الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغ زانغو كاتكا بعدكم بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة ناماني كيونغوزي ويتو متومي ويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجانا أهل زاكي نما صحابا واكي إسلام ووتي جملة watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao amina ya rabalalamina ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya sala ambazo zinaitwa ni swalati dhawati l asbabi yaani ni sala za sababu yaani sababu fulani ikitokea mtu unasali sala fulani tukakumbushana baadhi ya mambo kwamba kuna swala inaitwa tahiyatu lmasjidi hii sababu yake ni mtu kuingia muskitini mtu unasali rakaa mbili vile vile kuna sala ya kudumu minasafari mtu kutoka safarini unasali rakaa mbili vile vile kuna sala baada ya udhu unasali rakaa mbili hizi zote ni miongoni mwa sala za sababu kuna salatu, salatu tauba mtu umefanya dhambi umemkosea mwenyezimungu subhanahu wa taala sasa unatawadha unasali rakaa mbili ndugu zangu katika imani na hii swalati tauba ni sala ambayo mtu umekosea ulimkosea mwenyezi mungu subhanahu wataala sio kwamba umemkosia mwanadamu mwenzako halafu naenda unasali unatawadha unasali rakaa mbili halafu namwamba mwenyezimngu msamaa etmenyezimngu atakusame ikiwa kuna haki ya mtu ili mwenyezimungu subhana wataala akusamii madhambi yako inatakiwa ile haki uirejeshe kwa mwenye haki mrejeshe mwenye hai hai yake ili upate msamaha wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mambo ambayo mwenyezi mungu anakusamee moja kwa moja ni ya ile mambo baina yako na baina ya mwenyezimungu subhanahu wa taala umemkosea mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala ulikuwa ni mshirikina miaka arobaini bado ni mshirikina miaka hamsini bado unafanya shirki sasa ukaona ya kwamba hapana shirki haifai hu shirikina haufai huyu uchawi nilionao utanipeleka pabaya utaniingiza motoni vyoto unavitupa baharini vyoto navitupa chooni vyoto unavichoma moto unarejia kwa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala unatawadha unasali rakaa mbili unamwomba mwenyezimungu subhanawataala msamaha mwenyezi mungu anakusamehe yote haya ndugu zangu katika imani ni miongoni Mwasala za sababu vilevile ndugu zangu katika imani aina nyingine ya nne ya sala ya sababu ni salaistiara hi salau istihara ni miongoni mwa salawati dhawatilasbabi ni sala za sababu a yani, kitu fulani kimetokea sasa nawewe unafanya kiu la sistiaa ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa sala ambazo ni muhimu sana muhimu sana ndugu zangu katika imani japokuwa wengi tumeghafilika na salatu listikhara ndugu zangu katika imani sala ya kumtaka ushauri mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika jambo ambalo unataka kulifanya au katika jambo ambalo linakukabili ili mwenyezimungu subhanah wa taala akupe ushauri mwenyezi mungu akupe ufumbuzi wa hili jambo صلاة الاستخارة الله لا ايمان انتم صلى الله <تسهل> عليه وسلم ان أنا يقول مصحابة رضي الله عنهم الله انا لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول inakupa mambo mengi inakuepusha na mambo mengi unapata matunda mengi ndugu zangu katika imani kuhusiana na sala ya istikhara wakowap kufanya istihara unakuta mtu mtu hatulii kazini anafanya kazi hii akitoka hapa anahama anaenda kufanya kazi nyingine akifika kule ni miezi mitatu anahama anaenda kufanya kazi nyingine huyu anaangaika angaika hakumtaka ushauri mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala ikiwa ni mwanafunzi anaingia kulia fulani anasoma miezi mitatu anaona hapana mambo ni magumu ana anaingia kulia nyingine anasoma miezi minne hapana mambo ni magumu anaenda kulia nyingine mtu anafata nafasi anaenda kwenye kuliati lughati la arabia anasoma anaona hapana mambo ni magumu anakutana na mashairi wakina mutanabi wakina buhturi wakina mrulkaisianasoma ah, sheria faslu nzima anasema hapana mambo ni mazito anahama anaenda usulu dini anasoma apana, mambo ni mazito anaenda kuliati kuliatidawat mtu anaangaika kwa sababu gani hakumtaka ushauri hakufanya istikhara na mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman sala ya istikhara ni sala ambayo ni bora sala ambayo ina matunda makubwa anasema jabir bin abdillahi radillahu anhuma ya kwamba kana rasulu llahi salllahu laihi wasalama yualimuna listikhara al- alikuwa mtume sa wsa anatufundisha sala ya istikhara katika mambo, yot, mambo, yot. mambo yot yote mambo yetu yote anatufundisha tusiachi istikhara kama yuallimuna suratan min alqurani kama anavyotufundisha sura ndani ya qurani aya imeshuka wahay umeshuka mtume sa anawakusanya masohaba anawambia le nimeteremkiwa na aya fulani au na sura fulani kama mfanoni ina atainaka anaosomea inna atainaka lkauthar fasali lirabika wnhar ina shaniaka huwa labtar masohaba wanaihifadhi wengine wanaiandika namna alivokuwa anawafundisha qorani ndivyo alivokuwa anawambia وسيشاني نسال استخاره عند كايمان. انا سي ممتوم صلى الله عليه وسلم استخاره. اذا هم احدكم بامر فليركع ركعتين من غير الفريضه ثم ليقل اللهم اني استخيرك بعلمك. وأستقدرك بقدرتك وأسألك من فضلك وأسألك من فضلك العظيم. فإنك تقدر ولا أقدر وتعلم ولا أعلم وأنت علام الغيوب اللهم إن كنت تعلم أن هذا الأمر ثم يسميه بعيني خيرا لي في ديني ومعاشي وعاقبه امري او قال عاجل امري واجله فاقدره لي ويسره لي ثم بارك لي فيه. وان كنت تعلم ان هذا الامر شر لي في ديني ومعاشي وعاقبه امري او قال في عاجل امري واجلي. فاصرفه عني وصرفني عنه واقدر لي خير حيث كان ثم أرضني به قال ويسمي حاجته حديث استخارة ني حديث يمبايو كيبوكي إمام البخاري رحمه الله كتك صحيحك أنا سمعت صلى الله عليه وسلم مسلم muislam ambaye amefikwa na jambo amefikwa na jambo zito kuna jambo anataka kulifanya jambo limemkabili anataka kulifanya basi asali rakaa mbili rakaa ambazo sio za faradhi rakaa mbili za sunna halafu katika sala yake asome hii dua aombe hii dua ndugu zangu katika imani allahumma inni astajir, astakhiruka mwenyezi mungu nakutaka ushauri nakutaka ushauri mwenyezimungu na naomba mwenyezi mungu uwezo wako na msaada wako mwenyezi mungu kuhusiana na ili jambo fulani mwenyezi mungu wewe ndio unajua mimi sijui chochote hili jambo mwenyezi mungu wewe ndio unalijua kama lina kheri kama lina shari mungu ndio unajua mwenyezi mungu wewe ndio una ilmu ya ghaibu una ilmu ya ghaibu mwenyezi mungu mimi sina ilmu ya ghaibu mnyezi mungu wewe ni mjuzi wa kila kitu nakuomba kutokana na fadhila zako ya allah na uwezo wakwe mwenyezimungu subhanahu wataala mungu kuna jambo fulani liko mbele yangu nataka kulifanya hili jambo likiwa na kheri na, na mimi ya allah basi nifanyiwe pesi mwenyezi mungu nilifikie hili jambo na unisaidie katika hili jambo ya allah na ili jambo likiwa lina shari na mimi mwenyezi mungu ili jambo liepushe kwangu mwenyezi mungu na wala ni silifikii istikhara ndugu zangu kat mtu namwomba mungu subhanahu wataala mtu inafikia mtu unataka kuoa fanya istikhara, istikhara. istikhara. istikhara fanya istihara unataka kuoa allahuma inni uridu an atazawaj mwenyezimungu nataka kuoa mwenyezimungu huyu mwanamke ikiwa ipo na kheri na mimi tena kwenye dua yako unataja jina lake mwenyezi mungu kuna mwanamke fulani anaitwa fulani ni katikakabila fulani mwenyezi mungu uko fulani mwenyezi mguwe ndio unamjua zaidi na hii familia unaijua zaidi ya allah nataka kumwoa awe mke wangu ya allah ikiwa huyu mwanamke atakuwa na kheri na mimi mwenyezi mungu nifanyiwe pesi ya allahu nimwoe na huyu mwanamke mwenyezi mungu yupo na shari na mimi mwenyezi mungu niepushe naye mwenyezi mungu weka vizingiti mwenyezi mungu weka vipingamizi mwenyezi mungu weka uzito ya allah ni simuoi huyu amechumbia basi ikiwa huyu mwanamke hana kheri na yeye basi unaona vipingamizi vinapatikana ni lazima tu mwenyezimungu subhana wa taala kama huyu mwanamke hana kheri na wewe na umefanya umemtaka mwenyezi mungu ushauri mwenyezi mungu anakuonyesha mwenyezi mungu atakuepusha na huyu mwanamke atakuepusha kwa sababu gani umetumia njia ya kisheria ndugu yangu mwislamu umetumia njia ya kisheria njia ambayo ameifundisha mtume wetu muhammadin salll wasalam na masahaba radiallahu anhum wakawa wanafanya istikhara ndugu zangu katika imani unachumbia mwanamke sasa mana yake wewe unataka kuoa unataka yule mwanamke awe na sifa fulani mwanamke awe ni mtiifu labda mara ya kwanza ndo umeenda ukaonana na ule mwanamke mkaongea maana yake we kuna mambo ambayo unataka awe nayo na ye kuna mambo labda anataka nawe uwe nayo sasa yale yako unamwambia mimi nataka mwanamke mwenye hizi sifa je hizisifa umezikamilisha ambiamimi nnataka mwanamke ambaye atakuwa na roho nzuri roho ya kukirimu wageni sio wageni wanakuja mwanamke anakuja uso mwanamke anachukia wageni wa mumi wakifika mwanamke chakula kipo tayari mwanamke kile chakula hapakui imefikia labda mwanamke anapika wali maji hapo jikoni ya mchele anasikia wageni wa mume wanakuja yale maji anayegeuza yanakuwa ni maji ya kuoga anataka kusonga ugali anasikia wageni wanakuja yale maji anayapoza naambia we fulani njo nikuogeshe maji yasipoi maji maji ya ya ugali yamegeuka ni kuoga mwanamke mwanamke anakuwa na roho chafu Mwanamike hataki wageni wa mume wafike pale anawafukuza lakini palwageni wa, wa, wake au familia yake ndio iwe pale amba mimi nnataka mwanamke ambaye ana roho nzuri mwanamke ambaye atakuwa na familia mwanamke mwenye adabu mwanamke mwenye maneno mazuri mwanamke mwenye maneno matamu mwanamke mtiifu akiambiwa kitu fulani fanya anafanya kitu fulani kibaya acha mwanamke anaacha mwanamke mwenye kufanya ibada mwanamke mwenye kujistiri na unamuuliza mimi nataka mwanamke ambaye mimi ndio nitakuwa wa kwanza kwake na nataka mwanamke ambaye ni bikra unamwambia halafu unasikiliza majibu kutoka kwake akikwambia hizo sifa zote kwangu zimekamilika alhamdulillah sasa utafanya histikhara Mwenyezi mungu kuna mwanamke fulani ni hivi ni hivi unataja ale mambo yako halafu unasubiri mungu katika imani wanawake wengine wanakuwa sio wa kweli mabinti sio wa kweli kijana anataka kuoa akimuuliza wewe bado mzima wewe bado, bado bikira anasema ndio bado bikra kumbe sio bikra kama tulizonazo binti matiti akianza kuchomoza tu basi vijana wanaharibu la haula wala uwat ilbilla nduu zangu imani na kama unajijua sio bikira dada yangu najijua sio bikira halafu kijana amekuja nakuchumbia akakuuliza kama ni bikira mwambilishe kweli kwamba hapana mimi sio mzima halafu labda atakuuliza sababu ilikuaje mpaka bikira yako iondoke utaumwambilisha ukweli ukimwambilisha ukweli mwenyezimungu subhana wa taala atarahisisha njia yawezekana akakuoa kakunusuru kwa sababu ya ukweli wako unawambia kwa kweli tulipokuwa unajua kipindi cha ujana damu imechemka kwa kweli nilikuwa na shindwa kuvumilia wakati tunasoma shule zetu hizi za kikafiri mchanganyiko desi moja mwanamke anakaa binti anakaa katikati huku pembeni mwanamume na huku kijana wa kiume kwa hiyo tukawa tunapendana na mmoja ndio hakaniharibu unamwambilisha kweli kwa kweli ni huyo uyoiyo mmoja ndio ambaye nimeshatembea naye na mwenyezi mgu ni shahidi hakuna mwingine zaidi ya huyoyo mmoja ambia kwa kweli baada ya kutembea nauli wa kwanza kwa kweli nikamwomba mwenyezi mungu anisamee mpaka hivi sasa sijarudi kufanya tena uchafu ikiwa ni kweli huyu kijana ana nia ya kuoa na, ame, na ametaka ushauri kwa mwenyezi mungu subhana wataala naweye binti kama ni mkweli mwenyezi mungu subhana wataala anarahisisha ndugu zangu katika iman kuna rafiki yangu mmoja amechumbia kachumbia mtu wa nigeria ulikuwa shule moja baada ya kuchumbia anamuuliza binti wewe ni mzima wewe hujaguswa na yoyote binti anasema mimi bado mimi niko safi yaani simjui si mwanaume yoyote ule unajua nale mikonoyao wakati wanaongea piga hivi ebana e. e, kama sio mzima nitakuacha mimi ngali mzima kabisa kaongea familia zote mbili upande wa mume upande wa mke mahari ikapangwa maari katolewa muda wa arusu ukafika watu wakafunga ndoa kijana anaingia na mke wake ndani wanakutana wallahi binti sio mzima ina lillahi wa waina ilaihi rajiun kijana kwa sababu alikuwa na azma akafuka na mwacha hana kheri huyu nataka kumnusuru mara zaidi ya mara moja anaulizwa wewe ni mzima ndio wewe ni mzima nambilishe kweli bana mimi ni mzima sina matatizo Nina, nini na nini maneno yalikwenda yakarudi naye hivi la lailaha illallah niaibu tupu ndugu zangu katika iman wakina dada mjistiri bikira zenu mzichunge ndugu zangu katika imani dada zangu na kuhusieni chungeni mtapata heshima ya unyumba wakati mkiolewa mkiwa ni wazima kwanza mume wako atakupenda familia nzima ya mume itakupenda vile vile inakuwa wewe umeipa heshima familia yako familia yako umeipa heshima kubwa kwa sababu gani kwa sababu ya kujistiri ndugu zangu katika imani imefikia sasa mpaka baadhi ya watu amamhsasa a hamnabaadhi ya watu wanasemakakeli ba hamna tena watu wote sio ba watute nenda vijijini ingia ndani ndani ndanindani kabisandutapata ra vijana wengine mpaka vijijini huku wameshafika wanaenda kuharibu ra za watu ndugu zangu katika imani hii ni sala istikhara sala ambayo mtumwetu muhammadin salllahu alaihi wasalama alituhimiza waislamu tuifanyie kazi mtu ukitaka kuoa fanye istikhara ukitaka kazi fulani mshauri mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kumwomba mungu ya rabi hii kazi ikiwa na kheri na mimi nifanyie wepesi ya rabi katika hii kazi na kama kuna uzito ya arabi weka vipingamizi mwenyezimguspao wezekana umefanya istikhara baada ya istikhara, istikhara labda unataka kuaa mwanamke fulani fikra zikakujia mapenzi mara unaota ndoto kwamba huyo ntakiwa ndiae wa mke wako mara unaona mnaota mnasaidiana mambo mbalimbali ikafikia ukamuoa sasa baada ya kumwoa amefika ndani mwanamke anaanza visa sasa alikuwa ameziba kucha sasa zile kucha anazikunjua anaanza visa ndani ya nyumba sasa inafikia sasa talaka mtu anajiuliza mimi nimefanya istikhara halafu mwenyezi mungu akanionyesha ima kwenye ndoto au fikra zinanijia kwamba huyu nitakiwa umwoe sasa asaalafu tumekaanaye miezi mitatu mwanamke anaanza visa ikabidi nimpaaasasa inakuai anampaaraaaliyaua mefanya istiaa hali ikijitokeza umefanya istihara baadaya istihara ukamuoaule mwanamke baada kumuwa, kwa muda mfupi kuamba, wanasema, mullahu, ya kuoa adaf kile kipindi mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa na kutakia kheri wewe kwamba usinge kwenye kile kipindi ungelifanya madhambi makubwa allahu akbar angalia ubora wa istikhara ndugu zangu katika imani ndiyo maana mwenyezi mungu subhanahu wataala akajalia kile kipindi uowe ili nini ujiepushe uepukane na ile balaa ambayo ingekukuta sasa ile balaa mwenyezimungu subhanah wataala akaiepusha halafu ukamua ule mwanamke baada ile balaa kuwa imeondoka ule mtiani kuwa umeshaondoka sasa mwenyezimungu sasa anajali ule mwanamke unamuacha na kheri nawewe hii ni faida ya istikhara ndugu zangu katika imani kwaiyo allah allah ndugu zangu katika imani nakuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu tusiachi istikhara katika kila jambo kama alivyosema jabir bini abdillahi radiallahu anhuma kwamba mtume salllahu alihi wasalama alikuwa anatwambia tufanye istikhara katika kila jambo islamu usiachi istikhara ukibanwa na maisha ataka kufanya kazi basi fanya istikhara mkimbilie allah subhanah wataala mwenyezimungu wakupe ufumbuzi mwenyezimungu wakupe njia dgu zangu katika imani hii ni sala miongoni mwa sala za sababu sala ya istikhara ndugu zangu katika imani mwenyezimungu atujalie tuwe tunafanya istikhara katika mambo yetu mwenyezimungu atuwafikishe tuwe tunafanya istikhara katika mambo yetu mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atupe kila la shari wale ambao hawana waume mwenyezimungu wapiwaumewema waleaawanaakeaoaaaabiamdik ashadu an la ilaha ila ant astaghfirka waatubu ilik sbana rbk rbi lizat ama ysifun wsalamu l mursalin ama aa ورحمة الله وبركاته