الرحمن الرحيم، الحمد لله رب العالمين، الرحمن الرحيم مالك يوم الدين، إياك نعبد وإياك نستعين، اهدنا الصراط المستقيم، صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين. غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانقو كتكا إيمان دوغوزانقو إسلام بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكوزتك رحمنا من منز الله زموين ديك يونغو زويتو متمويتو مومبي زويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuusie ni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah alla subhaawaa ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana sala ya duha ndugu zangu katika imani na vile vile tukaingia katika sala ya tarawih tukasema ya kwamba sala ya tarawih imeitwa sala ya tarawih kwa sababu wale ambao waliokuwa wakiswali sala ya tarawihe kipindi cha mwanzo walikuwa wanapumzika baada ya rakaa ya nne wanasali rakaa nne wanapumzika ikaitwa sala ya tarawihe ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu ni sala ambayo ni ya utulivu ni sala ambayo haina papara haina haraka haraka ni tofauti na sisi ndugu zangu katika imani zama tulizo nazo kwa kweli ukiangalia baadhi ya miskiti ambayo inaswaliwa sala ya tarawehe hasa misikiti ambayo inasali rakaa ishirini na tatu kwa kweli mimi ninawahusia pamoja na kuihusia na nafsi yangu maimamu ambao wanawaswalisha watu sala za haraka haraka wamwokope mwenyezi mungu subhanahu wa taala watulie ndani ya sala zao waache haraka wanaharakia nini wanakimbilia wapi watulie ndani ya sala zao wasome vitabu ndugu zangu katika imani waangalie namna gani mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama alivyokuwa kiswali sale namna gani alivyokuwa kiswali masahaba wa mtume muhammadin sallau lahi wasalama radiallahu anhum waangalie namna gani walivokuwa aawalivokuwa wakisalima imam wa imamu imam abu hanifa imamu maliki imamu shafii imamu ahmad rahimahm ullah na maimamu wengine wakinaa imamu lbukhari imamu muslim wakina ibn taimiya wakina bnlqayim wakina bn daqiqi lidi maimamu wengi ndugu zao katika iman حتى ما يمام وزمة لزنازه وصوم فتابوه وأنقلينا من نقان الفكوى كتولي قد كسل زاه وأنقلي سال يا محمد بن الصالح الوفي رحمه الله أو عبد الله بن عبد العزيز بن عبد الله بن بازي رحمه الله أو أبو عبد الرحمن محمد نصر الدين الألباني رحمه الله أو أبو عبد الرحمن مقبل بن اللهدي الواجي رحمه الله nawanachuoni wengine wengi ndugu zangu katika imani watu walikuwa wanatulia katika sala zao hawana haraka ndugu zangu katika imani watu wanatulia wanainasibisha sala yao wanaifananisha sala yao na sala ya mtume wetu muhammadin sallah laihi wasalama sio sala watu wanaanza kusimama wewe unaanza kutawadha ukimaliza kutawadha wenyewe wameshamaliza rakaa nne laaawalauabia kitendo cha kumaliza kutawadha rakaa nne zimemalizika shekhe angalie hii spidi baina ya kumaliza kutawadha na rakaa nne zimemalizika zatarawe hiii khasara ndugu zan katikaimani mtu unadhani kwamba unafanya mambo ya kheri kwamba unafanya vizuri kumbe hamna lolote na imefikia maimamu ambao wanawaswalisha watu haraka haraka ndio wanapendwa angalia hali ilivyobadilika ndugu zangu katika imani mtu ambaye anawaswalisha watu kwa utaratibu kwa utulivu kwa unyenyekevu kama alivyokuwa akifanya mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama misikiti hiyo watu wanaikimbia bana kuna mskiti fulani ha? yule imam ni fastafasta watu ndio wanaelekea kule la ilaha illallah watu wameshughulishwa na dunia ndugu zangu katika imani ndio maana hawataki sala za utulivu sala za haraka haraka ndio watu wanataka kwao tarawehi ndugu zangu katika imani imetukana na neno starehe yaani ni utulivu sio haraka haraka ndugu zangu katika imani maimam mwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala tulieni katika sala zenu acheni haraka haraka hata kama mkiwa mnasoma sura fupi fupi soma sura fupi lakini utulie utulie ndani ya sala kila kiungo ukipe haki yake ni kama katika ilmu ya tajwidi waati kula harfi hakahu kila herufi ipe haki yake vile vile ndani ya swala ndugu zangu katika imani kila kipengele ndani ya sala kipe haki yake rukuu ipe haki yake sijida ipe haki yake itidali ipe haki yake adhkari zipe haki yake tulia ya katika maneno ya sala acha haraka haraka ile spidi ya kasuku hapana mtukkatpgls haraka yani subhaahamdu harakaharaka wallahi haina faida yoyote dganndugu zangu katika imani, imani. wanasema badhi yana chooni unapofika mwezi mtukufu wa ramadani basi hii sala ya usiku huwa ina pewa jina ya swolatutarawih swalatu tarawih badala ya yakuita kiamu laili au badala kuita tahajudi wanaita swolatu tarawihi wengine wanaita kiamu laili almuhim imejulikana sana kwamba unapoingia mwezi mtukufu wa ramadhani basi ili sala ya usiku inajulikana kwa watu wengi kwamba ni tarawih ndugu zangu katika imani hii sala ya tarawihi mtum wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama aliiswali yeye mwenyewe na masahaba zake na watu wa nyumbani kwake na vile vile akaamrisha watu waiswali wa hii amri aliyoamrisha mtume salallahu alaihi wasalama sio amri ya ujube kwamba lazima watu waswali ambaye haswali anapata dhambi hapana wanasema wanachuoni ni sunna kusali sala ya tarawehe kwa sababu gani kwa sababu mtume alaihi s kitu ambacho amekifanya halafu akakiacha akakifanya akaacha hii inakuwa ni sunna ndugu zangu katika imani mfano wa sala ya taraweh mtume alaihi salwsaa alisali sala ya taraweh vile, vile wakati mwingine au baadhi ya siku nyingine akaacha kuswali ndugu zangu katika imani kuonyesha ya kwamba sio wajibu sio lazima bali ni sunna ndugu zangu katika imani na yule ambaye atekeeswali swala ya taraweh afahamu ya kwamba malipo yake ni makubwa mno mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mtume alaihi wasalama alikuwa anawahimiza waislam kuiswali sala ya tarawee katika hadithi ya abahureira ri anhu arda hadithi ambayo ikapokea imamu lbukhari na imamu muslim katika sahihi zao anasema mtume sa wsa ya kwamba man qama ramadan imanan wa htisaba gufira lh ma tqadama min dhambe yoyote ambaye qama ramadan atakayesimama atakayefanya kisimamo cha usiku cha mwezi mtukufu wa ramadani yoyote ambaye atakayeswali qiyamu llaili ya mwezi mtukufu wa ramaani au salatu tarawih hi saa anaiswali imanan kwa imani ya kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuamini ya kwamba mtume sallla alaihi wasalam amesema haya maneno wahtisaban na anafanya hivi kwa ajili ya kutaraji malipo kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala atanilipa kutokana na haya mema ninayoyafanya anasema mtume salllah alaih wasalam mtu kama huyu ghufira lahu ma taqadama min dhambihi mwenyezi mungu subhanahu wataala anamsamehe makosa ambayo ameyatanguliza huu ni ubora unapatikana ndugu zangu katika imani ayule ambaye atakaesali sala yatarawee unaswali huku upo na mapenzi ya ile swala ndugu zangu katika imani unasikia nafsi inaburudika ndani ya swala allahu akbar lai Allah, hizi ni daraja muislamu unaswali mpaka unasikia ile ladha ya sala hii ni aina ya daraja ndugu zangu katika imani ile ladha ya sala unaisikia imamu anapokuwa anasoma akisoma sura fupi unasikia nafsi inachafuka unasikia vibaya ndani ya nafsi yako kukweli, hii sura raha imani. sio unasali imamu akisoma walfajiri unachukiaasanasoma ah, sura ndefu shazalemaimam waul wllahu na inatainaka katika imani mtu ambaye akisali tarawehe kwa imani na kutegemea malipo kwa allah subhanahu wataala basi afahamu ya kwamba mwenyezimungu subhanah wataala atamfutia madhambi yake huyo ni ubora na ni fadhila ambazo zinapatikana katika sala ya usiku ndugu zangu katika imani katika mwezi mtukufu wa ramadhani na kama tulivyotangulia kusema mtume sallalai wasalam alisali sala ya tarawehe ndani ya mwezi mtukufu wa, mm-hmm. wa ramadhani na vile vilevile wakasali masahaba kama anavyoeleza abu anhu railanwarda kwamba tulifunga siku moja na mtume alaihi namtume mwezi mtukufu wa ramadhani mpaka tukaenda umefunga siku ya kwanza ya pili ya tatu mpaka kwenye siku ya ishirini na tatu zikabaki takriban siku saba mwezi mtukufu wa ramadhani umalizike mtume alaihi akasali pamoja na masahaba mskitaaaw siku ya kwanza masohaba walikuwa ni wachache siku ya pili wakasali masohaba wakaongezeka siku inayokuja mtume sala salama hakusali sinayokuja nyingine mtume sala akasali siku nyingine mtume saaa salam hakuja sasa masohaba radiallahu anhum wakawa wanaambizana ebone kuna sala ambayo imekuja mpya basi masohaba ikifika ile baada ya aisha wanakaa muskitini pale wanaswali pamoja na mtume salalahalahi wasalam hasa kipindi kingine mtume saala salama hakutoka muskiti umejaa mpaka nje watu wanakuja kuangalia sala ya usiku sala nyingine ambayo inapatikana katika mwezi mtukufuwa ramadasaaass masohaba k wanasema ya rasulllah asla asla mtme sasa hakutoka Mugani. kesho wakasali alfajiri baada a alfajiri mtume sa wsaa akapanda juo mimbari akawambia masahaba baada ya kumshukuru mwenyezimungu subhanwta na kumsifu na kumtakasa akawambia kwamba maneno yenu jana niliyasikia mlipokuwa mkisema sla sola ya rasulllah walakini khashitu antufradh laikum slalaili fatajizuu nha liokuja katika na muslim mtume sa akawaambia kwamba nilisikia maneno mliokuwa mkisema kwamba nije niwasalishe lakini mimi nilihofia hii sala isiji ikafaradhishwa isiji ikawa ni lazima halafu mkaja kushindwa baadaye s li ya asulla صلى الله عليك يا نبي الله صلى الله عليك يا حبيب الله الله اكبر انغاليا رحمه يا محمد صلى الله عليه وسلم انغاليا خلق يا متوم صلى الله عليه وسلم وانك لا لا خلق عظيم هي ني طبيعه يا mtume mtuma inafikia kutuna tabia yake anaona kwamba hapana hii sala inaweza ikaja ikafaradhishwa halafu ummati wangu wakashindwa kuitekeleza angalia sala ya faradhi inashindana ndugu zangu katika imani sala ya alfajiri watu hawaswali ni wachache ambao wanasali katika sala ya alfajiri kuna ambao hawaswali kabisa mwislam baba mwislam mama mwislam bibi mza baba mwislam bibi mza mama mwislam babu mza baba mwislam babu mza mama mwislam wa wote waislam familia nzima ni waislam hakuzaliwa nji ya wislam kwamba kaingia dini hapana majina silsila mwislam be mwislam baba mwislam babu mwislam baba yake babu mwislam lakini haswalishekh uso wake kuuweka chini kwa ajili ya kumsujudia aliyemuumba wallahi anashindwa ingelikuwaji sala ya ndugu zangu katika imani Mwislam, mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupa neema yake mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupa afya iliyokuwa nzuri unakula riski ya mwenyezi mungu subhanahu wataala riski unayekula inateremka hapa mpaka inaingie ndani kwa uwezo wa ta'ala. mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu ange uwezo wa kuiambia ile riski unaekula kwamba ukifika hapa umkwame huyu usiteremki iwe ndio ndie wa kifo chake lakini allah subhanau wataala kwa rehma yake anaacha ile riski inateremka ile riski unayokula inapofika tumboni kila mshipa unafanya kazi yake mshipa wa vitamini unachukua vile vitu vya vitamini mshipa ambao unahusiana na mambo ya damu unachukua vitu ambavyo vinaongeza damu mshipa ambao unahusiana na maji unachukua vitu ambavyo vinahusiana na maji halafu labda kama mtu umekula halafu umekula na jiwe kuna kakitu maalum lile jiwe linakwenda pale hii ni kazi anaifanya mwenyezimungu subhanah wataala hata kwa yule ambaye haswali mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfanyia hiyo kazi bure hii yote ni neeme ya mwenyezi mungu lakini mtu kichwa chake kukiweka chini kumsujudia allah subhanah wataala mtu anashindwa ingilikuahi sala ya tarawe ndugu zangu kataa sala tano hizi zinashindana alfajiri ya dhuhuri la asiri magharibi yaisha sala tano zinashindana kila sala dakika tano alfajiri dakika tano dhuhuri tano sala zote tano kila swala dakika tano dakika ishirini na tano angalia usiku na mchana usiku na mchana una masaa kumi masa masa na ngapi masaa ishirini na nne na kila saa moja dakika stini sasa angalia stini kuipiga mara ishirin na nne unapata dakika elfu moja na mia nne na arobaini hizi dakika elfu moa mianne arobaini mwenyezimungu subhanahu wa taala anataka kwako dakika ishirini na tano tu katika dakika elfu moja mia nne arobaini mwenyezimungu anataka kwako dakika ishirini na tano mtu hataki mtu hataki kutoa hizi dakika ishirini na tano ingelikuwaje katika sala ya tarawee ndugu zangu katika imani singelikuwa ni khasara ingelikuwa ni tabu ndugu zangu katika imani ndio mtume sallala wasaam akawambia masahaba ya kwamba nimehofia huenda mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala akiifaradhisha hii sala mkaja mkashindwa salah alaika ya ni taabu ndugu zangu katika imani mtu anakaa jirani na muskiti haswali hizi sala za faradhi haswali ingelikuwaji hi sala ya tarawe yaani mtu haoni uzito umuhimu wa sala sala ambayo kutokana na umuhimu wake mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakuifaradhisha hapa duniani mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama alifunga safari tunafahamu ndugu zangu katika imani kafunga safari anatoka makka anaelekea baitl maqdis akiwa na jibrili alaihi ssalam anatoka baitl makdis anapanda mbinguni pasua mbingu ya kwanza kwenda mbingu ya pili mbingu ya tatu mbingu ya nne mbingu ya tano mbingu ya sita mbingu ya saba baada ya mbingu ya saba mtume salllahu wa alaihi wasalama anapanda juu mpaka sehemu alipotaka mwenyezi mungu subhanahu wataala anamkabidhi sala hiyote nini uzito wa sala ndugu zangu katika imani lakini wallahi hatujali hatujali ndugu zangu katika imani wallahi la ajabu tunamfahamu ya kwamba fulani bin fulani yeye ni tari kuswala yeye na swala ni baina ya mashariki na magharibi halafu tunasubiri siku ya, ya kifo chake ndio tunaenda tunamsomia khitma tunaenda tunamsomea qurani halafu tu wakati wa kumzika tunasoma kakitabu kale katalakini kumwambia kwamba wewe fulani wewe baada ya muda patakuja malaika hapa watakuuliza maswali wakikuuliza hivi jibu hivi wakikuuliza hivi jibu hivi hao malaika hao ni viumbe miongoni mwa viumbe wa mungu wala waskutishi na chochote na haulu, wala illa billah etimalaika wa mwenyezi mungu asimtishi huyu tarikuswalah waislam tuzinduke tuzinduke haya mambo ambayo hayana maana tuyaache ndugu zangu katika imani mtu yupo hai mwambie ashikamane na ibada haya maneno anayomwambia juu ya kaburi lake na kaleka kitabu hamsaidii chochote mbele ya allah subhanahu wataala wanamwambia kwamba fainahuma khalu min khalillah hawa malaika ni miongoni mwa vyumbi wa allah ni kweli kwa hiyo wakija fala yaruhubaki sijuu wala yafdzaaki wasikutishi wasikubabaishi wasikukofishi wakikuuliza hivi nani mola wako sema allah mtume wako wasema muhammad sallla sallama ndugu zako sema waislam kibla chako sema ni alkabani makka kitabu chako ni qorani tariku salah awezi akajibwa haya maneno atakutana na malaika wa mwenyezi mungu subhanahu wataala malaika wakali ndugu zaku katika imani sauti yao ni sauti ya radi macho yao ni macho ya rangi ya bluu akikuangalia hivi ni mfano ule umeme wa radi ile cha etiesimtishi tari mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na keleshari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe alikoni waislam mwenyezimungu atupe afya na nuu auwauaskuacana wenyezinguatufufuesukaiama ukiwa nyuma ya mtume muhamadi nen asuanaaaiamdasaaaan astafiuk atui suanaaikabiiza amayasiun وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته