الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوق زانج إيمان دوق زانج وإسلام بعد شكر الله سبحانه وتعالى نكزتك رحمنا من زى الله زمويندك يونغزويت نبي محمد صلى الله عليه وسلم فموجانا أهل زاكي نما صحبواكي نوا إسلام ووتك جملا watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali mambo ambayo anahusiana na dini yetu ya kiislam na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mtu afanye katika sala za usiku ndugu zangu katika imani na tukasema ya kwamba sala za usiku ikiwemo salatu tahajudi ni miongoni mwa sifa za wacha mungu mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwaeleza ndani ya qurani kwenye aya mbalimbali mbali, na mtume wetu muhammadin swsalam na ikawa ni ijmaa ya wanachuoni ya kwamba sala za tahajudi ni miongoni mwa sala za sunna ndugu zangu katika imani baadhi ya aya ambazo mwenyezi mungu subhana wataala amezitaja ndani ya qurani kuwasifu wale ambao wanafanya ibada za usiku ndugu zangu katika imani tumezitaja katika kipindi kilichotangulia miongoni mwa aya hizo ndugu zangu katika imani ni pale mwenyezi mungu subhana wataala aliposema ndani ya qurani katika sua asurai sajda Sura. ya ki hadi kuia menyezimungu anasema ya kwamba ttjafa junubuhum an lmadajici yadcuna rabahm khaufa wa tamaa ومما رزقناهم ينفقون فلا تعلم نفس ما أخفي لهم من قرة أعين جزاء بما كانوا يعملون angalieni ndugu zangu katika iman sifa za wachamungu mwenyezi mungu subhanahu wa taala anazitaja ndani ya qurani anasema ya kwamba tatajafa junubuhum anilmadajii miongoni mwa sifa za wacha mungu wamelala usiku sasa usiku wa manani umefika wanaamka viwiliwili vyao wanaviachanisha na vitanda vyao mtu anaondoa shuka lake anaweka pembeni anaamka mtu anaachana na mke wake anamuacha anaamka yduna rabahum aufaa wanamwomba mwenyezi mungu wanasali usiku kwa sababu gani haufa aa kwa kukofia madhambi ambayo wamekusha ytanguliza mbele ya allah subhanahu wa taala kwa wa kuokopa moto wa mwenyezimungu tabaraka wataala watama wanataraji thawabu kutoka kwa mwenyezi mungu wanataraji pepo ya allah tabaraka wataala wamima razaknahum yunfiun miongoni mwa sifa za wachamungu ndugu zangu katika imani na vile ambavyo allah subhanahu wataala amewapa pesa ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala amewapa yunfiun wanazitoa katika njia ya kisheria wanatoa pesa zao katika njia inayomridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala hawatoi pesa zao kwa ajili ya kuchangia kwenye umisi ndugu zangu katika imani hawatoi pesa zao kwa ajili ya kuchangia katika mpira ndugu zangu katika imani hawatoi pesa zao kwa ajili ya kuchangia katika kununua kondom ndugu zangu katika imani الله أكبر كسورة سورة الأنفال من سبحانه وتعالى كي يلزيه ميونغوني أنا سمي إنما المؤمنون الذين إذا ذكر الله وجلت قلوبهم وإذا تليت عليهم آياته زادتهم إيمانا وعلى ربهم يتوكلون الذين يقيمون الصلاة ومما رزقناهم ينفقون أولئك هم المؤمنون حقا لهم درجات عند ربهم ومغفرة ورزق كريم صفة زوومين دقوزانك كتك إيماني waumini wa kweli ambao allah subhanahu wataala amesema atakayesifika na hizi sifa tano ulaika hum lmuminuna haqa ukitaka kujua waumini wa kweli wawe na hizi sifa tano sifa ya kwanza innama almuminun aladhin idha dhukira allah waumini wa kweli ni wale ambao anapotaji wa allah subhanahu wa taala wajilat kulubuhum nyoyo zao zinakuwa na khofu hii ni miongonimw a sifa ya waumini ndugu zangu katika imani nyoyo zinaingiliwa na khofu mwislamu unapokuwa unataka kufanya uchafu wa zina unataka kuzini sasa mbele yako yupo mwanamke mmekwisha vua nguo kinachobaki ni kufanya kitendo mwanamke anakwambia itakillah itakillah muokope mwenyezi mungu hili neno limekuingia moyoni moyo umeingiliwa na hofu kutokana na kalima moja tu zangu katika imani unaacha kile kitendo unaacha kile kitendo sio sebea ngoja tu tufanye mara moja tu alafu baadaye ndio takuwa basi tena tutorudi tena kalla inama lmuminun alladhina idha dhukira llah wajilat kulubuhum wanapotajiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala nyoyo zao zinaingiliwa na, na hofu kile kisa alichokitaja mtume salallahu alaihi wasallama katika bani israel wale watu watatu ambao walienda pangoni yule mmoja akasema ya allah mimi nilikuwa na binti wa ami yangu alikuwa na shida nilikuwa inampenda sasa akanaambia shida yake nikamwambia mimi nipo tayari kukusaidia lakini nitakiwa tufanye mapenzi yule binti kwa sababu alikuwa na shida akakubali tulipokuwa ndani tumeshavua nguo kinachobaki sasa ni kufanya kitendo nipo juu ya mapaja yake yule binti akanambia ya, ya abdallah ewe mji wa mungu usiingizi pete katika kidole ambacho sio cha kwake akbar pete usiiweki katika kidole ambacho sio cha kwake muokope mungu yule akasema ya rabbi nikamwachia zile pesa na kile kitende sikufanya tena mwenyezi mungu subhanahu wataala akawapa nusura yake kwa ajili gani Wame, ametajwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu akaachana na maasi ndugu zangu katika imani mwanamume unapokuwa unataka kufanya mapenzi na mtu ambaye sio halali yako yule mwanamke mkumbushe mwanamume kwamba anawefanya ni makosa mwokope mwenyezimungu subhanah wataala ukitaja hili neno huenda kwa rehma ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala huyu mwanamume akaachana na hiki kitendo lakini akiwa ni ibilisi basi itakuwa ni tabwu atasema ngoja tumalizie tu mara moja khalas sifa ya pili wa idha tuliat aalaihim ayatuhu zadathum imana wanapotajiwa aya za allah subhanahu wataala imani huzidi imani yao huzidi baada ya kusikia maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu anabadilika baada ya kusikia mawaidha inafikia mpaka mtu anapigiwa mfano kwamba kwa kweli fulani yeye mwenyezi mungu amemjalia amebadilika hivi siku hizi anakuwa anasikiliza mawaidha anakuwa na swali anakuwa anapenda madarasa anakuwa ni mtu waheri anakuwa ananunua kanda sasa za, za madarasa kanda zile sidi za miziki ameechana nazo sidi za filamu amechana nazo nyumbani kwake ukenda ni kanda za mawaidha usiku na mchana anatajiwa maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala imani inazidi mtu anabadilika sifa ya tatu wa ala rabbihim yatawakalun wanamtegemea mwenyezi mungu subhanahu wataala sio washirikina kwamba mimi nimeoa nimekaa na mwanamke mwaka wa saba mwanamke hata kichezo cha mimba hajapata mtu anaenda kuwashirikina mtu anaenda kwenye makaburi ya akina babu babu nimekuja mimi mjukuu wako fulani huu ni mwaka wa saba sasa nimeoa mke wangu bado hajapata ujauzito nisaidieni wazee la ilaha allah illallahmislamu wakweli wengine wanaenda misri katika kaburi ya imam shafi rahimahullah wanachukua michanga wanawake wanajigaragaza pale chini wanajivuruga kwenye mchanga kwenye kaburi la imam imam shafi Mabe, imam shafi tumekuja tusaidie hatuna mimba hatupati uja uzito tusaidie tupate mimba watu ambao inafikia mwanamke anachukua mchanga katika ambayo haifai وعلى ربهم يتوكلون وانا من جميع منيزمونغ سبحانه وتعالى. منيزمونغ سبحانه وتعالى. انتم صلى الله عليه وسلم انا سيما كانت حديث عمر بن الخطاب رضي الله عنه ويقابل لو انكم تتوكلون على الله حق توكله لرزقناكم كما يرزق الطير تغدو خماسها وتروح بطانا. au kama a sa al wsalama laiti nyinyi mgelikuwa mnamtegemea allah subhanahu wa taala ukweli wa kumtegemea angel, angelikuruzukuni allah subhanau wa taala angelikupeni riski kama anavyoipa riski ndege angekuruzukuni allah subhanahu wa taala kama anavyowa ruzuku ndege ndege namna gani mwenyezi namnagani mwenyezimungu subhanahwataala anawaruzuku tahaduki maswa ndege wanatoka kwenye majumba yao asubuhi matumbo yakiwa hayana kitu wananjaa wanaenda kutafuta allah subhanahuwataala anawa ruzuku wataruhu bitana jioni mandege wanarudi katika majumba yao matumbo yao yamejaa wamekuwa na vitambi kwa ajili ya kumtegemea allah subhanahu wataala imefikia baadhi ya wanadamu wanashindwa akili na ndege ndugu zangu katika imani ndege anamtegemea allah subhanahu wataala wallahi mwanadamu anaamka anaenda kuzii mpangoni anaenda kuzii mpangoni ili apate pesa ili utajiri wake uzidi imefikia mwanadamu mali yake kuzidi anaua mpaka mtoto aliozaa mwenyewe anamuua au anamfanya kwamba ni wazimu ili pesa izidi miongoni mwa pesa za biashara yake angalia wanadamu walipofikia ndugu zangu katika imani masharti ambayo wanapewa na majini watu wanatekeleza waala rabbihim yatawakaluna wauminiwe kweli wanamtegemea mwenyezi mungu subhanahu wataala imekuwa baadhi ya wafanyabiashara wakubwa yaani mtu kufaanikiwa kwake anaona haiwezekani mpaka afanye shirki mpaka amshirikishe mwenyezi mungu subhanahu wataala la ilaha illallah ndugu zangu katika imani tunaelekea wapi matajiri ambao biashara zenu mnafanya ushirikina mwokopeni mungu subhanahu wataala hivi biashara bila ushirikina haiendi haiwezekani mtu kupata riski bila kufanya ushirikina la haula wala uwata illa billah allahu akbar ndugu zangu katika imani matajiri Mwokopini mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu dhambi ya shirki ni nzito ndugu zangu katika imani mungu ameeleza ndani ya qurani inna allaha la yaghfiru an yushraka bih allah ameweka kiapo hatomsamehe mtu ambaye atakayekufa hali ya kuwa ni mshirikina watu wanakufa ni mamushiriki watu wanakufa ni washirikina kwa sababu alikuwa ma, na mapesa ni muislam jina akifa ndio watu wanafanya hitima kubwa uboba unapikwa siku arobaini watu wanakula tu wenye kufanya talakini wanamfanyia talakini hitma wenye kumsomia urani wanamsomea urani t wanampa kibali aingie peponi hali alikuwa ni mshirikina nimshirikina mazake zote ni uchafu ndugu zangu katika imani miongoni mwa sifa ya waumeni wa ala rabihim yatawakaluna wanamtegemea allah subhanahu wataala sifa ya nne aladhina yuqimuna salata wanasimamisha sala wanasali kila kipindi kwa wakati wake jambo la tano wamima razaknahum yunfiuna katika mali walizopewa na allah subhanahu wataala wanazitoa katika njia inayomridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala wakiwa kwenye mali zao wanatengeneza miskiti wanatengeneza madarasa wanachimba visima wanasaidia mayatima wanawapa sadaka maskini mafakiri wanaosaidia wajane hivi ndivyo wanavyotumia mali zao ndugu zangu katika imani sio kama watu wengine mali zao pesa zao wanapata umashuhuri kwa ajili ya kuchangia kwenye umisi fulani misi tanzania mis bongo sijui misi y arusha waislamu wanachangia pesa zao mamilioni wanatoa pale la ilaha illallah thumma latuslunna yaumaidin naim hiyo pesa unayochangia kwenye miss bongo kwenye miss tanzania utaulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala hiyo pesa unayotoa kwa ajili ya kununua kondo mkwa wingi ili zigawiwe watu wazidi kufanya zina utaulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hizo ni miongoni mwa sifa za waumini ambazo amezitaja mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu anasema ulaika hum lmuminuna haqa wenye hizo sifa zilizotajwa hapo nyuma sifa tano hawa ndio wauminiwa kweli kweli sasa mtu anapokuwa ni muumini amesifika na hizi sifa mwenyezi mungu subhanahu wataala anampa nini allahu akbar amemwandalia kitu gani lahum darajat inda rabbihim wana malipo makubwa mbele ya mwenyezi mungu darajat aljanatu darajat wannaru darakati moo wea pepo ni kwenda juu maghorofa na magharufa yanapandana lakini moto ni chini kwa chini mtu anaenda chini daaja inda rabihim wana daraja malipo makubwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu wanaghorofa za ajabu mbele ya mwenyezi mungu si hivyo tu wamaghfiratun wanamsamaha wa wariskun karimu riski iliyokuwa tukufu wataipata mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu subhanahu wataala atujaalie twe miongoni mwa waumini wa kweli ndugu zangu za katika imani miongoni mwa dalili za sala ya tahajudi ni pale mwenyezi mungu subhanahu wataala الپممبي متوم صلى الله عليه وسلم ي كوامب يا أيها المزمل قم فأنظر يا أيها المزمل قم الليل إلا قليلا نصفه أو انقص منه قليلا أو زد عليه ورتل القرآن ترتيلا ه ن ميونونم دليل mwenyezimungu subhanahu taala anaonyesha ndani ya qurani ya kwamba sunna hizi za tahajudi ndugu zango katika imani siyo wajibu ni sunna ambazo alikuwa akizifanya mtume salallahu alaihi wasalama mtu anafanya tahajudi kutokana na uwezo aliyopiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala nisfahu au inus minhu qalila au zidi alaihi waratililqurana tartila ima sala ya tahajudi unaweza ukaisali kwa muda mfupi au unaweza ukaisali kwa muda mrefu ni kutokana na uwezo wa mtu ndugu zangu katika imani siku fulani unasali siku nyingine unapumzika almuhim mtu asiachi kusali sala za usiku ndugu zangu katika imani <coughs> sala ya usiku ndugu zangu katika imani fadhila zake ni kubwa sana fadhila za sala ya usiku ni kubwa sana ndugu zangu katika imani kwa sababu mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalam kama tunavyofahamu na kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia alikuwa na sali sana sala za usiku anasimama sana usiku mpaka miguu ina miguu ina vimba kwa sababu gani anafanya hivi mtume salllahu alaihi wasallam je madhambi ni mengi kala wallah anafanya hivi ndugu zangu katika imani kwa ajili ya kumshukuru allah subhanahu wataala masahaba wanamuuliza akiwemo bia aisha radillah anha wardah ya rasul llah mwenyezimungu subhanah wa taala <coughs> ghafara allahu laka ma taqadama min dhambika wa ma taahar wewe huna dhambi ya rasul llah bono unapata tabu unajisumbua acha sisi wenye madhambi ndio tue tuna sali. tume salli wsalam anawajibu masahaba anawambia afala akunu abdan shakura hivi haifai mimi ni mshukuru allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mimi nawewe ni neema ngapi ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameisha tunaamesha je katika hizo neema ambazo allah subhanahu wa taala kisha tunaemesha mimi na wewe umekwusha sali japo kuwa rakaa mbili kwa ajili ya kumshukuru allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani umeoa umeoa baada ya muda mfupi mwenyezi mungu subhanahu wataala amekujaalia umepata watoto wallahi ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala kuna baadhi ya watu wameoa kabla yako wana miaka ishirini na wake zao allah subhanahu wataala bado hajawajaalia kupata mtoto sio neema hiyo allah mwenyezi mungu subhanahu wataala amekujaalia umehifadhi qurani ipo kichwani mtu akitaja aya akikwambia salamun qala min rahim hii ni katika sura gani nombehii ni katika yasin mtu akitaja aya anakwambia mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba ومن أعرض عن ذكري فإن له معيشة ضنكا ونحشره يوم القيامة أعمى هي سورة غاني أنك وبيني كتك سورة طاها أنك آية الكرسي الله لا إله إلا هو الحي القيوم نكت كتك سورة غاني سورة البقرة كلا آية متوكتاجة wewe unamtajia hii ni sura fulani hii ni sura fulani sio neema ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala hausali rakaa mbili kwa ajili ya kumshukuru allah subhanahu wataala kwenye baadhi ya vitabu ndugu zangu katika imani wameandika ya kwamba siku moja mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alimwambia jibrili alaihi ssalam ya kwamba jibrili katika viumbi ambavyo nimeviumba vizuri basi na wewe ni miongoni mwa viumbi ambavyo nimeviumba vizuri jibril baada ya kuambiwa na mwenyezimungu subhanahwataala kama ameumbwa vizuri jibril alasalam akasali rakaa mbili kwa ajili ya kumshukuru mwenyezimungu subhanawataala rakaa moja akaisali kwa muda wa miaka elfu kumi rakaa nyingine akaisali kwa muda wa miaka elfu miaka elfu ishiin kasali rakaa lakini akaambiwa na mwenyezimungu ya kwamba katika ummati muhamadin swsaa atakaesali rakaa mbili kwa ajili ya kunishukuru mimi allah subana hizakaambltaka iboa lio aka zaoshuwenyezua mwenyezimungu atuepishe na kila shai mwenyezimungu atujalie tuzii kushuuaaemaaemshaeinshaallah mwenyezimngu akipenda tutakutana katika kipindi kinachokua nasemasubanaaabihamdi ashaualaahaa أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته