الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمداً نبيه ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن صار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله faad faaza almutaqun ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama unamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasit miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuyihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subaauwaa ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na nahaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na umuhimu na ubora na fadhla ya sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na leo insha allah akituafikisha mwenyezimungu subhanah wataala tutaendelea vile vile kukumbushana umuhimu ubora fadhla za sala ya jamaa ndugu zangu katika imani sala ya jamaa ndugu zangu waislamu ubora wake ni mkubwa na malipo, la, na malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala imethibiti fadhla kubwa nyingi kuhusiana na sala ya lfajiri na vile vile sala ya jamaa صلى الفجر نصلى العصر يا جماعه يا اخو زانق ابي بكر ابن عمارة ابن رويبه عن ابيه قال سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول لن يلج النار احد صلى قبل طلوع الشمس وقبل غروبها الله يعني الفجر والعصر حديث مامو مسلم حديث أبي بكر ابن أبي ابن أمارة ابن رؤيبة رضي الله عنهم جميعا أنا, أنا صلى الله عليه وسلم لن يلج النار lan yalija nnara ahadun ahatoingiya motoni mtu ambaye sollah kabla tului lshamsi wakabla ghurubiha amesali kabla juwa lija shomoza na bada ya juwa kuzama kasale lfajiri na vide vile kasali, kasali salah alasiri uyo akidum katka yohali hatoingiya katika moto mungu subhanahu wataaala anga lia umuhim duguza katika imani wasala za jamaa umuhimu wasala alfajiri umuhimu wasala lasiri mtumeasema hatoinga motonde allah aba duguzaango katka imani anasema vile vile mtume sala allahu alaihi wasallama man salla lbardaini dakhala aljanna hadits aboke poke imam albukhari na imam muslim yoyota takesali bardaini salati alaasri wasalati alfajri uyo dakhala aljanna taygiepe poni ataingape poni ndugusaakatika imani allahu akbar angaliyou boro wasala angalia ubora wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na vilevile akasema vile mtume salallahu alaihi wasallam kuwakemea wale ambao wana tabia ya kuwacha sala sala anaisali katika muda anawoutaka yaani nafasi anayoitaka ndio anatekeleza sala ya mwenyezi mungu subhanahu wataala أنا سمع جمتومي صلى الله عليه وسلم كتك حديث يبقى يبقى إمام البخاري رحمه الله كتك صحيح أنا سمع جمتومي صلى الله عليه وسلم يقول من ترك صلاة العصر فقد حبط عمله الله أكبر الله أكبر أكياك صلى العسير ka ni habaa mandhura matendo yake yanaharibika ndugu zangu katika imani sala ya la asiri allah subhana wataala anaharibu v- matendo ya mtu haya ni makemeo mwislamu ntakiwa ujizindue sasa ushikamane na sala ya jamaa shikamana na ibada ndugu yangu mwislamu ubize ubize hauna mwisho mtu anakuambia sali e, nitasali bwana nitasali bwana sijajaaliwa bwana lakini kwenye kuzini unajaaliwa kwa yule kimada chako unajaaliwa allahkba mechi haikupiti unajaaliwa usiku kuangalia filam zax unajaliwa lakini katika sala unasema bado ujajaaliwa shauri yako ndugu yangu mwislam shauri yako ujajaaliwa ujajaaliwa utakutana na adhabu ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio utaiambia adhabu kwamba hujajaaliwa sikiliza مجيبه يا عذابه نام نعاني تفوقا بيها لغوزان إيمان أنا سمعت صلى الله عليه وسلم كاتك حديثي يا عبد الله بن عمر رضي الله عنهما أنا سمعت صلى الله عليه وسلم يا كوانبا الذي تفوته صلاة العصر فكأنما أتر أهله وماله لا إله إلا الله حديث أبوك يبوك إمام البخاري وإمام مسلم أنا سممتوم صلى الله عليه وسلم الذي تفوته صلاة العصر أمباي <جديد> أتا سال على لأسيري fakaanama utira ahluhu wamaluhu huyo ni sawasawa kachukuliwa familia yake ikapelekwa ikatekwa familia yake yani mke wako watoto watu wote ambao unawamiliki wote wakatekwa wakachukuliwa wakapelekwa hii hasara hii mke wako kipenzi wake wako vipenzi watoto wako vipenzi mtoto wako kipenzi wote wanatekwa wanapelekwa uhuzuni ikhasara hili pigo ambalo utakuwa umepata ndio sawa na mtu ambaye ameacha salalaasiri akhi muslim akhi lmuslim ukhti lmuslima staikid istaikidha ndugu yangu mwislam amka zinduka wakati wa kulala umekwisha wakati wakulala umefika wakati wa kulala umekwisha ni wakati wa kazi wakati wa amali sasa wakati wa tatbiki ndugu yangu muislam ule muda ambao tumepoteza nyuma sasa umekwisha ule tu wache tufanye ni mambo yaliyokuwa mazuri ndugu zangu katika iman tufanyeni ni mambo yaliokuwa mazori ndugu zangu za katika anasema mtume salallahu alaihi wasallam kuhusiana na habari za wale ambao wanasubiria sala ya jamaa allahu jamaaallahakba mtu amemaliza kusali sala ya jamaa sasa anakaa muskitini anasubiria jamaa nyingine ije yani iwe ayo miongoni watu wenye kusali sali tu katika hadithi ya ba رضي الله عنه أرضاه أنا سمعت صلى الله عليه وسلم يقول لا يزال العبد في صلاة ما كان في مصلاه ينتظر الصلاة وتقول الملائكة اللهم اغفر له اللهم ارحمه حتى ينصرف أو يحدث قلت وما يحدث قال يفسو أو يفرط وفي لفظ لمسلم والملائكة يصلون على أحدكم ما دام في مجلسه الذي صلى فيه يقول اللهم ارحمه اللهم اغفر له اللهم تب عليه الله أكبر دقو زانو إيمان إسلام أنغالية أمهم وصلى يا جماعة أنجلي أبورا وصلى يا جماعة أنا سممتُم صلى الله عليه وسلم كتكا حديث أبا هريرة رضي الله عنه وأرضاه حديث أبا هريرة أنا سممتُم صلى الله عليه وسلم يا كوامبا لا يزال العبد في مصلى ما كان في مصلى ينتظر الصلاة أنت أكي ويلي سيميا yupo muskitini kwenye sehemu yake ya kusalia amemaliza kusali anasubiria sala au ameenda muskitini ameenda mapema anasubiria sala muskitini sala ifike ye, yupo ndani ndani ya ya anapata kama yuko sala allahu akbar umeenda muskitini kabla ya adhana dakika kumi dakika tano dakika mbili dakika moja umekaa muskitini unasubiria waadhini wakimsala msali ule muda wote unahesabika kondania sana unapata thawabu malaika una wanakuombea dua malaika wanasema nini allahuma fir lahu e mwenyezimungu msamehe mtu huyu allahumma rhamhu e mungu mteremshie rehma mtu huyu Mnyezi mungu mteremshie rehma mja wako huyo katika upokezi wa imamu muslim anasema mtume salllah alhi wasalama wlmalaikau salun ala ahdikum madama fi mlis ldi sala fihi malaika wanamwombea dua wanamswalia yule ambaye amemaliza kusali ikiwa ataka ile sehemu yake ile sehemu ambayo amesalia sala ya faradhi amekaa pale ima ni baada ya magharibi naisha amemaliza sala ya magharibi amekaa pale anasubiria sala ya isha anasubiria sala ya isha katika kile ile ile majilisi yake kile kile kikao ambacho ilisalia sala ya faradhi malaik namwombea malaik anasema allahuma rhamhu mungu mrehemu mtu huyu allahuma ghfir lahu mungu msamehe madhabi yake allahumma tubu aleihi mungu mtubie mungu mkubalie toba yake mtu huyu alaba haya mambo yanaendelea kwa muda ambao ma malam ma malam yuhdith kwa muda ambao mwanadamu hajafanya mambo ambayo yatakayowaudhi watu mambo ambayo yatakayowaudhiwa malaika wanasema hey, ma lam yasdur aanhu ma yatadha bihi banu adamu walmalaika huyu kwa muda ambao hajafanya mambo ambayo yatawaudhi wanadamu wenzake au yatawaudhi malaika hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na vile vile kaipokea imamu muslim mtu muskitini kuna wengine ndugu zao katika imani amemaliza sale ya magharibi sasa anasema ah, sintorejia nyumbani sala ya isha ipo karibu mtu anakaa muskitini sasa akiwa ni mvutaji wa sigara anatoka mskitini anaenda kwenye kile kibarasa cha muskiti anatoa anaingiza mkono wake mfukoni anatoa pakti ya sigara anafungua anatoa fegi anaweka mdomoni anachukua kibiriti anapiga fegi mtu ukifanya haya mambo alab hizi dua za malaika hupati tena mwislamu hupati tena umeshafanya kitu ambacho kina waudhi wanadamu na kina malaika angalia katika almufhim lima ashkala min talkhisi kitabu muslim cha alimamu alkurtubi umeshafanya mambo ambayo yanawaudhi wanadamu nayanawaudhi malaika sigara harufu mvuta sigara kinywa cheke kinanuka kinanuka vibaya sana yani ilhi ani upate bahati mbaya ndani ya sala mbele yako asimame yani me mmesali na mvuta sigara wewe hapa na yeye hapa allah akbar alafu anasema ile pumzi inatoka ile utafikiri pa na hivi yaani kinywa chake kinanuka kinatoa harufu mbaya yaani kama kile yaani shimo lile la choo lile yaani ile li, harufu ya chooni ndio ambayo inatuka kwenye kinywa chamvuta sigara sigara ni khabithi sigara ni kitu kichafu mtihani wa kuvuta sigara jitahidi acha umezaliwa huvuti sigara wewe umeanza kidogo kidogo kidogo kidogo sasa achana nahi sigara ni khabithi ni uchafu ina madhara ina kuathiri inasababisha maradhi mengi ikiwemo kansa madaktari ulimwengu mzima ulimwengu mzima duniani wanathibitisha ya kwamba sigara ina maradhi sigara ina madhara mtu anaweza kajiuliza asa ikiwa sigara ina madhara kwa sababu gani serikali inaachia watu wanauza sigara viwanda vinatengeneza sigara e, ni kwamba wale we... watengeneza sigara wale watengeneza tu... walimatumbaku ni kwamba inawaingizia serikali kipato kikubwa ndio maana serikali haiashi haiashi ile kodi ni kodi ambao ni kubwa wanapata faida katika kodi yale malipo ya tumbaku lakini vile vile hawaangalii kama ina madhara kizazi kinakufa kinateketea kizazi ambacho kina maradhi namna gani kitaongoza nchi watu ambao ni ma- wana virusi vya sigara mienini mwao ndugu zangu katika imani jiepushe na sigara ikiwa mwezi mtukufu wa ramadhani ulikuwa na uwezo wa kujiziwia kwanzia baada ya elfajiri ya pili mamaliza kula daku ukajiziwia mpaka wakati wa magharibi kwa sababu gani hauwachi hii sigara mbaya zaidi ndugu za katika imani baadhi ya watu allah wallahi wallahianatisha amefunga shekhe kutwa nzima anakereketa hamu ya sigara bado daika tatu wato ya dhana y anatoa pakti lake la sigara sigara yake anakuta kabisa anaiweka mdo maoni bado sekunde kadhaa watoya wa, dhana anatoa kibiri chake ile mwadhiri akisema allah ameeza na ah! ameshawasha kibiriti amshaasha yake yani an watu wengine wanaanza kufuturu wanakunywa maji ya baridi wengine wanakunywa jwisi wengine wanakunywa maziwa wengine wanakula tende wengine wanakula ndizi wengine wanakula na nasi wengine wanakula vitu vyovyote ambavyo wamejaliwa kupata lakini ndio anaanza kufuturu lakini huyu anaanza kufuturia sigara nkwa asira unakuta ile sigara kama ni ndefu unakuta napiga pafu tatu sigara imekwisha tatu sigara mekisha nd naona kamba d ameburdika yani umeshindwa umeshinda kutwa nzima tumboni hamna kitu alafu unaanza kuweka moshi unaanza kuweka sumu mwilini illa billah jiepushe ndugu yangu mislam na sigara sigara ni kitu ambacho ni kibaya sana kibaya sana jamaa yangu mmoja nanaambia kwamba mvuta sigara mvua ikiwa inanyesha alafu yale ya mvua yakimpiga alafu mwangalie hapa nyuma hapa utaona moshi unatoka lahaula walauwatalabilla yaani utaona meshi unatoka hapa nyuma hapa alafu ule meshi unanuka vibaya sana nalila, nalila, nalila. sigara sio meupe meno amesha kuwa na kutu meno yanakansa meno mvuta sigara yana kansa hata upige mswaki uchukue dawa ya aina gani meno menoatakat meno amesha oza hii ni adhabu mtu anaipata kabla ajafika kaburini na siku ya kiama meno tafkiri amepigwa na radi radi imekuja utafkiri ndo ikapiga mdomoni kwake alafu meno yakaoza sigara Tumisanko katika utiatachani na hivi vitendo vichafu vitendo vibaya havifai kwa mwislam ambaye anamwamini mwenyezi mwenyezimungu subhanahu kuvifanya ndugu zangu katika imani miongoni mwa faida ya sala ya jamaa malaika alaihimu salatu wassalam wanakuwa wanamwombea dua wanamwombea dua yule mtu ambaye anasali sala ya jamaa ndugu zangu katika imani hii ni faida hii ni faida inayopatikana katika sala ya jamaa ndugu zangu katika imani malaika anamwambia dua mtu ambaye anasali sala ya jamaa ndugu zangu katika imani vile vile katika faida ya sala ya jamaa inatakia muislamu ajitahidi awe katika safu za kwanza safu za mbele ndugu zangu katika imani anasema mtume salallahu alaihi wasallam ya kwamba sababu kuna hadithi nyingi zinazungumzia umuhimu wa safu za kwanza umuhimu wa safu za mbele anasema mtume salllah laih wasalama katika hadithi ya Bahurera, anhu arda ya kwamba lau <tele> yaalamu nnas ma fi lnida wlsafi lawal thumma lam yajiduu إلا أن يستهموا لاستهموا عليه الله أكبر حديث بك بكر بوكي إمام البخاري وإمام مسلم أنا سيمم صلى الله عليه وسلم كاريوان وينجيني يا مسلم ولو تعلمون أو ولو يعلمون ما في الصف المتقدم متقدم لكانت قرعة الله أكبر كاركا صحيح مسلم anasema mtume salallahu alaihi wasallam kuhusiana na umuhimu wa safu za mbele laiti watu wangelikuwa wanajua fadhila ubora thawabu zinazopatikana katika adhana na katika safu ya kwanza basi watu wangekuwa wanapiga kura watu wangiekuwa wanapiga kura kwa maana leo ni zamu yangu kuwadhini leo ni zamu yangu kukaa katika safu ya kwanza lakini kwa sababu watufahamu ndugu zao katika imani imeonekana kwamba kazi ya uadhini ni kazi ya udhalili ab wow. yaani mefikia mwadhini akitaka kuoa akija kwa nyumba ya muislam ana hodi ndugu zangu mimi nimekuja ktaka kumnusura sema subiri kidogo kazi yako nini m kaziyangu mimi ni maiaa aa aae nkutaa mmi nl na ka... mtuwaazana mimi sisi mkosi huyo baba la haula wala uwatalbilla yaani inaonekana wenye kutoa adhana hawana thamani yoyote katika jamii tulionayo ndugu yangu katika imani hali ya kuwa muadhini mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala akifa katika hali hiyo ni miongoni mwa watu wa peponi ndugu zangu katika imani kama tulivyoona katika mlango uliotangulia kuhusiana na mada ya adhana ndugu zangu katika imani ndoo kasema mtume salam laitiongelijua umati wangu thawabu fadhili anaopatikana katika adhana na katika safu ya kwanza basi wangi alikuwa anapiga kura ndugu zao katika imani ili leo mimi ni mwawadhini leo mimi nitakaa safu ya kwanza lakini atuelewe haya mambo tumejionna mambo ya kawaida mwenyezi mungu atujalie tuwe tunapenda adhana na watu wa adhana na vilevile tue tunapenda kukaa safu za kwanza mwenyezimungu atupe kila laheri mwenyeziugu atueushi na kilasha mwenyezimungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana inshalla mwenyeziungu subhantaalakinda katika kipindi kinachokuja tutaendelea kuumbuhaa badhi ya mambo ambayo ni muhi anahusiana na ubora na fadla ya salaya jamaasubhanaabihamd اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته