الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اخواني في الله kunasitall fad faa lmutaun ndugu zangu katika iman ndugu zangu waislam baaada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabi muhammadin sah lh wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao amina ya rabbalalamin ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea na kukumbushana umuhimu na ubora wa sala za usiku ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanamsaidia mtu katika kusimama sala za usiku ndugu zangu katika imani na leo insha allah tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo mengine ambayo inakuwa ni sababu mwanaadamu akiyafanya kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala yatamsaidia kusimama sala za usiku ndugu zangu katika imani kuna sahaba wa mtume mtumi salllah alaihi wasallama anaetwa abdullahi ibnu umar huyu sahaba ndugu zangu katika imani siku moja amelala akaota ile ndoto aliyeiyota akaenda akamsimulia dada yake hafswa hafswa binti umar ibnualkhatabi radiallahu anhuma na hafswa ni mke wa mtume muhammadin w hafswa baada ya kusimuliwa na kaka yake ya abdallah hafswa ikabidi naye amsimulie mtume sawsa baada ya mtume swsaa kusikiliza ndoto ya abdullah kutoka kwa dada yake hafswa nini alisema mtume ali wasalama akasema ya kwamba nema rajulu abdullah lau kana yusali min allailih eh, mtu bora kwa kweli ni abdallah lakini kasura yake ni moja tu hasali usiku letengelikuwa nasali sala ya usiku ingekuwa ni khatari katika ubora Akbar. abdallah akasikia haya maneno kutoka kwa mtume salllah alaihi wasallam kwamba mtume amesema haya maneno kwamba nema rajulu abdullahi lau kana yaqumu min allaili fakana baadu la yanamu min allaili illa kalila abdallah radiallahu anhuma baada ya kusikia haya maneno alikuwa halali usiku isipokuwa kidogo kayo ndoto ndugu zako katika imani wakati mwingine zina maana zina maana ndugu zangu katika imani ndio vizuri mtu mwislamu umelala umeota ndoto nzuri basi mtafute muabir yule ambaye anatafsiri ndoto mpelekee ndoto yako naenda ukamwambie mambo ambayo umeona usiku au mchana kwa sababu ndoto ima naweza kapatikana mchana au usiku naenda ukamwambie ndoto yake zama za mtume salallahu alaihi wasalama ilikuwa masohaba wakiota wanakuja wanamwambia mtume salllahualaihi wasalama mtume anatafsiri ndoto zao wakati wa matabii alikuwepo muhamad bn sirin rahimahullah kwa hiyo nazama tulizonazo ikiwa wapo watafsiri wa ndoto basi unampelekea ndoto yako sio wale wa, wa, wa, wa, wa, wa ubiri wa kishirikina umeota ndoto anakwambia wewe inatakiwa leo usiku usilali kitandani ulale jikoni tena ulale chini mambo ya ajabu hizi ni tafsiri za kishirikina anakwambia wewe baada ya siku tatu upo na mke wako sikutani na mke wako mpaka siku tatu zimbalizike sio tafsiri za ndoto hizi ndugu zangu hiziduu zataya ni mambo ya kishirikina ankwambia hii ndoto yako wewe ni ndoto nzuri kuna mambo ya kheri yanakuja baadaye sasa inaetakiwa usisali kwa muda wa siku saba ankuambia wewe inatakiwa utafute mwanamke uzini naye alafu kisha zini nae kuna jambo zuri litatokea baadaye sio tafsiri za ndoto hizi ndugu zangu katika akama ndoto waliwafasiri hii inakuwa ni zawadi ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anawapa angalia muhamad bn sirin kama ilivyoandikwa katika vitabu imam malik rahimahullah siku moja alikuwa amelala usiku imam imammaliki rahimahullahu akaota ya kwamba malakulmauti anakuja kumtembelea alaihi ssalam alipofika kwa imam maliki wakaanza kuongea imam maliki rahimahullah anamuuliza malakulmauti alaihi salam azairan amqabida umekuja kunitembelea au umekuja kuchomoa nafsi yangu malakulmauti akamwambia imam malik ya kwamba bal zaira bali nimekuja kukutembelea wakuwa wanaongea imam maliki rahimahullah akamuuliza malakulmouti alayhi salam kambakia min umri muda wangu wa kuishi duniani umebaki kiasi gani malaklmouti akamfanyia hivi imam malik akamfanyia hiviaa maali akamuuliza ya yamebaki ni masaa matano imebaki ni wiki tano imebaki ni miezi mitano imebaki ni miaka mitano palepale malaklmauti akaondoka mammalik akashtuka adhana ya alfajiri na wanasema wanachuoni rahimahumllah mwanadamu atapota ndoto ambayo ipo karibu na alfajiri basi hiyo ndoto ichunguzwe vizuri ndoto nzito hiyo maana yake ni kubwa mtafute mtu akutafsirie ndoto yako imamu maliki rahimahullahu akaamka akajiandaa akatawadza akaenda muskitini baada ya sala akamfata muabiri wa ndoto muhammad bun sirin akamwambia ndoto yake akamwonyesha hivi kwamba malaklmoti alinionyesha hivi lakini sijui ni wiki tano zimebaki katika umri wangu ni miezi mitano ni miaka mitano au ni masaa matano muhamad bun sirin akamwambia imam malik rahimahullahu ya kwamba tafsiri ya ndoto yako mwenyezi mungu subhanahu wataala ameitaja katika surati luqman سورة اللقمان سورة ثلاثنا موجة. كما اسكت وسورة اللقمان. آية آية يا موش سورة كسورة اللقمان. مونغو نسمع إن الله عنده علم الساعة. ان الله عنده علم الساعه وينزل الغيث ويعلم ما في الارحام وما تدري نفس ماذا تكسب غدا وما تدري نفس باي ارض تموت ان الله عليم خبير ما مالكي جواب لاندوتو katika hii sura ndio maana ulipomuuliza malakulmouti ni muda gani umebaki katika umri wangu malakulmouti akakufanyia hivi anakuashiria kwamba kuna mambo matano hakuna malaika hakuna nabii hakuna walii hakuna mwanadamu hakuna majini ambao wanafahamu haya mambo matano zaidi ya allah subhanahu wataala ina allaha indahu ilmu saa mwenyezi mungu ndio anayejua kiama kitakuwa lini tunajua ya kwamba kiama kama ilivyopokelewa katika dalili mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala atakileti itakuwa ni siku ya ijumaa ni ijumaa gani ijumaa ya mwaka gani hiyo ni siri ya allah subhanahu wataala ili ni jambo la kwanza analojua ni mwenyezi yee mwenyezimungu subhanahuwataala hakuna malaika hata mmoja wanyama wadudu majini wanadamu anayejua habari za kiyama itakuwa ni lini wayunazilu lghaitha mwenyezimungu subhanah wataala anayo elimu ya kuteremsha mvua sio hivi vyombo vya kisasa wanakwambia sehemu fulani kuna mvua kali sana itanyesha siku fulani ile siku ikipita hakuna mvua mwenyezi mungu subhanahu wataala anafahamu mvua itanyesha lini saa ngapi kwa muda gani na yale manyunyu ya mvua idadi yake allah subhanahu wataala anaijua wayalamu ma filarham mwenyezimungu subhana wataala anajua kile kilichomo ndani ya kifuko cha uzazi cha mwanamke kile kiumbe ambacho kipo ndani ya tumbo la mwanamke allah subhanah wataala anakijua totakambia bana mtu akienda hospitali akipimwa mimba inaonekana kwenye vipimo vya kisasa mimba inaonekana na ikiwa ni baada ya miezi minne na kuendelea inaonekana labda ni mtoto wa kike mtoto wa kiume abia sio makusudio haya wayaalamu ma fi larham allah subhanawataala anajua ndio maana akatumia neno ma hairu ail vitu vyote Mnyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala anajua hiki kiumbe kilichopo ndani ya tumbo ni cha kike ni cha kiume toka mimba inaingia allah subhanawataala anajua lakini vipimo fi vya fi kisasa vinajua baada ya miezi minne kwamba huyu ni mwanamume ni mwanamke allah subhana wataala anajua hiki kilichomo tumboni kwamba kitakuwa ni cha kike cha kiume na jina lake allah subhana wataala anajua huyu akizaliwa atakuwa anaitwa fulani huyu akizaliwa kiwa ni mwanamume atakuwa anaitwa abdallah ikiwa ni mwanamke ataitwa ruqaya allah wa subhanawtaala anafaham wayalamu mafilarham allah nafahamu huyu ataishi muda wa miaka mitano huyu ataishi muda wa siku tatu halafu marakul moti atakuja atachukua nafsi yake allah subhana wataala anafahamu allah nafahamu huyu ataishi atakuwa miongoni mwa watu wa peponi au atakuwa miongoni mwa watu wa motoni allah subhanahu wataala anaishi allah anafaham huyu ambaye yupo tumboni atapotoka tumboni allah nafahamu huyu atakula matonge mangapi matonge lakitatu na elfu hamsina mbili lili elfu hamsina mbili ndio itakuwa tonge lake la mwisho na atakunywa lita elfu amsina tano ili lita ya hamsina tano anamalizia ndio maji yake ya mwisho atafika anaondoka duniani yote aya allah subhana wataala anafahamu jambo la, ta- la nne wama tadri nafsum madha taksibu ghada nafsi ya mtu haijui kesho itafanya nini aifahamu kesho itafanya nini aifahamu ndugu zangu katika imani allahu akbar wewe ni mzima unajivuna na afya uliokuwa nayo iwezekana unalala kesho hatuahukotenda ah, nasi Ke, ulikuwa unaitwa fulani bin fulani kesho neitwa maruhum fulanihues wama tadri bi biayi ardhin tamutu jambo la nafsi hai itafia wapi kifo kitakukuta katika mazingira gani nafsi ya mtu haijowi hiyo ni siri a mwenyezimungu subhanawataala kuna baadhi ya watu ametoka mkoa fulani ameenda mkoa mwingine ametoka nchi fulani amekwenda nchi nyingine kwa ajili ya kufanya biashara alipofika kwenye ile nchi mwenyezimungu subhanah wa taala au kwenye ule mkoa mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala akamkunjulia maisha ya kidunia akaneemeka akawa tajiri pale sasa akasema ule mkoa nilipotoka sintorudi tena ile nchi niliyotoka sintorudi tena lakini ikiwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amepanga kifo chake kitokee kule mwenyezi mungu ataleta sababu huyu jamaa atapanga safari ghafla ngoja niende mara moja alafu nirudi yani kwenda na kurudi wala silali anaenda na namalakulmote anamsubiri kule kwenda kuchukua nafsi yake haya ndugu zangu katika imani ni ndoto ambayo imam maliki rahimahullahu alitafsiriwa na muhammad bun sirin ndoto ndugu zangu katika imani ni khatari ndoto ni khatari ndugu zangu katika imani na ndoto zina tafsiri tofauti tofauti angalia hi ndoto ya abdullahi bnu umar radillah anhuma alipoiota akaenda akamwambia dada yake na dada yake akaenda akamwambia mmewake ambaye ni mtume muhammadi sawa angalia tafsiri ilivyokuja kutoka kwa mtume akasema nimarajulu abdullahi lau kana yaqumu llail abdullahi ni mtu ambaye ni safi abdullahi ni mtu mbora kama angekuwa anasimama usiku abdllah kawa anaanza kusimama usiku akaanza kusimama usiku ametafsiriwa ndoto yake anafurahi kwamba kumbe hii ndoto kasoro yake mimi huwa sisimami usiku sasa naachana na hii hali naanza hali nyingine ya kusimama usiku dugu zangu katika imani angalia ndoto ambayo ameiota abdulmalik bnu marwani siku moja analala ye ni khalifa analala anaota ya kwamba yupo kwenye msikiti wa mtume muhammadi saa la wsalama masijinab tena mbele kwenye mimbari anakojoa khalifa kiongozi waislam anaota yupo ndani ya msikiti wa mtume sall lai wasalama mimbarini tena anakojoa Ka mchukua akamwambia mmoja miongoni mwa wafanyakazi wake kamwambia naenda kwa fulani umwambie kama wewe ndio uliota hii ndoto usimtaji mimi mwambie wewe ndio mota hii ndoto halafu mwambie akutafsirie maana yake halafu utakuja kunambia yule jamaa akaenda mpaka kwa ule muabir yule mwenye kutafsiri ndoto akaenda pale baada ya kufika ukasalimiana akamwambia kwamba mimi nimeota ya kwamba nnakojoa nipo katika msikiti wa mtume saasaama halafu nnakojoa kwenye mimbari sasa nimekuja naomba unitafsirie ndoto amaf angalia, angalia ibada za usiku namna gani mtu anakuwa na firasa ule mwabir akamwangalia akamwambia kwamba hii ndoto ambayo nanaambia hii ndoto sio ya kwako allahu akbar hii ndoto sio ya kwako wewe huna uwezo wa kuota hii ndoto labda kuna mtu amekutuma akbar ili jamaa akasema ni kweli khalifa mentuma abdulmalik bn marwani aksemae kama ni khalifa ameota hii ndoto ni kweli hii ndoto inamsahiki khalifa aa angalia tafsiri iliyotoka ndugu zangu katika ma mtu anaota yupo muskitini tena sio muskiti wa kawaida muskiti wa mtume yupo ndani ya aniyas yupo kwenye mimbari anakojoa yule mtafsiri akamwambia nenda kwamwambia khalifa ya kwamba maana ya ndoto yake Ata, atazaa watoto wanne wa kiume hawa watoto wanne wote watakuwa ni viongozi watakuwa ni makhalifa hawa wote watakuwa viongozi katika waislamu nani kweli abdulmalik Abdul marwani akawa na watoto wanne akawa na walidi na suleiman na yazidi na hishamu wote wakawa viongozi angalia ndoto ndugu zangu katika imani zina maana kubwa kwe muislam unapota ndoto usiidharau mtafute mwenye kutafsiri ndoto aende akakutafsiria ndoto yako ndugu zangu katika imani na mtu ukiwa na tabia ya kusali kujikurubisha mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mwenyezi mungu atakuwa nakuletea baadhi ya mambo kwenye ndoto sasa mtafute mtu akutafsirie ndoto zako habari za ndoto ndugu zao katika imani ni habari ambazo ni nzito kwa kumalizia habari za ndoto ndugu zangu katika imani japokuwa sio mada yetu alii bin abitalibi radiallahu anhu siku moja amelala anaota amelala akaota ya kwamba yupo ana sali na mtume salallahu alaihi wasallama salati lfajiri baada ya sala ya lfajiri panatokea mwanamke anabishahodi muskitini yupo na zawadi yupo na hidaya ya tende zawadi ya tende ali anaota ya, ya kwamba baada ya sala mtume saaaaa akamwambia alal nenda kuale mwanamke kachukua le zawadi ya tende al akaenda akachukua ile zawadi ya tende akamletea mtume saalwaa mtume aasalama akachukua tende moja akampa ali ali akala akasikia ni tamu akasema ya rasulllah niongeze alakaslpstukani adana ya alfajiri ali ali bin abitalib radiallah anhu anajianda kwenda muskitini anaenda muskitini kiongozi ni umar bn lkhaabi railahu nhu anawasalisha watu baada ya sala alfajiri mwanamke hii sasa si kwenye ndoto ni laivu mwanamke anabisha hodi nji ya muskiti amir lmuminina umar bn lkhatabi raillahu anhu anamwambia ali bn abitalib ali naenda kuaule mwanamke ali anafika nje anamkuta amwanamke yupo na kisi ali anachukua zile tende raiallau anu anampelekea omar binlkhatabi radia aanah zile ende anachuka ende o anapa albab ule utamu wa tende ali baada ya kula tende ni kama alivyosikia usingizini alipomaliza ile tende ali bin abitalibi radiallahu anhu akamwambia omar bnlkhatabi ya amira lmuminina naomba niongeze tende nyingine angalia maneno ambayo aliyasema mar bnlkhatabi r omar akamwambia hali ya kwamba ya ali laiti mtume salllahu alih wasalama angekuzidishia na mimi ningekuzidishia allah akba aaba angalia firasa ndugu zangu katika imani angalia mambo ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anayapitisha kwa waja wake wema sio mimi na wewe tunasali tumemaliza kusali alfajiri tunarudi tunalala unaota ya kwamba umepata pesa zinajaa chumba kizima ndoto za ajabu ajabu unalala unaota ya kwamba chumba chako kimejaa dhahabu zangu katika iman ndoto ni hatari tujikurubishe mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu subhanahu wataala atakuwa anatuletea ndoto nzuri na muislam ukiota ndoto nzuri basi jitahidi ufanye mambo matatu jambo la kwanza baada ya kushtuka sema alhamdulillah baada ya kushtuka sema alhamdulillah mshukuru mwenyezi mungu jambo la pili istabshir furahi na ile ndoto uliyoiona na jambo la tatu hii ndoto nzuri uliyoiona tafuta mtu umwambie lakini si kila mtu yule kipenzi chako ndio umwambie hii ndoto nzuri uliyoiona haya ni mambo matatu miongoni mwa adabu za ndoto nzuri ndugu zan katika imani ikiwa muislamu umelala halafu kaota ndoto mbaya inatakiwa ufanye mambo matano au mambo sita jambo la kwanza baada ya kushtuka maota ndoto mbaya sema audhu billahi min alshaitani lrajim mara moja au mara tatu jambo la pili omba dua kwa kusema allahumma, allahumma inni audhubika min shari ma raaitu wa min shari shaitani na jambo la tatu inatakiwa ubadilike kama umelelea ubavu wa kulia unalelea ubavu wa kushoto na jambo la nne natakiwa ugeuze shingo lako upande wa kushoto utoe cheche za mate mara tatu na jambo lingine ikiwa ndoto mbaya zimezidi kwako basi sali rakaa mbili na jambo lingine ndoto mbaya yoyote ukiota basi usimwambie mtu hata kama ni kipenzi chako mwenyezi mwenyezimungu atupekila la heri mwenyezimungu atuepushe kila shari mwenyezimungu atuaie oo nzuinuienyezigu atuepshe aotoyaayaaa kipn cashaaaasaasaa والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته