الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumchia allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika mlango wa sala za usiku ndugu zangu katika imani na sala za sunna kwa ujumla na tupo katika kipengele ni mambo gani ambayo ukiyafanya itakuwa ni muini ni, ni usaidizi ili upate nafasi ya kusali sala za usiku ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo muislamu akiyafanya mambo hayo basi kwa idhni ya mwenyezimungu subhanahu wa taala hayo mambo itakuwa ni sababu ya yeye kuwafikishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kuwa na tabia ya kuswali sala za usiku ndugu zangu katika imani na leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea kukumbushana baadhi ya vipengele ambavyo muislamu akivitumia basi kwa uwezo wa mwenyezi mungu subhanahu wataala itakuwa ni sababu kwake ya kuwafikishwa kusali sala za usiku ndugu zangu katika imani katika vipengele hivyo ndugu zangu katika imani ni kwamba alhirsu ala adabi naumu mwanadamu muislamu awe na hirs awe na pupa ya kuleta ya kufanya adabu za kulala ndugu zangu katika imani ule utaratibu mfumo mzima adabu za kulala mwislam inatakiwa azitumie akizitumia basi ni miongoni mwa vitu ambavyo vinamsaidia ili yeye aweze kusali sala za usiku miongoni mwa hizo adabu ndugu zangu katika imani bianyanama tahara mtu alale mwili wake ukiwa safi ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa mambo ambayo yanapelekea mtu anakuwa na shatu mwili unakuwa ni mwepesi mwili unakuwa na nguvu unakuwa na hamu ya kusali zile sala za usiku ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani ikiwa fa lam yakun ala tahara tawadah kama hana tahara ndani ya mwili wake basi asilale mpaka atawadhe ikiwa labda mtu naayupo hana tahara labda ana janaba au mtu po kwenye hedhe ipo kwenye nifasi basi asilali akiwa na hiyo hali atawadhe ndugu zangu katika imani kwa sababu udhu ikiwa mtu iko na ile hana tahara kubwa mfano janaba hedhi nifasi hizi ni mabu, hai ni mambo ambayo ni mazito sasa unapotawadha ni kwamba yanapunguza ule ukali wake nandio mana nakuta mtu akiwa na janaba basi hakai muskitini lakini mtu akitawadha anaruhusiwa kukaa muskitini kwa sababu gani kwa sababu udhu unapunguza yale makali ya janaba ndugu zangu katika imani vile vile muislamu asilali hali yakuwa yupo na janaba anasema mtume salallahu alaihi wasalama kuhusiana na masala ya janaba muislam ambaye amekutana na ahali wake ambaye amekutana na mke wake halafu tendo la ndoa lilipomalizika basi wasilali haliyakuwa wapo na janaba kama hawataki kuoga ule usiku basi waende watawadhe waende watawadhe ndugu zangu katika imani na kama labda ule usiku ni usiku wa baridi maji yana baridi sakhana hakuna vile vitu vyaku hamna umeme hakuna mkaa kwamba labda maji utaechemsha hapa mtu naruhusiwa kutayamam unatayamam halafu unalala ndugu zangu katika mani ili mradi usilali na janaba utawadhe kama hutaki kutawadha labda unasikia baridi basi tayamam napiga chini kama tulivyokumbushana katika katika kipindi cha udhu namna ya kutayamamu halafu unalala halafu utapofika alfajiri kabla ya sali alfajiri ndio unaenda unajitoharisha unaoga kwa hiyo muislamu asilali bila kuwa na tahara au asilali bila kuwa na udhu ndugu zangu katika imani udhu ule wa sala yaani kama mtu anavyotaka kusali namna anavyotawadza basi kabla ya kulala inatakiwa atawadhe vile vile halafu kama atakuwa ataweza basi asali zile rakaa mbili za baada ya udhu kama tutavyokuja kuona mbele rakaa sala za asbabi sala za sababu kitu fulani kikitokea basi unasali sala fulani tutakuja kuona katika, katika madarasa ya mbele ni kwamba mtu akitawadha basi kile kitendo cha kutawadha afahamu ya kwamba baada yake kuna haraka mbili za udhu halafu mwislamu umepanda kitandani unaleta zile adhkari za, za, za kulala mwislam unamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala adhkari ni nyingi ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtumu wetu muhammadi alaihi wasalama wo kila mmoja anakuwa anatumia kadiri ya uwezo wake ndugu zangu katika nduuznzad umeshapanda kitandani unachukua vitanga vyako viwili kitanga cha mkono wa kulia na kitanga cha mkono wa kushoto unavunganisha hivi halafu unavisogeza mbele yako فالف نسوم نقول والله نقول اعوذ برب الفلق نقول اعوذ برب الناس ومفخسانه بسم, بسم الله الرحمن الرحيم قل والله احد الله الصمد لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا احد ونقول بسم الله الرحمن الرحيم قل اعوذ برب الفلق من شر ما خلق ومن شر غاسق اذا قب ومن شر النفاثات في العقد ومن شر حاسد اذا حسد bismllah rahmani rrahim qul audhu brabi lnas malik lnas ilahi nas min shari lwaswas lkhanas aladhi ywaswisu fi suduri lnas min aljinati walnas ukishamaliza hapa umelala ti hauna kofia kofia umesheweka sehemu yake halafu unaanza unajipaka kichwa kizima na hizi sehemu zote unashuka mpaka kwenye miguu yaani sehemu ambazo vitanga vyako vinafika unajipaka ukishamaliza tena unaanza tena kusoma unasoma ul llahu uldhubilfarai uldhubinasi unapuliza tena unapakaaaaaanadaa ama hii ndio husnu lhasin hii ndio kinga ndugu zangu katika imani موعذاتي هذه محمد صلى الله عليه وسلم قبل يا خشوك ازم قل هو قل اعوذ برب الفلق نقول اعوذ برب الناس ألكوا نمسوميا الحسن والحسين انا وأنا الدعاء كما يعذكما بكلمات الله تامات من شر ما خلق anawaombea dua watoto wadogo wakati wa jioni hapo alafu ndio wanalala akasema mtume alaihi wasalama na vilevile nabillahi ibrahimu alaihi salam alikuwa anamwombea ishaqa pamoja na ismail alaihim wassalam angalia ndugu zakatikaimani nabiullahi ibrahimu alaihi salam yupo sham yupo beitlmadis felestina pamoja na ishaqa yupo felestina lakini nabiullahi ismail alahi salam yupo hijaz yupo makkat almukarama nabiullahi ibrahim anawaombea dua ile dua inamfikia nabiullahi ismail alahsalam bado yupo mdogo unapofika jioni anamwombea dua mtoto wake iko wapi ndugu zangu katika imani katika jamii ya kiislam mzazi baba mama una nafasi ya kumwombea mtoto wako dua mtoto mdogo unamwombea dua unamwombea dua mwenyezimungu wa mhifadhi mwenyezimungu wa mkinge mwenyezimungu wa mnusuru kutokana na husda za watu kutokana na aini na zongo za watu ndugu zangu katika imani dua ni jambo ambalo ni kubwa sana kuna bwana mmoja ndugu zangu katika imani baada ya sala ya magharibi amemaliza sala ya magharibi amemaliza ipo kwenye msala wake ameleta zile adhkari baada ya sala halafu akawaombea watoto zake dua mwenyezi mungu subhana wataala wahifadhi watoto wake katika ule usiku manake magharibi kishaingia usiku meingia yupo msikitini mke wake anampigia simu anapokea salamualaiku alaikum salam baba fulani leo umewaombea watoto zako dua anasema naam nimewaombea dua anasema njoo baba anatoka msikitini anaelekea nyumbani kwake anamkuta mtoto yupo kwenye ghorofa ya kwanza yupo juu ya dirisha yana amelishika dirisha yaani akitereza kidogo tu mtoto anaanguka chini na kifo kinamkuta mtoto amening'inia juu dirishani baba akaja haraka haraka lakini amekumbuka amemwambea dua mtoto wake yupa kwenye hifadhi ya mwenyezimungu subhanahu wataala baba akaenda mpaka pale akamtoa mtoto wake kwa salama dua ndugu zangu katika imani dua inamnusuru mtu na mengi inamnusuru mtu na mengi ndugu zangu katika imani kuna siku moja nilienda sehemu moja wallahi nikakuta mambo ya ajabu ndugu zangu katika imani nikakuta mtoto mdogo hajafikisha umri wa miaka minne takriban ni miaka mitatu au miaka miwili na nusu huyu mtoto ndugu zako katika imani nimemkuta yupo na herizi saba herizi saba ndugu zao katika imani kuna ambayo ipo shingoni kuna ambayo ipo mkono huyo kuna nyingine ipo mkono huyo kuna nyingine ipo kuinoni kuna nyingine zipo kwenye miguu yaani mtoto mwili mzima umezungukwa na herizi ndugu zangu katika imani nikamuuliza mama yake mbona huyu mtu ipo na hivi vitu akasema ee kila herizi moja ina kazi yake hii herizi moja inamlinda kutokana na zongo hii inamlinda kutokana na aini hii inamlinda miguu isijikunji isi isi miguu inyooke hii inamlinda na homa yaani wallahi mambo ya ajabu ndugu zangu katika imani Ziku wapi dua ziko wapi adhkari ndugu zangu katika imani mtume salaa wasaa anawambiaalhasan na, wlhusen nabillahi ibrahimu alahsalam anamwambia dua nabillahi ismail na ishaq alaihim wasalam wakati ni wadogo angalia masafa ya palestina na makka kipindi hicho kwenda nangamia ni mwezi mzima na kurudi ni mwezi mzima lakini dua mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anawahifadhi ndugu zangu katika imani ka hizi muawidhati ni silaha ndugu zangu katika imani hizi ndio silaha za kupambana na mashaitani ndio silaha za kupambana na wachawi usiku ukisoma hizi adhkari shaitani mchawi hawezi akaja kukuangia nyumbani kwako akija hakukuti atakuta mambo ya ajabu atakutana na majoka atakutana na moto ndio unawaka hata ukuona mpaka sasa huyu mchawi mtaani atakupa sifa atakutangazia maneno kwamba bwana fulani ni mchawi kabisa kwa sababu gani kwa sababu wakija usiku ili kukufanyia uchawi wake hakupate ndugu zangu katika imani wewe unakuwa katika ulinzi wa mwenyezi mungu tabaraka wataala adanduza baada ya kusoma hizi adhkari vile unasoma na, na ayati lkursi الله لا إله إلا هو الحي القيوم لا تأخذه سنة ولا نوم له ما في السماوات وما في الأرض من ذا الذي يشفع عنده إلا بإذنه يعلم ما بين أيديهم وما خلفهم ولا يحيطون بشيء من علمه إلا بما شاء وسع كرسيه السماوات والأرض ولا يؤوده حفظهما وهو العلي العظيم كتك سورة البقرة unasoma ayati lkursi ni aya nzito ndugu zangu katika imani allahkba mtu akiisoma hii aya llaka mwenyezimungu subhana h wataala anamuhifadhi anamlinda ndugu zangu katika imani ukimaliza ayati lkursi unasoma aya mbili za mwisho katika surati lbaara امن الرسول بما انزل اليه من ربه والمؤمنون كل آمن بالله وملائكته وكتبه ورسله لا نفرق بين أحد من رسله وقالوا سمينا أطانا غفرانك ربنا وليك المصير لا يكلف الله نفسا إلا عصاها لها ما كسبت وعليها ما اكتسبت ربنا لا تؤاخذنا إن نسينا أو أخطأنا ربنا ولا تحمل علينا إسرا كما حملته على الذين من قبلنا ربنا ولا تحملنا ما لا طاقة لنا به wafuanna waghfir lana warhamna anta maulana fansurna ala lqaumi lkafirin unamaliza hizi aya mbili za mwisho katika surati lbaara hizi ni adhkari naumu ndugu zangu katika imani adhkari za usiku umesha kuwa na udhu wako umepanda kitandani unasoma hizi adhkari ndugu zangu katika imani unalala upo unapanda kitandani upo na udhu unapata nini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama mwislamu ambaye ataitawadha halafu akapanda kitandani yupo na udhu mwenyezi mungu subhanahu wataala anamteremshia malaika wawili faida ya mwislamu kulala na udhu ndugu zangu katika imani umepanda kitandani upo na udhu mwenyezimungu subhanah wataala anakuteremshia malaika wawili wewe umelala umelala hiki ndio kitanda chako wewe sababu ni mdogo ndio umelala hapa manake huenei kitande kizima umelala hapa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anakuletea malaika wawili malaika mmoja anasimama huku malaika mwingine anasimama huku upande wa kulia na upande wa kushoto hawa malaika kazi yao wanakulinda wewe mpaka alfajiri allahu akbar wanakulinda mpaka alfajiri ndio hawa malaika kazi yao imekwisha wewe unaamka malaika wanaondoka nani shaitani atasogea hapa pako malaika ibilisi mwenyewe baba yao anawaokopa malaika angalia katika vita vya badri katika vita vya badri iblisi alijige, alijigeuza katika umbile la kibinadamu anawafata makafiri alijigeuza katika sura ya malik akawaambia mimi nitawasaidia kabisa katika hii vita ya badri mimi nitawasaidia sababu suraka alikuwa ni mtu ana nguvu ana nini sasa muda wa kupambana umefika muda sasa wa kupambana waislamu na makafiri umefika umefika sehemu ambayo inaitwa badri waislamu hapo huku makafiri hapo huku sasa katika ile vita ya badri makafiri walikuwa ni wengi zaidi ya mia tisa waislam walikuwa mita na n wachache sana yaani ukiangalia idadi ya waislam na idadi ya makafiri havilingani kabisa labda makafiri wa ne ndio mislam mmoja au makafiri watatu ndio muislamu mmoja lakini mwenyezi mungu anasema kam min fiatin kalilatn ghalabat fiatn kathiratn biidhnillah sabirin ni makundi mangapi ni makundi mangapi machache madogo idadi yao ni ndogo zana zao za vita ni ndogo inawashinda idadi ya watu wengi watu ambao wana zana za kisasa lakini wanashindwa na nakak, nakak, kakikundi ka watu wachache nusra ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala katika vita vya badiri mwenyezimungu subhanahu wa taala akawateremsha malaika akiwemo jibril alaihissalam malaika masheitani sababu wanawaona malaika alipoona kamba malaika wameshuka suraka ule ibilisi alikuwa yupo amepeana mkono na, na viongozi wa makafiri akaondoa mkono wake akakimbia wale makafiri anasema wa suraka bwana unatukimbia akasema hapana hii vita mimi siiwezi inni ara mala tarauna mimi nnaona msioyaona inni ahafullah akasema iti anamuokopa mwenyezi mungu hali yakuwa hamwokopi mwenyezi mungu ibilisi akakimbia ndugu zangu katika imani mashaitani wanawakimbia malaika ndugu zang katika imani wewe umetawadha upo kitandani unalala mwenyezimungu subhana wataala anakuteremshia malaika wawili malaika mmoja ipo upande wa kulia malaika wapili ipo upande wa kushoto wanakuhifadhi ndugu zangu katika imani ikiwa mashaitani hawafiki kwako I, upo na malaika nani mchawe atakuja kukuangia ndugu zangu katika imani lakini mwislamu tunalala bila udhu unaamka umechoka mashetwani wanakuja watakuchukua usiku katika mazingira yao ya kichawi wataenda watakufanyisha kazi watakurejesha unaamka umechoka vibaya wengine wanaamka asubuhi wakiangalia miguu yao wanaikuta wana ipo na matope mtu amelala safi lakini anaamka miguu ipo na matope Robu gani ameenda kufanyishwa kazi huku za kulima usiku lakini upo na udhu unalala salama ndugu zangu katika imani hakuna mchawi hata mmoja atakuja kukuangia ndugu zangu katika imani hii ni faida ndugu zangu katika imani ya kulala na udhu allah allah ndugu zangu katika imani tujitahidini muislam jitahidi ulale na udhu ndugu yangu mwislam usilali bila udhu sio vizuri ndugu zangu katika imani mtu atakwambia sasa mimi na mke sasa ukipanda kitandani sasa udhu uta, utatenguka hapana ile kabla ya kupanda kitandani kwako huwe umetawadha udhu inakuwa ni iptidai mwanzo unaingia kitandani jihakikisha huwe na udhu ndugu yangu mwislamu halafu ukitenguka baadaye anakuwa ni masala mengine lakini mwanzo unapanda kitandani hakikisha unapanda kitandani upo naudhu ndugu yangu mwislamu baba huwe na udhu na mama huwe na udhu tunavyofanya mtu anapanda kitandani anafungua mlango wa chumba ndio anaenda kulala kwanzia wakati anafungua mlango wa chumba mpaka anafika kitandani anaenda na jamba anajamba anajamba mpaka kitandani mpaka anavua zile nguo zake anaendelea na jamba mpaka anajifunika shuka anaendelea na jamba La ilaha tari ndugu zangu katika imani ni khatari tu tunatawadha ndugu zangu islamu tushike udhu kabla ya kulala tupate hifadhi kutoka kwa rabulizati waaljalal hivi ndivyo alivyotuambia mtumo wetu muhamadin salallahalaih wasalama na hii ndio faida ya adhkari ndugu zangu katika imani sasa utapokuwa na hifadhi ya malaika umelala upo na udhu utakuwa na shapu itakuwa ni, ni kisaidizi kitakusaidia kusimama kusali sala za usiku ndugu yangu mwislam kwa haya ni miongoni mwa mambo ambayo inatakiwa mwislam ajitahidi ayafanye ndugu zangu katika imani au vile vile katika mambo ambayo yanasaidia mtu kuamka usiku kusali saa kuna saa za munabaha kuna saa za alam ima saa za kawaida au zile saa ndogo zile unaiseti labda ikuamshe saa tisa na nusu usiku unaiseti au unaweza kumwambia jirani yako ambayo unajua u wanaamka mapema bwana ukiamka bana kenye saa tisa na mimi unishtue bana ni sali unauambia wenzako au vile, vile mke wako labda akiwa kwenye hali yake ya kike sasa unamwambia ikifika muda fulani ukiwa macho basi mimi basinikumbushe maanauladandugu zangu katka ma mwenyezimungu subhana wataala atupi kila la kheri mwenyezimungu atupeshe na kila shari mwenyezimungu atusaidie ili tuwe tunaamka kufanya ibada za usiku mwenyezimungu atusaidie kabla ya kulala tue tunataa إن شاء الله تتقوطان تينا سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته