الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانكو كتكا بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيار رحمة امانك وانقذوات نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجان اهل زاكي ومصحبه واكي نوا اسلامه وتكو جملة وتكيفوه تمون اندوه واكي قيامة دوغوزانكو كإيمان. nakuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanau wataal ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana mambo mbalimbali mbali ambayo inatakiwa muislam ayafanye ndani ya muskiti na mambo ambayo hairuhusiwi kufanyika ndani ya muskiti tukakumbushana mambo mengi zaidi ya mambo 4 ambayo yapo ndani ya sheria baadhi yao inatakiwa yafanyike na mengine yasifanyike leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana sehemu ambazo haitakiwi mwislam afanye ibada kwenye hizo sehemu kama inavyofahamika kwamba muda wa sala unapofika mwislam anaenda anasalia nyumbani au kama ni mwanamke anasalia mwislam anaenda anasalia muskitini kama ni mwanamke anakwenda anasalia nyumbani na kama upo mbali ya msikiti utapotembea upo safarini muda wa sala umefika basi unasali popote pale sala itapokukuta kwa sababu ardhi yote kama alivyosema mtume salllahu alaihi wasallam ya kwamba juilat lia lard masjidan wa tahura faayuma ahadun au faayuma lmaru min ummati adrakathu salat falyusalli ardhi mwenyezimungu subhanah wa taala ameijaalia kwa ummati muhammadin sal llh alaihi wasallama kuwa ni tahara kuwa ni safi kwa maana hiyo yeyote katika ummati muhammadin salalahi wasalama atakeefikiriwa na sala basi na sali sehemu yoyote ile ilasehemu ambayo ikiwa ni safi na sisali katika sehemu ambazo tutakuja tutakumbushana ndugu zangu katika imani kwa sababu hii ni miongoni mwa mambo ambayo yanawahusu umati muhammadin sw tofauti na nyumati zilizotangulia yumai zilizotangulia ilikuwa mtu haruhusii kufanya ibada mpaka kwenye yale yale maeneo yao ya ibada lakini tofauti na umai muhamad mtu unasalia mskitini A wali wenye udhuru wanasalia nyumbani au umetembea safarini upo ndani ya safari unasali ndani ya ndege unasali ndani ya treni unasali ndani ya gari unasali ukiwa umetembea na miguu unasali ukiwa kwenye meli ili mradi una mwabudu mwenyezimungu subhanah wataala popote ulipo na sehemu yoyote ulipo ndugu yangu yangusa ndugu za katika imani kuna sehemu ambazo ni makosa mtu kufanya ibada kwenye hizo sehemu kwa sababu gani ni sehemu ambazo ni chafu na ni sehemu ambazo zimekatazwa ndugu zangu katika imani miongoni mwa hizo sehemu ndugu zangu katika imani kwanza ni almakbara makaburini ni makosa muislam muda wa sala umefika sala ya dhuhuri au sala ya isha au sala ya alfajiri anasema hapana mimi alfajiri ya leo nitaenda kuisalia kwenye makaburi fulani Hili ni, kosa imani. ni makosa kwenda fulannusaenye makabu vile vile alhamamati chioni ndugu zak katika imani ni sehemu ambazo hairuhusi mtu kwenda kusali kwamba hapana leo sunna yangu baada ya sumna yangu kabla ya lfajiri ndaenda kuisalia chooni aifai ndugu zangu katika iman na sehemu nyingine mawathinu libili sehemu ambazo ngamia wanalala hizi ni sehemu ambazo ni makosa muislamu kufanya ibada hizo sehemu vilevile mawadhiu najasa sehemu za uchafu kwenye madampo jalalani sehemu ambazo watu wanamwaga uchafu makosa muislam kwenda kufanya ibada katika hizo sehemu vilevile mawadhi lkhasfi wladhabi zile sehemu ambazo watu wameangamizwa ni makosa muislam kufanyia ibada kama hizo mtume salllwasa anasema katika hadithi ya abi saidin alkhudri radilah anhu hadithi ambao kaipokia abu daudi na vile vile kaipokea imam termidhi na vile vile hadithi kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika sahihi sunan termidhi na vile vile katika sahihi sunan abi daudi na vile vile kaitaja ibnu maja na imam ahmadi katika musnadi wake kwamba anasema mtume saa aa wasa alardhu kuluha masjid ardhi yote inafaa watu kufanyia ibada ila lmaqbara wlhamam ispokuwa makaburini na chooni ndugu za katika imani sio sehemu ya kufanyia ibada ndugu zangu katika imani machooni na makaburini kama tulivyoona katika hadithi ya mtume sal a sallama haditha bisaidin lkhudri ni makosa kufanya ibada sehemu kama hiyo ndugu za katika imani ukiangalia chooni ni sehemu ya masheitani ni sehemu ya najisi ni sehemu chafu vile vile makaburi ndugu zao katika imani ili ni sehemu maalumu ya kuzika watu sio sehemu ya kwa, kwa ajili ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala vile vile ndugu zao katika imani hili swala la kusali kwenye makaburi kwa kweli ni jambo ambalo zama tulizo nazo limeenea kwa wingi ndugu zangu katika imani anasema mtume saaa sallam ya kwamba la tusallu ila lqubur wala tajlisu alaiha hii katika hadithi abi murthadi alghanawi anasema samitu rasul llh yul لا tusalu il القبور ولا tjlisu aliha hadithi ambayo kaipokea imam usli katika sahi yake kwamba amemsikia mtume sahaba mtukufuabimarthadi ghan- alghanwawi amemsikia me anasema msisali kwenye makaburi la tusali ila lkuburi msisaliku kuyaelekea makaburi huu ndio muskiti makaburi hapo huku asu alaiha wala watu wasikai kwenye makaburi baadhi ya watu wanaenda kuzika wengine unakuta yale makaburi ambayo yamejengewa mtu anakaa ju ya kaburi anasubiratu amaliz kuzika alaakayaga makaburi anasema mtume salallahu alaihi wasallama ni bora mmoja wenu kukaa juu ya kaa la moto lile kaa la moto likaunguza nguo yake na likaunguza ngozi yake ni bora kufanya hivi kuliko kukaa juu ya kabori au kukanyaga kabore ii iliyokuja katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim hadithi ya abahureira radillahu anhu arda wamba laan yajlisa ahadukum ala jamrati fatuhduku thiyabahu fatukhalasu ila jildihi khairun lahu min an yajlisa ala kabri mojawei nukukajuya kala moto le kala moto likaunguza likau nguza nguoyake ikayenda paka nguo yake ni bore kuliko kukaa kukajuya kabori zangu katika imanii إجعلوا اللهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ اللهِ بن عمر رَضِيَ اللهُ يَقُولُ فِي بيوتكم فِي بُيُوتِكُمْ مِنْ صَلَاتِكُمْ وَلَا تَتَّخِذُوهَا قُبُورًا hadithi ambako ipokea mamu buhari namamumuslim kwamba majumba yenu yapeni nafasi ya zile sala za suna msiyafanyi majumba yenu kama makaburi kwa sababu gani kwa sababu makaburini sio sehemu ya kufanyia ibada kwa hiyo majumba ya waislamu wasiyegeuzi kama makaburi kwamba sala zote za sunna watu wanasalia nyumbani hapana ndio maana mara nyingi mtume salaasalama sala za sunna alikuwa anaenda kuanasalia nyumbani kwa sababu, gani? kwa sababu nyumba isiwi inaji watu wasifananishi majumba yao kama makaburi ndugu zangu katika imani kwa sababu makaburi au makaburini sio sehemu ya kufanya ibada ndugu zang katika imani vilevile vile, mtume saawasaa katika hadithi ya baraa bnaazibe ra aliulizwa kuhusiana na kusali katika sehemu ambayo ngamia wanakaa katika mazizi ya ngamia akasema la tusali fi mabariki libili fainaha min ashayatin msisali katika, se- katika mazizi ya ngamia kwa sababu anasema ngamia ameumbwa kutokana na masheitani ganasema zile tabia zake zinafanana na, sh- na kishaitani sheitani ndio mtume salaas amekataza watu wasisali katika mazizi ya mangamia vile vile mtume sasma akaulizwa kuhusiana na kusali fi marabidi lghanam katika mazizi ya mbuzi mazizi ya kondoo akasema salu fiha fainaha baraka salini katika mazizi ya, ya kondoo salini katika mazizi ya mbuzi kwa sababu ni baraka tupu hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu abu daudi na vilevile kaitaja shekh lalbani rahimahullah katika sahihi sunan abi daudi في فيلا, فيلا دوكوزان كت كايماني انتم صلى الله عليه وسلم انا على سمي يا كوامبا كتك حديث يا عبد الله بن عمر رضي الله عنهم يا كوامبا لا تدخلوا على هؤلاء المعذبين الا ان تكونوا باكين فان لم تكونوا باكين فلا تدخلوا عليهم la yusallia, la yusibanakum la yusibukum ma asabahum hadithi ambayo kapokea imamu bukhari na imamu muslim mtume sala lla salam anasema mkiingia sehemu katika majumba katika miji ya wale ambao waliadhibiwa basi mkiingiezu sehemu mwingie hali ya kuwa mnalia mwingie hali ya kuwa mnalia na kama hamtolia basi msiingie katika hiyo majumba hii ni kuingia tu ndugu za katika imani mtume anasema ingia huku watu wanalia watu wasiji wakafikwa na adhabu kama iliyowafika wale waliotangulia wali ndugu zangu katika imani akbar anasema katika hadithi nyingine la tdkhlu masakina alhina ظalmuu anfushm an yusibakum ma asabahum ila an takunu bakin msingi katika miji katika nchi za wale ambao waliyezidzulum nafsi zao ila muwe mnalia msiji mkafikwa na yale yaliyowafika ya ndugu zangu katika imani hii ni kuingia katika mji itakuwaje kufanya ibada katika sehemu kama hizi ndukuzkatikama hii ni miongoni mwa sehemu ambazo ni makosa muislamu kufanyia ibada vilevile baadhi wanashooni rahimahumllahu wameeleza baadhi ya sehemu nyingine mafraqu tariki njia panda wanasema ni makosa kufanyia ibada vilevile juu ya alkaba alkaba inafahamika alkaba inafahamika imejengwa ile ni murabba pembe nne ayu inakuwa ndefu sasa kule juu kabisa juu ni makosa mtu kwenda kufanyia ibada lakini ndani mle hamna tatizo lakini juu kabisa kule ni makosa mtu kwenda kusali kule ndugu zangu katika imani hizi ni baadhi ya sehemu ambazo muislam ajiepushe asisali sehemu hizo katika jambo lingine ambalo mtu anaruhusiwa kulifanya ndani ya muskiti ni watu kufanya madarasa ndani ya muskiti ili ni jambo ambalo halina tatizo ni jambo ambalo linaruhusiwa na nitakiwa lifanyike sana miskiti iwe na madarasa iwe na vipindi vya dini ndugu zangu katika imani sio masala ya kusali na kuondoka au michango kila mara ni mchango mchango mchango mchango hakuna darasa hata dakika kumi na tano watu wanakosa sabuni ya roho ndugu zangu katika ima kwa hio katika mambo ambayo yanaruhusiwa ndani ya, ya mskiti ni mambo ya madarasa ndugu zangu katika ma aiysma mtume sasaamakatika hadithi nyingi ikiwemohadithi ya abahureira ض ا had aokpokeima s hdيث defu pka misho mtm صىى اه akasem ya kwama wmjtm قوm fi bit mn byuti اللh ytlun ktab اللh wytdarsunh bيnhم ila nزlت lيhm الskيna w hsythm الrhma w hفthm الmlاka wdhkarhm dhar- الlh fi mn ndh watu wamekusanyika katika majumba miongoni mwa majumba ya allah subhanah wataala ambayo ni miskiti ndugu zano katika imani wanafundishana madarasa wanafundishana tafsiri wanafundishana hadithi za mtume salla wa salama wanafundishana ahkami mbalimbali mbali za dini fiqhi sira nini tajwidi wanafundishana qurani namna kusoma urani vizuri hawa wanateremshiwa rehma mwenyezimungu subanta wa malaika wanakujwa wanaofunika na mbao zao ndugu zangu katika imani mambo ya halaka mambo ya madarasa miskitini ni, ni mambo ambayo inatakiwa yafanyike kwa wingi ntakiwa miskiti ndugu zangu katika imani iwe na barnamiji ya madarasa kwamba siku fulani patakuwa la darasa fulani shekhe fulani watu mashekhe vilevile wabadilishane miskiti wamba shekhe fulani atakuwa kwenye muskiti fulani shekhe fulani atakua kwenye muskiti fulani sio shekhe mmoja u na msikiti wako tu hutaki kutoka mtu mwingine akija kuomba nafasi, kalima, unasema, apana, nafasi ana, ya kutoa kalima unamnyima unasema hapana hamna nafasi hapaaa watu wafanye badalai kata aahaduuzan jambo ambalo linaruhusiwa ndugu zangukatama haya ni mambo ambayo takriba yanaruhusiwa kufanyika ndani ya misikiti ndugu zangu katika imani mambo mengine ndugu zangu katika imani ambayo tunakumbushana kuhusiana na masala ya sala ni mambo ya imam ndani ya sala imam ndani ya msikiti ndani ya sala ana majukumu makubwa sana sio masala ya kusali na kuondoka tu khalas hapana kuna majukumu makubwa sana mbele yako imamu inatakiwa uyachunge kwa sababu gani maimamu mwenyezimungu subhanahu wa taala mtume salllahualaihi wasalama aliwaombea dua mtume aliwaombea dua maimamu na mwenyezi mungu aliposema katika surati lfurqani katika aya ya والذين يقولون ربنا hبلنا من ازواجنا وذرياتنا قرة أعين و جعلنا للمتقين imamا ia w قdوة iماm aنtkيو asfke naصf nzونi dg zم ktk يmaنi imamu inatakiwa ajiepushe na yale mambo mabaya mabaya ambayo yatamtia kasoro katika uimamu wake ndugu zangu katika imani imamu ni sifa ambayo ni kubwa ni mamlaka ni madaraka ni cheo ambacho ni kikubwa cheo ambacho alikishika mtumwa wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama miaka itatu mtume saawsa anachukuwa uimam anawaongoza watu vilevile vile, khulafa waliokuja baada ya mtume sawaa wakachukuwa nafasi ya imam abubakarn sdii umarbn lkhaabi uthmanbn afan alibin abialib na masahaba wengine namaabi na matabiina na maaima ndugu zakatika imani wote walikuwani maimam zaika sa imam una nafasi kubwa sana imamu ndani ya sala ikiwa atapatia ndani ya sala yake basi yeye mwenyewe anapata thawabu na wale maamuma wanapata thawabu ikiwa imamu atakosea ndani ya sala yake anawasalisha watu alafu akakosea huyu imamu anapata madhambi na wale maamuma sala yao unakuwa ni sahihi kwa hiyo imam angalia sana unabeba migongo mizigo maamuma wako nyuma yako sasa nitakiwa utulie katika sala yako uwasalishe watu sala ambayo ina utulivu ndani yake acha spidi ndani ya sala acha zile sala za fastafasta fasta. acha papara acha haraka ndani ya sala yako tulia ufahamu kile unachokisema kile unachokifanya ndani ya sala yako ndugu yangu imam hayo ni mambo ambayo mtume alaihi wasaa alikuwa anawaambia maimam حديث يا عقبة بن عامر رضي الله عنه حديثا أبو بكر إمام أحمد كالسنديواكي نافلة كيبوكية إمام ابن ماجة كالسنن ياكي نافذة شيخ الألباني قد كالسنن ابي داود عقبة بن عامر نسيمة سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من أما الناس فأصاب الوقت فله ولهم wamantaaswa min dhalika sheian faalihi wla alihim yoyote atakaewasalisha watu yoyote atakayepita mbele akawasalisha watu katika wakti ambao ni munasibi wakati umefika wa ile sala mtu akapita mbele akawasalisha watu na akapatia basi yeye anapata thawabu na wale wanyuma yake wanapata thawabu ikiwa atakosea yeye anapata dhambi na hawa wanyuma yake wanapata thawabu sala zao zinakuwa ni sahihi kwahiyo imam aangalie ndugu zangu katika iman aangalie katika sala yake ndugu zangu katika imani vile vile wanasema wanachuoni ya kwamba sio makosa mtu akiomba nafasi ya uimamu ikiwa nia yake ni nzuri mtu nia yake ikiwa safi hajakatazwa kuomba nafasi ya uimamu كتك حديث يا عثمان بن أبي العاص رضي الله عنه سيما يا رسول الله اجعلني إمام قومي فقال أنت إمامهم واقتدي بأضعفهم واتخذ مؤذنا ولا يأخذ على آذانه أجرا أو أجرا حديثا باي epokia aبu dاudi na vilevile iماm لتrmiذي na vile vile kaitaجa shيkh الaلبانi رحمه اللaه katkai rواء الghaليلi fi تhrيجi حاdيثi manاriصabel uthman ibnu abilas radillahu anhu anasema ya kwamba siku moja nilimwambia mtume saaa rasulllah nipe nafasi nijalie ya rasulllah nipe kibali niwe imamu wa watu wangu niwe imamu wa katika kile kijiji ambacho mimi nnakaa kwenye ule msikiti ambao umejenga kwenye kijiji changu ya raulllah nijalie niwe kule. Mtume, kasumaya, wewe, kule. Sasa, imam kule aaaadhaf sio kwa sababu ni imamu unawasalisha watu unavyotaka unasoma surati lbaara unasoma surati toha nzimanai na atu ambao nimaaifaii asipewi malipo katika adhana anayoifanya aadhini kwa ajili ya allah subhanahu wataala anachoni wakatofautiana je madhini ntakiwa apewe malipo au asipewi kwa dhahiri ya dalili ndugu za katika imani ni kwamba madhini haruhusiwi kulipwa kutokana na ile kazi ambayo ua kile ambacho tunampa madhini inakuwa ni posho na ni tashjii tunamshajiisha tunamtia nguvu kwamba adum katika ile kazi ambayo ni nzuri lakini kama malipo watu wanaandikiana mkataba kwamba mimi nitakuwa ni mwadhini kwa mwezi mtnanilipa elfu hamsini au laki moja na nusu inakuwa sio vizuri ndugu zangu katka ma nduu zanatka man tupotunazungumzia masala ya uimamu nani ambaye anaruhusiwa kuwa imamu tuko watu mia tuko watu mia mbili muskitini tuko watu wengi ndani ya kijiji chetu nani ambaye anatakiwa kuwa imamu tuko shuleni sote ima ni mutawasithu ima ni thanawi ima ni jamia kuna muskiti umejengwa chuo kikuu nani ambaye atakuwa imamu anatosalisha haya masala ndugu zao katika imani mtume wetu muhammadi salllahalaihi wasalama ameyamaliza أم يماليز ماليزا غزاء كتك إيماني حديث أبي مسعود الأنصاري رضي الله عنه ونسيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم يا أم القوم أقرأهم لكتاب الله فإن كانوا في القراءة سواء فأعلمهم بالسنة فإن كانوا في السنة سواء فأقدمهم هجرة فإن كانوا في الهجرة سواء فأقدمهم السلمة وفي رواية السنة walayaumanna rajul rajula fi, fi sultani walayakud fi baithi ala takrimatihi illa biidhnihi hii ni hadithi ambayo ni sahihi ndugu zangu katika imani ambayo inazungumzia uimam ndani ya sala hadithi ambayo kaipokea imam muslim katika sahihi yake ndugu zangu katika imani mtume wsm kwenye hii hadithi anatuelezea na anatukumbusha nani ambaye inatakiwa awe imamu mtume akatutajia sifa za mtu ambaye natakiwa awe imamu sifa za imam, wasallam, imamu mtume salalwasalam amezitaja kwenye hii hadithi ndugu zano katika imani mtu ambaye akisifika na hizi sifa inatakiwa awe imamu wa watu insha allah mwenyezimungu subhana wataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaitafsiri hii hadithi na tuangalie hizi sifa za imamu ambaye inatakiwa awaongoze watu je mimi na wewe tuna hizo sifa kama hatuna basi tuwachie wengine ndugu zangu katika imani mwenyezimngu atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atupe afaa nu aenu atufufusk aiama tukiwa nyuma mtumwetu muhamadi swaa mwenyezigu atufishealia slautautaana aa kpind acoasubhanakaa bihamdik ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilik سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته