الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين، وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين، وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين، صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه، ومن سار على نهجه واقتفى أثره الى يوم ينفخ في الصور فتاتون افواجا عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دغوزangu katika iman ndugu zangu شكر الله baada ya kumshukuru allah subhanahu wa ta'ala rehma na mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammad wsaa pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao amina ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika umuhimu wa kukumbushana sala za usiku ndugu zangu katika imani tumeona katika kipindi kilichotangulia hadithi ya mtume muhammadin salallahu aalaihi wasallama hadithi ya abdullahi bn salam radiallahu anhu wa ardah namna gani alivyosema mtume sallllahu alaihi wasallama akasema ya kwamba watu waenezi salam watu watoani salamu mara kwa mara wazidi kutolea na salam vilevile vile akasema waitamu ltaam watu walishane chakula wasilularham watu waunge udugu watu waunge udugu ndugu zangu katika imani tumeona katika kipindi kilichotangulia udugu ni jambo kubwa ndugu zangu katika imani udugu ni kiumbe alichokiumba mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala baada ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kuumba watu mwenyezi mungu subhanau wa taala akachukua rahim udugu akauweka baina, baina ya jannati wnnar baina ya pepo na moto udugu ukawa katikati udugu ukasema mankataka manwaswalaka wsalakallah wa wamankataka allah yoyote atakayekiunga wewe udugu basi mwenyezi mungu subhanahu wataala nayee atamuunga yoyote ambaye atakayefanya mambo ambayo yataleta mapenzi baina ya ndugu kwa ndugu huyu mungu subhanahu wataala atamteremshia neema zake atampa kila la kheri duniani yule ambaye atavunja udugu huyo mwenyezi mungu subhanahu wataala ataharibu mambo yake na akifa katika hali hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala atamwingiza ndani ya moto wa jehannama swilatularham ndugu zan katika imani kuunga udugu sioti kuunga uduguti lazima mtuowe tajiri asaidie ndugu zake hapana hata ile kuwatembelea ndugu zako watu wanafarijika aalhamdulillah ndugu yetu fulani ana tabia anatabia kuja kututembelea hajioni hata kama na elimu ya kiasi gani lakini anapanga muda wakwenda kutembelea ndugu zake angalia shekhe bunbazi rahimahullah alikuwa na ndugu yake alikuwa na ndugu yake alikuwa anamtembelea ikifika muda fulani anaenda kumtembelea llah na kama akisafiri kama yupo ametoka riadhi sababu ndugu yake alikuwa riadhi kama ametoka riadhi labda ameenda makka au ameenda thaifu basi ukifika ule muda ambao alikuwa anamtembelea ndugu yake basi anampigia simu anamuuliza hali allahu akbar angalia ndugu zangu katika imani unga udugu ni jambo ambalo ni kubwa ndugu zangu katika imani na mtu asikati wa udugu watu wanakata udugu kwa sababu ya mambo ya kidunia watu wanagombana kwa sababu ya mirathi mtu anakata udugu kabisa mwanamke anakuja juu mimi sikubali ni lazima mali tupige pasu tugawe kati kwa kati nusu kwa nusu kama mali ya mzee tumeuza milioni hamsini basi wewe milioni ishirini na tano na mimi milioni ishirini na tano mtu atauadfua mwanamume anapata mafungo mawili mwanamke anapata fungo moja anasema hakuna au ni mambo ameshapitwa na wakati uh, ilaha, mtu hapa kama ni udungu kufa wakatiffadufe lakini lazima tupige mali katikati sara ndugu zangu katika imani mtume salllahu alaihi wasalama akasema katika hii hadithi abdullahi bnu salam wasaluu billaili wannasu niyam ndio mahalu shahidi watu waswali usiku hali yakuwa wengine wamelala llahba ndio sala za wacha mungu ndugu zangu katika imani wanaamka kuswali huku wengine wamelala mtu akifanya hivi tadkhulu ljanata bisalam mtume saaa anasema mtaingia peponi kwa amani mtaingia peponi kwa salama ndugu zangu katika imani man salaulaili sala ya usiku ndugu zangu katika imani watu wasiiache watu wajitahidi jitahidi japokuwa kwa wiki mara moja japokuwa kwa mwezi mara moja unasimama na mwabudu mwenyezimungu subhanawataala japo rakaa mbili unasali kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani sala ya usiku sala ya usiku ndugu zangu katika imani ina nafasi kubwa ubora wake ni mkubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema mtume sah alaihi wasaama ya kwamba katika hadithi ya malik lashari abimalik lashari radillah anhu wardah أنا سمع قال رسول الله صلى الله عليه وسلم ان في الجنة غرفا يرى ظاهرها من باطنها وباطنها من ظاهرها اعدها الله تعالى لمن اطعم الطعام والان الكلام وتابع الصيام وافشى السلام وصلى بالليل والناس نيام الله اكبر hadith kaipokea ka imamu ahmadi katika musnadi wake na vile vile kaipokea ibnu hibani na vile vile kaitaja limamu tirmidhi na vile vile <coughs> kaitaja shekh alalbani rahimahullahu katika sahihu ljamii aah akba imamu ahmadi kaipokea katika upokezi wa abdullah ibnu amru anasema mtume salallahu alaihi wasallama ya kwamba sababu allahu akbar miongoni mwa ubora wa kusimama usiku ubora wa sala za usiku ndugu zangu katika imani zinampandisha mtu daraja ndio akasema mtume alaihi salllaalawasaam ya kwamba inna fi ljannati ghurafa katika pepo kuna vyumba hivyo vyumba hivyo ndani ya pepo hivyo ukiwa ndani unaona nje na yule wa nje anaona ndani Allahu akbar vyumba vya ajabu hivyo vyumba aaddaha llahu taala liman atama taam vyumba vya hivyo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameviandaa وَالَّذِينَ ويطعمون الطعام على حبه مسكينا ويتيما وأسيرا إنما نطعمكم لوجه الله لا نريد منكم جزاء ولا شكورا إنا نخاف من ربنا يوما عبوسا قمطريرا watu wanawalisha watu watu wanatoa sadaka ya vyakula wanawapa maskini wanawapa wafakiri wanawapa wafungwa wanawapa wsiojiweza wanaosaidia mayatima kwa ajili ya kuwokopa misukusuku ya siku ya kiama huenda kuwasaidia kwa watu chakula watanusurika na hiyo siku ya kiama ndugu zangu katika imani hivyo vyumba vimeamdaliwa wale wenye kuwapa watu chakula mwislamu unapika ndio maana katika hadithi akasema mtume salaa salama anawambia wanawake wa answari wanawake wa madina enye wanawake wa madina atapopika mmoja wenu mboga basi aongeze mchuzi alafu ampe jirani yake Allahu akbar aongeze mchuzi asimsahau jirani yake hizi tabia zimeenda wapi ndugu zangu katika imani wakina mama wa kiislamu hizi tabia mmezipeleka wapi mbona mmekuwa na tabia za uchoyo tabia za uroho tabia za kutowasaidia wenzenu unafahamu ya kwamba jirani yako hajawasha moto unafahamu ya kwamba jirani yako watoto wake asubuhi hawakunywa chai na mchana huyu wamejikunjwa watoto wa jirani yako wee watoto wako wamekunywa chai ya asubuhi chai nzito vilivyobaki pale watoto wa jirani huko ndani unaangalia unaona na vile vya chini wanakula mchana hamna jirani yako hana chochote watoto watotozako wanakula vingine wanatupa vile vyombo vile ambavyo mmekula mch mmelia mchana mkiviweka sehemu ya kuoshea watoto wa jirani wakiona kama hakuna watu wanaenda wanachukua tule tulitobaki ndoo nawenyewe wanakulakula pale unaridhika na hii hali hebu fanya bila aksi laiti mwenyezimungu subhana wataala hii hali angejalia kwako we ndio kowa maskini ungeridhika na hii hali kwa nini huwaonei uhuruma ndugu zako waislamu kwa nini huwaonei uhuruma majirani wenzako wewe baba mwenyezi mungu subhanahu wataala amekujalia una kazi nzuri unapata mshahara mzuri jirani yako unamfahamu hali yake ana mke ana watoto kazi zake ni za kubangaisha kazi leo hana kesho hana uhakika akiondoka hajui kama atafanikisha huko lakini uwe kazi yako ni ya uhakika unaingiza pesa kila siku una mamilioni yako benki lakini unakula jirani yako humwangalii hii imani ya hivi imetoka wapi hii roho mbaya ya hivi imetoka wapi ndugu zangu katika imani hivyo vyumba ambavyo ukiwa ndani unaona nje ukiwa nje unaona ndani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ameviandaa kwa wale ambao wanawapa watu chakula wa alana lkalam na watu ambao maneno yao ni malaini wanaongea maneno matamu sio matusi la haula wala uwatalla billa wallahi ndugu zangu katika imani zama tulizo nazo baadhi ya wakinamama wanasifika kwa matusi huyo e, mama huyo ni lana kwa matusi amamaaisla anakua na sifa mbaya unamwona huyu mzee ni ovyo kwa matusi hapo usimoni ametulia akianza hapo matusi ya lana matusi mazito mazito mislam anatoaaeuaasifa bayabayaaiwisa aamaza mtume muhamadisasa mwangalie umu atiya raillah anha mwanamke alikuwepo zama za mtume salllah alaihi wasalama alikuwa anasifika na sifa ya kuosha maiti allahu akbar umu atiya anasifika kwa ajili ya kuosha maiti amejulikana katika mji wa madina kwa ajili ya kuosha maiti allahu lakini angalie mwanamke wa kiislamu yaani sifa yake mtaani ni mwongo e, mama fulani akikwambia maneno mia kubali neno hili moja ni mwongo lahaula wa tena naye akisikia hivyo anafurahi anacheka anaona ni vizuri e, mama fulani eh, usimwazimi kitu chako harudishi anakokatabia ko ukimwazima tu anakwambia tiujamwazima sio sifa hizi ndugu zangu katika imani za kusifika wanawake wa kiislamu mwanamke e, fulani e, ni malaya e, yaani mwanamke anapita mtaani wanamume wamekaa vijana seme unaona ule demu ule mimi tayari hata e, mimi hata e, mimi na wa mwisho e, na mimi jana la ilaha illa allah ndugu zangu katika imani mwanamke sifike na sifa nzuri mwanamke binti wa kiislamu anapita barabarani vijana wanaambizana wenyewee unaona ule binti ule ni hatari wana ukienda ukipiga maneno pale hayaingii ni chuma yule akubali kitu hadanganyiki ndivyo anatakiwa asifike mwanamke wa kiislam akii mwanamke wa kiislam anapita barabarani kila mtu ameshamchezea kwenye mwili wake akbar paka inafikia mtu kijana anatafuta mtu wa kuoa nau anaona kwenye nyumba ya mzee fulani ya shekhe fulani kuna binti mle ndani E, ni mtoto wake vipi tabia yake wasema waapi yule yaani mtaani kote kuwa alishamfanya stafirllah sfila yani vijana anaambizana kwamba huyu ni malaya wa hatari kila mtu alishatembea naye mtu anakaa utaambiao mimi nna mkosi mimi nna nuksi mbona binti zangu hawaolewi kumbe ni malaya wa kutupa ni machangu doa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala anaondoa ile barka lakini mwanamke akijistiri wanake wanawake wengine wanadhani ya kwamba ile kutembea barabarani uchi anatembea mapaji yanaonekana anatembea matiti yako wazi anatembea kichwa kinaonekana anatembea kiuno kipo nje anatembea barabarani nguo yake ya ndani inaonekana ti ndio kwamba eti, ana, eti ndio watampenda hapana wanamume watakujwa watakuchezea watakuharibu watakuacha hapo watakusimanga watakusema kwenye magenge yao lakini mwanamke ambaye najistiri mwanamke ambaye na, na jistiri, atapigiwa mfano nataka niowe sasa sijui wapi kuna mtoto ambae ametulia ah, we sinatabu w kitaka ku, mtoto ambae ametulia mwenyezi mungu amemjalia faeneaatotowametulia watoto wake watoto wa metulia, watoto watulivu ukipi, wakipita barabarani wanasalimia watu sio wazinifu t utakuta wa wameongea na wanamme barabarani usiku hapana watu usikundio sifa inatakiwa nyumba za waislam zisifiwa na sifa kama hizi lakini saa nne usiku binti wa kiislamu yuko barabarani na mwanamume wamesimama ukutani kwenye giza ndio sifa za watoto wa kiislam tulizo nazo watoto wa mashekhe vilevile manake kuna vijana kazi zao ni kufuata watoto wa mashekhe e, mtoto wa shehe fulani e, ni balaa hmm. ni balaa yule saa nne usiku ukipita tu sehemu fulani utamkuta pale ipo na jamaa jamaa fulanisindio wanamla la haula wala quwata illa billah asi imefikia sasa mashekhe wakitoa mawaidha yale mawaidha hayasikiki yale mawaidha hayana athari yoyote shekhe unakuja unazungumzia watoto waache zina hali ya kuwa watoto zako ndio wa kwanza mitaani kwa ku, kutoa ni hasara ndugu zangu katika imani ni matatizo haya kwa hiyo kulainisha maneno ndugu zao katika imani wa alana lkalam al watu wakalainisha maneno yao wakasema maneno ambayo ni laini ndugu za katika imani sio kutukana watu matusi nini mtu unakuwa unasifika na sifa ya matusi ana. sifika nafulani alhamdulillah ni kijana mtulivu akiongea ametulia sijawahi kumwona hata siku moja amemtukana mtu au amemvunjia adabu mtu fulani inafikia baadhi ya vijana wanapandisha sauti hadi kwa wazazi wao kijana anakuja juu wewe baba kakimefunga kinywa ukisema na kupiga kijana anamwambia hivi baba yake we mama we usisemi kitu hata we unge, ungechelewa kuzaliwa na mimi ningekuzaa mbwa we nguruwe mtu anamwambia hivi mama yake mzazi la haula hauda walaquwatb maneno machafu ndugu zangu katika imani aina biru lwalidain kuwatendia wemo wazazi kuko wapi ndugu zangu katika imani watoto wengine wanatumwa na wazazi wao wewe fulani nenda ukaniletea kitu fulani unaona mtoto amevimbisha mashavu alafu anaenda anaongea ndani ya mashavu sendi mama unapenda kuntuma mii peke yangu tu mbona fulani aumtumi eh. we unajua tambu ambayo mzazi wako walipata wewe ukingali tumboni wewe wazazi wako wameoana wewe hujapatikana ikafikia wazazi wengine mpaka wakatumia dawa wakapata nguvu mwenyezi mungu akajalia ukapatikana wewe umekaa tumboni kwa mama yako miezi tisa mama ana raha kwa ajili yanakubeba tumbo kubwa inafikia mama ana raha anaenda chooni mama yako ule udongo wa chooni ndio anakula kwa ajili yako upo tumboni anasema anasikia vibaya sasa anasikia hamu ya kula ule udongo wa chooni mtu anakula mkaa majivu mtu amemaliza kupika anachukua jivu lile ndio anakuwa na lamba kwa ajili yako upo tumboni wewe halafu umeshakuwa na uwezo unamnyanyasa mama yako mama yako alla من سبحانه وتعالى دنيا قرآن يكوبا. وقضى ربك ألا تعبدوا إلا إياه وبالوالدين إحسان وبالوالدين إحسان كتك سورة الإساءة allah subhanahu wataala ukiona ndani ya qurani ndugu yangu muislam jambo ambalo mwenyezi mungu subhanahu wataala anajitaja alafu anataja kitu kingine yani mungu anataja anajitaja na kitu kingine vinakuwa hivi zingatia sana mungu amejitaja kwenye hii aya na akataja wazazi hivi wakada rabuka anla tabudu illa iyah allah ameshatoa hukmu ameamrisha mungu asiabudiwi zaidi ya allah subhanahu wa taala alafu mwenyezi mungu akaunganisha hii bara na wao na wazazi wawili kuwatendea wema wemawabilwalidaini ihsana wazazi wema Ndiyo wema wako amekuzaa amepata tabu alafu leo umekuwa na chochote duniani unamnyanyasa mzazi imefikia baadhi ya watu ndugu zangu katika imani mzazi wake yupo kijijini yeye yupo mjini anafanya kazi nzuri anaona aibu mzazi wake kutoka kijijini kuja kumtembelea mtoto wake mjini eti atamdhalilisha kwa jamaa zake la haula lahalawalauwaaa nafikia mtu anamwambia mwenzake wana ukitaka kusafiri unaambie nikupe kilo mbili ya sukari ukapelekee kale kazee kule kijijini kule kasiji mjini unajua wale wazee wajijini wachafu wachafu la haula wala quwata illa billah ndugu zangu unakumbuka alipokuwa mdogo wewe unamnyea baba yako unamnyea mama yako unamkojolea mama yako mama hana raha usiku mzima analala tongo macho analala anakesha kwa ajili yako ukilia usiku mama anaamka anaangalia je kuna kamdudu kamdundukamekuuma ukinya inafikia wazazi wengine anachukua choo chako wewe mzazi analamba kile choo la lahaula la kuwata ila billah kuajili wewe uwe katika hali iliyokuwa nzuri nzore halafu leo hii unaleta maneno machafu kwa wazazi wako unaleta maneno machafu kwa wazazi wako hasa mama mama mama mama allahu akbar ni hatari ndugu zangu katika imani usia wangu ndugu zangu katika imani yule ambaye mwenyezimungu subhanahu wa taala bado amemjaalia wazazi wake wapo hai ima wote wawili au mmoja kati ya wawili ima baba au mama amtendee wema amtendee wema mzazi wake asiendekezi mke wake na familia yake akamtelekeza mzazi wake au wazazi wake ndugu zangu katika iman aljannatu tahta aqdami ummahatikum pepo zipo chini ya vikanyagio vya wazazi wenu wa alana lkalam al mtu maneno yakawa ni laini watabaa siyam baada ya mtu kufunga ramadhani akaendelea anafunga somu za sunna anafunga siku ya jumaatatu na alhamisi anafunga siku za bebwa tarehe kumi na tatu kumi na nne kumi na tano arafa ikifika anafunga muharamu ikifika anafunga shaabani Raj- ikifika anafunga ashura ikifika anafunga anakuwa anafunga suna mbalimbali eh. waafsha salam mtu akawa anatua salamu kwa wingi anaoasalimia watu hajioni hajivuni wasalla bilaili wannasu niyam na mtu anakuwa anasali usiku hali ya kuwa watu wamelala mtu anasali usiku hali ya kuwa watu wamelala haya mambo ndugu zako katika imani mtu akiyafanya haya mambo mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala yule atakaidumna haya mambo na akifa katika hali hiyo afahamu ya kwamba mwenyezimungu subhanau wataala amemwandalia hivyo vyumba ambavyo ukiwa ndani unaona nje na ukiwa nje unaona ndani mwenyezi mungu subhanahu wataala atujalie tupate hivyo vyumba ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu atujalie maneno yete yeo ni malaini tuwe tunatoa maneno ambayo ni mwenyezi mungu atujalie watendee weme wazazi wetu mwinezi mungu atujalie tuwe tunasali salah za usiku mwenyezimungu atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepishe na kila shari mungu atujalie tuishi duniani kwa kheri na salam na atufishe aliokuwa ni waislam na atufufue suku ya kiyama tukiwa nyuma ya mtume muhamadin sallahlh wasalama insha allahu mwenyezimungu akipenda tutakutana katika kipindi kinachokuja nasema subhanakllahuma bihamdik أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>