الصلاة و أبها و اقسم الرضا بالعباد إن الصلاة هي تفق العباد قم للصلاة و أبها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوغزانك كتك إيمان دوغزانك إسلام ndugu zangu waumini baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumsifu mwenyezimungu subhanahu wa taala rehma na amani za zi allah zimwendee kiongozi wetu mtume wetu kipenzi chetu mwombezi wetu siku ya kiyama na si mungine ni mtume muhammadin salllahu aalaihi wasallam rah- rehma na amani za allah zende juu lake pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani katika darasa ililotangulia tulikuwa tunaelezea sifat udui nabii salllahula wasalama namna alivyotawadha mtume muhammadin salllahu laihi wasalama katika muda huyu ndugu za katika imani na kipindi hiki tutaelezea ule udhu wa mtume muhammadin salallahu alaihi wa salama namna alivyofanya kwa sababu katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tunataja katika hadithi lakini kipindi hiki tutachukua hii fursa ya kuonyesha mwanzo ulivyokuwa mpaka mwisho alafu insha allah kama nafasi muda utakuwepo tutaendelea na masala mengine maji yamekuisha andaliwa ndugu zangu katika imani maji ya kutawadha yapo hapo ikiwa maji yapo ndani ya jagi usianzi kuingiza mikono ndani ya jagi usianzi kuweka mikono kwenye jagi hapana anza kumimina unaosha mara moja pembeni mara mbili mara tatu utapomaliza unaruhusiwa kuingiza mkono kwenye ale maji unaingiza mkono unawekwa kwenye mdomo mengine unapandisha puani aya kwenye mdomo unasukutua unatema haya puani unatua na mkono wa kushoto mara moja mara mbili mara tatu utapomaliza mara tatu unakuja usoni unaosha uso unachukua maji unaosha mara moja mara mbili mara tatu hakikisha sehemu zote hizi maji yamefika na ikiwa mtu ipo na ndevu nyingi basi anaruhusiwa kupitisha vidole vyake hivi lakini kama ndevu ni ndogo basi ajitahidi maji yafike kwenye ngozi unapomaliza usoni mara tatu unakuja unaosha mkono wa kulia kama tulivyoona katika hadithi ya abu hureira radiallahu anhu unaosha hadi huku kwenye adudi unaosha mara moja mara mbili mara tatu na usifanyi kama baadhi yetu tunafanya kwamba unachukua tu maji unajifanyia hivi mara moja mara mbili hapana uoshe na maji tena yafike huku na huku vilevile baadhi yetu tukitewadha maji hayafiki ko nachukua maji unaosha mkono unazungusha mara mbili mara tatu ukimaliza mara tatu unakuja na mkono wa kushoto mara tatu ukimaliza unakuja kupaka maji kichwani kama tulivyosema kwenye kupaka ilivyopokelewa katika hadithi ni namna mbili unachukua maji unaanza kuweka hapa mwanzo wa nywele unakuja mpaka mwisho ukitoka mwisho tena unarudi mpaka mwanzo hii ni aina ya kwanza aina ya pili unaanzia nyuma unaanza nyuma unakuja hadi mbele ukitoka mbele unakuja tena hadi nyuma ukishamaliza usichukue maji mengine hayaaya mabakibaki ya maji unaweka kwenye masikio na kwenye masikio, kuna wenye mbili baada ya kuingiza vidole kwenye masikio hivi vidole gumba unapitisha kwa nyuma hii ni aina ya kwanza aina ya pili baada ya kuingiza hivi vidole unavipiisha kwenye hizi njia za masikio ukishamaliza kupaka kichwani na kwenye masikio inakuwa ni mara moja ukishamaliza unakuja kwenye mguu unachukua maji mgu, maramoja, mgu, unaosha mguu mara moja mara mbili mara tatu kwa hiyo mfano huu ndio mguu unaosha mara moja mara mbili mara tatu unaishia unapanda kidogo na kwenye miguu nitakiwa ufanye tahlili unafanya takhlili kwa maana unapitisha vidole na hii imekuja katika hadithi ya lakiti ibn sabura radiallah anhu anasema qala rasulu llahi sal lla salam asbighi ludhuu wakhalil baina laswabii kwamba wakati wa, kwa wa kutawadha mtu atawadhe maji afike kwenye viungo kila kiungo maji afike ya sehemu yake na vilevile mfanye tahlili kwenye vidole yani, evi, kama tulivyoona katika hadithi unafanya tahlili ya kidole kidogo hiki unapitisha ikaoa mguu wa kulia mara mbili mara tatu ukimaliza mguu wa kulia unakuja mguu wa kushoto moja mara mbili mara tatu hapo utakuwa udhu umekamilika kama alivyotawadha mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama baada ya kumaliza kutawadha ndugu zangu katika imani kuna masala ambayo ni vizuri tu, tuyaeleze japokuwa kimukhtasari kuna baadhi ya watu wanasema ya kwamba katika miguu sio lazima kuosha ntakiwa mtu kupaka tu ntakiwa mtu wapake kwenye miguu wala sioshi kwa sababu gani kutokana na aya mwenyezi mungu anasema wamsahu biruusikum wa arjulikum ii e, lam mtu anaiweka kisra wa arjulikum badala ya fatha wa arjulakum kwa maana hii e, inakuwa ni atfu kwa maana mwenyezimungu si amesema wa wamsahu biruusikum pakeni kichwani alivyomaliza kusema pakeni kichwani akasema waarjulikum na vilevile miguu akaunganisha hii hukmu ya mwanzo ili jambo la mwanzo na akaliunganisha na hili jambo la pili kwa wau anaseahini wau ladfu kwamaana hukmu ya hiki kilichotangulia na hiki kinachokuja ni hukmu moja yote ni uaka aio tunasema kwamba kauli hii siyo sahihi ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu iki kisomo wa arjulakum qiraa katika ilimu ya qiraati ulumi lqurani kuna qiraa ambacho kinasema wa arjulakum na kuna qiraaa ambacho kinasema wa arjulikum sasa hizi riwaya wanachuoniwatafsiri wanasema zote ni sahihi na kila moja ina namna yake ya kufanya hii ina waarjul inatumika wakatigani waarjuliu unatumika gani wanasema ya kwamba tusikilizane vizuri ndugu zangu katika imani ndugu zangu ambao mnasikiliza kipindi cha udhu wanasema ya kwamba ikiwa mtu amevaa hofu viatu vya kuingiza pamoja na soks amevaa akiwa yupo na udhu hasa akitaka kutawadha anatawadha sehemu nyingine anapofika kwenye miguu akivua vile viato vyake anapaka huyu atakuwa amefanyia kazi kile kisomo cha waarujulikum lakini mtu mtuamba amevaa ndala mtu ambaye amevaa sandozi wakati wa kutawadha ukifika arusii kupaka kwenye miguu kwa sababu gani kwa sababu hivi viato vipo wazi ni rahisi kuvivua ko anavua vile viato halafu Ana, anaweka maji kwenye miguu anatawada anaosha miguu atakuwa ametumia kira waarjulakum na ndivyo alivyofanya mtume wetu muhamadin sallal wasalam alikuwa akisafiri na masohaba amevaa hofu na ukifika wakati wa kutawadha kwenye hofu anapaka kama hadithi ya mghira siku moja mtume saa alikuwa nataka, alikuwa anatawadha sasa alipomaliza kupaka kichwani na kwenye masikio mughira anasema nikainama ili nivue viato vya hofu za mtume aa mtume akasema hapana acha mimi nimevaa hofu adkhaltuhuma tahirataini nimevivaa nikiwa na tahara nimevivaa nikiwa na udhu kwa hiyo mtume saaa akapaka juu ya hofu zake kwa hiyo mtu ambaye anasafiri amevaa viato vya kuingiza wakati anavivaa akiwa iko na udhu wakati wa sala ukifika anaruhusiwa kupaka lakini mtu ambaye amevaa sandozi amevaa ndala muda wa sala umefika huyo aruhusui kupaka takiwa au ile avue sandozi avue ndala halafu apake a, aoshe mguu wake hili ni jambo la kwanza jambo la pili ndugu zangu katika imani ni kwamba qurani haitafsiriwi kwa akili ya mtu kwamba mtu anavyotaka ndivyo anavyofanya mwenyewe hapana mfasiri mkubwa wa qurani baada ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kutafsiri qurani kwa qurani anayefuatia ni mtume muhammadin salllah alaihi wasallam kwa sababu gani kwa sababu qurani imeshuka kwa mtume mwenyezi mungu anasema kumwambia mtume waanzalna ilaika dhikra litubayina lilnasi umeteremshiwa qorani umeteremshiwa ukumbusho kwa sababu gani litubayina lilnasi ili uwabainishie watu uwafafanulie watu waelekeze watu kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa anakusudia hivi kwe ndikusa katika imani qurani au aya za mwenyezi mungu hazitafsiriwi kutokana na akili ya mtu anavyotaka ni lazima umwangalie mtume muhammadin salllahu alhi wasallam yee amefanya vipi halafu jambo lingine dini hii ya kiislamu haiendi na akili za watu kwamba mtu anataka kufanya kitu fulani anafanya kama hataki anaacha hapana dini ndugu zan katika imani inaenda kutokana na dalili hili ni jambo la sheria e. kuna dalili ndiyo mungu amesema mtumi amesema mtu anafuata sio jambo la dini tnaambiafaye hilainiiiaiinaona kutokana na akili yangu tufanye hivi au utoaaailyangu takiwa lijambo liwehiv haana masala ya dini ndgu zan katika maaaendh masala ya dini yanaenda alalla waalarasulu mwenyezimngu amesema na mtume muhamad amesma hili ni jambo ambalo inatakiwa mwanadamu alizingatie vile vile ndugu zangu katika imani kwamba wanachuoni ajma aljumhur wamekubaliana jamhuri a wanachuoni ya kwamba kuosha miguu ni wajibu ni lazima mtu aoshe miguu wakati wa kutawadha siyo khiari nikitaka naosha nikitaka sioshe hapana kwa sababu gani baada ya mwenyezi mungu kusema ndani ya quran kwamba osheni miguu yenu na vile vile quran, hii tafsiri ya qurani hii aya ilivyokuja akaitafsiri mtume muhammadin salllah alihi wasallam tumesoma hadithi nyingi katika vipindi vilivyotangulia hadithi ya uthman bn afani radiallahu anhu alivokuwa akiwaelezea watu udhu wa mtume muhammadin sallla w salama alipofika kwenye miguu akaosha mguu wa kulia mara tatu na akaosha mguu wa kushoto mara tatu alafu alipomaliza akasema hakadha raaitu rasulallahi salllah laihi wasalama hivi nilivyofanya ndivyo nilivyomwona mtume muhammadin salllah lai wasalama akifanya kwa maana mtume saama alikuwa akiosha miguu yake na vilevile vile hadithi abdullahi bn zaidi lansari radillah anhu kaelezea kwamba mtume saaa salama alipokuwa akifika kwenye miguu hali ya kuwa amevaa viato vya vi kawaida anaosha miguu yake lakini kama alivaa hofu na amezivaa akiwa na tahara basi anapaka hivi ndugu zao katika imani ndivyo inavyotakiwa kuwa na ndivyo masahaba wa mtume muhammadin salli wasalama walivyokuwa wakifanya na vile vile ndugu zangu katika imani ili jambo la kutawadha hivi vipengele ambavyo udhu unafika mtu unatawadha kwenye mikono unatawadha kwenye uso unawekwa maji kwenye mikono huku kwenye miguu siku ya kiama vitakuwa na nuru itakuwa ni alama maalum alama ambayo mtume wetu muhamadin s atawajua umati wao katika hadithi ya abuhureira r anaseme ya kwamba moja mtume sasalama alitoka nyumbani kwake akaenda baii baii ni sehemu ambayo watu wa madina huwa wanazikwa ni sehemu ambayo ipo karibu na mskiti wa mtume muhammadin sala wsam alipofika makaburini akawatolea salamu watua makaburini akawaombea dua mwenyezi mgu wasamee wenyewe wametangulia na mtume saa salam na masohaba ambao hai wako nyuma watakuja na wenyewe watakufa alafu akasema kwamba nasikitika ndugu zetu watakuja hali yakuwa, wakasema, ya kuwa atuniona masohaba akasema ya rasulllah sisi sio ndugu zako akasema hapana nyinyi sio ndugu zangu nyinyi ni masohaba zangu ndugu zangu watakuja baada yangu watanisikia kwamba palikuwa mtume halafu wanaamini allahu akbar na sisi tumesikia kwamba alikuwepo mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama muhammad bnu abdllahi ibnu abduulmutalibu amezaliwa maka kafia madina katumwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala ni mtume wa mwisho ameishi duniani amewalingania watu katika mji wa makka miaka kumi na tatu katika mji wa madina miaka ishirini kapewa utume alikuwa na miaka arobaini kaishi duniani mpaka kufa alikuwa na miaka sitini na tatu tumemwamini mtume muhammadin salllah ale wasalama lakini hatukumwona mwenyezi mungu tunakuomba kwa rehma zako na mapenzi yako tujalie tuwe katika watu ambao wamemwamini mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama kweli E mwenyewzimngu tunakuomba kwa uwezo wako na mapenzi yako utufufue siku ya kiama nyuma ya mtume muhamadin sallahalaihi wasalama e mwenyewzimngu tunakuomba utujalie siku ya kiama mtume muhamadin saaalwasaama atupe maji katika haudhi ambayo umemwandalia siku ya kiama kwa mapenzi yako na uwezo wako ya arhama rrahimina ndugu zango katika imani masahaba akamuuliza mtume sasaaa ya rasulllah hao ambao watakaokuja watakaokuja siku ya kiama utawajuaje kama hao ni miongoni mwa umati wako hali yakuwa hukuwaona mtume alaihi sa akawaambia kwamba mnaonaje ikiwa mtu ukuna ngamia ngamia nyingi ambazo hazina rangi lakini kuna ngamia wachache wana rangi rangi ngamia huyo ana rangi nyeupe ule mwingine rangi nyeupe ule mwingine rangi nyeupe yani mfano mtu ipo na ngamia mia moja hizi ngamia mia moja hazina rangi lakini kuna ngamia ishirini zina rangi mtu atashindwa kutofautisha wamba huyu warangi ni wakuangu, huyu wakwanuanwakwanmbay hana rangi rangisianasakasema si hapana a rasullla ngamia kama hawa ambao wako na rangi wakichanganyikana na ngamia ambao hawana rangi mwenye ngamia atajua atajuameakawambia vilevile ummati wangu watakuja siku ya kiama ghura muhajalina min athari ludu hizi sehemu za udhu zitakuwa zinawaka zina nuru ya ajabu sasa wale ambao wanatawadha alafu kwenye miguu hawaweki maji wanapaka hii nuru itatoka wapi ndugu zangu katika imani wale ambao wanaosha miguu yao watakuwa na nuru siku ya kiama ni mfano yale mabaka ambayo yapo katika miguu ya ngamia au miguu ya farasi ndiyomtume akatolea mfano omba wa subhanahuwataala atujalie tuwe katika hao ambao watakuwa ni ghura muhajalina ambao watakuwa na nuru siku ya iama e mwenyezimungu tujalie ya allahu tunakuomba kwa uwezo wako na rehma zako na mapenzi yako ujalie waislam ambao wanatawadha ya rabi hivi viungu ambavyo vinafika maji ya allahu vinawekwa maji ya allah vijalie viwe na nuru siku ya iama ili wajulikane na mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani haya ndiyo mambo ambayo inaetakiwa mwislamu ayafanye wakati wa kufika kwenye kutawadha kwenye miguu natakiwa mwislamu apake maji ikiwa amevaa viato au amevaa hofu na kabla ya kuvaa hizo hofu au viato au ametangulia kuwa na udhu na ule mtu ambaye amevaa sandos au amevaa ndala wakati wa kutawadha inatakiwa aoshe mnguu wake mnguu auweke maji asipaki hivi ndivyo atakuwa ametumia dalili zote mbili za upande wa kisheria na akifanya hivi ndio atakuwa katika hao watu ambao aliwataja mtume saali wasalam ya kwamba ni ghura muhajalina min athari ludhu zile sehemu za udhu zitakuwa na nuru zitakuwa na alama maalum na hii itakuwa ni alama miongoni mwa alama za ummati muhammadin salllahlaihi wasalam wale ambao walimwamini mtume muhammadin salwsalam nao hakumwona wanamsikia tu allahkba hii ni ajabu miongoni mwa maajabu ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kuna baadhi ya watu wameishi pamoja na mtume muhammadin salala salama mtume slslama anazalia watu wanamuona mtume sslma anakuwa katika mji wa maka watu wanamuona mtume salasalama anapewa utume katika mji wa maka watu wanamuona mtume salasalama anatoa anafanya miujiza mbalimbali mbele ya watu lakini watu hawaamini lakini mimi na wewe tumemsikia tuna tukamwamini tunasikia mtume saa so salama alipewa utume ni mtume wa mwisho tumemwamini mtume sala so sallama alifundisha tufanye hivi tutawadhe hivi tunafuata tumemwamini kwa kweli mtu akifa katika hali kama hii ataraji malipo makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala tunamwamini mtume hali yakuwa angalia mtume sala so salama siku moja anatembea anakutana na arabi bedui mtu wapangoni mtume anawambia mimi ni mtume wa mwenyezimungu ule jamaanamliza we ni mtume wa mungu kule. mimi ntajuaje kama we ni mtume wa mungu fanya muujiza tuone kama we kweli ni mtume wa mwenyezi mungu mtume so aaampembene ake palikuwa mti mtume akawambia ule mti ule ndio utatua ushahidi kama mimi ni mtume wa mungu yule jamaa anashangaa muharabu mharabu apangoni afam chochote ule mti utatua ushahidi ee ule mti ule utasema kama mimi ni mtume wa mungu haya uulize tuone mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama anawita ule mti wewe mti njoo kwa idhni ya mwenyezi mungu mti unang'ooka unatoka sehemu yake na mizizi unakuja unatembea mpaka mbele ya mtume saaa so salama unafika pale unamsalimia unasema assalamu alaika ya rasulallah amani ya allah iwe juu yako wewe mtume wa mwenyezi mungu mtume nauliza ule mti mimi nnani ule mtu unasema ashhadu an la ilaha illallah waashadu anaka rasulullah mti unatoa shahada mbele ya mtume muhammadin saasalama na mbele ya ule mtu anasikia kabisa kwamba nakiri kwa moyo na kutamka kwa limu ya kwamba hapana mola apasai, apasai kuabudiwa kwa, kwa haki zaidi ya allah mmoja na nawee muhammadin salallahu laihi wasallama ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala viumbe vinatoa ushahidi kama huyu ni mtume wa allah tabaraka wataala lakini watu hawaslimu watu hawamwamini mtume sas watu wanampiga vita lakini mimi nawewe tunamwamini mtume muhammadin sallla salam hali ya kuwa hatukumwona akbar wallahi ni miongoni mwa neema za mwenyezi mungu tumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hii neema ni miongoni mwa neema kubwa ambazo watu wengi wamenyimwa wengi wamenyimwa katika wanadamu wengi ndugu zake wazazi wa baba yake na mtume salallah salama baba yake na ali bin abi talibi radillahu anhu baba zake wakubwa na mtume salasalama baba zake wadogo na mtume salsaama wamekufa katika ukafiri hawakuwamwamini lakini tokea mtu yupo kenya anamwamini mtume muhammadin slaa salama mtu yupo tanzania anamwamini mtume muhammadin saa salama mtu yupo burundi anamwamini mtume muhammadin mtu yupo rwanda anamwamini mtume muhammadin saaasaama mtu yupo congo demokrathi anamwamini mtume muhammadin salasalama mtu yupo uganda anamwamini mtume muhammadin salllah alaihwasalama ndugu zangu katika imani hii ni neema miongonimwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu ambaye yupo muislamu kazaliwa ndani ya uislamu au kaingia katika uislamu inaetakiwa mshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala miongoni mwa neema kubwa kubwa ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala amemneemesha mwanadamu ni kumjalia kuwa mwislam kuwa mwislam ni neema miongoni mwa neema za allah tabarak neema kubwa kubwa ambazo wengi wamekosa wengi hawana unakuta mtu ana elimu ya ajabu ana digri za kidunia unakuta mtu amevaa msalaba dio ndio imani yake hiyo ndio dini yake hiyo hii e ni khasara duu ni khasara unakuta mtu ana sanamu kalitengeneze mwenyewe alafu lisalam sanamu baada ya muda inafika kama ni jioni kama ni asubuhi anafika pale analisujudia li sanamu allau ina lilahi waina ilaihi rajiun hu ni msiba ndugu zakat katika imani kitu kitengeneza mwenyewe alafunakiyabudecini mungu lailaha illallah ini khasara nduk in zakaimani kwya macace ndugu zakat katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala tuna momba kila al heri moenyezi mungu subhana wa ta'ala tuna momba tufisha alekani waislam رمم سبحانه يزمك سبحانه وتعالى، اتوسمي مذابيتو، نوازازيويتو، نواشيخيتو، نواسلام وتقو جمله، سبحانك اللهم بحمدك، أشهد أن لا إله إلا أنت سافر وأتوب إليك، سبحان ربك رب العزة أما يسفون، وسلام على المرسلين، والحمد لله رب العالمين، والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. افرحيات <applause> إن الصلاه والسلام صلى للصلاه