واقصد رضا رب إن الصلاة هي, هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دق إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكي رَحْمَنَا ناماني كيونغزوة نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahali zake na masaaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu na hasa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani tupo katika jambo la na kukumbushana nafasi ya swala katika uislamu katika kipindi kilichotangulia tuliona namna gani mtume muhammadin sallahu alaihi wasalam aliacha anasema ya kwamba katika mambo ambayo yatakuwa ni ya mwisho kuondoka itakuwa ni swala na itafikia mtu ana swali lakini hana kheri yoyote katika sala yake ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu atuepushe na watu kama hao watu ambao wanatawadha wanaswali baada ya salamu assalamu alaikum warahmatullah assalamu alaikum warahmatullah mtu hana lolote anaandikiwa sifuri chini ya sifuri mwenyezi mungu subhanahu wataala atuepushe na hali kama hiyo ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani katika nafasi ya sala katika uislamu sala ilikuwa ni usia wa mwisho wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam usia wa mwisho ambao aliuacha mtume muhammadin sallalaiiwsalam katika ummati wake ilikuwa ni swala kutokana na umuhimu wake kutokana na umuhimu wa swala ndio ikawa jambo la mwisho ambalo aliacha na nalisema mtume muhammadin sallawsaam kuwakumbusha ummati wake كتك حديث يا عن أم سلمة مكي محمد صلى الله عليه وسلم رضي الله عنها أنها قالت كان من آخر وصية رسول الله صلى الله عليه وسلم الصلاة الصلاة, الصلاة وما ملكت ايمانكم حتى جعل النبي صلى الله عليه وسلم يلجلجها في صدره وما يفيض بها لسانه صلى الله عليك يا رسول الله حديثا بوكي بوكي امام احمد كتك مسند يوكي نفلي فيلك يتجا شيخ الالباني رحمه الله katika kitabu chake maarufu irwai lghalil fi takhriji ahadithi manari sabil ndugu zangu katika iman umusalama radillahu anha anasema ya kwamba ilikuwa usia wa mwisho aliyoacha anauhusia mtume wetu muhammadin salla llahu alaihi wasalama yupo katika sakarati lmauti la haula a yupo katika sakarati lmauti anasema aslaasolah agalia lipokuwa mtume saaa salama amezidiwa na maradhi ya mwisho mtume saaa sallama iko hoi hajiwezi hata kuinuka japokuwa nyumba yake ilikuwa inakamatana na muskiti muskiti huyu hapa na nyumba ya mtume sa salama hii hapa ukuta wa mskiti ndio ukuta wa nyumba ya mtume salallahu alaihi wasalama mtume anashindwa kuja kuwasalisha waislamu kazidiwa inafikia mtume saa salama anazimia anapoteza fahamu alafu tena anazindukana alikuwa na kitambaa chake anakiweka kwenye maji anajiweka kichwani baada ya muda mfupi kile kitambaa kinakauka anasema ina lilmauti la sakarati eh. mauti yana yanakizaazaa mauti yana misukosuko mtu anapotaka kuelekea akhera kuna mitihani hapa katikati hii ni hali ambayo alikutana nayo mtume muhammadin salallahu alaihi wasalam itakuwaje mimi na wewe ambayo tunamwasi mwenyezi mungu usiku na mchana asubuhi na jioni itakuwaje mimi na wewe tupo ndani ya sala tunafikiria tukimaliza sala twende mwenyezi mungu subhanahu wataala mtume wa mwenyezi mungu ambaye mwenyezi mungu subhanahu wataala kisha msamehe madhambi yake yote lakini anasikia uchungu wa kifo ndugu zangu katika imani anawambia masahaba asala asola mtume saaasalam anazidiwa فهمي كي رودي انا موليزا بها اشارة الله عنها جي واسلام وميش سالي انا سمى بادو يا رسول الله وانا قصبري لا حول ولا قوه الا بالله تم صلى الله عليه وسلم انا زميه انا بطازا فهم بعد يا مود فهمي انا رودي كي رودي جامبل كوليزا اسال المسلمون waislamu wamesali sema ya rasul rasulllah wanakusubiri mtume saa salama anafunua pazia yake anawaona waislam waislamu wana shauku wana mahaba wana mapenzi wanamsubiri mtume salallahu alh wa salama aje wasalishwo japakuwa sala ya mwisho ndugu zangu katika imani mtume salallahualhi wasalama anabebwa na namasohaba sohaba mmoja huku sohaba mwingine huku wanambeba wanampeleka mpaka katika safu hali mbaya mtume sala llahu a salama amezidiwa anamwambia abiaisha radiallahu anha hali yangu niiona mwambia abubakar wasalishe watu la haula wala uwatalbila yuko hoi hajiwezi mtume salallahualiwau salama lakini sala ndio ipo mdomoni mwake mimi nawe tukiumwa kidole tu basi kidole tu basi hamna sala tena usinambii mtu akivunjika mkono ndio basi vipi wa bona usikizi wausali awe ah, uoni nimevunjika diniyetu nyepesi bana sasa nitasali vipi billah mtume wetu muhammadin sallasalam ananyanyuliwa anapelekwa katika saf masahaba wa mtume muhammadin salllah alaihi wasalama wanasema ya kwamba tulikuwa hatuoni kitu ambacho mtu akikiacha ni ukafiri kuliko sala ilikuwa masahaba mtu yuko hoi yuhadu baina lithnaini anabebwa baina ya watu wawili mtu mmoja amesimama kwenye bega la upande wa kulia mtu mwingine amesimama kwenye bega la upande wa kushoto mtu anabebwa mpaka katika sala dugu zangu katika imani sala haina udhuru kwamba mimi ninaummwa sisali hapana udhuri nika mwanamke akiwa kwenye hali yake ya kike au akiwa kwenye nifasi au mtu ambaye ni mwenda wazimu hana akili lakini akili unazo ndugu zangu katika iman fahamu unayo mwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo b umu salama radiallahu anha anatuambia kwamba وصلى على مشى محمد صلى الله عليه وسلم قد أمتي واك الصلاه الصلاه وما ملكت ايمانك سالا سالا سالا سالا سَالَ امتي وangu صلاه صلاه امتي وَأَنْغُو وما ملكت ايمانكم نفلي فلي ونواك محسني خير wanawake mwishini muishi na wanawake kwa kheri mwishi nao katika mambo ya mapenzi mwishi na wanawake katika kumjua mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala wahurumieni wanawake sababu ni vyumbe dhaifu ndugu zangu katika imani umusalama radillahu anha anasema mtume sala llahu alaihi wasalama kusema sana mambo ya sala mpaka ikafikia anakuwa sasa anasema yaani ananguruma swala swala swala mpaka ulimi hausikii vizuri kuhusiana na ibada ya swala ndugu zangu katika imani umuhimu wa swala ndugu zangu katika imani sala ni kitu ambacho ni muhimu sana katika maisha ya mwanadamu vile vile ndugu zao katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala amewasifu wale ambao wanasimamisha swala na wale ambao wanawaamrisha wenzao waswali mungu subhanahu wataala amewataja ndani ya qurani kwa sababu ni miongoni mwa mwashughuli ambazo faida yake ni kubwa inapofikia ukiona jambo ambalo amelitaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani kuwa makini mwislamu tega skio si jambo la kawaida ni jambo zito jambo ambalo mwenyezimungu ana msifu mwenye kulifanya allahu akbar mwenyezi mungu anasemaja ndani ya qurani menyezingu anasema katika suraة marيam9 menyezimuنgu anasema ya kwamba wاdhكr fي الktab اsmaيl inh kاn sاdق الwعd wkan rsul nbيa wkan yأmr aهlh bالصlah wakana inda rabihima rudhiya allahu akbar allah subhanah wataala anatuambia habari za nabii ismail nabii wa mwenyezi mungu mtoto nabi wa nabii ibrahimu laihi salatu wassalam nabii ambaye kisa chake ilikuwa ni, ni sababu ya kupatikana maji ya zamzam ndugu zangu katika imani أنا سمع من أنا أنا وتعالى أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا inahu kana swadika lwadi katika sifa ambazo alikuwa nazo nabii ismaili alaihi salam swadika lwadi alikuwa ni mtu wa kutekeleza ahadi alikuwa ni mkweli katika ahadi anazotoa ndugu zangu katika imani i sifa wallahi imetoweka kwa waislam sifa imetoweka ndugu zangu katika imani inafikia sasa tunakuwa tunatoa mifano kwa wazungu la haula wala kuwata illa billah billa awanaumekuwa mzungu sikuhizi wanaona kuwa wanatekeleza ahadi sio tena uislamu ni uzungu kwa sababu hii sifo waislamu wengi tumeipoteza ndugu zangu katika imani ahadi hamna ahadi hamna mtu akiahidi hatimizi na akiahidiwa anavunja ahadi mtu hana chakula anaenda dukani ewe naomba kilo mbili za maharagi naomba na kilo moja ya mchele naomba na unga wa ngano naomba unga wa sembe naomba mafuta jioni nitakuletea hela yako mpimaji anapima napima nampa jioni ikifika jamaa haonekani anaingia mitini siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu mtu anasema uongo ahadi ndugu zangu katika imani siku moja mtume wetu muhammadin alaihi wasallama alipiana ahadi na kijana mmoja wakati anapeana ahadi wakahidiana ya kwamba wakutane sehemu fulani ile sehemu ule muda ukafika mtume sala llahu alehi wasallam akenda ile sehemu anasubiri ule kijana ahadi ule kijana akakutokea huyu kijana akakumbuka kama amiahidiana na mtume muhammadin sall llaalahi wasallama sehemu fulani kijana amekumbuka baada ya siku hizi baada ya siku tatu ndio amekumbuka ulekijana akendele sehemu akamkuta mtume muhammadin salsalam amesimama anamsubasalallahu alaika ya rasul llah ya man alama lhuda la ilaha lailaha illallah angalieni kudwa kiigizo mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalama anaahidiana na kijana mtu wa kawaida wakutane sehemu fulani hali ya kweli kuwa natakiwa huyu kijana ndio amfuate mtume muhammadin sallllahu alaihi wasallama lakini mtume sallasalam anaendelee sehemu anaenda kumsubiri kijana kwa sababu ni ahadi ndugu zangu katika imani kijana anakumbuka baada ya siku tatu e, nimeahidiana na mtume sallallahu alaihiwa sallama tukutane sehemu fulani toka majuzi kijana anafunga safari anaenda anamkuta mtume salallahu alaihi wasallama amesimama anamsubiri mtume sawaalipomwona akasema kijana kwako lumenchokesha vibaya sana la hala wla uwat la haula wala billah ba wa wakana bilmuminina rahima allahu akbar kwa waumini ni rahim la haula wa wala ala wl billah lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana kiigizo mtume wetu muhammadin salllah lwsallam ahadi ziko wapi ndugu zangu katika imani watu wamekuwa ni waongo wa, wa kuchupa mipaka waongo angalia mwezi mtukufu wa ramadani mtu kupata ftari mpaka aseme uongo ewana naomba ftari bana kesho nitakuletea hela yako ya yaftari kesho nakuletea hela mtu anapewa mihogo anapewa ndizi anapewa maharage anapewa mchele anapewa na mafuta niazimeelfu tano hapo nataka nikaemee kesho takurejesha helayakskutwa kesho kutwa imekuwa ni wiki wiki imekuwa ni mwezi mwezi ulikuwa ni imekuwa sasa ni miezi watu sasa mpaka inakuwa ni shahari watu wanaogombana kwa sababu ya kut kutekeleza ahadi ndugu zangu katika kwao ndio mwenyezimungu subhanahu wataala anaelezea habari za nabii ismaili alaihi salam anamwambia mtume muhammadin salallahu laihiwasalam azisome na azielewe na vilevile aosomee ummati wake sio kusoma tu inatakiwa kutekeleza ndugu zao katika imani qorani sio kuisoma kama kasuku sehemu ambayo kuna mafundisho inatakiwa tu, tuyatekeleze tuyafanyie kazi yale mafundisho ndio faida ya qorani liundhira mankana haya qorani waliokuwa hai wapate indhari wanufaike na qorani gani mtu atanufaika na qorani ni lazima ifanyie kazi kufanyia kazi aliyomo kama ni ya kufuata basi mtu anayafuata kama ni ya kuacha mtu anajiepusha nayo jambo lingine mwenyezi mungu anasema <coughs> wa kana yamuru ya ahlahu bisalah alikuwa anawaamrisha watu wa nyumbani kwake waswali nabii ismaili alaihi ssalam kana yamuru ahlahu bissola alikuwa anawaamrisha ummati wake anawaamrisha watu wake waswali wako wapi ndugu zangu katika imani unakuta majumba yetu wallahi yanasikitisha baba anaswali mama haswali watoto hawaswali nyumba nzima hakuna mwenye kusali ni zaidi ya baba tu nyumba nyingine unakuta baba haswali watoto hawaswali mwenye kuswali ni mama tu nyumba nyingine baba haswali mama haswali watoto wa kiume haswali kuna binti mmoja tu ndio anaswali la haula wala illa billah nyumba nyingine baba haswali mama haswali mabinti hawaswali kuna kijana mdogo wa kiume ndio anatekeleza ibada sara iko wapi ndugu zangu katika imani wewe mzazi baba wewe ndio ras wewe ndio kichwa ntikiwa waamrisha watu wa nyumbani waswali sio nawaamrisha waswali halafu wewe huswali wewe ndio ntakie huwe mfano aunatekeleza sala unawaamrisha watu wa waswali unamwamrisha mama aswali unawamrisha watoto wakiumi waswali unawamrisha watoto wa kike watekeleze ibada watu wa waswali ibadawasabi alaiha na wewe vilevile ufanye ibada katika hiyo sala sinawamrisha watu alafu wewe haufanyi atmuuanasi namna namnagani unawaamrisha wutu wafanye hera alafu wehofanya kweyi ndugu zano katika imani nabi ullahi ismaili alaihi ssalam katika mambo ambayo yalikuwa nayo mambo ambayo ni muhimu mambo yenye thamani ikapelekea mwenyezi mungu subhanahu wataala ayataje ndani ya qurani awakumbushe wazazi baba wambie watu wa nyumbani watekeleze ibada wowe ndio ras utaulizwa na mwenyezi menyezimungu subhanahu wataala kullukum rain wakullukum masulan raia kila mtu ni mchunga na kila mchunga ataulizwa kwa kila licho kichunga ndugu zangu katika imani baba ni mchunga ndani ya nyumba ataulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala watu wa nyumba ile namna gani walimwabudu mwenyezi mwenyezi mungu wa ta'ala. Mwenyezi mungu je au kazi mwenyezingu subaaia ni dunia watu kuangalia picha kutanzia watu wanaangalia sinema watu wanaangalia muvu watu wanaangalia picha za kinijeria watu wanaangalia tamthilia za kizungu watu wanaangalia maagizo ya kiswahili watu kumwabudu allah kiswahiliaauuala subanawataa ataulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala watoto hawaswali mzazi utaulizwa na mama vile vile ataulizwa katika nyumba ya mme wake namna gani alivyoichunga baba yupo kazini muda mrefu mama upo nyumbani muda wa salah umefika wakuamrisha watoto wafanye ibada mwenyezi mungu wa ta'ala, siku ya kiyama. kisha mtume akasema rain eeu subhtaatakuliasksks kila mtu ni mchunga na kila mchunga ataulizwa juu ya kile alichokichunga namna gani alikichunga ali kila mtume ataulizwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala namnagani alivyofikisha dawa ndugu zangu katika imani wazazi tumwokopeni mwenyezimungu subhana wataala wazazi waamrisheni watu wa majumbani wafanye ibada baba waamrishe watoto wafanye ibada baba waamrisha wa mama wafanye ibada baba wageni ambao wamekuja kwako ni waislamu waamrisha wafanye ibada halafu mwenyezimungu subhanawataala anasema wakana inda rabihi marudhiya kwa sababu haya yote ambayo yametajwa nabii Nabi ismaili alahi ssalam amepata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika sababu ambazo zimepelekea kupata radhi za mwenyezi mungu alikuwa anawaamrisha watu kufanya ibada ridha hakuna kitu kikubwa zaidi ya mtu kupata radhi za allah subhanahu wataala mwenye kupata radhi za mwenyezimungu ni haramu kuingia katika moto wa jahannama mtu ambaye atakaepata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala anaingia katika pepo ya mwenyezimungu subhanahu wataala mwenyezimungu atujalie tio miongoni mwa hao watakaopata radhi zake allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala zinapatikana au miongoni mwa sababu za kupata radhi za allah subhanahu wataala ni kuamrisha mema ndugu zangu katika imani na kukataza mabaya kuamrisha mema na kukataza mabaya ndugu zangu katika imani katika mema ni kuamrisha watu nyumbani, wa nyumbani wamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala watu wa nyumbani wafanye ibada ndugu zangu katika imani na watoto wadogo kuwafundisha ibada kama utavyokuja kuona mbele insha allah kwa hiyo ndugu zangu katika imani hii ni hali ambayo au ni jambo ambalo amelitaja mwenyezimungu subhanahu wa taala na akawasifu wale ambao wanawaamrisha wenzao mema wenyewe wanafanya na vilevile wanawaamrisha wenginewafaesmenyeznu subanawataala tu miongoni mwenye kuamrisha mema na kukataza mabaya mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu na kila shari mwenyezi mwenyezi mungu mungu madhambi yetu atufishe aliyokuwa ni wenyezinatusamieaaetuenaufishe mwenyezi mungu atufufua siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtume muhamadi صلى الله <سؤال> عليه وسلم قوام الشاشة إن شاء الله <سؤال> تطغى أن تبين لك نتكا سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يسِفون وسلام على والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. ورحمة الله وبركاته.