ماضي، سالي، سالجاو، العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahu laihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala atujaalie katika hao amin amin amina ya rabilalamin ndugu zangu wa islamu leo insha allah akipenda mwenyezi mungu subhanahu wa taala tutaendelea na darasa letu la kukumbushana namna alivyotawadha mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasallam katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo alikuwa anayafanya mtume sallllahu alaihi wasalama wakati wa kutawadha kwa hiyo leo insha allah tutaendelea na sehemu ambayo tumeishia tutaingia katika kipengele kingine kipengele cha kupaka kichwani katika vipindi vilivyotangulia tumemaliza namna ya kuosha mikono tukaja namna ya kuweka maji mdomoni na vilevile puani na namna ya kuosha uso na tukaelezea namna ya kuosha mikono sasa leo insha allah tutaingia katika kipengele kingine namna ya kupaka maji kichwani kwa sababu gani kwa sababu hiki kipengele cha kupaka maji kichwani baadhi yetu ndugu zangu katika imani huwa tunakosea kwayo ni vizuri mwislamu afahamu namna gani alivyotumia mtume muhammadin sallla salama gani alivyofundisha mtume sallla namna gani alivyoelekeza nabii muhammadin salllahu alaihi wasallama kwa hiyo ndugu zangu katika imani katika hiki kipengele tutazungumzia baadhi ya vitu vitatu jambo la kwanza ras kupaka kichwani na namna gani nitakiwa mtu apake maji vile vile tutakumbushana waludhunaini na namna ya kupaka maji kwenye masikio masikio ni mawili namna gani utapaka maji kwenye masikio vile vile wala amama vile vile watu ambao wamevaa viremba mtu kaweka kiremba kichwani kama mfano hu anavyovaa ndugu zetu wa sudani au watu wa wafghanistani au watu wa chadi ni kwamba unakuta kiremba amekifunga kichwa kizima sasa namna gani utapaka maji kichwani ni lazima kile kiremba ukitowe au utafanya nini tutamwangalia mtumu wetu muhammadin salllah laihi wasalama namnagani alivyotufundisha kwa sababu dini yetu ndugu zangu katika imani ni dini ambayo ni shamil yani imekusanya mambo yote kila jambo ambalo ni sababu ya kupata thawabu basi katika uislamu hasa mwenyezi mungu na kupitia mtume muhammadin alaihi wasalama wameacha wanatuelezea kila kitu kwa hiyo jambo la kupaka maji kichwani ndugu zano katika imani kwanza ni kufuata ili kauli ya mwenyezi mungu subhanahu wataala aliposema mwenyezi mungu katika surati lmaida aya 9 katika ile aya ladhina amanu idha kumtum ila ssalati alafu akasema kwamba wamsahu biruusikum inaetakiwa mtu upake maji kichwani mwenyezi mungu amesema wamsahuu pakeni maji biruusikum hayo maji muyapake kichwani sasa kichwa ni kikubwa je ni kupaka kichwa kizima au ni kuroweka maji ndani ya kichwa kwa maana maji yafike kwenye ngozi au ni kufanya nini kwa sababu aya imekuja ni mujmal inaelezea pakee ni maji kichwani namna gani itakuwa ni mufasal tumwangalie mtume muhammadin salallahu aleh wasalama alivyo tafsiri hii aya kwa vitendo ndugu zangu katika imani kabla ya kuingia kuangalia hadithi za mtume muhammadin salllawsallama wanachuoni rahimahumullahu rahimahumllahu mungu wa rehimu wakatofautiana kuhusiana na hiki kipengele cha aya kwamba wamsahu biruusikum pakeini maji kichwani wakatofautiana kuhusiana na hii herufi iliyopo hapa ya bee albau be litabiid yani, ni baadhi ya kichwa kwa mwanamtu unatawadha ukifika kichwani unachukua maji tu unajiwekea hapa inatosha au hii be ni almulasaka kwa maana ni kichwa kizima nitakiwa kienee maji wanashuoni ndugu zanu katika imani wakagawanyika katika sehemu mbili kundi linasema ya kwamba hii be albau litabidhi kwa maana ni baadhi ya kichwa kwa maana mtu anatawadha anachukua maji anapaka hapa hamna tatizo au anajipakia hapa hamna tatizo au au anapaka huku, anapaka hamna tatizo hapa nyuma anachukua maji anaweka tatizo wengine tone tontatu anachukua moja mbili zikidondoka wengine hapa, wakasema hapana albausio litabiidi sa amaana ni kichwa kizima nitakiwa kienee maji نا شوكاني رحمه الله الإمام الشوكاني إمام معروف أنا تفسير ذاك تفسير معروف نيت وفتح القدير نافل في أنا كتاب معروف نيل الأوطار أنا سمع كوانبا إنه لم يثبت كونها للتبعيض وقد ينكره سيبويه في خمسة عشرة موضع في كتابه anasema imam shaukani rahimahullah katika kitabu chake nellautari ya kwamba hii b haezikuwa litabiidi kamaana nikupaka tu sehemu ya kichwa aa na hii auli kwamba be sio litabiidhi katetea sibawahi rahimahullahu imam miongoni mwa aimamu bingwa wa lugha ya kiarabu katika sehemu 1 katika kitabu chake anatetea kwamba hii albau sio litabiidhi kwa maana be iliyokujwa hapa lillsaq kwa maana ni kuenea kichwa kizima kwa hiyo watu ambao au kundi lwanachuoni ambalo linasema kwamba albaub maana yake lililsa ni be ya kuenea kichwa kizima kwa maana mtu anapopaka maji kichwani aeneze kichwa kizima ni kauli ambayo ni sahihi kwa sababu gani ni sahihi sababu kauli yao إن تلي وانقوف نحديث صحيح زامت محمد صلى الله عليه وسلم. تكيازنا حديث يا عبد الله بن زيد الأنصاري رضي الله عنه نسميكم ونبا أن النبي صلى الله عليه وسلم مسح برأسه بيديه فأقبل بهما وأدبر. bada bimqadami raأsihi thuma dhahaba bihima ila qafahu thuma raddahma ila lmakani aldhi bada minhu hadith kaipokea imamu lbukhari katika saihi yake angalia fathu lbari mujaladi wa kwanza, nambari 251 na vilevile vile imamu muslim rahimahullah hadithi25 na imamutermithi katika sunani yake nambari ya2 abdullahi bnu zeidi lanswari radillahu anhu anasema kwamba mtume sula lau salama masaha birasihi alipaka maji kichwani sasa namna gani alivyopaka ndugu zangu wasikilizaji ndugu zangu watazamaji wa kipindi cha udhu tusikilize haya maneno halafu tuyafanyie kazi kwa sababu gani kwa sababu baadhi yetu tunapoweka maji kichwani ni tofauti na alivyofundisha mtume muhammadin alaihi alahiwasalama ni tofauti na alivyofanya mtume salllah alaihi wasalama kila mmoja wetu ana namna yake ya kuweka maji kwahiyo namna sahihi ni ipi ni ile ambayo aliifanya mtume muhammadi saalwsaam anasema abdllah bun zaidi rln ya kwamba masahara birasihi mtume saasalama so alipaka maji kichwani namnagani alipaka kwanza biadaihi alipaka kwa mikono yake hii mikono fa akbala bihima wa adbara hii mikono alianzia hapa mbele hapa wakati ameanzia hapa mbele akapeleka mpaka nyuma alipofika nyuma alafu akarejesha tena mbele kwa maana mikono inakuwa na maji sasa wakati po na maji anaweka hapa mikono alafu anapeleka uku nyumau akisafikisha huku nyuma alaf anarejesha tenaanz emalioae shogo yauku thumma radahuma ila lmakani ladhi bada minhu k alipofika nyuma huku ikabid tena arejesha uk Kuhu ni hadithi okay, ambayo kaipokea imamu bukhari na imam muslim kwa tunaona ndugu zangu katika imani makosa ambayo baadhi yetu huwa tunakosea mtu anatawadha akishamaliza kuweka maji kwenye mikono anachukua maji anajifanyia hivi khalas tayari hapana kufuata sunna sahihi namna alivyotawadha mtume wetu muhammadi salllahu alaihi wasalama baada ya mikono kuwa na maji unachukua unaanzia hapa unaleta mpaka nyuma huku ukifika nyuma tena unarejesha mpaka mwanzo ulipoanzia hii ni hadithi ambayo ni sahihi vilevile ndugu zan katika imani imethibiti katika baadhi ya riwaya kwamba ameanzia nyuma kuanzia nyuma akaja mpaka mbele alipofika mbele tena akarejesha nyuma Kwayo, hizi ni namna mbili zimepokelewa za kuweka maji kichwani kutoka kwa mtume muhammadin salllahu laihi wasallama ko ndugu zane katika imani hivi ndivyo alivyoweka maji mtume muhammadin sallahsalama na wala hakuweka kama tunavyofanya baadhi yetu kwamba unachukua maji unajifanyia hivi basi au mtu labda amevaa kofia anaona uzito kuivua lakini kwa sababu nyweli zinaonekana anachukua maji anajifanyia anaweka hi au anachukua maji anajifanyia hiaa au anapandisha kidogo tu anachua mai anaweka hi akua kinyume ndugu zanu aaa ndugu zanguislam kuweka maji kichwani kama hadithi ya abdulah bn zaidi lansari anhu anapokea kutoko kwa mtume muhamadi anachukua maji baada ya mikono kuwa na maji anaanzia hapa akishafika hapa analeta mpaka nyuma akifika nyuma tena anarejesha mpaka mwanzo alipoanzia au katika riwaya nyingine kama tulivyotangulia kusema anaanzia nyuma akifika nyuma anakuja mpaka mwanzo akitoka mwanzo anarudi tena mpaka nyuma hivi ndivyo masahaba wa mtume muhamadi saawsaa walimuona mtume alaihi saaawsaa akifanya katika kuweka maji makchwaaya vile vile imepokelewa baadhi ya hadithi ji huku kuweka maji ni mara moja au ni mara tatu kama viungo vingine ambavyo tumetangulia kuvitaja kuna baadhi ya hadithi zina taja ya kwamba kuweka maji ni mara tatu yaniimethibiti kwamba mtume sulala sallama masaha rasahu thalatha amepaka maji kichwani mara tatu hadithi ambayo akaipokea abi daudi katika sunani yake hadithi ya 9 na, na nane lakini wanachua anasema i hadithi siyo sahihi anasema ni hadithi ambayo sio sahihi kwa hiyo ukiangalia riwaya ambazo zimepokelewa za masohaba namna alivyokuwa akiusifu udhu wa mtume muhamadi ssalama kila mmoja akielezea labda kwenye mikono ilikuwa ni mara tatu akija kwenye uso ilikuwa ni mara tatu mkono wa kulia mara tatu mkono wa kushoto mara tatu lakini akifika kwenye kichwa anasema kwamba alipaka mara moja na vile vile kwenye masikio kama tutavyokuja kuona kwa hiyo hadithi ambazo ni nyingi na kwa sababu ii hadithi ya kusema kwamba alikuwa anapaka mara tatu sio sahihi kutokana na fani za hadithi katika msalahlhadithi kujua hi hadithi ni sahihi ni dhaifu k wanachuoniakasema ni hadithi ambayo sio sahih kwahiyo kichwani ndugu zangu aislam ni kupaka mara moja kwa sababu anasema wanachuoni vitu ambavyo ni vya kupaka imejengewa lana lmamsuh mabniyu alatahfifu hivi vitu vya kupakapaka yani vimejengewa katika tahfifu yani kuna kuna tahfifu ya ku yani sii ni uzito ikiwa mtu unatawadha kwenye mikono mara tatu na kwenye kichwa kwa sababu ni kupaka sio tena mara tatu kwa sababu hakuna uchafu ambao unaosha tofauti na kwenye mikono ndio kaa kwamba ni mara moja ndio vivile katika masala ya ya kutawadha kwenye miguu ikiwa mtu amevaa hofu kupaka inakuwa ni mara moja kama tutavyokuja kuona mbele insha llahu taala kwayo ndugu zangu katika imani tumeelewa kwamba kupaka maji ni kupaka kichwa kizima wamsahu biruusikum pakeni maji kwenye vichwa vyenu maji yaenee kichwa kizima na sio ti lazima maji yafike kwenye ngozi apana maji yasifiki kwenye ngozaamaanafika kenye oz aafaasasaaaaca maaale majiyakatoka yakabaki athari adzangu katika imani hivi ndivyo mtume muhammadin sallllahu alaihi wasalama ameweka maji kichwani kama livyotoelezea sahaba mtukufu abdullahi zaid zaidi lansari radiallahu anhu tunaenda katika jambo lingine la mashu ludhunaini kupaka kwenye masikio na kwenye masikio ndugu zangu waislam ni kupaka sio kuosha unakuta mwingine nashukua maji huku kuna maji na huku kuna maji afu ale maji anafanya hivi masikio yanaingia maji ndani yake Aa. sio kuosha masikio Aa-a. ni kupaka kuna tofauti kati ya kuosha na kupaka uso unaosha lakini kichwa unapaka na kwenye masikio unapaka kwa sababu gani mtu upake kwenye masikio wanasema wanachuoni kwa sababu masikio yapo kwenye kichwa masikio yapo ndani ya kichwa kwa sababu masikio yapo ndani ya kichwa wakaweka hukmu kwamba na masikio nitakiwa yapakwe kama nywele mtu amepaka basi na masikio mtu anapaka anasema mtume alaihi salaalawasalama katika hadithi ambayo akaipokea imamu tirmidhi hadithi ya haa7b sunani yake na vile vile alimamu abu daudi katika sunani yake hadithi 1a h nn na vilevile ibnu maja hadithi ya 4 nn na shekhu lalbani rahimahullahu kaitaja katika saii katika silsilatu lahadithi sahiha mujledi wa anz adtia6 kwamba al- anasema mtume saa asalama aludhnani min alrasi masikio yapo kwenye kichwa yani haya masikio ni katika jamii ya kichwa kwa hiyo masikio ya mtu yanahesabika yapo ndani ya kichwa chake sio kwamba hiti maskio yapo sehemu ya, ki, ya, ya kifua au yapo sehemu ya miguu hapana ni kwamba sehemu ya kichwa ndio kuna masikio na wanachuoni wengi wamethibitisha kwamba masikio yapo ndani ya kichwa mfano ukimwangalia saidi bnu musayab na ata hasani ilbasari ibn sirin saidi bn jubairi na ibrahimu nakhai na althauri na imam maliki na imam ahmad bnu hambali hao wote wanathibitisha ya kwamba masikio yapo ndani ya kichwa kwa io ndugu zangu katika imani hivi ndivyo mtume muhammadin salallahu alehi wasalama ametufahamisha ya kwamba masikio yapo ndani ya kichwa haya sasa namna gani ya kupaka kwenye masikio ndugu zangu katika imani namna ya kupaka kwenye masikio kuna namna mbili ambazo zimepokelewa katika hadithi katika hadithi hadithiabdulahi ابن عمرو رضي الله عنهما قد كسف يوظف وامتن محمد صلى الله عليه وسلم أنا سمع أكون بحديث ديفو ولا فيه كسما ثم مسح صلى الله عليه وسلم برأسه وأدخل إصبعيه السباحتين في أذنيه ومسح بإبهامه ظاهر اذنيه أنا سمع عبد الله ibam radiallahu nhuma kwamba mtume muhammadin salallah alaihi wasalama alipokuwa na tawadha akafika sehemu ya masikio alichofanya baada ya kutoka kupaka maji kichwani halafu hivi vidole hivi ndo vinaitwa asabahataini aunaviita asababa na wanasema vimeitwa sababa sababu mtu akimtukana mtu huwa anaonyesha hiki kidole hiki we mjinga wewe we nitakupiga we we huna akili wewe we mpumbavu we mbwa matusi yote mtu anaonyesha kikdol ket asababa yani ni kidole cha kumtukania mtu lakini katika jina la pila hiki kidole kinait asabaha sababu ni kidole cha kumsabihi mwenyezimungu subhanawataala mtu anapokwenda ni yasara ananywesha kidole ashhadu an la ilaha ila llah kwaiyo ni sabaha ni kidole ambacho kinamsabihi mwenyezi mungu subhana wataala sasa abdallah bn aar raiallahu anhuma anasema mtume saa salama wakati anatawadha akaingiza hivi vidole kwenye masikio alipoingiza alafu akafutaka a duuaaa hii ni aina ya kwanza mtume katika kutawadha ya yani umemaliza kuweka maji kichwani ukishamaliza kichwani usichukui maji mengine ukishamaliza kuweka kichwani zile zile athari za maji hivi vidole unavyoingiza kwenye masikio alafu hivi vidole gumba hivi vidole vikubwa baada ya hivi sababa kuwa ndani ya masikio halafu unapitisha kwa nyuma hivi hii ni hadithi ya abdullah ibnamr radiallahu anhuma hadithi nyingine ndugu zango katika imani ni hadithi ambayo ni sahihi mtume salllahualaih wasalama amefanya mashi katika udhunaini dhahira wa batina. kwa maana alipoingiza maji kwenye masikio alafu hizi njia za kwenye masikio akazipitishia maji n yani akapitisha vidole huku alafu akamalizia huku hizi ni aina mbili ambazo alizitumia mtume salama katika kupaka maji masikioni aina ya kwanza baada ya kumaliza maji, kupaka kichwani anaingiza kwenye masikio alafu anafkanafanya hivi aina ya pili baada ya kuingiza alafu hivi vidole anavipitisha kwenye hzi njia za enye maskio dai pamoja na nj hizi ni namna mbili ambazo alizitumia mtume muhamadi a katika kupaka kwenye masikio hadithi ambayo kaipokea alimamu abu daudi katika sunani yake hadithi ya 135 na, na, na vilevile imam nasai katika sunani yake hadithi ya 1a40 na vilevile vile, ibnu maja katika sunani yake hadithi ya 4a2i 2il na, na hadithi hii imam alimamu ibnukhuzaima rahimahu ko ndugu zangu katika imani hivi ndivyo mtume wetu muhamadi sawa alipaka maji kwenye masikio sasa mtu ambaye amemaliza kuweka maji kichwani asichukui maji mengine alafu akaweka na kwenye masikio hapana haya maji ambayo umemalizia kichwani aya yaale mabakibaki ndio namalizia kwenye masikio anasema rahimahu rahimahullah hajaona katika suna hajaona hadithi hata moja inaelezea kwamba mtume ssalam alichukua maji akaweka kichwani alipomaliza kupaka kichwani akachukua maji mengine akaweka kwenye masikio ila kitu ambacho alichoona katika hadithi za udhu ni kwamba baada ya, kwek, ya kuchukua maji akapaka kichwani baada kumaliza kupaka kichwani alafu moja kwa moja akaja kwenye masikio kwaiyo iliyopokelewa katika sunna ndugu zangu katika imani ukimaliza kupaka kichwani moja kwa moja unakuja kwenye masikio isi kichwani kuna maji yake na kwenye masikio kuna maji yake ayaya maji ya kichwani ndio hayo maji ya kwenye masikio vilevile imepokelewa vile katika baadhi ya hadithi nyingine kwamba mtu alipomaliza kutawadha salama kwamba alimaliza kutawadha sasa yale mabakibaki ambayo yamebaki kwenye mikono yale, kichwani kueka kwenye, kwenye mikono unachukua maji mengine unaweka kwenye kichwa ukimaliza kichwani unamalizia na kwenye maskio umemaliza kwenye mikono abakbak unaweka kichwani ukimaliza kichwani unamalizia kwenye masikio hizi ni aina mbili ndugu zangu katika imani ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume muhamadi saawsaa kuhusiana na namna ya kuweka maji kwenye masikio kwa haya machache ndugu zangu katika imani kwa leo tutaishia hapa akipenda mwenyezi mungu subhanahu wataala katika vipindi vijavyo insha allah tutaendelea na kukumbushana baada ya kumaliza kuweka maji kupaka kwenye masikio ni kitu gani ambacho kinafuatia كوي ماشي سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته نصلي او الصَّلَاةِ للصلاه