الحمد لله رب العالمين وأصلي وأسلم على مبعوث رحمة للعالمين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله faad faza almutaqun ndugu zangu katika iman ndugu zangu islam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kuzitaka rehma na amaniza za allah zimwendee kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabi muhammadin salllahu laihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na khaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika sala ya tarawihi ndugu zangu katika imani tuliona katika kipindi kilichotangulia ubora wa sala ya tarawihi ndugu zangu katika imani na ni sala ambayo inaruhusiwa watu kuswali jamaa hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtumu wetu muhamadin salahiwasaaa ndugu zangu katika imani bado tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanapatikana katika hii sala tukufu sala ya tarawehe ndugu zangu katika imani mtume salalah wasaama kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia yeye aliswali sala ya tarawehe aliisalia mskitini na vile vile kaiswalia nyumbani kwahiyo njia zote mbili zinaruhusiwa ima mtu akasalia muskitini au akasalia nyumbani inaruhusiwa au mtu anaweza akawasalisha watu muskitini au anaweza akawasalisha watu wa nyumbani kwake nyumbani kwake hii vile vile inaruhusiwa na ni jambo ambalo amelifanya mtume muhammadin salllwasalam aliwasalisha masahaba muskitini na vile vile akawasalisha watu wa nyumbani kwake hali ikienda hivyo ndugu zangu katika imani mtume alaihi sallalawasalama akaondoka duniani watu walikuwa wanasali sali ya tarawehe majumbani ni wachache ambao walikuwa wanasalia muskitini na wale ambao walikuwa wakisalia muskitini ilikuwa ni kila mtu anasali peke yake au nakuta ni watu wawili wanasali pamoja kwa hiyo nakuta mskiti mmoja una zaidi ya jamaa kumi baada ya mtume salalhalaihiwasalama kuondoka akachukua nafasi ya mtume sallahliwasalam abu bakari anhu riwa utawala wake miaka miwili na siku kadhaa kipindi cha abubakar raillah anhu kama inavyojulikana ilikuwa ni hurubu ridda kuwapiga vita wale ambao wameritadi wametoka katika uislam nvilevile kuanda lile jeshi la usamabun zaidi jeshi ambalo alikuwa miliandaa mtume muhammadin sawsala jeshi ambalo lilikuwa limetoka mtume so a ameliagiza akaweka kiongozi wake atakuwa ni usamabu zaidi wa wakafika mbele baada ya kutoka katika mji wa madina wakapata habari ya kwamba mtume sawsala amezidiwa hali yake si nzuri ya ugonjwa lile jeshi alikuendelea na safari lile jeshi likarejia madina mtume salalwsaa akaondoka dunia baada ya kuzikwa mtume ssaa na baada ya abubaka ralaanhu kuwa khalifa wa mtume sallawsaa abubakar ralanhu kazi aliyofanya mbili kubwa jambo la kwanza ni hili jeshi la usamabun zaidi litoke kama alivyokuwa amepanga mtume salallahualaihi wasallam na jambo lingine kuwapiga vita wale ambao wameritadi miongoni mwa waarabu wakasema mtume ameshakufa basi sisi hatutoi tena zaka abubakar raillahu anhu akasema ntapambana na watu ambao wanatenganisha baina ya sala na zaka akashirikiana pamoja na masahaba kwa hiyo kipindi cha abubakar radillahu anhu kilikuwa ni kipindi cha, cha vurugu futuhati zilikuwa ni ndogo kwake akaingia madarakani umar bnlkhatabi radillahu anhu zaidi ya miaka kumi na, na siku kadhaa anaongoza dole ya kiislam umar bnulkhatabi radillah anhu arda siku moja anatoka anaenda katika muskiti wa mtume salllahu alaihi wasalama alikuwa na abdurrahmani ibn abdulqari tabii wanaenda wanafika muskitini ilikuwa ni mwezi mtukufu wa ramadhani wanakuta muskitini watu wanasali makundi makundi hapa kuna mtu anasali peke yake hapa kuna mtu anasali peke yake hapa kuna watu wawili wanasali jamaa hapa kuna watu watatu wanasali huku kuna watu wanne huku mwishi kuna watu sita yaani makundi makundi umar bnalkhatabi radillahu anuarda akaiangalia ile hali akasema iy hali si nzuri akasema sio hali nzuri akaweka azma ya kwamba kesho insha allah mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanataala akipenda hawa wote watakusanywa wasalishwe na imamu mmoja na kweli ilipofika kesho umar bnulkhatabi radillahu anhu akawaambia