الرحمن <سؤال> الرحيم <سؤال> الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا إيمان إسلام baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sallhu alahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika sala za usiku ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mwislam ayafanye wakati wa usiku pale anapokuwa anataka kuswali ndugu zangu katika imani na insha allah bado tunaendelea katika huhu mlango wa kukumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mwislam ayafanye wakati wa usiku ndugu zangu katika imani katika mambo hayo ndugu zangu katika imani ni kwamba muislam anaruhusiwa wakati wa kusoma unas, upo sali zile sala za usiku sasa wakati wa kusoma qurani kuna namna mbili ima unaweza ukasoma kwa sauti ya juu au unaweza ukasoma kwa sauti ya chini hizi hali mbili zinaruhusiwa kufanya wakati mtu anasali ndugu zangu katika imani sasa ni yule mwenye kusali anaiangalia nafsi yake namna ilivyo je mimi nafsi yangu ni mambo gani je ni i nikisoma kwa sauti kubwa imani inazidi au nikisoma kwa sauti ndogo imani ndio inazidi kwa lile jambo ambalo ni sababu ya kuzidisha imani basi ndio ulitumie ndugu zangu katika imani na vile vile kama unasali katika chumba ambacho labda mnalala na wenzenu mko majumoo mpo wengi basi wakati wa kusali usinyanywi sauti ukawaudhi wenzako lakini kama upo pekee yako chumbani sasa unaona kwamba wewe ukisoma kwa sauti ndio imani inazidi basi isoma kwa sauti ukiona kwamba ukisoma kwa sauti ya kawaida ndio imani inazidi basi soma kwa sauti ya kawaida ndugu zangu katika imani hili ni jambo ambalo linaruhusiwa katika zile sala katika sala hizi za usiku na hili jambo lilisema mtume salaawsaa akuambia masahaba kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia alimkuta Abu Sudiki, anhu raiau anasalisala ya usiku lakini sauti yake ilikuwa ni ya chini akapita katika nyumba ya mar bnlkhaabi r aamkuta anasaa za usiku lakini sauti yake ilikuwa ya juu mtume salllahalaiwasaam akawambia ya kwamba abubakari jana usiku nimepita katika nyumba yako nikakusikia upo una sali lakini sauti yako ilikuwa ni ya chini nteki uzidishe kidogo omar bnlkhatabi jana nilipita katika nyumba yako nikakusikia una sali lakini sauti yako ilikuwa ni ya juu ntake upunguze kidogo kwahiyo umar akasema ya rasul llah wanafanya hivo kwa ajili ya kuwamsha na wale ambao wamelala lakini mtum sawa akamwamia apnguz idaia sauti yako ipunguze kidogo <coughs> hadithi ambao kaipokea al- imamu, al- imamu abu daudi na vilevile vile imamu termidhi na vilevile kaitaja shekh alalbani rahimahullahu katika sahihi sunani abdaud vilevile ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasalama samia rajulan yaqra min allaili mtume sal llah salma alimsikia mtu anasali usiku na anasoma bas أكسيما يرحمه الله هو هو سُبْحَانَهُ وَتَعَالَى أَمْرِهِمْ لَقَدِ هو كَذَا وَكَذَا اذكرني كذا وكذا هو هو هو آية آية آية كنت sema hizi aya nilikuwa nimezisahau katika sura fulani na sura fulani allahu akbar alikuwa amesahau mtume salallahu alahi wasalama kwa wa sallama, wa sababu ya kusikia kwa mtu mwingine mtume salallahu alaihi wasalama mungu subhanahu wataala akajalia ikahwe sababu ya kukumbuka katika upokezi mwngine anasema mtume salallahualahi wasalam ya kwamba alisikia bwana mmoja anasoma muskitini alafu mtume akasema rahimahu llahu lakad adhkarani ayatun kuntu unsituha amenikumbusha aya ambayo nilikuwa nimesahaulishwa nayo mtume salalahu alahi wasalama akakumbuka hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu albuhari na vile vile imam muslim hapa ndugu zangu katika imani tunapata faida kiongozi kusikiliza kwa watu wa chini angalia mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallam ana kila aina ya sauti nzuri wakati anasoma ya sauti yake utafikiri kalmerjan utafikiri ni chungu kipo jikoni sasa kinachemka kinatokota namna kinavyolia wakati mwingine ndio sauti ya mtume saa so salama huku anasoma analia mtu akisikiliza kile kisomo cha mtume sal so salama machozi yanateremka machozi yanateremkab ndugu zangu wa sallama, kwa mtu wa kwaida. kwa mtu wa chini anasoma rani aadtyaabdd anaambiwa na mtume s amsomee qoraniaasaua vipinisome orani na rani nisikilize mtu mwingine anaposoma aaosoma mtume salallahu alai wasalam anasikiliza qurani ndugu zangu katika imani leo hii shekhe akitoa mawaidha mskiti fulani shekhe mwingine hasikilizi yale mawaidha anajiona yee ye ni top hakuna shekhe zaidi yake yale yote anayosema ye anayjua waiohataki kmsklza aaiona ndugu zangu katika imani sio hali nzuri msikilize shekhe mwenzako shekhe msikilize mwanafunzi wako anapotoa kama ana muhadhara sehemu kamsikilize utapata faida ndio uzuri wa maneno ya dini ndugu zangu katika iman usisemia kwamba hapana hii hey, mada mimi naijua hii hey, mada hata mimi nimeshaizungumza msikiti fulani uslubu ambayo wewo ulizungumza na takao zungumza huyu mwanafunzi wako au shekhe mwenzako itakuwa ni tofauti utapata faida tu ndugu zangu katika imani hii ndio faida ya kusikiliza mambo ya dini mawaidha aya za mwenyezi mungu hadithi za mtume salallahu alaihi wasallama habari za watu wema ni lazima utapata faida na utasikia kitu ambacho ulikuwa ujawe kukisikia katika maisha yako wawechunguza hili utaliona ukiona kanda ya mawaidha sidi ya mawaidha sikiliza mada yoyote ile hata kama ile unwani kichwa cha habari unakifahamu kichwa cha habari kinazungumzia swalaa mtu kambia sala mimi nimeshaifundisha sana vitabu vingi nimewafundisha watu sala kwenye bulughu lmarami vile, vile na sherehe yake subulusalami nimewafundisha watu sala katika sahihi muslim katika sahihi bukhari katika sunani lakini msikilize huyu sikilize sala namna atavyoiongea utapata faida zaka umeshatoa mawaidha mengi ya zaka watu wanapo wanapokuwa na mali zao wanakuja kwako wewe ndio anaopigia mahesabu ya zaka sasa shekhe mwenzako ana mhadhara wa zaka nenda ukasikilize utapata faida tu ndugu zangu katika imani hii ndio hali inayopatikana kwa huyo mtu ambaye anasikiliza maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile ndugu zangu katika imani jambo la tisa miongoni mwa faida za mwadabu za sala za usiku ni kwamba inaruhusiwa mtu kusali peke yake au kusali jamaa ni jambo ambalo linaruhusiwa unaweza ukamwamsha mke wako mkaa mnasali wawili au nawaamsha watu wote wa nyumbani kwako a wanamume wanakaa nyuma yako na wanawake wanakaa nyuma ya wanamume halafu unawasalisha sala za usiku njia zote zinaruhusiwa ndugu zangu katika imani au mtu kusali peke yake kwa sababu mtume sallaalahi wasalama kuna kipindi alisali peke yake wakati mwingine alikuwa akisali na watu nyuma yake kama tulivyoona katika hadithi zilizotangulia mtume salllahualaiiwasalama alisali pamoja na hudhefata bnlyaman mtume salaasaaa alisali pamoja na ibn bas radiallah anhuma mtume saa alisali nyuma yake alikuwa anasi pamoja na yatima mmoja vile vile mtume sal aaa wa sallam, alisali pamoja na abdullahi ibn masudi mtume salaal wsa alisal pamoja na aufu bnu maliki mtume salasalama alisali pamoja nna anasi pamoja na mama yake na anasi na mwanamke mwingine kwe hiyo unakuta sala za sunna muislamu anaruhusiwa kusali peke yake au kuswali jamaa ndugu zangu katika imani vile vile jambo la kumi mtu ambaye anasali sala za usiku amemaliza kusali basi yajitahidi sala yake ya mwisho iwe witiri sala yake ya mwisho kabisa ya kufunga mlango iwe ni sala ya witri ndugu zango katika imani yakhtim tahajudihi biwitiri aitimishe sala yake ya usiku kwa kusali witiri kwahadithi abdullahbnmasahadithi abdulahbnab hadithi ya abdullah ibnu ibn ibn umar rillh anhuma anasema mtume sa ihi wsala ya kwamba akhir akhirsalatkum bilaili witra ifanyeni sala yenu ya mwisho iwe ni witri ifanyeni sala yenu ya mwisho ya usiku iwe ni swala ya witri Na katika hadithi jingine ilipokuja kwamba yani mtu anasali rakaa mbili rakaa mbili rakaa mbili akichelea alfajiri nataka kuchomoza basi asali rakaa moja ili mradi sala ya mwisho iwe ni sala ya witiri ndugu zangu katika imani hayani mambo ambayo yule mwenye kusali usiku inatakiwa ayazingatie ndugu zangu katika imani jambo lingine ni kwamba ili sala ya usiku kile kisimamo chake nitakiwa kiwe kirefu ndugu zangu katika imani kisimamo kiwe kirefu kwa maana zile aya ambazo utakuwa ukisali basi ni vizuri zile aya ziwe ndefu ndefu ndugu zau katika imani hili ni jambo au ni adabu ya, ni adabu ya kumi kisimamo kiwe kirefu ndugu zangu katika imani kwa maana kisimamo kinapokuwa kirefu ni kwamba naukenda rukuu basi naele rukuu iwe ndefu naukenda sijida basi naele sijida iwe ndefu ndugu zangu katika imani anasema mtume salaa ya kwamba katika hadithi ya jabir bn abdllahi raiallah anhuma afdalu lsolah tulu lkunut sala bora ni ile sala ambayo ina kisimamo kirefu sala yenye kisimamo kirefu hiyo ni sala bora ndugu zangu katika imani kwa hiyo waislamu kujitahidi sala ambazo mtu atakuwa akisali hasa sala za usiku basi kile kisimamo kiwe kirefu ndugu zangu katika imani sas wanachuoni rahimahumullahu wakasema ya kwamba kwa sababu kuna hadithi mbili hadithi ya kwanza hadithi ya thaubani hadithi ya thaubani kwamba bwana mmoja alimuuliza mtume sala llahu aalaihi wasalama akamuuliza ni matendo gani ambayo mtu akiyafanya ataingia peponi na matendo ambayo yanamridhisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala mtume salallahu laihi wasalama akamwambia ya kwamba alaika bikathrati sujude lillahi zidisha sana suukaai ya allah fainaka la tasjudu lilahi sajda ila rafaaka llahu biha daraja wahaa anka biha khatia ukisujudu kwa ajili ya allah sijida moja allah subhanawataala anakupandisha daraja na mwenyezimungu subaaa anakufutia dam ii hadii inazungumzia umuhimu wa kusujudu ndugu zangu katika imani na hadithi nyingine ambayo tumemaliza kuitaja kwamba anasema mtume salallahu alaihi wasalama sala iliyokuwa bora ni ili ambayo ina kisimamo kirefu sasa wanachunu wanasema hizi hadithi mbili au na mfano wa hizi hadithi ipi ambayo ni bora kisimamo kirefu ndani ya sala ni bora au sijida ikiwa ndefu ndani ya sala ndio bora kuna baadhi ya wanachooni wanasema ya kwamba sujud ikiwa ndefu inakuwa ni bora na vilevile rukuu kuwa ndefu ni bora mgine wanasema hapana kiamo kile kisimamu, mtu ak anasoma sura ndefu inakuwa ni bora wengine wakasema usiku yani wezekana mtu usiku mzima akasali rakaa nne au rakaa tano sasa hizi rakaa tano mtu akiwa amechelewa yaani amesoma sura ndefu ndefu yaani mpaka wakati wa alfajiri yaani anajikuta ame amesali ya rakaa tano lakini na mtu ambaye anasali na sura fupifupi labda akasali rakaa kumi na moja yupi bora kati ya wawili kwahiyo vile vile wengine wakasema kwamba huyu ambaye amesali rakaa tano lakini kwa kisomo kirefu huyu ni bora kwa hadithi ya ibnu omar aliposema mtume sallaalwasaam ya kwamba sala bora ni ile sala ambayo kisimamisha kirefu wengine wakasema hapana bora ni yule ambaye anasali rakaa nyingi kwa sababu akisali rakaa nyingi ni kwamba atakuwa amesujudu mara nyingi akasema mtu ambaye akisujudu sijida yoyote kwa ajili ya mwenyezimungu mwenyezimngu anampandisha daraja na vilevile vile, anamfutia madhambi wengine wakasema hali zote ni sawasawa yule ambaye anasali na sura ndefu yule ambaye anasali na sura fupifupi wote ni sawasawa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani vilevile vile aya masala aliyazungumza shekh ibumbazi rahimahullahu akasema ya kwamba wanachuoni wamezozana kuhusiana na ya masala akawa kauli mbili kama tulivyotangulia kusema kwamba ule ambaye anasoma sura ndefu ni bora wengine wakasema hapana yule ambaye atakuwa nasali raka mbili rakaa nyingi kwa sababu sijizo zitakuwa ni nyingi kwake ni bora kini sheh bmbazi rahimahullah akasema bora zaidi mislam asali a ataweza tka bakam yul ambay nn asome sura ndefu basi huyo ni bora kwake sura sura ndefu ndefu kusoma na sura ndefu. au yule usaua a mamm suadwsua fuf basi naye ni bora kwake kusali na kusoma sura fyupufyupu ndugu zangu katika imani haya yalikuwa ni mambo ambayo ndugu zangu katika imani yanahusiana na, na adabu ya sala ya usiku tumekumbushana na baadhi ya mambo kwa sababu mambo ni mengi na la msingi tu ni kupeana tu zile ishara kwamba kitu bora inatakiwa mtu kufanya hivi na kufanya hivi na kufanya hivi tumekumshana mambo takriban kumi na moja ambayo mwislam kujitahidi kuyafanyia kazi ili mwenyezi mungu subhanahu wataala amlipe malipo yaliyokuwa bora kuhusiana na kusali usiku ndugu zangu katika imani waislam kama tulivyotangulia kusema sala ya usiku sala ya usiku ndugu zangu katika imani ni kiyo sala ya usiku ndugu zangu katika imani ni kio ni dabu salihina ndio mwenendo wa wemo waliotangulia ndugu zangu katika imani wemo waliotangulia mashekhe mbalimbali waalimu mbalimbali walikuwa na sifa ya kusali sala za usiku ni tofauti na, na mashekhe wa zama tulizonazo zama tulizo nazo ndugu zangu katika imani baadhi wa mashekhe hawasifiki na sala za usiku unakuta shekhe yeye timu yake ni manchester yani piga ua haumbadilishi kwa manchester wengine haumbadilishi kwenye liverpool wengine haumbadilishi kwenye manchester sijui manchester city huko inakuwa haipendezi ndugu zangu katika imani wewe shekhe kule hawakujui hawakujui lakini oo una eti we ni mpenzi wa kule timu yako ikifungwa basi una raha siku hiyo hawasalishi watu wanawambia mtu mwingine ndio wawasalishe bwana mmoja ananiambia kwamba mtoto wake anapenda timu moja miongoni mwa timu za ulaya siku moja t hiyo timu, timu ikafungwa basi mtoto wake hakula akalia kama aliyofiwa la ilahaillallah waislam ndugu zangu katika imani turejeeni katika dini yetu tupende mambo ambayo yatatusaidia mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala lakini wapi na wapi shekhe na habari za manchester shekhe na habari za liverpool allahu akbar ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu subhanahu wataala atuepushe na kila shari mwenyezimungu subhanah wa taala atupe uwezo wa kuwa tunasali sala za usiku mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alainishe mioyo yetu kwa ajili ya sala za usiku mwenyezimungu subhana wa taala atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana yetu yetu yetu tuongoze katika tuongoze katika siratmustaim euonoaa husakhatima mwenyezi mungu tunakuomba husni mwenyezi mungu tufufue siku ya kiyama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin mwenyezi mungu tunakuomba wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha illallah. mwenyezi mungu tunakuomba siku ya kiyama utunywishe katika birika la mtume muhammadin sa mwenyezi mungu tunakuomba siku ya kiyama tupate shafaa ya mtume muhammadin saah lahi mwenyezi mungu tunakuomba utuhishe tukiwa ni waislam na utufishe ya allah tukio ni wenye imani e mungu ibada ambazo tunazifanya tunakuomba tukubalie ibada zetu japokuwa zina mapungufu ya allah tukubalie ibada zetu mwenyezi mungu kila mapungufu ambayo tunayafanya ndani ya sala mwenyezi mungu tunakuomba ya allah hayo mapungufu ya allah utusamee mapungufu yetu na yale makosa mwenyezi mungu tunakuomba uyabadilishe mwenyezi mungu yawe mema ya allahu birahmatika ya arhama rrahimin e mwenyezi mungu waongoze uazazi wetu mwenyezi mungu waongoze wake zetu mwenyezimungu waongozi watoto zetu mwenyezimungu waongoze mashehe zetu mwenyezi mungu tuongoze wa katika njia iliyonyooka mwenyezi mungu duniani tupo mema mwenyezimungu ahera tupe mema mwenyezimungu tuepushe na adhabu ya moto mwenyezimungu tuepushe na adhabu ya kabori mwenyezimngu waislamu waliotangulia bele ya hai a allahapekaahei makaboi yaoaallahujaliamakabori yao kuwa bustai miongoni ma bustani za peponi kwa ehma zaku aainakhadi <mulia>