الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم ينفخ في الصور فتاتون افواجا عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا ايمان دوغوزانغو اسلام بعد شكور الله سبحانه وتعالى نقوزي تكا رحمانا منزا الله زي مين ويتو mwombezi wetu nabii muhammadin salu lahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na, na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika iman katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana kuhusiana na ibada ya sunna ikiwemo ndugu zangu katika imani ibada ya swala ya duha tukakumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sala ya duha tukawa tumefikia kwenye kipengele ambacho mtume wetu muhammadin salllah laihi wasalama ametwambia ya kwamba kama ilivyokuja katika hadithi ya biaisha radillahu anha kwamba kila mwanadamu ana mafsal ana mifupa mia tatu na stini hii mifupa mia tatu na stini au maunganishio mia tatu na stini inatakiwa kila mfupa kila sehemu ya maunganishio mtu aitolee sadaka hili swala mtume sallla alii wasalama alipowaambia masahaba masahaba radhiallahu anhum akasema ya rasulllah bona ni zito hilo nani ambaye anaweza mtume sal llahu alaihi wasalama akasema ya kwamba ikiwa mtu hawezi basi rakaa mbili za duha zinatosheleza hayo yote allahu akbar kwa hiyo ndugu zangu katika imani tuipe nafasi sala ya duha katika maisha yetu ndugu zangu katika imani na kama tulivyotangulia kukumbushana katika vipindi vilivyotangulia kwamba isifikii muislam akasema ya kwamba mimi sina uwezo wa kutoa sadaka sadaka sio lazima iwe pesa ndugu zangu katika imani sadaka ni am, neno ambalo ni ni neno ambalo limekusanya mambo mengi ndugu zangu katika imani sio sadaka hizi ambazo tunaziona tu kwa macho hapana kuna sadaka ambazo na wewe ambaye huna uwezo wa pesa basi una uwezo wa kutoa hizo sadaka ndugu zangu katika imani ikiwemo sala ya duha ndugu zangu katika imani hivi viungo mia tatu na stini ikiwa huna uwezo wa kuvitolea sadaka huna uwezo wa kuvifanyia kazi ionekane kama umetoa sadaka rakaa mbili za duha zinatosheleza hivi viungo vyote mia tatu na stini hii ni fursa ndugu zangu katika imani kama fursa ambayo انتم محمد صلى الله عليه وسلم تلفونا وونا في الى بوامبيا ما رضي الله عنهم ووانا لتتسبح بعد يا سالة سبحان الله مرة ثلاثين تاتو والحمد لله مرة ثلاثين تاتو والله أكبر مرة ثلاثين تاتو وانا مالزيامي لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وللحمد وهو على كل شيء قدير au subhana llahi mara thlathina tatu alhamdulillahi mara hlathi na tatu na allah akbaru mara helathina na ne inakuwa mia moja mtume salllahu alaihi wasalama akawaambia kwamba mkifanya hizi adhkari mtawawahi wale ambao walikutangulieni mbele kwa hawabu kwa sababu haya yalikuwa ni shakawa ilikuwa ni mashtaka baadhi ya masohaba ambayo ni mafaqiri ni maskini wanaenda wa kwa mtume s wsam wanatoa mashtaka yao ya rasul llah dhahaba ahl lduthuri bilujur yuslluna kaman usli waysumuna kamanuslli lakini wenyewe waytsadaquna bifuduli amwalihim wayujahiduna wayhujjun ya rasul llah matajiri wanaswali kama tunavyoswali wanafunga kama tunavyofunga lakini kuna mambo wanatuzidi ya rasulllah wanatoa sadaka katika mali zao wanakwenda hija wanakwenda umra wanaenda jihadi wanachangia katika masala ya jihadi katika mambo ya khairati mbalimbali mtume saa nahawa mafakiri akawaambia mambo ya kufanya ndugu zangu katika imani ili mradi kila mmoja anafanya mema kutokana na uwezo wake ndugu zangu katika imani kwa hiyo rakaa mbili ya dhuha ndugu zangu katika imani mtu inamtoshelezea kama hana uwezo wa kutoa sadaka katika hivi viungo mia tatu na stini ndugu zangu katika imani sala ya duha ina ubora mkubwa sala ya dhuha ndugo zangu katika imani malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema mtume saahlaihiwasalam katika hadithi ya anas bnu malik radillah anhu wa arda hadithi ambayo kaipokea imamu termidhi na vile vile كي تاج شيخ الالباني رحمه الله كتك صحيح سنن الترمذي انا سممتم صلى الله عليه وسلم ياقوامبا من صلى الفجر في جماعه ثم قعد يذكر الله حتى تطلع الشمس ثم صلى ركعتين كانت له كاجر حجه وعمرا tammatin tama allahu akbar angalia ubora ndugu zangu katika imani unaopatikana katika sala ya duha hii hadithi ya anas bnu maliki anhu wada anasema mtume sa wsa muislam ambaye atakayeswali sala ya alfajiri kwa jamaa umewahi sala ya alfajiri kwa jamaa baada ya kumaliza sala baada ya salamu wewe ukakaa ile sehemu yako unamtaja allah subhanahu wataala unaleta adhkari mbalimbali mbali. mpaka jua likachomoza jua baada ya kuchomoza halafu likafika kwenye kile ki, kiwango cha rumhi baada ya jua kuchomoza takriban pakapita dakika kumi na tano halafu ukusali sala ya dua halafu ukasali sala ya duha unapata nini anasema mtume salllahu alaihi wasallama atakaifanya hivi atakaisali sala ya alfajiri kwa jamaa baada ya sala akakaa katika miskitini anamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala analeta adhkari mbalimbali mpaka jua likachomoza baada ya jua kuchomoza ikafikia kile kiwango cha qida rumhi yaani kiwango cha mkuki yani baada ya jua kuchomoza pakapita dakika kumi na tano halafu ukasali sala ya duha unapata thawabu sawasawa sawa na mtu ambaye ameenda kufanya ibada ya hijaa sio hija peke yake na umra ndugu zangu katika iman halafu mtume sal lla salam akasema kutilia mkazo ibada ya hija na ibada ya umra huyu ambaye amefanya haya amesali sala ya duha akasema taman tama yani imekamilika imekamilika imekamilika sababugani sababu ya sala ya dhuha ndugu zangu katika imani huna uwezo wa kwenda maka kwenda maka sasa ni watu wenye uwezo imekuwa ni mamilioni mtu kwenda maka milioni tano sasa milioni tano huna na wewe tumia hii fursa ndugu zangu katika imani swali sala ya alfajiri kwa jamaa baada ya sala y kawa muskitini mwenyezi mungu subhanahu wataala hadi juu ya kuchomoza sali sala ya dhuha uondoke na hizi thawabu tunafahamu ndugu zangu katika imani thawabu za, za hija haju maburur hija iliyokubaliwa hija ambayo haina makosa ndani yake anase mamtumi sala allahu alaihi wasallama laisa lahu jazau illa ljanna haina malipo zaidi ya pepo ndugu zangu katika imani allahu akbar koiye ndugu katika imani allah allah, allah na salea doha allah allah ndugu katika imani na salea doha malipo yakeni makowa sana ndugu zangu katika iman jambo lingine waktu salati duha hi sala ya duha muda wake ni muda gani wa kuiswali muda wa sala ya dhuha ndogo zangu katika imani min irtifai shams qida rumhin ila qabla wqufi lshamsi fi kabd lsamaa qabla lzawal huu ndio muda ambao inatakiwa sala ya duha iswaliwe ndugu zangu katika imani baada ya kuchomoza jua ndio sala ya duha inaanza baada ya jua kuchomoza sala ya duha inaanza sio jua kuchomoza tu mtu anafukana sali hapana kida rumhi baada ya jua kuchomoza halafu jua likapanda mpaka kiwango yani sawasawa na mkuki yaani takriban baada ya jua kuchomoza pakapita dakika kumi na tano hapa sala ya duha imeanza muda unaendelea wa sala ya duha mpaka jua linapokuwa katikati fi kabadisama jua lipo katikati na kabla ya zawal kabla jua alijaanza maanakilikishaanza tuu kufanya zawali kumili hapo inakuwa ni sala wakati wa dhuhuri umefika hapa katikati ndugu zao katika imani ndipo inatokiwa mtu aswali sala ya duhaa na wakati uliokuwa bora zaidi ni wakati pale jua limekolea pale jua limezidi pale jua limekuwa kali kiasi lakini ni kabla ya dhuhuri hii ndio inakuwa ni bora zaidi kutokana na hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu zaid bn arqam anhu warda amepokea kutoka kwa mtume muhammadin salllahlaihi wasalam anasema صلاة الأوابين حين ترمض الفصال وفي لفظ صلاة الأوابين إذا رمضت الفصال حديث بايو كيبوكيا إمام مسلم رحمه الله كتيك صحيحك ipo hadithi ya, ya zaidi bin arkam na vilevile kuna hadithi ya jabir bun samura radiallahu anhu wote wa wamepokea hizi hadithi ndugu zangu katika imani za swala ya duha ndugu zangu katika imani anasema mtume sal llahu alaihi wasalama ya kwamba salatu lawabina hii sala ya dhuhai sala ya wachamungu sala ya watu wema sala ya aberar sala ya muqarabun inasaliwa wakati gani anasema sh wsaam hina tarmudhu lfisal wakati ambao ni bora zaidi kuisali hii sala ya dhuha ni wakati ambao jua lime limezidi lime limeshtadi yaani akichukuliwa mtoto wa ngamia akiwekwa kwenye lile jua anasikia lina mchoma lile jua analiskia kabisa limekolea hapa ndio bora kusali hii salah ya duha ndugu zangu katika imani na ndio inaitwa salatulawabina ndugu zangu katika imani sala ya duha ina rakaa ngapi je jeni rakaa mbili aoni rakaa tatu aoni kasali rakaa moja kama witri wanasema wanachuoni ya kwamba sala ya duha la hada lahu ala lsahih haina idadi maalum kauli iliyokuwa sahihi ya wanachuoni aa kwa maana hakuna kiwango maalum hakuna idadi maalumu ya rakaa za sala ya duha kwa sababu gani wanachuoni rahimahumllahu wamesema ya kwamba haina kiwango maalum ni kutokana na hadithi ambazo zimepokelewa ndugu zangu katika imani kuhusiana na hii sala ya duha hadithi zipo tofauti tofauti na kupokelewa riwaya tofauti tofauti ya sala ya duha ndio ikapelekea wanachuoni rahimahumullahu wakasema ya kwamba haina idadi maalum katika hadithi hizo mtume alaihi wsalama kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia alimusia abahureira huraira radilah nhu kuswali mbili kama tulivyoona katika hadithi ya bahurera iliposema ya kwamba auswani khalili aliniusia kipenzi changu bithalathi kufanya mambo matatu kufunga katika kila mwezi siku tatu tarehe kumi na tatu kumi na nne kumi na tano zile siku za bedha na vilevile vile, ku ni silali bila kusali sala ya witri jambo la pili na jambo la tatu kusali rakaa mbili za duha na vilevile vile katika hadithi ya abu darda vilevile ameusiwa vile na mtume sawsaa akasema auswani habibi salwsala bithalath ameniusia kipenzi changu mambo matatu akataja mambo kama ilivyokuwa katika, katika hadithi ya bahurera kwamba naye akataja rakaa mbili za dha asa hadithi inamaanisha kwamba mtume sa wsa aliwambia sala ya duha ak2 halafu katika hadithi ya abi aisha raia nha anasema ya kwamba hadithi ambayo ikaipokea imamu tabarani katika al ausat na vilevile vile, alimamu atermidhi rahimahullahu katika sunani yake نفلفل شيخ الألباني رحمه الله أمي تجى حديثي إرواء الغليل في تخريج حديث منار سبيل. كومبا بيعيش رضي الله عنها نسيما كان رسول الله صلى الله عليه وسلم يصلي الضحى أربع ويزيد ما شاء الله. ثم صلى الله عليه وسلم عليكوى أنا سالي سالي الضحى halafu anazidisha namna atavyojaaliwa na mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kadhir atavyojaaliwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anazidisha kwe hiyo mtume sal llahu alah wasalama anasali rakaa nn au zaidi ya rakaa nn katika ada hadithi ya jabir na vile vile hadithi ya anas radiallahu anhuma wamepokea kwamba mtume salllahu alaihi wasalama alisali sala ya duha rakaa sita kasali rakaa sita ndugu zangu katika imani kwa hiyo tumepata hadithi ya rakaa mbili hadithi ya bilali hadithi ya aba Huraira, na vile vile abadardai tukapata hadithi ya biishi ya rakaa 4ne na hadithi ya jabir na vilevile Vile anas kwamba mtume sa salam alisali rakaa st hadithi ya ummi hani binti abitalibi radiallahu anha anasema mtume sal llahu lahi wasalama alisali sala ya duha katika wakati wa fathu makka alisali rakaa nan alisali rakaa nane baada yajua, limikusha, limikusha Kwayo, unakuta, unasindu, wakasimu, ya jua kuwa slimekwisha chomoza kwa hiyo unakuta ndio maana wakasima wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba sala ya duha haina rakaa maalum hadithi ya aba huraira na abi darda rakaa mbilimbili hadithi ya biisha radiallahu anha rakaa nne nakasema kwamba wakati mwingine alikuwa anazidisha kwa hiyo anazidisha anazidisha zaidi ya rakaa nne hadithi ya jabir na anas radiallahu anhuma rakaa sita hadithi ya umi hani binti abitalib radiallahu anha rakaa nane kwahiyo akasemeya kwamba haina idadi maalum ima ukisali rakaa mbili alhamdulillah ukisali rakaa nne alhamdulillah ukisali rakaa sita alhamdulillah ukisali rakaa nane alhamdulillah hii ndugu zangu katika imani ilikuwa ni sehemu ya kwanza kuzungumzia baadhi ya sala za sunna tunaingia katika sehemu ya pili ndugu zao katika imani kuzungumzia matusannu lahu ljamaat zile sunna ambazo mtu anaruhusiwa kuzisali jamaa kuzisali jamaa tuliona katika vipindi vilivyotangulia kuna baadhi ya sunna ambazo mtu haruhusiwi kusali jamaa anasali peke yake mfano tuliona katika sala ya duha mtume alaihi sallalaiwasaa alikuwa anasali peke yake lakini kuna sala nyingine za suna inaruhusiwa watu kuswali jamaa miongoni mwa sala hizo ndugu zan katika imani ni sala ya tarawehe sala ya tarawehe ndugu zan katika imani ni sheria watu kuswali jamaa inaruhusiwa sala ya tarawehe watu kuswali jamaa ndugu zangu katika imani tumezoea kuita sali ya tarawehe nini maana ya tarawehe ndugu zangu katika imani masahaba radiallahu anhum walikuwa wakisali tarawehe wanapumzika kila baada ya rakaa nne kwa hiyo ikaitwa taraweh kwa maana mapumziko kwa sababu gani kwa sababu wanasali rakaa nne wanakuwa wamechoka kiasi fulani sasa wanapumzika halafu baada ya kupumzika wanasali nyingine nne wanapumzika wana sali tatu kwao ikaitwa tarawehe kwa sababu gani kwa sababu kuna mapumziko ndani yake kuna starehe na sala ya tarawehe sio sala ya karaha kama tunavyoona katika baadhi ya miskiti unapofika mwezi mtukufu wa ramadhani mtu ile tarawehe namna anavyoisali ile spidi nayo, nayo imamu kama umeshiba ftari unatapika ndani ya, ya, ya sala unatapika shekhe ndani ya sala imamu hatulii katika sala yake yaani ni zile sala za hivi Yani baadhi ya miskiti wale ambao wanasal kkutulia wakisali wapo katika raka ya wamemaliza raka n miskiti mingine ambayo inasali raka ishirini na tatu kishirini natatu anaash bin a rakaa ishirini na tatu na raka n anamaliza raka n ameshamaliza rakaa ishirini na tatu atiakipindikinachokua tutaendeleakukumushana aaataawe ndugu zangu katika ma nauoawake na fadaakewenyzu na suantal atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimunguatusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe hali ya kuwa ni waislam mwenyezimungu atufufue siku ya iama يوم <تكيوان> محمد صلى الله عليه وسلم نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.