بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دغزانو كتك ايمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii nabi muhaadin s pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya ndugu zangu situnamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani, katika imani. Na pamoja na nafsi yangu Kika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea na kukumbushana umuhimu na ubora na fadhila za sala ya jamaa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tuliona hadithi mbalimbali mbali za mtume wetu muhammadin sallahlaihi wasalama namna alivyokuwa akiwaombea dua wale ambao wanasali sala za jamaa na vilevile vile wakiwa katika safu za kwanza ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kusema mwislamu unapokuwa musikitini basi jitahidi uwe upande wa kulia wa imamu upo, upo safu ya kwanza lakini ujitahidi uwe upande wa kulia wa imamu sababu anasema mtume salllahu laih wasalama katika hadithi ya abi aisha radillahu anha anasema ya kwamba إن الله وملائكته يصلون على ميامن الصفوف <سألوكي> حديثة بقي بكية إمام أبو داود نفل فيل ابن ماجا نفل فيل المنذر كترغيب وترغيب نفل فيل كيتاج شيخ الألباني رحمه الله كتك صحيح صحيح سنن أبي داود نفل فيل كيتاج ابن حجر العسقلاني katika fathulbari anasema biaisha raillah anha ya kwamba kutoka kwa mtume sallllihi wasalama in llaha kuhakika mwenyezimungu subhanahu wataala anateremshia rehma wa malaikatahu na malaika wa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wtaala wa wanawaombea dua wanawaombea msamaha aladhina wale ambao yusalluna ala mayamini sufufi wanasali upande wa kulia kaasafu na vilevile barabnaazib r anasema ya kwamba kuna idha salaina halfa rasulillahi sa wsa tulikuwa tukisali nyuma ya mtume a w ahbabna an nakuna an yaminihi tunapenda ue upande wake wa kulia yakbal alina biwajihihi baada ya kutoa salamu mtume sallahualhiwasalama anageuka anaangalia upande wa kulia wakati mwingine anageuka anageuka moja kwa moja anaangalia pand anageuka baraa anasema siku moja nikasali nyuma ya mtume saasalama nikawa upande wa kulia halafu nikamsikia anasema rabikni cadhabak yuma tbath au tajmaa cibadak katika hadithi ambayo ikaipokea imamu muslim katika sahihi yake bara bunazib railah nhu amemsikia mtume sal wsaam akiomba hii dua akisema hii adhkari baada ya kutoa salam alipogeuka nasema rabi qini adhabak mwenyezi mungu nikinge na adhabu yako yaumatabathau tajma ibadak siku ambayo utawafufua au utawakusanya waja wako ya allah hii ni dua ambayo mtume sallah lihi wasalam anamwomba allah subhanahu wataala hali ya kuwa mtume hana dhambi hata moja hana lakini anamwomba mungu amwepushe na adhabu ya siku ya kiama mimi na wewe ambao tunafanya madhambi usiku na mchana kwa tuna haja zaidi nahnu minbabi aula sisi ndio zaidi ndugu za katika imani tumwombe mwenyezimungu subhana taala atusamee madhambi yetu hapa duniani kabla ya kufika siku ya kiama mtume sall llahu alaihi wasallam ndio kiumbe wa kwanza kuingia katika pepo ya allah subhanahu wa taala mtumi ana peponi bisha bishahodi bisha malaiko anauliza nani anasema ni mimi Muha- rasulullah muhammadi sal llahu alaihi wasallama malaika anasema ulipiwa amri na mwenyezimungu subhana wa taala tusimfungulii yoyote kabla yako mlango wa pepo allahu akbar mtume saa salm ndio wa kwanza anaingia katika pepo mwenyezi mwenyezimungu lakini anamwomba mungu, mungu amwepushe na haul yaumalqiama na misukosuko ya siku ya kiyama kiamayumaauwildaashib siku ambayo mtoto mdogo atakuwa ipo na mvi nywele ana nywele nyeusi lakini zitakuwa ni nyeupe kabisuku suku, suku ya siku ya iama lakba mwenye mimba nye, mimba inatoka kajijili a zilzala a siku ya iyama nduku san atama tumumbeni mwenyezimungu subhanah wataala msamaha mwenyezi mungu atusamehe kwa makosa ambayo tunamkosea allah subhanahu wa taala nduu zangu katika imanimanwasaaswafawasalahullah ndugu zangu katika imani manwasala swafa wasalahu llahu وعليه صلاه الله تعالى وملائكته لحديث عائشه رضي الله عنها قالت قال رسول الله صلى الله عليه وسلم ان الله وملائكته يصلون على الذين يصلون الصفوف ومن سد فرجه رفع رفعه الله بها درجه الله حديث ينبعه كيبكي ابن ماجة نذلذل إمام أحمد كيبكي مصندي واكي نا خ... ابن خزيمة كيبكي صحيح ياكي نذلذل إمام الحاكم نذلذل فيلي... كيتاج الشيخ الألباني رحمه الله كيبكي صحيح ترغيب وترغيب حديث يابيها إيشا رضي الله عنها أنا سمم تومي صلى الله عليه وسلم in llaha kuakika mwenyezimungu subhanahu wa taala anamteremshia rehma anawateremshia rehma na malaika wa mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala wanawaombea dua wale ambao yasiluna sufufu wale ambao, sufuf. ambao wanaunganisha safu ndani ya sala wanapata rehma ya mwenyezi mungu wanapata msamaha wa malaika malaika wanawaombea ndu mwenyezi mungu wasamehe madhambi yao wale ambao wanaunganisha safu zao ndani ya sala siwo wamesimama hapa katikati kuna, kuna nafasia na akasema mtume salallahu alwasalam ya kwamba sadda furjatan yoyote ambaye atakayeziba mwanya ndani ya sala rafaahu llahu biha daraja mwenyezimungu subhanahu wa taala kutokana na huyu mwanya ambao ameuziba mwenyezi mungu anampandisha daraja tupo katika safu tumekaa hii ni miguu yako miwili huku kuna watu na huku kuna watu asahapa katikati hapa yaani unakuta kuna uwazi hivi kama tunavyosali yaani huyu ni mgua w wa, wako na huyu ni mgua mtu mwingine katikati panabaki uwazi hivi mwingine mtu akimsogelea yeye yeah, anasogeza huko akimsogelea anasogeza huko yaani hataki amguse ya lahaula wala uwata llablla sasa mtu mwislam ukiziba huyu mwanya huyu yaani kuna uwazi katikati ukaufuata mpaka ukauziba hivi mkasali mmegusana kabisa yani amkumwachia sheitani nafasi hii sababu uliyoifanya mwenyezimungu subhanah wataala anakunyanya daraja allahakba anakunyanyua daraja sheh ndio siku moja tulikuwa tunasoma basi shekhe ambayo alikuwa anatufundisha akatupa kisa kwambia bwana mmoja alikuwa ni mtu wa sunna sana sasa yeye akaenda muskitini alipofika muskitini kuta mtu yee amesha kwenye safu akaja mtu mwingine sasa yeye sababu ni mtu wa suna anajua yii ya kuziba nafasi katikati hapa isipatikani asa sakamsogezia jamaa yake kila akisogeza jamaa napeleka pembeni na hu jamaa akisogeza na namfata akisogezaaa siju kama nikweli manae lada shehe manae tulipofika katika hadithi hizi za umuhimu wa kuziba mianya akaleta hicho kisa almuhimu ndugu zangu katika imani ni kwamba kwa kweli baadhi ya misikiti ya kwa kweli sala jambo hili la, la kuziba mianya katikati kwa kweli alifanyiwi kazi halifanyiwi kazi shekhe yani mtu akisogeziwa mguu basi alafu na tunakuwa na tabia ndani ya sala yani tunakutanisha hutu tuvidole twa mwisho hutu sio sunna hii yaani umekuta mtu mguu wake pamoja na mguua wa mwingine wamekutanisha tu vidole alafu miguu ipo katika ipo hivi hii sio sunna sunna miguu ikutane hivi yaani iki kidole cha mwisho kidole cha mwisho cha mwenzako na kidole chako cha mwisho vinakutanwa vinakaa hivi sawasawa yaani katikati hakuna uwazi hapa unasikia mapenzi yanaingia ndugu za katika iman ndio maana mtume salllah alaihi wasalama alikuwa kabla ya kufunga sala anawambia masohaba wakati mwingine anapita kwenye safu anawambia sawu sufufakum watadilu wahadhu baina lmanakib walaqdam wasudu lfuraj kulingana miguu watu wailinganishe ili, wa waikutanishe mabega yawe sawasawa na mwenzako isiwo umetangulia mbele mwingine ipo nyuma sasa kasema kama mkufanya hivyo aulayahlifaa llahu laatifuaafkuubuku msitofautiana mkitofautiana ndani ya sala na nyoyo zenu zitatofautiana e wallah sadaka rasulullahi salllahl wasalam wewe jaribu ndani ya sala ikiwa utamfuata mtu ili mzibe ile furja ule uwazi katikati halafu na yee akaleta mguu wake mkakutanisha hivi angalia mapenzi ambayo atakaekuwepo hapo angalia mapenzi namna atavyoka yani utasikia mwili unaingiliwa na ile joto ya mapenzi utasikia unampenda huyu ndugu yako ambaye miguu yenu imekutana kwa ajili ya kutekeleza namna gani utavyokuwa na chuki ya na na mnagani, na kumchukia huyu kwa hiyo ndio akasema shekh alalbani rahimahullahu kuusiana na hizi hadithi za za taswia tisufufi na umuhimu wa kuziba mianya kwamba kwa kweli watu wa ilmu ya ilmu nafsi psychology wamepata faida kutokana na hizi hadithi za mtume sala llahu alaihi wasallam ikiwa nje dhahiri watu hawoelewani basi ndani mimbabi mmbbmimbabi aula hawatoelewana ikiwa tu katika safu ukitaka kuleta mguu wako hapa mwingine anasogeza miguu ye siku tane hawa watu kwa ndani wanaweza kupendana haiwezekani haiwezekani she kwa hiyo tujitahidini ndugu zao katika imani na maimamu maimam sio siowe umuhimu wako wakikimsala ni kupita mbele tu sau watu wasema naam allahu akbar watu waaju naam kwanini wanaitika naam ndio sunna imam akisema wa sau watu waitike naam ukiangalia naam na ukiangalia safu zao buda lmashrikaini safu zimepinda vibaya mno tikiwa imamu anaposema sausufufakum kila mtu a- ajiangalie ile safu iangaliwe wale wenye kusali kwenye ile safu waiangalie je safu yetu imenyooka je kuna mtu ambaye ametangulia kuliko mwenzake je tuko sawasawa tumeziba mianya ndio maana ya imamu kusema sausufufaku ndugu zangu katika imani tujitahidini tujitahidini utahid kuziba mianya ndani ya sala zetu katika hadithi abdullahi bnu umar radiallahu anhuma anasema mtume sal lah laihi wasalama ya kwamba man wasala swaffa wasalahu llah waman kataa swafa qataahu llah aza wajal allah akbar hadithi ambayo kaipokea imamu nasai na vile vile kaitaja ibn khuzaima na vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sahihi targhibi watarghibi na kaitaja naipo katika sunaninasai hadithi abdullah bn ma ri anhuma anasema mtumi sa wsa ya kwamba manwasalasafawasalahllah yeyote ambaye atakeeunganisha safu huyu mwenyezimungu subhanahwataala atamwunganishia mambo yake Allahu akbar ukionganisha sala safu ndani ya sala allah subhanah wataala na wewe ataunganisha mambo yako mambo yako yatakuwa safi mambo yako atanyooka unaweza ukaona mambo yamekutatiza halafu ukaona makhraji baadaye ukaona hil ukaona njia ya kupitia kwenye ali mambo ukaona ufumbuzi ukafanikisha kwa urahisi kwa, kwa sababu gani hujui kama wewe kuna kitu ulimfanyia mwenyezimungu subhanahu wataala ndani ya sala kwakuunganisha safu waman kataa swafan kataahu llahu azza wajal yoyote ambaye atakaikata safu ndani ya sala huyo mwenyezi mungu u wataala na yiy atamkatakata mambo yake tahayaaribu allah subhanahu wataala kusangu katika imani allah allah allah allah nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu ndugu za katika imani kuunganisha safu dani ya sala tukiunganisha safu ndani ya sala safu zetu zikiwa zimeungana tumeshikana sawasawa sawa. wallahi tunakuwa na mapenzi ndugu zangu katika imani tunakuwa na mapenzi katika misikiti ambayo niliwahi kutembelea katika nchi ya tanzania sehemu ya moshi kwa kweli kwenye ule muskiti palikuwa ndugu yangu mmoja tuliwee kusoma naye fadhil rashid hafidhahullah ni dai kwenye huyo msikiti kwa kweli nikafanya ziara kwenda kumtembelea wallahi kwenye ule muskiti na waislamu ambao wanasali huyo msikiti wallahi nimesikia ni naburudika kuona sunna ya mtume salllahu alh wasallam inatekelezwa muskiti mzima shekhe watu wamegusana hivi yani hakuna eti sio eti watu eti ni vidole hapana yani watu wamegusana muskiti mzima hakuna furujati sheitani uwazi katikati hakuna maanaake unasimama kwenye safu namna huyu anavyoweka mguu wake na weo unauweka mguu wako namna ilivyobanana miguu upande wa kulia na upande wa kushoto wallahi unasikia raha mapenzi Akbar. mapenzi ndugu zangu katika imani na katika sehemu ambayo wallahi niliwai kutembelea sehemu ambayo nimeona namna gani watu wanavyovunja safu wallahi ni katika nchi za kiarabu katika nchi za kiarabu wallahi wanaongoza waislamu kuvunja safu yaani ukisogeza mguu wako mbele ya mwarabu muarabu yni nayeye anapeleka pembeni yani usi mgusi sijui kama kuna najisi kwenye mguu wako au kuna kuna mahramu na ajnabi la, haulu, la, kuwa, tella, watu hawapendani watu mapenzi ni madogo ndugu zangu katika imani kwa sababu gani tatbiki sunnati nabii salallahu alaihi wasallama hakuna ndugu zangu katika imani ndani ya sala kuna mambo ya amini ndugu zangu katika imani kuna mambo ya amin haya yanapatikana katika sala ya jamaa imamu anasoma baada ya kusoma alhamdu ikiwa ni katika sala ya alfajiri sala ya magharibi sala ya isha anaposoma kwa sauti sala ya ljumaa sala ya zaidi sala za tarawe wlai hii amini yako na malaika mbinguni wanaitika amin zikikutana mtu anasamehewa madhambi yake mtu anasamehewa madhambi yake allahakb katika hadithi ya aba hureira radiallah anhu waardah ونسمة صلى الله عليه وسلم يقول اذا امن الإمام فأمنوا فانه من وافق تامينه وتامين الملائكة غفر له ما تقدم من ذنبه الله اكبر. حديث يقول الموضوع قال الموضوع مسلم ممكن إذا قال الإمام غير المغضوب عليهم ولا الضالين فقولوا آمين فانه من وافقت قوله قول الملائكه غفر له ما تقدم من ذنبه حديث البخاري ومسلم كذلك ابو ابي موسى الاشعري أن رسول الله صلى الله عليه وسلم خطبنا في فبين لنا سنتنا وعلمنا صلاتنا فقال إذا صليتم فأقيموا صفوفكم ثم ليؤمكم أحدكم فإذا كبر فكبروا وإذا قال غير المغضوب عليهم ولا الضالين فقولوا آمين يحبكم الله. aditambayo kapoke ausl ndugu zangu katika iman hadithi ya abahuraira anasema mtume salllah alah wasalama imamu ataposema amin basi nanyinyi semeni amin sababu mkisema amin na malaika mbinguni anasema ami sasa hii amin awenye kusali ikikutana na amin ya malaika ghufira lahum ma mataadama min dhambihim mwenyezimungu subhntalanasami madhambiaaoana katika pokezi mwingine imamu akisema ghairi lmaghdhubi alaihim walalalin semeni amin mtu akiwafikiana amini yake na ya malaika usamehewa mtu madhambi yake katika hadithi ya abi musa alashari r n wara anasema siku moja alitutulia khutba mtume muhammadin sallal wasalama na akatufundisha sunna mbalimbali na akatuelimisha namna ya kusali alafu akasema kwamba mtaposali basi simamisheni sala zenu mtaposali simamisheni safu zenu alafu mmoja wenu apite mbele awasalishe akitoa takbira basi na nyinyi mtoe takbira baada ya takbira yake akisema ghairi lmaghbubi alaihim waladalin سميني امين يحبكم الله اتقوا من مونيزمونغ سبحانه وتعالى الله اكبر ما اعظم هذا الثواب مغفوره ما تقدم من ذنبه محبه الله تعالى لمن وافق تامينه وتامين الملائكه انغاليا ومهم انغاليزي ثوابو angalia huu bora mtu kusema amin mwenyezimungu subhana wataala anamfutia ya madhambi yake Allah. istoshi mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupenda allahaba kuna fursa kuna raha zaidi ya kupendwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala allakba mungu atapokupenda wewe hauwezi ukaingia katika moto wa jehannam kalawallah iwezekani utapopendwa na mwenyezi mungu mungu awezi akakuadhibu atakuadhibu vipi hali ya kuwa allah subhanah wataala anakupenda allah anakupenda awezi kakuadhibu ndugu zangu katika imani huu ni umuhimu wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na fadhila zinazopatikana katika sala ya jamaa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala atujaalie tudum katika sala za jamaa mwenyezi mungu tunakuomba kwa rehma zako na mapenzi yako utupe taufiki ya allah tudum katika sala ya jamaa mwenyezi mungu uvivu na kasal ondoa katika mwili wetu ya allah tupe afya nanguvu, na nguvu za kupambana na shaitani na kumshinda ya allah ili tuwe tunasali sala za jamaa mwenyezimungu tusamee madhambi yetu mwenyezimungu asamee wake zetu mwenyezimungu asamee mashekhe zetu mwenyezimungu tuongoze katika njia iliyonyooka mwenyezimungu tufishe alikuwa ni waislam mwenyezimungu tufufue suke ya kiama tukiwa nyuma ya mtume muhamadi sallaalh wasalama insha llah mwenyezimungu subhanah wtaala akipenda tutakutana tena katika vipindi vinavyokuja nasema subhanakllahumabihamdik ashhadu an la ilaha ila anta أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته