الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين، صلى الله عليه وعلى اله واصحابه، ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم الدين، اما بعد، اخواني في الله، اوصيكم ونفسي بتقوى الله، فقد فاز المتقون. دوزان وكت إيمان بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى. na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali mambo ambayo anahusiana na dini yetu ya kiislamu na, na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika, katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana mambo mbalimbali sehemu ambazo mtu haruhusiwi kufanya ibada na vile vile tukakumbushana masala yaamasala ya uimamu ya tukamalizia kwa kutaja hadithi ya mtume alaihi salsa mtume salllahu alaihi wasallam alipotuwekea masharti ya imam mtu ambaye inatakiwa atuongoze awe na sifa gani ndugu zangu katika imani kwa sababu miskitini kuna vurugu watu wanapigana watu wanaoneana husda inafikia mbaya zaidi waislamu wanafanyiana sihiri ndani ya msikiti mtu anataka fulani asiuiimam yeye ye. haya mambo ambao unayafanya ndugu yangu wewe una sifa za kuwa imam mwangalie mtume muhammadin alaihi wasalama amesemaje kuhusiana na hizo sifa ndugu zangu za katika imani kasemaje kuhusiana na habari za uimamu ndugu zangu za katika imani tumetaja katika hadithi katika kipindi kilechotangulia hadithi abi masudi lansari ra anasema mtume sa wsa ya ummu lqaum mtu ambaye inatakiwa awaongoze watu awasalishe watu aqrauhum llah yule mtaalamu yule mjuzi wa qurani ndugu zangu katika imani yule kwanza ambaye amehifadhi qurani huyu inatakiwa awasalishe watu tunaangaliana muskitini tuko watu ishirini watu hamsini watu mia m je nani ambaye amehifadhi qorani kuliko wengine tukimpata mtu ambaye ni hafidh li kitabillah amehifadhi qorani huyu tunamtanguliza ndugu zangu katika imani huyu ana haki ya kutusalisha ikiwa hakuna yule ambaye amehifadhi qorani kamili tunashuka tunaangalia majuzur mtu ambaye amehifadhi juzuu ishirini na tano na mungine amehifadhi juzuu ishirini huyoa ishirini na tano ntakiwatusalishe mtuambaamehifai juzuu ishirini mungineaifadi juzuu kumina tano mtu ne aa amehifadijuzu mwingine tano azmeaajuzuu tano huyowa juzuu kumi takiwa tusalishe mtu ambaye amehifadhi juzuu tano lakini kuna mwingine kahifadhi juzuu mbili huyajuzuu tankiwausashaaakiusashzamaaabaraka ana haki yakutusalisha nduu za katika imani yule ambaye amehifadhi uzuuaml zlaama ot mngine kahifadhi baadhi ya sura kwenye juzuu la ama huajuzlaama na hah a shatilazsasa uwe ndugu yangu ambaye unakimbilia uwe imamu kwamba huu miskiti kautengeneza marehemu babu mimi ndio takiwa niue imamu mimi ndio mjukuu wake wewe umeisoma qorani unafahamu qorani unafahamu hukmu za qorani unafahamu tajwidi una uwezo wa kupita mbele kuwasalisha watu sehemu ambayo alikuwa akipita mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama au unataka shuhura watu wa kusifa wasemae hey, na mtoto wa mzee fulani naye skizi anakuwa ni imamu unataka usifiwe sfanmsash hata kama sorani si navunavuna lakini umskiti ametengeneza marembaba lazima nisalishe hapana kila wenye haki wapwe ya haki yao kamawsio auwezi kuwasalisha watu wachie wenye fani wapite mbele wawasalishe watu ndugu zangu katika imani hiyo jambo la kwanza yule ambaye amesoma sana qorani kuliko wengine huyo ana haki ya kutangulizwa na wakasema wanachuoni ikiwa kuna mtu amehifadhi qorani lakini hana ilmu ya fiqihi na kuna mwingine hakuhifadhi qorani yote lakini kahifadhi baadhi ya juzuu lakini ni mtaalamu wa fiqihi hawa wawili nani ambaye ana haki ya kupita mbele kuwasalisha watu Semu ya kwamba ikiwa huyu ambaye amehifadhi qurani hafahamu mambo ya sala utaratibu wake shurti zake kwamba mtu akikosea atasevu vipi lile jambo kama hajui na kuna faqihi mtu ambaye anafahamu aya masala lakini akuhifadhi qurani kahifadhi baadhi ya juzur kwamba huyu faqihi ana haki ya kupita mbele ndugu zangu katika imani kuwasalisha watu ه مسأله keلez ابن حجر العسقلاني رحمه الله k فتح الباري n vl vيل يخ ثيمين رحمه الله klez k شرح الممتع onshoni wiن shيh sنعان k صبl السلaم na wanachuwenu wengine wameyaeleza ya masala hili ni sharti la kwanza ndugu za katika imani sharti la mtu kuwa ni karii e. yule mtu ambaye anajua kitabu cha mwenyezi mungu sasa wamepatikana watu wawili wote ni mahafidh nani ambaye atakuwa imam nani ambaye atakuwa imamu basi mtume sasalama anasema kwamba waangaliwe katika sunna ikiwa wawa kwenye qorani wako sawasawa basi wanaangalia faalamuhum bisunna nani ambaye anafahamu hadithi sahihi hadithi za mtume salllahu alaihiwasallam kuliko mwingine nani ambaye ni mtaalamu wa hadithi kuliko mwingine hili ni sharti la pili sasa Sallam, anasema sasa wote ikiwa wote ni mabingwa wote ni mahafidhi wote ni maamiri maamirilmuminina katika hadithi wote ni mahuja katika hadithi itakuwaje kwasababu katika masala ya hadithi ya masalaya hadithi kuna sifa mbalimbali ambazo wanachuoni rahimahumllah wameziweka mislam unaposoma ilmu ilmuuslahllahiunasikia d wanachuoni namna wamefanya juhudi ya kuitumikia sunna ya mtume muhammadin salllah laihi wasalama mpaka wakafanya fahsu baina sahihi wa saim baina ya hadithi sahihi na hadithi dhaifu wakazipambanua pambanua zile dhaifu wakazinyofoa nyofoa wakaziweka pembeni allahu akbaru akiwemo shekhu lalbani rahimahllah zaidi ya miaka 4 أن يتمتي سنة محمد صلى الله عليه وسلم كتاب شاكي مشهور سلسلة الأحاديث الضعيفة والموضوع وأثرها سيئة على الأمة سلسلة الأحاديث الصحيحة نونا شوني ينجيني ندقزانكو كتك إيماني سس وكيباتكان واتو أمباو ووتين محافظ ووتين محافظي كتك حديثي Manaki wanasema hafidi kuna, kuna muhaddithi baada ya sifa ya muhadithi anapanda anakuwa hafidhi baada ya hafidhi ana panda anakuwa huja baada ya hoja anakuwa amiri lmuminina katika hadithi ndugu zangu katika iman sasa hawa wote ni mabingwa wote ni jabal kama kuna jabalaini wanaitwa Yani kiwa sasa wamepatikana wawili au watatu au wanne wote ni mabingwa wahadithi wako sawasawa sawa. mtu kitaahadii hadithi ni kitabu fulani na i hadithi kapokea fulani na ni sahihi au sio sahihi na kwasabau sa nikasaa anakuwekea sharti nyingine sharti la tatu anasema ikiwa katika sunna wako sawasawa sawa. basi anasema faakdamuhum hijra basi yule ambaye amewahi kuhama kutoka maka kuelekea madina kabla ya mwenzake huyu atakuwa ni imamu kwa sababu anasema anachuoni yule ambaye amehama mapema amesikia mengi kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasalama asakiwa wamehama pamoja allahuakbar angalia haya mambo mtume salallahu aleihi wa sallam anaeleza mambo ambayo yanatokea sasa yakitokea hivi itakuaje ili watu wasiwi na tabu watu wasiwi na matatizo watu wamehama pamoja itakuwaje itakuwaje ndugu zangu katika imani anasema mtume mtumi salllahlaihi wasalama basi ikiwa wote wamehama pamoja basi sharti lingine silma anasema yule ambaye amewahi kuslim kabla ya mwingine huyo atakuwa imam kwa sababu ambaye amewahi kuslim kabla ya mwingine atakuwa amepata mambo mengi ndani ya dini kuliko mwingine katika upokezi mwngine sina Yani yule mkubwa ndio ambaye ntakiwa wasalishi haya masharti manne ndugu zangu katika imani au matano kutokana na baadhi ya riwaya ni lazima atapatikana mmoja atakuwa ipotopo ata washinda wengine tu ikiwa wote ni mahafidhi alhamdulillah ikiwa wote kwenye sunna ni sawasawa alhamdulillah ikiwa wote wamehama pamoja alhamdulillah ikiwa wote wamesilimu pamoja alhamdulillah lakini ukubwa wezekani wote wakawa sawasawa wezekani sawa. wote wana wa miaka ishirini au wote miaka arobaini kwa arobaini sawa na miezi mingapi aa, miezi sita sita na siku ngapi na saa ngapi utakuta kuna mmoja amemshinda mwenzake sasa huyu ambaye amemshinda mwenzake huy anatangulizwa imamu ndugu zangu katika imani sasa nakuamadwe ndugu yangu ambaye unaleta matatizo ndani ya miskiti watu wanagombana watu wanaonona fitna watu wanafanyiana sihiri kwamba ule ha, ha, imamu hatumtaki yule haumtaki huyu imamu weye unazo sifa ambazo anazo huyu imamu ili ukave nafasi yake au ni fitna binafsi tu ndugu zangu katika imani ndani ya miskiti waachieni waimamu ambao wana sifa ambazo amezitaja mtume wetu muhammadin salla slama ndio waendeshe ibada kama hatuna sifa hizi tuwaachie wenye sifa ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani hiyo ilikuwa ni sifa ya imamu nani ambaye inatakiwa awasalishe watu kwa hiyo mtume salallahualaihi wasalama hili swala amelimaliza salallahu alaika ya rasulllah uimamu ndugu zan katika imani katika sala huku aina tofauti tofauti uimamu ndani ya sala kuna aina tofauti tofauti na hu aina tofauti tofauti ni kwamba unaruhusiwa tutataji aina za maimamu aina ya kwanza imam atumswabii uimamu wa mtoto mdogo je mtoto mdogo anaruhusiwa kuwasalisha watu wakubwa jibu lake ni kwamba ndiyo ndugu zangu katika imani mtoto mdogo anaruhusiwa kuwasalisha watu wakubwa kijana mdogo anaruhusiwa kuwasalisha watu wakubwa lakini ukiangalia kwenye madhehebu utakuta kuna tofauti tofauti katika madhehebu ya imamu shafii rahimahullah anasema mtoto mdogo anaruhusiwa kuwasalisha watu sala ya faradhi na sala ya sunaazaaazataawea suna, lakini katika madhehebu ya imamu maliki wanaitwa malikia na madhehebu ya imamu abu hanifa wanaitwa hanafia maiba imam ahmad b hambali wanaitwa hambalia wanasema ya, ya kwamba mtoto mdogo haruhusii kuwasalisha watu ila akiwa mibaleg. akiwa mibalighi anaruhusiwa kuwasalisha watu lakini kama ni mdogo ajabalhi huyo haruhusii kuwasalisha watu lakini upande wa imam shafi rahimahllah anasema ya kwamba mtoto mdogo ikiwa anafahamu qurani na anafahamu kusalisha basi anaruhusiwa kuwasalisha watu dalili gani dalili ya hadithi ya amrbnu salama amrubnu salama raiallah anhu warda anasema ya kwamba walikuwa watu wanapita hawa watu sisi nyumba yetu ilikuwa barabarani mimi nilikuwa ninakaa barabarani watu wanapita onge ongea kwamba kuna mtume amekuja maka nini anasema ni mtume wa mungu anateremshiwa wahi sasa wale watu amru bnu salama radiallahu anhu alikuwa anawauliza hawa watu huyu mtume anasema nini wanasema hita ameteremshiwa wahi qurani ni sura gani hizo wanamsomea zile aya amru bnu salama anazihifadhi zile aya kama ni sura anahifadhi alikuwa mtoto mdogo inafahamika watoto wadogo wanahifadhi sana amru mpaka anasema mimi niko na sura na aya nyingi na sura nyingi ndani ya kichwa changu nimeshazihifadhi sema tukafunga safari tukenda mpaka kwa mtume salllahu alaihi wasalama tukasilimu baada ya kuslimu baada ya kusilimu sasa tumeenda na familia watu wa kijiji tunataka sasa kurejea katika mji wetu mtume salallahualaihi wasalama akawaambia kwamba utapofika muda fulani msali sala fulani mtapofika muda fulani msali sala kadhaa rakaa kadhaa katika wakati kadhaa mtume saaasalama akawafundisha mambo ya dini halafu akasemwa kwamba nfaidha hadarat soalah ule mudu wasala ukifika faliuadhina ahadukum mmoja wenu watoya dhana waliiaummakum aktharukum qurana na yule ambaye amehifadhi sana kuliko wengine ndiyo awe imam aamru bnu salama radiallahu anu anaseme kwamba fanadharuu tukaangaliana sasa sisi wenyewe lle kundi zima falamyakun ahadun akthar katika lile kundi lote hakuna ambaye alikuwa amehifadhi sana kuliko mimi lima kuntu atalaa min kutokana na wale watu na pita pita, nilikuwa nawauliza rukban wa ana ibnu siti au bnu sabasinina kipindi hicho mimi nilikuwa na miaka sita au miaka saba miaka sita au miaka saba kijana mdogo anawasalisha watu wazima ndugu zangu katika imani kwa hiyo uimamu wa mtoto mdogo unaruhusiwa ndugu zangu katika imani ikiwa anafahamu kile anachokifanya pale vile, vile ndugu zangu katika imani hata huyo amru bn salama alikuwa ni mtoto mdogo ilikuwa mtu akifa basi anawasalisha yeye anawasalisha sale ya jeneza allahu akbar alikuwa nahifadhi radillahu wa anhu waardah ndugu katika imani hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim hadithi ya amru ibn abasa Amru anhu wa hii ni aina ya kwanza yauimam kwamba mtoto mdogo anaruhusiwa kuwa imam na sala inakuwa ni sahihi aina ya pili ya uimam imamatulama kipofu ambaye haoni je anaruhusiwa kuwasalisha watu jibu lake ni kwamba ndiyo ndugu zao katika imani kipofu anaruhusiwa kuwasalisha watu na sala ni sahihi نبي صلى الله عليه وسلم استخلف ابن ام مكتوم أم يا امم الناس وهو اعمى كذلك حديثه امبوكايتوكيه امام ابو داوود ولافيله كايتجه امام احمد كذلك مسند واكه نا كا امام البيهقي كذلك سنن الكبرى ولافيله كايتجه الشيخ الالباني رحمه الله كذلك سنن صحيح سنن ابي داودي نبي صلى الله عليه وسلم القى كسافيري ان ام وش عبد الله بن ام مكتوم ambaye alikuwa ni kipofu anamuacha katika mji wa madina achukue nafasi ya mtume suaa so sallama anawasalisha watu wahua ma yeye nikipofu yeye ni kipofu ndugu zangu katika imani halafu ukiangalia katika subulusalami ya imamu sanaani na kiangalia katika neillautar ya imamu shaukani ni kwamba <coughs> mtume sawaa alimwacha a wanasemaama mara kumnatatu mtume anasafiri anamwacha anasafiri anamwacha ikafika mara kumi na tatu abdullahi bnuum maktum anaachwa na mtume s katika muskiti wa madina anakuwa anawasalisha watu hali ya kuwa ni kipofu kuna watu ambao ni wazima hii inamaanisha nini kwamba uimamu wa kipofu unaruhusiwa ndugu zangu katika imani hili ni jambo la pili namna ya tatu uimam imamatulabdi walmaula wal sahiha mtumwa zamani palikuwa zama za watumwa inafahamika waislamu wakipigana vita na makafiri waislamu wakiwashinda makafiri wakatekwa wale watu wali waliotekwa wanakuwa ni watumwa fan ch ea nafanyia kazi akitaka anamwacha huru na islamu ukaja ukahimiza kuwacha huru watumwa sasa huyu mtumwa akislimu je anaruhusiwa kumsalisha bwana wake au ah, huyu mtumwa kuwasalisha watu muskitini naruhusiwa ni kwamba na inaruhusiwa mtumwa kuwasalisha watu ambao sio watumwa au kwa maana mfanyakazi kazi hausgel anawasalisha watu wa nyumbani kwamba inaruhusiwa hina tatizo ndugu zangu katika imani وحديث يا يا عبد الله بن عمر رضي الله عنهما حديث بايو كيبوكيا امام البخاري كتكا صحيحك كما لما قدم المهاجرون الاولون العقبه ما موضع بقبا قدم مقدم رسول الله صلى الله عليه وسلم كان امهم سالم مولى ابي حنيفه ابي حذيفه مولى ابي حذيفه وكان اكثرهم قرانا حديث عبد الله بن عمر رضي الله عنهما نسمع سالم أم اللي كاني وابي حذيفه اللي tena watu wa wenyewe ni wale masohaba alawail wale masahaba wa mwanzo mwanzo wakubwa kabisa kuslim kuingia katika uislamu lakini salim kwa sababu alikuwa amehifadhi sana alikuwa anawasalisha ndugu zan katikaman katika, katika mji wa madina anawasalisha salim ndugu zangu katika imani huyu salim alikuwa ni maula alikuwa ni mtumwa w aba lakini kwa sababu qurani uislamu hauangalii utumwa uislamu unaangalia huyu mtumwa je ametamayuz na kitu gani ana tofauti na kitu gani na wenzake amehifadhi amebeba maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo huyo anastahiki kuwa bora ndugu zangu katika imani kwa hiyo maolo salim akawa anawasalisha watu kwa hiyo mtumwa anaruhusiwa kuwasalisha wasiokuwa watumwa ndugu zangu katika imani vile vile inaruhusiwa imamat lmafdhulu lilfadil sahiha mtu ambaye sio bora kumsalisha b ib asiwa mtu ambaye sio bora kumsalisha mtu ambaye ni bora inaruhusiwa ndugu zangu katika imani hili ni jambo ambalo halina matatizo linaruhusiwa katika dini yetu ya kiislam ndugu zangu katika imani palikuwa mtu mmoja anaitwa thakuani huyu alikuwa ni mtumwa biaisha radiallahu anha alikuwa anamsalisha biaisha radiallahu anha biaisha ni bora kuliko huyu mtumwa wake sasa huyu mtumwa alikuwa anamsalisha biaisha radiallahu anha hizi ndugu za katika imani ni aina za uma ni aina nyingi nshalla tutaendelea tunaumushana kaleo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanataal tupe kila la heri mwenyezimngu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atujalie uafa na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezimngu atufishe alikua ni islam nasema subhanakllahuma bihamdik أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته