الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika iman ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin shulhi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislam wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuyhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahuwataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana salatu swalatu dhawatil asbabi yani sala ambazo mtu anazisali pakitokea sababu fulani na tukamalizia kwamba na sijidatu shukuru muislam unapofikwa na jambo basi unaporomoka chini unateremka chini una sujudu kwa ajili ya allah subhanahu wa taala kumshukuru mungu kutokana na neema ambayo mwenyezi mungu amekuletea au neema ambayo imekufikia au kutokana na balaa matatizo ambayo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala amekuondoshea hii ndiyo inakuwa ni sijidatushukuru ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea na mambo mengine ambayo yanahusiana na sala ikiwemo ni alaukatu lmanihiyu kuna nyakati ambazo zimekatazwa mtu kufanya ibada ndugu zangu katika imani hizi kwa ufupi wake ni nyakati tatu hizi nyakati tatu hairuhusiwi mtu kufanya ibada lakini yaani kwa, yani kwa ijmal ni nyakati tatu lakini kwa tafswil ni nyakati tano ndugu zangu katika imani hizi nyakati wakati wa kwanza yani tutataja nyakati tano hizi nyakati tano mtu ajue kwamba nyakati fulani hizi ni wakati gani ambayo mtu naruhusiwa kufanya ibada wakati gani mtu auruhusiwa kufanya ibada wanasema wanachuoniya kwamba famin salati subuhi ila tului lshams ili baada ya sala ya alfajiri watu wamemaliza alfajiri imekuja mpaka wakati jua linaanza kuchomoza huyu ni wakati wa kwanza wakati wa pili min tului lfajiri hata tartafi qadara rumhi pale jua limeanza kuchomoza mpaka linapanda mpaka kile kiwango cha mkuki yani ule urefu wake yaani baada ya kuchomoza takriban robo saa uu ni wakati wapidi wakati watatu inda qiyamiha fi wasati lsama wakati jua lipo katikati fi kabadi sama uu ni wakati watatu hata tazula mpaka jua limili na wakati wan min, min salati lasri ila, ila ghurubi shams baada sala la lasiri mpaka jua pale linataka kuzama na wakati wa watano waidha sharaati fi lghurubi hatta yatima ghurubiha na pale sasa linaanza kuzama mpaka lizame lote hizi ni nyakati tano miongoni mwa nyakati ambazo zimetolewa katika zile nyakati tatu ndugu zangu katika imani sasa hizi nyakati tano ambazo wamizeelezo wanachuoni zimetokana na zile nyakati tatu hizi nyakati tatu ndugu zangu katika imani muislam haruhusii kufanya ibada ni nyakati gani hizo nyakati tatu wakati wa kwanza pale alfajiri pale jua sasa linaanza kuchomoza jua pale linaanza kuchomoza hivi pale mtu aurehusii kufanya ibada huu ni wakati wa kwanza wakati wa pili pale jua lipo katikati yani ukiangalia kivuli cha mtu yani kipo kipo sawa yani kipo chini ya miguu yako hapo aurehusi kufanya ibada na wakati wa tatu ni pale la asiri pale jua sasa linaanza kuzama hizi ni nyakati tatu ambazo hairuhusiwi mtu kufanya ibada ndugu zangu katika imani lakini ile baada ya alfajiri baada ya watu kumaliza sala alfajiri na kabla ya jua kuchomoza hapa mtu anaweza akafanya ibada na ile baada ya la asiri kabla ya jua kuanza kuzama hapa katikati mtu anaweza akafanya ibada ndio maana kwa wale ambao walishafika maka au madina unakuta baada ya sala ya la asiri watu wanasalia maiti baada ya sala alfajiri watu wanasalia maiti kwa sababu gani kwa sababu ni kutokana na basti yaani zile nyakati zile zikifanyiwa bastwi yani kwa urefu ni kwamba kuna nafasi hapa yaani huu muda waya baada ya alfajiri na kabla ya, ya kuchomoza jua hapa katikati mtu anaruhusiwa kusalia maiti na vile vile baada ya leasiri na kabla ya kuanza kuzama jua hapa katikati mtu anaruhusiwa kusalia maiti lakini pale jua limeshaanza kuzama hapa uruhusiwi kusalia maiti au pale jua limeshaanza kuchomoza hapa uruhusiwi kusalia maiti hapa ni makosa ndugu zangu katika imani hairuhusiwi kusalia maiti na pale jua likiwa kati kwa kati hapa mtu haruhusiwi kusalia maiti ndugu zangu katka iman katika hadithi na anu, ya ukba juhani ljuhani raaad anaseme ya kwamba ثلاث ساعات كان رسول الله صلى الله عليه وسلم ينهانا ان نصلي فيهن وان نقبر فيهن موتانا حين تطلع الشمس بازغه حتى ترتفع وحين يقوم قائم الظهيره حتى تميل الشمس وحين تضيف الشمس للغروب حتى تغرب حديثا باي كي يا امام مسلم قد الله uqba bnu amir ljuhani radillahu anhu anasema ya kwamba nyakati tatu alikuwa mtume salllah laihi wasalama anatukataza tusisali na wala tusiziki maiti zetu katika hizi nyakati tatu wakati wakuanza, wa kwanza hina tatlu lshamsi wakati jua linaanza kushomoza hapa uruhusu mtu kufanya ibada ibada ya sala au ibada ya kuzika mpaka jua lipande kiwango cha mkuki takriban dakika kumi na tano au wahina yakumu qaima dhahira na wakati jua walipo katikati ala kabadi sama hapa urihusi mtu kufanya ibada hata tamil shams mpaka jua limili sasa likishamili apa sasa dhuhuri inakuwa imeingia na nawakati watatu wahina tadayafu shamsu lilghurub wakati jua linaanza kuzama likishaanza kuzama tu basi hapa aruhusi mtu kufanya ibada kwa hiyo ndugu zangu katika imani kutokana na hii hadithi ya uqba bn amir ljuhani radillah nhu ambayo kaipokea imamu muslim rahimahllah katika sahihi yake ni kwamba ikiwa mtu atakufa halafu watu wakamsalia baada ya sala ya, ya alfajiri mubashara hapa panakuwa hakuna matatizo kwa sababu jua linakuwa bado zuzalijanza kuchomoza na vile vile bada la asiri baada la asiri tumemaliza la asiri alafu tukasalia maiti au watu wakasalia maiti hakuna tatizo saa gani kwa sababu jua linakuwa bado alijanza kuzama lakini likianza kuzama na likianza kuchomoza basi hapa hakuna sala ya maiti tutasubiri papite dakika tan alau ndio tutaanza kusalia mait hizi ni nyakati tatu bilijmal na ni nyakati tano bitafsili ambazo hizi nyakati tatu mtu haruhusiwi kufanya ibada lakini kwa tafsiri zikipatikana nyakati tano mtu anaruhusiwa kufanya ibada katika zile nyakati mbili baada yalasiri mubashara na baada ya alfajiri mubashara maana diomaa ya masohaba mmoja alisali rakaa mbili baada ya kumaliza sala ya alfajiri rakaa mbili alikuwa hakuzisali kablia mtume salallahualaihi wasalama alipomwona akamuuliza kwambia sala ya alfajiri ni rakaa nnemaa m akajulikana ya kwamba anasema nachuoni mtu akimaliza sala ya alfajiri ikiwa hakusali kablia anaruhusiwa kuisali baada ya sala alfajiri mubashara Asa kuna aina mbili za kulipa zile ile sala ya, ya kablia raka mbili za kablia za alfajiri kuna namna mbili za kuzilipa namna ya kwanza baada ya kumaliza sala ya alfajiri mubashara unaf unazilipa zile rakaa mbili au unasubiri wakati u lmeisha comoza hivi ndivyo ilivyopokelewa katia ua ya mtume wetu muhaadi w ndugu zangu katika imani sunna hizi mtu unaruhusiwa kuzisali hata kama ikiwa ni ule wakati juu lipo katikati ikitokea sababu fulani na hiyo sababu imejitokeza juu alipo katikati basi ile ibada unaifanya au ile sababu imejitokeza jua linazama ile unasali kama nikusali unasali na kama nikuleta kuleta sijdatu shukuru unaleta sijdatu shukuru hata kama ikiwa nikatika zile nyakati za makatazo kwasababu gani kwa sababu hii sio kusudiolako anasema mtume sawasaaa katika hadithi ya jubair bn mutim raia nhu hadithi ambayo kapokea abu daudi na vilevile kaipokea imamu nasai na vilevile kaitaja shekhu alalbani rahimahu llah katika sunani abi dawudi anasema mtume sah aaيhi wsalam ya kwamba ya bani aabdi manaf la tamnau ahada twafa bilbaiti wa slla ayata saati shaa min mlail a nahar anasema mtume sallasalam ya bani abdi manafi anawambia abdi manafi kipindi hicho ndio walikuwa na ufunguo wa kaaba milango ilikuwa inafungwa anawambia kwamba atapokuja mtu yoyote yule ikiwa ni mchana au usiku anataka kufanya tawafu katika alkaba au kusali rakaa mbili basi msimziwie muda wowote ule ikiwa ni lailan au nahara mchana au usiku hakuna kumziwia kwa hiyo mtume salllah lh wasalama kutokana na hii hadithi wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba hii ni istithnaati yani hizi nyakati zinavuliwa katika zile nyakati za, za makatazo kwamba mtu unaingia masjidi unaingia muskitini jua lipo katikati unasali rakaa mbili tahiyatulmasjidi mtu umeingia maka unataka kufanya thawafu lakini ndio jua linazama basi u unafanya thawafu sababu wanasema hakuna tatizo ndugu zangu katika iman vile ndugu zangu katika imani vile, vile, كتك حديث يزيد بن الاسود رضي الله عنه وارضاه انا سميع كونبا شهدت مع النبي صلى الله عليه وسلم حجته فصليت معه صلاه الصبح في مسجد خيف فلما قضى صلاته انحرف فاذا هو برجلين في اخرى القوم لم يصليا معه فقال علي بهما فجئ بهما ترتعد فرائسهما فقال ما منعكما ان تصليا معنا فقال يا رسول الله انا كنا قد صلينا في رحالنا قال فلا تفعلا اذا صليتما في رحالكما ثم اتيتما مسجد جماعه فصليا معهم فانها لكما نافله. حديث باي كي امام الترمذي nvilevile kaipokea imamu nasai na kaitaja shekh lalbani rahimahllahu katika suannasai hii hadithi ndugu za katika imani hadithi ya yazid bnlaswad anasema siku moja nilisali nilisaikwanza nilikuwepo hija katika hija ya mtume muhammadi al waa tulisali katika masjidkhaif wale ambao mwenyezimungu subhanah wataala alishawajaalia kufika maka kufanya ibada ya hija kuna sehemu inaitwa mina hii mina kuna ile sehemu ya jamarati ile sehemu ya kutupa mawe sasa ukiwa unatoka upande wa maka umefika ile sehemu ya jamarati halafu unaelekea kule kwenye mahema kuna sehemu kuna msikiti mkubwa huu ndio unaitwa masjidi khaif asa huyu sahaba yazid bnu l aswadi anasema nilisali na mtume salalawasaaa sala ya asubuhi katika sehemu katika wa muskiti wa khaifu lakii simskitizame slkutokana na lile lilelile a haifu sasa usahaba anasema nilisali pamoja na mtume salllahu wa ala wasalama sala alfajiri kwenye masjidi khaifu tulipomaliza kusali mtumesalam ametoa salam anawaona watu wawili wako nyuma huko nyumahukanaua mm. nyama hizi za kwenye, kwenye viuno zinaenda zinatetemeka hivi zinatikisika unajua leo sijui takuaje leo mbele sisi tutafanywa nini na mtume saalwaa walipofika pale mtume s akwambia mama nakumantusalia mana ni kitu gani kilichokuziwieni msisali pamoja na sisi kwa nini hamkusali pamoja na sisi wale wakasema ya rasulllah sisi tulisali katika mahema yetu mtume hapana siku nyingine msirudi kufanya hicho kitendo mtapokuwa mmesali kwenye mahema yenu mtapokuwa mmesali majumbani kwenu halafu mkenda muskitini mkawakuta watu wanasalas tamsaamojana l sala, sala yenu ambayo mesali mwanzo itakuwa ni sala ya faradhi na hii amayo mtakaisali mara ya pili kwenu itakuwa ni sunna kwahiyo mnajipatia thawabu nyingi kwa hiyo ndugu zangu katika imani ikiwa umesalia kwenye muskiti fulani mmemaliza kusali halafu unatembea unafika kwenye muskiti mwingine wako tena wanasali basi unarusia kwenda kusali tena unajiongezia thawabu ndugu zangu katika imani vilevile vile, mtume salllaalaii wasallama alimwambia abi dhari na ghafari رضي الله عنه وارضاه. كيف انت اذا كانت عليك امراء يؤخرون الصلاه عن وقتها او يميتون الصلاه عن وقتها؟ قال قلت فما تأمرني؟ قال صل الصلاه لوقتها فان ادركتها ما هم فصل فانها لك نافله ولا تقل اني قد صليت فلا اصلي. hadithi ambayo ikoipokea imamu muslim abu dhari anasema ya kwamba siku moja aliniambia mtume salllahl wsalam ya abadhar utafanya nini ikiwa utakuwa na viongozi hawa viongozi wanaakhirisha sala sala ile hawaisali katika wakati wake maalum yani ule muda wa sala ukifika wenyewe hawasali muda umeshapita ndio wanasali mpaka wakati unakaribia kumalizika waile sala ndio wanasimamisha sala hao viongozi wakiwa ndio viongozi wako wewe utafanya nini abu abuhraiallahu nhu akamwambia mtumeya rasula famatamuruni mtume, fama mtume unanipa usia gani unaniamrisha kitu gani ikiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala atanijalia kuwa hai umri wangu kuwa ni mrefu halafu nikutane na viongozi kama hao ambao yuakhiruna salatan waktiha wanachelewesha sala katika wakati wake mtume sa wa akamwambia swali kila sala kwa wakati wake muda wa sala umefika sali halafu wenyewe wakisali muda umesha pita tena usali pamoja nao hii sala ya pili ambayo umesali nao kwako itakuwa ni nafila itakuwa ni suna na wala usisemi kwamba ah, mimi nimeisha sali hapana kwa hiyo wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba hizi hadithi na mfano wake mtu anaruhusiwa kusali sala hata kama ni katika zile nyakati ambazo tatizo, iki, ni za matatizo ni za makatazo ikiwa wale viongozi wameakhirisha sala mpaka kwenye zile nyakati weweuwafuate na wala usipingane nao kwa sababu kalima kuwa kitu kimoja inakuwa ni bora zaidi kuliko kutengana ndugu zangu katika imani hiyo ni hali ambayo inajitokeza kuhusiana na sala ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani ni kwamba mtu anaruhusiwa kulipa sala ambayo imempita hata ikiwa ni katika ule wakati wa nahi ule wakati wa makatazo ili sala unailipa ndugu zangu katika imani كتك كحديث أنس بن مالك رضي الله عنه من توم صلى الله عليه وسلم وأنا سمع من نسي صلاه فليصلها إذا ذكرها لا كفارة لها إلا ذلك وفي رواية لمسلم من نسي صلاة أو نام عنها فكفارتها أن يصليها إذا ذكرها حديث أن بايو إمام بخاري وإمام مسلم أنس بن مالك رضي الله عنه خادم رسول الله صلى الله عليه وسلم مفنى كازي ومتمويت محمد صلى الله عليه وسلم أنا سمع قوانبا أمسلم صلى الله عليه وسلم من نسي صلاته yoyote ambaye atakayesahau kuswali basi faliyuswaliha idha dhakaraha aswali atapokumbuka hakuna kafara zaidi, zaidi ya hiyo ndugu zangu katika imani umekumbuka kusali basi sali ndio kafara yake hiyo katika upokezi wa imamu muslim ambayo amesema mannasi salatan yoyote atakaesahau sala au nama anha au mtu akalala alafu akapitiwa na sala basi fakafaratuha an yusaliha idha vakaraha. kafara yake aisali pale atapokumbuka ndugu zangu katika imani mtu umelala ukaghafilika ukapitwa na sala ya alfajeri unakumbuka hivi jua linachomoza amka tawadha sali ile sala ndugu zangu katika imani umesalumelala mchana unaamka hivi watu wameisha sali la asiri muda mrefu karibu sasa magharibi jua ndio liko linazama mkwamba hapana ngoja jua lkilizame li, li, li, li likishazama iingie magharibi alafu ndio ni sali la asiri hapana sali hata kama nikatka ni wakati wa makatazo wakati wote utapokumbuka basi lipa kile kipindi ambacho mesaadtuswsaa kwamba misla atapopitwa na sala basi inatakiwa aisali aisali ndugu zangu katika imani ile sala wakati wowote ule atapokumbuka ndugu zangu katika imani kwa hiyo hizi ni sala ya jamaa ambayo ikimpita mtu basi wakati amekumbuka inatakiwa ailipe hata kama ikiwa ni katika zile nyakati tatu ambazo zimekatazwa mtu awezekana amelala akaamka akaenda kazini sasa imefika kabla ya dhana ya dhuhuri anakumbuka ya kwamba sija, sijasali alfajiri mm. anavuta fikra mimi jana nilipolala mimi nimekesha kwa ajili ya mechi alfajiri jana nimesali sa nakumbuka jua lipo katikati wakati wa makatazo inatakiwa atawahe asali hata katika ule mwunda nduku sanu katika umani waleo tutaishia hapa ndugu zang katika imani mwenyezimungu subhana wataala atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atujalie tuenwenye kutekeleza amri zake na kujepusha na makatzo yake eaueuwasanaabiamdi iaaa ant saghfiruk waatubulisa وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>