الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين ولا عقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمد عبده ورسوله الصادق الواد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله fakad faza almutaqun ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii nabi muhammadin salllahu laihi wasallam pamoja na ahali zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala nasi nasitio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo tunakumbushana ndugu zangu katika imani kuhusiana na sala za sunna sala za usiku ndugu zangu katika imani na mambo ambayo mwanadamu akiyafanya itakuwa ni sababu itakuwa ni kisaidizi kitachomsaidia asali sala za usiku ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ikiwemo kuleta adhkari wakati wa kulala ndugu zangu katika imani na vile vile mtu kulala hali ya kuwa yupo pahara au yupo naudhu ndugu zangu katika imani na leo insha allah tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo ni sababu mwanadamu akitumia hayo mambo itakuwa ni sababu ya yeye kuwa anasimama anasali sala za usiku ndugu zangu katika imani katika mambo hayo katika mambo hayo ndugu za katika imani ni mtu kupunguza kula muislam ajitahidi apunguze kula ndugu zangu katika imani kwa sababu wallahi mtu akishiba mtu akishiba kufanya ibada inakuwa ni vigumu ndugu zangu katika imani fala yukthiru lakli asikitfirishi kula kwa sababu gani mtu ukishiba tumbo limejaa mwili unakuwa ni mzito mwili unakuwa ni mzito ndugu zangu katika imani kwa sababu ukila sana itabidi unywe sana na ukinywa sana ni kwamba uchovu utakuwa mwingi mwilini na uvivu utakuwepo na ile hamasa nguvu raghba ya kufanya ibada itakuwa hamna uy angalia mfano tu mwezi mtukufu wa ramadhani mtu amekula ftari maana yake mchana amekuwa ipo na saumu sasa maana yake mchana mtu anaweka anawekania nakwambia ikifika magharibi <coughs> ftari ya leo itaniona mtakula sana magharibi imefika mtu anakula kweli sana anakula vitu vingi atakula maharage atakula ndizi atakula mihogo atakunywa chai atakunywa uji kama kuna juisi atakunywa wali wapenzi wa soda atakunywa bado kuna matunda ndizizza kuiva atakula kipande cha papaya atakula kipande cha nanasi atakula kama kuna tende atakula maji ya baridi atakunywa chai ya rangi chai ya maziwa ili mradi vitu vyote ambavyo vimeandaliwa pale yeye anataka ale kama kuna wali wa maji atakula wali wa pilao atakula kuna samaki wa bichi atakula kuna dagaa atakula kuna samaki wa atakula nyama atakula vipande vya kuku atakula ili mradi chapati amechanganya ah. yani vitu zaidi ya ishirini kwa wakati mmoja sasa ameshiba alafu hawezi alafs kwa sababu ameshiba hana tena nguvu ya kufanya ibada sa kutokana na shibe ndugu zangu katika imani labda tuseme isha amejitaidi ameenda kusali faradhi tarawee haswaliaasaybduuz ktama fala yukthiru lakli mtu asikithirishi kula ssh kula ndugu zangu katika imani na sio sifa nzuri ya kula sana ah, ah. kwa sababu kuna baadhi ya watu allahu akbar sijui ni ugonjwa au ana majini wengine maanake unakuta mtu anakula yadi huamini huamini kabisa mtu anakaa chini yee akikaa chini ana mkao wake maalumu wa kukaa maanaake akikaa unakuta tumbo limejigawa sehemu tatu hii sehemui unakuta imevimba eh. n unashangaa namna mtu anavyokula unaangalia ukubwa wa kile chakula na unaangalia mwili wa yule mtu anayekula huamini kabisa yaani ni shatanu beinahuma mtu anakula amekaa chini tumbwa pambele limevimba huku kulia huku pamevimba huku kushoto pamevimba eh. ake mtu anakaa chini anakula akisikia pameja anakaa ubavu anaanza an... kula azsehem u... u... u... nyingine jae akiskia pameja anageuza ubavu mwingine eh. akikaa ame... chini huku nyuma naona ameuna hivi yaani mwingine anakuwa na sehemu nne sio ulaji huo ndugu zangu katika imani huko ni kukuthirisha sasa kukithirisha ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtu ambaye akila sana awezi akapata nafasi ya kusali sala za usiku kwa sababu gani sababu ameshiba na mtu ukiwa umeshiba huna nguvu za kusali ibada utakuwa na nguvu mwilini lakini zile nguvu za ibada itakuwa hamnabaaya wauaawapunguzula hasa vijana wapunguze kula sio vijana tota wazee wakati mwingine kuna baadhi ya wezee wana kula yaani unashangaa kabisa yaani mzee ni mwembamba lakini sinia kama hii meza ili mejaa awali mzee anamaliza unashangaa kabisa eh, mwana mmoja nanaambia kuna jamaa mmoja allahu akbar sijue ana maradhi yule umetengenezwa ugali huu jamaa alikuwa ipo na bosi wake sasa bosi akawa anasikia kwamba mana huyu mfanyakazi wako anakula sana bosi alikuwa haamini sasa bosi akaenda na huyu mfanyakazi wake wanasafiri wakafika kwenye kijiji fulani gari ikaharibika bas bosi ikabidi aandae chakula akasema leo sasa nataka nione huu jamaa wanasema wanakula sana sasa nataka nione kula kwake bosi akaagiza chakula ugali shekhe kuna mabakuli makubwa ya hivi yaani ale mabakuli hapo na mfuniko wake ugali umejalile bakuli na kuku nzima zile kuku za kienyeji sio kuku za kizungu kuku za kienyeji zile bonge la jogoo bosi bosikwambia bana chakula ike hapa utamaliza yule jamaa nawambia bosibosi huu ni ugali mdogo alla yaani chombo cha hivi kimeja ugali yani mpaka ule, ule mfuniko haufungi mfuniko pojuu juu ugali umechomoza kwa ukubwa huu kijana alichofanya akavua shati akaweka chini ule ugali akaukatapa akapiga mustari katikati Akanza kula bosi iko pembeni anamwangalia navyokula akala akala iki kipande sasa cha kwanza iki kipo chini ndio anamalizia ik kipande cha pili kinaanguka jamaa anaanza na kipande cha pili anataka kumaliza kipande cha pili bosi wake anakimbia jamaa hapa eh. za kula za ajabu nasmajama katika kafaazkaaa kwa hiyo mwislam apunguze kula ndugu zangu katika imani punguza kula kwa sababu ukila sana utakunywa sana ukinywa sana mwili hautakuwa na nguvu ya kufanya ibada ndugu zangu katika imani vilevile ndugu zangu katika imani mchana mtu asifanyi kazi nzito ambazo hazina maana mchana asifanyi mambo ambayo hayana maana mambo ya kuchokesha ikifika usiku anakuwa amechoka ana uwezo wa kufanya ibada ndugu zangu katika imani mchana ajiepushe na mambo ambayo hayana maana vile vile ndugu zangu katika imani inatakiwa mtu apange muda wake mtu panga muda umri muda ulionao ni wa wakwako wewe mwenyezimungu subhanahutaala ameukupa sasa ule muda upangilie kwamba ikifika asubuhi mimi naenda kazini nikitoka kazini au asubuhi ile nimesali nime sala alfajiri baada ya kusali sala alfajiri nitasoma qurani kidogo baada ya kumaliza kusoma qurani nitajiandaa kama ni chai ninywe halafu nende kazini baada ya kutoka kazini kuna sala ya dhuhuri baada ya dhuhuri kama hutorudi kazini unarejia nyumbani baada ya kufika nyumbani unakula chakula cha mchana ukimaliza chakula cha mchana ukitaka kupumzika unapumzika unaamka la asiri unasali muda wa laasiri baina ya al na magharibi kama kuna kazi za kufanya kama ni mwanafunzi unapitia yale masomo ambayo umesoma asubuhi na kama ni mwalimu kuna daftari za kusahihisha unasahihisha daftari za wanafunzi baada ya magharibi unaangalia kazi nzuri ya kufanya kama utasoma qurani au baina ya magharibi naisha kama kuna mtu utaenda kumtembelea ikifika aisha unasali sala ya isha baada ya sala ya aisha unakula una chakula cha usiku ukimaliza unapumzika kidogo kama unapitia, madara, utapitia masomo yako kidogo halafu najianda nakulala unalala mapema ili uamke usiku usali japo rakaa mbili kwa ajili ya allah subhanahu wataala japo rakaa moja kwa ajili ya kumridhisha mwenyezimngu subhanta mislam upangilie muda wako lakini wallahi ndugu zangu katika imani hasa wafanyakazi kazi wafanya kazi wanathamini sana kazi lakini sala hapana ndugu zangu katika imani wafanyakazi mukupeni mwukopeni mwenyezimungu subhanahu wataala mfahamu ya kwamba hizo kazi ambazo mnafanya mnaenda kufanya kazi mnatumia nguvu za mwenyezi mungu subhanahu wataala akili mlizo nazo kazini mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndio aliyekupeni umekuja duniani huna akili hata moja ulikuwa mbumbumbu ulikuwa lofa wewe allah subhanahu wataala akaweka akili ndani ya kichwa chako akaweka akili ndani ya kifua chako sasa umekuwa ni memba unaanza kujivuna unajidai unaanza kuwadharau watu hutaki kutekeleza haki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba wallahu akhrajakum min butuni ummahatikum la taalamuna shaia katika surati nahli allah subhanahu wa taala ndio aliyekutoweni kutoka katika matumbo ya wakinamama la taalamuna shaia mlikuwa hamjui lolote hamjui chochote hamfahamu halifu abcd hamjui abechedi mtu hajui kafundishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala bure elimu allah subhana wataala anakupa fikra mbalimbali allah anakupa kwa nini hutaki kumsujudia mwenyezi mungu subhana wataala kwa nini hutaki kumwabudu allah tabaraka wataala ndugu yangu mfanya kazi wewe na kazi kazi na wewe wewe na kazi kazi na wewe dakika tano upo kazini una nafasi ya kwenda kuzalia muskitini mskiti huko mbali kazini kwako kuna maji tawadha sali kwa ajili ya allah ta'ala. Mungu atabariki kazi yako mwenyezi mungu atakubariki katika umri wako kipato unachopata mwenyezi mungu atakitilia barakaz pesa anazopata za mshahara hazina baraka ndani yake watu wanafanya marupurupu ya haramu watu wanaoibia mabosi wao kwa sababu gani kwa sababu ule mshahara anaopata hautoshelezi matumizi yake kwa sababu gani hautoshelezi kwa sababu ule mshahara hauna baraka ya mwenyezi mungu subhanahu wataala unashindwa na mtu wa chini unakuta mtu yupo serikalini yupo ngazi za juu anapata mshahara wa hatari mshahara mkubwa mshahara mnono lakini anakwambia kwa kwakweli maisha ni magumu maisha yamepanda sasa ndio upo serikalini unacheo serikalini ukisema kitu unasikilizwa sasa huyu mtu wa chini itakuwaje huyu msukuma mkokoteni yee atasemaje huyu ndugu zangu katika imani jitahidini ndugu zangu katika imani wafanya kazi namna unavyoipa kazi yako kipaumbele basi mambo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio yatangulie zaidi kuliko hiyo kazi unayoifanya mungu ana uwezo wa kukuweka ndani ana uwezo wa kukuweka ndani hufanyi kazi viungo avitetereki yaani sasa ulikuwa na nguvu zako ulikuwa na kila kitu lakini sasa unakuwa sasa unanyanyuliwa sekunde tu mwenyezi mungu anaweza kakuharibu una elimu na nini mishipa hiya fahamu mwenyezimungu subhanah wa taala anaweza akasababisha tu kakidudu kakirusi kamoja kakaja kwenye mshipa mmoja kakaula basi ule mshipa ukawa hauna kazi wewe ukawa ni, ni mwandawazimu sasa jitahidi ndugu yangu mwislamu kazi hujakatazwa kufanya kazi lakini fahamu ya kwamba kuna haki ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala ya kumwabudu ndugu zangu katika imani na katika mambo ambayo inatakiwa mtu ayafanye ili awe na nafasi ya kusali sala za usiku ndugu zangu katika imani ni kujiepusha na maaswi kujepusha na maasi ndugu zangu katika imani anasema thauri rahimahu llahu ya kwamba mimi anasema hurimtu qiyamu laili 5s ashhur bidhambin adhnabtuhu allahak anasema limamu thauri sufiani thauri rahimahu ya kwamba ilifikia kwangu miezi mitano sisalisala za usiku kwa ajili ya dhambi moja niliifanye kwa ajili ya dhambi moja tu miezi mitano sikusimama usiku allahu akbar hawa ndio wanachuoni wanasema hivi katika imani mabingwa hawa cha mungu siku moja ametereza tu dhambi moja lakini hakuwa na nafasi ya miezi mitano kusimama usiku itakuwaje mimi na wewe itakuwaje mimi na wewe ndugu zangu katika imani hali tulio nayo inafikia mtu kulala bila kufanya dhambi haoni raha la haula wala uwat illa billah haoni raha shehi mpaka akishafanya, akishafanya dhambi ndio anasikia mwili sasa umeburudika mwili umefarijika baada ya kufanya dhambi lakini kabla hajafanya dhambi haoni raha kuna mtu anasema anasemaee kulala bila kuzini haiwezekani haiwezekani kabisa yaani haoni raha alale bila kuzini mwislam anasema haya maneno akishazini ndio anasikia mwili sasa umeburudika akbar ni khasara ndugu zangu katika imani vile vile kuna baadhi ya wanawake ayani kushinda kutwa nzima bila kusema uongo haiwezekani haoni raha au bila kumteta mtu fulani amwidi wake ausikii vizuri mpaka akishasema uongo akishamteta mtu fulani ndio anasikia raha anafurahi wengine hivyo hivyo bila kusema uongo haone raha aanatoka nyumbani kwake anaenda kwenye magengi ya kahawa basi anapiga stori pale ni porojo ni uongo mtupu ndio anaona raha kuwachekesha watu nini kuwavunjia watu haki zao ndio anaona raha kuongea mambo ya matusi ndio anaona raha ndugu zangu katika imani iyo dhambi ni sababu inayopelekea mtu kuto kupewa taufiqi na mwenyezi mungu subhanahu wataala ya kusimama sala za usiku na kinyume chake taa mtu kujikurubisha mbele ya mwenyezi mungu na taati mambo mazuri mazuri mtu anapata taufiki kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ya kusimama sala za usiku ndugu zangu katika ina. vilevile ndugu zangu katika imani mwislamu afahamu faida ambazo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameziandaa kwa wale ambao wanasali sala za usiku ndugu zangu katika imani sasa avute fikra angalie zile thawabu malipo daraja alizoziandaa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kuwaandalia wale ambao wanasali sala za usiku halafu mtu angalie yale mambo aiingize nafsi yake kwenye yale mambo kwamba namimingoja nijitahidi huenda mwenyezimungu subhanawataala namimi akanifanikisha akani akaniwafikisha namimi nikapata zile pepo namimi nikapata hizo daraja na mimi nikapata huyo msamaha aliowahidimwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tuliona katika vipind vivyatangulia sara za usiku ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa asbabu dukhuli ljanna ni miongoni mwa sababu zitazomuingiza mtu peponi sala za usiku sara za usiku, za usiku ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa asbabu rafu darajati mtu kupandishwa daraja sala za usiku ni sababu sala za usiku ndugu zako katika imani ni miongoni mwa sababu mahu sayiati mtu kufutiwa madhambi sala salaza usiku kwiyo ndugu zangu katika imani mtu unaiangalia nafsi yako na unaangalia yale mambo ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala ameandaa kwa wale wenye kusali sala za usiku halafu unatamani yale mambo unatamani yale mambo ili mwenyezi mungu subhanahu wataala na wewe akuingize katika hao watu ndugu zangu katika imani vilevile ndugu za katika imani kufahamu ya kwamba wale ambao wanaswali sala za usiku ni vipenzi wa mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa unaiambia nafsi yako nafsi wewe hutaki kuwa kipenzi cha mwenyezi mungu subhanahu wataala nafsi itakupa majibu tasema hapana mimi nataka kuwa kipenzi cha mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa iambie nafsi yako nafsi kama unataka kuwa kipenzi cha mwenyezi mungu kwanzia leo inatakiwa unasimama sala za usiku japo rakaa moja kwa jili ya allah subhanahu wataala ndugu mm. zangu katika imani vilevile mtukufahamu ya kwamba mtu, mtu anapokuwa na sali anaongea na mwenyezi mungu yunaji rabbahu yuko ananongonezana na allah subhanahu wataala sasa je wewe hutaki kunongonezana na mwenyezimungu tabaraka wataala hutaki kuongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala unaiangalia nafsi yako unaiuliza nafsi yako katika hii hali ndugu zangu katika imani i mmintak kongena mwnyezimngu subanawtaa kuna ubora kubwa kulika ubora kongena mwanyezimungu subhanawataala ukna sali allahakbatbdahah tarahu unamwabudu allah subhanawataala kana kwamba unamuona una muona fahamu ya kwamba allah subhanawataala anakuona unamwabudu mwenyezimungu subanawataala wakat unasali sala za usiku unataja matatizo yako maombi yako shida zako unamwambia allah subhana wataala kama mnaonana laiu zsala ambazo hazina kwamba ti utajionyesha kwa mtu fulani hapana ni wewe na mwenyezimungu subhanahu wataala umeacha kitanda chako umemwacha mke wako unasimama unatawadha unaswali kwa ajili ya allah subhanahu wataala mungu subhanahu wataala atuwafikishe tuwe tunaswali sala za usiku mwenyezi mungu atujalie tudumu ndugu zangu katika imani katika kuswali sala za usiku mwenyezi mungu aondoe uzito ndani ya viwilili vyetu yezinguaaanangu zaaua sikuna mcanaasa allauuue sikuaiama wanma a mm uhaasbanakaabihamdi ashau a lailaha ia anta استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته