الرحمن الرحيم الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو كاتيكا إيمان بعد الله سبحانه وتعالى نكم كمتاكيا رحمة نا أماني كيونغوزويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala dugu zangu katika ma tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanafanyika ndani ya misikiti ndugu zangu katika imani mambo ambayo yanafaa na mambo ambayo hayafai tukamalizia kwa amba, ya kwamba mwanamke anaruhusiwa kwenda kusalia miskitini lakini afahamu ya kwamba kusalia kwake nyumbani ni bora zaidi na zaidi na zaidi kuliko kwenda kusalia muskitini ndugu zangu katika imani vilevile vile, hata ukiangalia katika zama za mtume salallahu alaihi wasallam katika muskiti wa madina ule muskiti wakati umetengenezwa kipindi cha mwanzo wanasema chuoni ulikuwa na milango mitatu milango mitatu hii milango mitatu mlango mmoja walikuwa wanapita sana wanawake mlango wa nyuma na mlango wa huku na huku walikuwa wanapita sana wanamume mtume salla wasaam siku moja akasema lautarakna hadha lbabu lilnisaa katika hadithi abdullah bn umar letu tukiacha huyu mlango uwe ni kwa ajili ya wanawake tu itakuwa ni bora zaidi naafya anasema ya kwamba falamydkhul minh bnu mar hata mata llah akba angalia a katika sunani abidaudi na vilevile kaitaja shekhu lalbani rahimahllah katika ssunan abi daudi a kwamba abdullah bnu umar radillah anhuma hakuingia hakupita tena kwenye ule mlango mpaka alipokufa kwa ajili ya qauli ya mtume sal wasalama hii inamaanisha kwamba hata katika msikiti ambayo hii ni msikiti ambayo yaani ni msikiti mmoja wanamume na wanawake wanaonana intakiwa uwe ni mlango uwe mlango maalum kwa ajili ya wanawake pasi patikani ikhtilathi mchanganyiko mwanamume anapita na mwanamke anapita wote wanakutana mlangoni wanapigana vibega apana haifahi hali ndugu zangu katika ina hi milango maalumu ya wanamume na milango ya wanawake na ikiwa ni muskiti mmoja watu wametengeneza mskiti wanamume na wanawake wanasali wanaonana basi imamu watapomaliza kusalisha watu wa kuondoka ni wanawake wanawake wakwanzando nd zakatika mani jambo ambalo halifai mskitini kuna kitu anaita atba ikhtiba ni jambo ambalo halifai hasa siku ya wa ijumaa wakati khatibu ipo anatua khutba mtu akakaa mkaa wa ikhtibaa ikhtiba maana yake nini nduku katika imani ikhtibai ni mtu amekaa chini yaani mtu amekalia makalio yake alafu hii miguu akainyoosha miguu yake akaiweka chini yaani ya magoti haya yakapanda juu alafu akachukua kama ni kiremba alafu akafunga hivi katikati ili ni katikat ambalo aifa ndugu zangu katika imani amelikataza mtume sallaali wasaama kama ilivokoja katika daudi na, na ll ashekh rahimahu rahimahllahu katika sahihiuaerm kwamba hili jambo afa s ma nayofahamia ile sehemu ambayo khatibu huwa anapanda kutolea hutuba za ijumaa ili ni jambo ambalo linaruhusiwa uwe linaruhsiwa ismba bora ni ile mimbari ambayo ina thalatha darajati ina nguzo tatu yani ina daraja tatu daraja ya kwanza ya pili na ya tatu kama ilivyokuwa mimbari ya zama za mtume wetu muhammadin salllahu alahi wasallama kwa sababu katika musikiti wa madina mtume salllahu alaihi wasalama alikuwa akitoa khutuba basi anapanda juu ya kiguzo cha mtende basi mwanamke mmoja akasema ya rasulllah mimi nipo na kijana wangu ni fundi ni fundi seremala unaonaje ya rasulllah nikamwambia kutengenezee mimbari mtume akasema ni vizuri basi ule kijana akatengeneza mimbari ikaletwa pale juu pale mbele mtume salllahualaihi wasalama akiwa sasa akitoa hutuba basi anaachana na kile kiguzo anapanda juu ya ile mimbari ndugu zangu katika imani kwa hiyo inaruhusiwa mtu kutengeneza mimbari na kuweka musikitini vile vile ndugu zangu katika imani mtu ambaye akienda muskitini nia yake ntakiwe safi aisafishe nia ndugu zangu katika imani sio naenda muskitini maana yake kuna ngia naenda muskitini sema ewan sasa safi bona tuonani minipo hey, sasa tukutane sala magharibi bana katika miskiti fulani masjid lfaruku tukutane sale magharibi bana katika masjidi omar bnlkhatab tukutane wana sala magharibi katika masjid shekh albani bana au magharibi tukutane kwa mtoro au mwembe chai huyu huyu ni kwa ajili ya kuonana na na ndugu yake kwa hiyo nia yake inakuwa ni ndogo ndugu zangu katika imani mtu wawe na nia iliyokuwa safi wakati wakwenda anatoka nyumbani anaenda muskitini ndugu zangu katika imani nia nia ni kitu kikubwa sana imepokelewa kuna vijana wawili watu wanapeleka maiti jeneza wanaenda kuzika sasa hao wawili walikuwa pembeni wanaona maiti inapelekwa ilipopelekwa moja kamwambia mwngine akkenda womaa kamulizamimi wakati nikwambia twende tukazike uliweza kukaa kimia kidogo likuwa unafanya nini akasema hey, nilikuwa ninaweka nnawekania allahakba nilikuwa nia baadhi ya watu wanafanya mambo kwa ajili ya ada sio kwa ajili ya, ya, ya allah subhanawataala akiona mtu fulani anafanya basi nanafan iaenyez o akuta n natofautianandgu zan aa a aiyo mtu nanuia utoka nyumbani unaelekea mskitini ni inakua safi alla m aenda mskitaa yao aaba vile vile nikuza katika imani katika mambo ambayo hayafai ni mtu kuuhama muskiti bila sababu ya kisheria mtu unauhama muskiti unaacha muskiti wa karibu yako unaenda kusalia mskiti mwingine ni jambo ambalo halifai kisheria ila ikiwa huyo msikiti kuna mambo ambayo yanafanyika yanakwenda kinyume na sheria na watu wameshaambiwa kwamba hayo mambo msifanyi sio dini sio vizuri huu ni ushirikina watu hawataki kuacha hapo mtu kuhama, katika mwingine ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo hayaruhusiwi kufanywa ndani ya msikiti hasa siku ya ijumaa ni pale unaenda msikitini unakuta watu wamekaa kwenye safu halafu uo umechelewa unasimama mlongoni unaangalia wapi kuna nafasi unaanza kutoa macho pale kuna kamwanya ale unakawaas sugeahuk sasafukaav asugeamz nasuge fna una wauhi watu ili ni jambo ambalo halifai jambo ambalo halifai ungekuwa nitaka kukaa mbele basi ungelikuja mapema mtume mtmessalam akamwambia yule bwana ambaye alifanya hicho kitendo cha kuambia watu iinaitwa riabi yani unakata mashingo ya watu sogea sogea sogea sogea ilimradi upate nafasi ya kukaa mtume mkasema lis faad dhaita wanaita kaa chini unawaudhi watu na umechelewa w umechelewa alafu nataka kuja kukaa sehemu za mbele uko ukonawaodhi watu ungekuwa ungekutakasehem za mbele ungekuja mapema ilijambo likamuuhi sanammetumuhaa jambo lingine nduguzanu katika imani mtu kupita mbele a mwenye kusalio bamtuanasali hapa ameweka sitra mbele yake basi aepita kwa nyuma huko sio iku anasali hapa sitra iko hapa alafu nakuja napita mbele yake hapa ni makosa laiti La angelijua dhambi anazozipata yule anayopita mbele ya mwenye kusali basi ingelikuwa ni heri kwake kusimama a miaka arbaini mtu amesimama tu anamsubiri mtu amalize kusali atapomaliza kusali ndio afika katika hadithi ya bahureira hadihi ambayo kapoke maubuhari na kuhusiana na madhambi na madhara ya mtu ambaye anapita mbele ya mwenye kusali mtu ana haraka za ajabu ajabu ndugu zan katika imani afa na haya mambo yanapatikana sana katika, katika msikiti wa mskitiwamakaa utakuta mtu anasali mtu mwingine anapita mbele yake hali ya kuwa ana uwezo wa kupita kwa nyuma lakini anapita mbele yake kwa kweli ili jambo limekuwa ni mtasahil watu analipuzia sana ndugu zan katika ma alalla nakuusia ndugu yangu mwislam pamoja na kuusia nafsi yangu mimi nisipiti wala wewe usipiti mbele ya mwenye kusali subiri amalizie kusali akimaliza kusali utapita mbele yake usipiti mbele yake ukaja kumwaribia sala ukaja kupata madhambi ndugu yangu muislam. vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo hayaruhusiwi ndani ya muskiti ni mtu kujiwekea sehemu maalum kwamba hii sehemu ni ya kwangu tu mtu yoyote akija basi mimi namnyanyua namwambia ondoke hapana baadhi ya miskiti watu wako na tabia tena ni wazee baadhi ya miskiti kuna wazee wanahiyo tabia yani inajulikana kwamba sehemu fulani ni sehemu ya mzee fulani hata nani aje wanamnyanyua ondoka hapo mshenzi mkubwa we mtoto wa haramu wakharam weukuathiniwa wakati umezaliwa na wazazi wako we. aujui ni sehemu yangu matusi yanakuwa mengi maneno yanakuwa ni marefu ili jambo halifai yule ambaye anaenda muskitini mapema hiyo ndiyo akikuta sehemu iko wazi akikaa hiyo ndio sehemu yake mm naha an narat lghurabe waftirashi sabe wa an yutana rajulu lmakani fi lmasjidi kama yutan lbairi hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi na vilevile imamu lhakim na vile vile kaitaja shekhu lalbani rahimahllah katika suaiabdaudi عليه وسلم كذلك حديث عبد الرحمن بن شبل رضي الله عنه وسمع قالكذا متى صلى الله عليه وسلم نقنه الغراب كصلى زي الثلاث ركع ركع ذي كما غراب كنگور ان يفعل الله اكبر صلي ربي الحمد الله امين صلي الله اكبر سمع الله لمن حمده الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر بسم الله الرحمن الرحيم ولا الدين يا كرم صلى الله عليه وسلم ضال القطر وصل بقنا القطر الله اكبر سمع الله لمن حمده الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر السلام عليكم ورحمه الله وسلامكم الله ايه يعني متو unaanza kutawadha wenyewe wa ndi wanaanza takbiratu ihramu allah akbar ukimaliza kutawadha sala la asiri imekwisha ina lillah waina ilaihi rajiun angali hii spidi ambayo mtu anaefanya ndani ya sala unarakia wapi ya abdllah imam mbona unaosalisha watu waraka spidi spidi fasta fasta e unaenda wapi aaghurabu zile sala za ghurabu za, za kudonoadonoahi zile sala za tarawe ukiwa umeshiba ftari sana basi unatapika ndani ya sara amekataza mm mtu nasali wakati umenda sijida hivunavyweka chinihiv mtukujiwekea sehemu maalum mskitini kwamba hii sehemu ni ya kwangu tu hata aje nani atatoka aana amkatazamm a mani katika mambo ambayo hayafai muskitini umemkuta mtu amekaa sehemu alafu ukamwambia asimame alafu uka iyo sehemu umwambia atafute sehem nyingine yakukaa la yuimana ahadukm akhahu yuma ljuma thuma lykhalifu ila maqadihi falyqud fihi wlakin yaulu fsau hadithi ya kaipokea imamu muslim katika sahihi yake ndugu zangu katika imani anasema mtume saasalam asimsimamishi mmoja wenu ndugu yake siku ya ijumaa kwamba amasimama we ni pishi apo tafuta sehemu nyingine ya kukaa alafu yeye akiinyanyuka akiondoka yee akae pale hapana asifanyihivi mmoja wenu ila kama kuna nafasi mwambie asogee unawe upate nafasi lakini mna nafasi mwambie anyanyuke aende huko safu za nyuma hali yakuwa mewee safu za mbele aana ni makosa ndugu zangu katika imani jambo mbalo afa jambo linginendugu za katika imani siku ya ijumaa au mskitini inatakiwa mtu anyamaze wakati hatibwu anatua hutuba wakati khatibo anatoa khutba mtu unanyamanza unasikiliza ile khutba ya khatibo anasema mtume a katika hadithi ya abahureira idha kulta lisahibika yaum ljuma ansit wlimamu yakhdhub fakad laghauta hadithi ambao kaipokea imamu buhai na ima ausl siku yajua utapomwambia mwenzako wa nyamanze hali ya kuwa khatibu uko anatoa khutba basi nawewe umeleta mchezo umeleta mchezo kwahiyo khatibu anaanza kutoa khutba ina lhamda lillahi nahmaduhu wa wanastainuhu wanastaghfiruh kimya ato wote mnamsikiliza khatibu sio khatibu anaendelea na khutba we uko na tasbihi yako subhanllasubhanallah a apana au uko na simu yako umetoa simu yako unaweza kuichezea auna umesikia message inaingia sasa unatoa simu unaangalia meseji aifaa sala ikimalizika utaangalia mambo ambayo unataka ndugu zangu katika imani jambo ambalo baadhi ya watu tunalipoteza siku ya ijumaa au misikitini ni ule wakati wa baina ya adhana na iqama tunaopoteza kwa maneno na wala huu wakati hatuutumii katika kumtaja mwenyezi mungu katika kumwomba mwenyezimungu subhanahu wataala ni wakati ambao ni mchache lakini una ubora mkubwa sana mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala tunaopoteza katika kuongea mambo ya dunia khatibu imamu anatoa adhana sisi tunaendelea na mazungumzo hata kumjibu mwadhini hakuna ni watu kucheka <laughs> watu wanacheka ovyo hata kumjibu mwadhini anavyosema watu hamna haya ni makosa dukua واني ونسكي مواذينة إيمان دو أنا سمعت صلى الله عليه وسلم وقد بمسو... يا عبد الله بن مسعود رضي الله عنه يا كوابا سيكون في آخر الزمان قوم يجلسون في المساجد حلقا حلقا إمامهم الدنيا فلا تجالسوهم فإنه ليس لله فيهم حاجه الله اكبر حديث بوك بوك إمام الطبراني كت كبير شيخ الألباني رحمه الله كت سلسلة الأحاديث الصحيحة آخر الزمان masud akhiri zamani patakuja watu wenyewe watakuwa wanakaa halaka halaka miskitini wanakaa ni magenge makundi makundi miskitini kiongozi wao ni dunia hapa utakuta kuna watu kuta, watano hapa utakuta kuna kundi la watu sita hapa utakuta kuna kundi la watu watatu hapa utakuta kuna kundi la watu wawili kila watu wanaongea mambo ya dunia wana vipi wasafi leo biashara likuaje eo ah, biashara ilikuwa mbaya likua mbayaasamai ah, upata faida wa. habari waziri ah, waziri fulani ametolewa kwenye, kwenye kwenye nyingine alafu mtu nafasi e, nimejua, wana, raisi, bana, bana. ana watu wake a mambo ya dunia mazungumzo ndani ya msikiti zangu okay. wengine ndani ya msikiti au kwenye kibaraza cha msikiti muskiti vip safi bona auonekani wa? nipo wane, vipi kale ka e, wana vip kalekakademukako kao bana ya msikiti au kwenye vile vibaraza vya msikiti anasema mtume sa imamuhum dunia imamu waoni dunia ndio anatawala pale mtume anasema ukikutana na hayo makundi falaualisuhum usikai pamoja nao usikai usishirikiani na lile kundi fainahu lisa lilah h haa menyewzguanashdao sio makundi ya kheri hayo, hayo ni haya ni mambo ambayo hayaruhusiwi kufanyika ndani ya ndaniya mskiti nduu katika imani ndugu zangu katika imani mtu ambaye ana janaba na mtu ambaye ana hedhi basi asikai mskitini mwenye janaba na mwenye hedhi asikai ndani ya mskiti ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo halifai kwake أنا سميت من يزي مونغو سبحانه وتعالى أن القرآن كسورة النساء آية ربعين نتات يا كوانبا يا, يا أيها الذين آمنوا لا تقربوا الصلاة وأنتم سكارى حتى تعلموا ما تقولون ولا جنبا إلا عابري سبيل حتى تغتسلون mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anasema enyi mlioamini msikurubii sala hali ya kuwa mmelewa mpaka mjue kile ambacho mnakisema mpaka mjue kitu gani ambacho mnakisema ndani ya sala kwa sababu miongoni mwa kazi za pombe tukhamiru lakli yaani pombe ile inafunika akili mtu badala ya kwenda kukojoa sehemu maalum ya kukojoa mtu unatoa dhakari yake anafungua pale zipu yake anakojoa mbele za watu hii ndio kazi ya pombe mtu ulikuwa unazungumza vizuri sasa huongee vizuri unajoa vile yaani maneno ya mlevi mlevi sasa ndani ya sala haifai mtu ambaye ntakiwa asali asali hali ya kuwa akili yake ni kamili metimia ndugu zangu katika imani vile vile mwenyezi mungu subhana wataala akasema ndani ya hii aya na vile vile wale wenye janaba na wale ambao na janaba hukumu yake wale wenye hedhi basi wasikai muskitini Ila, ila, kwa mpita njia mtu akitaka kupita ikiwa labda hakuna njia ila ni kupita ndani ya msikiti muskiti huy anaruhusia ayaaai kamba mtu, mtu ambaye ipo na janaba akitaka kukaa mskitini inatakiwa atawahe akitawadha sababu ule uhu unapunguza ile makali ya janaba anaruhusiwa kukaa ndani ya msikiti kwyo au kama kuna dharura mtu vilevile anaruhusiwa kuingia muskitini kama mtume salaaaa alivokua akimtuma bisa awambileteeiananmwambiamtmia rasullla mimi nipo kwenye hevi mimi nipo kwenye siku zangu mtume mtmesema siku zako azipo kwenye kitana wala kwenye mkono we nipe kitana alafu mambo yaishi kwa hiyo kama hakuna dharura basi ni mtu kujiepusha na hiyo hali ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo mtu mwenye hedhi na mwenye janaba ajiepushe nayo ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo yanafanyika ndani ya muskiti na mengine ambayo hayafanyiki ndani ya muskiti umekumbushaaamboengia aayamachache mwenyezimungu subanatl atupe kila laheri mwenyezimungu atuepishe na kila shari kila lkuwa zito kwetuallalifanyaa lepes aaepes alae mwenyezigu auafaaanaaiha اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته