الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله اوصيكم نَفْسِي بتقوى الله فقد فاز المتقون دو غزان كتك ايمان بعدكم الله سبحانه وتعالى نكم تَكِيَ يا رحمان اماني كي نغزويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao amina ya rabal alamina ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kuomsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo anahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana kuhusiana na sijida tutilawa ndugu zangu katika imani ndani ya sala au nji ya sala mtu unaezokuwa unasoma qurani umefika kwenye aya inaashiria mtu a sujudu kalla la tutiiuhu wasjud wakataribe mtu naenda sijidanduku za katka imani aa ndani ya sala uko na unasoma sura ambayo ina sijida wa idha kuria alaihim alquranu la yasjudun uneenda sijida halafnari uneedelena sala ndukuzakatka imani kwaiyo mtu ambaye anasoma qurani akiwa nje ya sala hayupo ndani ya sala basi inatakiwa aelekee kibla ndugu zan katika imani aelekee kibla ndugu zan katika imani aelekee kibla baada ya kuelekea kibla halafu baadhi ya wanachuona wanasema inatakiwa alete takbira alete takbira bada kuelekea kibla analeta takbira allahu akbar ndo anaenda sijida tutilawa halafu analeta maneno yale ya kwenye sijida subhana rabiwal ala subhana rabi lala subhana rabi alala subhana rabi lala wabihamde subhana rabi alala, al-ala wabihamde subhana rabi lala wabihamde halafu wa anainuka wakati ya hainuki kwa takbira ana inuka bila takbira na vile wala hakuna kukata hiyatu wala kutowa salam manaki mtu anadhani kwamba alikuwa sijida kweiyo akitoka sijida itu atatoka kwa takbira na takata hiatu na atatoa salamu hapana wanasema unaenda kwa sijida kwa takbira halafu unaleta yale maneno ya sijida ukitoka hautoki kwa takbira ndugu zangu katika imani katika hadithi ya abdullahi bnu umar رضي الله عنهما نسمى كان رسول الله صلى الله عليه وسلم يقرا علينا القران فاذا مر بسجد كبر وسجد وسجدنا معه عبد الله بن عمر انا سمي يا علي تومي صلى الله عليه وسلم انا تسوميا qurani akifika kwenye aya ambayo inazungu, ina ina alama ya sijida tutilawa basi mtume anaenda sijida kwa takbira na sisi tunamfuata hii hadithi ndugu zango katika imani ni kwamba wanachuadi wametofautiana kuhusiana na usahihi wake hadithi kaipokea imamu abu daudi katika sunani yake navile vile kaitaja imamu lhakim katika mustadrak na vile vile ipo katika, na vile vile katika marami na ukiangalia katika sherehe yake subul salami utaikuta hi hadithi baadhi ya wanachuona wanasema kwamba ni hadithi ambayo ni sahihi wengine wanasema ni hadithi ambayo sio sahihi ya kwenda kwenda shini kwa takbira dani ya sala wansema n hadithi ambasiosahih ambawanasema sio sahihi akiwe mo shekhu lalbani alitaja ya masala katika kitabu chake irwa galil fi takhriji hadithi manarisabil akasema kwamba i hadithi siosahihi sahihni ipi ni kwamba inatakiwa mtu akiwa anasoma qurani yupo ndani ya sala amefika katika ayatu sajida inatakiwa aende sijida basi anateremka chini bila kuleta takbira sahini hadithi ambayo ni sahihi lakini ya takbira ni hadithi ambayo sio sahihi wengine wakasema ni hadithi ambayo yatakawa yani ni hasan ani si kuifanyia kui kazi miongoni mwawao wanachuoni akiwemo shekh abdulaziz ibnu abdullahi ibnubazi rahimahullahu aljamii ndugu zangu katika imani hiyo ndio hali ambayo ipo kuhusiana na takbira ya tilawa tumeona ya kwamba kuna kauli mbili za wanachuoni rahimahumullahu vile vile wanachuoni wakatofautiana je hii tilawa hii je masharti yake ni mfano kama yale masharti ya sala ya sunna maanake sijida hii ni sunna sasa haya masharti ya sijida tutilawa ndio yale masharti ya sala za sunna kwa maana sala ya sunna mtu akisali ntekie awe na udhu awe na tahara na awe na udhu sasa naje katika sijatutilawa je mtu anasoma qurani yuko na tahara hana janaba hana nini