الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانكو إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu nabii nabi muhammadin sallalah wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika iman nakuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea na kukumbushana mambo ambayo anaruhusiwa mtu kuyafanya ndani ya muskiti na mambo ambayo haruhusiwi mtu kuyafanya ndani ya mskiti katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo tukaishia katika jambo linalosema ya kwamba inaruhusiwa mtu kulala ndani ya muskiti zangu katika imani mtu ambaye hana sehemu ya kulala anaruhusiwa kulala ndani ya muskiti ndugu zangu katika imani hii ni sheria kulala ndani ya muskiti na kula ndani ya muskiti haya ni mambo ambayo yanaruhusiwa ndugu zangu katika imani katika vita vya handaki ambavyo alipigana mtume sallahu alaihi wasalama wengine oh, wanta niv ghazwati lahzabe ambavyo ilikuwa makabila ya makuraishi na makafiri na mayahudi waliungana kwa ajili ya kumpiga vita mtume salllah alihi wasalama mtume katika ule mji wa madina akachimba mahandaki kwa ushauri wa salmani lfarisi radil anhu wara sasa katika hivi vita kwa kweli sio vita japokuwa mwenyezi mungu aliviita ni vita kwa sababu makafiri walikuwa ni wengi sana la ichingi vita sijui hali ya uaislamu ingekuwaje lakini mwenyezi mungu subhana wataala akaleta maskari kutoka mbinguni akaleta upepo wa hali ya juu akaleta baridi kali mpaka wale makafiri wote wakakimbia kwa idhni ya mwenyezi mungu subhana wataala lakini palikuwa munawashati palikuwa ni kurushiana mishale kidogo kidogo na mikuki na nini sasa katika hiyo hali akaumia sadi ibn muadhi radillahu anhu waardah huu sahaba ndugu zangu katika imani sadi bunu muadhi alipoumia mtume salallahu alaihi wasalama akamuweka muskitini akamtengenezia sehemu muskitini watu ndugu zake ka wakija kumwona wanamaonia akiwa pale muskitini kweyo muskitini mtu ambaye ni mgonjwa labda hakuna mahospitali wanaruhsiwa kumweka muskitini pale akawa anatibiwa pale vilevile ndugu zangu katika imani mskitini anaruhsiwa mtu kudada kama alivokuwa abdullahi bnu umar radiallahu anhuma wakati ni kijana hajaoa hana mke hana nini hiya alikuwa nalala zaki muskitini alikuwa ngali singo analala zake muskitini s na masohaba wengine ambao walikuwa hawana nyumba katika mji wa madina vilevile vile hata wanawake biaisha raiallahu anha anasema ya kwamba palikuwa mwanamke mmoja anaitwa walida amazamume so alikua na kahema kake mskitiniskitimmoja pawe wa, vijana wanalala muskitini mabarubaru halafu na, na kuna kasehemka wanawake itakuwa ni hatari itafikia sasa watu sasa watakuwa wana wanafanya mambo yao um muskitini pale watu watubeshalala pale mtu anapiga anafanya muhawala kwama anaenda chooni akitoka chooni anapitia mle kwenye hema ya mwenzake anaingia mumu ndani ni hatari ndugu zangu katika imani kwa hiyo inaruhusiwa mtu mwanamume au mwanamke kulala muskitini ikiwa e kamapata kuwa hasa kwa mwanamke ikiwa e kamapata kuwa kuna fitna kuna mtihani ndugu zangu katika imani na katika hadithi abdullahi ibn lharitha ibn jusi alzubaidi raillah anhu anasema kuna naakul ala ahdi rasuli llahi saam fi lmasjid alkhubzi wallahm katika hadithi ambayo kaipokea ibnumaja na vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sua ibnumaja kwamba tulikuwa tunakula zama za mtume saaalwsaam muskitini tunakula mikate na nyamakufanya mazoezi ndani ya muskiti mazoezi ya, ya kareti mazoezi ya maandalizi ya vita wanaruhusiwa watu kufanyia mazoezi ndani ya muskiti kama ilivyokuwa zama za mtume sallahlaihwasalama walivyokuwa wakifanya mahabashi wanafanya mazoezi ndani ya muskiti wa mtume sallah alhi wasalama kama alivyoeleza baisha radiallahu nha ni hadithi ambayo ni sahihi kahitaja imamu lbukhari na imamu muslim vile vile ndugu zao katika imani katika mambo ambayo hayafai muskitini ni watu kuipamba sana misikiti wanaipamba sana mpaka inapita kiasi hili ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani mpaka unaingia ndani ya muskiti namna ulivyopambwa yaani mtu ukisali macho yako yote yanakua yanaangalia vile vitu ambavyo zile zina za ndani ya muskiti vile vipambo vile kwa hiyo macho badala ya mtu kuangalia chini ule unyenyekevu ile khushuhi inakuwa haipo ndugu zangu katika imani ndani ya sala namna muskiti ulivyopambwa ukiangalia mbele ukuta una rangi zaidi ya kumi marumaru za ajabu maua nakshi mbalimbali hii inapeleka un- inaondoa ina unyenyekevu ndugu zangu katika imani kwaio watu wakitengeneza muskiti watengeneze muskiti kama ni mkubwa na zile rangi zisiwe zile rangi za kuvutia watu ndani ya sala ziwe ni rangi za kawaida ambayo mtu ukiiangalia haito kushawishi ndani ya sala yako kama alivyosema mtume salallahu alhi wasalam ya kwamba la taqumu saa hata yatabaha lnasu fi lmasajide katika hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi na vile vile vilevile ibnumaja na vile vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sahihi sunani ibnu maja na vile vile katika sunani, na sunani nasa sunani abi daudi anasema mtume sallala wasalam ya kwamba hakitosimama kiama mpaka watu washindane katika kuipamba miskiti miongonim dalili za iama kakweli sadaa rasululh sawa mtume saawasala amesema kweli ksabau gani miskiti imepamba sana ndugu zangu katika imani sana kupita kiasi kwa hiyo kuipamba sana mpaka kupitiliza jambo ambalo waislamu tujiepushe nalo na hasa wale matajiri ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala amiwapa uwezo basi watengeneze misikiti ambayo pasiwi na ghuluu ndani yake na kuchupa mipaka ndugu zangu katika imani vile vile katika mambo ambayo inaruhusiwa muskitini mtu anaruhusiwa kuongea muskitini maneno ambayo hayana madhara ndani yake ni jambo ambalo linaruhusiwa ndugu zangu katika imani anasema jabir ibn samura radillahu anhu waardah alikuwa mtume alaihi wasalama akimaliza kusali sala ya lfajiri basi anakaa sehemu yake ile anamtaja mwenyezi mungu subhanah wa taala vilevile vile mpaka jua linachomoza jua likichomoza mtume ss abir anasema tulikuwa tunapiga story pamoja na mtume alaihi wasalama tunakumbushana mambo ya, ya kijahili huko namna tulivyokuwa tunafanya wakati mwingine si vibaya mtu kukumbushia mambo ya mambo ya zamani zamani mambo ya utotoni utotoni kwamba la zama zetu aa, ilikuwa ni hatari ili jambo ilikuwa ni hivi ni hivi asaaba walikuwa wanafanya haya mambo pamoja na mtume s kwa hiyo maneno muskitini ndugu za katika imani maneno ambayo ni mubaha labasabihi hamna matatizo watu kuzungumza haya maneno kama ilivyokuja katika sahihi muslim vile, vile ndugu zangu katika imani watu kupiga kelele msikitini kelele ambazo sio za dini ni watu tu wanaongea stori chafu chafu ni jambo ambalo halifai stori za mpira mskitini haifai jana ulifuata uli, uli ile mechi ile uliona jamaa alivyopiga goli yani alipokuwa kwenye kumi na nane piga shuti kubwa sana golkipa kuona kitu hizi sio stori za muskitini ndugu zangu katika imani hizi sio stori hizi ni stori za kijiweni hapa muskitini ni kuongea mambo mengine ndugu zangu katika imani na kelele kelele kama hizi ndio kelele ambazo umar bnlkhatabi radiallahu anhu alitaka kuwapiga watu alitaka kuwapiga watu katika msikiti wa ata skitam akasikia vijana wawili wanaleta fujo a nini iwawapi sisi tumetoka if sisi watu wa madina hey. ar bnkhatabi raia akawambia kwamba laitimge alikuwa ni watu wa madina nyinyi basi ningeliwapiga bakora asabuambi nanyua sauti katika muskiti wa mtume saasalama sauti ambazo hazina maana hazina haraka na mambo ya dini wala mambo yakijahilia ya ya kukumbu, ya ya kukumbushia mambo yaliyopita mambo yakihunikihuni tu halifali, vile vile, hata watu wakiwa mskitini kuna wale ambao wanasali wakisali wanatoa sauti ye yeah, yupo katika safu ya pili we uko safu ya kwanza unasikia ba. hii ni sauti ya fulani حتى كمان يسال زوري نسالا لا سيري ممكن يسال سمك وسوتي ايفاي ممكن يسال سمك haya maneno wewe mwenyewe jizungumzishe ujisikilizishe wewe mwenyewe sio namsikilizisha na mwenzako sio namsikilizisha na mtu ambaye yupo katika safu ya mbele yako yupo katika safu ya tatu anasikia kwamba ni fulani huyo hapaaya yani kwamba katika hadithi ya abi saidin lkhuduri ala ina kullukum munaji rabba fala yudhiana baadhakum baada wala yarfaa baadhakum ala baadhi fi lqiraa au qala fi lsala kila mmoja anapoongea ananong'onezana na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala basi mmoja wenu asinyanyii sauti akamuudhi mwenzake katika kisomo wala ndani ya sala salaa ambayo kapokea nvilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sunan yabi daudi na vile vile imamu ahmad katika musnadi wake katika njia nyingine ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma na kaisaisha shekh ahmad muhamad shakir rahimahullahu alipokuwa akitafsiri musnad imam ahmad kweiyo zangu katika imani muskitini mtu ajiangalie ajiangalie mtu ndani ya msikiti wakati kuanasali au anasoma ndani ya sala basi asimuudhi mwenzake ile sauti ye ndio anajua kama mm nasoma asimuuzi y ambay iko apa wala yule ambay iko mbele yake baadhi ya watu yake mpaka mwingine anachanganyikiwa akiwa meshafika kwenye aya ya tatu sasa huyu ndio anaanza ya kwanza inabidi ule kwanza anasimama au na tena anaanza ya kwanza sababu gani balo, ndugu zangu katika mambo amesha mchanganyaaaiyask ni mtu kusali kwenye zile nguzo ikiwa mskiti una nguzo muskitini basi unaruhusiwa kusali nyuma ya ile nguzo hii ndio nguzo muskitini basi sali nyuma ya ile nguzo Rusio. katika sala wakati wamsha kimsaa basi watu wakijipanga safu ikiwa katikati kuna nguzo basi mwatu asijipangi katikati ya nguzo t guzo o katkati alatuameanziauk wengiewameanziahukaa watu, watu ile nguzo waiache na ile safu ya nguzo waiunje mtume sallalawasaaa alikuwa anawakataza masohaba kujaakupanga safu kwenye nguzo vile vile ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasallam amekataza watu kufanya madarasa ndani ya muskiti siku ya ijumaa tovikuja kueleza mambo ya ijumaa muskitini mtu kufanya darasa kabla ya sala ya ijumaa imekatazwa ndugu katika imani yaani leo ni alkhamisi kuamkia ijumaa kwaiyo tumemaliza sala ya isha darasa limekwisha basi kesho baada ya lfajiri hakuna darasa baada ya ijumaa na kuendelea ndio darasa linaanza haya ni mambo ambayo mtume sallaalai wasalama aliyasema na kwamba alikuwa anakataza kufanya halaka watu wanakaa duara wanatoa mawaidha au wanasomeshana siku ya ijumaa ndugu zangu katika imani na kabla ya sala ya ijumaa kama ilivyokuja katika sunani nasai na vile vile katika suantrmith b ili jambo alifai na alikuwa shekhe bmbazi rahimahullahu hali aasasmaleti darasa siku ya ijuma. ijumaa anaefanyia kazi hii alikua azi rahimallahytwakafu lhalakati yum juma ibtidaa min salat lfajri ila firai min solat ljumawao bada ya lfajiri siku ya jumaa afanyi halaka lakini sela inapomalizika asayafaj bas nedanafanye nyumbani kwake baada ya sala ya ijumaa ai mambo ambayo mtu aezingatie hasa madai siku ya alhamisi kuamkie ijumaa tufahamu ya kwamba ile ijumaa basi sio vizuri mtu kutoa japo kalima au mtu una barnamiji ya mawaidha basi au darsa basi usitowi subiri mpaka muda wa saa baada ya sala ya ijumaa kuona kuleta tambihi baadhi ya miskiti unakuta kabla ya imamu hajaja mtu mwingine anakuwa anatoa mawaidha hili ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani vilevile mambo ambayo inaruhusiwa kufanyika muskiti, muskitini ikiwa mtu umekaa muskitini halafu ukasinzia unaruhusiwa kuondoka hapo ukaenda aba mm wa amelisema ida naisa ahadukum wahuwa fi lmasjidi falytahawal min majlish dalika ila airi hadithi ambao kapoke abudaudi na vilevile vile imamu termidhi na vilevile vile kaitaja <coughs> imam ahmad katika musnadi wake na shekhu albani rahimahu llahu katika sahihi sunani abi daudi na shekh shuibu arnautu katika jamii usul libni afir kwamba mtu atapakuwa anasinzia muskitini basi ntakiwa ahame ile sehemu ambayo alikuwa anasinzilia aende sehemu nyingine aende sehemu nyingine atafute sehem nyingine akae ili mradi ule usingizi auondowe ndugu zangukatika imani nailleask mamanendashmflan naeetoka pale uje sehemu fulani hii ni jambo ambalo linaruhusiwa ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani ni makosa mtu kuwa na silaha ndani ya muskiti mtu bastola unaishika ukiwa muskitini ni makosa au kisu au panga au mtu wembe tena umeutoa hivi kabisa kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye karatasi yake unaoshika hivi ni makosa haya mambo kufanyika ndani ya muskiti na vile vile hata sokoni ni makosa mtu kwenda na bastola sokoni au naenda na kisu umekishika hivi sokoni nimakosa ni makosa ndugu za katika imani anasema mtume sal llahu alaih katika hadithi a abi musa lashari ya kwamba idha mara fi masjidina au fi sukina wa mahu nabl faliyamsiku ala niswaliha anasema mtume salallahu alaihi wasalama mmoja wenu atapokuja muskitini au akapita sokoni basi ule mshale wake au mkuki wake basi aushike kwa mbele huko kwa maana mfano kama kisu hiki ndio kisu ndio sehemu ya kushikia ya mpini alafu sehemu ya chongo ndo i yapa basi sehemu ya chongo ndio ushike hivi onekani kamba kuna amani kuna usalama sio y, y, y, ndio chongo alafu unashika hivi koaemaaembeahsoi a mislamu nashika silaha alafu unamtishia muislamu za natakia kumchoma ijambo bao alifai Nasima mtume ema mtumenezekana sheitani akakuchezea wewe nafanyati unamtania kumbe kile kisu kikenda moja kwa moja ikawa umesababisha madhara k ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katka imani hii ni hadithi ambayo kaipokea okay, imamu bukhari na vile vile imamu muslim katika swah zao na katika upokezi wa imam muslim bwana mmoja aliingia mskitini na sahamu yake nkoili yani, sehemu ya chongo ile akasema il ameshikame ile ili nini ili asij akaleta madhara huyo bwana mradi muislam anapotembea sehemu akiwa na silaha basi ile silaha anakua n kama una pisto yako basi unaiweka sehemu maalumu sio naitua kabisa umeishika hivi afu unaingia muskitini au unaingia sokoni umeshika hivi unatoa macho kama mwizi hapana kila mtu atakee kuona atakwepo na hofu atapeko na oga naaifai slaaamani msikitini katika mambo ambayo yanaruhusiwa ni kwamba mwanamke anaruhusiwa kwenda kusalia musikitini mwanamke anaruhusiwa kwenda kusalia muskitini ndugu zangu katika imani pamoja na mwanamke kusalia muskitini lakini kusalia nyumbani kwake ni bora kuliko kwenda kusalia muskitiniykamba mwanamke atapotaka idhni kwa mume wake mume wangu naomba ihni nende nikasalie muskitini mume usimnyimi mke wako idhni mpe ihni lakini mtume akasema kwamba lakini majumba yao ni bora kuliko kwenda kusalia miskitini majumba ni bora kuliko kwenda kusalia miskitini ndugu zangu katika imani mwanamke sala yake bora sawabu nyingi anazipata akenda kusalia muskitini akendakusalia akisalia nyumbani badala ya kusalia muskitini ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwanamke akienda kusalia mskitini na akisalia nyumbani zile sawabu za nyumbani ni nyingi kuliko sawabu za muskitini mwanamke akisalia nyumbani kwake uwani na akisalia barazani kwake barazani anapata thawabu nyingi kuliko kusalia uani mwanamke akisalia barazani kwake na akisalia kwenye chumba chake cha kulala ile sala ya chumbani kwake ni bora kuliko ile sala ya barazani. na navilevile mwanamke akisalia kwenye kale kachumba kambacho, kachumba maalum ambako kamejificha na akisalia chumbani kwake kale kachumba ni bora kuliko kusalia chumbani kwake kwa ili mradi mwanamke sehemu ambayo anasali iwe ni ile sehemu ambayo imejificha amejistiri ni bora zaidi ndugu zangu katika imani allah allah wakina mama mnapokuwa mnasali basi mwa mnasali zile sehemu ambazo zimejificha wanamume wasiwaone kwa sababu mwanamke ni mtihani hata kama akiwa ana sali akenda sijida akitokea mtu ambaye ana maradhi akiona ile hali fikira zake zinaweza kuwa nyingine ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani na hii يا أبو إزي سالة حديث عبد الله بن مسعود رضي الله عنهما كيتاج إمام أبو عبد الله بن مسعود رضي الله عنه كيتاج أبو داود نفل في الشيخ الألباني رحمه الله كيتاج كصحيح صحيح السنة أبي داود صلاة المرأة في بيتها أفضل من صلاتها في, حجر في, في, حجرتها وصلاتها في, حج في مخديها أفضل من صلاتها في بيتها au kama ala salllahual wasalam kwahiyo mwanamke namna anavyokuwa misali ya majistiri inakuwa ni bora zaidi na zaidi na zaidi kuliko kusali hali ya kuwa anaonekana na watu ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo yanaruhusiwa mtu kuyafanya ndani ya muskiti mwanamke na baadhi ya watu kuwakataza wakina mama moja kwa moja kwamba hapana ruhusii kwenda na sehemu nakuta wametengeneza muskitini au wamtengnezamsksma anawkaak kaskfakamba kusalia nyumbani inakuwa ni bora kuliko kusalia u labda kiwa mskitini labda kuna madarasa kuna mawaidha nasale kimkuta kule basi ni vizuri kusalia moja kwa moja kule mwenyezimungu subhanawataala atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atujalie tushikamane na dini yetu mwenyezi mungu atufishe aliokuwa ni waislam insha allah mwenyezimungu akipenda tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema sa سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>