بالصلاة و أكدها و أقسم الرضا للعباد إن الصلاة هي عباد قم للصلاة و أبدها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتfى أtثره الى يوم الdين ama bعd اخوان في الله وصيkم ونفسه بتقوى الله fقد فاز المتقون ndugu zانgu ktika ايمان ndugu zنgu واسلاm bعd y kuمshكuر aللaه سبحانه وتعالى n kuمtkيa رحمة na aماني kيongoزi wetu مtuمe wetu moمبeزi wetu nabii muhammadin salahu laihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mungu subhanahu wataala atujalie miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na hasa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo wanachuoni mwenyezi mungu wa awauye radhi wameyataja ni miongoni mwa sunna za sala ndugu zangu katika imani na kama tulivyotangulia kusema kwamba mambo ya sunna katika sala wakasema wanachuoni mtu akiyafanya sala yake inakuwa ni akmal ni bora zaidi ndani ya sala na mtu ambaye akiacha sunna kwa bahati mbaya au kwa kukusudia ni kwamba sala haibatiliki sala aa hai ndugu aa katika imani lakini sala thawabu zake zikapungua katika mambo hayo ndugu za katika imani kuna mambo ambayo tulikumbushana ikiwemo jambo la kwanza ambalo meitajwa na chuoni kunynyua mikono katika sala jambo la pili ambalo melitajwa na chuoni kuweka mikono kifuani ni miongoni mwa sunna jambo la tatu ambalo amelitajwa na chuoni ni kuangalia sehemu ya kusujudu sehemu ya kusujudu ni miongoni wamesema ni miongoni mwa sunna kwa mwaana wakati mtu nasali allahu akbar unaangalia sehemu ya sujudu ya kusujudu macho yako nakuwa chini na katika mlango wa sala nukuzaa katika imani tulipokuwa tunazungumzia mambo ambayo inatakiwa mtu yafanye ndani ya sala yake ni kuangalia sehemu ya kusujudu kwa sababu mtu anapokuwa kiswali akiangalia sehemu ya sujudu sehemu ya kusujudia anakuwa na hushuu anakuwa na unyenyekevu unyenyekevuoa mtu akipita akichukua viato mtu anamwangalia wakati mwingine unakuta ni mtu mzima anageuka kabisa hivi ipo ndani ya sala sala kama za watoto mwingine kama akijiko sikio basi anageuka hivi anawangalia watu wa uku mambo ambayo hayafai يا بكو شواني رحمة الله وامي لزق من يمّعوني وسنة لكن نهاية ما بندوزعت كإيمانى كما اللي فكدة كحديث يا بيائشة رضي الله عنها عليه وليزا نمتومي صلى الله عليه وسلم كسينا مسألة يالتفاتي التفاتي في الصلاة كجوك جوك كتكسالة نمتومي صلى, صلى الله عليه وسلم قسمة إن اختلاس يختلس الشيطان من صلاة العبد. huyu ni wizi ambao anaotumia shaitani katika sala ya mja ni kwamba salaaaabo ingine ambalo wanachuoni rahimahumlla wamelieleza kama ni miongoni mwa sunna jambo la nne ni dua ya funguziwa swala du ya ufunguzi wa sala nduku za katika imani ونشون ومسيما قوما نميونقو نمو كم كما تنفقوكا تكاملنقو وسالة توليكو مبوشانا دوا نينجي تانو امبازوز مفتبيتي كتوكو صلى الله عليه وسلم اكيومو ابا هريرة يا الله باعيط بين وبين خطايا كما بعت بين المشرق والمغاربي اللهم نقني من خطايا كما نقو الابيض من الدناس اللهم غسلني من خطايا بالماء الثجي البردي كنا حديث عمر بن الخطاب رضي الله عنه يا سبحانك اللهم وبحمدك وتبارك اسمك تعالى جدك ولا إله غيرك كنا حديث علي بن أبي طالب رضي الله عنه إني وجهت وجهي للذي فطر السماوات والأرض حنيفة مسلم وأنا من المشركين أمبقى مشو حديث نينجة أمبز مبكي ليو كتوكو كو أمتومي صلى الله عليه ونفونج سالا فانو زيل سلازا وسيكو كما حديث رضي الله عنه كمبا اللهم رب جبرائيل وميكائيل وسرافيل فاطر السماوات والارض عالم الغيب والشهاده انت تحكم بين عبادك فيما كانوا فيه يختلفون فاهدني لما اختلف فيه من الحق باذنك انك تهدي من تشاء الى صراط مستقيم. حديث نينجيزوف وسالا ام بزز من بوكيلوكتوككم محمد صلى الله عليه وسلم او الله اكبر كبيرا والحمد لله كثيرا وسبحان الله بكرة واصيلا. hotni miongoni mwa mwadua ambazo za ufunguzi wa sala ambazo kutoka kwa zimehibit uwamoamaa kabla ya kuanza kusoma qurani ndani ya sala wanasema ni miongoni mwa sunna kwa hiyo mtu ambaye akisali bila kusema audhubillahi min ashaitani rajim sala yake ni sahihi jambo la sita ambalo wanasema wanachuoni kwamba ni sunna ni al basmala ni kusema bismillahi bismillahi wanasema ni miongoni mwa sunna sababu so, ukiangalia hadithi ya anas bnu malik radiallahu anhu hadithi ambayo kaipokea imamu ahmad na imamu nasai rahimahumullah kwamba mtume saala wasalaa alikuwa akisali asome bismlahi kwa sauti na naani masala ambayo katika nchi zetu yanazua mvutano baina ya watu baina ya miskiti a ah, aua wasomi bismillahi katika sala zao nakwambia hasomi bismillahi hawa wakisoma alhamdu awasomaki bismillahi sio kwamba bismillahi haisomwi ndugu zangu katika imani bismilahi inasomwa lakini haidhihirishwi bismillahi inasomwa siri sahaba so, mmoja tabii mtoto anamuuliza baba yake baba wewe umesali nyuma ya, ya mtume salllahualhi wasalama na nyuma ya abubakari na nyuma ya omari na nyuma ya uthmani na nyuma ya ali bin abitalibi radillahu anhum je wakati wanasali walikuwa wanasema bismillah rahmani rahim baba anasema hapana mwanangu walikuwa rahmani rahim kwa hiyo ndugu za katika imani unapomuona imamu umeenda katika msikiti yoyote imamu akasoma alhamdu akaanza na alhamdulilahi rabilalamin bila bismillahi rahmani rahim fahamu ya kwamba ni sunna ndugu zangu katika imani sio bida ameleta bismilahi inasoma siri ndivy alivokua akifanya mtume muhamad saw kwahiyo jambo la bismillahi ni jambo ambalo wanachona unasema ni suna na litakuja swali hii bismillahi rahmani rahim ivi ni aya ndani ya qurani wanachuoni wamegawanyika katika makundi mawili kundi la kwanza linasema ya kwamba bismillahi rahmani rahim ni aya ndani ya alhamdu kwa maana alhamdu ina aya saba aya ya kwanza بسم الله الرحمن الرحيم آية بيلي الحمد لله رب العالمين آية تاتو الرحمن الرحيم آية مالك يوم الدين يتانو إياك نعبد وإياك نستعين يسيتا إهدنا الصراط المستقيم يسابا صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين إذن آية سابا wanachoeni wengine nasema hapana bismillahi rahmani rahim sio aya katika alhamdu kwa maana pamoja na kuwa alhamdu ina aya saba lakini bismillahi sio aya aya ya kwanza ni ipi alhamdulilahi rabilalamin a ndio aya ya kwanza الرحمن الرحيم آية بيلي مالك يوم الدين آية تاتو. إياك نعبد وإياك نستعين آية نة إهدنا الصراط المستقيم آية تانو صراط الذين أنعمت عليهم آية غير المغضوب عليهم ولا الضالين آية سابة بسم الله الرحمن الرحيم سيو آية كتك الحمد ولا سيو آياتك السورة يوتي bali wakasema bismillahi rahmani rahim ni sehemu ya aya ndani ya qurani kama ilivyokuja katika surati namli mungu anielezea kisa cha nabi suleimani alaihi ssalam pamoja na mfalme wa yemen wanamuita mwenyezi mungu aliponukuu kauli ya nabi suleiman alipoandika barua أقمتم النجا هده أبكي بارون نكوى إنه من سليمان وإنه بسم الله الرحمن الرحيم قولهني آية إنه من سليمان وإنه بسم الله الرحمن الرحيم بسم الله الرحمن الرحيم نسهم آية الله sio aya ndani ya qurani wengine wakasema hapana bismillahi ni aya ndani ya qurani wengine wakasema hapana bismillahi ilikuwa inateremka ikiteremka bismillahi inakuwa ni fasil ndio inaleta upambanuzi inaleta kubainisha kwamba sura fulani imekamilika inaanza sura nyingine jambo la, si, la saba ambalo wanachuoni wamehesabu kwamba ni miongoni mwa sunna ni mtu kusema amn baada ya kusoma alhamdu katika sala ya sauti amin inasomwa katika sala ya sauti amina mtu anahitaja kwa sauti katika sala ya kimya mfano wa dhuhuri alasiri rakaa moja ya mwisho ya magharibi rakaa mbili za mwisho za isha mtu anaisoma amin kimia kama livyosoma kimia kwa hiyo amin ni miongoni mwa suna za sala ndo baadhi ya miskiti mfano miskiti ameibadhi wakisali ghairi lmaghdubi alaihim wala ldalin watu kimia awaitiki amin kwa wana chono wakasema amin ni miongoni mwa sunna za swala jambo lingine ambalo ni sunna ambalo wameditaji wana chuoni jambo la nane ni mtu kusoma sura baada ya kusoma alhamdu katika raka ya pili katika rakaa ya kwanza na rakaa ya pili mfano katika salah ya alfajiri umesoma alhamdu waladalin amin ukisoma na sura nyingine kuluallahu anasema ni sunna kwa maana ukisoma alhamdu mpaka wala waladalin alafu ukarukuu sala yako ni sahihi jambo la tisa wanasema kwamba mtu katika sala ya sauti ukisoma kwa sauti ni sunna mfano sala ya magharibi sala ya lfajiri sala ya isha salah ya ljumaa sala y zaidi kwamba ukisoma kwa sauti ni sunna kwa maana mtu akisoma kimya kwa hali kama hii ni kwamba sala inakuwa ni sahihi vile vile jambo la kumi na moja alisraru fi salati seria katika sala za kimya mtu kusoma kimya ni miongoni mwa sunna za swala jambo la kumi na moja ambalo anachuona anasema ni sunna ni kule kunyamanza baada ya kusoma umesoma alhamdu walaldalina ukasoma na sura nyingine kabla ya kwenda rukuu mtu nanyamaza kidogo alafu alafudonenda rukuu ni sunna jambo lingine ambalo wanachona umeditaja kwamba ni sunna ndugu ndukuza katika imani ni jambo la wakati wa kurukuu tumesema katika, katika darasa la, la kurukuu kwamba ukenda rukuu allahu akbar vidole inatakiwa uvyoke kwenye magoti alafu huo umevyachanisha vio vimeachana wanasema ni sunna kwa hiyo mtu ukishika kwenye magoti kama umebana hivi anasema sala itakuwa ni sahihi a wamehesabu ni miongoni mwa suna za swala jambo lingine ndugu zako katika imani ambalo wanachoona wanasema ni sunna ni wakati wa kurukuu wakati wa kurukuu ume, umeshika kwenye magoti mikono hii usiinyooshi moja kwa moja ndikiwo uipindishe pao pametoka kwa nje ni sunna pao pametoka kwa nje kwa hiyo sio tumejipanga kwenye safu alafu mtu unafanya hivi maanake ukifanya hivi tukiwa tumesali ni kwamba hivi tabidi unambana mwenzako hapa huyu na pamoja na huyu kwaiyo usimbani mwenzako ndani ya sala na wala usimuuhi mwenzako kwa sababu ya kutekeleza suna, sala. Koyo, hivi mikono asababu akele jambo la kumi na tano ambalo wanachuona wanasema ni miongoni mwa suna za sala ni tasbihi tasbihi moja katika rukuu na katika sijida kama ilivyopokelewa katika hadithi ya hudhaifa ibnu lyamani radiallahu anhuma hadithi ambao kaipokea imam muslim rahimahullah uislam katika sala mfano katika rukuu umekuja rukuu allahu akbar سبحان ربي العظيم وبحمده ونرسوك ونوك سمع الله لمن حمده سلام صحيح. أو كي مرتاتو سبحان ربي العظيم سبحان ربي العظيم سبحان ربي العظيم أو سبحان ربي العظيم وبحمده سبحان ربي العظيم وبحمده سبحان ربي العظيم وبحمده سمع الله لمن حمده هم أو سيدا سبحان ربي الأعلى سبحان ربي الأعلى سبحان ربي الأعلى au subhana rabi l ala wabihamdi subhana rabi l ala wabihamdi subhana rabilala wabihamdi ima mara moja mara mbili mara tatu au zaidi ya mara tatu yote ni miongoni mwa, mwa sunna ndugu zangu katika imani vile vile kuzidisha zaidi ya mara moja vilevile ni sunna katika sala au kuendelea na kusima adhkari nyingine mfano mila lsamawat wa mila al ard wamila mashita min shaiin baad yeteni mingoni mo suna za swala mtu mtukinukatuksemasemallalimana hamida rabbana laka alhamdu haukonjelea na azkari nyingine hamna tatizo katika swala yako jambo lingine katika imani ambalo wanachuoni wamesema kama ni miongoni mwa suna waka n wakatwakwenda sijida mtu kutanguliza magoti kabla ya mikono aukutanguliza mikono kabla ya magoti katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana na tofauti tofautiza wanachuoni wakasema ni suna unaweza ukatanguliza hii au hii ili ambayo itakuwa ni nyepesi kwako basi unaitekeleza jambo lingine nikuza katika imani ambalo anachona nasema nisuna, ni sunna ni wakati wa kusujudu wakati wa kusujudu katika kipindi cha sala tulisema mtu unaposujudu inatekewa viungo saba vifike chini nadhani unavyikumbuka kiungo cha kwanza ni bapa la uso pamoja na pua iki ni kiungo kimoja na vitanga viwili vya mikono vinakuwa viungo vitatu na magoti mawili vinakuwa vitano pamoja na vidole vya miguu inakuwa saba kwa hiyo wakati wa kusujudu ndugu zake katika imani hii ndio miguu ntikiwa uikutanishe alafu vidole uvikunje vielekee kibla hii ndio sunna naimethibiti kutoka kwa mtume saala sallama kukutanisha miguu ni miongoni Mwasuna za sala k mtu ambaye akisali migo ameiweka hivy akuikutanisha ni kwamba sala yake itakuwa ni sahihi lakini kimalipo huyu ambaye ameikutanisha kama alivyofanya mtume muhamadin saaa itakuwa kwake ni bora zaidi na zaidi zaid vile vilevilekatka imani miongoni mwa sunna za swala ambazo wanachuoni rahimahumullahu wamezitaja ni wakati wa kusujudu wakati wa kusujudu jitahidi tumbo lako au miguu isigusi kwenye tumbo ni miongoni mwa jambo ambalo alikuwa akilifanya mtume sala laha sallama miguu usikutanishe na tumbo sema kwamba inatakiwa wanawake wakati wa kusujudu wasisujudu kama wanamume maana wasujudu aliykua wamejibana hivi hivakwamba sala imani. ya mwanamume hakuna tofauti na sala ya mwanamke hii kauli ya mtume sas aliposema salukamaraitumuni uswali inakusanya rijal wa nisa wanamume awanawake a moja kwa hiyo mwanamume na mwanamke wakati wa kusujudu wajitahidi magoti yao yasikutane pamoja na tumbo au kwa wale ambao labda ni, ni wanawake labda mtu iko na maziwa makubwa kwa hiyo asijibani mpaka miguu ikagusa kwenye maziwa au matiti hapana ajitahidi asujudie kwa mbele na katika kusujudu sio mtu unasujudu kama unataka kulala hivi hapana baina dhalika kati kwa kati vile vile niguza katika imani katika mambo ambayo wanachuona wamesema ni ya suna ni adhkari zile ambazo zimezidi baina ya sjda baina kwenye, kwenye sujudi subhana rabialala subhana rabi alala subhana rabialala au subhana rabi al ala wabihamdi subhana rabi alala wabihamdi subhana rabi al-Ala, alala wabihamdi asa ukizi disha nyingine nakuni miongoni mwasunna subuhu lqudus rabulmalaikat warruh subhanakaallahuma wbhamdik allahuma hfirli soteizine miongoni mwasunna mtu akizi yacha pana hamna matatizo ndani yasala yake vilevile wanachuona wanasema kwamba vile vikao mkawa tahiatu ya kwanza na tahiatu ya pili wanasema ni miongoni mwa sua zasaa jambo lingine ukua katika imani ambalo wanachuona wanalieleza kama ni miongoni mwa suna ni mtu mkono wa kulia kuweka kwenye paji la mkono wa kulia na mkono wa kushoto unaweka kwenye paji la mkono wa kushoto ni miongoni mwa sunna misho ni miongoni mwa sunna imekweka kwenye mapaja au kuweka kwenye magoti ndio maana ukisalia na baadhi ya watu unakuta mikono yao hawaiweki kwenye, ma, kwenye magoti wala hawaweki kwenye mapaja unakuta umejiwekea mbele hapa hivi au umeiweka chini sababu ni kama miongoni mwa sunna kwa hiyo ndugu katika imani tusiachi sunna ndani ya sala tutekeleze sunna ndugu zao katika imani haya mambo ndiyo mambo ambayo yamewapandisha daraja baadhi ya wanachuoni baadhi ya salafu swalehe rahimahumllah anasema imamu lbukhari rahimahullah inatakiwa mtu aitolee zaka aitolee hadithi zaka hadithi za mtume salllahu alaihi wasallama mtu azitolee zaka anaulizwa namna gani ya kutolea zaka hadithi anasema utapofahamu ya kwamba kitu fulani ni sunna kakifanya mtume sala salama basi nitakiwa ukitekeleze japokuwa mara moja katika umri wako utakuwa umekitolea zaka kile kitu hii e, hadithi utakuwa umetolea zaka kwa hiyo ukisha ya kwamba mtume salllah salama wakati wa kusali alikuwa anaweka mikono kwenye mapaja au kwenye magoti basi jitahidi mwislam nawe ufanye kama ilivyofanya mtume muhamadin sallalsalaa ukifahamu ya kwamba mtume salla wa salama wakati anasali alikuwa anaangalia sehemu ya kusujudu naw kisali unaangalia sehemu ya kusujudu usi kulia kushoto unaangalia juu mtu akichukua viato katika unamwangaliaadz jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo wanachuoni wanasema kwamba ni miongoni mwa suna ni hizi namna za kutoa tashahudi namna za atahiyatu kwamba ni miongoni mwa sunna kwamba labda kukunja chi kidole na binswar kidole kidogo na kidole kinachofuata alafu iki na iki unakikutanisha unafanya hivi wanasema ni miongoni mwa sunna au uh, unakunja vyote knabakmiogoiwatalmuhimata uh, imani wanachnsma a ni miongoni mwa suna na jambo lingine ambalo wanachona wamesema ni miongoni mwa suna ni jlsalistiraha baada ya kutoka katika s ya pili unataka kupanda katika ya pili kidogo ni miongoni mwa ua mtu sala itakuwa ni sahihi kwa haya machache ndugu zao katika imani insha allah mwenyezimungu akipenda katika kipindi kinachokuja inshallah tutaendelea na kukumbushana mambo mengine nasema subhanaka llahuma wbihamdik shadoa la iaha lant astaghfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizat ama yusifun wasalamun ala mursalin lhamduiahaamin wasaaiuaaaa وَالْوَهَدَا <applause> <هي> فِي <applause> <البيانات> مَنَّ الصَّلَاةِ <يالعباد تصفيق> عِنَاكُمْ <applause> <applause> <applause>