بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله fakad faza almuttaqun ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammadin sallahalaih wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanaonyesha umuhimu na ubora wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na leo insha allah kwa taufiki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala tutaendelea na kukumbushana mambo mengine ambayo yanahusiana na umuhimu wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani sala ya jamaa ndugu zangu katika imani kama ilivyosema mtume salallahu alaihi wasalama na kama tulivyoona katika kipindi kilichotangulia kwamba laiti wanaadamu wangelijua thawabu fadula ubora unaopatikana katika adhana na vilevile vile katika safu ya kwanza anasema mtume sa lastahamu aalaihi watu ange wlikuwa wanapiga kura wanapiga kura kwamba leo ni zamu ya bwana fulani kutoa adhana leo ni zamu ya mzee fulani kuadhini leo ni watu kadhaa kukaa katika safu ya kwanza lakini kwa sababu malipo yake ni ya ghaibu tutayakuta siku ya kiama ndio maana tunafanya tahau na tunachelewa ndugu zangu katika imani inafikia mwislam anakwenda mskitini mapema lakini anakaa mwisho kabisa yani safu ya kumi na sita ndiyo yupo safu ya kwanza hakuna watu au watu wapo lakini hajajaanfao si zaum baadhi ya wa waislam mashallah wanawahi kwenda mskitini mapema wanafata sunna ya mtume sallahlwasaa kama alivyoeleza katika hadithi nyingi ikiwemo hadithi ya salman lfarisi ra watu kwenda mskitini mapema lakini unakuta mwislam anakwenda muskitini mapema lakini anakuwa mwisho safu ya mwisho kabisa ya ukutani ndio anakaa sio vizrindugu yangumislam unapobahatikiwa kwenda muskitini mapema kaa katika safu ya kwanza إلو جيبتي فوابو أبو زوني ينجي كتوكو كومونيزي مونغو سبحانه وتعالى دوغو زانقو كاتكا إيمان كاتكا حديث يا جابر رضي الله عنهما أنا سمع يا كوامبا خرج علينا رسول الله صلى الله عليه وسلم فقال ألا تصافونا كما تصف الملائكة عند ربها فقلنا يا رسول الله وكيف تصف الملائكة عند ربها قال يتمون الصفوف الأولى ويتراصون في الصف حديث بايو كيف كي إمام مسلم قد صحيحيك أنا سيما جابر kwamba siku moja mtume salllahu alaihi wasalama alikuja tupo kwenye safu mtume sa salam omesha kimsala mtume anageuka anawambia masohaba. ala alatuswafuna kama tasufu lmalaika je hamkai kwenye mistari kama unavyokaa malaika kwenye mistari الصحابة وكم من تومي صلى الله عليه وسلم نمغاني نملقاني مليكة ونكا يسافوا يا رسول الله الله أكبر ملائكة من تومي صلى الله عليه وسلم أكوا أنبياء من يتمون الصفوف الأولى malaika wanatimiza safu za kwanza yaani imamu yuko mbele safu imeanza hapa nyuma ya imamu kwahiyo akija mtu huku huku huku huku huku mtu uku, mtu hukuuk safu ikikamilika wanakuja safu ya pili ikijaa safu ya tatu hivyo safu za kwanza wataraasouna fisafu vile, vile wanakuwa wanalingana katika safu zangu katika imani wanalingana katika safu wanalingana katika safu ndugu zangu katika imani sio mmoja iko mbele mwingine ipo nyuma safu zinapinda hapana watu wamekaa katika safu safu zipo upande yaani safu imeanza hivi mara imeingia hivi mara imekuja hivi hivi ndio maana baadhi ya misikiti wameweka kamba ili watu wafuate zile kamba wengine kapeti nyingine msikitini zinakuwa na mistari imepita watu kukaa sawasawa ndani ya safu ndugu zangu katika imani sio hio wametangulia mbele na kifua huyu tumbo limezidi hapana woti sawasawa safu ya kwanza duz malaika wanaanza kukamilisha safu ya kwanza huu ni ndugu zangu katika imani wa safu ya kwanza na vilevile vile sala ya jamaa na akasema mtume salallahu alaihi wasalam ya kwamba safu bora ni ile safu ya kwanza Allah. safu bora ni safu ya kwanza ndugu zangu katika imani كتك حديث أبا هريرة رضي الله عنه أرضاه عن سممتوم صلى الله عليه وسلم يقوان با خير صفوف الرجال أولها وشرها آخرها وخير صفوف النساء آخرها وشرها أولها hadithi ambayo kaipokea mamu muslim rahimahullah ndugu zangu katika katikaiman anasema mtume salahli wasalam ya kwamba safu bora kwa wanamume ni safu ya kwanza safu yenye malipo mengi makubwa kwa wanamume ni safu ya kwanza ndugu zangu katika imani imamu huyu hapa safu inaanza hapa safu ya kwanza hii ndio bora kwa wanamume na safu mbaya kwa wanamume ni safu ya mwisho safu ya mwisho ni safu mbaya ni safu yenye shari kwa wanamume vile akasema mtume salallalaiwasalam ya kwamba na khairu ghairusufuf safu bora kwa wake ni safu ya mwisho yaani huu ndio msikiti hapa ndio mwisho kabisa ukutani safu bora kwa wanawake ni hii hizi za mwisho hizi ndio safu bora na safu mbaya kwa wanawake ni safu za kwanza miskitini anasema imamu nawawi rahimahumullah apokuwa akishehrehesha hii hadithi katika kitabu chake alminhaji sherhe sahihi muslim ibn l hajaj alielezea kwamba sababu ya mtume salallahu alaihi wasalama kusema ya kwamba safu bora kwa wanamume ni safu ya kwanza na safu mbaya kwa wanamume ni safu ya mwisho na safu nzuri na safu bora kwa wanawake ni safu ya mwisho na safu mbaya kwa wanawake ni safu ya kwanza yaani takadimu wataakhiri anasema ya kwamba zama za mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama katika muskiti wake masjid nabawi ulikuani muskiti wa kawaida ulikuwa ni muskiti wa kawaida ndugu zangu katika imani na leo hii muislamu akenda madina katika masjidi nabawi namna ulivyo tanuliole muskiti kuna alama alama yani sehemu ambayo palikuwa vyumba vya mtume muhammadin salahlaihiwasalama mtu akianzia kwenye ile kaburi ya biaisha kwenye kaburi ambayo amezikwa mtume alaihi saalawsalam na ababakari na umar lfaruqu raillahu anhum hapa ndiyo vyumba vya mtume sa vilikuwa vikianzia kwa hiyo vyumba vinaenda ko chumba cha biaisha mkewa mtume kaa mke mke mke yani nafatana halafu hu ndio mskiti wake yani chum, nyumba pamoja na muskiti sasa kuna alama kwenye zile nguzo ambazo zipo hizi nguzo za kisasa kuna alama kwamba za yani kwa mtume mtume, solosalama, mtume solosalama yuko mbele yupo mbele ndio ndioimamu halafu wanamume safu za wanamume sababu kipindi kile na wanawake walikuwa wanaenda kusalia mskitini na wanawake wanajipanga sasa ndio akasema ya kwamba safu bora kwa mwanamume ni i safu ya mbele karibu na imamu hii na safu mbaya kwa mwanamume ni safu ya mwisho hii ambaye anasali karibu na wanawake na wanawake safu mbaya kwao nii safu ya kwanza kwa sababu gani kwa sababu ipo karibu na wanamume na safu bora kwake ni safu ya mwisho kwa sababu iko mbali na wanamume naam angalia mtume sasa hata ndani ya sala anataka mwanamume asiwi karibu na mwanamke mwanamke asiwi karibu na mwanamume kwa ajili ya fitna kwa ajili ya wasiwasi ndugu zangu katika imani itakuwaja nje ya sala itakuwaje kwenye madarasa yetu shuleni ndugu za katika imani ikhtilathu deksi moja wanakaa watu watatu mwanamumi anakaa mwanzo kijana wa kiumi anakaa mwanzo kijana wa kiumi anakaa mwisho binti anakaa katikati patakuwa na usalama hapo kuna usalama yani unaenda kuchunga mbuzi alafu namwambia simba kuchungie mbuzi wako au nawambiwa mbwa mwitu dhiibu ashunge mbuzi wako wasiingii wasi kwenye mashamba ya watu kuna usalama hapo ndugu zangu katika imani binti anakaa katikati ya, ya vulana wavulana wamesha baleghe binti amesha ungo binti maziwa amesha simama hakuna usalama ndugu zangu katika imani hakuna usalama ndugu zangu katika imani itakuwa ni shari tupu na, na, inafikia binti anamaliza darasa la saba basi ameshatembea na wanamume kumi na saba wa darasa lake ameshaharibiwa bikira yake kwa sababu gani kwa sababu ya ikhtilathu ndugu zangu katika ima ikhtilathu ikhtilathu ndugu zangu katika imani katika safu ndiomaana unakuta wallahi watu wa... katika mji wa makka makkata almukarama wakati wa umra au wakati wa hija unaona watu wanamumi na wanawake mwanamke nainatika asali jamaa mwanamke hana jamaa ndugu zangu katika imani muskitini sio lazima mwanamke kusalia muskitini sio lazima mwanamke akisalia nyumbani, Aki nyumbani anapata thawabu nyingi anapoenda kusalia mwanamke uik anendasalakuwanake aausaia sk asi mwanakenausalia sktini magharibi mwanae ausaliasktini isha mwanausaliaskitini alfajiri mwanamke anaenda kusalia akisalia nyumbani anapata thawabu nyingi chepuku muskitini anapata thawabu lakini nyumbani inakuwa ni zaidi ndugu zangu katika imani anaipata thawabu ndio mana mtume salallahu al wasallama akawambia waislam wanawake kwamba anawambia wanamume ya kwamba la tamnau ima llahi lmasajid wabuyutahuna khairun lahun msiwaziwii wanawake kwenda kusalia misikitini mtu ambaye ana mke akimtaka idhni mme wake aende kusalia miskitini mke wake asimkatazi lakini wabuyutahunna khairun lahunna majumba yao ni bora kuliko kwenda kusalia misikitini musikiti wa mtume sal alaihi wasalama ukisali sala moja ya dhuhuri ndi sasa umesali sala elfu moja katika muskiti wa darissalam tanzania katika musikiti wa jami moscow kenya katika msikiti wa uganda katika msikiti wwote wa burundi msikiti wwote wa rwanda muskiti wwote wa congo nchi yoyote duniani ukisalia sala moja alfajiri moja katika msikiti wa mtume salllahu alaihi wasalama ni sawasawa umesali sala elfu moja katika msikiti mwingine ukisali sala ya alfajiri au sala yoyote katika muskiti wa makka ni sasa umesali sala laki moja katika musikiti mwingine ukisali sala moja katika musikiti wa beitl makdis ni sasa umesali sala 50 katika musikiti mwingine lakini pamoja na hizi fadhila mtume salalwsalam wa anawaambia wanawake ya kwamba wakisalia majumbani ni bora kuliko kuja kusalia misikitini unaona mtu ambaye ameshafika maka anaona ile zahma katika msikiti wa maka yaani unasali hapa na una mwanamke hapa yani mnagusana kabisa sasa na ngozi na mwanamume na mwanamke wakigusana ni kwamba kuna simaku hapa katikati tofauti na mwanamume wenzako shekh tofauti na mwanamume wezako unasali mnagusana yaani wewe hapa na mwanamke hapa tena mwanamke wa kiarabu labda akiwa ni muafrika tasema huyu ni muafrika tumesha uzowewa majumbani mwanamke wa kiarabu mwanamke wa kizungu rangi ya ajabu anasali mbele yako mnagusana hivi wote mmeenda sijida hiv hivi vyote vinagusana hivi ni hatari ndugu zangu katkama wakati ametoka sijida anaweza kaweka mkono wake anafikiri ameweka kwenye, kwenye paja lake kumbe amekuja ameweka kwenye paja lako ndio maana mtume salllah alaihi wasalama akasema ya kwamba safu baya kwa wanawake ni ile safu ya kwanza kwa sababu gani wapo karibu na wanaume sasa itakuwaje umekaa safu moja pamoja na mwanamume kwa ni hatari ndio maana wanawake ntakiwa wa wanasali sala za jamaa miskitini wao anasalia sala za jamaa majumbani na kama ni miskitini basi ni ile miskiti ambayo imetenganishwa kwa sababu ule muskiti wa mtume sallaali wasalama palikuwa hakuna uzio katikati ilikuwa muskiti uko wazi wana imamu mbele safu za wanamume alafu zinakuja safu za wanawake nyuma yaani wanaonana moja kwa moja lakini kama wule muskiti ambao wanawake wana sehemu yao maalum hawaonani na wanamume wanasehemu wanaochuoni ya kwamba safu bora kwa mwanamke itakuwa ni ile safu ya mbele ndugu zangu katika imani hiyo ni hali ambayo inapatikana ndugu za katika imani ndani ya misikiti kwa wale ambao wanawake wanaenda kusalia misikitini tena utakuta mara nyingi mwanamke ambaye anaenda kusalia mskti kwanza ametoka amejipodoa sheh mwanamke anaenda kusali muskitini amepaka wanja amepaka shedo rangi ya mdomo wanja ameupaka yani mpaka kwenye masikio huku wanja anauleta mpaka unazunguka Ah, yaani kwenye macho amekuja yani ya wanja akaupaka mpaka huku hiv aifai alafu angalia nguo ambazo amevaa alafu amejipaka mafuta uzuri manukato ndio anaenda muskitini fitna haifai halikama hii haifai mwanamume mke wako akitoka katika hii hali anakwambia baba fulani naenda kusalia muskitini mwambie hautoki hapa hamna kutoka salia hapa hapa nyumbani usiende ukaleta fitna ukaenda ukaaribu sala za watu bure huko ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani anasema mtume salallahu alaihi wasallama ya kwamba mtu ambaye akiwa msikitini basi baada ya kuwa safu ya kwanza basi ajitahidi awe upande wa kulia wa imamu awe upande wa wa kulia imamu kwa sababu ni bora mtu kuwa safi, imamu hiyo hapa safu ya kwanza safu ya pili na safu ya tatu mtume sala llahu alaihi wasalam ndugu zao katika imani alikuwa anawaombea dua wale ambao wapo katika safu za mbele anawaombea dua wale ambao wanasali katika safu za mbele katika hadithi ya abi umamata lbahili رضي الله عنه أرضاء أنا سيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إن الله وملائكته يصلون على الصف الأول قالوا يا رسول الله وعلى الثاني قال إن الله وملائكته يصلون على الصف الأول قالوا يا رسول الله وعلى الثاني قال وعلى الثاني. حديث بن بيه كيبوكي احمد كاتكا مسندوكي نفلفل كيتاج يا الشيخ الألباني رحمه الله كاتكا صحيح ترغيب وترغيب حديث بن امم انا سيما تمي صلى الله عليه وسلم مونيزمو سبحانه وتعالى نمالي كازاكي يصلون على الذين يصلون على صف الاول mwenyezi mungu anawateremshia rehma malaika wanawombea akeaa na safu ya pili mtumi akasema mwenyezimungu anawateremshia rehma malaika wanawaombea dua wale ambao wanasali safu za kwanza masabu akasema ya rasulllawani na, na katika safu ya pili waombee dua ya rasulllah tum katika mara yataukasaaaa safuya huu ni umuhimu ndugu zangu katika mani wakuwahi muislam ukienda mapema mskitini utawahi safu ya kwanza sili watu wamekimsara watu wameshajipanga jipanga unakuja nakuja sge huko ili watuwakupe nafasi watu nini lakini kama ungewahi mapema haya maudhi yasingelipatikana ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasalama alikuwa akiwaombea watu ambao wanasali katika safu ya kwanza anawaombea mara mbili anawaombea mara mbili hadithi nyingine anawaombea mara tatu كمل في كوجك حديث عرباض بن ساريا رضي الله عنه نسيما كان نبي صلى الله عليه وسلم يصلي على, على, على صف الاول ثلاثه وعلى الثاني واحده كتك لفظ ابن ماجه كان يستغفر للصف المتقدم ثلاثه والثاني مره حديث بكي امام النسائي ابن ماجه نفلفل kahitaja shekh lalbani rahimahllahu katika sahihi sunani <tugananda> nasai na vilevile katika sahihi targhib watarhib hadithi irbad bn saria r anasema ya kwamba mtume alikuwa anawaombea dua watu ambao wanasalia katika safya kwanza anawaombea duaaa a katobokezi bnumaja alikuwa mtume sawsaaa anawaombea msamaha mwenyezi mungu wawasamehe watu ambao wanasali safu ya kwanza anawaombea dua mara tatu na wale ambao wanasali safu ya pili anawaombea dua mara moja huu ni umuhimu ndugu zan katika imani wa kuwahi katika safu ya kwanza katika sala ya jamaa bila kuwahi hii rehma hii dua ya mtume sallalh wasalama mtu haipati na hii dua inaendelea kila ambaye naesalia safu ya kwanza ile dua ya mtume salla alaihi wasalam inamfikia ndugu zangu katika imani huu ni umuhimu wa mwislamu kujihimiza na, na sala ya jamaa na vilevile safu ya kwanza mwenyezimungu subhanah wataala atujalie tuwe tunawahi safu za kwanza mwenyezi mungu atuwafikishe tunawahisafu za kwanza mwenyezimungu atujalie tudum ndani ya sala mwenyezimungu atufishe aliokua tunasimamishasala mwenyezimungu atufufue siku ya iama tuwe katika zumratlmusalina tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhamadi sa wasaaamwenyezinu atupe afya kinachokuja tendelia ndugo zakatika imani kukumbushana badhi ya mambo ambayo ni muhim katika sala ya jamaa mwenyezimungu inshalla kipenda kutana tena katika kipindi kijacho nasema subhanakallahuma bihamdik ashhadu alailaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizat ama yasifun wasalamun ala lmursalin wlama a