sasa je mtu i sijatutilawa ni lazima we na udhu na vile vile kwamba pale mbele pawe na sitra wanashuoni akatofautiana kuhusiana na masala ndugu zangu katika imani kwe hiyo wakaseme kwamba kauli ambayo ina nguvu kwamba sio lazima mtu akiwa yuko na udhu kwamba mtu unaweza ukasoma qorani ukiwa huna udhu lakini huko na tahara na vile vile unaweza ukaenda sijida tutilawa bila kuwa na udhu ungina wakasema hapana inatakiwa mtu we na udhu kwa hiyo ofaee hayo masala alakuli hali ndugu zagu katika imani ikiwa mtu ipo na udhu basi inakuwa ni bora zaidi kusoma kitabu cha mwenyezimungu subhanawataala mtu ukiwa umetawadha inakua ni bora zaidi imani, mtu upo umeenda sijida sijida titilawa intekia usemi maneno gani aia 2 maneno ima unasema yale maneno ya sijida ya ndani ya sala ile subhana railala subana raiala subanarabilala au subhana rabilla wabiamdi subana rabila wabiamdi subanarabila wabihamdi sbuhu qudusi rablmalaikati wruhu au unaeza ukazidisha ukasema mengine sjda wajhi liladhi hlah wswarah wshaa samah wbsarah bhalh wawa sama unaweza ukasema hi adhkari katika leatilawa دلوغو زANGO إيماني ابن عباس رضي الله عنهما انسميع يقول جاء رجل الى النبي صلى الله عليه وسلم فقال يا رسول الله اني رايت البارحه فيما يرى النائم كاني أصلي الى اصل شجره فقرات السجدة فسجدت فسجدت الشجرة لسجودي فسمعتها تقول اللهم اكتب لي بها عندك أجرا ووضع عني بها وزرا واجعلها لي عندك ذخرا وتقبلها مني كما تقبلتها من عبدك داود قال ابن عباس رضي الله عنهما فرأيت النبي صلى الله عليه وسلم قرأ سجده ثم سجده فسمعته يقول في سجوده مثل ما اخبره الرجل عن قول الشجره الله اكبر حديث كيبقي امام الترمذي فيلي ابن ماجه نفيلفيل كيتاج الشيخ الالباني رحمه الله كتك صحيح سنن ابن ماجه ibnu abasi radiallahu anhuma anasema bwana mmoja alikuja kwa mtume sala lla salam akasema ya rasulllah mimi nimelala halafu nikaota ndani ya ndoto kwamba niko nna sali kwenye mti niko nna mbele yangu kuna mti halafu nikasoma sura ambayo ndani yake kuna, kuna sujudu tilawa halafu nikaenda sijida nilipoenda sijida na ule mti na wenyewe una sujudu allahu akbar ule mti una sujudu kutokana na ile sijida yangu ule jamaa anasema bwana nikasikia ule mti unaomba dua unasema haya maneno allahumma ktubli biha indaka ajra ee mungu kutokana na hii sijida nayo sujudu munyezi mungu niandikie malipo mti unasema haya maneno ndugu zangu katika imani wadaanni biha mwenyezi mungu madhambi niliyonayo kutokana na hii sijida menyezimungu nondolee madhambi yangu allahu akbar la ilaha illallah angalia ndugu zangu katika imani mti ambao tunauona hauna chochote hauna lolote unamtukuza allah subhanahu wataala unamwomba mungu msamaha mti una madhambi gani laala ala uwa ll billa mti unasema wajaaalha li indaka mwenyezi mungu thawabu za hiisijida mwenyezi mungu niwekee mwenyezi mungu utakuja kunilipa siku ya kiama mwenyezi mungu watakabbalha minni kama takabaltaha min daud aabdika daudila wsaam mti unasema mwenyezi mungu nikubalie hii sijida yangu kama ulivyomkubalia mtume wako daudi alayhi salau wasalamibnabbas nasema nikamsikia mtume salallahu alaihi wasalama nikamwona mtume salasaam anasoma ayati sajida halafu akasujudu halafu akasema haya maneno na naye mtume muhammad saa wsaduuz vitu hivi ambavyo tunaviita ni jamidi vitu ambavyo havizungumzi tunaviona hivi mwenyezi mungu subhanahu wataala mimi na nawewe wallahi nafikia kuna baadhi ya waislamu kutwa nzima kuanzia asubuhi mpaka jioni hata la ilaha illallah hasemi yeni tarikuswalati kwanza namna gani atakumbuka kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu anamtaja mwenyezi mungu akiwa amezidiwa na ugonjwa maradhi amezidi sasa dinau sema yalla la anasema ya, ya, ya, ya llah siyote anamtanya mungu japokuwa ni ina maana yalafudhi ya mwenyezi mungu lakini anasema ili neno baada ya kuzidiwa yaa sio ya allahu yalla ya yalla ya yalla ya ya mungu nisaidie M- hapo sasa amezidiwa ndio anamkumbuka mwenyezimungu subhanahu wataala lakini ni mzima anaafya yake anashindwa kichashake kukiweka chini kwa ajili ya kumsujudia allah subhanahu wataala mti unasujudu mti mti kwa ajili ya allah subhanahu wataala angalia ndugu zano katika imani mtume salaala wasalama alipokua katika mji wa madina katika mji wa madina katika msikiti wake alikuwa anatua khutba katika kigogo cha mtende mtume sallalwsalam alikuwa anapanda kwenye kile kigogo cha mtende kipande cha mtende kimekatwa kikawekwa pale ndiyo mtume sallwaa akawa anapanda kabla ya kutengenezwa mimbari yake mtume muhammadin sawasalam baada ya kutengeneza mimbari ilipofika siku ya ijumaa mtume sawsaam ameachana na kile kiguzo kipo pale, pale. mimbari iko pembeni mtume sallaaliwasalama akapanda juu ya mimbari yake anaanza kutoa khutba masohaba wanasema anas bmalik masohaba wengi wakina jabir wanasema tupo muskitini tunasikia kile kiguzo kile kinalia kama mtoto mdogo Allah mtoto mdogo inajulikana sauti yake sauti ya mtoto mdogo inajulikana kile kiguzo kinatoa sauti hakuna macho pale hakuna mdomo hakuna mapua hakuna nini lakini sauti inatoka allahakba alifanya nini mtume salallahu alaihi wasalama allahakba ndugu zangu katika imani kile kigogo akashuka kwenye mimbari akaenda kwenye kile kigogo anakibembeleza kama mtoto mdogo anavyobembelezwa anakibembeleza kile kigogo kikenda kinatulia kikienda kinanyamaza kama mtoto mdogo mtoto alikuwa analia sasa mama yake kaja mtu akamshika anaanza kumbembeleza mtoto dio na, na kile kiguzo kinaenda kinapunguza sauti kinapunguza sauti mpaka sautikaisha masohaba wanasema tupo msikitini tunasikia sauti ya kile kiguzo mtume sa anawambia masohaba ya kwamba hiki kiguzo kinasikitika kinalia kwa sababu gani nilikuwa napanda juu yake kilikuwa kinasikiliza maneno ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala ndugu zangu katika imani kiguzo kinalia kwa ajili ya allah subhanah wataala kwa ajili ya kusikiliza maneno ya mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala lakini wallahi mimi nawewe tunasikiliza maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala usiku na mchana lakini wallahi hayatuathiri chochote ndugu zangu katika imani kiguzo kinalia kwa ajili ya allah subhanahu wataala mtume salla llahu alaihi wasalama anakiambia kiguzo je unataka nikuondoe hapa kwenye mimbari yangu na nikupeleke sehemu wachimbe ni kupande ili uote utoe matunda haya matunda watayala waislamu peponi siku ya kiama au nikuzike allahu akbar kiguzo kinasema mtume saaa salama akakaambia kwamba je nikuondoe hapa nikakupeleke sehemu alafu utarudi kuota watu wakule matunda yako au nikuzike siku ya kiama wewe utakuwa ni miongoni mwa miti ya pepone kiguzo kikasema ya rasulllah mimi nataka niwe miongoni mwa miti ya pepone allah angalieni ndugu zangu katika imani hivi vitu miti nini vinalia kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu gani mimi na wewe atuathiriki na maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kiguzo kinalia ndugu zangu katika kini. kwa ajili gani kwa ajili ya kusikiliza wahai wa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala leo hii imekuwa mimbari sehemu za mbele waislamu baadhi ya watu wanapita mbele wanaanza kuwatukana wenzao mimbari sehemu ambayo alikuwa anasimama mtume muhammadin sallhalah wasalm ndio sehemu za na waislamu ndio sehemu za kila mmoja anaonyesha ubabe wake kwa mwingine wa wa la aaab sehemu zito ambazo alikuwa anasimama mtume wetu muhammadin salhwsala leohii angali ni ndugu zangu katika imani imepokelewa ile mimbari ya mtume salallahu laihi wasallama ilikuwa na ngazi tatu mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa akitoa mawaidha anasimama katika ngazi ile ya tatu kabisa ya juu abu bakarin sidiki raillahu anhu anaokopa kusimama ile sehemu ambayo alikuwa anasimama mtume sallah alaihi wasalam anasimama katika ngazi ya pili mar bn lkhatabi radillahu anhu anaokopa kusimama sehemu ambayo alikuwa anasimama abubakari sidiki omar anasimama katika ngazi ya kwanza uthman bn afani raiallahu anhu anaanzia chini anasimama nduu zangu katika ma kigogo kinalia gogo linalia ndugu zangu katika imani huyu sahaba anaona mti una sujudu mti unaomba dua unamwomba mwenyezi mungu maghfira kwamba ya rabi nisamehe madhambi yangu hii sijida ya rabbi mwenyezi mungu we ni sababu ya kunifutia madhambi yangu wewo mwislamu unafanya kazi miaka ishirini miaka thalathini miaka arobaini hutaki kumsujudia mwenyezi mungu subhanahu wa taala wewe ndugu yangu mwislamu unafanya kazi serikalini upo kwenye ngazi za juu wewe na swala hutaki unawadharau ndugu zako waislamu ambao wanamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala unawaona si lolote si chochote unajivunia madaraka ulionayo una jivunia chieo lichopewa na mwenyezi mungu neema alizokupa lizokupa mwenyezimungu nyinyi salini nyinyi mna shida endeleni mna sali sisi hatuna shida tutamwomba nini mwenyezi mungu la ilaha illallah ndugu zangu katika iman hivi vitu ambavyo tunavyoona mwenyezimungu subhanah wataala ameviumba upepo unakuja unaona mti una mili mti unakwenda kulia mti unakwenda kushoto unamsabihi mwenyezi mungu subhanahu wataala tunaona ndege zinapita zinamsabihi mwenyezi mungu subhanahu wataala walakin la tafkahuna tasbihahum lakini hatufahamu ni lugha gani ndege inasema kumwambia mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tujitahidini tumwabudu mwenyezimungu tujitahidini tumwabudu allah tabaraka wataala tusidanganyiki na maisha ya dunia maisha ya dunia ni maisha ya kupita tufanyeni mambo ya kumridhisha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii sujudu si ya tilawa ndugu zangu katika imani vile vile ikiwa mtu anasoma qurani sasa kumbe ni ule wakati wa makatazo basi hamna tatizo mtu anaruhusiwa kuileta ile sijida unaileta ile sijida hata kama ni katika wakati wakatika wa, wa, aukati nahi hamna tatizo ndugu zangu katika imani nshaallah haya ni baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sijida titilawa ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sijida tofauti tofauti mwenyezimungu subhanah wataala atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe hali ya mwenyezi mungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezi mungu aweke imani ndani ya nyeyo zetu imani za kuupenda uislamu imani za kuipenda dini yetu imani ya kuipenda sala ndugu zangu katika imani na chuki mwenyezi mungu aiondoe katika nafsi zetu chuki aiyondowe husuda aiyondowe mwenyezimungu katika nafsi zetu tusihusudiani waislamu kwa waislamu tusichukiani waislamu kwa waislamu tupendane kwa ajili ya allah subhanahu wataala tuwe kitu kimoja kwa ajili ya kupeleka dini ya mwenyezimungu mbele tusaidizane katika mambo ya kidunianduuzakatia imani na vilevile katika mambo ya akheaafac a allah tupe afya na nguvu za uabuda saca mwenyezimungu tupe afya na nguvu za kukuabudu kwa usiku na mchana e mungu wale wagonjwa miongoni mwa waislamu ya arabi waondolee maradhi yao wale wenye shida miongoni mwa waislamu ya rabi waondolee shida zao wale ambao hawajabatika kuoa e mwenyezi mungu apewake wema wale ambao hawajabatika kuolewa e mwenyezi mungu wajalie wapate waome bora na wale ambao hawajabatika kupata watoto mwenyezi mungu wajalie wapate watoto waliokuwa wema قريح مزاك يا كريم يا رحيم إنك على كل شيء قدير وبالإجابة جدير إن شاء الله تتكتانا تينا كتك نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة أما يصفون وسلام للمرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته