بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقوزان ككتك ايمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi chetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sala ya jamaa ndugu zangu katika imani tulitaja katika kipindi kilichotangulia hadithi ya sahaba mtukufu ambaye alikuwa ni kipofu alimfuata mtume alaihi wasalama akamwambia y kwamba ya rasulallah mimi na udhuru mimi sina mtu ambaye atanileta muskitini sina qaidi sina kiongozi ya rasulllah naomba idhni niyo naswalia nyumbani mtume alaihi alaihiwasalama akamwambia sawa utakuwa unaswalia nyumbani ule kipofu alipoondoka kufika mbele mtume alaihi wasalam akamwita akamwambia unasikia adhana akasema naam nasikia adana unasikia adhana naam nasikia adhana mtume amambia basi mimi sipati udhuru sina udhuru akukwambia kwamba wee usinasalia ue we unasalia nyumbani ajib ntakiwa uje hu unasalia mskitini ndugu zangu katika imaniii كتكا حديث من جين وصحابة الكوني ابن ام مكتوم رضي الله عنه وارضاه أنا سيما سألت النبي صلى الله عليه وسلم فقلت يا رسول الله اني رجل ضرير البصر شاسع الدار ولي قائد لا يلائمني فهل لي رخصة ان فهل لي رخصة أن أصلي في بيتي؟ قال: هل تسمع النداء؟ قال: نعم. قال: لا أجد لك رخصة. وفي رواية رسول الله إن المدينة كثيرة الهراء كثيرة الهوام والسباع. فقال النبي صلى الله عليه وسلم: أتسمى حي على الصلاة؟ حي على الفلاح؟ فحي هلا دوكو سام حديث أبو داوود الألباني رحمه الله عبد الله بن أم مكتوم رضي الله عنه أرضا أنا صلى الله عليه وسلم أنا iko mbali halafu ya rasulllah sina kiongozi ambaye atakuwa ananishika mkono ananileta msikitini ya rasul llah je kuna kaupenyo hata kadogo kuna nafasi utanipa ya rasulllah niwe nnasalia nyumbani mtume salallahu alaihi wasallam anawambia je unasikia nida unasikia adhana anasema naamu ya rasulllah nnasiki a dhana mtumi la ajidu laka rukhsa kaupenyu kakukupa wewe hamna kwamba we nasalia nyumbani yuli akasema ya rasul llah katika mji wa madina kuna vidudu vikali vikali vinang'ata vina watu na mimi ni kipofu vitakuwa vinaning'ata na kuna wanyama wakali eawaambia unaskia haya ala salah unaskia haya ala lfalah mtume sal laaaa wa wambia wa wa fahaya hala neenda ukasali jamaa itikia munadi huyo allahu akbar ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika iman, iman. tumwangalie huyu sahaba wa mtume alaihi laiwsalam na hali yaliyo na udhuru ambao aliutaja mbele ya mtume salla alaihi wasalama kuhusiana na hali yake na majibu ambayo aliyatoa mtume salaalawasaa ndugu zangu katika imani wanasema wana chuoni rahimahumllahu ya kwamba kama kuna mtu ambaye angepewa idhni angepiwa ruhsa sya kuswali jama, ya peke yake akaacha jamaa basi ngelikuwa ni huyu kipofu ndugu zangu katika imani kwa sababu huyu kipofu udhuru wake amekusanya mambo sita mambo sita ambayo laiti akinikuta mimi na wewe hatusali jamaa ya, siyo yote moja tu likitukuta hatusali jamaa lakini angalie huyu kipofu ana mambo sita mambo sita mazito ndugu zangu katika imani allahu akbar jambo la kwanza anasema ya kwamba huyu huyu bwana kwanza ni kipofu kipofu hana macho kabisa haoni la ilaha illa allah kipofu ili ni jambo la kwanza jambo la pili baidu dar nyumba yake ipo mbali na mskiti angalia huu udhuru wa pili udhuru wa kwanza ni kipofu udhuru wa pili nyumba yake ipo mbali udhuru wa tatu almadinatu kathiratu lhawami wassibaa katika mji wa madina kuna vidudu kuna wanyama udhur wa nne laisa lahu aid hana mtu wa kumleta muskitini udhur watano kabiru sinni yeye ni mtu mzima umri mkubwa udhur wa sita kathratu nakhli washajaru beinahu wabeina lmasjidi miti kuwa mingi miti ya kawaida miti ya mitende baina yake na baina ya muskiti kwamba ye ni kipofu unaweza katembea kumbia kuna mti mbele yake anajipiga lakini mtume salallahu alaihi wasallama hakumpa nafasi ya kusalia nyumbani kwambia hawil jitahidi nenda ukasalie muskitini ukisikia haya ala salah haya ala lfalah fahaya fa hala jibu jibu jibu jibu nenda ukasalie muskitini ndugu zang hebu angalie haya mambo sita naiangalie hali yako wewe mwislamu ambayo mwenyezi mungu subhanau wataala amekunusuru na haya mambo wewe sio kipofu wewe unaona alhamdulillah mchana unaona kama unavyoona usiku usiku unaona kama unavyoona mchana macho ni mazima hayana dosari halafu bado kijana nguvu zipo una uwezo wa kutembea kilomita tano kwa mguu bila kuchoka miji ambayo unaishi hakuna wanyama wakaali tu wa kukuuma wanyama wote wamekimbia mjini hamna wanyama katika imani halafu humwabudu mungu subhanahu wataala halafu huswali sala ya jamaa muskitini halafu m- nyumba yako na muskiti aviko mbali wewe na muskiti ni pua na mdomo lakini unasalia nyumbani unaacha kwenda kusalia muskitini una udhurugani wa kusalia nyumbani sala za nyumbani sheria ni sunna kwa wanawake ndugu zangu katika iman au ni faradhi kwa wanawake wana wakindi takia wana solia majumbani wana mumi waende kusalia muskitini ndugu zangukatka imani ndugu zangu katika imani sala <coughs> tarku salatu ljamaa min alamati lmunafikina wa min asbabi ldalal kuwacha sala ya jamaa ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa sifa ni miongoni mwa sifa za wanafiki na ni miongoni mwa sababu za kupotea ndugu zangu za katika imani usijiingizi katika sifa za wanafiki ndugu yangu mwislam usisifiki na sifa za watu wabaya wanafiki ni miongoni mwa watu wamotoni mungu anasema katika surati suratinisai ya kwamba in lmunafikina fi darki lasfali min alnari wanafiki watakuwa katika daraja katika shimo lindi lile la chini kabisa katika moto wa jahannama usijifana na wanafiki ndugu yangu yangumuislamu abdullah ibn masudi ri n warah anasemea kwamba لقد رأيتنا وما يتخلف عن الصلاة إلا منافق معلوم النفاق أو مريض إن كان المريض لا يمشي بين الرجلين حتى يأتي الصلاة الله أكبر وقال إن النبي صلى الله عليه وسلم علمنا سنن الهدى وإن من سنن الهدى الصلاة في المسجد الذي يؤذن فيه. وفي رواية أن عبد الله قال: من سره أن يلقى الله تعالى غدا مسلما فليحافظ على هؤلاء الصلوات. حيث ينادى بهن فإن الله شرع لنبيكم سنن الهدى وإنهن من سنن الهدى ولو أنكم صليتم في بيوتكم كما يصلي هذا المتخلف في بيته لتركتم سنة نبيكم ولو تركتم سنة نبيكم لضللتم الله أكبر هيا منينو kayataja abi daudi rahimahllah katika sunani yake na vile vile shekh alalbani rahimahullahu kayataja katika sunani abi daudi ndugu zangu katika imani abdullahbnmasudi radiallahu anhu anaelezea khasara za kuwacha sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na kusalia nyumbani bila udhuru wa kisheria kuwacha kwenda kusalia muskitini ndugu zangu katika imani أنا سميع قامبا، لقد رأيتنا، وما يتخلف عن الصلاة إلا منافق، قد علم نفاقه هي عبد الله بن مسعود، أنا ونبئ متابعي، أبا حكمون أم تومي الله عليه وسلم. أنا ونبئ وإسلام، أبا ومكوج باد أم تومي الله عليه وسلم. anawambia kuhusiana na umuhimu wa sala ya jamaa anasemea kwamba laiti mgelituona sisi masohaba zama za mtume muhammadin salllah laih wasalam hakuna anayekhalifu sala ya jamaa isipokuwa ni mnafiki anajulikana kwamba fulani ni mnafiki ndiyo mtu ambaye anaacha sala ya jamaa jamaaa au maridho au mtu ambaye ni mgonjwa na huyo mgonjwa kipindi chetu alikuwa analetwa baina rajulaini mtu mmoja yupo kulia mwingine ipo kushoto wanakujwa wana mbeba mpaka katika sala ya jamaa la mpaka katika sala ya jamaa ndugu zangu katika imani mtu analetwa mgonjwa mimi nawewe ukiumwa kidole wakifunga bandaji hawendi muskitini kambia unapigiwa simi. salamu salamalaku kusalam vipi bona uonekani awa naumwa wana kidole kinanisumbua kidole tu uendi kusali muskitini itakuwaja ukiumwa kichwa kinagonga masahaba mtu anabebwa mpaka katika sala ya jamaa lma ablmas ykamba mtume wetu muhammadin alaihi laihiwasalama ametufundisha sunan alhuda njia ambazo mtu ukizifuata hizo njia moja kwa moja zinakupeleka katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala njia ambazo ni swirathi mustaqimu na hizo njia akasema ambazo ametufundisha mtume salllahu alaihi wsalama ni njia za kusali sala ya jamaa سالا يا جماعة ريسالي سهم أمباي وناذيني مسكتيني أنا سمع عبد الله بن مسعود رضي الله عنه يقول من سره أن يلقى الله تعالى غدا مسلما فليحافظ على هؤلاء الصلوات حيث ينادى بهن yoyote ambaye anataka kesho akutane na mwenyezi mungu subhanahu taala akiwa amejisalimisha akiwa muslim safi akiwa mwislamu aliyokamilika basi ahifadhi sala za jamaa sehemu ambazo watu wanatoa dhana misikitini kwa sababu hizo ni miongoni mwa njia ambazo alitufundisha mtume muhammadi salllahualaihi wasalama na ndio njia za uongofu na ndio nuru hiyo ya kufuata na laiti mtu laiti mkiacha kwenda kusalia miskitini kama hawa mutakhalifina hawa ambao hawana udhuru wanasalia majumbani mkisalia majumbani mkiacha kwenda kusalia miskitini wanamume basi la taraktum sunnata nabiyikum mtakuwa mtakuwammeacha njiya sunna ya yamtume wenu muhammadin salaallahu alaihi wasalama walau taraktum sunnata nabiyikum la nalaiti mkiacha mwenendo wa wamtumo wenu mmepotea ndugu zangu katika iman maneno يا موجة من قوم أصحابه متواجدون محمد صلى الله عليه وسلم عبد الله بن مسعود رضي الله عنه وأرضاه نغزان قت كإيماني. تارك الصلاة الجماعة متوعد بختم على قلبه. متوامبا أنا أتسأل يا جماعة huyo ameahidiwa kupigwa muhuri katika moyo wake wakea muhuri khatmu fi qalbi muhuri unapigwa katika moyo wake yule mtu ambaye anaacha sala ya jamaa ndugu zangu katika imani katika hadithi ya abdullah bnu abbas na hadithi ya abdullahi bnu umar wote wawili wamepokea kutoka kwa mtume ا w kwamba wamemsikia mtume a ا يه wsaaa akisema ya kwamba layantahiyan aqwamn an wadhm اljamaati au laykhtiman allahu ala qulubihm thum laykunn min alghafilin w htha لtahdid la yakun ila عlى trki wajibu aظim ndugu zangu katika iman katika haditsi ambayo ikaipokea ibnu maja vile vile kaisaisha shekh اlalbani rahimah الlah katika saihi sunan ibnu maja na vilevile badhi ya maneno au baadhi ya hadithi kaipokee imamu muslim katika sahihi yake anasema mtume sal a alai wasalama ya kwamba layantahianna aqwamun an wadihim ljamaatialla aka watu ahawatokoma hawatoacha kuswali sala za jamaa kwa maana nyingine wale ambao watakuwa na tabia ya kuacha kusali sala za jamaa hao wafahamu ya kwamba layahtimana llahu aala qulubihim mungu subhanahu wataala atapiga mihuri katika mioyo yao mwenyezimungu subhanah wa taala atapiga mihuri katika mioyo yao thumma layakunana minalghafilina halafu wataghafilika kabisa watakuwa miongoni mwa walioghafilika sala unasikia adhana hawendi tena kusali kwa sababu gani muhuri umeshapigwa katika moyo wako kwamba wewe ni ghafil wewe ameghafilika vibaya sana ndugu katika imani hii ni waidi hii e ni adhabu kali imeandaliwa kwa wale ambao hawasali sala ya jamaa mwislamu yuko jirani na msikiti pua na mdomo anaacha kusali sala ya jamaa anaenda, anaenda, anaenda kusali nyumbani kwake hacha kujifananisha na mwanamke mwanamke ndio ambaye anaruhusiwa ni sheria ni wajibu kwake kusalia nyumbani mwanamke kwenda kusalia muskitini ni sunna lakini kusalia nyumbani mwanamke ndio anapata thawabu nyingi ndugu zangu katika imani sa wewe mwanamume kwa nini unakuwa unajifa, unajipa sifa za kike ndugu zangu katika imani shiani anaweza akawadhibiti watu shaitani anaweza akawadhibiti watu ikawa ni sababu ya kuwacha kusali sala ya jamaa anasema mtume sa wasama katika hadithi ya abi darda radilahu anhu أنا سيما سميت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول ما من ثلاثة في قرية ولا بدو لا تقام فيهم الصلاة إلا قد استحوذ عليهم الشيطان فعليك بالجماعة فإنما يأكل الذئب من الغنم القاسية حديث أمبايو دوغوزانقو قتل إيماني الله أكبر حديث زيتو قيبو كيا إمام أبو داودي قتل سناني الله أكبر أنا سمم تومي صلى الله عليه وسلم كَاتَكَ حديث أبي رضي الله عنه أرضاه أنا سمم يا min fi watu watatu wakiwa kwenye kijiji sio kijiji kizima watu watatu wakiwa kijijini au sio kijijini sehemu nyingine tofauti na kijiji halafu hawasimamishi sala هو سيما مشي سال يا جماعة كما يلفوكو جاكت كعاون المعبود شرح السنن ابي لا تقام فيهم الصلاة اي صلاة الجماعة هو سال سال يا جماعة الا قد استحوذ عليهم الشيطان الله اكبر يسوقو هواتو اي غلبهم وحو وحولهم اليه sheitani amewashinda nguvu na shaitani amewadhibiti wenyewe hapo katikati sheitani amewazunguka wametawaliwa na masheitanilakb fainama yakulu dhibu min alghanami lqasia dhibu mbwa mitu kila siku mbuzi zikiwa zinaenda pamoja mbwa mwitu hawezi akaja akamchukua mbuzi kutokana na ile majumuu na lile kundi hapana lakini mbuzi ambaye amejitenga kondo ambaye amejitenga na wenzake mbwa mwitu akija anampitia yule ambaye amejitenga kwahiyo mtume sawasaaa anatoa mfano wa sala ya jamaa mfano wa lile zizi la mbuzi mbuzi ambao wako ni majumuu kondoo ambao wako pamoja wanatembea pamoja wanakula pamoja mbwamitu awezi akaja akawashambulia lakini yule, yule kondoo au mbuzi ambaye anajitenga na wenzake basi mbwamitu anakuja spidi anampitia ndivyo sheitani ndugu zangu katika imani anatuchezea tunapoacha kusali sala ya jamaa sheitani atakupambia mambo mengi atukwambia ule yule ule yule imamu anafanya makosa afadhali afadaliusali zako nyumbani achana naye k anakupambia unaacha kwenda kusalia mskiti kwasababu vishawishi vya sheitani unasalia nyumbani nani ambaye amekamilika ndugu zangu katika imani huyu sheitani ambaye anakushawishi wewe anakwambia yule imamu ana matatizo wewe huna matatizo wewe unaangalia matatizo ya wenzako huangalii matatizo ulionayo wewe anasema kwamba yule imamu anafanya madhambi wewe huna madhambi ndugu zangu katika imani turejeeni kwa mwenyezimungu subhanawataala tujitahidini ndugu zangu katika imani na sala ya jamaa miskitini ndugu zangu katika imani ili tupate radhi za mwenyezimungu subhanah wataala na ili sheitani asitutawali ndugu zangu katika imani insha mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala akipenda tutaendelea katika vipindi vinavyokuja kuelezea umuhimu ubora wa sala za jamaa kusalia mskitini ndugu zangu katika imani mwenyezimungu atupe kila laheri mwenyezimungu atuepusha na kila shari mwenyezi mungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezimungu atuafikishe tue tunasali sala ya jamaa miskitini mwenyezimngu aondoe uvivu na uchovu ndani daniyaleu usumyeiniama waum muhammadin waa ma subanak lahma bhamdik ashadu alalah ila ant astafiruka watubu laik subana rabik rabizat ma usfun wasalam l mrsa amaa aamk ورحمه الله وبركاته