الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم ينفخ في السور فتأتون افواجا عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا ايمان دوغوزانغو اسلام بعدكوم شُكُرُوا الله سبحانه وتعالى نكم تاكي ارحمنا ماني kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika iman bado tupo katika mlango unaelezea sala za usiku ndugu zangu katika imani na sala za sunna kwa ujumla katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya adabu ambazo inatakiwa azifanye yule ambaye anataka kuswali sala za usiku ndugu zangu katika imani katika adabu ambayo tulimalizia katika kipindi kilichotangulia kwamba ni vizuri ndugu zangu katika imani na ni bora zaidi sala za sunna sala za usiku muislam kuziswalia nyumbani kwake hivi ndio bora na ndivyo alivyokuwa akifanya mtume wetu muhammadin sahuli waalihi wasallama ndugu zangu katika imani vile vile katika mambo ambayo ni adabu inatakiwa mtu kufanya kudumu na ibada ndugu zangu katika imani sio mwislamu umeanza kusali leo ibada ya sunna ibada ya usiku basi huonekani tena mpaka mwaka kesho leo elfu bielfu bil na kumi na mbili uswali tena mpaka elfu 2i kumi a tatu kila mwaka unasali mara moja sio vizuri ndugu zangu katika imani jambo la sita ndugu zangu katika imani miongoni mwa adabu za, za sala za usiku idha ghalabu nuas yambaghi lahu an ytruk lsolah wa yanamu hata yadhhab aanhu nnaum mtu ambaye yupo anaswali sala za usiku sasa umeamka wakati umeamka ukatawadha ukimaliza kutawadha unaswali sasa katikati ya sala unasikia usingizi yani nafikia unasoma mpaka unasinzia ukienda sijida maanake unaza kaka muda mrefu mpaka unakuja unashtuka ndio natoka allahu akbar yani umechoka na usingizi yani macho mtu akikuangalia macho bado yamevimba kwa usingizi Hali kama hiki kutokea ndugu yangu muislam ya sala acha kusali acha kusali nenda ukalale nenda ukalale upunguzi wa usingizi usingizi utapopungua basi utaamka halafu utaendelea نكون موجود من يزيد سبحانه وتعالى يليك إيه لزمة محمد صلى الله عليه وسلم كحديث عائشة رضي الله عنها أن سمعت صلى الله عليه وسلم يا أخوان باب إذا نعس أحدكم في الصلاة فليرقد حتى يذهب عنه النوم فإن أحدكم إذا صلى وهو ناعس لعله يذهب يستغفر فيصب نفسه كتكبوكيزي وابا هريرة رضي الله عنه إذا قام أحدكم من الليل فليستعجم القرآن على لسانه فلم يدر ما يقول فليضطجع hi hadithi ya biaisha radillh anha na vilevile hi hadithi ya bahuraira hadithi ya biaisha kaipokea imamu bukhari na muslim hadithi ya abahuraira kaipokea imamu muslim katika sahih zao bisha a anasimulia kutoka kwa mtume s anasema mtume mumeeaaaamazlake ya kwamba idha naisa ahadukum fi sla atapokuwa anasinzia mmoja wenu hali yakuwa yupo ana swali yupo ndani ya sala lakini analala anasinzia basi anasema mtume saa sallam faliyarkude huyo aache kusali aendi akalale arudi akalale kwa sababu gani aendi akalale mpaka ule usingizi uondoke usingizi uishe sababu gani huenda mmoja wenu wakati anasali anamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala msamaa fayasubu nafsahu halafu badala ya kumwomba mwenyezi mungu msamaa akaanza kuitukana nafsi yake allahu ba akaanza kuitukana nafsi yake ndani ya sala ndio sababu mtume salllah alaihi wasalama amekataza mtu ipo na usingizi halafu anaendelea na sali kwa sababu gani yawezekana ukaa naomba msamaha kwamba unamtaja mwenyezi mungu subhana wataala kumbe unasema maneno machafu ndani ya sala kwe hiyo mwislamu alizingatie hili unala unasali unasikia usingizi uko nasali unasinzia acha sala nenda ukalale usingizi ukishapungua utarudi utaendelea na sala katika hadithi ya aba huraira riallah anhu anasema mtume salllah laihi wasalama idha qama ahadukum min allaili fastaajama alquran ala lisani atapokuwa anasali mmoja wenu usiku sasa wakati anasali amefunga sala allahu akbar qurani kwake inakuwa nzito amehifadhi aya nyingi kahifadhi sura nzima kahifadhi qorani yote lakini anasali aya zinakuwa nzito nafikia kusema ul laad yaani zile aya yaani zinatoka taratibu anasikia uzito fulani kutamka kul huwa llahu ahadi basi anasema mtume saa la sallama mpaka anafikia hajui sasa ambalo anasema kwenye ulimi wake huyu falyattaji aende akalale aende akaweke ubavu wake chini kwa sababu gani huenda akasema maneno ambayo ni machafu ndugu zangu katika imani kwaiyo hii ni kaida ni kanuni ndani ya sala mtu ambaye anasali halafu anasikia usingizi basi aache sala aende akalale vile vile adabu ya saba ndugu zangu katika imani miongoni mwa adabu za sala za usiku yustahabu lahu an yukidha ahlahu ni vizuri mtu wakati ameamka kusali sala za usiku basi ni vizuri kama yupo na mke basi amwamshe mke wake amwamshe mke wake wafanye ibada pamoja kwa sababu hili jambo alikuwa analifanya mtumu wetu muhammadin sall wasaam anawaamsha wake zake wanafanya ibada pamoja Wayo nyumba unakuta watu wanaoishi ndani ya nyumba wote wanakuwa ni watu wakheri wanakuwa ni watu wa amani anasema mtume sal llahu alaihi wasalama katika hadithi ya abi aisha raillah anha ya kwamba mtume alikuwa anawambia abiisha ya kwamba qumi faautiri ya aisha في حديثه ambao يقويه امام البخاري و امام مسلم. صلى الله عليه وسلم انو بعائشه قومي يا عائشه فأو قومي قومي فاوتري يا عائشه سماما اصلي صلاه يا عائشه بعائشه رضي الله عنها انا سماما انا توافى انا pamoja محمد صلى الله عليه وسلم قد حدثني إنجيل حديث أبا هريرة رضي الله عنه وأرضاه أنا سمعت صلى الله عليه وسلم وأكوابا رحم الله رجلا قام من الليل فصلى ثم أيقظ امرأته فصلت فإن أبت نضح في وجهها الماء ورحم الله امرأة قامت من الليل فصلت ثم أيقظت زوجها فإن أبى نضجت في وجهه الماء حديث بايو كيبوكي إمام النسائي نفل فيل ابن ماجا نفل فيل كيتاج شيخ الألباني رحمه الله كتكسنا النسائي أنا سمعتُ صلى الله عليه وسلم يا أكوان با rahima llahu rajula mwenyezi mungu amrehemu mwanamume imekuja ni rajulan ni, ni nakra ni mwanamume yoyote yule ambaye atakayeamka usiku sio lazima shekhe au ustadh au mufti hapana rajulan mtu yoyote yule ambaye atakayeamka usiku alafu anaamka usiku akasali alafu thumma aikada mraatahu fasallat alafu akamwamsha mke wake naye asali akbar. huyu anapata rehma za mwenyezi mungu subhanahu wataala ikiwa umemwamsha mke wako akakataa kuamka anasema mtume salllah laihi wasalama nadaja fi wajhiha alma unaweka maji kwenye uso wake unachukua maji unamwekea usoni ili mradi usingizi utoke halafu aamke atawadhe aje aswali vile vile akasema kinyume chake mtume sala llahu alaihi wasalama warahimallahu mraa eyezimngu amrehemu mwanamke ambaye atasimama kusali usiku halafu akamwamsha mme wake mume akikataa mke anachukua maji anamwagia usoni ili mradi mume nayeye amke asali sala za usiku zangu imani nyumba itapoishi katika hii hali ndugu zangu katika imani wallahi nyumba itakuwa na amani hapato kuwa ugomvi ndani ya nyumba nyumba itakuwa na salama nyumba itakuwa na malaika kutwa nzima malaika usiku na mchana watakuwa katika hii nyumba masheitani wataondoka katika nyumba yenu ndugu zangu katika imani wewe mwanamume unapokuwa umejisikia kusali usiku unamwamsha mke wako na yiye anasali wote mnafanya ibada mnajikurubisha mbele ya mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala na vilevile mwanamke kuna wanawake wengine mashaallah mwenyezimungu subhanah wa taala, ta'ala amewajaalia ni mke wa mtu sasa mke ni mfanye ibada zaidi kuliko mume mwanamke akiwa na hali kama hii sasa wakati anaamka usiku anamwamsha na mme wake anamwamsha na mme wake mume akikataa basi mwanamke anachukua maji anamwagia mme wakenatakiaa inatakiwa imani. imani ndugu zangu katika imani sio zama tulizonazo mwanamume amelala halafu mke wake anamwamsha baba fulani we baba fulani amka usali angalia kipigo ambacho mwanamke atapata hapo Kumbia, we ni shetani nani we umetumwa mbwa nguruwe eh, sasa haya matusi ametoka wapi anakutakia kheri uamke japokuwa usali rakaa moja halafu urudi kulala lakini mwingine ataamka hapo anaanza kuchukua bakora au anachukua mkanda wa suruali anaanza kumpiga mke wake kwa sababu gani kwa sababu amemwamsha usiku wasali kwa ajili ya allah subhanahu wataala hii sio tabia ya ndugu zangu katika imani wanamume sio tabia tabia chafu mke wako anakutakia kheri halafu unachukia unamtukana na inafikia kumpiga inafikia wanamume wengine wanawambia wakezao ya kwamba siku nyingine ukirudi kuniamsha ukiniona nimelala halafu ukiniamsha ndio itakuwa talaka yako angalia sehemu ambayo mwanamume amefika sasa mtu anakutakia mambo ya kheri huwa umeshafika kwenye talaka wapi na wapi ndugu zangu katika imani na mwanamke vile vile akiamshwa na mme wake basi ndo anakuja miguu yake ya ndo anajifunika vizuri shuka mama fulani we mama fulani mama fulani anaitwa mara saba kimya anasikia kimya mama fulani mpaka anafika anamwita mara kumi hmm. Ma yani e, na mbili ndonasiintk mama fulani unaniita yaani ana sauti inatokea nyuma huku nakuamsha amka utawazi usali si usali skila mtu na pepo yake na kila mtu na moto wake mume wake wanakutakia kheri anapokuamsha msha mlani shaitani audhubillahi mina shaitani rajim unaamka unatajiledua lailahailallahwadahu wa la la lasharikalahu lahulmulhamdhulkhadi la subhnahaawiaa la wlahaula wa wala uwaalabila halafu naenda unatawadha unasali japokuwa rakaa moja واجلية الله سبحانه وتعالى إين خير دوغزامو كتك إيماني كتك حديث يا باهوريرة نا أبي الخدري رضي الله عنهما ومبكيا كتكوكو أمتومي صلى الله عليه وسلم يا قوام بعض إذا استيقظ الرجل من الليل وأيقظ امرأته فصلي ركعتيني كُتِبَ مِنَ الذَّاكِرِينَ اللَّهَ كَثِيرًا وَالذَّاكِرَاتِ اللهُ أَكْبَرُ حديث كيبوكيه ابن ماجه و أبو داود و في الشيخ شيخ الألباني رحمه الله قد سُنن أبي داود إي حديثه بقى كيبوكيه أبي سعيد الخدري في أبا هريرة Radiallahu anhuma wamepokea kutoka kwa mtume muhammadin saa wsalam ya kwamba idha staiha rajulu min allaili atapoamka mwanamume kutoka usingizini wa aikada mraatahu na akamwamsha mke wake fasalaya wakasali rakaatai rakaa2 rakaa bili tu kutiba minaldhakirina allaha kathira wadhakirati Allah. mwanamume anaandikwa katika orodha ya wale wanamume wenye kumtaja mwenyezi mungu sana na mke wake anaandikwa katika orodha ya wale wanawake wenye kumtaja mwenyezi mungu sana la wala billah allahu akbar angalie hizi neema ndugu zangu katika imani kumwamsha tu mke wako tu msali japo rakaa mbili basi majina yenu wanaandikwa sehemu maalum ndugu zangu katika imani mtume sal llahu alaihi wasalama siku moja alikuwa anaenda wakati mwingine anaenda katika nyumba ya ali bin abitalibi radiallahu anhu ali ni ndugu yake na mtume sallla lhi wasalama ali baba yake na ali na baba yake na mtume alaihi wasalam ni wa ndugu sasa ali bin abi talibi radiallahu anhu ameoa mtoto wa mtume sallah alaihi wasalama kamaa bifatima radillahu anha fatima ambaye kazaa alhasani waalhusain alhasani walhusaini radiallahu anhuma sasa mtume sal lahu alaihi wasalama siku nyingine alikuwa anaenda katika nyumba ya ali bin abi talib anaenda usiku tena wamelala anaenda anafungua mlango anaingia mpaka ndani anaingia mpaka ndani mtume sala llahu alaihi wasallama baada ya kufika ndani anawaambia ala tusalian hivy amuamki mkasali hamuamki mkasali abn abialib rail nu akamwambia mtume ssaaa ya rasul llah inama anfusana biyadi llahi faidha shaa an ybthana bathna anawambia ya rasul nafsi zetu zipokwa mwenyezimungu subhanah mwenyezi mungu, mungu akitaka kuzituma kwetu atazituma akbar. kama alivosema mungu الله يتوفى الانفس حين موتها والتي لم يمت في منامها فيمسك التي قضى عليه الموت ويرسل الاخرى الى اجل مسمى i kوaمب مwنادام aنpokuوa ملالا نفسي iناchaنa na kيوiلiوiلi chاke sasa ile kuachana nafsi na kiwiliwili kuna aina mbili kuna nafsi ambayo inaachana na kiwiliwili yake kuachana na yaani sehemu ipo katika kiwiliwili na sehemu haipo na kuna nafsi inaachana na kiwiliwili, kiwiliwili chake kuachana na kulia yani moja kwa moja kumana nafsi inaachana mtu amelala ile nafsi inakwenda ilinafsi nakwenda bas menyezingu subhanawataala akitaka ile nafsi hairudi tena. hairudi tena tena hairudia hairudiena uaisks amaa tulikua naye mpaka saa sita usiku yie yeah, anaingia ndani kwake kulala na mi ndio naingia ndani kwangu kulala au mimi nimemwacha amelala na mimi ndio nikamvutia mlango asubuhi nakuja nakuta imeshakuwa kaalo hayo ni mambo ya mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala baadhi ya nafsi mwenyezi mungu subhana wataala akitaka anazirejesha anazirejesha duniani ndio mtu anazidi anakuwa tena hai lakini nyingine mwenyezimungu subhanahwataala kama hataki kuzirejesha basi zinabaki huko huko mtu unajulikana fulani alu ialia mtume sala la sallama baada ya kuambiwa na ali bin abitalibi raiallahu anhu ya kwamba nafsi zetu zipokwa allah subhanah wataala akitaka tazileta tutasali ya rasulallah mtume akaondoka zake alipoondoka mtume saaasalam akaenda anasema wakana linsanu akthara shaiin jadala mwanadamu ni mbishi ukimwambia kitu akosi hoja ndugu zangu katika imani sala ya usiku kwa kweli ni sala ambayo ina muhimu katika maisha ya mwanadamu na hasa wale ambao wanawake wakati wakisali basi wawamshe wake zao wawamshe wake zao wawe wanasaidiana katika mambo ya kheri wote yani wanalala kama wafu baada ya sala ya isha wamemaliza kula basi watu wanalala kushtuka ni mpaka alfajiri wengine hata alfajiri hawaswali wengine alfajiri wanaisali pamoja na adhuhuri ina lilah waina ilaihi rajiuna hakuna mmoja kumkumbusha mwingine mwenyezi mungu subhanahu wataala atupe mapenzi ya sala za usiku mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie awajalie wanamume watapokuwa wanasimama sala za usiku basi wawaamshe wa na wake zao na wake vile vilevile watapokuwa wanasimama kusali sala za usiku wawaamshe waume zao wake wakubali kusali na waumi wakubali kusali mwenyezimungu atupe kila la heri mwenyezimungu atuepshe na kila shar mwenyezimungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana kila likuwa zitu katika shughuli zetu llalifany kua lepesi nakila lepesi allah subhnta lizish ua mwenyezimungu atufish alikani waislam mwenyezimungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume mtummuhamad swaa wale ambao hawajaoa mwenyezimungu subhanaaaa wa wema wale ambao hawajaolewa mwenyezimungu subhanaaa wa wema wale ambao hawajapata watoto awape wenyeuawapewaotoaa wa wa kipindi kinachokuja tutaendelea ndugu zan katika imani kukumbushana na mambo ambayo yanahusiana na sala za usiku nasema subhanalaabihamdi اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته