الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد، إخواني في الله، أوصيكم ونفسي بتقوى الله، فقد فاز المتقون، دوغو زانغو إيمان، دوغو زانغو إسلام، بعد يكم الله سبحانه وتعالى، نكوزي تك رحمنا منز الله، زموين ديك يونغو زيويتوم نبي محمد صلى الله عليه وسلم، pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo anahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana ubora wa sala za usiku ndugu zangu katika imani tukaona hadithi nyingi za mtume sala llahu alaihi wasalama aya mbalimbali za mwenyezi mungu subhanahu wataala anawasifu na akiwaelezea wale ambao wana sifa ya kusimama usiku ndugu zangu katika imani na katika kipindi kilichotangulia tukakumbushana hadithi ya mtume sal lhi wsalama hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu abi maliki lashari raih anhu waarda aliposema mtume sallah lah wsalam ya kwamba katika pepo ya mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala mtume akasema inna fi ljannati ghurafa katika pepo ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kuna vyumba maalum yura min dahirua wa batinuha min dhahiriha hivyo vyumba ndugu zangu katika imani mtu akiwa ndani anaona nje na wee mwenye chumba ukiwa nje unaona ndani allahu akbar hivi vyumba maalum mwenyezimungu subhanahu wa taala aaddaha llahu taala ameviandaa vyumba hivi maaalum mwenyezimungu subhanahu wa taala liman atwama taam wale ambao wana tabia ya kuwalisha wenzao chakula wale ambao wana desturi ya kuwasaidia ndugu zao ambao hawana uwezo mwislamu anapika anajua jirani yake hajapika anaona toka asubuhi moto haujawaka mchana umefika hamna kitu na yeye asubuhi amekula mchana amekula anasema hapana anaenda kwa jirani yake anaangalia anaona hali si nzuri anaenda kwake anachukua chakula anampelekea jirani yake wale ambao wanawalishiza wenzao chakula wanastahiki kupata hii pepo na hivi vyumba maalumu ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameviandaa ndugu zangu katika imani vilevile akasema vile mtume salallahualaihi wasalama wa alana lkalam al- watu ambao watapata hivi vyumba ni wale ambao maneno yao ni malaini ndugu zangu katika imani sio watu wa matusi na kama tulivyokumbushana katika kipindi kilichotangulia baadhi ya waislamu wanasifika na sifa mbaya unasikia huyu mwanamke kwa matusi e, anajitahidi lahaula wala la, billah huyu e, mzee huyu usimoni uh, hivyo hafai kabisa usioni hivyo ametulia kwa matusi huyo hapana yaani mtu unakuta anasifiwa na hii sifa mbaya halafu anacheka anafurahi ndugu zangu katika imani waalana lkalam watu maneno yao kuwa malaini mtu anaongea maneno matamu yaani inafikia watu wanatamani kukaa na wewe wasikie maneno yako maneno ya busara maneno yenye hikma lakini inafikia wewe unakuja kwenye majilisi sehemu ambazo watu wanakaa kila mtu anaanza kumwambia jamaa amekuja huyo jamaa wa matusi kaja na ukifika pale ni matusi unasema matusi watu wanacheka unaona raha mislam unakuwa na sifa mbaya hii siyo sifa ya waislam ndugu zangu katika, katika imani kwaio alana lkalam al- mtu maneno yake kawa malaini na vile vile mwanamke mbele ya mume wake maneno yake yao malaini ndugu zangu katika imani maneno yayo matamu wallahi kuna baadhi ya wanawake mwenyezi mungu subhanahu wataala waongoze mwanamke anatamka maneno machafu mbele ya mme wake mwanamume akipandisha sauti na mwanamke anapandisha sauti anataka sauti yake iwe juu ya sauti ya mume wake ndugu zangu katika imani wanawake hii si sifa yenu mwanamke anatakiwa awe mpole sauti yake iwe chini sauti ya mume wake iwe juu lakini zama tulizo nazo ndugu zangu katika imani hali imebadilika utakuta shekhe mskitini anafoka lakini akifika nyumbani kwake ni kimya hasemi lolote mke wake ndio ipo juu shekhe ipo chini mke ipo juu shekhe haongei mwanamke ndio mwenye sauti nyumba ndio msemaji ndio mwenye kauli ya mwisho na baya zaidi unakuta baadhi ya wanawake wa kiislamu wanatengeneza madawa kwa ajili ya kuwadhibiti waume zao ia n yani unakuta mume hana lolote ndani ya nyumba yani ni yani lofo usafkiri yani, kama kondoo vile hasemi kitu mume akitaka anamshika masikio anayavuta mume mke akitaka anavuta masikio ya mume yaani unakuta mwanaume hana lolote ndani ya nyumba akifika ni kimya mwanamke ndio anapanga kila kitu ndio anasema kila kitu unakuta baya zaidi mpaka mwanamke anamwambia mme wake ya kwamba mimi sitaki kuona ndugu zako ndani ya hii nyumba waondoke waende kwao unakuta mwanamume mwana anafukuza ndugu zake halafu ndani ya nyumba wanajaa ndugu wa mwanamke mwanamke amemdhibiti haswa haswa mume wake watu wanatengeneza madawa watu wanafanya shiriki za ajabu ndugu zangu katika imani wanawake nakuhusieni achieni hii tabia mapenzi yanatengenezwa na vitendo angalia ndugu zangu katika imani kuna mwanamke mmoja alitafuta dawa ya kumdhibiti mume wake kuna dawa za mapenzi tiwala dawa ambayo inamfanya mtu alikuwa anachukia kitu fulani sasa akipende sasa katika hizo dawa ndugu zae katika imani kuna dawa inaitwa muzdawaja hii dawa akitengenezewa mwanamume basi mwanamume anawachukia wanawake wote zaidi tofauti na mke wake tu sasa mwanamke mmoja misri akaenda akatafuta hi dawa akenda kwa mtaalamu kwa mganga mganga wa kienyeji akampa dawa huyu mwanamke akaja akatengeneza sasa hii dawa mzawaja tatizo lake hua inabadilika mwanamke anatengeneza ili wake awachukie wanawake wana wote zaidi yake tu ndio asimchukie ampendee peke yake sasa huyu mwanamke akachukua dawa kafika nyumbani kwae katengeneza asili dawa kabada mwanamume akawachukia wanawake wote na mke mke vile vile kachukiwa nah, sasa alipoona mambo ni mazito akarudi kwa mganga baada ya siku aliporudi kwa mganga namambia, mganga tumemzika jana kwa hiyo mwanamke ikawa ndio mwisho wake na yeye akaondoka ndani ya nyumba hakuna mapenzi ya dawa ndugu zangu katika imani mapenzi ni vitendo mume wake wanakwambia fanya kitu fulani fanya acha kitu fulani acha kitu fulani staki unajiepusha nacho mume atakupenda ndugu zangu katika imani wa naalam watu maneno yao yakuwa ni malaini ni miongoi asifa za watu ambao watapata hivi vyumba maalum ambavyo mwenyezimungu subhanawataala amevyandaa vilevile akasema vile mtume salawasaa ya kwamba watabaa siyam vilevile mtu baada ya kufunga mwezi mtukufu wa ramadani akanafuatisha somu za sunna ndugu za katika imani anafunga siku ya alkhamisi anafunga siku ya jumatatu anafunga zile somu za bedha tarehe kumi na tatu kumi na nne tarehe kumi na tano anafunga ashura anafunga arafa anafunga somo za nabullahi daudi anafunga leo kesho anafungua anafunga katika mwezi wa, wa shabani ba baada ya ramadhani mtu anaendelea na sua ndugu zanu katika iman na la mwisho ambao ni mahalu shahidi wasala billaili wannasu niam mtu anasali usiku anaamka hali ya kuwa yaua atu wamelaa mwa sifa za watu ambao watakaopata hii pepo ambayo mwenyezimungu subhanawataala ameianda ndugu zangu katika imani sala za usiku mwenyezimungu subhanahu wa taala amewasifu wale wenye kuswali sala hizo ndani ya qorani katika aya nyingi mfano mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika surati dhariati aya y kumina7 na kui 8n mwenyezi mungu anasema ya kwamba kanu qalilan min allaili ma yahjaun wa bilashari hum ystaghfirun wajawema ndugu zangu katika imani usiku ni sehemu ndogo ambayo wanalala muda mrefu katika usiku wanaamka wanamwabudu mwenyezimungu subhanawataa wabilasari hum yastaghfiruna ule usiku wa manane kabla ya alfajiri wanamuomba mwenyezi mungu subhanahu wataala msamaha vilevile mwenyezimungu subhanahu wa taala akaendelea na wasifu wajawema kama ilivyosema katika surati lfuran aya ya 64 ya kwamba waladhina yabituna lirabbihim sujadan wa qiama watu ambao wanaamka usiku mzima wanakesha wanasali kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hizi aa كُنَا صُحَابَ مِنْ يُنْغُونِ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهُ وَسَلَّمَ أَنَيْتُوَا الأَحْنَفُ بْنُ قَيْس رضي الله عنه ورضي عنه مُحَمَّدٍ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهُ وَسَلَّمَ لكني hakuonana na mtume salllahu alaihi wasalama baada ya mtume salllahu alaihi wasalama kuwa anatuma ujumbe sehemu mbalimbali madai wanaenda kuwalingania watu basi watu wakafika katika kijiji cha ahnafu bnu qais wakalinganiwa ahnaf akakubali dawa akaingia katika uislamu kipindi cha umar bnlkhatabi radiaallah anhu arda ahnafu akaja katika mji wa madina akapokea kutoka kwa mtume sololo, kutoka kwa umar mar bnlkhatabi na vile vile katika baadhi ya masahaba huyu sahaba ndugu zangu katika imani kwa kweli ana kisa cha ajabu kisa kizito ndugu zangu katika imani amekieleza alhafidhu ndani ya kitabu chake kaeleza ka kisa cha al ahnafu bnu aisi alhafidhu muhamad ibn nasir almaruzi katika kitabu chake juz qiamu laili anaelezea kisa cha ahnafu bnu qais raia n ahi huyu sahaba ndugu zano katika imani siku moja alikuwa nakaa wakati amekaa basi bwana mmoja akapita na mashafu alafu akasoma aya nayesema lakad anzalna ilaikum kitaban fihi dhikrukum afala taaqilun hii aya ndugu zangu katika imani aya ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala liitaja katika surati lambiya aya ya ki huyu sahaba baada ya kusikia hii aya mwenyezi mungu anasema laad anzalna ilaikum kitaban fihi dhikrukum afala taailun laad kwa hakika mwenyezimungu anapa wallahi kwa hakika anzlna ilaikum kitaban nimekuteremshieni orani fihi dhikrukum ndani ya qorani kuna mambo yenu ndani ya qorani kuna ukumbusho wenu ndani ya qorani kuna mafanikio yenu mtu akitaka kufaulu basi aangalie qurani mtu akitaka sifa za watu wa peponi aiangalie qurani mtu akitaka sifa za watu wa motoni aiangalie qurani ahnaf aliposikia hii aya akasema ya kwamba alaya bilmashaf mimi nipo ndani ya qorani mimi nimetajwa na mwenyezi mungu ndani ya qoranilab ahnaf wakasema laaltamisu dhikrilyom leo nataka nijiangalie gani nilivyotajwa mimi ndani ya qorani angalia ndugu zangu katika imani masahaba rillh anhum na weme waliotangulia namna gani wanaziangalia aya za mwenyezi mungu ndani ya orani sio mimi nawee tunasoma qurani kama kasuku tunapita tu hakuna tadaburi hakuna mazingatio ahnaf ibn qais radillahu nhu wa arda akachukua qurani akachukua mashafu akaanza kuangalia aya n aya aya moja moja anaiangalia ajione kama yumo ndani ya qurani kama mwenyezi mungu subhanahu wataala ahnaf akafika katika aya inayosema kanu qalila min allaili ma yahjaun wa bilashari hum ystaghfirun akakuta aya anazungumzia a masala kwamba kanu qalilan min allaili ma yahjaun walikuwa katika usiku wanalala sehemu dogo wabilasari hm ysaghfiruna wakati wa suhur kabla ya alfajiri watu wanamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala msamaha alipomaliza hii aya akapita akakutana na aya nyingine inayosema mwenyezi menyezimungu subhana wtaala anasema ikanu qalila min allaili ma yahjaun wa bilashar hum ysghafirun wa fi amwalihim haqun lilsail walmahrum na katika mali ambazo wamepewa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala basi kuna mafungo ya watu maalum mtu anajua ndani ya mali yangu kuna mafungo ya maskini kuna haqi ya mafakiri kuna haki ya mayatima kuna haki ya wajane mtu anachukua anatoa katika mali yake anawapelekea wenye haki zao tena haki zenyewe lisaili wlmaharum kuna wale ambao wana tabia ya kuomba maskini au mafaqiri na kuna wale ambao hali zao ni mbaya lakini hawaombi wanajiziwia yahsabuhum ljahilu aghniya min ataafuf mtu mjinga atadhani kwamba wale ni matajiri kwa ajili ya kufanya taafuf kwa ajili ya, ya kujiziwia nafsi zao katika kuomba omba sasa ahnaf raillah anhu akasoma hizi aya alipomaliza akaendelea akakutana aya nyingine inasema tatajafa junubuhum ani lmadajii ydauna rabahum khaufan watamaa wa mima razaknahum yunfiqun watu wanatoka katika vitanda vyao wanaacha vitanda vyao wanainuka wanaenda kutawadha wanaswali kwa ajili ya allah subhanah wa taala ydauna rabahum haufan watamaa wanamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kuhofia madhambi aliyoyafanya kwa kuokopa adhabu za mwenyezi mungu na kutaraji rehma za mwenyezi mungu kutaraji pepo ya allah subhanahu wataala dugu zangu katika imani imaniaha رضي الله عنه اكن ليا انا يسمى قرآني كراني مقاكا فيكا يبيتون لربهم ربيهم سجدا سجدا وقياما واتو ونالا ونمكا ونصلي وجليا الله سبحانه وتعالى أحنف akaendelea ndugu zake katika imani anasoma ana mpaka ajiangalie je mimi niko wapi ndani ya aya za mwenyezimungu subhanahu wataala akafika katika aya asema yunfiuna fi lsarai waldarai walkadhimin alghaidh wlafina an lnas wallahu yuhib lmusini unfiun fisaai wdaa watu wanatoa wakati wa raha wakati wa shida sio kwamba mtu ana mapesa ana mamilioni amekaa benki halafu fakiri maskini akija kumwomba sadaka anawambia kwa kweli hali si nzuri labda uje kesho la wala billah mapesa yamejaa benki yamekaa hayana kazi mwenye haki yake anakuja ya kwako anataka haki yake unamnyema nawambia aje kesho ndugu zangu katika imani matajiri wafahamu ya kwamba pesa walizonazo kuna haki za watu humo kuna haki za watu kuna haki za maskini kuna haki za mafakiri kuna haki za mayatima kuna haki za wajane ni lazima watowe mwenyezimungu subhanah wa taala alipitishia kwake tu lakini wallahi matajiri wengi hawafahamu awafaham ndugu zangu katika imani wanadhani ya kwamba wenyewe wana wenye akili nyingi sana kupata zile mali wana akili sana elimu kubwa ndio imepelekea wapate zile mali hapana mwenyezi mungu subhanahu wataala amewapa zile mali na vile vile akaweka haki za watu mle ndani ndugu zangu katika imani ahnaf akafika kwenye hii aya yunfikuna fi sarai wadara wanatoa sadaka wakati wa shida wakati wa raha hata wakiwa na kichache wanatoa wlkadhimina lghaida vilevile wanaziwia hasira zao wanaziwia ghadhabu zao wlafina n lnasi na wale wenye sifa ya kuwasamee watu llahu yuhibu lmuhsinin mwenyezimungu subhanau wataala huwapenda wenye kufanya ihsani huwapenda watu wema ahnaf akaendelea anapekua qorani akafika kwenye aya inayesema wayuthiruna ala anfusihim walau kana bihim khaswaswa watu wanafanya ithari katika nafsi zao vitu wanavyo halafu ndugu zao wana, wana shida vilu walivyo navyo wanawapa wale ndugu zao wenye shida japokuwa wenyewe wakose lakini ndugu zao wapate walaukana bihim haswaswa hata kama ni mafakiri hata kama wana shida lakini wanawatanguliza ndugu zao hawanao binafsi angalia athari zilizopokelewa zama za mtume salllahu alahi wasallam kichwa cha mbuzi mtu mmoja anachinja mbuzi anampelekea ndugu yake mwislamu baada ya kile kichwa kufika anakiangalia nsema hapana yawezekana ndugu yangu fulani ana shida zaidi kuliko mimi mpelekeni fulani anapelekewa na yule anasema hapana yawezekana mwenzangu ana shida kuliko mimi mpelekeni fulani kile kichwa kinazunguka katika mji wa madina nyumba saba mpaka kinarudi kwa yule wa kwanza angalia mapenzi ndugu zangu katika imani angalia mu- mu- al ansar raillah anhum walivyowafanyia muhajirin mwenye mashamba mawili anampa ndugu yake shamba moja mtu mwenye mali anamkatia ndugu yake aanze mtaji ikafikia mtu ambaye anawake wawili au zaidi ya wawili anawambia ndugu yangu mimi namke zaidi ya mmoja ntawaleta wake zangu hapa halafu uchague unayempenda halafu nimpe taraka baada ya eda umwowe kwa ajili ya allah subhanahu wataala haya mapenzi yapo wapi ndugu zangu katika imani imefikia mwislamu ndugu yako akikwambia niazime pesa naambi e, utabidi unipe faida yaani anataka riba hakuna kukusaidia haya mapenzi yapo wapi ndugu zangu katika imani hii sifa ya kuhurumiana sifa ya kusaidiana bona imetoweka ndugu zangu katika imani tunashindwa na babu waliotangulia wakina wakinababu waliotangulia walikuwa na imani walikuwa na ihsani walikuwa na huruma wanasaidiana anakuja mgeni maskini anaomba chakula kuna chakula kidogo wanachukua wa kile chakula wanampa yule mgeni mke mke wake mke wangu ule mgenikanufanyb uenda mwenyezimungu anatupa mitihani hizi ni hali ambayo zimewakutwa babu Zama zetu atu imani iko wapi mtu anakula chakula kimeandaliwa anaingia ndani anafunga milango ye na familia yake hana habari je jirani yangu amekula hajala amektendeleana kisa cha anafubnu aisi katika kipindi kinachokuja ndugu zangu katika imani mwenyezimungu atupe kila laheri menyezimungu atupushi na kila shari mwenyezimungu atusami madhambi yetu mwenyezimungu alainishe nyoyo zetu uayoausaiazaaa a atupe afya na nguu zauwauusikuacana inshaaasema subanakllahma bihamdi ashhadu anlailaha ila ant astafiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizat amaysifun wsalamu la mursain wamdah rabamin والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته