الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم امالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان سق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله rahimakumllah uhusikuwa nafsi bitakwallah fakad faza lmuttaun ndugu zangu katika iman baada kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabii nabi muhammadin sallahlih wasalama pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tu miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala dugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika aauuumusaa ubora na fadhla zinazopatikana katika sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na leo insha allah tutaendelea vile vile kukumbushana fadhla na ubora wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani mtu ambaye atakaesali sala ya lfajiri baada ya kumaliza sala ya alfajiri halafu ukakaa mskitini unamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala mpaka jua likachomoza mpaka jua likachomoza fahamu ya kwamba una malipo makubwa sana mbele ya allah subhanahu wataala malipo makubwa thawabu nyingi unapata ndugu yangu mwislamu أنس مموت صلى الله عليه وسلم كحديث أنس بن مالك رضي الله عنه وأرضاه يقول من صلى الصبح من صلى الفجر في جماعة ثم قعد يذكر الله حتى تطلع الشمس ثم صلى ركعتين كانت له كأجر hadithi ambayo kepokia ke imamu termidhi na vilevile vile, kaitaja shekhu alalbani rahimahu llahu katika sahihi sunan termidi dugu zangu katika imani anasema mtume mtumi a wsam katika hadithi ya anas malik kuhusiana na ubora ya jamaa mwislamu yoyote ambaye atakayesali sala ya jamaa sala ya alfajiri jamaa baada ya kumaliza sala ya alfajiri halafu akakaa anamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala iasubhanllahsubhanllah subhanlahsubhanllah mpaka jua likachomoza au alhamdulilahalhamilah alhamdulillah, al-hamdulillah, al-hamdulillah au allahu akbar allahu akbar allahu akbar au la ilaha illallah la ilaha ilallah la ilaha illa illallah analeta adhkari au anasoma qurani au anamsalia mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mpaka jua likachomoza baada ya jua kuchomoza ikifika kile kiwango cha qadri rumhi kiwango sawasawa na mkuki alafu akasali rakaa mbili baada ya kusali rakaa mbili anasema mtume salllahualihi wasalama atakaefanya hivi anapata thawabu sawasawa na mtu ambaye ameenda kuhiji allahu akbar zile thawabu za hija mtu anapata na umra sio hija hia pamoja na umra Allah. tena akatilia mkazo akasema tama Tama, tama. yani zimekamilika zimekamilika zimekamilika hakuna upungufu hata kidogo hizi thawabu zinapatikana vipi yule ambaye amesali jamaa ndugu zangu katika imani man mansalla lfajira fi, fi jamaa jamaa ndugu zangu katika iman ule alisali lfajiri jamaa umuhimu wa sala ya jamaa fadhila za sala ya jamaa ndugu zangu katika imani lakini watu wanasali jamaa wewe amelala kitandani hizi fadhila hupati hupati hizi fadhila ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani ألا يحب أحدنا أن يحضر الجماعة فيصدق عليه قول الملائكة يا الله أتيناهم وهم يصلون وتركناهم وهم يصلون أو تنتاكا ملائكة وسيم يا الله أتيناهم وهم وهم ميتون وتركناهم وهم ميتون وعلى فراشهم جاثمون hivi mmoja wetu hataki malaika wa mwenyezi mungu wanapopeleka ripoti kwa allah subhanahu wataala hali ya kuwa mwenyezi mungu subhanau wataala ripoti hiyo anaifahamu kabla haijafika malaika wanasema ya allah tumewaendea waja wako wakiwa wanasali na tumewaacha wakiwa wanaswali au nataka mala ika waseme ya allah tumewawakati tumeshuka duniani tuliwakuta wako wamelala wamekufa wa kwenye vitanda vyao na wakati tunaondoka tumewachu wamelala la haula wala kuwata billah ndugu zangu katika imani sala ya jamaa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani tenda kwenda kuisalia miskitini ndugu zagu katika imani anasema mtume sallhli wasaa kuhusiana na ubora na thawabu zinazopatikana kwa yule ambaye anasali jamaa ndugu zangu katika imani allahu akbar katika hadithi ya uthman bnu anhu railn warah ahadulmubasharina biljanna mmoja miongoni mwa watu ambayo wa mebashiriwa pepo anatembea duniani lakini jina lake lipo lilipo katika orodha ya watu wa peponi amepokea hadithi kutoka kwa mtume sa aa wsam uthmani anasema samitu rasulllhi a wsalm yaul man sala lishaء fi jamaati fakaannama qama nisfa llaili ومن صلى الصبح في جماعتي فكأنما صلى الليل كله الله اكبر حديث كيف امام مسلم كتك صحيح يعكي. حديث يا عثمان بن عفان رضي الله عنه امباي الله اكبر امي واو واتوتو واويلي ومتومي محمد صلى الله عليه وسلم ونسيم ونشوني toka mwenyezi mungu subhanahu wataala kuumba dunia mpaka kiama kusimama hajatokea mtu hata mmoja kuwaoa watoto wawili wa mtume T- mitume yotu wa mwenyezi mungu subhanahu wataala waliotajwa ndani ya qurani mitume 25 hakuna mtu hata mmoja alishaoa watoto wawili wa mtume zaidi ya uthmanbn afani anhu huyu sahaba baadhi ya mapote baadhi ya madhehebu ya kishia anapotaja uthmani bun afani watu wanasemeiti laanatu llahi alaihi eti mwenyezi mungu wamlaani stagfirullah stafirlla uthman sifa zake za ajabu ndugu zako katika imani allahu akbaru angalia maajabu ya uthmani katika saati lusri soma kisa cha taabuku gani alifanya maajabu uthman bn afani raillahu anhu halafu anataja sahaba kama huyu mtu anasema iti laanatullahi alaihi eti mwenyezimungu amlaani uthmanbnafairkaokea hadithikutoka kwa mtume swsa anasema uthmani samitu rasulllahi sa wsam yaul nilimsikia mtume sa wsaam akisema man salla liisha yoyote atakeisali salah ya isha fi jamaa sala ya isha kaisali jamaa ndugu zangu katika imani anapata thawabu sawasawa na mtu ambaye amesimama nusu ya usiku wana mwabudu mwenyeezimungu subhanahuwataala hile nusu ya usiku zile thawabu zile ambazo mtu anapata ndio sawasaa na mtu ambaye amesali sala ya isha kwa jamaa na yule ambaye atakayesali sala ya alfajiri kwa jamaa basi anapata thawabu sawasaa na mtu ambaye usiku mzima amekesha ana mwabudu allah subhanahu wata'ala allahu akbar angaliya hizi thawabu ndugu zangu katika imani hanga huu bora angalia hizi fadhula ndugu za katika imani zinazopatikana katika sala ya jama'a ndugu zangu katika imani hii yote inaonyesha umuhimu wa sala ya jamaa nduuzktka iman na ubora wake na fadhila zake mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala katika hadithi nyingine anasema mtume salallahu alaihi wasalama hadithi ambayo kipokea imamu albukhari na imamu muslim ya kwamba walau yaalamuna ma fihima laatauhuma walau habwa anasema mtume sal wasalama na laiti wangelijua thawabu fadhla ubora rehma baraka inayopatikana katika sala ya alfajiri na katika sala ya isha la atauhuma walauhabwa watu wangeenda kusali huku wanatembea kama watoto wadogo mtu anaenda anatambaa ili mradi afike katika sala ya jamaa nduku sangkatkama agaia huu ubora ubora kutoka kwa mwenyezi mungu subhanah wataala lakini wslamtumeghafirika sala ya isha imefika ndiyo meshi inaanza ndiyo mechi inaanza shekhe sala ya aisha imefika ndiyo mechi inaanza muislamu yupo radhi aache sara ya jamaa kwa ajili ya kuangalia mpira anataka aone ile qaima ile list ya ili ya wa wachezaji nani fulani atacheza namba ngapi sara ya aisha imefika ndiyo manchester na asen wanacheza ndio liverpool sijui na timu gani wanacheza allahu akbar allahu akbar ndio wachezaji sasa wanaingia uwanjani wamejipanga pale ile qaima inaonyeshwa pale golkipe ni fulani namba tano ni fulani namba tisa atakuwa fulani namba saba atakuwa fulani kumi na moja atakuwa fulani mtu anaona ile aima akiona kipenzi chake cheza mpira ni kafiri uko ulaya hey. yee ana furahi anaona kafiri nduu la <laughs> haula wala quwata illa billah hana habari hajali kwamba adhana imetoka hajali ndugu zangu katika imani yeye anaangalia mpira anasikia na kimsala mechi imeshaanza bdini yetu i nyepesi tasali wakati wwote twamna matatizo la haula wala kuwata illa billah hivi ndugu zangu katika imani maswahabu angekuwa na hii hali kama ya kwetu hii dini ingetufikia namna makafiri walivyokuwa kidededede kimbelembele katika kuupiga vita uislamu chini na juu dini ingetufikia ndugu zangu katika imani watu wamepoteza maisha watu wametua vyao watu wakafilisika kwa ajili ya kalimatullahi antakuna alia dini ya mwenyezi mungu iwe juu la ilaha illallah ndio itawale ndugu zangu katika imani ndio maana tumepata uislamu kwa rahisi umezaliwa ni waislamu baba muislam mama muislamu bibi muislamu babu muislamu familia asilimia 9 na 9 ni waislamu Lakin wa lakini tunaochezea uislamu wetu ndugu zangu katika imani atupwe heshma yake uislamu wetu ndugu zangu katika imani akbar imaniallahu akba turejeeni katika dini yetu ndugu zangu katika tusipende mambo ambayo hatutusaidia chochote mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala miongoni mwa faida za sala ya jamaa ndugu zangu katika imani ijtima malaikatu lail wnahari fi salati alfajri walasri malaika wa usiku namalaika wa, walfajiri na malaika walasiri wanapiana shift hawa wanaondoka laasiri wengine wanakuja hawa ambao wamekuja laasiri wanaondoka alfajiri wengine wanakuja hawa ambao wamekuja alfajiri wanaondoka laasiri wengine wanakuja wanapianashifti kila watu na zamu yake kila malaika nawazamu yao ndugu zangu katika imani anasema mtume sallahalaii wasalama katika hadithi ya abi huraira رضي الله عنه وارضاه ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال: يتعاقبون فيكم ملائكه الليل، يتعاقبون فيكم ملائكه بالليل وملائكه بالنهار ويجتمعون في صلاه الفجر وصلاه العصر. ثم يعرج الذين باتوا فيكم فيسألهم ربهم وهو أعلم بهم كيف تركتم عبادي فيقولون تركناهم وهم يصلون وآتيناهم وهم يصلون الله أكبر حديثا بايكو يبوكيا إمام البخاري نا إمام مسلم انصم متوم صلى الله عليه وسلم في حديث ابي هريره رضي الله عنه الله يقوالا فيكم ملائكه بالليل وملائكه بالنهار وانا بيانا شفتي وانا بيانا مده كنون نيي ملائكه ووسكو وملائكه ومخانه ويجتمعون في صلاه الفجر وصلاه العصر ونكوتانا wakati wa sala yalasiri na wakati asiri, salam, wa sala alfajiri katika sala ya mtu akitoa salamu baada ya salah lasiri assalamualaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah malaika wawili wanakuja halafu hao wawili ambao walikuwepa wanaondoka baada ya salah alfajiri assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah wale ambao walikuja la asiri sasa wanaondoka ile alfajiri alafu wengine wanabaki yaani ya hao wakiondoka wengine wanaingia wanapeleka ripoti kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala hali ya kuwa allah subhanahuwataala anafahamu mwenyezi mwenyezimungu anawambia kaifa namna gani mlivyowacha waja wangu malaika anasema taraknahum wahum yusalun waatainahum wahum yusallun ya allah wakati wala asiri tulipoenda tuliwakuta wako sali na hivi tumewache allah wako wanasali wako kwenye ibada lakini haya maneno wanasema malaika wale ambao walikuwa ndani ya misikiti wale ambao walikuwakuwa na sali ndugu zako katika imani lakini sala la asiri sala ya alfajiri inakukuta huko umelala nyumbani kwako wewe umelala ki, kwa kimada chako kwa malaya wako ndio sala la asiri imekukuta ndio alfajiri imekukuta huko malaika atapeleka ripoti gani kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala Wewe, watu wanasali mskitini alfajiri assalamu alaikum warahmatullah assalamu alaikum warahmatullah watu wanatua salamu wewe upo, upo juu ya kiuno cha mwanamke wewe upo juu ya mwanamke malaika watapeleka ripoti gani kwako mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hebu niambie ndugu yangu mwislamu ni ripoti gani ambayo malaika watapeleka mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala alaasiri watu wanasali wamemaliza kusali wewe wame ndio upo kwa mwanamke mko mnazini namna gani ripoti itakuwaji mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala watu wanasali laasiri we upo ndani ya ushirikina unamshirikisha mungu subhanahu wataala unamshirikisha allah tabaraka wataala dugu zangu katika iman ndugu zangu wa islamu turejeeni kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala zina ambayo umeshafanya wanawake ambao wameshatembea nao sasa basi mwambie mwenyezi mungu ya allah hawa wanatosha ya rabi nimekoma wee mwanamke wale wanamume ambao wameshatembea nao sema sasa ya allah hawa wanatosha ya rabbi wanamume ambao nimeshatembea nao inatosha mwenyezi mungu nisamee madhambi yangu ya allah narejea kwako wewo mwenyezi mungu subhanahu wataala wewe mshirikina wewe mshirikina mwambie sasa mwenyezi mungu ya allah mimi ina miaka arbaini miaka hamsini miaka stini ni mshirikina mwenyezi mungu sasa wallahi ya rabbi hanalwakti hana lwakti ya allah muda umefika kurejea kwakwo mwenyezi mungu matungulu yangu yote mauchawi yangu yote ya allah naenda nachoma moto naenda nayatupa chooni naenda nayatupa baharini sasa rejea kwa mwenyezimungu subhanahu wataala dugu zangukatka ima ndugu zangu katika imani tu rejeeni kwa mungu subhanahu wataala maisha ya dunia ni maisha mafupi maisha ya mpito leo upo kesho haupo ndugu yangu أنا سممتم صلى الله عليه وسلم كتك حديث جرير بن عبد الله البجلي أنا سم كنا جلوسا عند رسول الله صلى الله عليه وسلم فنظر إلى القمر ليلة البدر فقال: إنكم سترون ربكم كما ترون هذا القمر لا تضامون في رؤيته فإن استطعتم أن لا تغلبوا على صلاة قبل طلوع الشمس وقبل غروبها فافعلوا يعني الفجر والعصر ثم قرأ جرير وسبح بحمد ربك قبل طلوع الشمس وقبل غروبها hadithi abdullah ya jarir bnu abdullah lbajali r anasema ya kwamba siku moja tulikuwa tunakaa pamoja na mtume sallaawsaam wa wakati tumekaa mtume salwsaam kaangaliamwz kauangalia mwezi akasema kwamba ilikuwa ni lelatu lbadri tarehe kt5 mwezimbmwezi hizi tarehe ayamu lbida mwezi ni mkubwa mwezi unawaka unangaa akasema inakum satarauna rabakum kama tarauna hadha lamar kwa hakika wallahi mtamuona mwala wenu kama mnavyoona hu mwezi la tudamuna fi ruyatihi hakuna msongamano ea nipishe mana unanikinga sioni vizuri hapana kila mtu anauona mwezi yana dhahira ana La msongama ibana... sugea, sugea ana awe ni mrefu kapembeni ana sioni vizuri hapana mtoto mdogo mtu mungu kwa rehma zako na mapenzi yako utujalie ya allah ili tupate kukuona siku ya kiyama e munyezimungu amina amina amina ya raba lalamina ndugu zangu katka iman mtume sali llahu laihi wasalama akaseema kuwambia masahaba ya kwamba ikiwa fain istataatum anla taghlibu ala salati kabla tului shamsi ikiwa hamtaki kushindwa nasala ya kabla ya kuchomoza jua na sala ya bada ya kuchomoza jua fafaubasfa jitahidini msipitwi na sala ya kabla ya kuchomoza juwa na sala ya kabla ya kuzama juasaafairi naasaaasaha aya miam na3 yaani mungu mwenyezimungu subhanahu wataala kabla yajuwa kuchumuza na kabla yajua kuzama yaani wakati walfajiri wa na wakati wa, wa, walasiri ndugu zangu katika imani huu ni umuhimu wa sala za jamaa sala hasa ya lfajiri na sala alasiri ndugu zan katika mani mwenyezimungu subhanawataala atuwafiishe aaaa eyeznguatufishe ya hali yakuwa tunasimamisha sala za jamaa mwenyezimungu atupeafya na nguu zaaudsikuna mchana nshalla mwenyezimngu akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja nasema subhanakllahuma bihamdik اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته