الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله قول قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكوزتك رحمة نمانزة الله زمنك ديكي تمويتم متمويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na hali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasitu miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la komsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo kwamba muda wa sala ya usiku ndugu zangu katika imani mzuri ni ule muda wa mwisho ile theluthi ya mwisho ndugu zangu katika imani huu ndio muda ambao ni bora zaidi muislam kusali sala za usiku na vile vile haijakatazwa mwislam kuswali katikati au kuswali mwanzo haijakatazwa hii inatokana na hali ya mtu ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtu ambaye ana uwezo wa kusimama usiku basi bora zaidi kwake ni kusimama au kuswali theluthi akher ili theluthi ya mwisho ya usiku lakini mtu akisimama awali laili mwanzo wa usiku vilevile vile anakuwa hamna tatizo kama hali ambayo ilivyokuwa ikiwatokea masahaba wa mtume mtume sawsala alimuuliza abubakarin sidii radillahu anhu ya ababakari wewe unasimama muda gani usiku abubakarin sidiki radiallaanhu akasema mimi nnasali sala ya usiku mwanzo wa usiku akamuliza omar bnlkhatabi anhu omar wewe akasema ya rasulllah mimi nna sali mwisho wa usiku kwa hiyo hii inatokana na hali ya mtu ndugu zangu katika imani mtu ambaye anajua kwamba yeye kuamka kwake kuna uzito au ghalibu ha haamki basi ni vizuri aswali mwanzo wa usiku ndugu zangu katika imani sala za usiku zina rakaa ngapi ndugu zangu katika imani sala za usiku hazina kiwango maalum cha idadi kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia mtu kile ambacho atakuwa amejaaliwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala basi ndio anakisali katika huyo usiku au bora zaidi kama ilivyokuja katika hadithi ya biaisha radiallahu anha zile rakaa kumi na moja basi unasali hizo rakaa kumi na moja pamoja na witiri yake ndugu zango katika imani adabu qiamuleili adabu za sala za usiku hii kiamu laili inakuwa na adabu zake na utaratibu wake na mfumo wake sasa ni vizuri mwislamu kujua zile adabu za kisimamo cha usiku ili ajipambe na hizo adabu ndugu zangu katika imani kama vilevile vile kuna adabu za kula mtu chakula kinapoandaliwa inatakiwa mtu aanze kunawa baada ya kunawa mtu ale mbele yake vilevile usili mbele ya mwenzako au usili katikati au wakati mnakula usi namwangalia mwenzako anavyokula anavyotafuna hapana hizi ni adabu za kula vilevile vile katika kisimamo cha usiku au sala za usiku zina adabu zake ndugu zangu katika imani jambo la kwanza miongoni mwa adabu qiamu llaili yanwi inda naumihi qiyamu llail wa yanwi binaumihi ataqawi ala ltaa liysul la thawabi la hii ni adabu ya kwanza ndugu zangu katika imani kwamba mtu wakati analala anuie wakati analala kwamba mimi nitaamka usiku kusali na vile vile katika nia yake anuie ya kwamba hiki kisimamo changu cha usiku nnasimama ni kwa ajili ya kujikurubisha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ili mtu apate thawabu ndugu zangu katika imani hii ni nia inatakiwa ifanyike sababu ibada ambayo haina nia inakuwa na matatizo anasema mtume sala llah alaihi wasalama katika hadithi ya umar bnlkhatabi radillah anhu ya kwamba innama laamalu biniya wa fi riwaya binniyati kwaio matendo ambayo mwanadamu anafanya analipwa kutokana na nia yake nia ikiwa safi kwa rehma ya mwenyezi mungu utalipwa thawabu na nia ikiwa ni mbaya basi fahamu ya kwamba hutolipwa au unaweza ukapata dhambi kwa hiyo mtu aweke nia katika ile ibada yake ndugu zangu katika imani ili hata inaweza ikatokea usiingizi ukakupitia lakini kwa sababu nia ilikuwa ni nzuri mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akakulipa anasema mtume sala llahu alaihi wasalama في حديث عائشه رضي الله عنها يقول ما من امرؤ تكون له صلاه بليل فغلبه عليها نوم الا كتبه الله له اجر صلاته وكان نومه صدقه عليه الله اكبر حَدِيثٌ بالقويك امام النسائي في ال في الشيخ الالباني رحمه الله katika katikasunani nasai na vile vile katika kitabu chake irwai lghalil fi tahriji hadithi manari sabil anasema mtume sallla alaihi wsalam katika hii hadithi ya biaisha ya kwamba mtu yoyote ambaye ana utaratibu wa kuswali sala ya usiku sasa ameweka nia leo insha allahu ntaamka kusali usingizi ukamzidia akapitiriza mpaka alfajiri kushtuka hivi anasikia llahu akbar llahkbaru watu wanaadhini akusali ah, sala ya usiku huyu kwa sababu nia ya yake ilikuwa safi mwenyezimungu subhanahu wa taala anamwandikia thawabu kana kwamba alisali ule usikula unaona umuhimu ndugu zangu katika imani yani ya nia kuwa safi mwenyezimungu subhanah wataala anamwandikia thawabu kana kwamba alisali ule usiku mwenyezi mungu anajua kwamba laiti ungelisimama ungeliseli rakaa kadhaa mwenyezimungu subhanawataala anakupa hawabu huu ni umuhimu wa nia katika ibada ndugu zangu katika imani na akasema mtume alaihi wasalam ya kwamba na ule usingizi wake inakuwa ni sadaka juu yake Allahu akbar. Allahu akbar. thawabu wa islamu, thawabu za bure za kumwaga hivi allah anakuandikia thawabu kana kwamba umesimama ule usiku na ule usingizi uliolala allah anakuandikia kwamba ni sadaka kwako ya rabi tunakuomba tujalie tuwe na nafasi ya sala za usiku katika maisha yetu mwenyezimngu tujalie tuwo na utaratibu wa kusimama sala, na kusali sala za usiku ya allah ami aa duuzanu atia ma hii ni adabu ya kwanza yania adabu ya pili ni kwamba yamsahu nouman wajihi nda siah adhkuru wakati wa kuamka basi ntakiwa mtu wanawe كنوا أوليوسينيئس، نفليفلي كمتعملنيزيمون، госوبحان وتعالى أنا بيقام سوأكي، أنا بيقام سوأكي، نفليفلي كسم الى إله إلا الله وحده لا شريك له، له الملك ولا الحمد وهو لا كل شيء قدير، سبحان الله والحمد لله ولا إله إلا الله والله أكبر. wala haula wala quwata illa billahi la aliyu ladhim rabi li hii ni dua ambayo au ni adhkari ambazo anazisema wakati ameamka na amenawa anamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala na mtu kama kuna wezekano anania ya kuamka usiku alafu wakaamka labda akaweka simu ya kutegeza au zile saa munabi za munabii za kengere basi unaweza ukaoga ukioga mwili unaosikia uko safi unaoga unatawadha unasikia mwili uko na shatu mwili una nguvu anasema mtume sala llahu alaihi wasalama كتك حديث عباده ابن صامت رضي الله عنه وارضاه عن سيما صلى الله عليه وسلم يقول من تعار من الليل فقال لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير الحمد لله وسبحان الله ولا إله إلا الله والله أكبر ولا حول ولا قوة إلا بالله ثم قال اللهم غفر لي أو دع استجيب له دقسان كتك إيمان أنا سمعت صلى الله عليه وسلم يا با يولي أمباي أتكيام كوسيكو umeamka usiku alafu ukasema hayo maneno wa al wa w ukisema hizi adhkari na ukisema mwenyezimngu aa iensamem au ukiomba dua mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anakubali dua yako angalia ya ndugu zangu katika imani haya maneno ukiyasema tu wakati umeamka usiku mwenyezimungu subhanah wataala anakusamehe madhambi yako ndugu zangu katika imani mtu unasamehewa madhambi yako kabla hujasali ile sala ya usikua kile kitendo cha kuamka umenawa unasema haya maneno la ilaha ilahaillawaahahkauenyesamaaa au kiomba dua yote mwenyezimungu subanaubaaaakawaisla za kumwomba mwenyezimungu subhanau wataala matatizo tulio ni mengi ndugu zangu katika imani unamwomba allah subhanah wataala mungu ameahidi wa uduuni astajib lakum niombeni ntakujibuni maombi yenu tumwombe allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani adabu ya tatu ya sala za usiku kutawadha ikiwa unataka kusali rakaa nyingi za usiku za suna basi aanza kusali rakaa mbili unaanza rakaa mbili ukimaliza rakaa mbili halafu hizi rakaa mbili zinakuwa ni sio ndefu zinakuwa ni fupifupi fupi. ukishamaliza rakaa mbili fupifupi alafu sasa nd unaanza ssa kusali zile rakaa ambazo zina kisomo kirefu hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtumwetu muhammadin saws kama anavyosimulia baisha rilh nha anasema ya kwamba kana rasulullh sa wslm idha qama min alleili liusali iftataha salatahu birakaataini khafifataini hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika swahi yake anasema biaisha radiallahu anha ya kwamba alikuwa mtume alaihi wasalama anapoamka usiku akiwa anataka kusali sala za usiku basi anaanza kusali rakaa mbili fupifupi hizo mbili alafu sasa ndio anaanzassa kusali zile rakaa ambazo zina visimamo virefu vile, vile ndugu zangu katika imani na hiyi ilipokelewa katika hadithi ya abahureira ril nhu anasema mtume sa w idha qama ahadukum min allaili faliyaftatih salathu birakaataini khafifataini atapotaka kusali mmoja wenu sala za usiku basi aanze kusali rakaa 2ili zinakuwa ni raka fupifupi atapomaliza halafu ndio aanze kusali sasa sala za kawaida na hii ni hadithi ambayo kaipokea hey, imamu muslim rahimahullah <coughs> vilevile ndugu zangu katika imani jambo la nne au adabu ya nne ya sala za usiku wanasema wanachooni ya kwamba yustahabu anyakuna tahajuduhu fi baitihi hizi sala za usiku ni bora zaidi mtu kuzisalia nyumbani kwake kuzisalia nyumbani ni bora zaidi kuliko kuzisalia muskitini kwa sababu gani kwa sababu mtume salllahu laih wasalam anasema katika hadithi ya zaidi bn thabit rillah anhu ya kwamba faalaikum bilsalati fi buyutikum faina khaira salati lmari fi baitihi illa lmaktuba hadithi ambayo ikoipokea imamu albukhari na imamu muslim kwamba sala mwe mnazisalia nyumbani kwenu kwa sababu sala ya mtu anayoisalia nyumbani ni bora kwake kuliko tofauti na sala ya faradhi sala ya faradhi ndio mtu anaenda kusalia muskitini alfajiri adhuhuri la asiri magharibi isha muislamu naenda kusalia mskitini lakini sala za usiku bora ni mtu kusaliaaakeunsw hii ni adabu ya nn ya sala za usiku ndgu zan kaaa adabu ya tano almudawamat la iamulaili waama mwislamu mudawama kuendelea na kusali sala za usiku na kutokukata kabisa sala za usiku ndugu zangu katika imani sio vizuri mwislamu umeanza leo umesali rakaa mbili sala ya usiku basi hutosali tena mpaka mwaka unaokuja eh. yaani we kuwa mwaka ni mara moja imekuwa ni ramadhani sasa sio vizuri ndugu zangu katika imani za usiku ndugu zangu katika imani mtu asizikati zile sala za usiku baada ya miaka miwili tena tena ndio unarudi kusali sala za usiku sio a msalleobadaamiaka miwli na asalaaso katika kile kitu a yani jitahidi japokuwa kwa wiki mara moja kwa mwezi mara moja lakini kwamwaka maramoja kakli sio vizuri ndugu zangu katka mani sababu mtu unakosa mambo mengi ndugu zangu katika imani ni kwamba hizi sala za usiku mtu anapokuwa na zisali afahamu ya kwamba anakuwa anajizidishia thawabu na mwenyezimungu subhanahu wa taala hachoki kumwandikia thawabu na kumteremshia rehma zake mja wake mpaka mja atapochoka mwenyewe kama alivyosema mtume sala llahu alaihi wasalama ya kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala hachoki mpaka nyinyi mchoke khudhu min alaamali ma tutiqun fain allaha la yamilu hata tamiluu katika ibada fanie ni ibada ambazo mna uwezo nazo kwa sababu mwenyezi mungu hachoki kuwaandikia waja wake thawabu mpaka watu wachoke katika kujikurubisha mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala koyo alla allah, allah nduku zangu katika imani katika ibada vile vile tuwe na ibada ambazo ni za mudawama kudumna ibada za kudum do kama livo sema mtumi so saa sallama ahabu laamalu ilallahi ma dawama alaii sahibahu wa inkal kama livo katika hadithi ambayo kaipokea imam bukhari na imam muslim hadithi ya aisha radiallahu anha kwamba katika ibada ambazo mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anapenda ni zile ibada ambazo mtu anadumnazo hata kama ni ibada chache hata kama una ibada ndogo lakini kwa sababu una dumna hiyo ibada mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala anaipenda sanada تمي صلى الله عليه وسلم المنبي عبد الله بن عمرو بن العاص رضي الله عنهما يا عبد الله نسيم قال للنبي صلى الله عليه وسلم يا عبد الله لا تكن مثل فلان كان يقوم الليل فترك قيام الليل hadithi ambayo kapokea imamu buharinamamuslim imam mtume sa salam anamwambia abdallah ewe abdallah usiachi kusimama sala za usiku usiachi la takun mithla fulani usiwi mfano wa fulani fulani alikuwa anasimama sala za usiku alafu akaacha sasa wewe usiwi kama fulani allah abdullah anasema baada ya kusikia haya maneno kwa mtume salallahu alaihi wasalama sikuwacha kusa, si kusali sala za usiku na akasema nitaendelea kusali sala za usiku mpaka ntapukufa ndugu zangu katika imani sala za usiku kama tulivyotangulia kusema ndio sharafu lmumin ndio utukufu wa mwislamu kusali sala za usiku haya ni maneno ambayo mwenyezimungu subhanah wa taala alimwambia jibrili alahi salam aje kumwambia mtume muhammadin salllahu laihi wasalam ya kwamba ya muhammad sharafu lmuminu qiamullaili ewe muhammad mtume wa mwenyezi mungu fahamu ya kwamba utukufu wa mwislamu utukufu wa mumin ni sala za usiku mtu anakuwa na nuru mtu anakuwa na kheri kwa ajili ya sala za usiku mtu anakuwa na firasa mtu akisema kitu kinatokea mtu anapofikwa na matatizo ndugu yake akimwombea dua mwenyezimungu subhanah wataala anakubali dua yake kwa sababu gani kwa sababu yupo na nuru ya kusimama sala za usiku ndugu zangu katka sala za usiku tuzipe nafasi ndugu zangu katika imani katika maisha yetu si mwislam unakesha ni kwa ajili ya kuangalia mechi unakesha kwa ajili ya kuangalia filam unakesha kwa ajili ya kuangalia ngumi lakini hata, da, hata dakika tano usiku sali ijapokuwa da, dakika mbili rakaa moja kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tujitahidini uitad ndu zaaa man na saaa usiuuafa aishaetu zeneu subaaataaa akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea naumushana baadhi ya adabu nyingine ambazo zinapatikana katika hii sala ya usiku mwenyezimungu subataal atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu subhanawataala atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu subhanahu wataala atujaalie tuwe na tabia ya kusimama sala za usiku ndugu zangu katika imani kwa sababu sala za usiku ndio ufunguo wa kila kheri ndugu zangu katika imani mtu ukitaka uwe mtu wa kheri basi jitahidi na kusali sala za usiku we mwenyewe utaona mabadiliko ndani ya nafsi yako mabadiliko yatakujia katika tabia katika muamala namna ya, ku, ya kuamiliana na watu utaona mabadiliko utapokuwa umeamka asubuhi sala za usiku utaona mabadiliko ndugu zangu tujitahidini taouaaaasb amoja aiusia na nafsi yangu pamoja na kukuusia nafsi zenu ndugu zangu katika imani sala za usiku alaalla tuzipe nafasi katika uhai wetu mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepishe na kila shari mwenyezimungu subana wataal atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe alikuwa ni islam wenyezinu atufufuo sik ya iama tukiwa nyuma ya mtumemuhamadi w nasema subanaaamdi aha anaiaha ila ant astafirka waatubu ilik subana aik razamaysiu wsaau usai والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته