الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وصحبه ومن والاه أما بعد عباد الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو كاتكا إيمان دوغو زانغو إسلام بعد شكر الله سبحانه وتعالى نكمتكي رحمة اماني متومي ويتو nabii nabi muhammadin alaihi wasalam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo Ma ambayo anahusiana na dini yetu ya kiislamu na khaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea katika mlango wa swala za sunna sala za usiku ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana kisa cha sahaba mtukufu alahnaf bnu aisi raa namnagani alivyoiweka nafsi yake ndani ya kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wa taala vile, vile mimi na wewe inatakiwa tuiangalie nafsi yetu matendo ambayo tunayafanya duniani tuyalinganishe na matendo ambayo ameyataja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani je yetu, nimiongoni mat, nimiongoni matendo yetu ni miongoni mwa matendo watu wa peponi au ni miongoni mwa matendo watu wa motoni halafu mtu uiangalie nafsi yako unataka kwenda wapi unataka kwenda peponi au unataka kwenda motoni ndugu zangu katika imani insha allah leo tutaendelea na kukumbushana baadhi ya ubora wa sala za usiku ndugu zangu katika imani sala ya usiku ndugu zangu katika imani ni bora baada ya sala ya faradhi hakuna sala ambayo ni bora baada ya sala ya faradhi kuliko sala ya usiku ndugu zangu katika imani anasema mtume salllah alaihi wasalama katika hadithi ya aba huraira radillah nhu waarda hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake ya kwamba أفضل الصيام بعد رمضان شهر الله المحرم وأفضل الصلاة بعد المكتوبة صلاة الليل صوم فونغا إلي أبورا بعد يفونغا موزم تكوفو رمضاني نكوفونغا فونغا كتك موزم تكوفو ومحرم هي ni som ambayo ni bora baada ya ramadhani na vilevile vile, sala bora baada ya sala ya faradhi ni sala ya usiku ndugu zangu katika imani kwa sababu sala ya usiku inakuwa ni sala ambayo baidunanira iko mbali na riya maanaake mtu umelala umeamka umeacha usingizi wako umeacha shuka lako umeacha kitanda chako umemwacha mke wako unaamka unaenda unaoga unatawadha ile baridi ya usiku unavumilia maji yale unasali kwa ajili ya allah subhanahu wataala allahu akba ndugu zangu katika imani sharafu lmumin qiamu llail utukufu wa mwislam utukufu wa mumin ni kusali usiku mtu eza, ukitaka iza ukitaka sharafu ukitaka utukufu hapa duniani kuwa na tabia ya kusali usiku ndugu zangu katika imani kuwa na tabia ya kusali usiku soma historia ya wanachuoni waliotangulia soma historia ya masohaba waliotangulia soma historia ya maimamu aliyopita utakuta katika usiku walikuwa na naswibu usiku walikuwa na muda wa kumwabudu allah subhanahu wataala walikuwa na nafasi ya kuswali ndugu zangu katika imani allah tuliona katika vipindi vilivyotangulia mtume salllahulaihi wasalama siku moja anapita katika nyumba ya abubakari sidiki railahanhu anamkuta abubakar anas anasoma sauti ndogo anapita katika nyumba ya omar bnl khatabi raa usiku wa manani anamkuta mar ipoanasali kwa sauti kubwa ilipofika asubuhi akawambia abubakari jana nimepita kwako nikakukuta una lakini sauti yako ni ndogo inatakiwa uongeze kidogo omar jana nimepita kwako nikakukuteona sali lakini sauti yako ilikuwa ya juu ntekie upunguze kidogo alla ومنهم في منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم منهم الله usiku nimepita kwako nikasikia unasoma qorani ikabidi nisimame nisikilize qurani allahu akbar abba musa anamwambia mtume ya allah wallahi leti ningelijua kama upo nyuma ya nyumba yangu unasikiliza qurani la habartu laka tahbira basi ningelizidisha ile sauti ile aba musa alashari ni miongoni mwa masahaba ambao mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala aliwapa sauti nzuri ya kusoma qurani sasa namna alivyokuwa akisoma ile sauti namna inavyotoka ahkami tajuidi anazikamilisha wallahi mtume ssaa wa anasikiliza rani abamusa namwambia mtume ya rasulllah leiti ningelijua kama unasikiliza basi ile sauti ningelizidisha utamu zaidi allah aba rila anhum hii ndio sifa ya masahaba radllah anhum sio zama tulizonazo ndugu zao katika imani mwislamu wanakesha kwa ajili ya kuangalia filamu mwislamu wanakesha kwa ajili ya kuangalia mechi mwislamu wanakesha kwa ajili ya kuangalia picha za kinijeria mwislamu wanakesha kwa ajili ya kuangalia picha za kizungu mwislamu wanakesha kwa ajili ya kuangalia picha za s picha za mapenzi ilahailallah mwislamu wanakesha kwa ajili ya kuangalia taarabu ndugu zangu katika imani macho wallahi ndugu zangu tunayatumia vibaya ndio kazi ya macho kuangalia mambo yakuangalia picha za eksi stafirlah stafilastafirllah ndugu zangu katika imani hii neema ya macho wallahi tuitumieni vizuri tuitumieni vizuri muulize kipofu ndo anajua faida ya kuwa na macho ndugu zangu katika imani kwa hiyo kusimama usiku ndugu zangu katika imani ilikuwa ni sira sira ya weme waliotangulia ukisoma habari za imamu lbukhari rahimahullah abuabdillah muhamadbibrahim muhamad bn ismail ibn ibrahima ابن برزبه البخاري الكون نصيبه الكون سيم يقصلي وسيكو وكسوما سيرا بل حسين مسلم بن الحجاج الكوشير ان يسابوري الكون نفاس يقصلي وسيكو امام الشافعي رحمه الله أنا يكون شمس الدنيا الكون نفاس يقصلي وسيكو وكان <سؤال> امام <سؤال> مالكي <متحدث> <سؤال> وكان امام احمدي وكان امام ابو حنيفه رضي الله <سؤال> عنهم وأرضاه ولكون نفاس يقصلي وسيك ودغزا كتيماني نازا ما امام وزمت لزنازو وكسوم سيره الشيخ ابن باز رحمه الله الكون صلي وسيك شيخه عثيمين رحمه الله الكون صلي وسيك شيخ الالباني رحمه الله الكون نفاس يقصلي وسيك sharafu lmumin iamu laili utukufu wa muislamu usiku leo hii tunakuwa tunawataja usiku na mchana kwa sababu gani wametanguliza mema dugu zango katika imani mwenyezimungu subhanah wataala akaweka kabuli ndani ya umri wao umri wao mwenyezimungu akaubariki leo hii ukitaja alalalban rahimahllah ala bumbazi rahimahullah qala shekh uthaimin rahimahullah kwa sababu gani memo walitanguliza ndugu zangu katika imani memo walitanguliza baada ya nafasi katika dunia wakaipa, na, wakaipa akhera nafasi vilevile ndugu zangu katika imani lakini wallahi mwenyezi mungu subhanahu wataala amempa afya iliyokuwa nzuri afya imekamilika nguvu zimejaa mwilini lakini anaenda kazini hachelewi hata mara moja lakini kichwa chake kukuweka chini kwa ajili ya kumsujudia allah subhanahu wataala hana habari hajali la haula wala quwata illa billah hataki kumshukuru mungu unalala mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anakuamsha salama unaamka unanawa unaoga unavaa nguo za kazi unachukua kama ni vitabu unachukua kama ni dokument unaenda kazini una gari yako unaendesha gari mpaka kazini unafanya kazi mchana umefika unarejea nyumbani kwa salama unakula chakula bure lakini hutaki kumwabudu allah subhanahu wataala hutaki kumsujudia aliye kuumba hicho chakula unachokula mwenyezi mungu subhanahu wataala ana uwezo wa kukiambia kibaki hapa kikukwame wewe kisteremki ikawa ndio mwisho wa maisha yako ndio katika baadhi ya vitabu wanaandika kuhusiana na habari za wale ambao hawataki kumsujudia mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba chakula unachokula kina kulani chakula, chakula. tonge lile ambalo unakula tonge linamwambia mwenyezi mungu ya rabbi nipo uwezo mwenyezi mungu huyu jamaa ataponiweka kwenye koo lake ya rabbi nisteremki ya rabbi ni mkwame afye kabisa ya allah huyu hataki kukushukuru wewe mungu anakula riski yako lakini hataki kukushukuru unatembea kwenye mgongo wa ardhi ardhi naenda na inakulani ee mwenyezi mungu nipe uwezo ni mbani huyu nimteremshe ndani ya ardhi alafu ni muadhibu ya allah anatembea juu ya mgongo, wa, mgongo wangu ya rabi lakini hataki kukuabudu nguo ambazo unavaa unatembea nazo nguo zinaenda zinakulani e mwenyezi mungu nipe uwezo ya rabi nichanikichanike huu jamaa atembee uchi barabarani aadhirike hataki kukuabudu yo allah ndugu zangu katika imani wafanyakazi wa serikalini wengi miongoni mwa waislamu wanaofanya kazi serikalini hawamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala wenyewe wameendekeza kazi ya kidunia lakini wamesawa haki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hawataki kumwabudu allah subhanahu wataala mtu hachelewi kazini hakosi kazini hashindi kazini hata kama ni mgonjwa anaenda kazini au anapiga simu kama amezidiwa lakini kichwa chake yupo mzima na afya dakika tano kusali sala ya lfajiri mwislamu anashindwa hawa ndio wakifa tunaenda tunawasomia talatini hawa ndio wakifa tunaenda tunawasomia hitima hawa ndio wakifa tunaenda tunawafanyia tahalili lf sbn ili waingie katika, katika pepo ya allah subhanahu wataala anasema mtume sala llahu alaihi wasalama كتك حديث سهل بن سعدي رضي الله عنه وارضاه. انا سميت كوانبا جاء جبريل الى النبي صلى الله عليه وسلم فقال يا محمد عش ما شئت فانك ميت واحبب ما واحبب من شئت فانك مفارقه واعمل ما شئت فانك مجزي به ثم قال يا محمد شرف المؤمن قيام الليل. وعزه استغناؤه عن الناس حديثاً بايو كيبو ما محاكم نفل فيل شيخ الألباني رحمه الله قد كسلسلة الأحاديث الصحيحة لقزانه قد كئيبان مطوم صلى الله عليه وسلم سيكو موجة مجلي جبريل جبريل عليه السلام أمي كوجك صلى الله عليه وسلم akamwambia ya kwamba ya muhammad smashita fainaka mayit ya rasul allah ewe kipenzi cha allah ishi utakavyoishi lakini fahamu ya kwamba kuna siku utakufa fahamu ya kwamba kuna siku utaondoka duniani hili ni jambo la kwanza mtume sallal wasalama aliambiwa na jibrili alaihisalam jambo la pili akamwambia waahbib ahbib manshita mpende yoyote unayemtaka penda chochote unachotaka lakini fahamu ya kwamba kuna siku mtaachana nacho kuna siku mtatenganishwa nacho kama una mke wako mpende unavyompenda lakini kuna siku mtaachana mmoja atatangulia mwingine atakuja nyuma mauti atawatenganisha kama una mtoto wako kipenzi kalbu fuadika kipenzi cha moyo wako lakini fahamu ya kwamba kuna siku wewe utatangulia au mtoto atatangulia ndugu zangu katika imani kama ni bosi wako kama ni kazi yako fahamu ya kwamba kuna siku mtaachana nayo wawe mshirikina unafanya ushirikina wako unaabudu majini unafanya uchawi unawawangia watu kwa kutumia majini unafanya sihiri unafanya shirki fahamu ya kwamba kuna siku mtaachana na shirki halafu mtakutana mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala jambo lingine ambalo jibrili alaihi salam alimwambia mtume muhammadin salllh alaihi wasalam ya kwamba wamal wa mashiita fainnaka majzeyombeh fanya yoyote unayotaka fanya vyovyote unavyotaka lakini elewa ya kwamba kila unachofanya utalipwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala faman yamal mithqal dharatin ia yara waman yamal mithqal dharratin sharan yara mema yoyote anayofanya hata yakiwa ni madogo sawasawa na mdudu chungu utalipwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala maovu yoyote anayofanya hata kama ni madogo sawasawa na mdudu chungu utalipwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika kisha jibril alaihi ssalam akamwambia mtume salallahu alaihi wasalam ya kwamba ya muhammadi sharafu lmumin qiyamullail ewe mtume wa mwenyezi mungu fahamu ya kwamba utukufu wa mwislam ubora wa mwislam ni sala za usiku ni kusimama kusali usiku ndugu zangu katika imani na mtu aliyekuwa bora ni yule ambaye anatosheka na kile alichopiwa na mwenyezi mungu wenyezu sub mtu anaridhika na ile hali aliyokuwa nayo hana tabia ya kuombaomba watu aliyakuwa anavyo mmezeleka ndugu za katika imani mtu anavoshe ndani ya simu akikutana na jamaan nirushie voshe ya elfu moja huko mumin wa kweli kweli anajiepusha na hii tabia mtu anakutana na mwenzake yupo na pesa mfukoni lakini nna elfu mbili ao kile ulichopewa na mwenyezimungu subhana wataala unaridhika nacho kama huna haya ni masala mengine lakini mtu anacho lakini haridhiki kazi yake ni kuombaomba watu hii sio tabia nzuri ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu katika mambo ambayo muislamu anaruhusiwa kuyafanya kwa mwislamu mwenzake kuna kitu ndugu zako katika imani kinaitwa husda na kuna kitu ambacho kinaitwa hibh haya maneno kwa kiswahili maana yake ni moja lakini kwa kiarabu maana yake ni tofauti hasadi inajulikana ndugu za katika imani hasadi ni mtu anamwona ndugu yake iko na neema fulani sasa nafsi yake inaungua inakereketa anataka ile ile neema ambayo ipo kwa ndugu yake iondoke akose hii ni hasadi na riha ni vile vile mkiswahili ni hasadi lakini mkiarabu maana yake ni kwamba mtu yuko na nema alafu mwenzake hana sasa huyu ambaye hana anatamani ile neema ya mwenzake kwamba iendelee kwake na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ampe kama ile neema ya mwenzake na yeye afanye kama yale mambo ambayo huu mwenzake anafanya sasa katika mambo ambayo yanaruhusiwa mtu kumwonea husda mwenzake ni mambo ambayo mtume alaihi sallalawasalam anasema la hasada illa fithnataini akuna husda ila katika mambo mawili rajulun آتاه <أتعالي> الله القرآن فهو يقوم به آناء الليل وآناء النهار ورجل آتاه الله مالا فهو ينفق آناء الليل فهو ينفقه آناء الليل وآناء النهار حديث بك بك إمام مسلم نتومي صلى <سؤالي> الله عليه وسلم أنا سيما مامبو أمبايو أنا روسي ومتو كمونية من منزاكي نمامبو hii husda sio ili yaeti neema iondoke hapana ni ile husda ambayo inaitwa ni ripta yaani unatamani ile neema ya mwenzako mwenyezi mungu akupe kama yake na mwenyezi mungu amzidishie yule mwenzako sasa ni mambo mawili ambayo muislam anaruhusiwa kumwonea husda ndugu yake ya mwislam jambo la kwanza mtu ambaye amesoma rani mtu ambaye amesoma orani sasa qorani yake anaifanyia kazi anaifanyia kazi mchana na usiku mchana anawafundisha watu qorani usiku anasoma qorani anasimama sala za usiku anatumia qorani yake na mtu wa pili ni mtu ambaye amepewa mali na mwenyezi mungu subhanahu wataala mali alizo nazo anakuwa anazitoa katika njia za kheri sio mali alizonazo ni kwa ajili ya kudhamini mamisi kwa ajili ya kudhamini ili kondo mziongezwe duniani hapana zile mali anazitoa kwa ajili ya mwenyezi mungu subhana wataala usiku na mchana huyu mwislamu unaruhusiwa kumwonea husda mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala amzidishie na mwenyezi mungu akupe kama alivyompa yeye husda ndugu za katika imani ni jambo ambalo halifai haliruhusiwi hata kidogo muislam kusifika na, na, na sifa ya husda husda ndio ilipelekea kabil kumuua ndugu yake habil husda imepelekea iblisi alaihilana pamoja na kibri kukataa kumsujudia nabiullahi adamu alaihi salam akajiona yeye ni bora mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala kamlani ndugu zangu katika imani katika vitabu ameandika kwamba kuna mfalme huyo mfalme siku moja alitangaza akawambia watu wake wale wavuvi kwamba yoyote atakaepata samaki basi asimuuzi akipata samaki mkubwa anletee basi mvuvi mmoja akapata samaki mzuri mkubwa alipofika nchikavu watu kila mtu anataka kunnua yule samaki yule jamaa akasema hapana mfalme amesema samaki asiuzwi mvuvi akachukua samaki akampelekea mfalme mfalme akamwangalia samaki kapendezwa naye mfalme kachkaingiza mkono mfukoni kampa pesa yule jamaa kaondoka zake mvuvi mke wa mfalme anatoka ndani anamkuta samaki ametoka wapi kaleta mvuvi fulani na nikampa pesa pesa ngapi kiasi fulani mwanamke alikuwa na husda akachukia sana wewe unaharibu pesa ii pesa pesa zote ndio amempa kwa jili ya u samaki mfalme anamwambia mke wake sasa unataka nini mwambi ule jamaa arudi umuulize huyu samaki ni wa wakike ni wa kiume akisema ni wakike we sema nilikuwa nataka wa kiume na akisema ni wakiume mwambie mimi nilikuwa nataka wakike alafu pesamaiyake aeeshsamani pesa. wakikewakimusamaki sio wakike ala wakiume falme akafura nale majibu akamwongeza pesa nyingine mwanamke asira anataka kupasuka sababu mbele yule jamaa mekaa chini yule mke wa mfalme dirishani anaangalia akamuona jamaa amekaa chini na ile sehemu kuna tangazo kwamba hairuhusui kukaa hapa mwanamke akapata nafasi ya kusema njio mwangalia ule, ule rofa ule ona sehemu aliyokaa kweli ni sehemu ambayo ni ya hatari mfalme akamwita ule jamaa kwambia unajua kusoma najua kusoma pale uliona kuna kibae kuna tangazo naam nasemaje airuhusui mtu kukaa hapa kwa sababu gani umekaa yule jamaa akasema mfalme nilipofika pale chini ile pesa ulionipa ikadondoka na ile pesa ilikuwa na sura yako sasa sura yako ikafika chini nikaiokota ile pesa nikaanza kuondoa ule uchafu halafu huku nnalia picha ya mfalme inafika chini allahu allahuaba mfalme akafurahi na yale majibu akamwongeza pesa nyingine mwanamke hasira anataka kuchanika husda ndugu za katika imani mwisho wake unakuwa ni mbaya mwisho wa husda ni mbaya ndugu za katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala atuepushe na sifa ya husda mwenyezimungu atupe tabia loka nzuri mwenyezimungu atujalie tupende neema za wenzetu na mwenyezimungu aalie zileema zziikwao na wenyezigu atupe zileemaasis usaamanaeeaeamaae auaiaauiyuma atumuhaad salwasalaa سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته