الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغزان وقتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا منك وزويت نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahali zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tuyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyhusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislam na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana kuhusiana na sala ya sababu ndugu zangu katika imani vipindi vya nyuma tulikuwa tukikumbushana sala za sababu hizi sala ambazo tulikuwa tukikumbushana ndugu zangu katika imani mtu anaruhusiwa kuzisali hata katika ule wakati wa makatazo sababu tutakuja kuona kuna wakati al aukatu nahai yaani kuna nyakati ambazo muislam amekatazwa kufanya ibada lakini hizi sala za sababu sababu itapotokea katika kipindi ile ule muda ni muda wa makatazo ni muda wa nahai basi pokua ni muda waah mtu unaruhusiwa kufanya hii ibada ya sala katika imani muislamu umeingia mski umeingia muskitini wakati wa makatazo juu alipo katikati aima dhahir juu alipo alakabadisama huu ni wakati ambao hairuhusiwi mtu kufanya ibada lakini kwa sababu umeingia muskitini katika ule muda unaruhusiwa kusali kusalitahiamasjid vile vile swalati tauba umefanya dhambi sasa ukamkumbuka mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala katika wakati wa nahi wakati ambao hairuhusii mtu kusali inatakiwa usali katika ule wakati istikhara vile vile ndugu zanu katika imani unataka kufanya istikhara jambo fulani limezuka kitu fulani kimejitokeza sasa unamshauri mwenyezimungu subhanahu wa taala hata kama ikiwa ni wakati wa makatazo unaruhusiwa kusali katika ule wakati amna tatizo ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zaku katika imani katika aina ya sala za sunna kuna sala ambazo zinaitwa ni kuna sala ya sijida tilawa mtu unasoma qurani unafika kwenye kipengele fulani halafu unasujudu kwa ajili ya allah subhanahu wataala hii ni ibada ndugu zangu katika imani miongoni mwa ibada kubwa ni ibada ya kusujudu na ndio maana mwenyezi mungu subhanahu wataala baada ya kumuumba mwanadamu na kuangalia mwili wa mwanadamu ni kiungo gani ambacho ni bora ambacho mwanadamu anapenda kuliko viungo ake ot us ni kiungo ambacho mwanadamu anapenda kwa sababu uso ni kiungo ambacho ni kitukufu icho kiungo kitukufu mwenyezimungu subhanahu wataala ndio akasema ya kwamba icho kiungo kitukufu mtu akiweke chini kwa ajili ya kumsujudia allah subhanahu wataala mwenyezi mungu alikuwa na uwezo wa kusema kwamba mtu asujudu kwa kutumia mkono mkono anauweka chini mungu alikuwa na huyo uwezo wa kusema hivyo mungu alikuwa na uwezo kwamba kusujudu ni kutumia miguu au kutumia magoti mafuti mtu unapiga magoti mafuti amefika chini unakuwa umesujudu ngilikuwa inatosha au kusujudu ni kulalia mgongo ukilalia mgongo umeshamsujudia mwenyezi mungu subhanahu wataala allah subhanah wataala alikuwa na uwezo wa kusema hivyo lakini baada ya kuona kwamba uso ni kiungo ambacho mwanadamu anakipenda hicho hicho kiungo kitukufu allah subhanahu wataala akasema ya kwamba inatakiwa ukiweke chini kumsujudia mwenyezi mwenyezimungu subhanahuwataala kwa hio ndugu zangu katika imani unaona mtu anaporusha mchanga awezekane ti ukaziwia mkono ule mchanga usifiki kwenye mkono jambo la kwanza ni mtu anaziwia hapo usoni na hasa macho macho mawili ndukuzangu katika imani kwa hiyo kuna sujudu ambayo inaitwa sujudu tilawati lqurani unasoma qurani ya mwenyezi mungu wa taala unafika kwenye aya maalum unamsujudia mwenyezi mungu subhanahu wa taala ili usijifananishi na makafiri makafiri ambao wanaikanusha qorani lakini wewe mwislam unafika kwenye aya anatukuzwa ana mwenyezi mungu anatajwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu anasema watu wasujudu wewe unaenda chini unamsujudia mwenyezi mungu subhanahu wataala ijida ndugu zan katika imani sujudu tilawa ni adhim malipo yake ni makubwa ndugu zangu katika imani iblisi alaihi lanatullah analia anasikitika anapoona mwanadamu anasujudu sujudu anasema mtume salllah alaihi wasalama katika hadithi ya bahureira r n wardah hadithi ambayo كي يبكي إمام مسلم كتك صحيحي كوامبا إذا قرأ ابن آدم السجد فسجد يَتَزَلَّ الشيطان يبكي ويقول يا وَيْلَى كتك أبو يا ويلي أمر ابن آدم بالسجود فسجد lahu ljanna wa umirtu bisujudi faabaitu faliya nar aaa iblisi mwenyewe anasikitika anapomona mwanadamu anaenda sijda kwa ajili ya allah subhanahu wataala mtumi saw wa anasema katka hadith abahuraira hadith mbakapoke imamu muslim rahimahullah katika sahihyake mwanadamu anaposoma qurani akafika katika aya tu sajida aya ambayo inatakiwa mtu wa sujudu mwanadamu akenda sijida ibilisi anakaa pembeni anaanza kulia yabki analia ibilisi alaihi lanatullah anasema nini ole wangu mimi moto mkali adhabu kali, kali na nisubiri siku ya kiyama angalia mwanadamu ameamrishwa asujudu ana sujudu mwenyezi mungu atampa pepo mimi nimeamrishwa na mwenyezi mungu ni sujudu nikakataa kusujudu mimi nitapata moto allahu akbar allahuaba angalia ubora wa kusujudu ibilisi mwenyewe anafahamu ubora wa kusujudu ndugu zangu katika imani allah allah ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu tukiwa tunasoma qurani unapofika katika aya ya kusujudu basi nenda chini msujudie mwenyezi mungu subhanahu wataala ili umlize shaitani alaihi laanatullah ndugu zangu katika imani sijda tilawa wanasema wanachooni ni sunna kwa yule msomaji na kwa yule mustamii na katika istimai kuna aina mbili yule mwenye kusoma qorani akifika katika aya sejida basi ni sunna kwake muakada aende akasjudo na kuna yule ambaye yuko pembeni anasikiliza qorani huyu ikiwa yupo karibu na msomaji basi nawe yule msomaji akenda sijida basi nahuyu nitakiwa aende sijida lakini yule mpitaji mtu anapita barabarani anasikia mtu anasoma qurani amefika katika aya ya sijida akenda sijida huyu mpitaji sio lazima kaka nayekusujodo dugu zangu katika imani katika hadithi ya عن بقي بخاري بخاري امام مسلم حديث عبد الله بن مسعود رضي الله عنه نسيما قرأ النبي صلى الله <سؤال> عليه وسلم النجم بمكة فسجد بها فما بقي أحد من القوم إلا سجد غير شيخ أخذ كفا من حصى أو تراب ورفاه إلى جبهته فسجد عليه وقال يكفيني هذا فرأيته بعد ذلك قتل كافرا وهو أمي بن خلفي وفي رواية أول سورة أنزلت فيها سجدة النجم فسجد رسول الله صلى الله عليه وسلم وسجد من خلفه بغزام قد كإيمان قد كحديث عبد الله بن مسعود رضي الله عنه وأرضاه anasema ya kwamba mtume salllahalaihi wasalama alisoma surati najmi alipofika katika aya zile za mwisho mwisho ambao kuna alama ya kusujudu kuna aya ya kusujudu mtume sasalam akaenda sijida na wale waliokuwepo pale wote wakasujudu ila kafiri mmoja umaya bn khalafi yeye akachukua mchanga alafu akafanya hivi na akauawa katika vita ya badiri akiwa kafiri ndugu zangu katika imani kusujudu katika ayatu sajida kwa kweli ni jambo ambalo ni kubwa mtu unapata thawabu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu taala ndugu zangu katika imani sijida ina umuhimu na ikafikia ikaja katika baadhi ya hadithi kwamba ya ayuha ayuhannas inma namuru bisajida faman sajada fakad aswaba wa man lam yasjudu fala ithma alaihi kwamba ndugu zangu tunasoma qurani tunafika katika ayatu sajda yule ambaye akenda sajida amepatia sunna ya mtume muhammadin salllah alaihi wasalama lakini yule ambaye hakutaka kusujudu huyo hana madhambi katika baadhi ya hadithi nyingine kwamba mtu ambaye hatokwenda sijida basi hiyo sura hii inaonyesha umuhimu ndugu zangu katika imani wa kwenda katika sijida tilawa ndugu zangu katika imani sijida tilawa ni sijida ambayo inaruhusiwa na mtume salallahu alaihi wasalama aliifanya na masahaba radhillahu anhum wakafanya na waliokuja baada ya masohaba aima salafu salehi wakaendelea na hali kama hiyo ndugu zangu katika imani na sijila tutilawa mwenyezi mungu subhanahu wataala amezieleza ndani ya qurani katika aya nyingi katika aya nyingi ndugu za katika imani katika hizo aya ni kwamba wanasema wanachuoni kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ametaja tilawa ndani ya qurani katika sehemu kumi na tano ndani ya qurani nzima tilawa ilaasijidatutilawa ime, imerejewa mara kumi na tano unapoona kitu mwenyezi mungu subhanahu wataala anakikariri kariri ndani ya qurani fahamu ya kwamba hicho kitu ni kibora hicho kitu kina umuhimu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na faida yake ni kubwa sana sehemu ya kwanza ndani ya qurani ni katika surati mwenyezi mungu anasema katika surati larafi aya 26 yaani aya ya mwisho kabisa aliposema walahu yasjudun ukifika hapo mtu unaenda sijida sehemu ya pili ya sijida tutilawa ni katika surati raadi mwenyezimungu anasema katika aya ya 1umi na tano wadhilaluhum bilghuduwi walaswal ukifika hapo unaenda sijida ttilawa sehemu ya tatu ni katika surati nahli mwenyezimungu subhanahu wataala amesema katika surati nahli aya ya kwamba wayafaluna ma yumarun ukifika hapo unenda siautilawa katika sehemu ya nne ambayo sijatutilawa imetajwa ndani ya qurani ni katika surati lisrai mwenyezimungu ameitaja katika aya ya 1 9 mungu anasema wayaziduhum khushua ukifika hapo unaenda sehemu ya tano imetajwa sijida tutilawa ni katika surati mariam mwenyezimungu anasema katika surati mariam aya ya 5 na 8ane kwamba kharu sujadan wabukiya ukifika hapo unaenda sijida na sehemu ya sita ni katika surati lhaj katika surati mwenyezi mungu amesema katika aya ya kumi na nane ina llaha yafalu ma yashaa ukifika hapo unaenda sijatutilawa katika surati lhaji mwenyezimungu alitaja sijatotilawa mara mbili sehemu ya tisa katika hiyo surati haji mwenyezimungu anasema wflu lhira llkum tuflihuna sehemu ya nane ni katika surati lfuran mwenyezimungu anasema katika surati lfurani aya yastini. ya 6 ya kwamba wazadahum nufura ni sehemu ambayo ukifika unaenda sijatutilawa kwa ajili ya allah subhanahu wataala sehemu ya tisa ni katika surati mwenyezi mungu alipokuwa akizungumzia kisa cha nabiullahi suleimani alayhi salam na yule ndege hude hude na malaika be na ule mfalme bilkis na kisa cha maifritu ma min aljinni aya zikaja mpaka aya ya ishirini na sita rabularshi la ladhim ukifika hapo unaenda sijtilawa kwa ajili ya allah subhanahu wataala sehemu ya kumi ndugu zao katika imani ni katika surati sajida aliflamim katika aya mwenyezi mungu anayosema aya ya 1umi na t wahum la yastakbirun ukifika hapo unaenda sjautilawa sehemu ya kumi na moja ya sijatutilawa ni katika surati swadi suai swade menyezimungu aliposema katika aya ya ishirini na nne wakhara rakian wa anabe mtu unaenda sidautilawa na katika sehemu ya kumi na mbili kaika suafsa katika surati fuswilati aya ya 3aaii na saba meyezimungu aliposema wahum la <totitikana> yasmun mtu unaenda sijdatutilawa wengine wakasema kwamba unafika katika aya unaesema inkuntum iyahu tabudun wametofautian sija sijatutilaa katika surati fusulati unaileta katika aya gani ni katika aya ya theathini na saba au aya y thathi nanane sh kwaiyo jamhuru anasema unaileta katika aya ya thelathini na saba wahum la yasmun salafu salehu ngino wakasema hapana unaileta katika aya ya thathi na nane inkuntum iyahu tabudun sehemu ya kumi na tatu ndani ya qurani ambayo kuna ayatu sajida ni katika surati najmi surati najmi sura ya stini na mbili aliposema mwenyezimungu fasjuduu lillah wabuduh basi unaita sjatilaw na katika sehemu ya kumi na nne ni katika surati linshiqaq idha samaun shaat aliposema mwenyezimungu wa idha quria lihim lqranu la ysjudun21 na katika sehemu ya kumi na ya mwisho ndani ya urani ya sijidautilawa ni katika suratiala a bis rakia aliposema mwenyezimungu wasjude waataribeaya 9 aya ya mwisho kabisa hizi ni sehemu ndugu zan katika imani ambazo inatakiwa mtu alete sijidatutilawa anaposoma qurani nduguz na tuliona katika hadithi iliyotangulia namna gani ibilisi alaihi lanatullahi analia anapomwona mwanadamu anasujudu kwa sababu gani kwa sababu yeye aliamrishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala amsujudie nabiullahi adamu alayhi salam ibilisi akakataa kumsujudia na ilikuwa ni sijidatu tahiya ilikuwa ni maamkizi sio apana, tutahia, kwamba ilikuwa ni sijdatu libada apana sijdau tahiyatu watashrif kumwonyesha kwamba iki kiumbe ambacho allah subhanah wataala anataka kukuiumba ni kiumbe ambacho ni kitukufu ni kiumbe ambacho ni bora lakini iblisi akajivuna akamwambia mwenyezimungu ya kwamba ana khairun minhu khalaktani min nari wakhalaktahu min tin mimi ni bora kuliko, kuliko iki kiumbe hiki mimi umeniumba kutokana na moto na iki meimba kutokana na udongo wao akafanya iasi kwamba udo, moto nibora uliko dongoaaa no aaumanasa kiumbe wa kwanza kufanya kiasi ni iblisi ndugu zangu katika imani hizi ni sehemu ambazo mtu anaruhusiwa kuleta tilawa akiwa anesoma hizi sura au hizi aya ndugu zangu katika imani na vile vile sujudu tilawa mtu akiwa katika sala za jaharia mfano sala ya lfajiri sala ya magharibi sala ya isha ukisoma hizi sura au baadhi ya aya ndaniya hizi sura halafu ukaunganisha na sijida totilawa basi nenda sijida ndugu zangu katika imani msujudie mwenyezi mungu subhanahu wataala alikuwa akifanya haya mambo mtume salaal wsaama aba hureira raiallaa ansema kwamba aliwasalisha watu wake sala ya aba huraira aliwasalisha watu sala ya isha baada ya kukonyele sala ya isha akasoma idha samau nshakat mpaka akafika katika ile aya waidha quria alaihim lquranu la yasjudun aba huraira radilh nhu fasajada akasujudu baada ya kusujudu watu wakamwambia baada ya kumalizika sala wanafanya hivi maanake sijatotilawa baadhi ya sehemu inaonekana ni ngeni watu wengi awaifahamu vijijini huko sasa ntakiwa watu kufahamishwa akasema ya kwamba sajadtu fiha khalfa abilqasim sah lih wsalama fala azalu asjudu fiha hata alqahu allahu akbar hadithiambao kaipokea ima buhari na imam muslim abahuraira radillah anhu anasema hia surati idha samau nshakati alisujudu mtume muhammadin sasaa abalkasim baba yake na kasim mtume sallah alihi wasalam alikuwa na mtoto anaitwa kasim akasujudu aba huraira anasema na mimi sintuwacha kusujudu mpaka nitapokutana na mtume muhammadin sallahu alaihi allahu akbar angalia mutabaa ndugu zangu katika imani watu wanamwiga mtume wetu muhammadin salllah alwsalam katika mambo ya kheri sio zama tulizo nazo vijana wa kiislamu wanawaiga wazungu tena wazungu wenyewe makafiri wanawaiga kwenye mambo yao kwenye mavazi kwenye mendo kwenye kula kwenye kuongea yaani sema tulizo nazo mtu kuongea kiingereza yani anaongea kama mzungu mzungu vile ili mradi yaonekane kwamba yeye ni miongoni mwa allahu akbar Dugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani mtu wa kuigwa ni nabii muhammadin salallahu alaihi wasalama ambaye ametuletea hadara mazungu hadara mtume saa a salama amewatoa watu katika dhulumati lumyan katika kiza cha ajabu kaweka katika nuru lhidaya kaweka katika nuru ya uislam ndugu zangu katika imani mtume anawafundisha watu heri anawatoa katika sababu za kuingia motoni anawapeleka katika sababu za kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtu akisali akifika pale kwenye sijida basi anaenda sijida akifika kwenye aya anaenda sijida anamsujudia mwenyewezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo wanasema wanachuoni namna ya kwenda kusujudu mtu akiwa anasoma qurani kama hakuelekea kibla basi anaelekea kibla halafu ndio anaenda sijida hii ni hali ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameitaja insha allah mwenyezi mungu subhanahu wa taala akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja kukumbushana zaidi na zaidi mambo ambayo yanahusiana na sijida tutilawa na vilevile sala za suna kwa ujumla ndugu zan katika imani mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atujalie tuwe tunaleta sijida tutilawa wakati tunaposoma kitabu cha mwenyezimungu subhanah wa taala nasema subhanakllahua bihamdik ashhadua lailaha ila anta astaghfiruka waatubu ileik subhana rabik rabilizat amayusifun وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته