أم للصلاة وأدها هي الضياء، هي للصلاة رب العباد إن الصلاة هي <وصدقائي> <وقصدقائي> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغ وإسلام ndugu zangu katika imani ndugu zangu waumini na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu waislamu na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumwokopa mwenyezi mungu tabaraka wataala baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin alaihi wasalam pamoja na ahali zake na masaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba mwenyezimungu subhanahwataala atujalie tuwe katika wafuasi wa mtume muhammadin alaihi wasalam baada ya hayo ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha sifati uduinabiw namna alivyokuwa akitawadha mtume wetu muhammadin s wsaa katika darasa ililotangulia tulikumbushana namna ya kuweka maji kichwani na namna ya kuweka maji kwenye masikio leo insha llahu tutaendelea na nukta nyingine ya mashulamama mtu amevaa kiremba sasa namna gani utapaka maji hali ya kuwa umevaa kiremba hivi viremba ndugu zangu katika imani ndugu zangu wa islamu vinavaliwa aina nyingi kuna watu ambao mtu anavaa kofia akimaliza kuvaa kofia alafu juu yake anaweka kiremba huyu wakati wa kutawadha inaotakiwa kiremba kiweke chini na kofia aiweke chini kuna ndugu zetu wa sudani wakivaa viremba kile kiremba wanakizungusha hivi wakati mwingine kinapita shingoni yani kinakuwa ni kirefu yanwezekana ikawa mita mbil kiremba sasa huyu wakati wa kutawadha kukifungua kile kiremba hadi kukifunga tena ni tabu kuna uzito ndugu zetu wa pakistani waafghanistani vile viremba vinakuwa nin vi, yani unakizungusha sana kwa hiyo wakati wa kutawadha mtu kama huyu akifika sehemu ya kichwa kufungua kile kiremba alafu tena kukifunga itampa tabu na dini yetu imekuja katika tasihili hili yani kufanya wepesi katika baadhi ya mambo mtu asiwi nikifungua ni tena kufunga nitapata imaankifungualeakufungatapata hapana sheria imekuja katika baadhi ya vitu kufanya takhfifu mojawapo ni masala ya viremba mtumwetu muhamadi siku moja alikuwa amevaa kiremba alikuwa amekizungusha namna na anavozungusha ndugu zetu wa sudani sasa akatawadha alipofika sasa alipomaliza kwenye mikono kinachofuata ni kuweka maji kichwani amefanya nini anasema aamru ibnu umaya ri nhu qala raaitu rasula llhi sa wsallam yamsahu ala amamatihi wa khufaihi hadithi kaipokea imamu albukhari angalia fathu lbari mujaladi wa kwanza ukurasa wa miambili, na 266 amr radiallah anhu anasema ya kwamba nilimuona mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama wakati anatawadha anapaka kwenye kiremba chake aina haja ya kutoa kile kiremba Mm-mm. kile kiremba akapaka kwa hiyo tunawakumbusha ndugu zetu ambao uwa wana tabia ya kuvaa viremba mtu wakati wa usipati tabu ya kufungua kile kiremba apana umemaliza kwenye mikono sehemu ya kiremba unapaka katika upokezi mwingine alifunua kidogo zikaonekana nywele alafu akapaka alafu akarejesha hii ni hukumu ya yule mtu ambaye yupo na kiremba amekifunga anaona uzito kukitoa lakini yule ambayo amevaa kofia alafu kiremba kipo juu uwezekano wa kutoa kile kiremba na kuvua kofia kwa kupaka kichwa kizima upo hamna uzito huyu anaruhusiwa kutoa kile kiremba hivi ndivyo alivyofanya mtu mweeto muhammadi salallahalaihwasallam na vile vile wanawake awezekana mwanamke amevaa shungi sasa awezekana kuna watu wako jirani labda wanamume sasa akitoa ile shungi yake nywele zake zitaonekana huyu anaruhusiwa kupandisha kidogo akapaka hii sehemu lakini kama mwanamke yupo nyumbani nyumbani kwake yupo na mme wake ao na watoto ao na wazazi wake ao na kaka zake huyu mwanamke anaruhusiwa kutoa shunge yake akaiweka chini alafu akapaka na nayee kwenye nywele zake lakini kama ni mbele za watu ndo anaruhusiwa kupaka akama akipandisha zile nywele zikionekana basi aruhusi kupandisha l shungiyake anauhusuaaehaaa wenye kiremba na ilil aia ofuiaofsa tutakua uela a a kuaaenye faai mtu upake wenye of na i wakatigani mtu tawauae wenye hofu kwahiyo wale watu ambao wanavaa viremba wafahamu ya kwamba wanaruhusiwa kupaka juu ya viremba vile vile hadithi ya bilali bni rabah radillah anhu anasema ya kwamba ana rasula llahi sallalahi wasalama masaha ala khufaini wa lkhimar kwamba mtume sala salam wakati alikuwa natawadha akapaka kwenye khofu zake alikuwa amevaa khofu akapaka kwenye hofu na tutakuja kueleza hofu ni nini na vilevile akapaka kwenye kiremba ambacho alikuwa amevaa kichwani ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullahu angalia mujaledi wa kwanza ukurasa wa 1 59s kwahio ndugu zangu katika imani hii ni hadithi ambayo kaipokea akaipokea bilali bnrabah raillahu anhu kwamba mtume ssalama alipaka kwenye kiremba chake na vilevile vile akapaka kwenye hofu kuna baadhi ya waislamu wanasema ya kwamba mbona hadithi za bilali rabaha tuzioni hali yakuwa alikuwa pamoja na mtume muhammadin ssalama alikuwa ni muadhini wa mtume ssalama katika mji wa madina wengine anasema kwamba waarabu wana roho mbaya zile hadithi ambazo kazipokea bilali rabaha bnrabaha wa anhu wameziondoa kwa ajili ni muafrika hapana ndugu zangu katika imani mtu akizama kwenye vitabu atakuta hadithi za bilali bni rabaha raillahu anhu muadhini rasulullahi salllah laihiwasalama muadhini wa mtume muhammadin sallah laihi wasalam kwaio bilali bn rabaha riu ana hadithi nyingi ukiangalia katika musnadi imamu ahmadi rahimahullah utakuta hadithi za bilali bnrabaha rila n waara kuna musnadi bilali bnrabah yani ni hadithi tupu ambazo kazipokea bilali peke yake hadithi nyingi kwa hiyo muislamu aondoe hofu ya kwamba bona bilali hatumsikii anatajwa sana kwenye hadithi hadithi za bilali brabah r zipo na ni hadithi ambazo ni nyingi mtu akizama kwenye vitabu atakuta hadithi za bilali mfano ni hadithi hii ambao kaipokea imamu muslim katika sahihi yake kwamba mtume muhammadi salllahu alaihi wasalama alipaka kwenye kiremba na vilevile vile akapaka kwenye hofu zake vilevile ndugu zangu katika imani masala ya kupaka kwenye anaswia anaswia ni hizi nywele ambazo zinaota hapa mbele hapa baadhi ya sehemu wanaita nywele za kwenye utosi nywele ambazo ziko hapa mbele hapa na hii vile vile ni sheria miongoni mwa sheria muislamu anaruhusiwa kupaka kwenye nasia kwenye hizi nywele za mbele hizi kwa hadithi ya almughira bn shuba raillah nhu ana nabiya salh laihi wsalam twadaa famasaha binasiyathi wa alalamama walkhufaini hadithi kaipokea imamu muslim rahimahullah anasema mtmekatia hadithi ya mughira bunshba kama kamba mtume s tawadaa wakati alikuwa akitawadha mpaka akafika famasabnasat akaaw o mtu abae anatawadha a ulotanasma ama kiembaanaona uzito akukivua kile kiemba akkiandsha eeaupo sasa anakipandisha alafu anapaka mbele Ili ambalo amelifanya mtume muhamadia alipaka hapa na vilevile vile, kile kiremba akukipandisha akapaka kwenye kiremba na vilevile vile akapaka weye ofu iyo hadithi ya mughira ibn shba r inatuonyesha ya kwamba mtume salasa amepaka kwenye kiremba au wakati mwingine kile kiremba anakipandisha mpaka nywele zinaonekana anapaka hapa na vile vile anapaka kwenye hofu ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim angalia sahihi muslim mjaledi wa kwanza ukurasa wa mi1 a 59s kwa hiyo hii ni sheria miongoni mwa sheria za udhu mtu kupaka vilevile kwa mwanamke mwanamke ambaye amevaa shungi kajitandia ana himari kichwani kwake sasa anaona uzito wa kufungua sababu kuna baadhi ya wanawake anavaa ile shungi sanakua nasaungusha na kuna vile viibanio anakuwa anaweka lan ili ile shungi sitoki o akiona uzito anaruhusiwa kupandisha kidogo nywele zikionekana anapaka na sio kama wanavyofanya baadhi ya watu labda ni nywele tatu tu zikipata maji basi anajifanyia hivi au matoni matatu moja mbili tatu hapana unachukua maji unapaka kabisa hapa au kama uwezekano wa kupandisha hakuna basi unapaka tu hapa mbele kwenye kwenye shungi yako kwa hiyo hivi ndivyo alivyofanya mtume muhammadin alaihi wasallama ama mtu ambaye amevaa kofia sasa wakati wa kutawadha amemaliza mkono wa kulia akaenda mkono wa kushoto sasa huyu anaruhusiwa na nayeye kupaka kichwani kupaka kwenye kofia bila kuvua ni kamba wanasema wanachuoni rahimahumllah ykwamba fala yajuzu lmashu alaiha kama alivyosema imamu ahmad rahimahu rahimahllah chuoni wengine kwamba kofia mtu akivaa haruhuswi kupaka kwenye kofia kwa sababu gani kwa sababu kofia kuivua hamna uzito mtu unaivua unaiweka chini ukimaliza una, alafu unapaka ukimaliza unaivaa tofauti na kiremba kile ambacho kimezungushwa sababu kuna uzito kukifungua na kurudi tena kukifunga kwa hiyo ndugu zangu katika imani mwanamke anapokuwa amevaa shungi basi natakiwa apake au anapandisha kidogo anapaka kwenye nywele au kama hakuna wanamume yupo nyumbani yuko na wazazi wake yuko na maharim basi anaruhusiwa kutoa ile shungi na akapaka maji kichwani kama ilivyokuja katika hadithi ambazo ni sahihi kama tulivyotangulia kusema katika kipindi kilichotangulia vile vile ndugu zangu katika imani kuna masala ya umemaliza sasa masala ya kupaka kichwani na masala ya kupaka kwenye masikio kinachofuata ni kwenye miguu kwenye miguu namna gani utatawadha anasema mtume mwenyezimungu subhanahu wataala ndani ya qurani katika surat lmaida aya 9s alipokuwa akielezia yayuha ladhina amanu idha kumtum il solati fahsilu wujuhakum wa aidiakum ila lmarafiq wmsahu biruusikum alafu mwenyezimungu akamalizia akasema waarjulakum ila lkabaini vilevile miguu inatakiwa mtu aioshe miguu sio kupaka miguu inatakiwa mtu aoshe wa arjulakum ila lkaabaini mtu unaosha miguu mpaka kwenye fundo mbili za miguu hivi ndivyo alivyosema mwenyezimungu subhanahu wa taala na tumwangalie mtume muhammadin salallahu alaihi wsalama hii aya am ameitafsiri vipi kimatendo katika hadithi ambayo kaipokea abdullahi bnu umar radiallahu anhuma hadithi ambayo wameipokea sheikhani bukhari na muslim anasema abdullah bn umar radillahu anhuma ya kwamba tulikuwa na mtume salllahu laihi wasalama safarini wakati tumesafiri muda walaasiri ukafika sasa tukao tunatawadha wakati tunatawadha tupo safarini masohabu walikuwa wamevaa khofu wakati tunatawadha kuna ambao walikuwa wamevaa hofu na kuna wengine walikuwa kuvaa hofu asa wale ambao hawakuvaa khofu wale wamevaa vyatu vya kawaida mfano sandozi au ndala mtu ana wa kuvua mtume sal lla salama alichofanya akanadi akasema ya kwamba wailun lilaab waylun wailun lilaabi minnar wailun lilaqabi min anar maneno haya yameasema mara mbili au mara tatu ole wao adhabu kali itawapata wale ambao wakati wa kutawadha kwenye miguu huku nyuma huku kwenye miguu maji hayafiki vizuri ole wao ole wao ole wao kwa maana watahadhari watahadhari watahadhari wachunge sana wachunge sana wachunge sana wale ambao wanatawadza kwenye miguu wahakikishe maji yamefika hadi huku nyuma kwa sababu gani kwa sababu wengi ndugu zangu katika imani tunavyokuwa tunatawadha tunakuwa na haraka hasa kwenye miguu wengi unakuta sehemu ya nyuma kwenye miguu maji hayafiki mtu anakuta kuna, kuna kadoa kadogo sasoa na sarafu maji hayakufika pale haya ni makosa na ikiwa umetawadha halafu kuna sehemu maji ya kufika hasa umeingia muskitini aupo unaelekea mskitini mtu akakwambia ba mbona maji ya kufika hapa kisheria wakati wa kurudi sio unachukua maji alafu unapaka pale ntekea uanze mwanzo kutawadha ni masala hatari ndugu zangu katikama ntekewa mtu awe makini mtu awe makini kabisa kwenye masala ya kutawadha atulie aswina haraka kwa sababu gani kwa sababu anajiandaa kwenda kuonana na mwenyezi mungu subhanawtaala haraka ya nini koyo ni hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari angalia katika fathu lbari ya bnu hajar l asqalani mujaledi wa kwanza nambari 2 na 32 na vile vilevile imamu muslim rahimahullahu mjaled watatu ukurasa miambi, na 28 kwa hiyo ndugu zangu katika imani anasema imamu nawawi rahimahullahu alipokuwa akisherehesha hii sahihi muslim katika hii hadithi ana kitabu chake kinaitwa ni maarufu kwa wale wasomi miongoni mwa sherehe za sahihi muslim ambazo ni maarufu sana إنيتو المنهاج شرح صحيح مسلم ابن الحجاج أنا سمع إمام النووي رحمه الله يا قوامبا. هذا هنا الإسدلال به على أجوب غسل الرجلين وأن المسح لا يجزئ كوامبا يحديثي فمجنى آية ندلل يا كوامبا أنا بكوة أنا وشى مغو anapofika kwenye mguu endekia ule mguu auoshe na sio kupaka mtu akiwa amevaa mfano sandozi au amevaa ndala alafu wakati wa kutawaza akapaka kwenye miguu afaamu ya kwamba haijuzu haifai endekia ndala azivue sandozi avue alafu aoshe miguu lakini mtu ambaye amevaa buti kavaa soksi kavaa jaurabu au shurabu yupo na hofu na amevaa aliyekuwa ipo na udhu kama mtu avokuja kueleza mbele k kwenye masala kwenye hukumu za kupaka juu ya soksi mtu amevaa zile soksi aki na udhu hasa muda wa sala ukifika huyu inaetakiwa apake lakini kama amevaa soksi hana udhu na akavaa viato vya kuingiza au akavaa hofu muda wa sarah ukifika inatakiwa zile hofu azivue na zile soksi azivue wakati wa kutawadha akifika kwenye mbinguu inaotakiwa apake na wala asioshi na ukiangalia katika hadithi ya uthmani bnu afan radillahu anhu hadithi ambayo akaipokea imamu lbukhari na imamu muslim katika sahihi zao hadithi ndefu aaaialivokuwa akitawadha mtum muhamadin mwisho wa hadithi anasema thmanb fa thuma ghasl rijlah lymna ila lkaabain h marati thum lsra mthl ik haba alivokuwa nawaonyesha watu namna alivokuwa akitawadha mtum uhammadi mpaka alipofika kwenye miguu akatawadha mguu wa kulia akaweka maji mara tatu alipomaliza mguu wa kulia akaja mguu wa kushoto akaweka maji mara tatu kama lilivyofanya katika mguu wa kwanza halafu mwisho akasema hakadha raaitu rasulallahi salllh lihiwasalam yatawada hivi nilivyofanya ndivyo nilivyomwona mtume muhammadin sali wsalam akitawadha kwao ndugu zangu katika imani katika kutawadha kwenye miguu ni kuweka maji mara tatu na miguu kwenye fundo mbili kama ilivyokuja katika aya lakini katika ile hadithi nyingine ya abu hureira radiallahu anhu inatakiwa mtu uzidishe kidogo kama tulivyoona katika darasa ililotangulia unapoosha mikono aya imetaja hadi hapa mirfakaini lakini hadithi ya aba hureira kwamba mtume sa salama akafika hadi huku vilevile ndugu zangu katika imani katika masala ya miguu unapotawadha mguu kwenye miguu mfano huyu ndio mguu kwao hivi ndio vidole vya miguu unatawadha hizi ndio fundo mbili za miguu kwa hiyo unazidisha kidogo hadi huku unazidisha kidogo sioti mguu unakuja mpaka huku kwenye magoti au mafuti hapana hii ni israfu na ni ghuruu katika kutawadha hiyo kwenye miguu unatawaza mpaka juu ya hizi fundo mbili kidogo mguu wa kulia na mguu wa kushoto vilevile wakati wa kwenye miguu inatakiwa maji ufanye tahlili kwenye vidole vya miguu kwa sababu gani vidole vya miguu vipo hivi maji mtu anatawadha maji yanaishia juu kwa juu maji haya penyi kwahiyo mtu anakuta humu katikati kuna uwazi maji yayakufika kwa hiyo wakati wa kutawadha ndugu zangu katika imani umefika kwenye miguu ntakiw ufanye tahlili n yani upitishe vidole hiv usii na haraka ndugu zangu katika ma unapitisha vidole na ilikuja katika hadithi ni kidole cha mwisho hiki ndio mtu nakifanyia tahlili ili maji yafike vizuri na vilevile kupitisha mkono chini ya mguu na vilevile vile ikiwa mguu po hivi basi kwa nyuma huku uhakikishe maji yamefika kwa sababu wengi wanakuwa wanaghafilika usiwi na Usi haraka ndugu yangu mislam wakati wa kutawadha tulia utawadhe vizuri kwa hiyo katofauti wni anachuoni ii takhlili namna ya kupitisha kidole ni kidole gani ni kidole cha mkono wa kulia au ni kidole cha mkono wa kushoto kwa kweli katika hadithi ndugu zangu katika imani mimi sikuona kwamba mtume saaa salama anataja kidole cha mkono wa kulia au kidole cha mkono wa kushoto isipokuwa ilipokuja katika hadithi kwamba mtume salllah alaii wasalama katika hadithi ya musaurid rillh anhu anasema kana nabii salllah laihi wasalama idha tawadaa dalaka asabii rijilaihi bikhinsarihi alikuwa mtume saasalam anapotawadha anapofika kwenye miguu basi anafanya tahlili kwa kutumia kidole hiki cha mwisho hiki haditha i kutaja ni mkono wa kulia ni mkono wa kushoto lakini baadhi wanachuoni wanasema asababu sio vibaya kutumia mkono wa kushoto lakini ni jambo ambalo halina dalili ima mkono wa kushoto au mkono wa kulia allahu alam ule mkono ambao utakuwa ni mwepesi kwamba ukiutumia itakuwa ni, ni rahisi zaidi kusafisha basi unafanya jambo kama hilo kwayo ndugu zangu katika imani hivi ndivyo mtume muhammadin salala wasalama alifanya katika kutawadha kwenye miguu kwaiyo ndugu zangu katika imani jambo la kutawadha kwenye miguu na kufanya tahlili ni jambo ambalo ni la sheria kwa sababu gani wengi ndugu zangu katika imani tunatawadha lakini kufanya tahlili inakuwa hamna kwao unajikuta watu wengi humu katikati maji hayafiki na huku mwisho kwenye miguu maji hayafiki kwa sababu gani kwasab mtu afanyi tahlili na mtu anakuwa yuko na haraka kwao alaallah ndugu zan katika imani hivi ndivyo mtume muhamadi saawa alikuwa akitawadha wao hapa ndugu zan katika imani tutakuwa tumefikia mwisho wa udhuwa mtume muhamadi saaalwasaaa kwa aya machache aombamwenyezimungu subhanawataala ajaliea mambo yote ambayo tumeyataja tuyafanyie kazi udhuambao tumeutaja ndugu zangu katika imani tuufanyie kazi ndivyo alivyofanya mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalama kwa ya machache ndugu zangu katika imani kwa kumalizia inasema subhanaka allahuma bihamdika ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizati ama yusifun wsalamun ala lmursalina wlhamdulilahi rabiaamin والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. <applause> I