الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله. يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون. يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده. وَخَلَقَ مِنْهَا زَوْجَهَا وَبَثَّ مِنْهُمَا رِجَالًا كَثِيرًا وَنِسَاءً ۖ وَاتَّقُوا اللَّهَ الَّذِي تَسَاءَلُونَ بِهِ وَالْأَرْحَامَ ۚ إِنَّ اللَّهَ كَانَ عَلَيْكُمْ رَقِيبًا ۚ يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا اتَّقُوا اللَّهَ وَقُولُوا قَوْلًا سَدِيدًا يُصْلِحْ لَكُمْ أَعْمَالَكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْ ذُنُوبَكُمْ ۗ وَمَن يُطِعِ اللَّهَ وَرَسُولَهُ فَقَدْ فَازَ فَوْزًا عَظِيمًا ۚ أَمَّا بَعْدُ فَإِنَّ أَصْدَقَ الْحَدِيثِ كِتَابُ اللَّهِ وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون كتك ايمان دوغوزانك اسلام بعدكم شكرو الله سبحانه وتعالى نقوم تكير رحمن اماني كي ينجوزوه نبي محمد صلى الله عليه وسلم نبي أمباء ametuacha katika njia iliyokuwa nyeupe nabii ambaye kila jambo ambalo ni sababu ya kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala ameacha anatuambia na akatufundisha na akatuelekeza na kila jambo ambalo itakuwa ni sababu ya kupata laana za allah sababu ya kuchukiwa na mwenyezi mungu sababu ya kuingia katika moto wa jahannama nabi muhammadin shl wasalaa ameachana tukataza na akatwambia mambo hayo na akatutahadharisha ndugu zangu katika imani rehma na amani za allah zinde juu lake pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea na kukumbushana kuhusiana na sala za usiku ndugu zangu katika imani ubora wa sala za usiku katika kipindi kilichotangulia tuliona ya kwamba mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalama alikuwa na sali sala za usiku kwa ajili ya kumshukuru allah subhanahu wataala mimi na wewe ndugu zangu katika imani mimi na wewe je tumekusha sali japo rakaa mbili kwa ajili ya kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala kutokana na neema mbalimbali alizotuneemesha allah subhanahu wataala ameniwafikisha mimi na wewe kuwa waislamu hii sio neema mtu kuwa mwislamu ni miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni wangapi ambao wamekosa hiyo neema ndugu zangu katika imani mtu ana madigri ya ajabu mtu amefikia uwezo aliopowa na mwenyezi mungu elimu aliyopowa na mwenyezi mungu anatengeneza ndege mtu amepewa uweza na mwenyezi mungu anatengeneza simu mtu upo hapa upo tanzania unawasiliana na mtu ambaye yupo maka upo tanzania unawasiliana na mtu ambaye yupo madina upo kenya unawasiliana na mtu ambaye yupo burundi upo burundi unawasiliana na mtu ambaye yupo kongo upo kongo unawasiliana na mtu ambaye yupo rwanda upo rwanda unawasiliana na mtu ambaye yupo ulaya mtu wa ulaya anawasiliana na mtu ambaye yupo afrika zote ni neema za mwenyezi mungu mwanadamu ana madigri anatengeneza mambo kama haya mwanadamu anatengeneza mizinga roketi mbali mbalimbali yupo hapa ana seti mitambo yake inaenda inaangamiza sehemu fulani lakini amekosa neema ya kuwa mwislamu anatembea na msalaba shingoni anatengeneza sanamu anaenda sokoni ananunua sanamu lile sanamu analiweka juu ya meza yake hilo sanamu ndio linakuwa mungu wake angalia akili ya mwanadamu lakini mimi na wewe allah subhanahu wataala ametupa taufiki ya kuwa mwislamu ya kumwabudu allah subhanahu wataala mmoja bila kumshirikisha na chochote sio neema ya mwenyezi mungu hii ndugu zangu katika imani je hii neema haifai kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala japo kwa kusali rakaa mbili allahuakba angalia neema ya macho ndugu zangu katika imani neema ya macho ambayo tunaitumia vibaya ndugu zangu katika imani tunaangalia picha za eksi ndugu zangu katika imani macho ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ametuazima tunaangalia picha za mapenzi ndugu zangu katika imani tunatumia macho ndiyo kazi ya macho ndugu zangu katika imani allahu imanik anasema mtume salllahu alaihi wasalama anatukumbusha kuhusiana na neema ya macho ya kwamba manibtalahu allahu bihabibatihi fasabara yeyote ambaye atakayepewa mtihani na mwenyezi mungu subhanahu wataala mtume akasema habibataihi vipenzi vyake viwili macho allahu akbar ni vipenzi vya mwanadamu viwili yeyote atakayepewa mtihani wa macho akawa haoni halafu akafanya, akafanya subra hana mwenyezi mungu subhanahu wataala lakumlipa zaidi ya pepo laba zaidi ya pepo ndugu zangu katika imani wallahi ni neema macho tuyatumieni macho tu macho yetu ndugu zao katika mambo ambayo sio natumia macho yako kwa ajili ya kuangalia mamisi wanapita mbele za wanamume mbele za viongozi wa serikali mbele za viongozi wa dini wamevaa machupi wanatembea uchi matiti nje la, ila, ila, la. kwa dunia, kwa ajili ya ya min pesa ajili ya maisha mafupi ya kidunia duguzangu katika imani neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala ni nyingi ni nyingi ndiyo maana mwenyezi mungu subhanahu wataala akasema ndani ya qurani ya kwamba waintaudu nimata llahi la tuhsuha laiti mwanadamu akaye chini aanze kuhisabu necma alizopewa na mwenyezimungu subhanahu wa taala laiti wanaadamu ulimwengu mzima si wanaadamu peke yake wakishirikiana na majini wakishirikiana na malaika pamoja na wanyama na wadudu viumbe vyote ambavyo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ameumba vikikaa sehemu moja vikianza kuhesabu neema za mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala moja baada ya nyingine haviwezi vikamaliza kuhesabu neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala laiti mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala haya macho tulio mungu angeweka kwa juu hapa ingelikuwaje macho aya mungu angeweka juu hapa juu ya vichwa ndiyo macho yapo yanaangalia juu ingelikuwaje ungekuwa unatembea vipi laakba aladhi halaa fasawa wakadara fahada allah subhanahu wataala ameumba akafanya vizuri katika kuumba fatabaraka llahu ahsanu lkhaliin allah, allah subhanah wataala amewaumba watu rangi tofauti tofauti wale dada zetu ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala amewaumba wakiwa na rangi nyeusi wanasema hapana hii rangi iye haifai mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala amesahau amekosea mtu anachukua mkorogo anaanza kujibadili sura yake la ilaha illallah mdomo mweusi anakuwa na sura ya papayo miguu yake ni kama miguu ya kunguru mtu mmoja na rangi tatu mdomo na rangi yake uso na rangi yake miguu na rangi yake ukimwangalia mgongoni huku kuna rangi yake kiunoni kuna rangi yake lailaha illallah mtu hakuridhika na neema aliyopiwa na mwenyezi mungu ya kumjahalia kuwa na rangi nyeusi anaona hapana haifai mimikuwa na rangi nyeusi ntakiwa nijibadili niwe mweupe allahba ndugu zangu katika imani tumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kila neema aliyotuneemesha neema kubwa au neema ndogo ndugu zangu katika imani hii ni hali ambayo aliifanya mtu mwetu muhammadin salallahu alaihi wasalama akimshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala kutokana na neema ambazo ameneemeshwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani miongoni mwa fadhila za kusimama usiku miongoni mwa ubora wa kusali sala za usiku ni kwamba min adhami asbabi dukhuli ljanna <coughs> kusali sala za usiku ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa sababu za kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala katika hadithi abdullahi a salam رضي الله عنه أرضاه ونسيما أنا, سيما أنا سيما يا كوانبا لما قدم النبي صلى الله عليه وسلم المدينة إن جفل الناس قبله وقيل قدم رسول الله صلى الله عليه وسلم قدم رسول الله صلى الله عليه وسلم قدم رسول الله صلى الله عليه وسلم ثلاثة فجئت في الناس لانظر فلما تبينت وجهه عرفت ان وجهه ليس بوجه كذاب فكان اول شيء سمعته تكلم به ان قال يا ايها الناس افشوا السلام وأطعموا الطعام وصلوا الأرحام وصلوا بالليل والناس نيام تدخلوا الجنة بسلام الله أكبر حديثا بيت بكيه ابن ماجة قد قصنا فيلة كي إمام الحاكم na vile vilevile alimamu ahmad katika musnadi wake na vile vilevile kahitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika silsilati lahadithi sahiha ndugu zangu katika iman abdullah ibnu salam radillah anhu arda anasema ya kwamba alipotoka mtume salahalaihi wasaama maka kuelekea madina baada ya kuingia katika mji wa madina watu wa madina wakasema amefika mtume wa mwenyezi mungu amefika mtume wa mwenyezi mungu amefika mtume wa mwenyezi mungu watu wakasema haya maneno mara tatu abdullahi anasema mimi nikaenda ili kumwangalia mtume sallllahu alaihi wasallama Allah wakati mtume ssllama amefika watu wanajazana kwake kila mtu anaenda kumwangalia rasulullah salallahu alaihi wasallama na abdullahi akasema na mimi nikienda kumwangalia mtume mwenyezi mungu anasema nilipomwangalia kuangalia uso wa mtume sallallahu alaihi wasallama anasema wallahi nikaelewa ya kwamba huyu sio uso wa mtu muongo la ilaha illallah eh, sio uso wa mwongo alama wallahi za watu wema zinaonekana usoni ndugu zangu katika imani alama zinaonekana za watu wema ndugu zangu katika imani llahu akbar wallahi mtu ambaye ana tabia ya kushikamana na dini tabia ya kusali usiku mchana wallahi nuru inaonekana usoni mwake nuru anaiona ni watu wema ndugu zangu katika imani akimwangalia tu anasema huyu si mtu wa kawaida huyu ni mtu ambaye yupo karibu na mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuna watu wengine hata kama amevaa mavazi mazuri piga suti kali lakini mtu akimwangalia anasema huyu ni mtu ambaye ni fajir huyu ni mwovu hata kama mavazi yake ni mazuri allahu akbar wislam tuji pambeni na tabia likua nzuri allah subhanahu wata'ala ataweka nuru ndaniya nyuso zetu ndugu zangu katika imani huyu abduallah anasema nilipomwangalia mtume sala llahu alaihi wasalama nikaunwa uso wake sio usu wa kadhabe sio uso wa mtu muongo uongo umetawala ndugu zangu katika imani mtu mwongo mwenyezi mungu hu wa taala anaondoa nuru katika uso wake badala yake anaweka kiza katika uso wake ndugu zangu katika imani uso unakuwa hauna nuru hata kidogo يقول ان الله يقول وسلم الله عليه وسلم ان الله يقول لك ان الله يقول لك الله يقول الله يقول لك ان الله يقول الله يقول لك البر الله الله الله وإياكم الكذب فإن الكذب يهدي إلى الفجور وإن الفجور يهدي إلى النار وما زال الرجل يكذب ويتحرى الكذب حتى يكتب عند الله إيه كذاب الله أكبر وكوالي شيكا مانيني نوكوالي جي لازم يشيني نوكوالي مانبو يانو يوني يكوالي مارك ومارمون mtu hatuacha kuwa mkweli mpaka anaandikwa mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanata katika orodha mbele ya allah subhanah wataala orodha maalum fulani bin fulani ni mkweli allahu akbar jina lako lina, linawekwa pale linabandikwa jina lako fulani bin fulani upo duniani lakini unaandikwa mbele ya mwenyezi mungu subhanah wataala unajulikana kwamba wee ni mkweli wa mkweliwaiyakumkadi tahadharini tahadharini jiepusheni na uongo uongo unampelekea mtu kufanya mambo mabaya uongo unasababisha mtu afanye uovu mtu hatuacha kusema uongo mpaka anaandikwa mbele ya mwenyezi mungu fulani bin fulani ni miongoni mwa watu waongo la ilaha illallah upo duniani unatembea mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala jina lako limebandikwa miongoni mwa orodhe ya watu waongo nazama tulizo nazo hata vilevile viongozi wa dini wamekuwa ni waongo inafikia mpaka waumini muskitii nasema kwa kweli shekhe wetwe anajitaidi kwa uongo la ilaha illallah sio kwamba anajitahidi kwa ukweli au kwa uaminifu kala shekhe wetu anajitahidi kwa uongo katika watu waongo katika zama tulizo nazo na shekhe wetu anajitahidi laaa wua duu zan ktia tushikaman na ukweli tushikamani na ukweli ukweli unaokoa uongo unaangamiza ndugu zangu katika imani huyu abdullahi bnu salam radillahu anhu waarda anasema baada ya kuuangalia uso wa mtume salallahu alaihi wasalama nilipoona kwamba sio uso wa mtu muongo jambo ambalo jambo la kuanza kusikia kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasalama alianza akasema akasema haya maneno akasema nini ya ayuha ayuhannas enyi watu afshu afshusalam zagazeni salamu, Zaga salamu. enezeni salamu ifsha kuizagaza salamu ndugu zao katika imani salamu wallahi inakuwa sasa inatoweka baadhi ya mujtamaa baadhi ya sehemu salamu sasa inatoweka mtu akitoa na mwenzake mambo vipi ndiyo salamu hiyo habari za asubuhi ndio salamu mwislam kwa mwislamu habari za kuamka mwislam kwa mwislam ndio salamu hiyo umeamka salama umeamkaje habari za toka jana badala ya kutoa salamu assalamualaikum halafu nduu anakuja mengine habari ya asubuhi habari zatoka jana lakini watanguliza salamu ndugu zangu katika iman sema yaayuha afshusalam enyi watu zagazeni salam ifsha n yani, kama iuko na maji basi unayarusha una yale maji yanatawanyika na kama una mchele unapourusha kurushia njiwa ule mchele unatawanyika awendi sehemu moja ifsha unaizagazaili salamu yani salam inatoliwa kwa wingi sehemu tofauti tofauti umeamka baba kabla ya mama umetoka umemkuta mama kishaamka ipo ndani mtolee salamu assalamualaikum walaikum salam habari ya kuamka habari ya asubuhi lakini unakuta baba na mama hawatoleani salamu kwa sababu gani wameshazoeana allahu akba wameshazoeana si vizuri toleanini salamu salamu inazidisha mapenzi ndugu zangu katika imani ikafikia akasema mtume salllahu alaihi wasalama ya kwamba mtu akikutana na mwenzake kwanza watoleane salamu hiyi aina mushkili akasema mtapokuwa ni wawili mnatembea pamoja mko mnatembea wawili halafu mmefika sehemu kuna mti mmoja akapita hapa mwingine anapita huku mkikutana mnatoleana salamu au katikati kuna jidari kuna ukuta mmoja anapita huku mwingine anapita huku mkakutana toliane ni salamu mtu ametoka ndani anaenda nje anatoa salamu akirudi anatoa salamu mtu ametoka ame muskitini anatoa salamu akiingia muskitini anatoa salamu watu akikutana tuelenini salamu lakini angalia wallahi ndugu zao katika imani baadhi ya nyumba ikiwa kijana ana tabiki anaifanyia kazi hii sunna ya mtume salallahu alaihiwasalam a salam angalia watu namna tuvyomwambia nyumbani kwao kijana akiingia asalamu alaikum watu waiusalamu akitaka kutoka asalamualaikum salam akiingia salamualeiku watu we sasa umezidi wekira mara kwa mara salamu salamu simeshatoa la haula wala sema ukitoa sasa nyingine atuitiki ase mpaka wengine sasa wanajua ukiingia sema jamaa amekuja huyo mtu wa salamu la ilaha illallah ndugu zangu katika imani mtume salauh saam anasema afshu salam zagazeni salam salam ndugu zangu katika imani inaleta mapenzi anasema mtume sallahualaihi wasalama ya kwamba la tdkhulu ljannata hatta tuminu wala tuminuu hata tahabuu awala adulukum ala shaiin idha faaltumuhu tahababtum afshu salama bainakum allah akbar au kama ala sallh l wasalam mtume sal llahu alahi wsallam anasema hamtoingia peponi mpaka mpendani je nikwambieni mambo ambayo mkiyafanya mtapendana toleane ni salamu angalia hata watu ambao wamegombana watu wamegombana baada ya kusikiliza huku na huku kinachofata ni nini aakasema wa atimu taam watu walishane chakula watu wasaidiane katika chakula lakini angalia zama zetu mtu anakula nina familia yake alas tena anafunga na mlango angalia hata mwezi mtukufu wa ramadhani Tuna, ni yani tunashindwa na wazee waliokuwa kabla yetu wakinababu tunasikia habari zao ilikuwa ukifika mwezi wa ramadhani wanatandika majamvi nje watu wanafuturu nje wakimaliza kusali sala ya magharibi akipita mgeni lazima afuturu pale hata kama ni kafiri wanamwandalia chakula anakula pale lakini angalia zama zetu wallahi watu wanafuturu ndani sio uani wengine ndani kabisa wanafunga na milango hakuna kufungulia mtu la ilaha illallah haya mapenzi yameenda wapi ndugu zao katika imani ya itamtham watu kusaidiana katika chakula ni mtu na familia yake mtu anakula hana habari jia jirani yangu vipi leo hali yake ni nzuri hana habari mtu anakaanga kuku tena manyoa yale anaenda anayatupa mbele, mbele ya mlango wa jirani yake jirani yake ipatepati a juu aleo tumekula kuku allahu akbaru ndugu zangu katika imani tuwe na hii tabia ambayo walikuwa nayo masahaba wa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalam imepokelewa katika athari zama za mtume salllahu alaihi wasalama mtu mmoja amechinja mbuzi akachukua kichwa akampelekea jirani yake yule jirani akakiangalia kile kichwa cha mbuzi akaona ya kwamba mimi hali yangu ni ya kawaida labda ndugu yangu ni hali yake ni mbaya kuliko mimi akachukua kile kichwa cha mbuzi akampelekea jirani yake yule jirani akakiangalia akampelekea nayee jirani yake kile kichwa kikazunguka nyumba saba mpaka kikarudi katika yule wa kwanza hivi ndivyo alivyokuwa masahabu wa mtume muhammadi sallahalh wasalam lakini wallahi baadhi ya familia mwenyezi mungu subhanahu wataala amewaneemesha duniani wanakula chakula kingine wanamwaga wanakipeleka zabala wanaenda kutupa kwenye dampo wanaenda kutupa kwenye mashimo ya uchafu chakula ambacho jirani yake hakupata hata lukuma hata tonge moja hakupata mtu chakula anaenda nau ikowapi shukru neema kushukuru neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio hivi ndugu zangu katika imani akasema mtume saala sallama wasalu wasilu larham kuunganisha udugu udugu ndugu zangu katika imani watu waunge udugu lakini angalia watu wanakata udugu watu wanakata udugu ndugu zangu katika imani mtu anapoudhiwa na ndugu yake kidogo tu basi anasema wallahi kuanzia lewe sio ndugu yangu tena eh, mtu anakula na kiapo tena kile kiapo anapitisha hapa eti wallahi kuanzia lewe sio ndugu yangu aaaaua mimi na nawee mpaka wanasema ila, ila, ila yaum lkiama mpaka siku ya kiama siongei na wee mtu anakata udugu tabia gani hii ndugu taadgu z ndio mafundisho ya dini yetu ya kiislamu je hakuna mlango kusamehe katika dini yetu ya kiisla enegu atupe kla lahei mwenyezimgu atuepushe na kila shari mwenyezimngu atupe afya nc uia nsenuut t kpnd acoasmasubhnaabihamd ashaualailahaila أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>