أشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دق زانق إيمان دق بعد شكور الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمنا ماني كيونغوزي ويتو متومي ويتو موامبزي ويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mnendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyhusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani tupo katika mlango unaoelezea sala ya jamaa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tuliona aya aliyoitaja mwenyezi mungu subhanahu wataala kuhusiana na umuhimu wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani mwenyezimungu aliposema katika suaiisa1 ya kwamba waidha kunt fihm faaqamt lhm alsolaة faltqum taifat minhum mak walkhudhuu aslihathum faidha sajaduu falykunu min waraikm وليأت طائفة أخرى لم يصلوا فليصلوا معك وليأخذوا حذرهم وأسلحتهم. الله سبحانه وتعالى أمر بالصلاة في الجماعة في شدة الخوف. mwenyezimungu subhanah wa taala ameamrisha sala ya jamaa watu wasali jamaa wakati vita vimewiva wakati watu wanapambana na makafiri ndugu zangu katika imani allah subhana wataala anamwambia mtume muhammadin salllahu laihi wasalama asali sala ya jamaa thumma aada lamru subhanahu wataala maratan thania Mwenyezi mungu akasema aka tena akaamrisha tena mara ya pili katika jamaa ya pili lile kundi la kwanza ambalo umesali nalo jamaa likiondoka kundi la pili lije na lenyewe lisali tena jamaa ad anasema wanachuoni kama jamaa ingelikuwa ni fardhu kifaya kwa maana kundi fulani likifanya wale wengine kwao jamaa ni musat yani sio wajibu kwao basi mwenyezi mwenyezimungu subhanawa taala angelisema kwenye hii aya kwamba madamu hili kundi la kwanza limetekeleza sala ya jamaa basi hili kundi la kwanza linatosheleza lile kundi la pili lakini lile kundi la kwanza allah subhanahwataala linaambia lisali jamaa baada ya kundi la kwanza kumaliza akaliambia na kundi la pili vilevile vile, sala ya jamaa nduuzangu l mwenyezimungu subhanahu wa taala amemwamrisha mtume sal llahu alaihi wasalama ndani ya qurani na vile vile kuwaamrisha waumini wote kwa ujumla kuhusiana na sala ya jamaa mungu anasema katika surat lbaqara aya ya 4 na n وَمَوْ الصَّلَاةَ وَآتُوا الزَّكَاةَ وَارْكَعُوا مَعَ الرَّاكِعِينَ أمر الله عز وجلَّ بالصلاةِ مع المسلمين مع جماعة المسلمين والأمر يقتضي الأجوب بُنِيَزِمُونْ سبحانه وتعالى أنا سيما دنيا قرآن waaqimu lsalah watu wasimamishe sala na watu wezaka warkamu maarrakayena na watu warukuu pamoja -ku Wal -ku -wa na wali wenye kurukuu wali wenye kurukuu wanasali jamaa menyezimungu subhanahu wa taala ameamrisha watu wasali sala ya jamaa ndugu zangu katika imani umuhimu wasali ya jamaa من سبحانه وتعالى عاقب الله من لم يجب المؤذن فيصلي مع الجماعة بأن حال بينهم وبين سجود يوم القيامة من يزي سبحانه وتعالى أمي وكيميا في بيا ولي أنباو ونتابية ونسكيا أذانا حي على الصلاة hayl lfalah watu hawajibu watu hawaendi kusali hawa siku ya qiama watakuwa na matatizo makubwa mwenyezimungu subhanah wataala anasema katika surati lqalam n wlalam wamaystun katika aya ya42 a mwenyezi mungu anasema yauma yukshafu an saqin ويدعون إلى السجود فلا يستطيعون خاشعة أبصارهم ترهقهم ذلة وقد كانوا يدعون إلى السجود وهم سالمون الله أكبر جوزان إيمان allah subhanahu wataala amewakemea vibaya hawa ni watu ambao watakutana na hii hali duniani walikuwa hawamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala walikuwa na majina mazuri mazuri wakina abdullah wakina juma wakina suleiman wakina isa wakina musa wakina khadija wakina fatuma wakina mariam lakini walikuwa hawamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala siku ya kiyama baada ya mwenyezimungu subhanahu wataala kuambia watu sasa maana yake siku ya kiyama ndugu zangu katika iman kama ilivyokuja katika hadithi hadithi abii saidin ilkhudri radiaallahu anhu anasema mtume sal llahu alaihi wasallama يكشف ربنا عن ساقه فيسجد له كل مؤمن ومؤمنا ويبقى من كان يسجد في الدنيا رياء وسمعا فيذهب ليسجد فيعود ظهره طبقا واحدا وفي روايه فيكشف عن ساق فلا يبقى من كان يسجد لله من تلقاء نفسه إلا أذن الله له بالسجود ولا يبقى من كان يسجد اتقاءا ورياءا إلا جعل الله ظهره طبقة واحدة كأنما أراد أن يسجد خر على قفاه الله أكبر حديثا بيك يا إمام بخاري إمام مسلم دقزانك سيكو يا قيامة بعد يوتك ففوليوه tekua ni hatari ndugu zangu katika imani wale ambao walikuwa wanaabudia jua jua litaletuawa mbele tasema jua na vile ambavyo vilikuwa vinaabudiwa vyote vili vinapelekwa katika moto wa, wa jehanam wala ambao wlikua wana mwezi watakuja pale ili kundu litapelekwa katika moto wa jehanam wale ambao walikuwa wanaabudia miti mti utakuja pale na lile kundi litajitokeza vinaenda katika moto wa utakujao wale ambao walikuwa wanaabudia ngombe watu wahindia huko nduu zankila aina ya dini kila aina ya dhehebu kila aina ya ushirikino na waujua na usioujua hindia upo watu wanaabudu vitu tofauti watu wanaabudia ngombe ng'ombe anavalishwa madhahabu ngombe ndiyo mungu a inafikia baadhi ya watu wanamwabudu mwanamke mwanamke ndio mungu wao sio mwanamke wanaabudu ule sehemu ya siri ndugu zangu katika man kwamba hii sehemu ndio mungu i sehemu ndio ambayo tumetoka sala angalia akili mwanadamu ndugu zangu katika iman lipofikia mwanadamu ana akili ya kutengeneza gari ana akili ya kutengeneza meli ana akili ya kutengeneza treni ana akili ya kutengeneza ndege ana akili ya kutengeneza mitambo ya kisasa mtu anatengeneza kompyuta mtu anatengeneza simu uko mashariki uko magharibi mnawasiliana na mtu utafikiri mko pamoja hiv akinaia kitu ambacho anaabudia badaa yakumwabudu allasubnwtawewe bawo mwenyezimungu subhanahu wa taala ametupa taufiki ya kumjua allah subhanahu wataala mmoja wallahi tuzidi kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala na mwenyezi mungu aendelee anatuweka katika huyu msimamo na atufishe katika hii ithbati nduku zangu katika imani semeni amin kuamnyez ina takuwa ni nusra kutoka ka allah subhana wataala ujanja wako alzabubakrs ababakr kaifa arafta rabak kajibu nini akase ma araftu rabi birabbi walaula rabi ma araftu rabi abubakar namnaganiumemjuwa mola wako anasema raftu rabi birabbi nimemjua mola wangu kwa ajili ya mola wangu naisingelikuwa mola wangu nisingelimjua mola wangu wanguwewe unajua kwamba mwenyezi mungu ni mmoja ndio ambaye anastahiki kuabudiwa na wala hafai kushirikishwa na chochote hii ni neema ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala zidi kumwomba mungu thabati na mwenyezi mungu mwenyezimungu akufish ata a wale ambao walikuwa wanaabudia majini duniani majini atakuja pale tutawaona majini anasema imam shafir rahimahullahu ya kwamba majini hapa duniani wanatuona sisi hatuwaoni siku ya kiama mwenyezimungu subhanahu wa taala ataondoa ili pazia baina yetu na baina ya majini tutawaona majini majini wa ambao walikuwa wanaabudiwa duniani watajitokeza pale na wale watu ambao walikuwa wakiwaabudu wote wanapelekwa katika moto wa jahannama alafu mungu subhanahu wataala yukshafu ansae ataonyesha sehemu ya sae yake sehemu ya sake mwenyezi mungu subhanahu wataala waumini wote watasujudu kwa ajili ya allah subhanahu wataala watabaki wanafiki watu ambao walikuwa ni waislamu jina au hawawezi wakasujudu kili wakisujudu mwenyezimungu subhanawataala kwenye mgongo wao anajalia utafikirini kama meza mtu akitaka kujaribu basi anaanguka anaanziamwenyezimungu subhanahu wataala atujalie tiwe miongoni mwa watu ambao wataka usujudu hiyo siku ya kiama amina ya raba alalamina ndugu zangu katika imani mtume muhammadin sala llahu alaihi wasalama amiamrisha watu wasali salaha jamaa ndugu zangu katika imani mtume amiwamrisha wa watu وامرشم الصحابة رضي الله عنهم نو وملكه جملة وصالح صالح جمال دوغوزان كتك إيمانهم حديث يا مالك بن حويرث رضي الله عنه ونسيما أتيت النبي صلى الله عليه وسلم في نفر من قومي فأقمنا عنده عشرين ليلة وكان رحيما رفيقا فلما راى شوقنا الى اهلنا قال ارجعوا فكونوا فيهم وعلموهم وصلوا فاذا حضرت الصلاه فليؤذن لكم احدكم وليؤمكم اكبركم الله اكبر حديث ينبايو abuhar naauul malik bnu huwairith r anasema ya kwamba tumekuja kundi la watu katika kabila langu mpaka kwa mtume s wsaa katika mji wa madina madinaaa tulipofika kwa mtume sa malik anasema alikuwa ni rahiman rafiqa mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa ni mpole alikuwa ni mwenye huruma ndugu zangu katika imani hii sifa ya upole na huruma mbona imetoweka kwa baadhi ya waislamu ndugu zangu katika imani imekwenda wapi turejesheni hii sifa ndugu zangu katika imani sifa ya upole ya huruma nafikia shekhe fulani anatajwa smbala ule shekhe hana upole hata kidogo hana huruma hata chembe ni katili mbaya sana la Na... haula wala quwata illa billah ndugu zangu katika imani tuwe watu wenye huruma tuwe wapole ndugu zangu katika imani tuwe kudwa hasa madai madai wawe wawekudua wa nduu imani wawe na vitendo ambavyo ni vizuri matendo ambayo ni mazuri ambayo yatawavuta watu ambayo dai utakuwa unapigiwa mfano ndugu zangu katika imani malik bnuwrithraillanu anasema tukakaa pamoja na familia yangu na watu wa kabila langu siku ngapi siku ishirini kwa mtume salallahu alaihi wasalama mtume alikuwa anatufundisha dini anatufundisha mambo mbalimbali ndani ya dini anatufundisha qurani anatufundisha sala sasa mtume s salama alipoona kwamba tuna hamu sasa ya kurejea katika mji wetu tumeasha familia kule mtume salllahu al wsalam akatuambia ya kwamba sasa rejeeni kwa watu wenu na namwwafundishe hiki ambacho mmekipata kutoka kwangu hapa tunapata kasoro ndugu zangu katika imani baba amekwenda musikitini muskitini kuna mawaidha mskitini kuna darsa baba anasikiliza yale mawaidha anasikiliza darsa anasikiliza kalima anaporejea nyumbani wala hamwambii mke wake kwamba nilikuwa muskitini kuna mawaidha fulani yametolewa kama mambo ya kufuata kamani waache baba habari wala hasemi haifai ndugu zangu katika imani wazazi unaposikia kalima unaposikia dawa muskitini au nasikiliza kando ya mawaidha umesikia mawaidha mwambie mke wako ambie watoto zako wakusanyi watoto zako mwambie uambie mambo ya dini uambie mambo ambayo umesikia muskitini ili ualee katika malezi bora ya kiislamu hivi ndivyo navyotakiwa ndugu zan baba akifika nyumbani hamwambii mke wake mke wangu nilikuwa muskitini au nilipotoka kazini nikasikia mawaidha kwa mbali nikafata ile sauti kumbe ni muskiti fulani palikuwa shirika fulani alikuwa anatoa mawaidha alikuwa anazungumzia mambo mengi alikuwa nazungumzia namna ya mke na mume kuishi adabu haki za mke na mume ndani ya nyumba ndani ya ndoa kwa hiyo alizungumza kadha kadha unamwambia mke wako ili mke ajue haki zako kwako na we ujue haki zako kwake lakini unakaa kimya vipi dini taendelea katika majumba yetu ndugu za katika imani hali yakuwa tunasikia mawaidha mengi usiku na mchana mashiki wanasima mpaka povu zinatoka lakiniaoaao mume a akamwambia mali bnaith ra nalile kundi ambalolikua nalo waafunishe watuyuma Na vile vile akawaambia kwamba muda wa sala ukifika ardhini mmoja wao na mkubwa apite mbele awasalishe watu wasali jamaa ndugu zangu katika imani angalie umuhimu wasala ya jamaa mtume salallahu alaihi wasallam ameiamrisha ndugu zangu katika imani انتم صلى الله عليه وسلم هم النبي صلى الله عليه وسلم بتحريق البيوت على المتخلفين عن صلاة الجماعة انتم صلى الله عليه وسلم سكم وجه لك سودية كنقوز نيوم بزوال أمباو أوه ذريك تكسل الجماعة الله hiki ni kitendo kizito ndugu zangu katika imani mpaka mtume salama anakusudia kwamba anataka achome nyumba wale ambao hawashuhudii hawasali sala ya jamaa waungue ndani ya majumba yao lailaha iala hawezi akafanya hivi mtume saalwsaama isipokuwa kile kitu kina umuhimu kile kitu ni kizito cha sala ya jamaa ndugu zangu katika imani كتك حديث ابا هريره رضي الله عنه وارضاه انا سمي أكوان فقد ناسا في بعض الصلوات فقال لقد هممت ان امر رجلا يصلي بالناس ثم اخالف الى رجال يتخلفون عنها فامرهم فيحرقوا عليهم بحزم الحطب بيوتهم ولو علم أحدهم أنه يجد عظما سمينا لشهدها الله أكبر كتبوكيزي و إني لفظ إمام مسلم كتبو كيز ولفظ إمام البخاري: والذي نفسي بيده لقد هممت أن آمر بحطب ليحتطب ثم آمر بالصلاة فيؤذن لها ثم آمر رجلا فيؤم أم الناس ثم أخالف إلى رجال فأحرق عليهم بيوتهم والذي والذي نفسي بيده لو يعلم أحدهم أنه يجد عرقا سمينا أو مرماتين حسنتين لشهد العشاء وفي رواية إن أثقل الصلاة على المنافقين صلاة العشاء وصلاة الفجر ولو يعلمون ما فيهما لأتوهما ولو حبوا ولقد إِهَمَمْتُ ان امر بالصلاه فتقام ثم امر رجلا فيصلي بالناس ثم انطلق معي برجال ما هم حزم من حطب الى قوم لا يشهدون الصلاه فاحرق عليهم بيوتهم بالنار الله اكبر الله اكبر حديث نوغوزاقة كيماني كيبوكي امام البخاري نافل فيلي امام مسلم anasema mtume salllahu alaihi wasalama ya kwamba ndugu zangu katika imani kuhusiana na ubora wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani katika hadithi abuhureira mtume slsalma alikuwa anakosa baadhi ya watu katika sala mpaka akasema kwamba nimekusudia nitoke na kundi la watu twende katika majumba ya wale ambao hawashuhudii sala ya jamaa hawa watu ambao wanaenda nao wako na mizigo ya kuni halafu tukifika pale tuunguze majumba yao wafili mbaliamba laiti mmoja wao akipata mapaja mawili ambayo yamejaa nyama kwamba mtu akija kusalisali aisha anapata mapaja mawili watu watakuja kusali lakini kwa sababu ni malipo ambayo ni ghaibu mtu atalipwa siku ya kiama watu wanakuwa ni wazito ndugu zangu katika iman akasema tena mtume salllahu lah wasalama sala nzito miongoni mwa sala za faradhi sala nzito kwa wanafiki ni sala ya aisha na sala ya alfajiri alla allah ndugu yangu muislam usiwe na sifa ya wanafiki usiwi na sifa ya wanafiki ndugu yangu muislamu ni sifa mbaya sifa ya watu wamotoni ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii inamaanisha umuhimu ndugu zangu katika imani wa sala ya jamaa katika baadhi ya riwaya ikaja kwamba laiti mtume sal llahu alaihi wasalama asingelikofia kwamba katika yale majumba yao kuna watu ambao sala za jamaa kwa usio wajibu wakiwemo wanawake pamoja na watoto basi wale wanamume angewachoma moto lakini alihofia hilo mtume a ndugu zangu katika imai mtume a a lam yurahisu nabii lilama baidu dari fi tahaluf ani lgamaa mtme aa akumpa ruhsa akumpa idhni yule kipofu aliyekuja kwa mtume salallahu alaihiwasalama anataka mtume salalahulaihi wasalama amwambie kwamba ampe ruhsa awe anasalia nyumbani kwake asiyo anakuja kusalia muskitini mtume sasaa akamwambia kwamba kwa hapana mimi sina ruhsa hakuna udhuru wewe intakiwa usalie muskitini كتك, كتك حديث ابا هريره رضي الله عنه انا سميت كوامب اتى النبي صلى الله عليه وسلم رجل اعمى فقال يا رسول الله انه ليس لي قائد يقودني الى المسجد فساله رسول الله صلى الله عليه وسلم ان يرخص له فيصلي في بيته فرخص له فلما ولده فقال هل تسمع النداء بالصلاه فقال نعم قال فاجب الله اكبر hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimalla huyu kipofu anakuja kwa mtume aarasullla mimi ni kipofu sina mtu akunleta mskitini ef aliondokaana nnda ukasali tadanasm natlewa sk huyu ni kipofu itakuwaje mimi nawe ndugu zangu katika imani من بِكِلَّ تبيك للخير من يزمك تبيك لشارع من يزمك تجالية تنسى لسلسلة جماعة ان شاء الله ستقوطان سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته