الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نقول لكم بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى nkumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhamadin swaa pamoja na ahali zake na masaaba wake na waislamu wote kwa jumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iaauunafsi yanu tia salala kumcha alla subaawaaladuu zaatia ma tunaendelea na, na, na, tuna na kipind chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo, mbali. ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na nahaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na wale wenye kuswali sala za jamaa na ni mambo gani ambayo inatakiwa mtu ajipambe nayo na ni yepi ya kufanya ndani ya sala ya jamaa ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo ndugu zangu katika imani mambo ambayo mtu akiwa nayo inakuwa ni sababu ya kuacha kwenda kusali sala ya jamaa sababu tulikuwa tunazungumzia sala ya jamaa kwa urefu faida za sala ya jamaa ubora wa sala ya jamaa fadhila za kwenda kwenye sala ya jamaa sasa ni mambo gani ambayo yakimfika mmoja wetu inakuwa ni sababu ya kuto kwenda kusali sala ya jamaa ndugu zangu katika imani wanachuoni mwenyezi mungu wape kila la kheri wamekusanya baadhi ya mambo wakasema ya kwamba haya mambo ni miongoni mwa sababu za kuacha sala ya jamaa ndugu zangu katika imani jambo la kwanza wakasema alkhaufu au lmarad khaufu vita vita ndugu za katika imani mtu ikiwa mjini kuna vita watu wanauawa watu wanaangamizwa watu wanakamatwa basi muislamu haruhusii kwenda muskitini kusali sala ya jamaa huyo anaruhusiwa kusali nyumbani kwake insha allah mungu akipenda tutakuja kukumbushana hii sala ya vita namna gani inasaliwa ikiwa waislam jeshi la kiislam jeshi la mujahidina wanapambana na makafiri na gani naruhusiwa wasali lakini sasa sisi watu wa kawaida ambao hatupigani hatushiriki ile vita hatupambani nasilaha, na silaha namna gani tutasali majumbani kwetu namnagani mtu akiwa na hofu ya vita au maradhi huyo anaruhusiwa kusalia nyumbani kwake mtu yupo nyumbani amewekwa yu dripu amelala huyo haruhsi kwenda kusali musikitini anaruhsiwa kusalia nyumbani vile vile ndugu za katika imani katika miongoni mwa, mwa aadhari ni almatar au dahdho mvua mvua inaponyesha basi mtu anaruhusiwa kusalia nyumbani au sehemu ile pakiwa kuna matope matope yamejaa barabarani hakuna sehemu ya kupita ni matope ni madimbu ya maji mtu aruhusiwi kwenda kusalia mskitini anaruhusiwa kusalia nyumbani kwake na vile vile hata mwadhini ikiwa ni katika sala ya alfajiri basi au katika adhana inatakiwa abadilishe mfumo wa adhana anasema abdullahi bn abas radillah anhuma kwamba siku moja alisema kumwambia mwadhini anamwambia mwadhini ilikuwa ni wakati wa mvua akamwambia idha kulta ashhadu ana muhammadan rasulu llah fala takul haya ala lsalah قل صلوا في بيوتكم فكأن الناس استنكروا فقال فعله من هو خير مني ان الجمعه عزمه واني كريت ان اخرجكم فتمشون في الطين والدحظ هي حديث بايك امام البخاري na vilevile vile imamu muslim katika sahihi zao abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma siku moja alimwambia muadhini mvua ilikuwa imenyesha asakamwambia utapotoa adhana ukifika kwenye ashhadu ana muhamadan rasulullah kwenye haya ala salah usisemi haya ala salah kwamba unawaita watu waje kusali hapana haya maneno usiyasemi badala ya kusema haya alalsalah sema salu fi rihalikum salieni katika majumba yenu salieni katika majumba yenu hii ndiyo ud lakini kwa kweli katika miji yetu haya mambo hayafanyiki unakuta mvua inanyesha kabisa radu zinapiga yani ma- barabarani yani ni mito ya maji ndio inateremka muda wa saluu umefika mwadhini anaadhini ashhadu anna muhamadan rasulullah ashhadu anna muhamadan rasulullah hay alla ha la alah hapana sunna saluu fi rihalikum salluu fi rihalikum au salluu fi buyutikum salluu fi buyutikum watu unawambia wasalie majumbani wasiji kusalia muskitini kwa sababu hali ya hewa sio nzuri ndugu zangu katika imani vile vile katika sababu ambazo inakuwa zinampelekea mtu kuto kwenda kusalia jamaa muskitini ni arihun shadida ni upepo unaokuwa ni mkali maanake kuna upepo ule unaitwa ni kimbunga inkunta riha fakad lakaitu inswara amanavyosema mshairi Kumbia kama ikiwa kamikiwa ni upepo basi basi umekutana na kimbunga manake kimbunga ni juu ya upepo kile kikija yani kinasafisha maghorofa kinaangusha miti mikubwa mikubwa kinaangusha mara nyingi mwenyezi mungu kuleta kinaangushaahiyo upepo unapokuwa ni mkali sana unakuta nyumba nyumba inayozuliwa bati zinarushwa pali naondoka unakuta watu wanaanguka kwa ajili ya upepo unakuwa ni mkali sana vitu vinapeperushwa miti inaanguka basi ni miongoni mwa sababu zinazomjalia mtu asendi kusali muskitini asilie nyumbani vile vile ndugu zangu katika imani mtu ataacha kwenda kusalia muskitini asalia nyumbani wakati chakula tayari chakula kimeandaliwa na mtu yuko na njaa huyu aendi kusali dusara kwasababu gani kwa sababu ikiwa una njaa na chakula kimeandaliwa halafu nabia anaenda kwanza ukasali ukimaliza kusali ndo utakuja kula mawazo yako atakuaja ndani ya sala kuanzia mwanzo wa sala yako hadi mwisho we utakuwa unafikiria kile chakula ndio maana akasema mtume salallahualahi wasallam hakuna sala wakati chakula kipo tayari ndikiot watu waanze kula wakimaliza kula alafu ndio wakasali na hii ndugu zangu katika imani ni yule mtu ambaye anakitamani kile chakula na yupo na njaa lakini kama chakula kimeandaliwa na mtu hana njaa huy anaruhusiwa kuacha kile chakula akaenda akasali ikiwa fikira zake azitokuja kwenye ki chakula zangu katika imani haya ni mambo ambayo au ni adhari ambazo zinaruhusiwa mtu, mtu anaruhusiwa kuzifanya yaani mtu akiwa nazo basi haendi kusali sala ya jamaa ndugu zangu katika imani vile vile miongoni mwa mambo ambayo ni sababu ya kutu kwenda sala ya jamaa ikiwa wewe huko na mgonjwa wewe una mgonjwa sasa yule mgonjwa unahofia kwamba mimi nikimwacha basi awezekana mauti akamfika wakati wowote basi unaruhusiwa kuwa naye pale unaruhusiwa kuwa naye pale ni mfano daktari yupo hospitali anajua yuko anamfanyia operesheni mtu asa amemfanyia opereshen mpaka muda wa sala ukafika haliyakuwa daktari ana utaratibu kwamba muda wa sala ukifika anaacha kazi anaenda kusali sala ya jamaa sasa muda wa sala umefika ye yeah, yupo ndani ya opereshen asa anajua akiacha hii operesheni huyu atafikwa na matatizo Kuyo hapa anaruhusiwa kuendelea na opereshen yake akaacha kwenda kusali sala ya jamaa haya ni mambo ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameazungumza katika vitabu vyao kwa hiyo wakasema wanachuoni ya kwamba kwa muktasari ni kwamba ni mambo manane ambayo mtu akifikwa na moja kati ya mambo manane basi anaacha kwenda kusali sala ya jamaa anasali peke yake au anasali katika hiyo sehemu ambayo yopo jambo la kwanza ni maradhi mtuakia n mgonjwa andkusalsalaam sio ugonjwakawaia nduguza katka ma eti mtu anasumbuliwa amejikata ya, alikuwa yani na ame, ame jikata, kucha sasa akajikata na wembe halafu t aendikusalisalaa jamaa tponadonda anaumwasi aadhsmaradhnduakakamai yale maradhi ya hatari mtu anayekwa kweli fulani amezidiwa hili ni jambo la kwanza marathi vilevile vile vita ni sababu ya mtu kutokwenda kusali sala ya jamaa muskitini vile, vile mvua vilevile vile, mvua ikuwa ni kubwa basi mtu aendi kusali muskitini vilevile vile jambo la nne matope au upepo mkali na jambo la sita chakula kimeshakuwa tayari na una njaa na fikira zako mawezi yako yote hapo pale kwenye msosi hapa amna kwenda kusali na vile vile mtu akiwa amebanwa na haja ndogo au haja kubwa basi asindi kusali ikiwa kukidhi haja yako kubwa au haja ndogo itakuwa ni sababu ya kupitwa na sala ya jamani bora sala ya jamai kupite lakini ukidhi haja ndogo au haja kubwa ili usiu na sali umesimama ndani ya sala yaani katika hali ambayo isio nzuri na vile vile jambo la nane kwamba mtu po namgonjwa sasa unamuudumia unaona ukiondoka yaani yani ukimpa nafasi japo sekunde kumi tu basi huyo anaweza akafanya mambo mazito ni sababu basi rusio, kusali, ya kifo chake basruhusda usasala ya jamaa unaruhusa kuwangaia hu y mambo ndugu zankatkamani ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameeleza ya kwamba mtu ni sababu ya yakuacha knda kusasaa ya mnduu zan katika imani tulko tuna kumbushana salah ya jamaa sala ya jamaa sala ya jamaa kusali sala ya jamaa hi salah ya jamaa inasaliwa wapi ndugu wapinduguzaa katika imani sala ya jamaa ina saliwa ikiwa sala ya jamaa inasaliwa saliwa muskitini ni ni mana muskiti muskiti zangu katika imani katika lugha ya kiarabu katika lugha ya kiarabu ukisema muskiti maana yake almaudhi lladhi yasjudu fihi ni sehemu ambayo mtu anasujudia hii naitwa ni muskiti lakini katika upande wa sheria ni sehemu maalum ambayo imeandaliwa kwa ajili ya watu kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala hii ndiyo inaitwa muskiti ndugu zangu katika imani na muskiti fadhula zake ni kubwa mskiti ndugu zao katika imani fadhula zake ni kubwa mwenyezimungu subhanah wataala ndani ya qurani alitaja miskiti mara kumi na nane sehemu kumi na nane ndani ya qurani allah subhanah wataala anaielezea miskiti na kitu ambacho mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anakikaririkariri ndani ya qurani hicho kitu kinakuwa ni bora sana kinakuwa na umuhimu kwa hiyo mwenyezimungu subhanah wa taala alitaja miskiti ndani ya qurani mara kumi na nane hii yote inamaanisha na kuonyesha ubora wa misikiti ndugu zangu katika imani na miskiti ni nyumba ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala anazipenda anasema mtume sawsaa katika hadithi abahureira r hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake ya kwamba ahabu lbiladi ila llahi masajiduha wa abghadhu lbiladi il llahi aswaquha nyumba miji anayoipenda mwenyezimungu subhanahu wa taala ni miskiti na miji anayochukia mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala ni sokoni sokoni ni sehemu ambayo mwenyezi mungu anapachukia na sehemu ambayo anapenda mwenyezi mungu ni miskiti ndugu zangu za katika imani kwa sababu gani mwenyezimungu anapenda miskiti kwa sababu gani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanaataala anachukia sokoni misikitini watu wanasali ndani ya muskiti ni kumtaja allah subhana wataala nikumdhukuru mwenyezimungu subhana wataala nikumsabihi allah rabulizzati waljalal nikumsalia mtume sallasalama mwenyezi mungu msamaha nikumwomba mungu dua matatizo yote watu wanamwambia mwenyezimungu subta wa ani ya wakati wa jia au akaa wa tahiau au wenie baaaaaa watu wanawamia mwenyeziunu subaaaizoao ndani ya msikiti lakini sokoni hii ndio sababu ambayo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhantaala anaipenda miskit sokoni soko... kinyume chake mwenyezi mungu mwenyezimungu Mw. subhanataala anachukia sokoni kwa sababu gani ni kwamba angali wauzaji wanafanya rushi udanganyifu ndani ya soko wauza mchele anakwambia mchele ni mzuri juu unaona ni mchele umenyooka sio vipande vipande lakini chini huku yule muuza mchele ameweka kilo saba ya mawe maanake unaunua mchele kilo mbili robo nzima ni mawe halafu kilo moja na robo tatu ndio mchele kamili watu wanafanya roshi wauza dagaa dagaa zile ambazo zimeonyeshiwa na mvua na zile ambazo ni safi zote yanachanganya pamoja hzdagasa juujuu dnaweka zile daga nzurinzuri nzuri, lakini chini ndio ile mchanganyiko zile dagaa ambazo zina arufu zimeshaozaama amwenyezingu u samaki, samaki. menunua shilingi elfu tatuaafadadogoelutatu na miatano bas nipate miaa tu kumbe samaki kamnunua lm lakini anakula kiapo anataja jina la mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala sokoni kiapo cha uongo kwa ajili pate maslahya kidunia ao sooniduguz katika imani kuna mambo mengi ambayo yanafanywa ndani ya soko ambayo yanamuudhi mwenyezimungu subhanahwataala ndio wanachuoni rahimahu llahu wakasema kwamba ndio mana mwenyezimungu subhanah wataala anaicukia ndugu zan katika imani misikiti inazidiana ubora kuna miskiti duniani miskiti mitatu ni bora kuliko miskiti yote miskiti inazidiana unakuta huyu ni bora kuliko huyo huyu, huyu ni bora kuliko huyo huyu, huyu ni bora kuliko huyo anasema mtume sala llahu alaihi wasallama husiana na ubora wasali wa miskiti kwanza muskiti wa kwanza ulimwengu mzima kwa ubora ni muskiti wa makka muskiti wa pili ni muskiti wa mtume salllaalwasalam masjidi nabawi muskiti wa tatu ni beitlmakdisi na muskiti mwingine ambayo ni bora ni masjidi quba hii ni miskiti ambayo ni bora ndugu zangu katika iman أنا سمعتُ ان تكون صلّي ان تكون لك ان تكون لك رضي الله عنه الله تكون لك ان تكون لك ان إمام لك ان يا رسول الله أي مسجد ان في الأرض ان تكون لك ان تكون لك ان تكون لك ان الله عليه وسلم. mtume salaa sallam akaulizwa tena kisha muskiti gani baada ya muskiti wa maka mtume saa salam akasema masjid l aksa akasema ni muskiti wa masjidl aksa palestina beitlmakdis akasema huyu ndio muskiti wa pili baada ya muskiti wa maka mtume saasalama akaulizwa na abu abudhar rallah anhu je baina ya muskiti wa maka na masjidi ba, na baitlmakdis pamepita muda gani katikati baada ya kutengenezwa muskiti wa maka na kuja kutengenezwabaiadi hapa katikati pamepita muda gani amia bain ya kutengenezwa muskiti wa maka nabiadikatikati pamepita miaka 4 ndugu zangu katika imani i naonyesha uboro i miskiti mitatu na katika muskiti wa maka ndugu zano katika imani kuna ile sehemu ile inaitua haja aaniile sehemu ya hajari laswadi kwenye alkaba kuna ile sehemu wanaenda pale wanabusu kwenye lile jiwe lile lile jiwe nduku zano katika imani limetoka mbinguni mbinguni malaika wamelileta lile jiwe ndio likawekwa pale wakati linatoka mbinguni linatoka peponi lilikuwa ni leupe lakini hivisaa ni leusi anasema mtume salaa wasaama katika hadithi Abdullah ibn Abbasi, ya abdullahi bnu abasi radillahu anhuma ya kwamba nazala lhajara alaswadu min aljanna وهو أبي وهو أشد بياضا من اللبن فسودته خطايا بني آدم الله اكبر كتكلف ابن خزيمة أشد بياضا من الثلج حديثا بقي بوكي مامو ترمذي نفيلو فيلي ابن خزيمة نفيلو فيلي كيتجا شيخ الألباني رحمه الله كتكا صحيحي سنن ترمذي نفيلو فيلي شيخ شعيب أرناؤتو katika jamii usul anasema mtume saala sallama hajar l aswadi imetoka imekuja kutoka peponi wakati lile lilejua linakuja lilikuwa ni leupe kama maziwa katopokeziwa bnu khuzeima lilikuwa ni leupe kama theluji kama barafu lakini madhambi wa wanadamu yakasababisha yaka, yaka lilejua likawa leusi yaani wanadamu pale wanalishikashika pale madhambi madhambi madhambi lile lilikuwa leupe sasa mpaka likawa leusi kwa ajili ya madhambi ya wanadamu washirikina ndani ya lkaba masanamu mia tatu stini wanamshirikisha mwenyezimungu subhanawataa sanam linatengenezwa linawekwa hapa linachongwa pua mdomo tumikono tumiguu tumaskio halafu lile sanamu mwanadamu analiabudia we ndio mungu wangu nisaidie mvua hainyeshi tujalie mungu wetu mvua inyeshe inyeshi aauab angalia hiiakili ndugu zangu katikama ممن الله سبحانه وتعالى أمت جهاليكم جُوَّاً منقم موجا والله تسميني الحمد لله رب العالمين بجزام تكريمان هيني إيه جيوه حجر الأسود أنا سممت صلى الله عليه وسلم والله لا ليبعثنه الله يوم القيامة له عينان يبصر بهما ولسان ينطق به يشهد على من استلمه بحق حديث ب إمام الترمذي ن <applause> فل ابن خزيمة ن الألباني رحمه الله قد صحيح سنن الترمذي ili hajaru l aswadi mwenyezi mungu subhanahu wataala atalileta siku ya kiyama likiwa na macho mawili na likiwa na ulimi linasema litamtolea ushahidi mbele ya mwenyezi mungu yule ambaye amelishika kwa, kwa, kwa imani kwa haqi litamsemea mungu fulani bin fulani amekuja akanishika kwa kweli fulani bin fulani amenibusu kwa kweli linakuambea msamaha mbile a mwenyezimungu subhanawataala kama umekuja kufanya ibada ya hija kwa ajili ya ria ili watu wakuone ili upewe jina la al haji au bihajati jiwe lile litasema siku ya kiyama. mwenyezi mungu fulani alikuwa ni mnafii mungu alikuja na nakanishika halikuwa hakuja kufanya ibada ya hija kwa ajili yako ilikuwa ni ria anafanya ibada kwa ajili ya ilikuaaafaa aa kwaal yanesh hii miskiti mitatu muskiti wa makka muskiti wa madina muskiti wa baitulmakdis mtume sallwaaam anasema katika hadithi ambayo kaipokea hadithi ambayo ni sahihi kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim kwamba mtu ambaye atakaisali katika mskiti wa makka sala moja ni sawasawa na sala za miskiti mingine kwa sala lakimoja sala lakimoja muskiti wa makka ukisali sala moja ni sasa umesali katika misikiti mingine sara lakimoja ukisali katika muskiti wa madina sala moja ni sasa umesali katika misikiti mingine sala elfu moja tofauti na muskiti wa makka na ukisalia beitmadis sala mo ni sasa umesali sala katika miskiti mingine mwenyezimngu subhanawataala atualie tusalikatika msktwaa sktwa aa na katia bemadis mwenyezimngu atupe kila laheri mwenyezimngu atuepishe na kila shari insha allah mwenyezimngu akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja nasema سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته