واقصد رضا رب إن الصلاة هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد نقزاكو كتك إيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمن آمانك نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichopita tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo wanachuoni rahimahumllahu wamehesabu kama ni miongoni mwa suna za sala tulitaja mambo mengi ambayo wamesema wanachuoni yule mwenye kuswali akiyaacha kwa kukusudia sala yake itakuwa ni sahihi na akiyaacha kwa bahati mbaya vile vile sala yake itakuwa ni sahihi na hatoleta sijidatisawi baadaye na bora zaidi ndugu za katika imani katika sala ili sala yako ikamilike jitahidi mwislam haya mambo matatu ambayo tuliyataja uyakamilishe uyakamilishe jambo jambo la la nguzo na wajibati, na wajibati mambo mambo ya sunna jitahidi haya mambo uyakamilishe katika sala yako itakuwa ni bora zaidi na utajipatia thawabu nyingi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu sala ya mtume salllahu alaihi wasalama mtu akiichunguza ataikuta ata ipo na haya yote mambo matatu ipo na nguzo iko na wajibu iko na sunna kwa hiyo insha allah tumwombe mwenyezimungu subhanah wataala atuwafikishe ndani ya sala zetu tutekeleze haya mambo matatu tutekeleze sunna za sala ambazo ni nyingi zaidi ya thalathini tutekeleze wajibati za sala ambazo ni nane tutekeleze nguzo za sala ambazo ni kumi na nne insha allah mwenyezimungu subhanah wataala atuwafikishi kwa hayo ndugu zako katika imani darsa la leo mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutazungumzia manzilatu salatu fi lislami daraja ya sala katika uislam sala ina nafasi gani ndani ya uislamu kwa sababu gani kwa sababu mtu unapofahamu umuhimu wa kitu kwamba kitu fulani kina thamani basi hichi kitu utakipa heshima yake utakithamini lakini kama hujui thamani ya kitu basi huwezi kukipa umuhimu huwezi kukithaminisha hicho kitu hiyo kwhiyo manzilatusalato fi lislam daraja ya sala katika uislamu sala ina nafasi gani ndani ya uislamu sala ina nafasi gani katika maisha yako wewe mwislamu sala inakupeleka wapi wewe mwislam sala inakuongoza katika nini wewe mwenye kuswali katika sala yako unapata faida gani ndugu zan katika imani sala ina mambo mengi jambo la kwanza الصلاة عماد الدين. صلاة ندي نجوز يا ديني. أنا سمعت أن محمد صلى الله عليه وسلم قال: حديث مواذب جبل رضي الله عنه أن رسول الله صلى الله أن النبي صلى الله عليه وسلم قال: رأس الأمر الإسلام وعمود الصلاة وذروة السلام الجهاد في سبيل الله. حديث مبين. kapokeaatermina vilevile kaitaja shehlalban katka ialhal fi aa kwamba mtume anasema rasulamri lislam kichwa cha mambo yote ni islam kichwa cha mambo yote ni uislamu mtu ambaye sio muislam atapofanya matendo ya aina yoyote ndani ya hii dunia mwenyezimungu subhantal hakubali matendo yake mshirikina kafiri mwenye kuritadi mtu ambaye hamwamini mungu subhanahu wataala akifanya mambo akifanya wema duniani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanaataala hampe thawabu bali mwenyezi mungu anamlipa hapa hapa duniani na siku ya kiama inakuwa ni habaa manhura anamwingiza katika moto wa motowa io kicho cha mambo yote ni sala ni uislam mtu anapokuwa mwislam akifanya mambo ndani ndaniya waislam mwenyezimungu subhanau wataala anamlipa na nguzo ya huu uislam ni swala sala ndiyo nguzo na kilele kabisa cha sala cha uislamu yaani daraja kubwa kabisa ni jihadi fi sabilillah ni watu kupigana jihadi katika kutangaza kalimatu la ilaha ila allah kalima ya la lailah illlah iwe juu na kalima ya makafiri iwe chini kwa hiyo uislam ndiyo mama wa kila kitu sala ndiyo nguzo asalatu imadu din sala ndiyo nguzo ya dini faman aqamaha faad aqama din waman tarakaha fakad hadama din sala ndugu zangu katika imani ndiyo nguzo ya dini ambaye anasali basi kaikamilisha dini kaisimamisha dini ambaye hasali huyo kaivunja dini ndugu zangu katika imani hili ni jambo la kwanza jambo la pili ambalo tunapata katika manzilatu salatu fi lislam kwamba awalu ma yuhasabu alaihi labdu la min aamalihi sola siku ya qiama mwanadamu atapotaka kuhesabiwa matendo yake matendo ambayo yataanzwa kuhesabiwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala mungu, wa mungu itakuwa ni sala mwenyezi mungu ataanza kuangalia sala hadithi ya anas bn malik رضي الله عنه أرضاه عن النبي صلى الله عليه وسلم قال أول ما يحاسب عليه ما يحاسب به العبد يوم القيامة الصلاة فإن صلحت صلح سائر عملي وإن فسد فسد سائر عملي وفي رواية أول ما يسأل عنه العبد يوم القيامة ينظر في صلاتي فإن صلحت فقد أفلح وفي رواية وأنجح wainfasad fakad khab wakhasir haditsi ambayo kaipokea tabarani katika kitabu lawsat na vile vile kaitaja shekh albani rahimahullah katika silsilat lahadithi sahiha na katika jumla ya turuk ya hizi haditsi ni hadithi ambayo ni sahihi kwamba siku ya qiama mwenyezimungu subhanah wa taala matendo ya mja mtu kaswali mtu kafunga katoa zaka kaenda hija kawafanyia weme wazazi wawili kawasaidia mayatima sadaka mbalimbali mbali katoa kajenga misikiti katengeneza visima kawalisha maskini mambo ya kheri mengi kafanya wale ambao walikuwa hawana uwezo wa kuoa kawapa pesa wakaoa kawajengea watu majumba matendo yote haya ambayo mwanadamu amefanya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala jambo la kwanza ambalo anaanza kuangalia ni jambo la sala jambo la sala ndio mwenyezi mungu anaweza kuangalia ikiwa sala imekamilika ndugu zan katika imani allahu akbar mwanadamu amefaulu amefaulu lakini sala ikiwa na mushkil sala ikiwa na matatizo u ya kwamba matendo mengine mwenyezi mungu subhanahu wataala hatoyaangalia hatoyaangalia lakini kuna umuhimu ndugu zangu katika imani vile vile katika sala za sunna hapa ndio utapata umuhimu wa sala za sunna ndugu zangu katika imani kwa sababu anasema mtume sala llahu alaihi wasalama كتب حديثي الداري أول ما يحاسب به العبد يوم القيامة صلاة فإن كان أتمها كتبت له تامة وإن لم يكن أتمها قال الله عز وجل لملائكته انظروا هل تجدون لعبد من تطوع فتكملون بها فريضته ثم الزكاة كذلك ثم تؤخذ الأعمال على حسب ذلك hadithi ambayo ikaipokea abu daudi rahimahllah katika sunani yake na vilevile alimamu ahmad katika musnadi wake na vilevile kahitaji shekhu albani rahimahllah katika sahihi ljamii mm-hmm. kwamba siku ya kiama mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anawambia malaika ebu leteni matendo ya wangu ya sala yake mm-hmm. matendo ya sala yanachukuliwa yanapimwa ya kwenye ma ikiwa hayana vilo matendo ni madogo thawabu ni ndogo katika sala sala zina matundu matundu sala zina kasoro nyingi mwenyezimungu subhanah wataala nawambia malaika ebu angalieni katika matendo ya mja wangu katika sala zile za sunna sala za sunna chukueni matendo yake muyalete mjazie jazie hapa tuone kama, tuone kama mzani utakuwa ni mzito sala za sunna ndugu zangu katika imani tu, tu, tutekeleze sala za suna ndugu za katika imani na katika vipindi vilivyotangulia tulisema ya kwamba sala za sunna zipo nyingi kuna rakaa mbili kabla ya dhuhuri kuna rakaa mbili baada ya dhuhuri kuna rakaa mbili baada ya magharibi kuna rakaa mbili baada ya isha kuna rakaa mbili kabla ya alfajiri sala nyingine za sunna rakaa nne kabla ya dhuhuri raka mbili baadaye kuna raka ne kabla l asiri au raka bil kabla l asiri kuna raka bili badajmaa au raka mwa sala za salahza kuna sala za duha asalrakab auraka au auraka sita kuna sala za tarawe kuna sala za usiku kuna sala za kuingia kungiya mskitin tahiyatumasjid za salah asah ambazo mwanadamu akizifanya zitakuwa zinaenda kuziba mapengo ambayo yamepatikana katika sala ya faradhi ko umuhimu wa swala ndugu zangu katika imani utajulikana pale mwanadamu matendo yake yanapimwa katika mzani ikiwa ni khafifu mwenyezimungu anawaambia malaika hebu angalieni katika, katika, katika sala zake za sunna leteni tujazie jazie hapa ikishapimwa sala ndio matendo mengine yanaangaliwa zaka funga na nini na vingine jambo la tatu ndugu zan katika imani akhiru ma yufkadu min adini jambo la mwisho ambalo litakosekana katika dini katika uislamu itakuwa ni sala jambo la mwisho kutoweka katika uislamu itakuwa ni sala ndugu zangu katika imani faidha dhahaba ahirudini lamyabashei minhu ikiwa kitu cha mwisho kitaondoka chamwishoktaondoka tena kitu katika uislamu ikiwa jambo la mwisho kuondoka katika uislamu litakuwa ni sala asa sala itapoondolewa sala itapoondoka patakuwa hakuna tena uislamu عن أبي أمامة رضي الله عنه ارضا نسيمة لا تقضن لا تقضن عروة الإسلام عروا عروا فكل من عروة تشبت الناس بالتي تليها فأولهن نقضا الحكم وآخرهن الصلاة وفي رواية أول ما يرفع من الناس الأمانة وآخر ما يبقى الصلاة ورب مصل لا خير فيه حديث أبوك بوكي, بوكي يا الإمام طبراني قد صغير في في حديثي بعض وانا تشون وانا سمني ضعيف لكن كي الشيخ الألباني رحمه الله كتك سمني حديث حسن كتك صحيح الجامعي hadithi abi umama radiallahu anhu hadithi inatisha ndugu zanu katika imani hadithi nzito anasema ya kwamba katika uislam pataenda panapungua kitu kimoja kimoja kitu kimoja kimoja kinaenda kinapungua kwa maana kitu ambacho kikipungua yani ndio kinaondoka hakirudi tena hicho kinaenda kimoja kimoja kinaisha kimoja kimoja, kina kimoja kimoja kimoja kimoja kinaisha kinaisha halafu allahu akasema ya kwamba katika vitu ambavyo vitaanza kupungua ni hukmu hukmu ndugu za katika imani watu awahukumiani na kitabu cha allah subhanahu wataala watu awataki kuhukumiana na sunna sahihi za mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama leo mimi nawewe tukigombana tunaenda kwa joni tunaenda kwa kwawakina paulo tunaenda kwa wawakina maria ndio watuhukumie ndio wakina joni wakina paulo ndio wanakata kesi za wakina abdallah na jumaa ndio wanakata kesi za fatima na rukaya ndio wanakata kesi za shekhe fulani na shekhe fulani laaaauwa kitabu chetu qurani kipo wapi ndugu zangu katika imani afa hukma aljahiliyati tabihun hukmu za kikafiri mnataka qurani natutosheleza ndugu zangu katika imani mushkile wowote tuangalie katika qurani tutapata hal tutapata ufumbuzi tukigombana ndugu zangu katika imani turejee katika qurani qurani kuna kila kitu ndugu zangu katika imani magomvi yetu tutakuta mwenyezi mungu ameyaeleza tutakuta mtume muhamadin sallakayaeleza salafusalehe tutakuta ameeleza katika vitabu vyao lakini magomvi yetu tunapeleka kwa makatfiri ndiwo anahukumu mambo yetu wengine na fikia wanagombana miskitini mambo ya misikiti wakina joni maakamani ndio a na hukumu watakuongozini nini ndugu zangu katika imani utapata nini kuwa khina jooni mambo ya kidunia ndio utapata turejeeni katika qurani ndugu zangu katika imani kwa hadithi abu amama radiallahu aanhu waardah abi amama jambo la kwanza kuondoka itakuwa ni hukumu ni nchi gani katika dunia tuliyonayo karne ya ishirini na moja wanahukumu kwa kitabu cha mwenyezi mungu na sunna sahihi ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mia kwa mia zama tulizonazo wallahi ni hatari wakubwa wanapofanya makosa hukumu wa waziwagusi mapapa yale yakifanya makosa wenyewe hawahukumiwi sheria haiwagusi lakini wakinadagaa samaki wadogo wadogo wanapofanya makosa basi hukumu ndio nayowagusa kamata tia ndani funga fanya nini piga ndio hali tuliyonayo ndugu zangu katika imani watu wanyonge ndio watu ambao sheria inawagusi wabwana wakubwa wanafanya ufisadi usiku na mchana hawaguswi na sheria sheria wala iwaoni uadilifu uko wapi ndugu zangu katika imani hukmu ya mwenyezimungu subhanau wataala iko wapi ndugu zangu katika imani wabwana wakubwa ndio wanaongoza katika kufanya ufisadi duniani ndio wakubwa katika kuuza madawa ya kulevya ndio wakubwa ndio chanzo katika kutotea uovu kondom zinagawiwa usiku na mchana kondom zinauzwa kwenye maduka ya kuuzia madawa watu wanachochea zina zina ndugu zangu katika imani inaimarishwa zina ndugu zangu katika imani inachochewa na vyombo vya habari serikali inachangia katika zina ndugu zangu katika imani chamsingi ni kuziwia sababu za zina ndugu zangu katika imani mwenyezimungu aliposema kwamba msikurubii zina zile sababu zinazopelekea watu kuzini wachane nazo watu kutembea na nguo fupi binti msichana mwanamke anatembea mapaja nje huku ni kuchuchea zina unatembea mapaja nje mwanamume ambaye ana shahawa ana matamanio anaona hiyo hali je atasalimika anaona mapaja yote nje binti akiangusha simu akiinama kidogo siri zote nje la haula wala quwata illa billah binti anatembea barabarani maziwa yanaonekana serikali inaona watu ambao wakikemea hii hali wanasema kwamba hapana msiwanyenyesi watu nyinyi ni siasakali hapana huu ndio usalama ndugu zangu katika imani kuziwia sababu zinazopelekea zina ndugu zangu katika imani watu wanatembea viuno vinaonekana vitofu nje wallahi inafikia mpaka nguo ya ndani ambayo mwanamke amevaa anatembea barabarani nguo inaonekana mwanamke hana wasiwasi wasi. la ilaha illallah wallahi ahirizamani mwisho wa dunia ndugu zao katika imani watu wakikemea hapana huria kila mtu iko huru kila mtu anavaa anavyotaka watu wanatembea na machupi la haulawalauatllbilla watu wenye kucheza, kucheza filme picha za maingizo wanachangia katika kuleta ufisadi duniani ndugu zao katika imani wenye kuleta kucheza picha za tamthilia za kiswahili wanachangia katika kubomoa maadili watu wanacheza wamevaa chupi mbele za watu watu wananyonyana ulimi mbele za watu watu wanapigana kisi mbele za watu baba anaangalia mama anaangalia kaka yupo hapo dada yupo hapo mfanyakazi yupo hapo hiyi hali inaonekana mtu anamchukua mwanamke watu wote waku hapo familia nzima iko hapo anaona kwenye picha mtu anamchukua mwanamke anafungua ana, ana mlango anaingia ndani anamlaza mwanamke anampandia juu staghfirullah staghfirullah angalia ndugu za katika imani watu watamthilia Wamukope mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu atakuja kuwauliza na iye hali ambayo wanaifanya duniani wanachangia kiasi kikubwa katika kubomoa maadili ya umma kwa koli tamthilia za sasa ni matusi matupu ni uchafu mwanadamu haangalii ni njia gani ambayo ameitumia katika kupata riski ni njia ya halali njia ya haramu yeye yeah, anakusanya tu kusanya lakini kuna siku utakuja kulia mbele ya mungu subhanahu wataala watu watamthilia chezeni tamthilia ambazo zina mafunzo tamthilia za kuelimisha jamii sio tamthilia za kuvunja jamii za kuharibu jamii ndugu zangu katika imani kwakwili watu watamthiliaza kiswahili wamechoka hawana mapya ambayo wanaleta bali ni kuvunja jamii ndugu zao katika imani na serikali inaona hii hali wala hii tunaelekea wapi ndugu zao katika imani kuna baadhi ya mitaa baadhi ya sehemu zinajulikana ni sehemu za machangu doa watu wanajiuza miili yao ndugu zao katika imani zinafahamika serikali inakaa kimya kwo abi umama anhu anasema kutoka kwa mtume s jambo la kwanza kutok itakua ni hum sheriamwenyezingu tauaifaika na jambo la mwisho itakuwa ni salaitakuai jambo la wisho utoa duia atika uisla itakua ni saataaambo awisho na sala itapotoka basi hamna uislam tena katika hadithi nyingine jambo la kwanza kutoka itakuwa ni amana jambo la kwanza kutoweka itakuwa ni amana wako wapi waaminifu ndugu zangu katika imani wallahi ni mtihani uaminifu hamna muislam ukimpa si muislam mtu yoyote walachukua elfu ishirini mpelekee mzee fulani ambi niamana ya yaku umepewa na mtu fulani mtu akisabu elfu moja mbili tatu nne tano sita saba nane elfu ishirini akifika mbele anatoa elfu tano anaweka mfukoni anampedik elfu kumi na tano an mzee samaninikutana na mzee fulani akanipa elfu ishirini Lakini, nilikuwa na dharura kidogo nikatoa elfu tano saafurullah amana iko wapi ndugu zan katika imani umepewa elfu ishirini fikisha elfu ishirini baada ya kumpa yule mwenye pesa yake baada ya kutekeleza amana halafu mwambie yule bwana alafuwambie ule ashida aelfu lakini hujamfikishia mwenye amana yake unaanza kupunguza elfu tano zangu katika imani watu wanagombana misikitini kwa sababu ya masanduku sadaka ambazo inatoliwa miskitini watu wanapigana imefikia mpaka watu wanafanyiana sehri watu wanarogana watu wanafanyiana uchawi miskitini huyu anamroga huyu huyu anamfanyiwa seheri huyu kwa sababu ya pesa ambazo inapatikana miskitini kwa sababu ya michango michango a aminifu ndugu zangu katika imani uaminifu umekuwa ni mdogo hasa katika mali, ndugu zangu hasakatikamals enyezguatupe kila laher enyez atuepushe na kila shari mwenyezimngu ajalie tue aminifu mwenyezimngu atufutie madhambi yetu mwenyezimgu atukubalie swala zetu wenyeziu atukubalie ibada zetu eyez auubaie sadaka zetu mwenyezimngu atufishe alikuwa ni waislamu Mungu ya tukiwa mnyezimng atufuuukiama au a mi mhaad aaaaaa st at sban ak ra at ama ysfun wasalam l mursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. وأقل الصلاة وأتها وقصت رضاها. وأقل الصلاة وأقل الصلاة. أوحى الصلاة وأقل الصلاة وأتها وأقصت رضاها. yeah