للصلاة وأدها واقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء، هي الضياء أم للعباد أم للصلاة وأدها واقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين ولا والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون دق الزامبك إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin salllah alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu wapendwa watazamaji wa kipindi chetu tunaendelea leo insha allah na kukumbushana sifa ya udhu wa mtume muhammadin salallahu laihi wasallam ili mwislamu uwe unatawadha kama alivyofundisha mtume muhammadin sallahulihi wasalam na uwe na uhakika wa kitu ambacho unakifanya katika masala ya dini yako usi unafanya mambo ambayo ni ya kuiga mambo ambayo hayana ushahidi kila kipengele katika dini yako kila kipengele ambacho ni ibada jitahidi mwislam uwe na ushahidi nalo ili mwenyezimungu subhanahu wa taala akulipe malipo ambayo ni mazuri usi unafanya mambo ambayo hayana ushahidi ndani ya hii dini ya mwenyezi mungu subhanahu taala leo insha allah tutaendelea katika darasa lililotangulia tulikumbushana baada ya nia mtu unasema bismillahi baada ya bismillahi mtu naosha vitanga vya mikono mara tatu kwa nje leo insha allah tutaendelea na kukumbushana na hadithi ambazo zinahusiana na kuosha vitanga لا تتعنزينا حديثي عبد الله بن زيد رضي الله عنه سئل عن وضوء النبي صلى الله عليه وسلم صحابي عَلِيُّ أيولي زواك عصياننا وضوامتم محمد صلى الله عليه وسلم نكمل قدرت ويا بخاري كتق طريق يا عمرو ابن يحيى عن ابيه قال كان عمي يكثر من الوضوء قال لعبد الله بن زيد اخبرني كيف رايت رسول الله صلى الله عليه وسلم يتوضا ايوه زيد ابني انبيه نم غنوا لمونا محمد صلى الله عليه وسلم ما زيد akaitisha chombo ambacho ndani yake mna maji zaidi akaanza kutawadha kama alivyomwona mtume muhammadin alaihi wasalama akitawadha zaidi alichofanya akawaonyesha wa, aka watu udhu wa mtume muhammadin alaihi wasalama wakati anawaonyesha akaanza kuosha vitanga vyake mara tatu hii ni hadithi ambayo akaipokea imamu bukhari na imamu muslim ukiangalia fathulbari mujaledi wa kwanza ukurasa wa mia mbili na hamsii na tano na ukiangalia sahihi muslim mujaledi wa tatu ukurasa wa mia moja na ishirini na moja utakuta hadi- khabari hizi na hadithi ya zaidi anawaonyesha watu namna alivyokuwa akitawadha mtume muhammadin salllah salama kwaiyo akaanza kaonyesha kuosha vitanga mara tatu nini tunajifunza ndugu zangu katika imani kuhusiana na hii hadithi tukufu hadithi abdullahi bn zaidi kwamba kuna baadhi ya watu kabla ya kutawadha mtu anaweza kwenda chooni sio masharti ya kutawadha wamba mtu anapotaka kutawadha ni lazima kwanza aende chooni ima haja kubwa au haja ndogo hapana sio sharti ila mtu akiwa labda amebanwa na haja ima haja ndogo au haja kubwa ndio anaruhusiwa kwenda lakini sio kila mtu anapotaka kutawadha mtu anaenda chooni kila mtu anataka kutawadha anaenda chooni hapana kwa sababu zaidi abdullah bnu zaidi radiallahu anhu alipoitisha kile chombo cha maji akaanza kuwaonyesha udhu wa mtume sio kwamba alianza kuanza kwenda chooni alipotoka chooni alafund akaanzakutawada kwa sababu hili jambo angekuwa amefanya mtume muhamadi salasalaa basi masahabu asingesita kutwambia aa mm ala yakutawaa lakini azautawa kwa iyo sio katika masharti ya kutaka kutawadha mtu aanze kwanza kwenda chooni vile vile ndugu zau katika imani tunaona hirsi pupa ya maswahaba hirsi pupa ya masahaba namna ya kuwafundisha watu dini yao bila kuona aibu haya ndiyo matatizo tulionayo ndugu zangu katika imani huyu anamuuliza abdullahi bn zaidi ebu wewe ni sahaba wa mtume saa salama nionyeshe namna gani alivyotawadza mtume salallah sallama na katika ukhalifu wa uthmani bn afani radiallahu anhu aliwaambia watu nataka niwaonyeshe namna gani alivyotawadza mtume muhammadin sala la salama pamoja na kwamba uthmani bnu afani anahesabika ni kwamba ni rajulun haii ni mtu ambaye ana aibu katika watu ambao wanaonea wanaonewa aibu na malaika wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni uthmanu bnu afani radiallahu anhu kisa chake ni kirefu hapa sio mahala pake haii mtu wa aibu lakini pamoja na aibu waliokuwa nayo hakusita kuwafundisha watu udhu wa mtume muhammadin suaai sallama mbele za umati wa watu watu wamejazana anawaonyesha namna alivyotawadha mtume muhamadin salla sallam kwahiyo masala ya dini hamna aibu ndani yake kwa hiyo ndugu yangu mwislam kitu hujui ndani ya dini ufahamu kutawadha mfuate shekhe umeulize hata kama shekhe una mshinda ukubwa hata kama shekhe ni mtoto mdogo umfuate umuulize shekhe mimi nimekuja nataka leo unionyeshe namna gani alivyotawadza mtume muhamadin sallla salama shekhe nakuonyesha usioni aibu usioni aibu wala usifanyi kibri kwambamimi akakatoto ndio kanifundishe kala hiyo sio sifa ya waislamu sio sifa ya waumini kitu ambacho hujui ndani ya dini uuliza ndio dini yetu ya kiislamu kwa masahaba radillahu anhum walikuwa wanaulizana wenye wenyewe kwa wenyewe ban umesikia habari yoyote kutoka kwa mtume s kuhusiana na hili jambo mtu anasema nimemsikia mtumi anasema hivi kwena huyo anamuuliza abdullahibn zaidi je nionyeshe udhu wa mtume muhamadin sa salam abdulahi bn zaidi anawaonyesha udhu wa mtume kwamba mtume ameweza kutawadha anatawadha mara tatu maji ana mwaga hivi ndivyo inavyotakiwa hirsi pupa watu wawe na azma wawe na mapenzi ya kuijua dini yao wawe wanauliza wasioni aibu katika kuuliza katika masala ya dini vile vile tuangalie hadithi nyingine hadithi ya aus bn ausi an jaddihi أوسي كتكوكو أوسي ابن أبي أوسي كتكوكو جدي واكي بابو ياكي رضي الله عنهم قال رأيت رسول الله صلى الله عليه وسلم توضأ فاستوقف ثلاثة أي غسل كفيه رواه أحمد والنسائي بإسناد صحيح hadithi ya aus bni abi aus kutoko kwa babu yake anapokea kwamba babu yake amemwona mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama anatawadha wakati anaanza kutawadha anajimwagia maji pembeni mara tatu hadithi sahihi kwa hiyo muislam maji amekusha andaliwa anza kujimwagia maji mara moja mara mbili mara tatu usianzi kuingiza mkono moja kwa moja kama tulivyotangulia kusema katika kipindi kilichotangulia kwa sababu mkono wako haujui umelala wapi kuna baadhi ya watu wanalala hali ya kuwa mikono yao wanaiweka sehemu ya wana siri anaingiza kabisa mkono unagusana na, na sehemu ya siri kwa hiyo haifai Islam, unapotaka kuanza kutawadha unaingiza mikono ndani ya chombo anza kuosha mara tatu hivi ndivyo alivyofanya mtume muhammadin sallahu laihi wasallam baada ya kuosha vitanga vya mikono mara tatu kipengele gani kinafuata kinafuata almadhmadha walistinshaq nini maana ya almadhmadha na nini maana ya istinshaq almadhmadha maana yake hiya ghaslu lfamu wa tahriku lmau fi mtu umemaliza kutawaa kuosha vitanga mara tatu sasa unachukua maji unayoweka mdomoni maji unaoweka mdomoni almadhumadha ni kuweka maji mdomoni na kusukutua haya maji bele ya kuweka mdomoni unayachezesha ndani ya kinya mm. alafu unatema hii ndio maana almadhumada kufanya na alistinshaq ni kuvuta maji puani kwa maana haya maji ambayo umechukua haya unaweka nusu mdomoni mengine unapandisha puani haya ambayo umepandisha puani ndio yanaitwa astinsha sasa baada ya kuwapandisha puani kuna kitu kinaitwa alstinhar nitakiwa ukifanye alistinhar ni kutoa haya maji ambayo umepandisha puani unayatoa chini kwa kutumia mkono wa kushoto unachukua maji unaweka mdomoni mwingine unapandisha puani halafu haya ya, ya, ya puani unayatoa kwa mkono wa kushoto hmm, unayatoa na tumezowea ndugu zangu katika imani kwamba mdomoni unaweka maji unasikutua unatema unaweka nasikutua unatema unaweka nasikutua unatema mara tatu ukimaliza unakuja kwenye mapua unaweka kwenye mapua unatoa unaweka kwenye mapua unatoana unatoa. mara tatu hapana e alistinshaqu na almadhmadha weka maji mdomoni na maji puani inatakiwa iwe katika kafuwaida iwe niikiki kitanga kimoja usitofautishi kati ya vitanga kwamaana mdomoni anakua ni maji yake na wenyenmajyakaya ya maji ambayo eaonansaa a hadithi abdullah bn zaidi lansari rai hadithiambao kapokea mamu bukhari na imamu muslim anasema ya kwamba huyu zaidi ameulizwa na akaambiwa na watu wake ya kwamba tawadhau lana hudhua rasulllahi salllah alahi wa salama ebu tuonyeshe udhu wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama zaidi bila kuchelewa akaitisha chombo ambacho ndani yake mna maji alafu famadhmadha wastanshaka min kaffin wahid faala dhalika thalatha yale maji alipokuja alipo akaosha mara tatu pembeni akachukua maji akaingiza mdomoni mengine akapandisha puani kwenye kafi wahida kitanga kimoja akafanya jambo hili mara tatu katika makosa ambayo tunakosea a ndogo katika imani katika masala ya kutawadha ni muoaksamalza mara tatu anaa maji mengine mapuani anatoa mapuani mara mbili maani maratatua aya ha, maji ya ma- ya kuweka mdomoni ndio hayoayo unaache mengieansaa hikihiki kitanga kimoja usitofautishi و عبد الله بن زيد الانصاري حديث ابو بكر صحيح بخاري و صحيح مسلم كتك حديث الجيني يا عمرو بن يحيى انا سيما فمضمض و سانشقا و من ثلاث غرفات انتم صلى الله عليه وسلم سلم اقويك مجمدوموني na akapandisha maji puani na akatoa yale maji ya puani kwa kitanga kimoja hadithi ambayo akaipokea imamu muslim kiangalia mujaledi wa tatu hadithi ya mia moja na ishirini na tatu katika sahihi ya imamu almuslim rahimahullah anasema imamu nawawi rahimahullahu ya kwamba كتك شرح صحيح مسلم انبعوني كتاب وانبعوني معروف كنيتو المنهاجي شرح صحيح مسلم بْنُ الحجاج انا سمى مَامُ النووي رحمه الله يا كوانبا في هذا الحديث دلالة ظاهرة للمذهب الصحيح المختار ان السنة في المضمضة والاستنشاق ان يكون بثلاث غرفات ytmadmad wyasnsha min kuli waida minha kwamba kutokana na hadithi hadithi ya abdullahi bn zaidi lansari na hadithi ya amr bn yahya kwamba ni dalili iliyokuwa wazi na ni madhhebu na ni njia iliyokuwa sahihi njia ya kufuatwa kwamba sunna katika masala ya kuweka maji mdomoni na puani inatakiwa iyo ni mara tatu kuweka maji mdomoni na kupandisha maji puani kwenye thalatha gharafati kullun min kuli wahidatin minhuma yaani unapochukua maji mdomoni na kupandisha puani ii inakuwa ni mara moja unachukua mdomoni puani mara mbili mdomoni puani mara tatu sio mdomoni maji yake umemaliza mara tatu unaanza puani maji yake mara tatu hapana kuonadhani hii nukta ndugu zangu katika imani itakuwa imeeleweka vile vile ndugu zangu katika imani hadithi ya aisha radillahuana hadithi ambayo kaipokea imamu abi daudi hadithi ya mia moja na arobaini na tatu katika sunani yake anasema ya kwamba biaisha radiallah anha alikuwa anaelezea udhu wa mtume muhammadin salala salama namno livyokuwa kisha akasema alipokuwa akitawadha mtume salau salama tawadaa famadumada mtume saau salama alipokuwa anatawadha alikuwa anaweka maji mdomoni na namadhumadha imeetwa madhumadha sababu mtu aya maji anakuwa anayatikisa mm, anatema a kuna baadhi ya watu wakitawadha ye maji anajiwekea tu mdomoni mndomone yaani maji yanafika kwenye meno tu hajafiki kwenye ulimi ndani hapana ah, tulia katika udhu una haraka ya nini unaelekea wapi una ya nini tulia katika udhu wako Tawadha, kama alivyotawaza mtume muhamadin salallahu alehi wasalama kama alivyofundisha na kama walivyomwona masahaba vile vile ndugu zao katika imani wakatofautiana wanachuoni mtu akiweka maji mdomoni ni lazima ya maji yatikise wakatofautiana ngu akasema hapana unaweza ukweka maji mdomoni ukishaweka mdomoni unatema una na ukifanya ni ukishawekaoaansa wkasema ukiweka maji mdomoni baada ya kuweka mdomoni alafu maji ukayameza <laughs> ni hatari je ni sahihi unaweka maji mdomoni ya kutema unayameza una wdaltemaukishasuusma udu ni sahihi kwhiyo ala kuli hali sunna ndugu zangu katika imani masala ya kutawadha muislamu unapoweka maji mdomoni baada ya, ya kuyazungusha ndani ya mdomo kusafisha vizuri hamna tatizo uki, ukitumia mkono ukitumia kidole kwa sababu kinakuwa kinasaidia katika kusafisha unaweka maji unasukutua na, mdo, na, na kidole halafu unatema hii itakuwa ni vizuri zaidi na utakuwa umepatia sunna ya mtume muhammadin salallahu aalaihi wasallama vile vile ndugu zao katika imani umemaliza kuweka maji mdomoni ambayo ndio inaitwa almadhmadha na umemaliza alistinshaq kupandisha maji puani na ukamaliza alistinhar kutoa maji puani kwa kutumia mkono wa kushoto kuna dalili kwamba mtu unapotoa maji puani unapoweka maji unapopandisha maji puani ni lazima uyatoe dalili ikowape dalili tunapata kutoka katika mafunzo ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam قال لي كتك حديث يا هريرة عبد الرحمن ابن سخر الدوسي اليمني رضي الله عنه حديثا بوقي امام البخاري نا امام مسلم كتك سحيزاه انا سيما أبو هريرة ان النبي صلى الله عليه وسلم قال توم صلى الله عليه وسلم انا سمع اذا توضأ احدكم فليجعل في انفه ماء thumma liyastanthir atapotawaza mmoja wenu inaetakiwa aweke maji puani apandishe maji puani baada ya kupandisha maji puani halafu ayatoe jambo la kutoa maji puani ni miongoni mwa mambo ambayo amefundisha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallam vile vile ndugu ndikusea katika imani wakati wakuweka maji puani kupandisha inatakiwa maji uyavute kabisa mpaka yafike kwenye hizi sehemu hizi ila antakuna swaima ila kwa yule mtu ambaye yupo na soumu kwa sababu ukiyavuta sana kuna asilimia tisini na tisa yale maji yakateremka tumboni lakini kama sio swaim hukufunga basi ntakiwa uyavute alafu uyatoe liyasafishe hizi sehemu ziwo safi hii zi zi ni hadithi ambayo ameisema mtume sal llahu alaihi wasalama hadithi ya lakith raiallahu anhu anasema ya rasul llah akhbirni ani ludhu huyu sahaba alimfata mtume saa salama kwambia ya rasul llah hebu nielezee udhu namna unavyotakiwa kuwa akamwelezea naa yaudhu akamwambia kwamba asbirludu ukitawadha ntekiwa kila kiungo maji yafike sehemu yake maalum wahalil baina lasabii na vilevile wakati wa kutawadha entekiwa jitaidi maji yafiki humu katikati na kwenye miguu kwa sabavu watu wanatawadha kwenye miguu <tutututu> maji yanakuwa ni juu <tututu> kwa juu lakini mu ndani kwenye miguu maji hayafiki wakati wakutawadha kwenye miguu ndekiw ufanye takhlil yani unapitisha mkono unapitisha vidole u katikati maji yafike kwenye miguu kwa ndani wakhalil baina laswabi pitisha maji katikati kwenye vidole wabaligh fi listinshaq na vile vile uzidishe katika kuvuta maji puani illa antakuna swaima so, isipokuwa ukiwa ni mfungaji ukiwa na nasoumu hapo haporhusikuyavuta sana hayo maji ni hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi hadithi ya mia moja na arba mbili katika sunani yake na vile vile imamu termidthi katika sunani yake inaitwa sunani termidhi hadithi ya thaahii na nane na vilevile vile imamu nasai katika sunani nasai hadithi ya mia moja na kumi na nne vile na vilevile ibnu maja katika sunani yake inaitwa sunani bnu maja hadithi ya mia nne na saba ni hadithi ambayo ni sahihi na ameikubali alimamu aldhahabi rahimahllahu taala kwayo nduku za katika imani hizi hadithi zinatubainishia namna ya kutawadha hasa katika kuweka maji mdomoni na vile vile kupandisha maji puani na kutoa maji kwenye pua kwamba ni lazima muislamu wakati wa kutawadha aweke maji mdomoni na apandishe maji puani na ayatoe yale maji na wakati wa kutoa maji puani atumie mkono wa kushoto astumie mkono wa kulia hadithi abdukhair radiallahu anhu wa rahimahu walipokuwa pamoja na ali raiallahu anhu anasema ya kwamba tulikuwa tunakaa tunamwangalia ali bin abitalibi radiallahu anhu anatawadha alipokuwa anatawadha tukamuona anaingiza mkono wake kwenye maji baada ya kuwa ameshaosha nje alipoingiza akaweka maji mdomoni baada ya mdomoni akapandisha maji puani halafu akatoa yale maji kwa mkono wake wa kushoto mara tatu anaingiza maji a mdomoni na puani na kutoa mara tatu mwisho akasema nilimuona m mansarrahu an yandhura ila dhuhuri rasulillahi ssalama fa hadha dhuhuru yoote anayetaka kuangalia namna ulivyokuwa udhu wa mtume saa basi aangalie udhu huyu hii ni hadithi ambayo kaipokea darimi na kasema shekh lalbani ni sahihi lisnadi hadithi ambayo haina shaka kwahiyo mwislamu anapotawadha kuondoa maji ya puani ni ya mkooanatumia mkono wa kushoto kama alivyofanya mtume muhammadin salla salama kwa haya machache ndugu zan katika imani kwa leo tutaishia hapa insha llahu mwenyezimungu subhanah wa taala akipenda tutaendelea katika vipindi vijavyo kuelezea udhu wa mtume muhammadin sallahulaihi wasalama nasema ya kwamba subhanaka llahuma bihamdik ashhadu an la ilaha illa anta astaghfiruk waatubuileik سبحان ربك رب العزة أما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته اخوه العباد قم للصلاه ولو عاهدنا واحسد رضا رب العباد