واقصد <applause> رضا رب إن الصلاة هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار عباد الله رحمكم الله usikum wanafsi bitawa llah faad faza almutaqun ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin s lh wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wa wake na waislamu wote kwa jumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala atujaali miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani tupo katika masala katika darasa lililotangulia tulikumbushana manzila ya swala katika uislamu tukasema ya kwamba sala ndugu zangu katika imani ina daraja kubwa ndani ya uislamu sala ina nafasi kubwa katika uislamu tukakumbushana baadhi ya mambo katika mambo hayo ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba sala ndiyo nguzo ya dini sala ndiyo nguzo ya dini ambaye haswali hana dini na ikafikia akasema mtume salallahu alaihi wasalam ya kwamba tofauti kati ya mwislam na asiye kuwa mwislam ni swala ambaye hana sala amekufuru kwa hiyo sala ndugu zangu katika imani katika uislamu ina nafasi kubwa tukasema ya kwamba sala ni nguzo ya dini vile vile tukakumbushana ya kwamba jambo la kwanza ambalo mtu atahesabiwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala siku ya kiyama itakuwa ni sala ikiwa sala imekamilika sala iko safi fahamu ya kwamba <coughs> kwa rehma mungu subhanahu wataala utafaulu lakini sala ikiwa na matatizo alafu mtu hana ibada za sunna za kuziba yale matatizo sala ina mianya hu mtu hana ibada ya sunna zile sunna kujaziajazia ile sehemu ya uwazi mtu hana atakuweko na matatizo mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika sala anasema mtume salllahu alaihi wasalama ya kwamba katika hadithi ambayo ni nzito ndugu zangu katika imani hadithi zilikumbushana katika kipindi kilichotangulia hadithi ya abi umama radillahu anhu arda أنا السمي أكوان لتنقضن عروة الإسلام عروة عروة فكلما إنتقضت عروة تشيب الناس تشبث الناس بالتي تليها فأولهن نقضا الحكم وآخرهن الصلاة وفي رواية أول ما يوفى من الناس أول ما يرفع من الناس الأمانة وآخر ما يبقى الصلاة ورب مصل لا خير فيه قد رواية نجينة كتك, كتك أنس رضي الله عنه أنا صلى الله عليه وسلم يقوى كوانبا أول ما تفقدون من دينكم الأمانة وآخره الصلاة دو hizi hadithi ambazo tumetaja kazipokea imamu ahmad katika musnadi wake na vile vile kazitaja shekhu lalbani rahimahu llah katika sahihi targhib wa targhib na vile vile kaipokea imamu tabarani ndugu zangu katika imani anasema mtume sallahu alaihi wasalam ya kwamba ndani ya hii dini ya kiislamu mambo yataenda yanaondoka moja moja moja moja itafikia zama hija watu hawaendi tena hija katika alamati saa katika dalili za kiama ambazo aliacha anazungumza mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama patakuja mtu kutokea sehemu ya habash ethiopia atakuja mpaka makka alafu alkaba atavunja hajaran hajara jiwe moja moja jiwe moja moja mpaka alkaba yote inamalizika itafikia hakuna tena kufanya ibada ya hija watu tena awahiji itafikia watu hawafungi kitu kimoja kimoja kinaenda kinaondoka katika mambo ya kiislam kitu kimoja kimoja kinaenda kinamalizika zaka itafikia watu hawatoi sasa anasema mtume salallahu alaihi wasallama ya kwamba kitu kimoja kikiondoka basi watu wanafuatana na kingine kikiondoka basi watu wanaendelea kwenye kingine mpaka mambo yote ya kiislamu yanamalizika akasema mtume salllahu alaihi wasalama ya kwamba katika mambo ambayo yatakuwa ni ya kwanza kuondoka ni mambo ya hukmu sheria ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala itakuwa haifanyi kazi lilahailallah ni miongoni mwa miujiza ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama duniani kuna nchi nyingi za kiislamu achana na nchi za kikafiri nchi za kiislamu ni nyingi lakini angalie hizi nchi za kiislamu ni nchi gani ambayo inafata sheria ya mwenyezi mungu mia kwa mia ni nchi gani ambayo inahukumiana na sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na qurani na, na hadithi sahihi za mtume muhammadin sa ws imefikia ndugu zangu katika imani abdullah na bwana juu wanapokuwa na matatizo wanaenda kwa makafiri ndio wanatoa hukumu wanaenda kwa makafiri ndio wanawaamulia kesi zao ndugu zangu katika imani hukumu ya mwenyezi mungu haifanyi kazi watu wanagombana miskitini watu wanapigana wanapelekana polisi wakina joni kule wakina paulo ndio ambao wanatoa hukumu wewe abdala wewe ulimpiga mwenzako muskitini nina, nini na nini ndio ndo anatoa kipo wapi kitabu cha mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaala qorani ko wapi ndugu zangu katika imani hadithi sahihi mafundisho sahihi ya mtume muhamadin salaatumiaweka wa wapi ndugu zangu katika imani aaai ai hata yuhakimuka fi ma sajara bainahm u <tumma> la yjidu fi anfusihm haraja mima adait <tumma> wayusalimu taslima mwenyezimungu subhanahu wataala anaapa kutokana na utukufu wake muhammadi naapa mimi mola wako watu hawezi kuwa na imani kamilika watu <tumma> hawezi kuwa ni waislamu waliokamilika mpaka wewe muhammad wsa ndiye uwe hakimu katika mambo yao ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala aliteremsha qurani kwa mtume muhammadin sala salama litubayina linnasi ili mtume sallalwsalam awabainishie umma awabainishie watu qurani ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mungu amesema wa wa hivi hapa anakusudia hivi ndugu zangu katika imani urani imeteremka kwa mtume ili atubainishie mwenyezimungu anasemwakimi swala wa atu zakaa watu wasimamishi sana nawatuwe zaka gani tutatua zaka akabainisha mtume muhamadi alaihi wasala asa qurani iko mbele yetu ndugu zangu katika imani tunaacha kuhukumiana na kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala tunaenda kuhukumiana na watu wa mkono wa kushoto huyu ni msiba miongoni ma misiba iliyokuwa mikubwa ndugu zangu katika imani turejeeni katika kitabu cha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hukmu sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wataala itatoweka akasema mtume salallahu alaihi wasallama waakhiruhunna solaa na sala itakuwa ni ya mwisho ndugu zangu katika imani sala itakuwa ni ya mwisho watu hawamwabudu allah subhanahu wa taala baadhi ya sehemu ukenda unashangaa huyu ni abdullah huyu ni fatima huyu ni rukia huyu ni juma huyu ni nani lakini ni majina tu ni majina ndugu zao katika imani lakini litathbiki namna ya kutekeleza ibada hamna watu hawaswali ndugu zangu katika imani yamebaki ni majini ya kiislamu tu kwa sababu gani mwenyezi yatumwabudu mwenyezimungu subhanawataala kwa nini watu wamekuwa ni wazitu katika ibada ya allah subhanahu wataala watu wamesema katika dunia ndugu zangu katika imani turejeeni kwa mwenyezi mungu subhana wataala ku menyezi mungu marejeo yetu ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani turejeni kwa allah subhanahu wataala katika upokezi wa mwingine ndugu zangu katika imani anasema mtume sala llahu alaihi wasallam katika mambo ambayo yataondolewa kwa watu mama ambayo alikuwepo halafu yataondolewa ni amana ndugu zangu katika imani amana waaminifu ni wadogo zama tulizonazo waaminifu ni wadogo ndugu zangu katika imani zama ambazo ameacha anasema mtume muhammadin salallahualaihi wasalama kwamba itafikia zama anatafutwa mwaminifu watu wanakaa wanasema kwa kweli katika huu mtaa wetu mwaminifu ni mzee fulani mwaminifu ni mtu fulani tu wengine wote hamna lolote mashekhe mashekhe mashekhe wengu wamekuwa sio waaminifu ndugu zangu katika imani sio waaminifu katika masala ya pesa pesa wallahi mtu dini anaweka pembeni anaweka pembeni kwa ajili ya pesa ndugu zangu katika imani mtu ambaye amesoma lakini katika masala ya pesa elimu yake inakufa kabisa ilimu haifanyi kazi kwa sababu ya pesa ndugu zangu katika imani elimu anaweka pembeni uaminifu ni mdogo ndugu zangu katika imani angalia miskitini ndugu zao katika imani matatizo miskitini watu wanapigana watu wanafanyiana sihiri kwa sababu ya pesa sadaka ambazo zinatolewa ndani ya miskiti watu hawataki kutoka miskitini kuna bwana mmoja nanaambia kwamba nchini kwao kuna mzee amesema ya kwamba yeye akipewa heka tano yani shamba la tano ambalo lina mimea lina mazao na naakipewa kazi mskitini ya ukatibu anasema atachagua kazi muskitini la haula wala kuwata illa billah anasema ya kwamba muskitini siwezi nikakosa hela ya kula angalieni ndugu zangu katika imani watu namna wanavyopigana miskitini wanafanyiana sihiri watu hawataki kutoka kwenye madaraka miskiti mingi hamna maendeleo ndugu zangu katika imani watu wamekuwa ni ni walafi watu mwenyezi mungu subhanahu wataala sadaka ambazo zinatolewa miskitini ikiwa ni siku ya ijumaa ikiwa ni sala za kawaida ikiwa ni siku ya idi sadaka zinakusanywa watu wakishaondoka kamati ya muskiti inakaa inaanza kugawa zile pesa wewe mzi fulani chukua za kwako kwa hizi wewe chukua za kwako kwa. wewe mwazini chukua hii hapa wewe nani chukua hii hapa hamna kitu hataiki hata kimoja kinafanyika cha maendeleo ndani ya muskiti amana uaminifu ndugu zangu katika katikaima lakini ambao wanafanya haya wafahamu ya kwamba mungu subhanahu wataala anawaona maisha madogo ya dunia utakula sadaka za watu utaelekea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala utakutana na mwenyezi mungu subhanahu wataala atakuuliza kwa haya ambao ulikuwa ukiyafanya duniani ndugu zangu katika imani anasema mtume salallahu alaihi wasalam waruba musalin la khaira fihi la ilaha illallah allahu akbar anasema wezekana mtu anasali lakini hana kheri hata moja hamna lolote katika sala yake astafirullah astafilaslla mwenyezimungu atuepushe na hii hali ndugu zangu katika imani mtu unatawadha unakuja una swali halafu hupati chochote katika sala yako waruba musallin la khaira fihi iwezekana mwenye kuswali hana kheri hana lolote katika sala yake ndugu zangu katika imani ndani ya sala mna mambo ya maajabu kuna mambo ya maajabu ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya watu wanasimama ndani ya sala anafunga sala allahu akbar anaanza kuzini ndani ya sala rasa mtu anazini yupo ana swali la ilaha ilallah astahfirullah astahfirllah astafirllah wallahi ndugu zangu katika imani tumokopeni mwenyezimungu subhanah wataala tujepusheni na maasi ndugu zangu katika imani mwingine ana swali huku yipo anaiba ndani ya swala mtu anasali mipango yote ya zina anaifanya ndani ya sala anasali allahu akbar imamu akishamaliza kusali hapa akitoa salamu kale kademkangu nitakafuata kile kimada changu nitakifuata yule malaya wangu baada ya sala nampitia nizininaima hata mara mbili alafu ndio nende kwangu ya swala wengine wenye kusali ndugu zao katika imani wanasali ni wezi mtu anaingia na viato mtu anakaa nyuma kabisa ya mskiti akiona mtu anaingia na viato vake basi anamuona anamwangalia ameweka hapa viato yule akenda safu ya mbele tu basi huy jama anachukua vile viato anavihamisha imamu akitoa salamu tu yani wakwanza kutoka anaenda na viato vya watu umekuja kusali umekuja kuiba wewe umepata nini katika sala yako muokope mwenyezi mwokope mwenyezimungu subhanahuwataala ndugu zangu katika imani kuna mskiti mmoja nilikuwa nnasaali basi walikuwa wanasali watu ambao wana uwezo uwezo walikuwa walikuawanakuja kusali na sandozi sandozi zenye thamani elfu hamsini ngapi asa wakisali viatu wanaweka nje asa pakawa kijana akisali wa wakwanza kutoka anachukua anaenda nazo anaiba an vya watu basi maneno yakawa mengi msikitini wanawambia watu waislamu ambao wanakuja kusali wana tabia ya wizi waache kuiba vitu vya watu yule kijana akawa hasikii basi ndio mtume sala llahu alih w sallam wanasema wa watakudawata lmadhlum okopa dua ya mwenye kudhulumiwa kwa sababu mwenye kudhulumiwa akiomba dua ile dua moja kwa moja inapanda kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala haina kiziwizi allah subhanah wataala naikubali moja kwa moja walaukana kafira hata kama mwenye kudhulumiwa ni kafiri akiomba dua mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anakubali dua yake itakuwaja mwislamu basi watu wa muskitini wakumwambia mwenyezi mungu subhanahu wataala e mwenyezi mungu ambaye anaiba viato vyetu sisi hatumjui lakini wewe unamjua mwenyezi mungu tunakukabidhi huyu mtu mwenyezi mungu yule kijana alikuwa anasikia moto ndani ya mwili nyama ndani kwa ndani zinaungua ikabidi amfate imamu amuskiti amwambie imamu mimi nimekuja mimi kawaida yangu nduanaiba viato sasa wallahi nasikia moto ndani ya tumbo ndani ya mwili moto naungua ndani kwa ndani usiku silali nimekuja naomba mniombe msamaha mniombee msamaha imam anawatangazia waumini nawambia yule ambaye alikuwa naiba amekuja ameomba msamaha kwamba tumsamehe anasikia hali fulani hapati usingizi wizi ndugu zangu katika imani mtu nakuja kusali naiba vitu vya watu staghafirullah umefata nini muskitini haumwokopi allah subhanahu wataala alafu angalia wizi ndugu za katika imani mtu naiba sana ndozi za mtu kazinunua shilingi elfu sabini shilingi elfu hamsini shilingi elfu thelathini we unendo nauza shilingi elfu tano mtu apate hele ya kununua sigara mtu apatehele ya kununua bangi mtu apate hele ya kununua vidonge vya kulewa basi kama ni mnywaji wa pombe mtu apate hela ya, ya kununua chupa la pombe kitu cha elfu hamsini unakiuza elfu saba unakiuza elfu tano ndugu zangu katika iman kweiyo ndio anasema mtume salallahu alaihi wasallam ya kwamba waruba musallin la khaira fihi wezekana mtu ana swali lakini hana kheri hana kheri hana lolote katika sala yake ndugu zangu katika imani tumwokopeni mwenyezimungu subhanahu wataala mungu ni mkali wa, wa kuadhibu ndugu zangu katika imani tujitahidini tuswali kama alivyoswali mtumi muhammadin salllahu alaihi wasalama tujitahidini ndugu zangu katika imani tutulie katika sala zetu tusiswali sala za haraka haraka swala ambazo haziridhii mungu subhanahu wataala wala mtumi muhammadin salallahu aalaihi wasalama ndugu zangu katika imani insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kinachokuja insha allah tutaendelea na kukumbushana nafasi ya sala katika uislam tua mwenyezimungu subhana watal atupekila lakheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe alioko ni waislam mwenyezimungu atufufue siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtumi muhamadin sal wasalaa mwenyezimungu wasamee wazazi wetu madhambi yao mwenyezimungu wasamee masheke zetu mwenyezi mungu awaongozi wake zetu mwenyezi mungu awaongoze vijana wa kiislamu mwenyezi mungu awaongoze mabinti wa kiislamu mwenyezi mungu awajali ambao hawaswali mwenyezi mwenyezimungu awafanyiwe wapesi waswali mwenyezimungu atufufu wa siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtume muhamadin salllahalihi wasalama mungu atupe wa mwisho mwema مونيزي موغة تجالي وكاتوكو فقط تسمى لا إله إلا الله محمد رسول الله كويما شاشي إن شاء الله توكوتانا تنكاتك كيكينك أنا شكوكوكا نسيمة سبحانك اللهم بحمدك شدى لا إله إلا أنت أسغافيرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يام يسفون وسلام على المرسلين الحمد لله رب العالمين. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. وأنزل الصلاة وأنزلها وتصف رضا رب العبادات إلا الصلاة أو أنزل صلاتها للصلاة وأهدِها وحسِب ربِّ العباد إنّ