wote kwamba inatakiwa waswali nyuma ya imamu mmoja alahu akba mar bnlkhatabi railahu anhu akamteua imamu ubaya bn kabi radillahu anhu waara awasalishe wale watu wale watu wakasali nyuma ya ubaya anhu arda siku inayofuata umar bn lkhatabi raillahu anhu anaenda muskitini anakuta jamaa watu wanasali nyuma ya imamu mmoja allah akba uma raiaa an akafurahishwa na hii hali ndugu za katika imani ikafe ki akasema nemat bidaaadhehi akasema hili nenu nduku zankatukaimani ambalu nenu ambalo, ambalo badhi ya watu wamezua mushkil kusian na hili nenu ambalo amilisema umar bn alkhatabi radiallahu anhu kwamba umar amezua bida ndani ya dini aliposema neemalbidaa ti hadhi kwamba hii ni bidaa kwamba ndani ya dini kuna bidaa nzuri ndugu zangu katika imani wanasema kwamba omar umar bnlkhatabi radiallahu aanhu ndio alianzisha watu kusali kusalitarawe jamaa baadhi ya watu wanasema hivi ukiangalia dalili ambazo tumezitaja nyuma ndugu zako katika imani mtume wetu muhammadin alaihi wasalama ndio ambayo ameanza kuwasalisha watu jamaa ya sala ya tarawehe sala ambayo inapatikana ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani aliyoanza ni nabii muhammadin sallah alaihi wasalama asalisha jamaa mskitini na vilevile nyumbani <todukupuptum> kwake halafu <historia sambowashindisi 702azonie> <todukene> mtume sa salama akasema ya kwamba alikuwa na hufia isiji ikafaradhishwa na mtume salaa saama akaondoka duniani hii sala ya yataraweh haijafaradhishwa ni kwamba ikabaki kuwa suna sasa zama za umar bnlkhatabi radillah anhu anawaona watu wanasali makundi makundi akawaunganisha wakasali sehemu moja kama ilivyokuwa mwanzo zama za mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ndio omari ikafikia akasema hili neno neema, ha, neema lbidati hadhihi anakusudia bidaa upande wa kilugha ndugu zangu katika imani kwamba hali kama hii katika muda kama huyu ilikuwa haipo ya watu kusali pamoja muda mrefu ilikuwa haipo ilikuwa imetoweka lakini hali angalia leo watu wanasali pamoja nyuma ya imamu mmoja kama ilivyokuwa zama za mtume muhamadin sallaalai wasaam ndugu zangu katika imani sali atarawee mtume salllahu alaihi wasalama alihimiza watu waisali na ye mwenyewe akaisali na vilevile makhulafa masahaba radillahu anhum vilevile vile, wakaiendeleza hii sunna ya mtume salallahu alaihi wasalama na vile vile waliokuja baada ya masahaba vilevile na wenyewe wakaendelea kuwahimiza watu na wenyewe vile vile kushikamana na hii sunna ndugu zau katika imani mpaka zama tulizo nazo sala yatarawee ndugu zangu katika imani au sala ambayo inasaliwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadani inaanza muda gani na inaishia muda gani wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba hii swala ya tarawee inaanza baada ya insha baada salati linsha ma sunnatiha arratiba inaendelea thuma tusala salatu taraweh bada dhalika sala ya tarawehe inaanza baada ya sala ya aisha hapo ndio mtu unaanza kusali sala ya tarawehe ukimaliza aisha unaleta zile rakaa mbili za baadia kwa sababu zile ni miongoni mwa arawatibe zile sunati muakada kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia ko ukimaliza sala ya isha na umemaliza ile sunna ya baadia halafu hapo sasa muda wa tarawehe unakuwa umeanza kwa hiyo unaendelea mpaka wakati wa kula daku kabla ya alfajiri hapa katikati ni muda wa sala ndugu zangu katika imani muislam anaruhusiwa kusali wakati huo ima anaweza kaanza kasali mwanzo wa usiku au katikati au kabla ya mwisho wa usiku kila mtu kutokana na uwezo aliokuwa nao au wale watu wile sehemu wa, wanaangalia labda sisi baada ya kumaliza kusali isha ikiwa tutamaliza kusali isha saa tatu kasorobo basi labda salataroe tutaanza kusali saa nne saa nne kamili au labda anzatutasali saa tano au labda tutaanza, tutaanza saa sita usiku au saa saba mpaka tutasali mpaka wakote wa kula daku tukimaliza kula daku tunasali elfajiri tukimaliza kusali elfajiri tunatawanyika yote inaruhusiwa huyo ni wakati ndugu zangu katika imani wa swala ya tarawee idadi ya sala ya tarawe ndugu zangu katika imani tarawe ina raka ngapi ndugu zangu katika imani wanasema wanachuoni ya kwamba laisa lahu tahdidun kwamba sala ya tarawehe haina idadi maalum malumu ni kauli ya baadhi ya wanachuoni chuoni wote hii ni kauli ya baadhi ya wanachuoni ndugu zangu katika imani kwamba sala ya tarawe haina idadi maalum na hawo ambao wamesema haya ni kutokana na hadithi ambayo kipokea imamu lbukhari na imamu muslim hadithi Abdullah ibn Omar, ma, ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma aliposema mtume sallah alah wasalam ya kwamba salatullaili mathna mathna kwamba sala ya usiku ni rakaa mbilmbil unasali rakaa mbilnatoasalam wa unasalbnsalam wa unasal wa sam yaani unaendelea unasali rakaa mbilmbil rakaa mbilimbili mtu akicherea sasa alfajiri nataka kuingia alafu anafika nasali rakaa mo wakasemayakwamba hii hadithi haikueleza idadi au kiwango maalum cha sala ya tarawee hii ni kauli miongoni mwa kauli za wanachooni ndio akasema ya kwamba falau salla 2s rakaa waautara bithalath akisali rakaa isir0i na witiri akileta rakaa tatu kama baadhi ya misikiti wanavyofanya rakaa 2sta au salla 6 w waautara bithalath au akasali rakaa thalathini na sita na akaleta witiri rakaa tatu kama livokuwa ukisali madina mwanzo au salla ihda wa arbaini au akisali rakaa arobaini na moja wanasema ya kwamba hakuna tatizo kwa sababu gani kwa sababu ya hadithi ya salatu laili mathna mathna sala ya usiku ni rakaa mbili mbili hii ni kauli kauli ya pili wanasema wana chuoni ya kwamba sala ya usiku au sala ya tarawehe inatakiwa isaliwe kama ilivyopokelewa katika hadithi mfano hadithi ya biaisha raiallahu anha hadithi ambayo ni sahihi anasema biaisha raiallahu anha ya kwamba ma kana rasulullahi sa la wasalama yazid fi ramadani wala fi ghairihi an ida ha rakaa alikuwa mtume saa wasalama hazidishi ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani au tofauti na ramadhani raka kumi namoja kutokana na hii hadithi baadhi wanachoeni wakasema ya kwamba sala ya tarawehe ni rakaa kumi na moja hairuhusiwi mtu kusali rakaa ishirini na tatu kama wanavyosali baadhi ya misikiti <clears throat> ndugu zangu katika imani hivi ndivyo walivyosemwa na chuoni rahimahumllahu kuhusiana na sala ya tarawee lakini wengi wao wakasema ya kwamba bora zaidi ni kusali kama ilivyopokelewa kutoka kwa mtume muhammadin sallahu alaihi wasallam yani mwislam kujitahidi kile kiwango ambacho alikisali mtume sallla alaihi wasalama basi mwislamu ukisali ufike kwenye kile kile kiwango masal zile rakaa kumi na 1 au rakaa kumi na tatu kama tulivyoona katika, katika hadithi zilizotangulia wanasema hii ni afdal ni bora zaidi lakini yule ambaye atakaezidisha zaidi ya rakaa kumi na moja au rakaa kumi na tatu wanasema ya kwamba sio makosa kwa sababu ya hadithi ya salatlaili mathna mathna wengine n yani yaa ya makundi mawili ni kwamba hizi hadithi wamezitofautisha kwa maana ziingiliani hakuna thiz hadithi mbili bainamla na mayad aha a had na aaa kamaana hi hadithi ya salatu salatlaili masna masna hii ni mula yani imetajwa sala ya usiku ni raka rakabibil haikutajwa dadi ii ni mameachiwa tu lakii maad yake hizi yani salaa ya aka bibil zinaishia wapi wakasema ndio hadithi ya abi aisha radillahu anha kwamba ni mwisho ni rakaa kumi na moja wngin hapana kwa hiyo ala kuli hali ndugu zangu katika imani <coughs> haya masala yapo na njia mbili kama tulivyoona na wanachuoni rahimahullahu wakawsema kuhusiana na hii sala ya tarawi ya kwamba mtu akisali kama ilivopokerewa katika hadith ya ibn umar <coughs> raka mbili mbili mbili mbili alafu ukikofia alfajiri unasali moja au hadithi ya abiaisha allahu anha ukaishia kumi na moja au kumi na tatu almuhimu ndugu za katika imani haya masala isiwi ni sababu labda watu wakagombana watu wakaambizana kwamba nyinyi ni watu wa bidaa hapana ndugu zangu katika imani kwa sababu unakuta kila mmoja anakuwa iko na wajihi wake kila mmoja anakuwa ipo na mashiko na kila mashiko kila pande zote mbili inakuwa ni sahihi lakini tofauti inakuja ni katika kuelewa yale mashiko ndugu zangu katika imani kwa hiyo hivi ndivyo wanachuoni rahimahullahu walizungumza ndugu zangu katika imani hii ilikuwa ni sala ya tarawehe ndugu zangu katika imani sasa kuna sala ambayo ni wanaita ni atatawuu lmutlak yani mtu kuleta sunna wakati wowote wa ule ima mchana au usiku isipokuwa katika ule wakati wa nahi ule wakati nyakati ambazo zimekatazwa watu kufanya ibada katika hizo sala za sunna kuna atahajudi billaili kuna sala hii ya usiku ya tahajudi i sala ya usiku ndugu za katika imani tahajudi au inaitwa kiamu laili bora zaidi ni yule ambaye amelala baada ya kulala halafu wakaamka halafu ndio akaswali hii ndio inahitwa qiamu laili yani amesimama kutoka usingizini ee, yani umelala halafu ukaacha usingizi wako ukaenda kama ni kuoga au ni kutawadha alafu sasa ndio unasimama kwenye mswala unaongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala hapa unafanya mujahada unapambana na nafsi yako usingizi ni mtamu wakati ni wa baridi umemwacha mke wako unaamka unaenda kuoga unatawadha unatandika msala unaelekea kibla unaanza kusali kwa ajili ya allah subhanahu wataala hii ndio tahajudi ndugu za katika imani unalala halafu baadaye unaamka na hii sala ya tahajudi ndugu zao katika imani ni sunna ni sunna imethibiti dalili yake ndani ya qurani vile vile katika hadithi sahihi za mtume sala la wsalama na wanachoona wamekubaliana ya kwamba sala ya tahajudi ni sala ya sunna na wala sio faradhi ndugu zangu katika imani iman mwenyezimungu subhanah wataala anawasifu waja wake wema katika surati lfurani aya ya 64 mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ya kwamba wladhina yabituna lirabbihim sujadan wa qiyama miongoni mwa waja wa mwenyezimungu subhanahu wa taala sifa zao wenyewe wanalala wanakesha wanalala halafu wanaamka wanakesha usiku mzima kwa ajili ya kumwabudu allah subhanahu wa taala hizi ni sifa miongoni mwa sifa za waja wa mwenyezi mungu subhanahu wataala aya nyingine mwenyezi mungu anasema kanu qalila min allaili ma yahjaun w bilashari hum ystaghfirun hii ni katika surati dhariyati sura ya k78 miongoni mwa sifa za waja wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu anasema kanu alila min llili mayahjaun ha waja wa mwenyezimungu usiku walikuwa wanalala sehemu dogo wabilshai h ystahfiruna halafu le usiku wa manane wanamwomba mwenyezimungu subhanahu wataalamsama ule usiku ambao wachawi wenyewe sasa ndio wanaanza kuangia watu wanaanza kufanya ushirikina wao wa uchawi lakini wachamungu ndio wakati wanaamka sasa wanamwomba mungu subhanahu wataala msamaha angalia fark baina ya watu wa peponi na watu wamotoni wachawi usiku, ule usiku wa ashari wa kabla ya elfajiri ndio mambo sasa ya uchawi yamezidi lakini wachamungu ndio sasa wamezidi katika kuongie na mwenyezi mungu wamezidi katika kusimama kumwomba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala msamahaaab mwenyezimungu subhanahuwataala atujaalitwe miongoni wake wema ndugu zangu katika imani hizi ni miongoni mwa dalili za kuonyesha kwamba sala za suna sala za tahajudi kwa kweli ni sala za wachamungu na ni sheria mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala amezitaja ndani ya urani vilevile mwenyezimungu subhanah wtaala wa aliyewataja wale wenye kusimama sala za usiku kama ilivyokuja katika surati sajida aya 617 akasema ya kwamba tatajafa junubuhum ani lmadajii yadiuna rabahum khaufan watamaa wa mima razaknahum yunfiquna kwamba watu wanaamka wanaacha vitanda vyao wanamuomba wanamwomba mwenyezimungu subhanah wataala wanataraji pepo wananaona wana khofu na moto wa mwenyezi mungu na madhambi ambao wametanguliza na mali ambazo walipewa na allah wanazitoa kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala hii ni miongoni mwa sifa za waja wema ambao wanasali sala za usiku mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala atuwafikishe tuwe na tabia kusali sala za usiku mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu inshallah mwenyezimungu akipenda tutakutana tena katika vipindi vinavyokuja nasema subanakllahumabihamdik ashau alilahaila an ant astagfiuka waatubu ilik subana aik raizaama ysi wsaamu l mursain ama ai والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته