الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله usikum wa nafsi bitawallah faqad faza almutaqun ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muhammadin sallah lhi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wa wake na waislamu wote kwa ujumla watakeufuata mwenendo wake mpaka siku ya qiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana fadhla na ubora wa sala ya jamaa ndugu zangu katika imani na leo insha allah mwenyezimungu subhanah wataala akipenda tutaendelea kukumbushana fadhlu lmashi ila salati ljamaa ubora wa mtu anaopata kwenda muskitini ndugu zangu katika imani kwa ajili ya sala ya jamaa mwislam anaacha usingizi wake anaacha mke wake ile baridi ya alfajiri anaikubali lakini anatawadha maji ya baridi halafu anaenda kwenye sala ya jamaa anaenda kusali jamaa anapata ubora gani mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala dugu zangu katika ma yule mtu ambaye anaenda kusali sala ya jamaa kwa kwakuili anapata malipo makubwa sana kwanza shadidu lhubi lisolati ljamaa fi lmasjidi fi dhilli llahi yauma alqiyama yule mtu ambaye ana mapenzi ya kwenda kusali sala ya jamaa miskitini huyo siku ya kiyama atakuwa katika kivuli ndugu zangu katika imani كما اللي فقد جاءت كحديث ابي هريره رضي الله عنه ارضاه الفصيم متوم صلى الله عليه وسلم يقول سبعه يظلهم الله في ظله يوم لا ظل الا ظله صلى الله عليه وسلم اكو تجا سبعه امام عادل وشاب نشا في عباده الله ورجل قلبه معلق بالمساجد ورجلان تحاب في الله اجتمع عليه وتفرق عليه ورجل دعته امرأة ذات منصب وجمال فقال إني أخاف الله ورجل تصدق بصدقة فأخفاها حتى لا تعلم شماله ما تنفق يمينه ورجل ذكر الله خاليا ففاضت عيناه وفي لفظ المسلم ورجل معلق بالمساجد إذا خرج منه حتى يعود إليه وقت الإيمان kaipokea haaaioeaaa aasahzahii hadithi ndugzatika imani inaelezea sifa za watu wengi ambao watakuwa katika kivuli siku ya iama katika hao watu nduguzakatika imani ni mtu ambao, ambaye moyo wake mualaku bilmasjidi a yani, kana kwamba umening'inizwa muskitini sala inapomalizika tu basi anatamani muda wa sala ufike mwingine aende tena muskitini huyu atakuwa katika kivoli ndugu zan katika imani huyu ni ubora na ni fadhila ambazo anazipata yule mtu ambaye anaenda muskitini ndugu zangu katika iman vilevile ndugu zan katika imani almashi ila salati ljamaa turfa bihi darajati a yule mtu ambaye anatembea anaenda kwenye sala ya jamaa mwenyezimungu subhanawtaala kwa sababu ya kutembea akenda kwenye sala ya jamaa allah anampandisha daraja mwenyezimungu subhanawtaala anamfutia madhambi mwenyezimungu sua anaa thawa aahadh ambaokaokeaaaa anasema mtume salallahu alaihi wasalama muislam ambayo takaitawadha akatawadha nyumbani kwake akatawadha vizuri kama tulivyokumbushana katika kipindi cha udhu baada ya kutawaza vizuri halafu akaenda mskitini kila hatua moja anayoipiga mwenyezimungu subhanataala anampandisha daraja mwenyezimungu subhanawataala anamfutia madhambi mwenyezimungu subhanataala anamwandikia thawab na ni ubora ndugu zangu katika imani wa kwenda katika sala ya jamaa vile vile ndugu zangu katika imani Muslim, allahu akbar mwislamu ambaye ametawadha nyumbani kwake anaenda kwenye sala ya jamaa kwa kutembea hivi ndugu zangu katika imani huyo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfutia madhambi yake kama ilivyokuja katika hadithi ya uthman bn afan anhu wardah anasema mtume salwsaa hadithi ambayo ikaipokea imamu muslim katika swahi yake mwislamu ambaye atakaeshika udhu wake vizuri halafu baada ya kushika udhu vizuri akaondoka anaenda ila salati ljamaa kilichomtoa nyumbani kwake anaenda kusali sala ya jamaa ndugu zangu katika imani fasalaha maalnasi au maa ljamaa fi lmasjidi ghafara llahu lahu dhunuba ile sala akaisali aka jamaa au akaisali na watu miskitini mwenyezimungu subhanah wataala anamsamee madhambiyake ubora ndugu zangu katika imani wa mtu kutembea kwenda kusali sala ya jamaa muskitini mwenyezimungu subhanau wataala anamsamee na anamfutia madhambi yake ndugu zangu katika imani ubora wa mtu kutembea kwenda kwenye sala ya jamaa man dhahaba ila salati ljamaa fasubika biha wahuwa min ahliha falahu mithlu ajri man hadaraha akbar mtu ambaye kawaida yake ni kwenda kusali sala ya jamaa lakini ameenda mskitini akakuta watu wamesha maliza kusali huyu kwa sababu yee ni miongoni mwa wenye kusali sasa amechelewa ile sala mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamlipa kana kwamba ameisali ile sala ya jamaa yale malipo yake Allahu. أنا سمعت صلى الله عليه وسلم كحديث يا أبا هريرة حديث أبي قيت بكية إمام أبو داود نفل في شيخ الألباني رحمه الله كصحيح سنن أبي داود يقول من توضأ فأحسن الوضوء ثم راح فوجد الناس قد صلوا afahu llahu za wajalla mithlu ajri man salaha wahadharaha la yankusu dhalika min ajrihim shaia allah akbar mtu ambaye atakayetawadha vizuri halafu akaenda muskitini alipofika muskitini anakuta watu wamesha maliza kusali lakini kwa sababu yee ni miongoni mwa watu ambao huwa wana jihimiza sala ya jamaa isiwapiti sasa bahatimbaya amekuta to ameshamaliza kusali mwenyezimungu subhanahuwataala anampa thawabu kana kwamba ile sala ameiwahi allah zile thawabu ambazo wale waliosali wamepata na huyu mwenyezimungu subhanahu wataala anamwandikia zile thawabu nduku zangu katika imani huu ubora muislamu anatembea anaenda muskitini kwa ajili ya kusalisala ya jamaa vile, vile ndugu zangu katika imani man tatahara wa kharaja ila salati ljamaa fahuwa fi salati hata yarjia ila baitihi mtu ambaye atakayejitaharisha halafu anatoka nyumbani kwake anaenda muskitini huyu anaesabika yuko ndani ya sala mpaka pale na kile kitendo cha kurejea kutoka muskitini kuja nyumbani anaandikiwa yupo ndani ya sala mpaka anapofika nyumbani kwake hivi ndivyo alivyosema mtum wetu muhamadi saa wasaama kama ilivyokuja katika hadithi ya abahuraira hadithi ambayo kaipokea ibnu khuzaima na imamu lhakim na vilevile vile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu k i targ wtarib kwamba idha twaضah ahadkum fi baitih thuma ata almasjida kan fi salati hata yrjeaa fala yakun hakadha washabaka bain asabiahu mmoja wenu atapojitaharisha vizuri atakapotawatha vizuri akatoka nyumbani kwake akaelekea mskitini huyu anaisabika yuko ndani ya sala kwa sababu yuko ndani ya sala basi vidole vyake sendi anafanya hivi wakati anaenda muskitini hivi. Kwa sababu, gani? Kwa sababu mtu akiwa muskitini ni makosa vidole kuviingiza kufi, hivi au kuna wngine anatembea sasa mikono anaiweka nyuma hivi ni mas au anaiweka ji a kichwa hiv ko ndani ya sala ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala anawakirimu wale ambao wanaenda kwenye sala za jamaa allah subhanahu wataala anawaandalia vitu vizuri kama mgeni anapokuja nyumbani kwako unajua ya kwamba unapata taarifa mgeni wangu atakuja kwangu siku fulani saa fulani ni mgeni wa heshma angalia namna gani utafanya harakati za kuandaa maanjumati kwa ajili ya huyo mgeni wako sasa itakuwaje ikiwa mwenye kuandaa maandalizi ni mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema mtume sallllai wasalam katika hadithi ya salman rila anhu waarda من توضأ في بيته ثم أتى المسجد فهو زائر الله وحق على المزور أن يكرم الزائر الله أكبر حديث كي ابن جريري كي ابن جريري الطبري كتك جامع البيان حديث كي إمام الطبراني كتك الكبير نفل فيلي akhrajahu abi abishaiba katika musanifu wake hadithi ya salman rl warda anasema mtume salll wsalama mtu ambaye takaetawadha vizuri nyumbani kwake halafu akaenda muskitini huyo ameenda kumzuru ameenda kumtembelea mwenyezi mungu subhanahu wataala ni haqi ya yule aliyetembelewa kumkirimu yule aliyemtembelea itakuwaje unaenda kumtembelea mwenyezimungu subhanahu wa taala ni namna gani allah subhanahu wa taala atakukirimu wewe ndugu yangu muslim. allahu allahuakba ndugu zangu katika imani istoshi kuna nuru maalum mwenyezimungu subhanahu wa taala ameiandaa siku ya kiyama kwa wale ambao wanaamka usiku anaenda kusali sala ya alfajiri au wakati mwingine isha mtu yupo sehemu ambayo hakuna nuru hakuna mataa anatembea kizani siku ya kiyama hiki kiza hiki allah subhanahu wataala atakigeuza atakige kitakuwa ni nuru ndugu zangu katika imani anasema mtume salllahu alaihiwasalama katika hadithi ya bureida radillahu nhu waardah انسمه متوم صلى الله عليه وسلم بشر المشائين في الظلم الى المساجد بالنور التام يوم القيامه الله اكبر حديث باكو بقي امام ابو داوود الإمام امام الترمذي وابني بشاره بشر المشائين و بشاره ليكون نزوري ولي انتم kwenye kiza sehemu ambayo hakuna mwanga hakuna mataa wanatembea wanaenda kusali allahu akbaru waambieni ya kwamba wapeni bishara ya kwamba watakuwa na nuru iliyotimia siku ya kiama ndugu zangu katika imani allah subhanahu wataala atujaalie tue miongoni mwa hao amina ya rabblalamina ndugu zangu katika imani hii ilikuwa ni adabu na ubora anaompata mtu anayetembea kwenda kusali sala ya jamaa mskitini ndugu zangu katika imani sasa tuangalie sasa adabu za mtu ambaye anaenda kusali sala ya jamaa inatakiwa mtu asifike na awe na, na sifa gani adabu gani ajipambe nazo ili apate malipo makubwa mbele ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani jambo la kwanza mtu anapokuwa anaenda kusl anapotaka kwenda kusali sala ya jamaa mskitini inatakiwa atawadhe nyumbani kwake inakuwa ni bora zaidi ni bora zaidi ndugu zangu katika imani japokuwa mtu kwenda kutawadhia mskitini inaruhusiwa lakini bora zaidi na thawabu nyingi sana ukutawahia nyumbani kwake ndugu zanu aama kama ilivokuja katika hadithi ambayo hadithabdullahbn masud amuislam ajitaidi atawadhie nyumbani jambo la pili muislam yabtaid an rawaih alkariha muislam wakati anaenda muskitini ajitahidi asiwi na harufu mbaya ndugu zangu katika imani asiwi na harufu mbaya jitahidi kama kuna wale ndugu zetu ambao wanafanya kazi za magari wanafanya kazi za magari mekaniki ko zile nguo ambazo wamevaa zile nguo zinakuwa ni chafu zina mafuta mafuta ya gari nguo zimechafuka zina harufu sasa mwislamu zile nguo za kazi usendi nazo muskitini utawauzi ndugu zako waislamu muskitini na zile nguo zile au wale waislamu ambao wanafanya kazi ya mkaa ya kuuza mkaa sasa zile nguo zao ni chafu sasa ndio ile nguo ndio naingia nayo muskitini siku ya ljumaa kila mtu akikuona hatotaka ukae karibu yake sababu kwa hali yako sio nza adabu ya pili ndugu zakatika imani mtu asiwi harufu mbaya wakati anaenda muskitini wale wavuta sigara wanawaudhi watu ndugu zangu katika imani wallahi ksvuta sigara wakati anatoa sauti anasema ile pumzi kitoka ileukiwa jirani yake ala unakereka vibaya sana ani unakereka sana harufu mbaya mno سيدي هايلدو مسلم فتا سيجارة ولو انو يقوم بوالي الله اكبر والله امتي هانم كوبو امتي هانم كوبو انا سَمَّمْتُمِ الله عليه وسلم يا من اكل ثوما او بصلن فليعتزل لنا او ليعتزل مساجدنا مسجدنا iupokezi wa ima muslim faina lmalaikata tataadha mima taadha minhu linsay mia ataadha minhu baasma mum s kuhusiana na harufu mbaya vitu vibaya vibaya mtu anakula mtu anavaa nguo ambayo ameivaa wiki tatu iye iyo ndio anaenda nayo muskitini siku ya ijumaa nguo anaanza kutua harufu akatua mfanomtumema mtu, mtu ambaye akila kitunguu somu au kitunguu maji basi asendi muskitini akae nyumbani kwake anakuja kuwaudhi watu angali kitunguu somu mtu ambaye akila il harufu il kitunguu somu ni halali lakini harufu yake ni mbaya asa baada ya kula kama unapenda vitunguu somu kila tafuta vitu vya kutumia vingine vya kuondoa ile harufu mbaya akasema mtume saaa salama malaika wa mwenyezimungu subhana wataala wanaudhika na yale mambo ambayo yanawaudhi wanadamu waliwavuta sigara muislam anachukia harufu ya sigara vilevile vile malaika wanachukia ndugu zangu katika imani allah allah mtu anayetaka kwenda kusali sala ya jamaa basi asiwi na harufu mbaya ndugu zangu katika imani vilevile jambo lingine yaakhudhu zinatahu yatajamal mwislam anaitaka kwenda kusali avae nguo ambazo ni nzuri apendeze kwa ajili ya allah subhanahu wa taala abdullahi ibnu umar ibn radiallah anhuma anasema y kwamba mimi uh, uhibu an atajamala lillahi napenda nivae nguo safi nijipendezeshe kwa ajili ya kumridhisha allah subhanahu wataala muislam unasimama ndani ya sala umevaa nguo za kuchanikachanika nguo ambazo zina virakaviraka viraka, hali ya kuwa una nguo safi una kanzu safi zimekaa kwenye begi zimekaa kabatini hazina kazi unasubiri siku ya harusi ndo uende uzivae zile kanzu safisafi safi. zile suti zile vaa usimame nazo mbele ya allah subhanahu wataala nduuzanga wa sio una sali umevaa nguo ambazo kila mtu akikuona moyo wake unaingia kichefuchefu kwa ajili ya kuona mavazi ambayo umevaa va ngu ambazo ni zori nduguzang katkamai halafu jambo la nne ndugu zangu katika imani mtu anapotoka nyumbani kwenda kusali muskitini basi aombe dua ya kutoka aombe dua ya kutoka nyumbani bismillah tawakaltu ala allah wala haula wala kuwata illa billah kama ilivyokuja katika sahihi sunani atermidhi kama ilivyoitaja shekhu alalbani rahimahullah unaomba du ya kutoka nyumbani bismillah tawakaltu ala llah wala haula wala quwata illa billah halafu ja adabu ya tano wakati unaenda muskitini vidole usifanye hivi kwa sababu wewe unahesabika kwa ndani ya sala na mtume namtume sallahwsaa alikataza mtu ambaye anaenda muskitini au yupo ndani ya muskiti anasubiria sala alafu vidole vyake akafanya hivi kama ilivyopokelewa katika hadithi ambayo kaipokea imamutermidhi na vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahllahu katika sahihiuami ilevileduguzaia mani adabu ya sita yamshi aalaihi sakinatu walwakara mtu ambaye anaenda kusali sele ya jamaa inatakiwa aende kwa utulivu sio umemkuta imamu ipo rukuu alafu umeingia muskitini unaanza kukimbia ili uwahi ile rukuu ya imamu hapana kwanza ukifika kwenye safu utasali hali yakuwa hautulii ha, ha, ha, ha, ha, ha, ha, lafu utawaudhi wale waislamu ambao walikuwa kuwa na sali fikira zao zitaondoka pale zitaelekea kule kwenye vile vishindo vyako ndugu zangu katika imani kwahiyo naenda kwa utaratibu anasema mtume sa ya kwamba katika hadithi ya abahureira idha samiitum liqama famshuu ila lsalatu alaikum lsakinata walwaqara wala tusriu fama adrakum fasallu wama fatakum faatimu كتكالف دي اذا قيمت الصلاه فلا تاتوها تسعون واتوها تمشون وعليكم السكينه فما ادركتم فصلوا وما فاتكم فاتموا حَدِيثٌ بوكي بوكي امام الْبُخَارِيِّ امام مسلم صلى الله عليه وسلم كيسكي ونقيم صلاه الله اكبر الله اكبر شهد الله اله الا الله نياندكو صالي بس utaratibu na utulivu msendi na raka watu maza mnakimbiakimbia hapanataratibu zile raka ambazo mtaziwahi mzisali na zile ambazo zimekupiteni basi mtakuaabaadhi ya itabusa vyotanguliakamba kuna shehe mmoja alikuwa ana wasomesha wanafunzi zake sasa alipofika kwenye hadithi aliposema mtume saaa salama waaleikum sakina sasa hii asakina sini na fatha yeye sini akaiweka kisra wa alaikum sikina kwamba mdapokua mnaenda kusali basi nendeni kusali wa, nendeni mkasali wa aleikum sikina nantakia mnaenda na visu kwa wakiwa kusali mtu anakuwa na kisu kwa sababu gani kwa sababu ya kubadilisha haraka sio sikina ni sakina ndugu zangu katika imani sakinanvilevile mtu ambaye ameenda muskitini kuna hii suna ya mtu kusali hali haliyaku mevaa viatu mtu akitaka kuitabiki hii suna ndugu zangu katika imani kabla ya kuingia muskitini aangalie chini ya viatu vyake ikiwa kuna uchafu auondoe ikiwa hakuna uchafu basi mtu anaruhusiwa kusali na viatu vyake hii ni sheria ndugu zangu katika ima anasema mtume katika haditi abi saidin khudr ya kwamba idha jaa ahadkum ila lmasjidi falyandhur fain raa fina alaihi kadhra au adha falymsah walysli fihima adi ambayo kapokea abu daudi na ill saan a kujammojawenu mskitini basi kabla kuingia mskitini aangalie viato vyake akikuta kuna uchafu basi avyondoe ule uchafu auondoe akishamaliza kuondoa basi anaingia muskitini au amefika mskitini akiangalia vyato vyake hakuna uchafu basi anaingia moja kwa moja na kwamoja amba vyato si ni imani. Na mba, vyato sababu ya kuchafua ukitembea ukifika sehemu unaona watu wanasali na viato basisioni maajabu au sehemu nyingine unakuta askari wale ua hawavui viato vyao anaingia na viato vyake muskitini baada ya kuangalia kama hakuna uchafu hii ni sheria miongonimwa sherianduguzahalafu jambo lingine la nane ni kwamba mtu wakati wa kuingia muskitini anatanguliza mguu wake wa kulia halafu anasoma du ya kuingilia muskitini audhu billahi ladhim wabiwajihihi lkarim wasultanihi lqadim min ashitani rajim bismillahi wsalatu wsalamu ala rasulillahi allahuma ftahli abewaba rahmatika kama ilivokuja katika hadithi ya anas bnmaliki halafu anaingia ndani ya muskiti katika hadithi ambayo kaipokea abu daudi na vilevile kaitaisha shekh lalbani rahimahullah hizi ndugu zano katika imani ni adabu ambazo inatakiwa ajipambe nazo mtu ambaye anaingia muskitini ndugu zan katika imani au anataka kuswali sala ya jamaa muskitini mwenyezimungu atupe kila lakheri mwenyezimungu atuepushwe na kila shari mwenyezimungu atujalie tufate sua ya mtume muhamadi swaa inshalah الله يحبنا سنتقابل ثاني سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause>