الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم الدين عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دغزغو كتك ايمان واسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi chetu mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasalama pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao amina ya rabalalamina na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tupo katika umuhimu wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na sala za jamaa ndugu zangu katika imani na leo insha allah tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ndugu zangu katika imani muislam anapokuwa ndani ya msikiti ardhana imetoka upo ndani ya msikiti muda wa sala umefika basi ni makosa kutoka muskitini inatakiwa usali jamaa pale angalia umuhimu ndugu zangu katika imani usitoki muskitini salia pale katika ule muskiti usali jamaa ndugu zangu katika imani hii inaonyesha umuhimu wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani فتحي أبي شعثاء رحمه الله ورضي عنه أنا السميع كنا قعودا في المسجد مع أبي هريرة رضي الله عنه فأذن المؤذن فقام رجل من المسجد يمشي فأتبعه أبو هريرة بصره حتى خرج من المسجد فقال أبو هريرة رضي الله عنه أما هذا fakd aaswa abalqasim sa lh alaihi wasalama hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake abishatha raillah nhu warahimahu anasema ya kwamba siku moja tulikuwa tunakaa na, na abahureira raiallah anhu mskitini wakati tumekaa wakaadhini baada ya kuwadhini bwana mmoja akatoka muskitini anatoka ndani ya muskiti anaelekea ule mlango wa nje mpaka akatoka wakati anatembea abu hureira radiallahu anhu anaenda anamwangalia mpaka alipotoka baada ya kutoka yule bwana akenda zake abu hureira akawaambia wakina abishatha kwamba huyu amemuasi abalqasim mtumi muhammadin salahalaihi wasalamaallahu akba dugu zangu katika iman katika hadithi ya abahureira anasema mtume mtumi sallahualaihi wasalama hadithi ambayo kepoke imamu ahmad katika musnadi wake kwamba abahureira anasema أمرنا رسول الله صلى الله عليه وسلم اذا كنتم في المسجد فنودي بالصلاة فلا يخرج احدكم حتى يصلي انا سمعت صلى صلى عليه وسلم يقول: أبا هريرة سمعت اني سمعت اني basi asitoki mmoja wenu mpaka asali kwa sababu gani kwa sababu adhana itapotoka watu watakuja kusali watu wakija kusali mtasali jamaa ntakiwa usali jamaa katika hadithi nyingine ndugu zangu katika imani ambayo kaipokea alimamu tabarani katika alausat na vile vile kaitaja alhaithami katika majmau zawaid لا يسمع النداء لا يسمع النداء في المسجد لا يسمع النداء في مسجد هذا ثم يخرج منه الا لحاجه ثم لا يرجع اليه ila La ilaha lailaha allah ndugu zangu katika imani anasema mtume sall llahu alaihi wasalama hatoskia haskii mtu wadhana inaadhiniwa katika muskiti halafu akatoka anatoka labda kwa ajili ya haja halafu hasirudi tena isipokuwa huyo mtu atakuwa ni mnafiki angalia ndugu zan katikamani sifa ya unafiki mtu anapata yule ambaye anasikia adhana muskitini halafu anatoka halafu arudi kusali jamaa kuna baadhi ya watu kwa kweli wanavisa wanavisasheh yupo mskitini anaona bado dakika moja wa adhini au muda wa adhano umefika bilali ameenda mbele kwenye mimbari amechukua kipaza sauti amewasha mashine anaanza kuadhini ye anaondoka anaenda chumbani kwake anaondoka msikitini anaenda nyumbani kwake akifika nyumbani kwake analala kidogo analala shekhe anasikia hani memalizika melala wanakimsala bado amelala wanasali watu wapo raka ya mwisho ye ndio anaamka anaenda kutawadha watu wamemaliza kusali anasaliayubaiakesema shekhazrahimahlah yakwamba mtu anapokuwa msikitini anaruhusiwa kutoka akiwa na haja dharura labda udhu metinguka ndio anaenda kutawadha tena nje au anataka kufanya tajididi ya udhu lakini kama mtu ipo na udhu adhana imetoka akai msikitini asitoki atatoka mpaka we ameshamaliza kusali ndugu zangu katika imani hii yote inaonyesha umuhimu wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani vile vile dugu zangu katika imani ni kwamba masahaba radillahu anhum walikuwa wanajihimiza sana sala za jamaa muskitini wanajihimiza sana mpaka ibn lqayim rahimahu llahu akasema katika kitabu chake kineeta assolah kinazungumzia mambo ya sala kwamba ni ijimaa kwamba masahaba radhiallahu anhum wamekubaliana ya kwamba sala ya jamaa ni sala ambayo ni muhimu ni lazima mtu aswali sala ya jamaa mesikitini ndugu zangu katika imani mujahid rahimahullahu anasema ya kwamba سئل ابن عباس ررضي الله عنهم عن رجل يصوم النهار و يقوم الليل ولا يشهد جمعة ولا جماعة قال هو في النار atثره kيpokeيa اماm التrمذي kk سuنن yاke فiلiلe kيtaج ashekh llama ahmad bn muhamad shakir katika sunan termidhi alpokua kiweketaliki nathar ambayo anasima ni mauufu ala ibn abas anasimwalahu hukmrafu ibn abasi railh anhuma ameulizwa kuhusiana na sala ya jamaa kuhusiana na mtu ambaye yasum nahara yeye mchana anafunga wayaqumu llail usiku anasimama qiamu laili usiku anafanya ibada za usiku tahajudi anamwabudu allah subhanahu wataala wala yshhadu ljumaa wala jamaa yeye sala za ijumaa hasali ijumaa yake yee anajisalia dhuhuri sala za jamaa hasali pamoja na watu sala ya jamaa najisalia peke yake hukumu yake vipi anasema huwa finar huyo ni miongoni mwa watu wamotoni l maneno mazito ndugu zangu katika imani tujitahidini ndugu zanu katika imani t tunasali salaza jamaa ndugu zangu katika imani haya yalikuwa ni mambo ambayo yanazungumzia au tunakumbushana kuhusiana na hukumu ya sala ya jamaa ndugu zangu katika imani tuingie katika nukta nyingine faida za sala ya jamaa sala za jamaa zina faida gani ndugu zangu katika imani sala za jamaa zina faida kubwa zina faida nyingi laiti tukizungumza faida zinazopatikana katika sala ya jamaa hatuwezi tukazimaliza ndugu zangu katika imani lakini tutafanya ishara tutakumbushana baadhi ya faida ambazo zinapatikana katika sala ya jamaa jambo la kwanza ndugu zangu katika imani katika faida ya sala ya jamaa sharaa llahu aza wajala lihadhihi lummat alijtima fi lauati maaluma mwenyezimungu subhanahu wa taala ameweka sheria katika ummati muhammadin salllah laih wasalama wakutane katika nyakati maalum minha ma huwa fi lyaumi wa laila kuna nyakati ambazo wanakutana kwa usiku na mchana mara tano hizi sala za jamaa sala ya lfajiri sala ya dhuhuri sala ya lasiri sala ya magharibi sala ya isha watu wanakutana kwa usiku na mchana mara tano waminha ma huwa fi lusbui kuna sala ya jamaa ambayo watu wanakutana kwa wiki mara moja ni sala ya jumaa ndugu zangu katika imani waminha mahuwa fisana mtakarira wahua salalidaini kuna sala ambazo waislamu wanakutana kwa mwaka mara mbili sala ya idi ndogo na idi kubwa idi lfitri na idi ludhha watu wanakutana kwa mwaka mara mbili allahuakba ndugu zangu katika imani hii inapelekea nini kuna nyingine mahuwa amu mfisana kuna nyingine watu wanakutana kwa mwaka mara moja wanakutana sehemu moja kila mwaka mara moja wakati wa hija watu wanakutana katika sehemu ya arafa Allahu akbar mina wanakutana kwa mwaka mara moja nduku zangu katika imani kwa sababu gani liajli tawasul watu waonane watu wafahamiane watu wabadilishane afkari fikira mbalimbali mtu achukue mawezo ya huyu ayeweke hapa ya huyu ayeweke hapa ayafanyie kazi arafa maka unakutana na watu ambao Huj- toka, toka mwenyezi mungu subhanahu wataala aumbe dunia ndio mara ya kwanza unakutana nao unakutana na watu wa ajabu mtu ni mrefu yani katika mji wako katika nchi yako hakuna mtu kama huyo yani mtu amepanda kabisa huamini huyu ni mtu au ni mtoto wa jini kwa urefu aliokuwa nao unakutana nao maka unakutana nao arafa unakutana nao mina unakutana na mtu ambaye ni mnene yani huamini shekhe yani ukiuangalia mwili wako yani mwili wako mzima ndio mguu wake mmoja aahaba namna alivyoumba wenyzimungu subhanahuwataala yaani wewe mwili wako mzima wewe ndio mguu wake wengine ukijiangalia mwili wako mzima ndio mkono wake mmoja namna alivyoumba mwenezimungu subhanawataa mtu mnene wa ajabu unakutana na wengine ambao ni wafupi ndugu zao katika imani kama kile kino kile cha kutwangia kino yani mtu kuanzia chini mpaka hii meza ndio hapa amekamilika hazidi tena unakutana nao maka yani akikaa ya chini unaweza ukafikiri ni, ni kitu tu ukaja ukamkanyaga kumbe umemkanyaga mtu namna alivyoumba mungu mtu amekamilika yaani ni mdogo kama hii meza ndugu zako katika imani amekamilika yaani unakuta na ndevu mtu mzima kabisa ukiangalia mikono imekomaa vibaya sana alivyoumba mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo watu wanapokutana sehemu wanaangaliana hmm. wanapeana hali wanajuliana hali kuuliziana habari mbalimbali wee umetoka nchi fulani wee umetoka tanzania unakutana na mtu wa kenya wee umetoka kenya unakutana na mtu wa uganda wee umetoka uganda unakutana na mtu wa burundi wee umetoka burundi unakutana na mtu wa kongo wee umetoka kongo unakutana na mtu kutoka rwanda wee wa rwanda unakutana na mtu kutoka sudani wee wa sudani unakutana, unakutana na mtu ametoka nigeria wee wa nigeria unakutana na mtu ametoka south afrika we wa south africa umekutana na mtu kutoka wapi kutoka dubai wa dubai umekutana na mtu kutoka amerika hwaislamu wote mmekusanyika sehemu moja kwa ajili ya la ilaha allah kalimati tauhidi ndio imewaunganisha ndugu zangu katika imani watu wwote mmevaa mavazi aina moja raisi mfalme waziri nani wote mmevaa mavazi aina moja hakuna tofauti huyu ni raisi huyu ni mfalme huyu ni nani hapana wote ni sawasia wote mko sawa mnabadilishana mambo unajiona ya kwamba wewe si lolote si chochote kama ulikuwa na mapesa nchini kwako unakutana na ma... watu ni mabilionea watu wana mapesa ya ajabu mapesa ambayo hata idadi ida yake tena mtu hajui unakutana nao nduu zangu imani huu ni faida ya sala ya jamaa au faida zinazopatikana watu wanapokuwa katika viwanja vya pamoja viwanja vya mkusanyiko miskitini kwenye viwanja vya idi arafa mina ndugu zangu katika imani halafu faida ya pili ataabudu lillahi taala bihadha lijtima kumwabudu mwenyezimungu subhanah wa taala na huyu mkusanyiko mwingi kwa sababu gani kwa kutaraji thawabu kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala na kuhofia madhambi na moto namoto mwenyezimungu subhantaa unapokuwa umefika arafa umefika maka unaangalia watu mamilioni wanamwabudu mwenyezimungu subhanah wataala na wewe umebahatikiwa kuja kufanya ibada ya hija unaangalia ule wingi wa watu halafu unasema unaiuliza nafsi yako ikiwa mimi nitaacha kumwabudu mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mungu hatopata khasara bali hasara itakuwa ni ya kwangu angalia umati wa watu ambao wanamwabudu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala wamekuja kufanya ibada ya hija hawa watu mamilioni wamekuja kufanya ibada ya hija ni wale ambao mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala amewapa uwezo sasa ambao hawakuja kufanya ibada ya hija ni wengi zaidi na zaidi na zaidi kuliko hawa waliokuja sasa unajiangalia kwamba wewe si lolote si chochote mbele ya mungu subhanahu wataala faida nyingine ndugu zangu katika imani inaopatikana katika sala ya jamaa atawadud mapenzi mapenzi ndugu zangu katika imani watu mnaonana mnaongea mnajuliana hali wewe umetoka tanzania umetoka kenya umetoka burundi unafahamu kiarabu umefika maka kufanya ibada ya hija unakutana na mwarabu wa saudia mnaongea naye kiarabu unashangaa kumbe kile kiarabu cha nyumbani ndiyo kiki kiarabu ambacho huku wanaongea tunaelewana unakutana ndugu zako kutoka misri kutoka yemeni kutoka dubai kutoka wapi mnaongea umetoka tanzania unakutana ndugu zako kutoka kenya ndio mara ya kwanza mnaonana lakini lugha moja mnabadilishana mna mawazo mnapiana namba za simu baada ya hija mnawasiliana udugu unaanza mnatembeleana sababu gani kwa sababu ya sala ndugu zangu katika imani vile vile taaruf kujuana ndugu zangu katika imani kujuana ndugu zangu katika imani mtu mnajuana na watu mmejuana kwa ajili ya kufanya ibada baada ya kujuana mkaa mnawasiliana mapenzi yanakuwepo mapenzi yakiwepo watu wanasaidiana mshakuwa na mapenzi umeenda kusali sala ya jamaa anatokea mwislamu yupo na shida mnamsaidia aya ni mapenzi mtu kafikwa na mafa mnaenda mna, mna, mna, mna mstiri ayani mapenzi mmesalisalaya jamaa imamu anatangaza mskitini waislam kuna msiba umetokea ghafla ndugu yetu bwana fulani amefiwa na mtoto wake na ndugu yake sasa sanda hamna waislam michango inatolewa pale ya ghafla ghafla sanda inapatikana wenye kukata sanda wanakata sanda sanda inaandaliwa wenye kuenda kuchimba kaburi wanaenda kuchimba kaburi wenye kuosha wanaosha watu mnasaidiana hii ni nini ni faida ya sala ya jamaa ndugu za katika imani lakini kama ukiwa unasalia nyumbani matangazo muskitini husikii shida mbalimbali waislam ndugu zako waislam wamekuja muskitini hukusikie matangazo shida zao hukuzisikia wahiwe unakuwa unasalia nyumbani unafanya takhalufu ndugu yangu mwislam jitahidi ndugu yangu mwislam usio na tabia ya kusalia nyumbani jihimize mlani shaitani hu unaenda kusalia mskitini vile vile ndugu za katika imani miongoni mwa faida za salah ya jamaa idhharu shairatu min adhami shairi lislam kutukuza hii nembo ya uislam huu tukufu wa uislamu kudhihirisha ndugu zao katika imani kwa siku mara tano alfajiri imefika watu wanaacha vitanda vyao wanaenda kumwabudu mwenyezimungu subhanawataala adhuhuri imefika watu wanasimamisha kazi zao wanaenda kumwabudu mwenyezimungu subhanawataala laasiri imefika mtu unaacha usingizi wako unaenda kumwabudu mwenyezimungu subhanawataala magharibi imefika isha imefika unaenda kumwabudu allah subhana wataala mpaka watu wa ile hai watu unaishwa, hey, metoka, duka, nisazi, jamaa, funga, laki, wa sehemu ambao naishwi anajua adhana imetoka nikenda dukani sahizi ntamkuta jamaa meshafunga duka lake amenda muda wasala umefika mtu duka lake lipowaz anakwambia iya dhuhuri ndio wakati wa wateja wengi huyu ko nikienda kusali wateja wengi watakosa nini hizi pesa nitazikosa hizi mtu anaacha kwenda kumwabudu mwenyezimungu subhanawataala kwa ajili ya mambo ya pesa pesa hazina mwisho ndugu zangu katika imani wanasema wanachuonea kwamba pesa ni mirathi ya firauni pesa hazina mwisho mirathi ya firauni mirathi ayakina karun pesa hizo kwahiyo بس اسي عز المسلمين اسلام اذا دخلوا المسجد ثم خرجوا جميعا وهذا فيه إغاظة لأهل النفاق والكافرين wafihi, wafihi lbudi an tashabuhu bihim walbudi an sabilihim watu wanapoingia muskitini kundi wanatoka muskitini kundi makafiri hili jambo linawaudhi sana wanafiki wanasema kiwaislamu wameungana waislamu wamekuwa kitu kimoja wanasali sala ya jamaa sio jamaa kumi kumi katika muskiti mmoja avilvil inapelekea watu kuto kujifananisha na wanafiki na makafiri ndugu zangu katika imani hii ni miongoni mwa faida ambazo zinapatikana katika sala ya jamaa ndugu zangu katika imani faida za sala ya jamaa kwa kweli ni nyingi sana la msingi mwislam na kuhusia pamoja na kuihusia nafsi yangu sala ya jamaa tujitahidi sala ya jamaa waislam tusiachi kuisali mskitini tusiachi kuisali muskitini hauna udhuru wa kisheria nenda ukasali muskitini ndugu yangu mwislam ili upate iradhi za mwenyezimungu subhanahu wataala mwenyezimungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliyekua ni mwenyezi mwenyezimungu atujalie tue tunasali sala ya jamaa muskitini kila iliokuwa zitu katika shughuli zetu allah kuwa lepesi na kila lepesi allah alizidishi kuwa lepesi wale wagonjwa kati ya waislamu mwenyezi mungu subhanah wataala waondolee maradhi yao wali wenye shida baina ya waislamu mwenyezi mungu subhanah wataala wakidhie shida zao amaawea yeeuaa anakahmaamdi ahaa n astafrk atu sana ak rai zat ama sun wsalamu mursain am والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته