الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغزان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu nabia muhamadin salalah wasala pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakefuata mwenendo wake mpaka siku ya iaaoa a kuusi nafsi yangu katika swala la kumcha allah subana wataalatunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea ndugu zangu katika imani na kukumbushana adabu za kwenda muskitini ndugu zangu katika imani kwa ajili ya sala ya jamaa katika kipindi kilichopita tulikumbushana adabu nane ndugu zangu katika imani ambazo inatakiwa mtu azifanye wakati anajiandaa kwenda muskitini ndugu zangu katika imani vile vile tunaendelea na adabu ambazo zimebaki mwislamu anapoingia muskitini adabu ya tisa anaruhusiwa kutoa salamu ikiwa watu wanasali unaruhusiwa kutoa salamu na ikiwa watu hawajaanza kusali wakati wa kuingia muskitini vile unaruhusiwa kutoa salamu baada ya kuomba ile dua kutanguliza mguu wa kulia na vile vile kuomba dua ya kuingia muskitini kwa kusema audhu billahi ladhim wabiwajihihi lkarim wa sultanihi lqadim min alshaitani lrajim bismillahi wslau wsalamu l rasulillahi allahuma ftahli abewaba rahmatika halafu naingia muskitini halafu natua salam asalamalai wasalamualaikum warahmaullah wasalamualaikum warahmatullahi wabarakatu ikiwa watu wapo wanasali wapo wa kwenye rukuu wapo wa kwenye itidali kwenye kiamu basi mtu akiingia ukisikia ametua salam basi unatua ishara yani hiki kitanga juu hapa hii sehemu ya batni ya ndani inakuwa kwa chini Unafa, unaashiria hivi sio najibu alaikumsalam upo ndani ya sala hapana umefunga sala mtu esaanyingine mtume salllahualaihi wasalama alikuwa akisalimiwa ipo ndani ya sala anatikisa njia zote, katika imani vile vile baada ya mtu kuingia muskitini anasali tahiyatu lmasjidi ndugu zangu katika imani rakaa mbili za kuusalimia muskiti kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia hili ni jambo la kumi jambo la kumi na moja ndugu zan katika imani mtu anapoingia muskitini ikiwa labda hataki kusali na viato viato vyake vile a a a taviweka katikati ya miguu yake au aweke upande wake wa kushoto na hii wizi ndugu katika imani nani atakuja kuiba viato vipo vipo chini ya miguu yako au kushotoni kwako lakini aao na kanaadzi zako mpya ukiziweka nyuma kuna watu ambao nia yao sio sala nia yao wamekuja mskitini kwa ajili ya kuangalia sa ndozi nzuri watu wakisali ye anakuwa ni wakwanza imamu wakitua salamu alaikum warahmatullah ye ni wakwanza kutoka anapitia sandozi za watu Lakini kama nazobaa nhii kama tulivyotangulia kusema inaziwia wizi ndugu zangu katika imani jambo la kumi na mbili ndugu zangu katika imani mtu anapoingia muskitini bas yakhtaru ljulusu fi lsafi lawal ala yamini laiman intayasara mtu baada ya kuingia muskitini ajitahidi awe safu ya kwanza upande wa kulia safu ya kwanza ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia safu ya kwanza ni bora ndugu zangu katika imani mtume salllahu alaihi wasalama alikuwa na dua wale ambao wanasalia katika safu za kwanza mwenyezimgu wateremshe rehma mwenyezimungu ateremshia rehma mpaka masahabu akasema ya rasulllah wathani na wale ambao wanasalia safu ya pili mtume anawaombia du wale amba anasalia safu ya kwanza ya rasulllah wathani na wale ambao wanasali safu ya pili mtumea anawaombia du wale mba nasali safu ya kwanza haa aa yaau akawamba wale mbaoaasaasafu a l aaladugo za katika imani ukenda muskitii mapema safu ya anz aa adabu ya kmaa muislamu utapoenda muskitini mapema na muda wa sala bado as baada kumaliza kusali zile tahiyatulmasjidi raka mbili basi unakaa unaelekea ibla alafu kama ni rani unaanza unasoma orani au unaleta adhkari mbalimbali au unamtaka mwenyezimungu subhanah wataala msamaa au namsalia mtumi muhamadin saw sio umekaa muskitini umeegemea ukutani miguu ipo mashariki mingine huo magharibi kila we usowako umeuelekeza sehemu ya mlango kila anayoingia mlangoni basi we unamwangalia apana hii hali sio nzuri muislamu ka chini umemaliza kusali rakaa mbili soma qorani au leta adhkari msabihi mungu subhana wataala alafu uelekekibl ndugu zangu katika imani vilevile jambo la ya kumi na nne au adabu ya kumi na nne ni kwamba mtu ambaye yupo muskitini muda wa sala bado aweke nia ya kusubiria sala kwa sababu akiweka wa nia ya kusubiria sala mwenyezi mungu subhanahu wataala atamlipa malipo kama ipo ndani ya sala nia maanake nia ni jambo ambalo ni muhimu sana nduku za katika imani hasa masala ya ibada wekania fanya tajdidi ya nia ndugu zangu katika imani wekania mwenyezimungu nimekuja muskitini bado adhana bado kwa muda dakika labda ishirini mwenyezimungu nanua mungu, mwenyezi mungu huu muda na, ambao nakaa muskitini nasubiria sala ya allah bas we unaisabika kundania sala unaisabika upo ndani ya sala kama ilivyopokelewa hadithi ya aba huraira kaitaja imamu lbukhari na imamu muslim la yazalu labdi fi solah makana fi musallahu yantadhiru solah oa ikwa anasubia a laa adabu ya kumi na tano ndugu zangu katika imani ikiwa sala imekimiwa basi hakuna sala zaidi ya sala ya faradhi hakuna sala zaidi ya sala ya faradhi ndugu zangu katika imani anasema mtume salllahu alaihi wasalama katika hadithi y aba hureira radiallahu anhu hadithi ambayo kapokea mama muslim katika sahihi yake ya kwamba idha ukimat sola fala salata ila lmaktuba sala itapokimiwa basi hakuna saa zaafaad kutokana na hi hadithi ndugu zakatika imani wanachuoni wakazozana kwa yule mtu ambaye wamekimu sala halafu yeipo anasali sunna je atakata suna yake aende kwenye sala au atamalizia suna kundi la kwanza linasema kwamba ikiwa bilali amekimu sala madhini amekimu sala na wewe ndio umeanza kufunga sala allahuakbar anakim sala na we umefunga sala unasali suna hapa unaacha suaunaenda kwenye salayafaradhi ikiwa wengine asema umemaliza kusali rakaa ya kwanza halafu ndio wana kimsala basi ile rakaa ya pili unaiacha naenda kwenye sala ya faradhi wengine wakasema hapana ikiwa umeshamaliza rakaa ya kwanza basi imebaki moja imalizie ile moja iliyobaki kwa sababu ile rakaa ya kwanza haito kupita ya imamu aa ikiwa o daniya tahia awakikim sala ukiwa katika hali yoyote ili ndani ya sala basi taki uache sala kwadahiria hadith idha uimat sola fala sala ila lmaktuba wakikim sala hakuna sala zaidi ya sala ya faradhia takbiratulihram kuiwahi ni bora kuliko hii suna hii Gino kasema ikiwa unauhakika kwamba ile raka ya kwanza utaiwahi basi unamalizia suna yako kwao maneno yakawa mengi wanachuoni rahimalau duguzanguaa jambo la kumi sita ni kwamba mtu anapomaliza kusali sasa anatoka muskitini inatakiwa atangulize mguu wake wa kushoto wakati wa kuingia alitanguliza mguu wa kulia wa kuume wakati wa kutoka anatanguliza mguu wa kushoto na hii ndugu zao katika imani imepokelewa kwanza ukiangalia hadithi ile ya mtume salllahu alaihi wasalama hadithi ambayo ikaipokea imamu lbukhari hadithi ya abiisha radiallahu anha ya kwamba kana rasulullahi sallalai wasalama yujibhu tayamun mtume vitu vizuri vizuri alikuwa anatanguliza kufanya na mkono wa kulia au na mguu wa kulia anakula na mkono wa kulia anakunywa na mkono wa kulia anatoa na mkono wa kulia anapokea na mkono wa kulia akiingia muskitini anatanguliza mguu wa kulia sasa katika hadithi ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma anasema ya kwamba mtu akiingia muskitini anyetakiwa atangulize mguu wa kulia na akitoka atoke na mguu wa kushoto kama ilivyokuja vilvile katika sahihi bukhari na vilevile anas bmali rn amesema maneno haya anasema ya kwamba minasuna idha dakhalta lmasjida antabdaa birijlika lyumna waidha kharajta antabdaa birijlika lyusra kama ilivokuja katika mdaklhaki kaitaja hii athari ya anas bnu malik radiallahu anhu kwamba miongoni mwa sunna unapoingia muskitini tanguliza mguu wa kulia na unapotoka tanguliza mguu wa kushoto halafu unaomba ndua bismillah wassalatu wssalamu ala rasulillah allahuma inni asaluka minfadolik halafu unatoka muskitini kama ilivyokuja katika sahihi muslim haya ndugu zangu katika imani ni mambo takriban kumi na sita ambayo yanahusiana na mtu ambaye au na adabu za kwenda katika sala ya jamaa au na mambo ambayo ntakiwa mtu ajipambe nayo ndugu zangu katika imani kuna masala ambayo baadhi ya watu wanazozana masala gani kuleta jamaa ya pili baada ya jamaa ya kwanza katika muskiti mmoja unakuta watu wengi wanazozana kwamba jamaa ni moja muskitini ngesema hapana jamaa ni zedi ya moja ko nakuta baadhi ya watu wengine wanapeana majini mabaya nyinyi sio watu wa sunna nyinyi ni watu wa bidaa nyinyi hamfuati sunna nyinyi sio sarafi ninyini hizbi basi majina mengi mengi ndugu za katika mani waislaaaamaa aa mambo ya kilmu ndugu zangu katikam haya ni mambo ambayo ni kadim ni mambo ya, ya zamani ya muda mrefu ndugu zangu katika imani toka zama zilizotangulia huko miaka mingi ndugu zakaa ma wanachuoni rahimahumllahu wamekusha tofautiana wapo makundi mawili ikiwa mmoja wetu atafuata kundi la wanachuoni fulani tatizo liko wapi ndugu mtu akifuata rai fulani akifata hadithi fulani auu chochote weeminga wewe ka mtu, mtu ukufuata rai ya shekhe fulani basi unapewa majina yote mabaya unaondolewa kwenye sunna ndugu zangu katika imani kwa mukhtasari haya masala ni marefu na baadhi ya wanachuoni rahimahumullahu wamefanya bahthi mbalimbali mbali za kuelezea haya masala ya jamaa ya pili baada ya jamaa ya kwanza katika muskiti mmoja kwaiyo zikaja rai right tofauti tofauti za wanachuoni rahimahumllah kuna kundi ambalo linasema jamaa ni moja tu katika muskiti wale ambao watakaukuja baada ya jamaa ya kwanza ikiwa huu hu una unaima ratibi ikiwa msikiti mskiti ratibu kuna baadhi ya kundi wanasema kwamba jamaa ni moja tu ili jamaa ya kwanza kimalizika wale watakaukuja baadaye ikiwa wamekujwa watu kumi watu ishirini kila, watu watasa, kila mtu atasali pekak ikiwa watu wamekuja kundi basi wanaruhusiwa kusali, kusali jamaa hata kama ile jamaa ya kwanza imemalizika ilikuwa na imamu ratibi watu wasali pamoja kwa sababu sala ya mmoja nibora, ya wawili ni bora kuliko sala ya, ya mmoja na sala ya, ya watu kumi ni bora kuliko sala ya watu tisa kama alivyosema mtume sahuafa wa na kila kubwa basi wake unakuwa ni mkubwa mbele ya mwenyezi mungu aaas enyeziusubhnwataal na kuna athari mbalimbali baadhi ya masahaba raiallahu anhum sala ya jamaa wa imewapita wakawakusanya watu wakasali nao wa nyuma akiwemo anas bnu malik radiallahu anhu na masohaba wengine vilevile mtume s salam amepitwa na sala ya jamaa akaenda nyumbani kwake akawakusanya watua nyumbani kwake wakasali pamoja kwa hiyo almuhimu ndugu zangu katika imani sio masala ambayo yanapelekea waislam kuwaislamu tunagombana ndugu zangu katika imani vile vile muislamu akienda muskitini akimkuta imamu wipo kwenye rukuu huyu amakuwa ameiwaile rukuu amekuwa ameiwahi hi ile rukuu ndugu zangu katika imani lakini ukimkuta imamu amesha inuka basi ile rakaa imekupita sasa ikiwa ni siku ya aljumaa mwislamu ameenda aljuma amechelewa amemkuta imamu ipo kwenye tahiyatu au imam ameshainuka semiallahu limanhamida nahii ndio akajiunga pale akaingia je huyu baada ya imamu kutoa rakaab kutoa salamu huyu wakati anainuka atasali rakaa mbili au vipi wanasema wanachuoni rahimahumllah na hili swala baadhi ya waislamu wengi tunakosea ndugu zangu katika imani unakuta mwislamu amefika imam ameshainuka semllalmanhamidi ya siku ya hijumaa auamemkuta imamu yupo kwenye tahiyatu naykakak kwenye tahiyatu imamu akitoa salam ye anasimama anasali rakaa mbili aya ni maosa kikuta mam siku a umaa ameshatoasalamaameshainuka utoka samilahlmanhamida au memkuta imam yupo kwenye tahiyatu aa aaaa unasalia dhuhuri sio tena ijumaa ile ijumaa imesha kupita kwa sababu gani hata moja ni jambo ambalo balslam inatakiwa tulizingatie na inatakiwa ukimkuta imam yupo kwenye hali fulani ndani ya sala na wewe uingie kwenye hiyoyo hali wengi kuna wengine akimkuta ndio imam ameinuka samiallahu limanhamida basi yee basi imam anaenda sijda ya kwanza sijda ya pili nini nii amesimama tu anamsubiri mamu apande a mamkwenye tahiyatu aende io ukienda maametoka ukimkuta naefate yupo kwenye hali fulani amesimama simama, simama. mfuate katika hali yoyote ile anasema mtume salalahu alaihi wasalama كتك حديث المكان يجب أبي داودي لك ان يكون الشيخ الألباني رحمه الله. كتك صَحِيحَ ان صحيح دَاوُدِ أبي يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك أدرك <سؤال> anawambia masahaba ya kwamba mtapokuja muskitini mkatukuta tupo sijida basi nanyinyi nenden sijida lakini rakamsihisabu kama meiwahi kwaiyo mtum saaa salam akatua mfano wa sijida mkimkuta imamu yupo sijida basi nayini ni sijida mkimkuta imamu yupo itidali samiallah na nanyinyi simameni katika hali yoyote ile basi mtu natakiwa umfuate imam ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani kusiana na masala ya sala inaruhusiwa mtu ameenda muskitini au katika muskiti wake amesali kasali imasala ya magharibi au sala ya isha apomaliza kusali halafu akaenda sehemu nyingine akawakuta watu ndio sasa wanataka kusali huyu anaruhusiwa tena kusali mara ya pili anaruhusiwa kusali mara ya pili na sisemu a mimi nimeisha sali anakaa pembeni bora zaidi ujiunge nao ili upate thawabu ndugu zangu katika imani anasema mtumi a katika hadith ya yazid bn laswad ya kwamba idha salaituma fi rihalikuma thuma ataituma masjid jamaa fasaliya mhm fainha lkma nafila mtumi a anasema kwamba itapokua nyenyi misali katika sehem si zenu halafu mkaja muskitini mnawakuta watu wanasali basi takiwa msal pamojanann msali pamoja nao kwa sababu gani kwa sababu hii sala ya pili kwani utakuwa ni suna mnajipatia thawabu nyingi naekkuta mtu amesali au katika muskiti wake wanasali mapema sasa anaenda kwenye anatembea anakuta watu wengine awajasali au ndio wanataka kusali au ndio wamekimsala ye yeah, anakaa pembeni labda anamsubiria mtu fulani amalize kusali hapana ingia na nawee muskitini usali pamoja nao ndugu zangu katika imani kuna jambo ambalo baadhi ya watu huo wanalifanya kinyume jambo gani mtu ambaye ameenda muskitini halafu akachelewa baadhi ya rakaa akachelewa baadhi ya rakaa sasa kuna kauli wanasema ya kwamba sala zile rakaa ambazo ile rakaa ambayo umeiwahi ile kwako ndio ya mwisho alafu zile ambazo zimekupita ndio za kwanza unaona hiki kinyume hali ya kuwa ilikuwa inatakiwa kwamba zile rakaa ambazo umeziwahi ndio kwako za kwanza na zile ambazo zimekupita ndio za mwisho mfano mtu ameenda muskitini amewakuta watu wanasali sala ya magharibi sasa amewakuta imamu ameshasali rakaa mbili yee amewahi rakaa ya mwisho rakaa raka raka ya tatu akajiunga pamoja na imamu imamu akamalizia ile rakaa moja akakaa tahiyatu imamu akatoa salamu sasa huyu ana hesabu ya kwamba hii rakaa hii ambayo ameiwahi moja hii kwamba kwake ndio ya mwisho sio ya kwanza ndio ya mwisho kwa maana ikiwa kwake ni ya mwisho ye akisimama anasali rakaa mbili alafu d analeta tahiatu anatoa salamu hayani makosa hiki ni kinyuma umeenda msikitini umemkuta mskitini mekuta ma amshasalrakaaaa aaaa asaabu meshawai rakaa raka moja a raka imam unasali rakaa nyingine moja zinakuwa mbili unakaa tahiyatu baada ya tahiyatu unasimama unamalizia rakaa yaatakuta ekaa tahiau tatu katika ata ya tatu ile tahiyatu ya tatu ile moja maanaketehatutakie ziwe mbili sasa ile moja kwako kwa inakuwa ni sunna haisabiki kwako kwa inakuwa ni sunna ndugu zangu katika imani haya ni masala ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyazungumza katika vitabu vyao na inatakiwa ile rakaa au zile rakaa ambazo umeziwahi ndio za mwanzo kwako kwa kwa, na wala sio za mwisho ndio za mwanzo ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo yanahusiana na, na kulipa katika zile rakaa ambazo mtu zimempita na baadhi ya watu wengine kwamba amechelewa zile rakaa mbili za tahiyatu sasa amemkuta zile rakaa mbili za mwanzo sasa imamu anamalizia ile rakaa moja yatatu aaaaaa aaaa sio yangu aa anyangu atn a nakutamtu anakaa a tu kama kidole knyoshadnnosha wengine hawanyooshi kabisa wanakalia tuh hasemi kitu hayani makosa inatekiwa usehemu yale maneno ya tahiyatu ndugu zangu katika imani yale maneno unayetamka lakini ufahamu ya kwamba hii yote inakuwa ni sunna kwa sababu ya kumfuata imamu katika sala ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ndugu zangu katika imani ambayo yanahusiana na mambo ya sala ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atujalie tuisome dini yetu natuielewe yale mambo ambayo yakitutatiza ndugu zangu katika imani katika masala ya dini na hasa masala ya sala basi tuwaulize mashekhe tuwaulize maustadhi ili tuwe tunafanya mambo ambayo yanauhakika ndani ya sala zetu إن شاء الله من يزمك وكيف أنت وكيف أنت سبحانك اللهم بحمدك شد الله إله إلا أنت أصغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يَسِفُونَ وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته