صلاة للصلاة وأدها و رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغزان وإسلام بعدكم بادكم الله سبحانه وتعالى الله أم باي أم na akatujaalia kuwa waislamu hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wa taala si kwa mapenzi yetu wala kwa matakwa yetu bali ni mapenzi ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ambaye ametujaalia kuwa waislamu hatukumwambia chochote wala hatukumtaka ushauri kwa kweli mimi na wewe ambao tumebatikiwa kuwa waislamu na kuwa katika ummati muhammadin salallahu alaihi wasalama hapana budi kumshukuru mwenyezi mungu japokuwa kwa kusema alhamdulillahi rabilalamin baada ya kumshukuru mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea na kipindi chetu cha udhu ambayo unwani yake ni sifat wudhui nabii alaihi wasalam namna alivyokuwa akitawadha mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam katika halaqa katika madarasa yaliyotangulia tumekusha kuzungumza baadhi ya mambo na leo insha allah tutaingia katika kipengele cha ghuslulwajhi kuosha uso tumemaliza mdomoni na mapuani na namna ya kufanya tunaingia katika kipengele cha uso kuosha uso ndugu zako katika imani kama mwenyezi mungu alivyosema ndani ya qurani katika surati maida aya ya tisa kwamba faghasilu ujuhakum endetakiwa muoshe uso na mtume salaa salama alipokuwa akitawadza alikuwa anaosha uso uso maana yake ni nini katika mtazamo wa sheria wakati wa kutawadha uso unaanzia wapi na unaishia wapi wanasema wanashuoni ya kwamba uso huwa manabiti shaari rasi uso unaanzia pale nywele zinapoanza kuota kwa maana nywele zinaanzia kuota hapa kwa hii sehemu ambayo nywele zinaanza kuota hii ndio inaitwa uso ko hii sehemu yote inaitwa uso halafu inakuja mpaka hii sehemu ya kidevu ko na hizi ndevu hizi zipo ndani ya uso ko na kidevu chenyewe kinahesabika ni uso yani hizi sehemu zote hizi ni uso huu ndio uso uliokusudiwa kisheria na mwislamu wakati wa kutawadha kwenye uso inatakiwa hizi sehemu zote zifike maji asa kuna baadhi ya watu kutokana na haraka haraka mtu anaosha hii sehemu hii tu hii sehemu ndo anaweka maji lakini hizi sehemu nyingine unakuta maji hayakufika mtu afanye intibahi anakuwa udhu wake ni nakis udhu wake upo nusu haujakamilika asa uju udhu haujakamilika halafu unaenda kusali vipi utakubaliwa sala yako hali ya kuwa udhu wako haujakamilika kwaiyo nitakiwa maji yafike hzi sehemu zote hizi pamoja na kwenye kidevu huyu ndio uso na katika hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim hadithi ya himran ibn aban hadithi ya uthmani mashuri radillahu anhum alipoitisha chombo ambacho ndani yake udhu ndani yake mna maji ya udhu uthman akawaambia watu nataka nitawadhe kama alivyotawaza mtume muhammadin salllah salama na nyinyi mkiniona ili kila mmoja atapokuwa nataka kusali awe anatawadha kama alivyoniona mimi nnafanya na mimi haya ninayotaka kufanya sio nnafanya kutokana na nnavyotaka mimi hapana hayani mafunzo nimeyatoa kwa mtume muhammadin salllahalaihi wasallam k uthmani radillah anhu baada ya kuitisha chombo ambacho ndani yake mna maji thumma ghasala wajhahu thalatha uthmani akachukua maji akaosha uso wake mara tatu anachukua maji anaosha uso mara moja mara mbili anaosha uso mara tatu na sio kujuwekea tu maji hapana mikono anaipitisha kabisa usoni ili maji yaenee hizi sehemu zote na kuna kitu cha taklilulihya watu ambao wana ndevu nyingi kuna watu ambao wana ndevu ambazo ukiziangalia ngozi ya, ya mwili haionekani na kuna wengine ndevu zao ni ndogo ukiangalia ndevu zao ngozi ya ndani inaonekana sasa hawa kuna tofauti wakati wa kufanya takhlili takhlili ni vidole kuvipitisha kwenye ndevu wakati mtu anaosha uso amemaliza kuosha uso wakati wa kuweka maji usoni inatakiwa afanye tahlili akiwa yuko na ndevu nyingi basi anaingiza vidole kwenye ndevu zake sio lazima kwamba mtu mwenye ndevu nyingi maji yafike kwenye ngozi lakini mtu ambaye ndevu zake ni ndogo alafu ukiona ukiangalia ngozi ya mwili inaonekana huyu wakati wa kutawadha usoni ntakiwa maji yafike kwenye ngozi kwa hiyo jambo la kutawadha usoni mara tatu ni jambo ambalo amelifanya uthmani bnafani radillahu anhu na uthmani akawambia kwamba nilimwona mtume sua salama akifanya hivi na jambo la tahlil kuchambua ndevu kwa kutumia vidole wakati wa kutawadha ni jambo ambalo amelifanya mtume sala llahi sallama katika hadithi ya uthman radiallahu anhu hadithi ambayo kaipokea imamu termidhi hadithi ya 31 katika sahihi yake katika sunan tirmidhi na vilevile vile ibnu maja hadithi ya a30 na vilevile vile imamu hakim katika mustadrak lhakim mujaledi wa kwanza kurasa wa 1 49 na vile vile imamu lbaghawi katika sharhe sunna mujalidi wa kwanza ukurasa wa mia nne na ishiri amoja ni hadithi ambayo ni sahihi jambo la tahlili mtu kuchambua ndevu wakati wa kutawadha vile vile hadithi ya anas bnu malik radiallahu anhu hadithi ambayo kapokea a imamu abu daudi nambari mia mo na 45n na vile vile imamu lbaihaqi كاتكاسون سنن الكبرة مجلد وكوانزا نمباري خمسين وناني نيمام حاكم مجلد واقوانزا نمباري مئنين واربعين وتسا الالباني كتك صحيح الجامي حديثي الفونة نمياتانو نسبيني نميلي حديثي أناسي نسيمة يا كوانبا أن النبي صلى الله عليه وسلم كان إذا توضأ akhdha kafa min mai faadkhalahu tahta haknih fakhalal bihi lihyathu wa qala hakadha amarani rabi azza wajal anas bnu malik radillah anhu anasema alikuwa mtume suaa wa salama wakati wa kutawadha anachukua maji anaweka kwenye kidevu chake baada ya kuweka maji halafu anafanya hivi anafanya takhlili anaingiza vidole kwenye ndevu anasema hivi ameniamrisha mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hio wale ambao wana ndevu nyingi wakati wa kuosha maji usoni inatakiwa washukue maji waweke kwenye kidevu alafu wafanye tahlili kwa hadithi ya anas bn malik radillah anhu ni jambo ambalo amelifanya mtume muhamadi salllahalaihi wasalama na ameamrishwa na mwenyezimungu subhanahu wataala lakini yule ambaye ndevu zake ni ndogo ukiingiza vidole hamna tatizo kama za kwangu wakati wa kutawadha inatekiwa maji yafike ndani ya ngozi vile vile ndugu zangu katika imani baada ya kumaliza kutawadha kwa maana umemaliza uso na umemaliza kuweka maji kwenye ndevu kipi kinachofuata kinachofuata ni ghuslulyadaini ila lmirfaqaini sasa ni kuosha mkono au kuosha mikono miwili mpaka kwenye kongo mbili za mikono tutaonyesha kongo ndugu zangu katika imani kwa sababu katika kutawadza kwenye mikono wengi miongoni mwetu tunakosea kwa sababu gani ima ni kwa sababu ya haraka au ni kwa sababu hatutaki kujifundisha dini yetu ndugu zangu katika imani wakati unatawadha umemaliza uso unafika kwenye mikono unachukua maji unaosha mkono wakati unaosha mikono baadhi yetu mtu anachukua maji anaweka hapa akishaweka hapa alafu anafanya hivi kwahiyo anaosha tu hivi tu anachukua maji mara ya pili anafanya hivi anachukua maji mara tatu anafanya hivi hii sehemu maji haya haya ni makosa ya udhu alipotaja mtume saala mwenyezi mungu wasi wa aidia wa kumilial marafiki na kuosha mikono mpaka huku mikono mkono unaingia katika mkono ni lazima wakati unaosha mkono na maji yafike huku usiishii hapa tu maji unaekaaunafanya hv aata maafeh usiishi hapa ntakiwa uzidishi hadi huku kama tnavyokuja kuona mbele kmislam unachukua maji jitahidi maji yafikiukukot yasiishie hapa maji yakaja hadi huku kwahiyo anachukua maji anafanya tu hivi moja mbili ta ni lazima na huku kote maji yafiki wakati wa kutawaza kwenye mikono kwa hadithi ya uthman bn afani rillh anhu alipokuwa akielezea sifa ya udhu wa mtume muhammadin sal llah alaihi wasalama alafu alipofika kwenye mkono akasema thumma ghasala yadahu lyumna ila lmirfaqain thalatha marati thuma lyusra mithla dhalik akaosha mkono wake mara tatu wa kulia na vilevile vile akaosha mkono wa kushoto mara tatu kwa hiyo ndugu zao katika imani mtu anapotawadha ni lazima jitahidi maji afike huku asitosheki na kile kitendo cha mara ya kwanza kuosha vitanga mara tatu nje hapana hiki kimekwisha kwisha sasa unaingia katika masala mengine mkono ni lazima tena maji afike huku na vilevile akatekutawadha ntakiwa mtu uchunge hzi sehemu wengi wakati wa kutawadha hizi sehemu maji yanakuwa hayafiki vizuri muislamu si una haraka chukua maji pitisha huku maji yafike vile vile ndugu zan katika imani hii hadithi ya kutawadha vitanga mkono mara tatu wa kulia na wa kushoto mara tatu ni hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim vile vile hadithi ya aba Huraira, ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake aba Huraira, alikuwa anawaelezea watu namna alivyokuwa akitawadha mtume muhammadin sal llahu alaihi wasallam akaelezea kisha akafika akasema thumma ghasala yadahu alyumna hata ashra fi adodi ثم يده اليسرى حتى أشرف عضدي وفي آخر الحديث قال هكذا رأيت رسول الله صلى الله عليه وسلم يتوضأ أبو هريرة رضي الله عنه ألبقوا وإلزي واتو نمنا لبقوا صلى الله عليه وسلم akasema akaosha mkono wake wa kulia hadithi ya abuhuraira inaonyesha mtume so aa alikuwa nazidishaadi huku mkono wa kulia na vilevile vile mkono wa kushoto aliunaishia uku alioaiza kasema hivi nilivyofanya ndivyo nilivyomuona mtume muhamadin saawaa akitawadha ni hadithi ambayo ni sahihi kaipokea ma sl aa sahakaaama asifiki uku maj afikea na navilevile wakati wa kutawaza usiweki maji tu hapa tu alafu unajifanyia hivi hapana jitahidi maji yafike huku na vilevile vile, kuwa makini hizi sehemu za nyuma hizi wengi wanatawaza maji hayafiki unafanya hivyo mara tatu kama alivyofanya mtume muhamadi sa l wsaa kwao kutokana na hii hadithi ya abu inatufahamisha ya kwamba makusudia mwenyezimungu subhanah wataala aliposema kwamba watu wa aidiaku ila lmarafiki watu watawaze mpaka kwenye marafiki kwenye fundo maksudio akabainisha mtume sala salama inaetakiwa mtu azidishe hadi huku kwao utakuwa umetumia aya mwenyezi mungu na ukatumia mwenendo sahihi wa mtume muhammadin sallah lhi wasalama vilevile ndugu zao katika imani wakati wa kutawaha kwenye mikono inatakiwa maji yazungushe huku majiunazuili nini ili maji yaenehzi sehemu na ili jambo la kuzungusha sioeti mtu tu anataka tu akitaka anazungusha akitaka zungushi hapana haya ni miongoni mwa mafunzo ya mtume muhammadin salllah alaihi wasalam katika hadithi ya jabir ibn abdillahi radillah anhuma an nabia sallla laihi wasalam idha twada adara lmau ala mirfakaihi alikuwa mtume muhamadin saa sallama wakati wa kutawadha anazungusha maji huku kwa sababu gani kwa sababu ukizungusha maji hii sehemu inaenea maji maji apatokuwa sehemu ambayo haikufikwa na maji lakini ukijifanyia hivi unajifanyia hivi kuna ihtimali yawezekana sehemu nyingi isifiki maji aa kuna wingine akitawaza kwenye mikono anaskua majianmaa oa maa mbi maashaasha mm haa aaaao la kuzungusha maji ni jambo ambalo nilasheria kwa hadithi ya jabir hadithi ambayo, kuthuni, kwanza, bayhaqi, kwanza, na Hajari, Allah, ni hadithi ambayo kaipokea dari utni mujaladi waanz nambari 15 na vilevile imamu lbaihai katika sunani lkubra mujai wa anz nambari 56 na vilevile ibn haa raimaa anasema ni haditi ambao ni hasan na vilevile shekhlalbani katika sahihi ljamii kaieleza ni hadithi ya 5a ni hadithi ambayo haina shaka mwislamu akiitumia kwayo ndugu zangu katika imani hivi ndivyo mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama alivyokuwa akitawadha wakati wa kuweka maji kwenye mikono allah allah ndugu yangu mwislam acha haraka wakati wa kutawadha acha haraka wakati wa kutawadha unaharakia nini acha wasiwasi tawadha hali ya kuwa umetulia tawadha hali ya kuwa umetulia we utawadha taratibu kwa sababu hiki kitendo cha kutawadha kinakuhayii kinakuandaa kwamba unataka uende kuonana na mwenyezi mungu subhanahu wa taala unataka kwenda kusimama mbele ya allah tabaraka wataala mfalme wa wafalme ko intakiwa mtu ujiandae vizuri angalia katika mfano wa kidunia mwanadamu anapoalikwa na mmoja kati ya viongozi wa kidunia kwamba umepewa mwaliko unaitwa na balozi fulani rahisi amekutumia ujumbe akutumia barua anakualika kwake angalia mwanadamu namna anavyojiandaa mtu ataoga tena kuoga anaoga vizuri anajisugua na sabuni aa guo nzu kama nguo hajanyoshwa basi tabidi apige pasi nguo iwe safguoatandambtkuna mtu muhimu sana kule ameniita mtu anajiandaa katika hali nzuri itakuwaja unaenda kuongea na mwenyezimungu subhanawataala usiui katika haia usiui katika mapambo ambayo ni mazuri kama tulivyotangulia kusema katika halaka zilizotangulia alikuwa abdullah bnu umar radiallahu anhuma anapotaka kusali anavaa ahsanu thiyabi anavaa nguo nzuri anaulizwa na wengine mbono una, unapotaka una kusali unavaa nguo nzuri nasemanaam mimi ninapenda kupendeza wakati ninapoongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala mimi ninataka kuwa katika hali nzuri wakati ninasimama mbele ya allah tabaraka wataala lazima mtu wena istishari uwe na shuuru uwe na raghba uwe na mapenzi kwamba sasa mimi ninatawadha nitakiwa nitulie katika udhu wangu niache papara nisii na haraka haraka kwa hiyo ndugu zanko katika imani wakati wa kutawadha kwenye mikono ni lazima muislamu upitishe maji na huu utaratibu wa mtu kuweka maji hivi mara moja mara mbili mara tatu asilimia kubwa hii sehemu maji hayafiki na hii sehemu ambayo alikuwa anafikisha mtume muhammadi saaw salama maji wee utakuwa hufikishi kwaio utakuwa unatawadha lakini ni tofauti na alivyokuwa akitawadha mtume muhammadin salallahu alaih wasallam kwa hiyo allah, allah ndugu yangu katika imani ndugu yangu mislamu tulie katika udhu tulie katika kuosha mikono lazima maji yafike huku usitosheki na hii aina ya hivi mtu anatawadza hivi chukua maji pitisha maji kwenye mikono zidisha mpaka huku ili nini ili upate sunna ya kutawadha na ili nini ili uingie katika ile orodha ya, ya fadhila za udhu kwamba mtu atakapotawadha vizuri afahamu ya kwamba madhambi yatapita katika makucha yake mwenyezimungu subhanahwataala madhambi atayapitisha madhambi yanatoka huku yote lakini kama mtu utawadhi vizuri unatawadha kwenye mikono maji huku hayakufika unatawadha kwenye mikono maji hayakufika huku fahamu ya kwamba udhu wako utakuwa na mushkeli fahamu ya kwamba kulipwa kusamehewa madhambi yako kufutiwa madhambi kupandishwa daraja kuongeziwa thawabu fahamu ya kwamba utakuwa na mushkeli haya mambo hutoyapata haya mambo atayapata mtu ambaye ametulia katika udhu wake hana haraka ya aina yoyote allah allah ndugu zangu katika imani jitahidi katika udhu wako maji yamekusha andaliwa chukua maji anza kuosha vitanga vya mikono mara tatu kwa nje ukishamaliza unaruhusiwa kuingiza mkono ndani ya yale maji unaweka mdomoni na kupandisha puani yale ya mdomoni unasukutua unatema na haya ya puani unayatoa kwa mkono wa kushoto shamaliza osha uso wako kama una ndevu nyingi basi fanya tahlili nakama ndevu zako ni ndogo basi jaribu jitahidi maji yafike kwenye ngozi ukimaliza osha mikono yako mpaka kwenye adudi kama alivyoelezea abu hureira alivyomwona mtume muhammadin salalwsalama akitawadha unaanza na mkono wa kulia ummalizia na mkono wa kushoto na vilevile vile katika mkono wa kushoto usifanyi hivi mo 2 tatu hapana unachukua maji unapitisha unachukua maji unapitisha unachukua maji unapitisha mpaka hii sehemu kama ilivyokuja katika hadithi ya aba huraira hadithi ambayo ni sahihi kwa allah allah ndugu yangu mislam tulia katika udhu wako ili mwenyezi mungu subhanahu wataala akufutie madhambi yako ili mwenyezi mungu subhanahu wataala akupandishe daraja ili mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala akupe thawabu ili ule mwendo wako hatua unayopiga mwenyezi mungu kuandikie nafila kwamba upe unafanya ibada za sunna jitahidi utulie katika udhu wako tawadha kama alivyofundisha mtume muhammadi salallahu laihi wasalama uache papara kabisa acha haraka mtu unatawadha maji mdomoni unatema ukunaongeana mwenzaka vipi lile dili limekaa safi uh upounajianda kwa ajili ya kuonana na mfalm wa falme alafu unawezaugaamboya mpiraaeuongamambo unaweza ya mechi a tim fulani na tim fulani wamefungana goligap ile timu imepita hakupita timu imesha kuwa na pointi gap mambo gani haya tulia mwislamu ache haraka kwa hiyo ndugu zangu katika imani udhu wa mtume muhammadin salallahu aleh wasalama wamepokelewa masohaba wengi ambao wame- wamepokea hadithi za udhu kila mtu anaelezea kipengele ambacho alikiona kwa mtume muhammadin sallasalm na masahabu alikuwa na raghba ya kuwafundisha watu udhu wa mtume s salaa kwa hiyo allah allah ndugu zao katika imani wakina baba majumbani wana umuhimu wa kuwafundisha watoto hata kuwafundisha wake namna gani alivyotawadha mtume muhammadin salllahalaihi wasalama ili wao wanafanya ibada ambayo itawasaidia mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa haya machache ndugu zao katika imani katika vipindi vijavyo insha allahu tutaelezea kipengele kinachofuata baada ya kumaliza mikono kwa haya machache namomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atupe kila la mwenyezi mungu subhanahu wataala atusamehe madhambi yetu mwenyezi mungu subhanahu wataala atufufue nyuma ya iama atufufue siku ya qiama nyuma ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ويا ما النسيم سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته وَالْوَحَدَاتِ إِنَّ إِنَّ الصَّلَاةَ رِضَا رَبِّ الْعِبَادِ