نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا تقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين أمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزان قد بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا من نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie naasit miongoni mwa hao amina ya rablalamina ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuyusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na khaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sala ndugu zangu katika imani leo tutaingia katika swala ya jamaa ndugu zangu katika imani tutakumbushana sala ya jamaa na umuhimu wa sala ya jamaa na faida ya sala ya jamaa na khasara ya mtu ambaye atakayeacha sala ya jamaa na hukumu ya sala ya jamaa ndugu zangu katika imani tutakumbushana mambo mengi ambayo ana na hii swala tukufu ndugu zangu katika imani swala ya jamaa ndugu zangu katika imani ao mfano swala alafu jamaa maneno mawili swala swalatu alafu mbele jamaa nini maana ya sala na nini maana ya jamaa ukisema swala katika upande wa lugha ya kiarabu ina maana ya dua dua katika kiarabu inaotwa ni swala kama alivyosema mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala katika surati tauba aya a 1 a tatu mwenyezimungu anamwambia mtume salllahuli wasallam ya kwamba wasalli alaihim ina salataka sakanu lahum ina takiwo waswalie swala iliyotajwa kwenye hii aya bimana dua ai udu lahum waombee dua kwa hiyo neno sala katika lugha ya kiarabu maana yake ni dua swala ina maana ya dua ndugu zangu katika imani vile vile sala upande wa kisheria wanachuoni wa sheria wanasema sala ni nini tumeona katika upande wa lugha kwamba sala maana yake ni dua hasa katika upande wa kisheria sala maana yake ni nini wanasema wanachuoni wa sheria kwamba sala maana yake wanasema ni ibada dhatu dat aqwalin wafal maluma ma muaaamuftatahat bitakbir mukhtatamatn bitslim sala kwanza unasema ni ibada ambayo inafanywa kwa ajili ya nani wa ajili ya allah subhanahu wataala ibada maalum ina maneno maalum na ina vitendo maalum na harakati maalum na muda maalum inafunguliwa kwa takbira allahu akbar ndiyo hapo umefungua sala na inahitimishwa sala kumalizika kuma kwake ni nini ni kutua salamu Assalamu wa assalamualaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah hapa sala inakuwa imemalizika baada ya, ya kufungua sala allahu akbar ii ndio inaitwa takbiratu lihram kwa maana ukishafunga sala allahu akbar fahamu ya kwamba mambo ambayo ilikuwa unaruhusiwa kuyafanya kabla ya kufunga sala sasa hivi sasa ni haramu kuongea ni haramu vilvile kucheka hairuhusiwi kula ndani ya sala hairuhusiwi kunywa ndani ya sala hairuhusiwi kutoa pesa unaanza kuzihisabu ndani ya sala hairuhusiwi kwa sababu gani imesha kuwa ni haramu umeshafunga le takbira lakini baada ya salam yale mambo ambayo ulikuwa huruhusi kuyafanya ukishatua salam kwako sasa ni ruhsa unaruhusiwa kuyafanya hii ni sala ndugu zang katika imani katika upande wa sharia jamaa tukisema salatu salatuljamaa sala tumesha iliwa maana yake sasa hii jamaa ina maana gani wanasema wanachuonia kwamba adadu kulu sheiin wakathratuhu jamaa ni idadi ya kila kitu lakini inakuwa idadi ya, ya wingi hii ndio inakuwa jamaa kwa hiyo panapokuwa watu zaidi ya wawili au watu wawili na kuendelea hii inakuwa ni jamaa vitu ikiwa ni viwili na kuendelea hivi vinaitwa ni majumuu yani, ni, ni vingi la, hii ni katika upande wa lugha sasa katika upande wa sheria hii jamaa inakuwa na maana gani slatljamaa neno jamaa wanasema ya kwamba tutlaku kwa ala adadi min alnasi hii jamaa upande wa sheria ili neno huwa linatamkwa na kukusudiwa idadi ya watu kwa uchache kuanzia wawili na kuendelea huu ndio uchache wa jamaa imamu wa mamum imamu pamoja na mamuma wake hawa wanahesabika ni jamaa ndugu zangu katika imani wanasema wasumyat salatu ljamaa na imeitwa sala ya jamaa kwa sababu gani lijtimai lmusalina fi lfili kwa wale wenye kuswali wamekutanishwa na kitendo kimoja haiwezekani watu wanasali sala ya jamaa watu wamejipanga mistari imamu yipo mbele halafu hao watu ambao wamejipanga mistari vitendo ambavyo wanafanya wa viwe tofauti tofautiknda ukuaaiotawatuaao sabauaktwsalaya jamaa مكانا وزمانا ايفي فيتندو فينفانيكا سهم معلوم نمودا معلوم دوغو زانغو ايمان حكم يا الجماعة يا ونسمع نشون يا كوان صلاة الجماعة فرض عيني على الرجال المكلفين القادرين حس hdra wsafara lisalawat lams liadilatin sariha kathira min alkitabi walsunat sahiha wlathar wanasema ya kwamba sala ya jamaa ni fardhi te fardhi wenyewe ni fardhi aini yani ni lazima kwa kila mtu mtu mwenyewe wakasema kwamba ana wanamume kwo tukisema sala ya jamaa ni faradhi kwakkwa kila, kila mwanamume tukisema kila mwanamume wakharaja bikaulina almara katika mambo ya usulu ukisema sala ya jamaa ni faradhi kwa mwanamume ni kwamba mwanamke kwake sala ya jamaa sio faradhi vilevile mukalafina watu ambao wamesha baleghe wamesha na sheria wana akili wana nini ni kwamba ambaye sio mukalafu sala ya jamaa kwake sio lazima mtoto mdogo kwake sio lazima hadhuran wasafara ni kwamba hadhuran mtu ambaye yupo sio msafiri sala ya jamaa kwake ni lazima kwamba msafiri salah a jammaa kaki lazima vile ndugu zangu katika imani mtu akyo ipo huru salah ya jamaa kaa ki lazima lakini abdi mtumwa salah ya jamaa ka ke sio lazima lakini ndugu zangu katika imani wametofautiana wanachuoni rahimahumullah kuhusiana na hii sala ya jamaa je ni lazima sio lazima kuna kauli ndefu za wanachuoni wale ambao wamesoma mambo ya sheria ya dini wanafahamu nizaa mvutano uliopo baina ya wanachuoni wanapoielezia sala ya jamaa na ikawa ni madhehebu tofauti tofauti kila madhehebu na kauli yao na kila madhehebu labda utakuta kila kila kundi lipo na dalili yake ambayo linashika namna gani lilivyozielewa dalili ndani ya kitabu na ndani ya sunna sahihi ya mtume muhammadi salllahu alaihi wasalam ndugu zano katika imani mara nyingi mambo ya ikhtilafu lulama lu wanachuoni kutofautiana katika mambo ya dini kuna sababu ambazo huwa zinapelekea wanachuoni kutofautiana na mtu akikaa chini akiziangalia zile tha- sababu anaona ya kwamba ni maakul ni sababu ambazo zinaingia akilini miongoni mwa sababu hizo ndugu zako katika imani kwanza ni ufahamu wazile dalili iwezekana ikaja dalili namna alivyofahamu huyu mwanachuoni ni tofauti na alivyofahamu mwanachuoni mwingine sasa hapa panakuja tofauti huyu aliv- mwanachuoni wa kwanza alivyoifahamu itabidi a wafundishi wanafunzi zake namna alivyofahamu na huyu wa pili alivyoifahamu ni tofauti na huyu wa kwanza sasa na huyu atawafundisha wanafunzi zake tofauti na hawa wanafunzi kwo hawa wakikutana sasa wanaanza kuzozana hapana hii dalili ni hivi kwa sababu tumepokea kutoka kwa shehe fulani bin fulani na watasema hapana hii dalili maanayake ni hivi tumepokea kutoka ka shee fulan bi langa sabau faeaa nchi fulani neno fulani wanaitafsiri kitu fulani na nchi nyingine neno fulani kwa maana fulani sasa unakuta hii maana na hii maana ni tofauti hapa panakuja ikhtilafu ya wanachuoni au wakati mwingine mwanachuoni fulani anaweza kujua kwamba hii hadithi au hii hukmu ni mansukh imeshafutwa kwa sababu gani kwa sababu amepata dalili nyingine ya kufuta ile ya kwanza na huyu mwingine ile dalili ya, ya, ya nasri yee hajaipata yee angali na ile dalili ya kwanza kumbi ajuu kwamba ye hukumu imeshafutwa sasa ye bado anaendelea anaifanyia kazi na akiulizwa anatoa fatwa kutokana na ile dalili ambayo ipo naye kwaiyo hapa inapelekea nini watu kutofautiana ndugu zangu katika imani vile vile miongoni mwa mambo ambayo wanashuoni rahimahumullahu wanatofautiana nini ni namna za kwamba marawi wapokezi wa hadithi nafahamu ndugu zangu katika imani wale ambao wamepita shuleni kuna masala heya mustalahi lhadithi somola hadithi nikama mwanafuchuoni fulani atakuwa kwamba na mambo yake anajua kwamba huyu mpokezi upande wangu ni dhaifu huyu wangu ni, thika, ni Kuyo, huyu akipata hadithi ambayo ndani yake kuna yule mpokezi ambaye kwake ni dhaifu kwake sio sahihi na huyu akipata hadithi kwake ule mpokezi kwake ni thika anaesahihisha ni miongoni mwa sababu ambazo wanachuoni rahimahumullahu wanatofautiana ndugu zao katika imani sababu ni nyingi na wanachuoni rahimahullahu wakatunga vitabu mbalimbali kwa ajili ya kufanya takaribu masala yani kuonyesha zile sababu ambazo wanachuoni mepelekewa tofautiani kuna kitabu kadogo alikatunga hmuhamad bnsaleh uthamini rahimahllahrahmaa asi kanaitwa asbabu htilafu lulama kwa kweli ni kakitabu ambako ni kazuri mwanachuoni dai akikasoma kkakitabu kwa kweli katamsaidia na masala ya mizozo itapungua kiasi kikubwa ukiangalia zile dalili ambazo na zile sababu ambazo shekh uthaimini rahimahllahu amezitaja kwenye kalikakitabu wakati mwingine mtu anasahau dalili anasahau kwamba hii dalili yee imeshamtokea au hadithi mtume sa alishaisema kwake lakini mtu akasahau kwey ni miongoni mwa sababu vilevile mfano angalia katika kisa cha amari bn yasir radillahu anhuma ama siku moja alikuwa anaulizwa na watu kwamba mtu akikosa maji ntakiwa fanye nini atayamam mtu yupo na janaba muda wa sala umefika maji hamna ntikiwa fanye nini aache kusali mpaka siku atapata maji ndio asali au afanye vipi amara kasema ntakiwa tayamam ambayo likua natua mai omar bn lkhatabi raillahu anhu hizi khabari zikamfikia akamwita amari a akani mkali kwake aa amariw angalia maneno ambayo unazungumza mtu ambaye ipona janaba alafu namwambia asali alik ipona janaba tayamam basi anm akamkumbusha amir lmuminin mabnkhatab akamwambiaamba ya amira almuminina hukumbuki wakati wa mtume muhammadin sal llah alaihi wasalama alinituma mimi pamoja na wewe tukaenda sehemu fulani mimi na wewe tukajiotelea tuka usiku asubuhi ilipofika tukawa hatuna maji ya kuoga wewe ukaacha kusali lakini mimi fatamaratu fi, fi, fi saidi fatama mimi nikajigaragaza kwenye mchanga mwili mzima ukajaa mchanga alafu ndio nikasali haukumbuki ya amira almuminina umar bn lkhatabi radillahu anu akasema hapana mimi sikumbuki kwa hiyo miongoni mwa sababu ni mtu kusahau dalili mtu anaweza kasahau dalili imemfikia dalili lakini akaisahau kndugu za katika imani sababu za kutofautiana wanachuoni zipo nyingi na nama ya kuelewa dalili imetokea toka, za toka zama za mtume salllahulahiwasaaa zama za matabii zama za matabiitabiina zama za aimatlhuda zama za salafu salihi mpaka zama tulizo nazo ndugu ni imaninikwama ba badhi ya masada, watu wakatukanana mtu kwamba hajui kusoma ye ni mjinga hakuelewa hadithi vizuri hapana ufahamu ndugu zano katika imani wa dalili unatofautiana ndugu zango katika imani wanachuoni rahimahumullahu wamekubaliana ya kwamba sala tano kuzisalia muskitini ni jambo ambalo ni bora sana ni bora sana kwa sababu ni miongoni mwa shaairi lislami watu kutangaza kuonyesha ule ubora ili nafasi ya dini ya kiislam katika jamii lakini wakatofautiana kuhusiana na hisala yenyewe kuna baadhi ya kundu wakasema kwamba ni fardhu aini kwamba nitakiwa wanaume wote wao wanasalia mskitini wasali sala ya jamaa wasali sala ya jamaa nahii ni madhebu ya imam ahmad rahimahu llahu na baadhi ya aimmatu lsalafi na baadhi ya fuqahai lhadithi kwamba sla tul... sala hizi mafuruda ni wajibu ni faradhi aini ni faradhi aini ni lazima kila mtu asali sala ya jamaa wengine wakasema hapana ni fardhu kifaya wengine wakasema sio sio lazima ani katika baadhi ya madhehebu ya imam shafi vile vile baadhi ya watu wa imam maliki na vile vile baadhi ya madhhebu ya imam ahmadi katika baadhi ya riwaya zake kwambia ni fardhu kifaya kwa maana baadhi ya watu wakisali sale ya jamaa wengine kila mtu akasalikivyake vyake hamna tatizo ingine akasema sala ya jamaa ni sunati muakada kama ilivyokuja katika baadhi ya madhehebu ya imam abi hanifa na baadhi ya watu wa imam maliki na baadhi ya watu wa imam shafi na katika riwaya ya imam ahmadi kwamba ni sunna ambayo ni muakada ini wanachuoni wengi ndugu zangu katika imani wanasema ya kwamba sala ya jamaa ni wajibu ni faradhi ndugu zangu katika imani ni fardhu aini yani muislam ajitahidi aswali sala ya jamaa kwamba tofauti ni nyingi za wanachuoni sasa tuangalie asli yenyewe kutoka kwa mwalimu wetu kwa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ye ilikuwaje pamoja na zake unakuta ya kwamba mtume uam alikuwa anasali sala ya jamaa na vilevile vile masohaba raiallahu anhum walikuwa wanajitahidi kuswali sala ya jamaadugu za katika, katika dalili ambazo zinaonyesha kwamba sala ya jamaa ni wajibu pale aliposema mwenyezi mungu subhanahu wataala katika surati nisa ايام 102 يقعم واذا كنت فيهم فقم لهم الصلاه فلتقم طائفه منهم معك ولياخذوا اسلحتهم فاذا سجدوا فليكونوا من ورائكم والتئت طائفه اخرى لم يصلوا فليصلوا معك ولياخذوا حذرهم واسلحتهم والذين كفروا i miongoni mwa dalili kubwa ndugu zao katika imani za kuonyesha ya kwamba sala ya jamaa ni wajibu ni hii aya ndugu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anamwamrisha mtume wetu muhammadin sa wasalama wasali sala ya jamaa hata wakati wa hofu wakati wa vita ndugu zao katika imani watu wasiachi kusali makundi wale wapiganaji wajigawe makundi mawili kundi moja linasali pamoja na mtume slasaam likishamaliza sala ili kundi linaondoka linakuja kundi la pili linasali pamoja na mtume sallalaihi wasalam angalia mpaka kwenye vita mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anawambia masahaba na anamwambia mtume salllwasaa wafanye sala ya jamaa vitani ndio wakati ambao ni mzito inatakiwa kila mtu asali peke yake maanake ni wakati wa mapambano kupambana na maadui lakini mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala anamwambia mtume wa sallalwsaaa wasalijmaazit vitani watu wasali jamaa tutakua kueleza mbele huko mwenyezi mungu akipenda sala ya vita sala ya vitani namna ya kusaliwa sala ya vitani aduu akiwa ipo mbele yenu namna gani mtasali aduu akiwa iko nyuma namnagani mtasali aduu akiwa kulia kushoto namnagani mtamwabudu enansha tutauauleaa katia vipind vinavyokua mwenyezimungu atupe kila lakheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atujalie تشرك أمان السالة يا جماعة من يزمك وتجاليه تدومك كالسالا نغزاكت سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause> आया त