الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد wani fillah uusikum wanafsi btaqwallah fqd faza almutaqun ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammadin alah layh wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamuomba allah subhanahu wataala atujaalie naasite miongoni mwa hao amina ya rabulalamin ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana mambo mbalimbali mbali ambayo yanahusiana na sala za sababu ndugu zangu katika imani tukakumbushana mambo mengi kwamba kitu fulani kikitokea basi wewe unafanya ibada ile ibada unaifanya wakati wowote wa hata ikiwa ni katika zile nyakati ambazo zimekatazwa ndugu zsa dauasfaasj mtu ukiingia mskitini wakati wowote wa ule unasali rakaa mbili kwa aili ya allasubaahizi akaa mbili ni kwaajili ya kuingia mskitii mtu ametoka safarini anasali rakaa mbili udumi na safari za kutoka safarini vilevile vile istikhara mtu akiwa na jambo anasali ana rakaa mbili kumtaka ushauri mwenyezi mungu mwenyezimungu na sala nyingine ndugu zangu katika imani sijdatutilawa umesoma qurani umefika katika aya ambayo inatakiwa ina, ina, ina mtu wa sujudu basi unaenda sijida kutokana na kile kitendo cha kusoma ile aya hata ikiwa ni wakati wa makatazo kama tavkuja kuona mbele ni nyakati gani ambazo mtu hafahi kufanya ibada ile ibada ya kujitakia mwenyewe ibada ambayo haina sababu wala haina dharura vilevile ndugu zangu katika imani katika sala hizo kuna ibada au sijta sijidatu shukur hii vile vile ni miongoni mwa sijida za dhawatulasbabi yaani sababu fulani imetokea basi wewe unaporomoka chini sajidan lillahi taala unasujudu kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na hii sajadat shukuru ndugu za katika imani mtu anaisujudu kwa sababu mbili sababu ya kwanza inda tajadudu niam wa ndifai niqam wakati neema imepatikana mtu unaleta sijidatu shukuru wakati matatizo yameondoka bala limeondoka mtu unaleta sijidatu shukuru ndugu zangu katika imani na hii sijidatu shukuru mtume wetu muhammadin salallahu laihi wasalama ameifanya masahaba radiallahu anhum wamefanya weme waliotangulia radillahu anhum wamefanya sijiratu shukuru ndugu zangu katika imani na mimi na wewe tuna haki ya kumsujudia mwenyezimungu subhanahu wa taala katika neema mbalimbali ambazo allah subhanahu wataala ametuneemesha na anatuneemesha na anaendelea mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika hadithi ya abibakarata radiallahu anhu anaseme ya kwamba kutoka kwa mtume sal llahu alaihi wasallama annahu kana idha atahu amrun yasuruhu au yusaru bihi khara sajidan shukuran lillahi tabaraka wa taala hadithi ambayo kipokea abu dawudi na vile vile imamu termidhi na ibnu maja na imam ahmadi katika musnadi wake na nashekh l albani rahimahullahu amehitaja katika sunani ya bidaudi abi bakrata radiallah anhu amepokea kutoka kwa mtume sall wasalam ya kwamba alikuwa akifikwa mtume sallwasalam na mambo yanayomfurahisha au mambo ya kufurahisha basi mtume salasaam anateremka chini ana sujudu kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wa taala jambo lolote lile ambalo amelipata mtume salllahu alaihi wasalama linamfurahisha yee au ni jambo la kufurahisha basi analeta sijidatu shukuru kwa ajili ya kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala ndugu zangu katika imani katika hadithi ya abdurrahman ibnu auf radiallah anhu arda min almubasharina biljanna anasema ya kwamba سجد النبي صلى الله عليه وسلم فأطال السجود ثم رفع راسه فقال: إن جبريل عليه السلام أتاني فبشرني فقال: إن الله عز وجل يقول: من صلى عليك صليت عليه ومن سلم عليك سلمت عليه. فسجدت لله عز وجل شكرا الله اكبر حديثا بك بك امام احمد نشيخ الالباني رحمه الله كي كتك مشكات المصابيح عبد الرحمن بن أوفي رضي الله عنه انا سيما سيكو موجم محمد صلى الله عليه وسلم امين السجدة سجدا اكاكاوية سانا كنيل السجدة alafu akainua kichwa chake akasema ya kwamba jibrili alayhi ssalam amenibashiria ya kwamba mungu subhanahu wa taala anasema mansalla alaika salaitu aalaihi yoyote katika ummati wako ataikutakia rehma ya rasulllah na mimi allah subhanahu wataala namtakia rehma kbyoyote atakaye kutaja atakayekusalimia ya allah na mimi mungu subhanahu wataala namsalimia mtume sal llahu alaihi wasallama kutokana na hii hali kutokana na hii bushra akaenda chini sajidan lillahi anamsujudia mwenyezimungu ndugu zako kwa hiyo mtu kikasem unamsalia mtume sall llahu alaihi wasalama fahamu wa ya kwamba faham mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala nawe anakusalia unapomtakia rehma unapomtakia rehma mtume salllahu alaihi wasalama fahamu ya kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala wa anakuteremshia rehma zake اقسم الله مصلى على محمد وعلى ال محمد كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم انك حميد مجيد وبارك على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم انك حميد مجيد وفي العالمين انك حميد مجيد زل أنواع صلاه على النبي صلى الله عليه وسلم وكمتكي امتومه صلى الله عليه وسلم رحمه نموجه كتي زل اينه من يزمون سبحانه وتعالى ونتقوا انك رحمه kwa uchache useme allahuma salli ala muhammadi wa ala ali muhammadi inatosha ndugu zangu katika imani allah subhanahu taala nawee anakutakia rehma ukisema assalamu alaika ya rasul llah na mwenyezimungu subhana wataala nawee anakutaja allah anakusalimisha na mengi allah anakuteremshia rehma zake allah anakuteremshia baraka zake kwa ajili ya kumsalimia <todicum> mtume muhammadin salala wsa na kumsalia mtume saa sio lazima mtu aende madina hapana sehemu si yoyote uliyopo nchi yoyote uliyopo mtakie rehma mtume salllahualihi wasalama wasalluu alaya haithu kuntum salatakum abluuni mnitakie rehma popote mliopo nchi yoyote mkiwa ni mbali kabisa magharibi ya dunia mashariki ya dunia kusini mwa dunia mwisho wa dunia kabisa yaani ikiwa madina ndio mwanzo wa dunia na wewe uko mwisho wa dunia mtakie rehma mtume saasalam ili rehma mwenyezimungu subhanawtaala inaifikisha Kuyo mtume kiyomtume sal lhaawasaama akasujudu ya allah subhanawataala shukran lilahi kakumshkuru menyezimungu subhanawataala neluakatika hadii nyingine mansala alaya salatan sala llahu alaihi bihi ahara ukimtakia mtume sal aala wasalama rehma mara moja menyezimungu subhana wataala nakotakia rehma mara kumi dukuzakatika iman متونة صلى الله عليه وسلم أكيد سجدة الشكر قواجلي يمونيسي مونغو سبحانه وتعالى في الفئرين <applause> دوغوزان <applause> قد كايماني قد حديث بن عازب رضي الله عنه أرضاء أن النبي صلى الله عليه وسلم بعث عليا بن أبي طالب إلى اليمن فذكر الحديث قال فكتب علي بإسلامهم فلما قرأ رسول الله صلى الله عليه وسلم الكتاب خر ساجدا شكرا لله تعالى على ذلك حديث بيك إمام البيهقي كتك السنن الكبرى نفل فيل إمام البخاري كتك صحيياك دقزانك كتك إيمان رضي الله عنه انا anailezia kwamba mtume salllah alihi wasalam alimtuma ali bin abitalibi raillah anhu kwenda katika mji wa yemen kwa ajili ya kufikisha kalimati touhidi ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah kuwafundisha watu dini sasa ali raillah nhu alipofika yemen akaanza dawa watu wa yemeni wakaingia katika dini ya mwenyezi mungu katika ile sehemu aliokuwepo ali bin abitalibu kabila la hamadan ali radiallahu anhu akaandika barua kwenda kwa mtume salllaali wasalama anamwambia kwamba watu wameingia katika dini ya allah subhanahu wataala watu wameslimu mtume sallaalaiwasalama ile barua iliposomwa kwake baada ya kusoma ile barua mtume sallal wasalama akaenda sijida kwa ajili ya kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala mtume salwsaama akasema salamun ala hamadan salamun ala hamadan mtume salllhi wsalam analiombea dua lile kabila ambalo limeingia katika dini ya mwenyezi mungu subhanah wataala kwa kupitia ali bin abi talibi radillhn anhu kwa hiyo mtume asalam alifikwa na hii alifikiwa na hii barua ikamfurahisha akasujudu kwa ajili shukuran lillahi aza wajal ndugu zangu katika imani vile vile sahaba mtukufu kaabi bn malik radillahu anhu waardah inafahamika kisa chake kisa ambacho kipo katika sahihi lbukhari na vile vile katika sahihi muslim ni kisa ambacho ni kirefu namna alivyotahalaf katika vita vya vyaabue nilikuwa na nguvu nilikuwa nilikuwa uwezo nimejiandaa vizuri kwa ajili ya kwenda katika vita vya tabuki lakini nilikuwa nashughulishwa na mambo mambo mpaka mtume swaa ikafikia akaenda mimi nasema akifika mbele mimi nitamfuata ntamfuata tamfata mpaka mtume sa akaondoka katika mji wa madina akafika mpaka katika vita vya tabuk wakakaa huko mpaka wakarejia madinakua nilikuwa na uzuru, kaza, kaza, mtume na dua mpaka kabi bn maliki anakuja kwa mtume sala llahu alaihi wasallam anawambia kabi bona ukuje wewe anasema ya rasul llah wallahi sikuwa na udhuru hata mmoja nilikuwa na nguvu silaha zangu nimeziandaa kipando changu nimekwisha kiandaa lakini kadara llahu shaa faal kabi akwenda katika vita vya tabuku na masahaba wengine wawili mtume salallahu alaihi wasalama akawaambia ama nyinyi basi kwa sababu hamkuja kwangu kunaambia udhuru wangu mambo yenu nayeacha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala mnyezi mungu ndio anayejua namna gani ataviwa hukumu nyinyi kabibn malik radiallahuanhu anasema tukakaa siku arobaini ikawa ni mkapwa wa nguvu hakuna sahaba hata mmoja tunaetolea naye salamu ile kuongea hamna mtumeasaam kuambia hamna kuongea nao mpaka mwenyezimungu subhanah wataala ateremshe mambo yao imani baada ya siku arobaini ukaja ujumbe kwamba na wake zetu watutenge la ilaha illallah yani angalia mwislamu hakuna mtu hata huyu hata mmoja unaongea naye mzima utajiskiaje kama ulikuwa ni mnene bonge ukipoa hii adhabu unakonda unakuwa na mwili wa misi unakuwa mwembamba sababu kinachomkondesha mtu miongoni mwa vitu vinavyomkondesha mtu ni mawazo ndugu zangu katika imani mawazo ni hatari mawazo yanamkondesha mtu ndio katika nyumati zilizotangulia baadhi ya vitabu wameandika wakasema kwamba palikuwa mfalme huyu mfalme alikuwa ni mnene sana sasa akatafuta dawa ya kupunguza unene kila mwenye dawa yake anakuja anampa wapi kila mwenye dawa yake anakuja wapi ikajulikana kwamba sehemu fulani kuna mganga mganga fulani huyo akaitwa mpaka kwa mfalme kumwangalia mwili wa mfalme unatisha yani ni mnene yaani hakuna mfano wake kwa unene akamwambia kwamba mimi nina dawa na akamwambia hii dawa yangu ni kwa muda wa wiki moja wewewe unene unakwisha e, e. akasema baada ya kuangalia ile dawa yake akasema mfalme samaani ile dawa ambayo limekwambia mekuta meharibka e, lakini naona sina yani nguvu au raghba ya kukutafutia dawa nyingine kwa sababu gani kwa sababu nikiona katika mambo yangu ya uganga naona wee umebaki na wiki i, moja ufe kweli na kama unabisha basi niwekeni ndani ile wiki moja ikimalizika ukishakufa mnitoe jela mfalme aaa siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu ya ne siku z zinapungua u wauanaja baoskuaffaea siku yasaba faafa agia skuaansoakanaksdiako mawazo ndugu katika imani yanapelekea mtu anapungua kabibmai raillahanhu mwenyezimungu subhanahwataala akashusha udhuru wao katika surati tauba kabi pamoja na jamaa zake wawili masohaba wa mtume sa kabi yupo nyumbani kwake alikuwa akienda msikitini haongei na mtu mtu kabi akija hii njia mtu mwingine akimwona sahaba sahaba anapita njia nyingine hataki hata kuonana na, so, na kabi lhkb baada salati lfajri tauba ya kabi bunmaliki inateremka na wale masohaba wengine minfauki sab ya samawati sahaba mmoja anaenda kwa kaabi bun maliki anampa bushra ya kwamba tauba yako mwenyezi mungu subhanahu wataala amekusamee لقد تاب الله على لقد تاب الله على المؤمنين اين كوجه كاتكا وعلى الذين خلفوا نوالي واتاتو وعلى الثلاثة الذين خلفوا ولي واتاتو ما صحابة. كابي نولي ما ويلي عباو هاو كوندا في تابوك كابي الببوا بشرى كومم سماواكي ومترمكا فخر ساجدا لله kabi akamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala akamshukuru mwenyezi mungu tabaraka wa kwa ajili amefikwa na jambo ambalo linafurahisha ndugu zangu katika imani hivi inatakiwa muislamu unapofikwa na jambo ambalo ni zuri basi sheremka chini msujudie mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala ndugu zangu katika imani masohaba wengi walikuwa wakifikwa na mambo basi wanaenda wanamsujudia mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa ajili ya kumshukuru kutokana na lile jambo ambalo limefikwa ndugu zangu katika imani imani jambo zuri au ni jambo baya vile mtume wetu muhammadin sallah alaihi wasalama aliwai kukutana na bwana mmoja na ghashiya huyu bwana alikuwa ni mfupi sana mtume sal llah alaihi wasallama alipoona ile hali yake yale maumbile yake allah akbar fasajada lilahi shukura mtume alaihi wasalama akateremka chini akamsujudia mwenyezi mungu subhanahu wataala kuona kwamba namna alivyoumbwa namna alivyoumbwa mtume alaihi sallaliwasalam maumbili yamekamilika na akamwangalia huyu namna alivyomuumba mwenyezimungu subhanahwataala mtume alaihi wasalama akamsujudia allah subhanawtaala kwa ajili ya kumshukuru ndugu zangu katika imani mimi nawewe ni neema ngapi ambazo allah subhanahu wataala ametuneemesha ndugu zangu katika imani mbona hata siku moja mtu hujateremka chini kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani vile vile abubakari sidiqi radhiallahu anhu siku moja yupo madina analetua habari kwamba musailamatulkadhabe katika sehemu ya najidi ameuawa katika maarakatuli ya mama ilikuwa ni vita kali ndugu zako katika imani musailama amejidaiya kwamba yeye ni mtume anateremshia wahai alikuwa yupo na shaitani anakuwa anamwambimwambia baadhi ya maneno لبترمك ألم تر كيف فعل ربك بأصحاب الفيل ألم يجل كيدهم في تضليل وأرسل عليهم طيرا أبابيل ترميهم بحجارة من سجيل فجعلهم كأسف ما أقول نمسلم أنا ياك سما كم نميم نمترمش القرآن القرآن يعني أتي ألم تر كيف فعل ربك بأصحاب الفيل نيجي أتي نمترمش سورة الفيل نقول بيا فيل wakambia inahu la udhunun kabir kwamba pniniskio lake ni kubwa mwili wake ni mkubwa mkia wake ni mfupi etindio sura hio ti urani yake kwa musalamatu lkadhabi alipouwawa katika marakatulyamama abubakarin sidiki radilanhu akapata taarifa kwamba kutila musalama musalama mewawa abubakarisdii rnu akasujudu kumshukuru mwenyezi mungu shueiu subwtaa uu zaa vilevile hasan lbasari rahimahullah alikuwa anatafutwa na hajaji bin yusufu ili amuue inafahamika hajaji ndouza katika imani alikuwa anaitwa kwamba ni safak yaani nimwagij yani yeye ni miongoni mwa watu ambao namwaga damu safaku nnamuagadamvibaya sana yan akikaa kidogo y anaua akikwambia kitu kichelewa kidogo anakuua akikwambia simama usijikuni ukijikuna tu anakuua sasa ua yake y ya anakata kabisa nashingo kichwa anakikata alafu anakiweka kwenye mkuki iwe, iwe ni alama kwa ua yake ndugu zangu katika imani sasa hajaj bin yusufu alimuuwa said bn jubairi sasa aka muwahidi anamta futa hasan bn thabiti ya muuwe hasan ibn thabiti hasan ilbasari akawa ana ji ficha sasa hasani lbasari rahimahullahu anaji ficha nyumba ya abi khalifatu ladawi alabdawi alabidi basi hasan lbaswari ndio akawa anajificha yaani haindi tena muskitini maanake wale majasusi wa, wa hajaji bin yusufu wanapita sehemu mbalimbali ili wakimwona hasan ilbaswari wampeleke kwa hajaji bin yusufu hajaji amuue sasa akaja bwana mmoja akasema ya aba saidi tufia hajaji aba saidi amekufa hajaji bin yusufu aliposikia haya maneno hasan ilbasari fakhara sajida akaenda akasujudu anamshukuru mwenyezimungu subhanawtaalasijidatushukuru mislam unapefikwa na jambo fulani basi unamshukuru mwenyezimungu subhanawataala meezimngu unapigiwa smu si, mke wako amejifungua salama unamshukuru mwenyezimungu subhanawataala yule mgonjwa ambaye alikuwa nauma mwenyezimungu amemalia mona unamshkuu mwenyezimungu subhanawataala ksushukuru ndug za katika imani ni miongoni mwa sijia ambazo zinaruhusiwa muislam kuzifanyashkuu wenyeigu aaema anayotupa allah subhanawataaanshallamwenyezimgu akinda tutakutana tena katika vipindi vinavyokuja vinaokuaasema subhanallaua bihamd اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته