الحمد <سؤال> لله رب العالمين <سؤال> <سؤال> والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوك زانكو كاتيكا إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllwsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakawefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na sala ndugu zangu katika iman mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislam ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana kwamba sala inasaliwa ndani ya muskiti ndugu zangu katika imani na tukueleza muskiti maana yake ni nini upande wa lugha na upande wa kisheria ndugu zangu katika imani na tukakumbushana ya kwamba miskiti ina ubora miskiti inazidiana ubora kama alivyosema mtume sala llahu alaihi wasalama yule ambaye atakaesalia katika msikiti wa makka anapata zaidi ya laki moja kwa yule ambaye atakaesalia msikiti mwingine yule ambaye atakaisalia mskiti wa madina anapata sawasawa na sala elfu moja kwa yule ambaye atakaisalia katika misikiti mingine tofauti na msikiti wa makka yule ambayo ataksalia palestina vile, vile napata miatano sasnasala miaano katika msikiti ambao ukisali ukiwa tanzania ukiwa kenya ukiwa uganda ukiwa burundi ukiwa kongo ukiwa rwanda ukiwa nchi yoyote ile duniani bo nduu zaatma amskit mtau vilevile nduku za katika imani tunaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na, na ubora wa misikiti katika hiyo misikiti ndugu zangu katika imani kuna msikiti ambao unaitwa ni masjidi quba na huu masjidi quba ni mskiti ambao unafuata kwa ubora baada y misikiti mitatu kwa sababu katika ubora wa hu mskiti أنا سمم تومي صلى الله عليه وسلم كتك حديث ينبأك يبكي إمام النسائي نفل فيلي كيتاج الشيخ الألباني رحمه الله كتك سنن النسائي نفل فيلي كتك سنن ابن ماجة حديث يسالي بن حنيف رضي الله عنه أرضاء أنا سمم تومي صلى الله عليه وسلم يا قوام بأ من تطهر في بيته ثم أتى مسجد قباء فصلى فيه صلاة كان له كأجر عمره أنا سمع صلى الله عليه وسلم قد حديث سليم بن حنيف رضي الله عنه أرضاء أنا سمع صلى الله عليه وسلم ييوت أمباي أتكي جطهاريشة نمباني كواكي ناكا شكوى ووذو نمباني halafu akenda katika masjidi kuba mskiti ambao unapatikana madina halafu akasali akasali katika masjidi kuba anapata thawabu sawa sawa na mtu ambaye amefanya ibada ya umra laa hii ni fadhila na ni ubora ambao unapatikana katika masjidi quba ndugu zangu katika imani vilevile muskiti ubora wake yule mtu ambaye anajenga muskiti ana malipo makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala allah liwataja wenye kuitengeneza miskiti ndani ya qurani na mtume salllahu alaihi wasalama mpaka ikafikia kasema mtume salallahu alaihi wasalama yule ambaye atakayetengeneza mskiti japokuwa ni mdogo mwenyezi mungu subhanahu wataala anamjengea nyumba peponi allahu akbar anamjengia nyumba peponi ndugu zangu katika imani wale wafadhili wale matajiri watengeneze miskiti kwa ajili ya allah subhanahu wataala si anatengeneza miskiti halafu wanaanza kuweka masharti ndani ya miskiti kwamba huu muskiti mimi na utengeneza lakini siku ni kifa inatakiwa mnizike ndani ya muskiti au pembeni ya huu muskiti au mbele kule kwenye ukuta haifai ha. kuweka haya masharti aya masharti ni haramu mwislam kuyafanya tengeneza msikiti kwa ajili kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala naisimi sheitani akakuchezea anakwambia utengeneze muskiti halafu ule muskiti uupe jina lako hii ni aina fulani ya aria unajionyesha lakini tengeneza kwa ajili ya allah subhana wataala tafuta jina lingine masjidi nur masjid lfurqan masjid masjidi hizbullah unalipa jina ambalo litakuwa ni zuri lakini sababu weo ndio umetengeneza unasema mkishamaliza hapa juu mchukue bango kubwa mbandiki hapa masjidi fulani bin fulani hii nakuwa ni ana fulani aria ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani msikiti una mambo ambayo antakiwa watu wafanye japokuwa watu tunaenda kusali muskitini sala za jamaa inaetekia zifanyike ndani ya muskiti, vile vile muskiti una nafasi yake katika uislamu miongoni mwa nafasi za muskiti ni kuusafisha mskiti ndugu zangu katika imani kuusafisha sio muskiti unakaa ni mchafu muskiti ukiingia muskitini unasikia harufu mbaya hapana kuusafisha muskiti kunadhifisha muskiti ndugu zangu katika imani katika muskiti wa mtume muhammadin sallah alaihi wasalama madina kama ilivyopokelewa katika hadithi ambayo ni sahihi ipo katika sahihi lbukhari kwamba palikuwa mwanamke ambaye anafanya usafi muskitini baadhi ya riwaya ilikuja ni mwanamumi au mwanamke lakiniriwaya za mwanamke mwana ni nyingi mwanamke alikuwa anafanya kazi muskitini ule muskiti wa mtume sa aam mwanamke alikuwa anajitolea anasafisha mskiti wa mtume muhammadin wa moja, yule mtume wa Bona kazi anasema ya rasulllah alifariki tumeshamzika Wasalamu, kasema, kwa, sababu, so, kwa sababu gani hamkunifahamisha kwa sababu gani hamkunambia ham habari za kifo chake duluni la kabrihanionyesheni kaburi lake mtume anapelekwa na masahaba mpakasemaemzika yule mwanamke mtume s anamwambia dua yule mwanamke angalia ndugu zao katika imani mtume salllahualahi wasalama anaacha shughuli zake anaenda anawambia masahaba duluni ala kabriha nionyesheni kaburi lake mtume <tumisyalu> anatembea mgu mosi mgu pili mpaka ile shemu aliyoziko ile mwanamke mtume <tumisyalu> sallahualihiwasalama anamwambia dua yule mwanamke kwa sababu gani asababu ya kazi ambayo alikuwa anafanya ya kuusafisha mskiti ndugu zangu katika imani ndio maana mtume saaslama akaona kwamba ni wajibu wake aende akamwombee dua yule mwanamke angalia ndugu za atika man angalia waliotangulia wameacha athari mpaka wanaombewa wa dua wa na waliokuwa hai lakini ya watu allahu akbar. allahu akbar inakuwa ni mtihani ndugu zangu katika imani mtu anasifika na sifa mbaya huu jamaa kwa mizigo ni hatari jamaana furahi na anachekacheka huu jamaa kwa mademu ni hatari jamaa naona rahaz sio sifa nzuri huu jamaaa kwa uongo anaongoza huu shekhe huyu akikwambia maneno mia chukua moja na abi aisha raillah anha anasema ya kwamba kama ilivyokuja katika musnadi imamu ahmad na vilevile katika sunani bnumaja na vilevile kataja shekh lalbaniaimalla katika sahihisua abi daudi kwamba mtume saaaa alikuwa nawaamrisha masahaba waisafishe miskiti kuisafisha misikiti ndugu miskiti katika zakatiaa mtu unaingia muskitini unavyoona mskiti namalyosashaaanaasass msikiti ngine unaingia namna ulivyokua ni mchafu mchafua tajmii miskiti tafta vitezo unaweka ubani pale unafunga dirisha ile siku ya ijumaa kabla watu wawajaja muskitini unaweka ubani watu wanapokuja muskitini wanasikia harufu nzuri unachoma udi pafyum mafuta uzuri una, unaweka muskitini kwenye kapiti za muskiti mtu akiingia muskitini anasikia mabadiliko ndivyo nivyotakiwa ndugu zangu katika imani na hivi ndivyo ambavyo walikuwa wanafanya masohaba toka za mtumu wetu muhamadi saal wsaa vilevile ndugu zangu katika imani haifai mskitini mtu kutema mate au kutema makohozi chini hairuhusiwi sio vizuri ni miongoni mwa uchafu ndugu zangu katika imani na dini yetu ya kiislamu inatufundisha usafi alislamu nadhifu uislam ni usafi usafi wa roho usafi wa matendo ndugu zangu katika imani vile vile muskitini ntakiwa mtu akienda muskitini kama tulivyotangulia kusema mtu asii na harufu mbaya ndugu zangu katika imani awe na harufu nzuri ajipake pafyum awe na anukie anpita anakaa mbele za watu kila mtu anataka akae mbele yake kutokana na harufu nzuri anayoipata kutoka kwake lakini sio unafika enye safu hivi kila mtu anaziba mdoma anaziba pua kwa harufu mbaya ambayo umewaletia watu ndugu zangu katika imani misikiti kazi yake ndekeo iimarishwe na katika kuimarisha miskiti ni kusalia humo ndani ndugu zangu katika imani sio miskiti inajengwa baada ya miskiti kujengwa halafu watu wanakuwa majumbani. Sasa nani nasali? Watu, kusali, wanasalia majumbani sasa misktni ambay atakua nasal ikiwa watu wanaendawanasalia majumbani miskitini wakinanani wataiimarisha wakina nani watajeza miskiti wa Islam, kujitahidi hasa wanamume wawe wanasalia miskitini wakinamama wanasalia majumbani ndugu zangu katika imani vilevile vile katika mambo ambayo hayafai muskitini muskitini kuweka makaburi ndugu zangu katika imani jambo ambalo halifai halifai ndugu zangu katika imani mtu ametengeneza muskiti baada ya kutengeneza muskiti huu ndio mskiti umekamilika na hii ni fensi ya mskiti mtu baada ya kujenga msikiti anawambia watu ya kwamba mimi nikifa mtakuja mtanizika huku mbele huko haifai wetengeneza mskiti kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wa taala weye ukifa watu watakupeleka makaburini sehemu ambao waislamu wengine wanazikwa lakini unaweka masharti mimi nikifa mnizike mbele lhuku mbele huku mbele ya imamu huku inafikia misikiti watu wengine ndugu zan katika imani wanazikwa ndani ya muskiti muskiti huyo hapa watu wanaselee humu ndani wengine wanazikwa ndani ya muskiti kabisalahkba ni hatari ndugu zan katikamana haifai baadhi ya watu waliotangulia nazama zulizo nazo baadhi ya misikiti watu wamesoma lakini unashangaa unaenda muskitini unakuta ndani ya muskiti kuna kaburi shekh abdulqadir aljailani wafasi wake wamemzika ndani ya muskiti sio nji ya muskiti ndani ya muskiti wengine huu ni muskiti halafu hii ni fensi ya muskiti wanamzika huku mbele huku baada ya hu ukuta wa imamu kwa mbele huku ndio mtu anazikwa haya ni matatizo katika zankatiama haifai mtu kuzikwa ndani ya muskiti kuzikwa upande wa, wa kibla cha muskiti kuzikwa kulia kwa muskiti kushoto kwa muskiti mtu ntakiwa kifa aliyejenga alie- muskiti apelekwe makaburini aende kuzikwa sio muskitini ndugu zang katka mani muskitini sio sehemu ya kuzika watu muskitii ni sehemu ya kusalia na muskiti kama huyo haifai ni makosa muislam kusali katika huyu muskiti ntakiwa yale makaburi watu wayachimbue watu wafkue yale makaburi ile mifupa ipeleke makaburini waende kuzika nduguzangu katka imani nhili jambo la kuziku, watu kuzikwa ndani ya misikiti sehemu za ibada ni jambo ambalo mtume sallalwslam amelikemea ndugu zangu katika imani vile wanasema wanachooni ya kwamba inafaa kuingia kfiunk inafaa kwa dharura kafiri kuingia mskitini ndugu zangu katika imani wa sababu zama za mtume salallahu alaihi wasallama katika vita ambavyo vlikuwa vwanapigana kuna baadhi ya watu walikuwa wanatekwa alitekwa bwana mmoja anaitwa thumama ibn uthal katika sehemu za wapi sehemu za najidi akatekwa akaletwa mpaka madina mpaka akafungwa ndani ya muskiti kwenye, kwenye nguzo za muskiti ndio akafungwa mle alikuwa si kipindi hicho alikuwa ni misla kipndich alikuani kafi wanasem rahimahumullahu ya kwamba kafiri anaruhusiwa kuingia muskitini kwa dharura ima kama ni mateka hakuna sehemu ya kuwafungia zaidi ya zaidi ya muskitini wanaingiza muskitini au labda kuna mambo ambayo ntakiwa yatengenezwe na akuna muislam ambaye anaweza akatengeneza zaidi ya kafiri basi anaruhusiwa kuingia ndani ya muskiti mabo mbao aaruhusiwa mskitii mtu kuimba mashaii ndani ya muskiti ni ambo mbao as kama livokuwa akifanya hasan bn thabiti anhu anasema siku moja nilikuwa naimba mashairi katika muskiti wa mtume umar sallawaaama ma bnkhaabi raaan akapita alipopita kaniona aliponiona tulipoktazamana nikaona alama ya kuchukia kwa omari hasani bn thabiti akamwambia omari ya kwamba nilikuwa ninaimba haya mashairi kwa mtu ambaye ni bora kuliko wewe anamkusudia mtume muhammadin sa wsa mtume anamwambia hasani ajibu anni allahumma ayidhu biruhi lqudus kama ilivyokuja katika katika sahihi albukhari na sahihi muslim kwa hiyo mashairi watu kukaa mskitini kuimba mashairi ambayo yana hamasa ya uislam mashairi ambayo siyo maana chafu hii inaruhusiwa ndani ya uislamu aatukufanya misabaka ndani ya mskiti misabaa ya urani misabaa ya hadithi za mtum uhaad s tofauti na shiri na mashairi yale ambayo ni mashairi ya ghazal mashairi ya mapenzi ayai mambo ambayo ni kuimba makatika mambo ambayo hayafai muskitini ndugu zan katika imani nikupoteza vile vilivyo nikutangaza vilivyopotea kweli misikiti waislamu inatisha yaani baadhi ya watu hawafahamu thamani umuhimu nafasi ya muskiti kazi ya mskiti ndugu zao katika imani mtu akiibiwa kitu mtu akipoteza kitu basi wanakujwa anatangaza muskitini anasema mtume salallahu alaihi wasalama katika hadithi ya bahureira hadithi ya bahuraira hadithi ambayo kaipokea إمام مسلم أتكس يقول <يقرب> من سمع رجلا ينشد ضالة في المسجد فليقل لا رادها الله عليك فإن المساجد لم تبنى لهذا. حديث أبو ريده رضي الله عنه أن رجلا نشد في المسجد فقال: من دعا إلى الجمل الأحمر فقال النبي صلى الله عليه وسلم: لا وجدت إنما بنيت المساجد لما بنيت له. hdithambaykpok ma mslm ndugu zangu katika iman miskiti kazi yake sio kutangaza vitu vilivyopotea anasema mtume sallasaam katika hadithi ya abahureira mkimsikia mtu anatangaza kilichopotea mskitini basi ntakiwa wewe ambaye umesikia ilo tangazo umwombee dua yule ambaye anatangaza au yule aliyepotolewa kwamba la radaha llahu alaika mwenyezimungu asikurejeshe hicho kitu mwenyezi mungu ajalie hicho ulichopoteza kisipatikani kisionekane kwa sababu miskiti haikujengwa kwa sababu hiyo katka hadithi yabreida bwana mmoja alikuja mskitini anatangaza akuna mtu ambaye amenaonia ngamia wangu hapa warangi nyekundu mtm kmbadua kwamba mwenyezimgu ajalie uyoamie usimpat haikujengwa kwa sababu hiyo wallahi ndugu zangu katika imani baadhi ya sehemu nakwenda sehemu moja nimefika wallahi waislamu wanatangaza kuna mtu mmoja amepotolewa na mbuzi watu wanatangaza assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ndugu zangu waislamu mzee fulani bin fulani wa mtaa fulani anasikitika kupotelewa na mbuzi wake kwa hiyo anatoa taarifa au tahadhari anatoa kwa muda wa siku tatu ambaye amemuiba mbuzi wake amrejeshe siku tatu zikipita atasoma alalbadiri lahala wala uwatalbilla aya mambo yanafanyika miskiti do kazi ya miskiti hii ndugu zangu katika imani miskiti imejengwa kuajili hii sio kazi ya miskiti hii ndugu zangu katika imani wengine wanatangaza mwanamke mmoja aliibiwa dhahabu wallahi anapeleka matangazo muskitini anapeleka matangazo mskitini sasa sijui wale wahudumu wa, wa mskiti wallahi na maimamu na mashekhe yaani kwa kweli dini ya mwenyezi mungu anakuwa haina maana watu wanatangaza kuna mwanamke fulani ameibiwa dhahabu zake yule ambaye ameiba dhahabu azirejeshe kabla ya siku tatu siku tatu zikifika kitachompata asilaumu angalia watu wanavyofanya angalia watu walivyofikia katika hii dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika iman hali ni nzito watu wakiwa na matangazo yao wakristo basi wanapeleka wa, wa, wakiwa na, na, na mikutano yao wanapeleka matangazo baadhi ya miskiti kwamba kanisa fulani litakuwa na mkutano siku fulani sehemu fulani kwahio wanaomba wakristo wote wahudhurie kule bila kukosa ina lillah waina ilaihi rajiun huyu ni msiba ndugu zangu katika imani hii siyo kazi ya misikiti ndugu zangu katika imani miskiti imejengwa ni kwa ajili ya kumwabudu mwenyezimungu subhanah wataala watu watangaze ma, matangazo ya madarasa kwamba sehemu fulani katika muskiti fulani patakuwa darsa fulani na shekhe fulani saa fulani aandio matangazotanasataan ya... bwana mmoja nanaambia kuna sehemu walikuja kucheza mpira wacheza mpira wanatoka dar es salam wanaenda hiyo sehemu mkoa huyo sasa wakapeleka matangazo msikitini yule akatangaza maana wakipeleka matangazo kuna pesa wanapewa wanatangaza sasa waislamu natangaziwa kwamba tumepata taarifa kuna timu imetoka dar es salam inakuja kucheza mpira saa fulani baada ya la kwa hiyo wamesema ya kwamba wale wapenzi wawahi kwa sababu tiketi ni chache matangazo kama haya ndani ya mskiti ndugu zangu katika imani last vilevile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo hayafai kuuza miskitini watu wanakuja na biashara zao wanauza pale miskitini مسكتين نسأم يا بيشارة كمان مسكتين نسأم زكمو أبو دو أبو من أنا سمعت صلى الله عليه وسلم يا إذا رأيتم من يبي أو يبتاع في المسجد فقولوا لا, لا, لا أربح الله تجارتك وإذا رأيتم من ينشل فيه ضاله فقولوا لا رده الله عليك Ambayo hadithi ambayo kaipokea imamu termidhi na vile vilevile kaitaja albani alalbani rahimahullahu katika sahihi sunan abi daudi na katika irwai galil fi takhriji hadithi manarisabil anasema mtume ssalama mtapomwona mtu ambaye anauza muskitini au ananunua muskitini mwombeeni dua mwenyezimungu subhanah wa taala asikupi faida katika biashara yako muskitini sio sehemu ya biashara ndugu zangu katika imani ni sehemu ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo hayafai kufanyika muskitini jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo linafaa ndani ya muskiti ni mtu kulala muskitini mtu anaruhusiwa kulala muskitini kwa yule mtu ambaye hana sehemu ya kulala anaruhusiwa kulala muskitini au mtu kumuunguzia ndani ya muskiti ni jambo ambalo linaruhusiwa na ni jambo ambalo lilifanyika zama za mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama insha allah mwenyezimungu subhanah wataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa yafanyike ndani ya muskiti na mengine ambayo hairusui yafanyike ndani ya muskiti mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atupishe na kila shari nasema subhanaklhumabihamdik i asaika waatubu ili san ik riza amayasiu wsam mursai وبركات