الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا اما بعد فان أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دغزانو كتكيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahlaihi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu, imani. ndugu zangu katika imani bado tupo katika mlango wa sala za usiku ndugu zangu katika imani na sababu ambazo mtu akizifanya zitamsaidia kusali sala za usiku ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo ni muaina mambo ambayo anasaidia mtu asali sala za usiku ndugu zangu katika imani ni ihtinamu siha walfaragh ikhtinamu sihat walfaragh wal mtu kutumia muislam mwanadamu kutumia siha aliyokuwa nayo afya aliyokuwa nayo na faragha na nafasi aliyokuwa nayo ndugu zangu katika imani kuitumia hii fursa ndugu zangu katika imani katika kumridhisha mwenyezimungu subhanah wa taala katika kusali sala za usiku mwislamu afahamu ya kwamba afya aliyokuwa nayo akiwa anafanya mambo ya kheri halafu baadaye akaumwa yale mambo ya kheri tena hayafanyi mwenyezimungu subhanah wataala anamwandikia thawabu kama alikuwa anafanya yale mambo hii ndiyo faida ndugu zao katika imani za kutumia wakati vizuri anasema mtume salla lih wasalama katika hadithi ya abi musa lashari radilh anhu ya kwamba idha maridha labd au safar kutiba lahu mithl ma kana yaamalu muqima sahiha hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari rahimahllah katika sahihi yake anasema mtume sa wsala ya kwamba idha marida labdu la atapoumwa mtu au safara au akasafiri Akbar. kutiba lahu mithlu ma kana yaamal muqiman sahiha mwenyezimungu subhanahu wa taala anamwandikia thawabu mfano wa zile ambazo alikuwa akifanya wakati ni mzima wakati sio msafiri yale mambo ambayo likuwa ukifanya wakati wa uhai wako wakati wa afya yako nzuri sasa afya imekataa maradhi yamezidi yale mambo ya kheri hufanyi allah subhanah wataala anakuandikia hawabuya ei ambayo liu wakati aasafi sasa upo safarini yale mambo huyafanyi tena mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anakuandikia yale mambo anakuandikia zile thawabu anakupa allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani fayambaghi lilakil sasa inafaa kwa yule mtu ambaye ana akili anla yafutahu hadha lfadlu laadhim asipitinahyubora ndugu zangu katika imani atumie hizi fursa ndugu zangu katika imani fayjtahida fi hali siha ajitahidi ajiimize wakati wa afya yake wakati wa swiha aliyokuwa nayo walfaragh na wakati wa nafasi aliyokuwa nayo waliqama na wakati yupo hajasafiri fi lamali lsaliha ajd aika mambo aliua mazuri ajitahidi katika mambo yaliyokuwa mazuri kijana usidhani ya kwamba ukajipa matumaini ya kwamba mimi bado kijana bana siku bado zipo labda hawa wazee wazee hawa ambao wameshapinda wanatembelea mikongojo hawa ndio wajiandaye lakini sisi bado oktoba tutaleta tu muda bado upo hapana usijipe haya matumaini nduuzan aa hi iadarujati sheitani sheitanndi anakua anakupatadaj mislam inatakiwa muda umefika jambo la kheri lipo la kufanya fanya usisubiri jioni usisubiri kesho usisubiri baada ya mwezi hapana fanya allah subhanah wataala amekupa uwezo wa kwenda maka nenda maka shekh nenda ukahiji kabla hujawa mzee kabla nguvu hazijaisha imani ukiangalia wanaenda wengine wallahi ni wazee wazee wamekwisha sasa nasubiri nguvu tena hamna sasa nakuja kufanya ibada ya hija anakuja kuwasumbua watu wakati wa wakawamaa wakati wa ibada ya hija watu wenye kumbeba wanaanza kumbeba wenye kumpeleka kumsukuma kwenye mkokoteni wanaanza kumsukuma sasa imefika wakati wa kwenda jamarati kutupa mawe yee tena uwezo wa kutembea hana anakuwa sasa anafanya niaba eba nichukulie mawe yangu bana nenda ukanitupie kule wakati alikuwa na uhai alikuwa na afya nzuri hakuja kufanya ibada ya hiji mislam allah subhanahu wataala amekujali umepata senti umepata uwezo fanya haraka njo tekeleze ibada ya hija njo tekeleze nguzo miongoni mwa nguzo za uislamu ndugu zangu katika imani fanya ibada ya hija wallahi uki, ukiwa na nguvu unafanya ibada ya hija uwe mwenyewe yale mambo sehemu za kwenda uwe mwenyewe unaenda binafsi haubebwi hautembezwi haunyanyuliwi unaona raha akini watu ambao wanakuja ni wazee wanawake wanamume wanabebwa wanafanya nini ibada nyingine wanafanyiwa kakulu haina raha mtu unapata tu jina tu ni alhaji ni bihajati lakini hakuna raha yoyote hakuna ladha yoyote ambayo umeipata katika ibada yako imefika tarehe nane yaumutarwia mnatoka maka mnaelekea mne, mina mnafika kule mnasali ibada mnasali adhuhuri mnasali lasiri la mnasali magharibi mnasali esha kesho mnasali alfajiri siku ya tarehe tisa siku ya arafa mnaondoka mina mnaelekea sehemu etu arafa watu wenye nguvu naona wanatembea kwa miguu kutoka mina mpaka arafa watu wanatembea kwa miguu wanaenda wanam, wanamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala labeik allahumma labbaik labbaik la sharika laka labbaik ina lhamda wanemata laka walmulk la sharika lak watu wanamtaja allah subhanahu wataala lakini we kama huna nguvu umebebwa upo kwenye gari umelala ujielewi wala huelewi umetoka wapi unaelekea wapi mefika arafa khutba inatolewa baada ya khutba watu wanasalia dhuhuri na laasiri jamu takdim watu wanaomba dua wanamwomba mwenyezimungu subhana wataala ndio siku ya watu kusamehewa madhambi yao watu ambao walikuwa na madhambi ambayo yakiletwa yanajaa dunia siku hiyo allah subhanah wataala yote anafuta siku ambayo iblisi alaihi laanatullah analia anakuwa ni mdogo kama nzi anasema madhambi yote ambayo miaka hamsini limewapotezwa wanadamu wanasameewa kwa siku moja tu kwa masaa tu mungu anaosamea madhambi yao wewe hali yako ni mbaya wewe ni mzee watu wanamomba dua mwenyezi mungu wewe umelala tu arafa watu wanatoka arafa jioni baada ya jua kuzama wanaelekea muzdalifa we huna khabari unanyanyauliwatu unawekwa kwenye gari madaktari wanakuja pale wanakupiga sindano wanakuwa, wanakuwekea dripu hujiwezi unakuja kufanya ibada nguvu sasa zimekataa ndugu zangu katika imani tufanyeni ibada tukiwa na nguvu zetu ibadaubadania ibada za kimwili nguvu zitumie katika mambo ambayo yanamridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala imefika muzdalifa unasali magharibi naisha jemutaakhiri mnalala pale bada lfajiri mnaondoka mnaenda mina mnaenda jamarati kutupa mawe mnaenda kile kinguzo cha kwanza ile tarehe kumi siku ya idi mawe mawesabaallahuakbaallahu akbaallahu akba wewe huna nguvu wee umebaki mina umedala tu watu wanaenda kukutupia mawe mwenyezimungu haya maweni kwa ajili ya fulani bin fulani sikwwa tarehe kumi na moja ayamu tashrik tarehe kumi na mbili tarehe kumi na tatu mnaendea mnatupa vile viguzo vitatu kila kiguzo mawe sabasaba wewe huna khabari umelala kwahiyo ndugu zangu katika imani mtu afya alionayo aitumie kabla maradhi hayajamfika ndugu zangu katika imani kwa hiyo umemaliza ibada ya hija unarejea nyumbani unafika yapotwa na kuingiza ndani ya gara na kupeleka mpaka nyumbani hujiwezi hata nguvu za kutembea tena hamna unanyanyuliwa sasa hamna ladha ya hija ule msongamano ndio mtikisiko ulewa ndio ibada yenyewe ile jamarati pale sehemu za kutupa mawe watu mabilioni na mabilioni yako pale mamilioni ya watu wanatupa mawe na naweo penya, penya, penya pale mpaka naweo unatupa mara mtu mwingine anakutupia jiwe unafanya subura ndio ibada yenyewe hiyo katika thowafu unazunguka alkaba watu wamejasana ili sehemu ya chini amba kuna alkaba watu wamejezana ii sehemu ya juu watu wamejezana gorofana watu wamejezana juu kabisa watu wamejezana wanamwabudu mwenyezimungu subhanawataala lakini wewe hauna nguvu umewekwa kwenye kabeskeli unaanza unazungushwa una kwenye sehemu maalum auna raha tena unazungushwa so kwamba una, wanakuzungusha huko unamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala apana wanakuzungusha wa umelalatu ba ya safu na marwa unaenda ukifika zile sehemu za kukimbia unakimbia wee huna nguvu we wanakubeba tu kwenye abseli wanakudshle ambao wana uwezo wana wana amba wa kuja, kuja kufanya hija wafanye ibada ya hija wakiwa na nguvu zao ndugu zangu katika imani wasisubira wameshakuwa ni wakongwe hawajiwezi tena hakuna laadha ya ibada ya hija ndugu zangu katika imani ibada nzuri ni ile ambayo unaifanya ukiwa na nguvu zako ndugu zangu katika imani kweiyo mwenye akili ndugu zako katika imani atumie afya yake atumie faragha aliyokuwa nayo nafasi aliyokuwa nayo kwa ajili ya kumwabudu allah subhanahu wataala usiendekezi kazi ndugu zangu katika imani kazi kazi na wewe wewe na kazi kazi na wewe wewe uko unafadhilisha kazi za kidunia lakini kazi za mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hutaki kumfanyia tena angalia kazi ya kidunia unaingia kazini saa moja na nusu kazi nyingine unatoka jioni saa kumi na nusu ndio kazi inamalizika Pokazini, lakini mwenyezi mungu utmaoaakenyensubanat anataka alfaiakikaanaduhuanaapeaktan asipeakan magharibiatpeakan sha anatakampedakika tano siku nzima masaa ishirini na nne kila saammasaa kumi na mbil saa kumi na mbil mara ishirinna nn unapata dakika elfu moja na mia nne na arobaini takriban hizi dakika elfumo na min a abai mwenyezimungu subhana anataka umpe dakika ishiriina tano tu masaa mengine yote yatakuwa ni ya kwako utafanya mambo unaoyataka allah mpe dakika ishirini na tano zinashindana ndugu zangu katika imani kichwa chako hutaki kukiweka chini kumsujudia aliyekuumba ndugu yangu mwislam ebu iangalie nafsi yako ebu rejesha fikra nyuma fikira zako zirejeshe nyuma uangalie namna wangalie namnagani mwenyezimungu subhana wataala anavyomuumba mwanadamu angalia katika surati lmuminuna wangalie namnagani mwenyezimungu subhana wa taala alivyokuumba wewe halafu lei hiyo nakuwa jeuri يا سورة المؤمنين يا ولقد خلقنا الإنسان من سلالة من طين ثم جعلناه نطفة في قرار مكين ثم خلقنا النطفة علقة فخلقنا العلقة مضغة فخلقنا المضغة عظاما فكسونا العظام لحما ثم أنشأناه خلقا آخر فتبارك الله أحسن الخالقين tubathun angalia namna ulivyoumbwa na allah subhanawataala wewe si lolote si chochote katika hii dunia angalia asli yako mwanadamu umeumba kutokana na nini namna gani alivyokutengeneza mwenyezi mungu subhanahu wataala kitu dhalili hata kukiona hutaki manii ndio allah subhanauwataala amekuumba kutokana na manii kutokana na maji ya mwanamumi na mchanganyiko na wa maji ya mwanamke akakuumba mwenyezi mungu subhanahu wataala katika hii hali sio t te, tena kumba anakuwa ni mzima hapana hatua kwa hatua yalemanii baada ya kutoka kwa mwanamume yanaenda mpaka kwa mwanamke yalemanii yanakaa sehemu maalum allah subhanah wataala anayehifadhi ya yanakaa kwa muda wa siku arobaini baada ya siku arobaini yalemanii yanabadilika inakuwa ni kidamdamu kile kidamdam kile kinakaa kwa muda wa siku arobaini allah subhanataala anakibadilisha kile kidamdam kinaka kinofu cha nyama kile kinofu cha nyama kwa muda wa siku arobaini allah subhana wataala kabla ya zile siku arobaini nyingine allah anaanza kuumba mifupa anaanza kuumba kamkono anava kuumba kamguu tuvidole tunatoka tu alama ya pua alama ya macho maskio mpaka siku arbaini zinakamilika miezi minne mwanadamu sasa ameshakuwa ni mzima katika tumbo la mama yake anakuja malaika anapulizia roho sasa anaanza kucheza upo ndani ya tumbo mwanamke anasikia kama ukijibadilisha mama tumboni anasikia kwamba unacheza mama anaona raha kwamba kiumbe lilicho nacho ni hai unakaa miezi tisa allah subhanahu wataala anakuletea chakula humo ndani ya tumbo allah subhana u wataala anakuletea kinywaji ndani ya tumbo allah subhanahu wa taala ukiwa na matatizo ndani ya tumbo allah subhana wataala analeta malaika wanakutibu hewa mwenyezi mungu subhanahu wataala anaingiza oksijeni anakuletea baada ya miezi tisa unazaliwa wengine napofika miezi tisa allah subhanah wataala anapanga katika elimu yake anayojua anasema huyu akifikisha miezi tisa hatoki tumboni mpaka miezi kumi madaktari wanakaa wanapanga mipango ya operation wa kufanyia operation lakini madaktari wanakopa muda Seba, tusubirini kidogo tusubirini kidogo mpaka miezi kumi aliyopanga mwenyezi mungu inatimia mtu anajifungua wengine wanasema hapana mwenyezi mungu amepanga wewe hujifungue hata miezi kumi ikifika mpaka mwaka mzima miezi kumi na mbili hupotumboni miezi kumi na mbili hupo tumboni mpaka familia inakaa inajishauri wanawaita madaktari bingwa wanawaambia huu ni mwezi sasa wa kumi na mbili unaelekea hajajifungua mtoto wakimpima wanamwangalia kwenye vyombo vya kisasa mtoto ni mzima mtoto anacheza mtoto amekamilika lakini allah subhanah wa taala njia za kutokea bado hajazipitisha hajazi mwenyezi mungu subhanahuwtaala ule uchungu unaopelekea mtoto atoke allah subhanawataala bado ajaleta ndugu zangu katika imani wengine zaidi ya mwaka zaidi ya mwaka zaidi ya miezi kumi na mbili yupo katika tumbo la mama yake allah subhanah wa taala anajalia mwanadamu unazaliwa thumma sabila ya sara njia yako ya kutoka katika tumbo la mama allah subhanahu wataala anaifanya kuwa nyepesi njia ile inafunguka unatoka unatoka unakuwa unashikwa pale unabebwa baada ya kubebwa allah subhanau wa taala anaweka mapenzi kwa mama anakuwa nakupa maziwa anakunyonyesha mzazi wako unanyonya maziwa yake bure unamnyea mzazi wako unamkojolea usiku na mchana mpaka unakuwa unasoma unapata kazi hii hali ambayo imekutokea wewe hutaki kumshukuru mwenyezi mungu subhanawataala hutaki kumwabudu mwenyezi mungu hichi kichwa chako kakiweka chini kwa ajili ya allah subhanahu wataala kwamba kwa kweli nimetoka mbali mimi si lolote si chochote inatakiwa nimwabudu mwenyezimungu mwenyezimungu amenleta duniani kama alivyosema wama halatu ljina walinsa illa liabudu sababu ya kuumbwamajwanadamu n kwa ajilya kumwabualla ubnwtaatw Mungu wa ta'ala. mtu angalie ulipotoka mwislamu mwanadamu fikiria namna namnagani alivyokuumba mwenyezi mungu subhana wa taala kwa nini aumwabudu allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii hali mtu aitumie hii hali mtu aitumie ya faragha aitumie siha aliyokuwa nayo aitumie katika mambo yenye kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala mtume sa ws anasema ya kwamba nicmatani maghbunun fihima kathirun min alnas alsihat walfaragh hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari rahimahullah nimatani neema mbili allah akba maghbunun fihima kathirun min annasi watu wengi hawazitumii vizuri nema mbili watu wengi hawazitumii vizuri asihat walfaragh siha afya ambayo mwenyezimungu subhana wataala amekupa mtu haitumii vizuri mwenyezimungu mtu amempa nguvu zile nguvu ndio anakuwa anaenda kuzini nazo ndio faida ya kupewa kupewa nguvu na mwenyezimungu hiyo allah amekupa nguvu unaenda unazina allah amekupa nguvu unaenda unaiba allah amekupa nguvu unaenda unamshirikisha mwenyezimungu subhanahu wataala allah amekupa nguvu kazi yako ni kufanya biashara ya madawa ya kulevya ndio shukurani hii ndugu zangu katika imani anasema shukurani ya punda ni mateke ndio shukurani hii mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ametupa afya iliyokuwa nzuri badala ya, ku, ya kulipa hii shukurani ya allah ya afya kufanya ibada kufanya mema tunamshirikisha mwenyezi mwenyezimungu tuna zini tunaiba ndio shukrani hii ndugu zangu katika imani ma siha afya ni neema miongoni mwa neema ukitaka kujua kama swiha kwama afya aliyokuwa nayo ni nema mwenyezimungu subhanahu wataala akuletee maradhi waulizeni wagonjwa ndugu zangu katika imani ya hospitalini wagonjwa walioko hospitali ndio wanafahamu umuhimu wa kuwa na nema na ndio anasema ya kwamba nema mtu hawezi akaijua mpaka baada ya kutoka ile neema itapoondoka kwako ndio utafahamu ya kwamba kweli hii ilikuwa ni neema kwangu niliichezea baada ya kuondoka ndio sasa unajuta wakati majuto hayana hayasaidii chochote ukus katika imani walfaragh nafasi tulizo nazo duniani tuzitumieni katika kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala isiwe inafi, inasifi, inafikia mtu anasifika katika maaswi e, jamaa fulani kwa mademu ni hatari huyo kwa mizigo huyo ndio zake jamaa anafurahi kabisa anajulikana ye kwa mizigo ni hatari mtaani pale la ilaha mtaanial duu zanu aama kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala tufanyeni mambo ambayo yatamridhisha allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii ni hadithi ambayo imesema mtume aaa salama asihat walfaragha siha pamoja na hii faragha hizi nafasi tulizo nazo tuzitumieni vizuri katika mambo ya kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja mwenyezi mungu atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atupe afya iliyokuwa nzuri mwenyezi mungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezimungu asitupe afya na nguvu kwa ajili ya kumwaasi yeiiaiamuamai waaa subanak lahma bamdik ahad a laha ia ant astafrk watubu ilaik subana rabik rabizat amma ysifun wsalamn l mursain wamah abiamin والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته