الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد. إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون. لقزام إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin salaihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana namna za uimam ndani ya swala ndugu zangu katika imani na leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea kukumbushana namna nyingine za uimam ndugu zangu katika imani uimam ambao unafaa na hauna matatizo ndani yake katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana uimamu wa mwanamke kumsalisha mwanamume tukasema ni kwamba aina hii ya uimamu haifai na ni makosa aina nyingine imamatu rajulu lilnisai faad sahiha mwanamume kuwasalisha wanawake peke yake inaruhusiwa na haina matatizo ndugu zangu katika imani mwanamume kuwasalisha wanawake peke yao wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba hili jambo halina matatizo ukiangalia katika majmua fatawa wa maqalati mutanawia ya shekh bumbazi rahimahullahu au ukiangalia katika musnadi ya biala na vile vile ukiangalia katika majmuu zawaid na vile vile ukiangalia katika subul salami utakuta haya masala au ukiangalia katika neilulautari ya imamu shaukani rahimahullahu vile, vile utakuta haya masala ndugu zangu katika imani kwamba mwanamume kuwasalisha wanawake peke yao ni jambo ambalo halina tatizo ila ikiwa mwanamke ni mmoja ونخفية فتنة هنا صلى الله <سؤال> عليه وسلم حديث عبد الله بن عباس رضي الله عنهما حديث يقول إمام بخاري وإمام مسلم يقول لا يخلوان أحدكم بامرأة إلا ماذي محرم أصيقى asifanyi khalwa mmoja wenu mwanamume asikai na mwanamke faragha bila kuwa na mtu mwingine watatu mahram mahram ni mwanamke ambaye mwahu, ni mtu ambaye haruhusi kumwoa huyu mwanamke ndonatwa mahram lakini ajnabi ni, ni mwanamume ambaye anaruhusiwa kuma mwanamke au kuolewa na auuli sasa mkiwa ni wawili tu labda mpo chumbani au barazani sitting room alafu muda sala umefika alafu anasimama peke yako ikiwa ikat umsalishe ikiwa nafsi yako ni dhaifu cana na haya masala, masala ndugu zangu katika imani yeye asali peke yake na wee usali peke yake kama utakuwa huna sababu zinazokuziwia kwenda muskitini vilevile ndugu zangu katika imani na kama tulivyotangulia kusema kwamba dhakuani ambaye alikuwa ni maula wa biaisha radiallahu anha kama ilivyokuja katika sahihi lbukhari alikuwa namsalisha biaisha radiallahu anha aina nyingine yauimamu ndugu zangu katika imani wanasema wanachunia kwamba imamatu lmafdhulu lilfadhili sahih ambaye sio mchamungu sana kumsalisha mchamungu zaidi yake ni swala ambalo linaruhusiwa halina matatizo ambaye sio mchamungu sana kumsalisha mchamungu zaidi yake نجامو عبالو لنا روسي ونجامو كات كايمان. كات كاحادثيا مغير شوبا رضي الله عنها رضي الله عنه انا سميع كومبا حينما كان مع النبي صلى الله عليه وسلم في غزوه تابوك وذكر وضوء النبي صلى الله عليه وسلم انه جاء معه قال حتى نجد الماء قد قدم عبد الرحمن بن عوف فصلى بهم حين كان وقت الصلاه قال وجئنا ووجدنا عبد الرحمن وقد صلى بهم ركعه من صلاه الفجر فقام رسول الله صلى الله عليه وسلم فصف مع المسلمين فصلى وراى عبد الرحمن بن عوف ركعه ثانيه فلما سلم عبد الرحمن قام رسول الله صلى الله عليه وسلم يتم صلاته قال فلما قضى رسول الله صلى الله عليه وسلم صلاته اقبل عليهم ثم قال احسنتم او قال اصبتم دغزانو كاتكا ايمان كاتكا حديث بكي يا امام البخاري نا امام مسلم حديث يا المغيرة بن شوبا رضي الله عنه عن سمعت كوانبا katika vita vya tabuk baada ya kuwa maji yamekosekana mtume alaihi wasalama akamwambia kwamba tutafute maji na muda wa sala ulikuwa umeshafika kwahiyo wale masahaba ambao likuwa na udhu ikabidi wasali wakamtanguliza wa abdurrahman bn ufu mbele ilikuwa ni katika sala ya alfajiri abdurahman bnauf anhu akawasalisha watu rakaa ya kwanza ilipomalizika mtume sallaalwasaama akaja akaingia kwenye safu katika rakaa ya pili akawahi rakaa moja wakasali ile rakaa moja baada ya abdurrahmani kutoa salamu mtume saawsaa akasimama akamalizia rakaa ambayo ilibaki baada yake na mtume saaa akatoa salamu halafu akamwambia abdurrahmani ya kwamba asantum waislamu kwamba mmefanya vizuri katika upokezi mwingine kadi asabtum mmepatia muda wa sala umefika halafu mkampitisha mmoja wenu mbele akawasalisha kwahiyo mtume sallalwasalama lilimfurahisha lile jambo la muda wa sala umefika masahaba akampitisha mmoja mbele akawasalisha sala na mtume sallaalawasalam akaridhika na kile kitendo mtume salwa ni mbora kumshinda abdurahman bn aufi lakini pamoja na ubora wa mtume wa sallama, alisali sw alisalin mtume ni mchamungu kuliko abdrahmanbf kwahiyo inaruhusiwa ambaye siyo mchamungu sana akamsalisha ambaye ni mchamungu zaidi yake kama ilivyofanya abdurahman bf ra anhu vile vile ndugu za katika imani katika aina za uimamu ui mtu ambaye anaruhusiwa kuwasalisha watu wenzake wanasema na chuoni yule mtu ambaye ametayamam anaruhusiwa kumsalisha mtu ambaye ametawadha mtu ambaye ametayamam anaruhusiwa kuwa imam kuwasalisha watu ambao wametawadha na sala inakuwa ni sahihi kama alivyofanya عمرو ابن العاص رضي الله عنه في <تكفيت> السلاسل أنا سمع عمرو يا كوانبا. احتلمت في ليلة باردة شديدة البرد في غزوة ذات السلاسل فأشفقت إن اغتسلت أن أهلك فتيممت ثم صليت بأصحاب الصبح فذكروا ذلك لرسول الله صلى الله عليه وسلم فقال يا عمرو صليت بأصحابك وأنت جنب فأخبرته بالذي مناني من الاغتسال وقلت إني سميت الله يقول ولا تلقوا ولا تلقوا بأيديكم إلى ولا تقتلوا أنفسكم إن الله كان بكم رحيما كسورة سوره النساء ايه 29 فضحك رسول الله صلى الله عليه وسلم ولم يقل شيئا حديثا معروف بكويه ابو داودي نافله فيله امام دار قطن دار قطني نافله فيله امام الحاكم نفل فيله كحتاج امام البيهقي نافله ابن حبان نافله كحتاج شيخ الالباني رحمه الله في صحيح سنن ابي داود abdullahi bn amr rai anhu anasema ya kwamba amr ibnu lasi radiallahu anhu anasema ya kwamba mtume sala llahu alaihi wasalama alitutuma katika vita vya salasil wakati tulikuwa vitani halafu mimi nikafanya ihtilamu yaani nikajiotolea usiku ipojotelia usiku ulipofika asubuhi muda wa sala alfajiru umefika baridi kali mno mpaka nafsi yangu ikaokopa kwamba mimi nikioga haya maji yawezekana nikaangamia kwahiyo amru bnulasi akaacha kuoga yale maji akaacha kuoga ikabidi afanye nini ikabidi atayamam baada ya kutayamam ikabidi awasalishe wale watu wake kwa sababu yey alikuwa ni kiongozi kawasalisha watu wakamwambia mtume sasaa ya rasulllah kaidu wetu kiongozi wetu amefanya ihtilam amejotelea lakini akaacha kuoga kwa ajili ya kuhofia baridi na akatusalisha mtume salallahlaihi wasalama akamwambia amrubnlasi je umewasalisha wenzako hali yakuwa una janaba amro akamwambia mtume salaaa ya rasulllah mimi nimeacha kuoga kwa sababu baridi ilikuwa ni kali sana nikahofia kwamba nikioga nitaangamia yawezekana nikafa kwa baridi mtume salallahu alaihi wasalama akacheka kutokana na haya maneno aliyoasema amrubnlasi na wala hakufanya chochote kwa hiyo mtume saasaama hii ni aina ya suna miongoni mwa sunna namna zake ikrar yaani kitu ambacho kinafanyika mbele ya mtume sa salama au kitu ambacho kimefanyika na mtume salllahalahi wasalama hicho kitu akakisikia halafu akakaakimia hii ina maanisha ya kwamba inafaa hilo jambo ndugu zangu katika imani kwahiyo inaruhusiwa mtu ambaye hanaud mtu ambaye ametayamam kuwasalisha watu ambao wametawadha wa ndugu zangu katika imani na sala inakuwa ni sahihi katika aina nyingine ya uimam ndugu zangu katika imam imamatu lmusafiru lilmuqim sahihatn wayutimu lmuqimu baada salamu almusafir katika namna za uimamu inaruhusiwa msafiri kuwasalisha watu ambao sio wasafiri msafiri atapomaliza kusali ile sala yake ya usafiri basi nitakiwa wale watu ambao sio wasafiri wasimame wamalizie zile rakaa ambazo zimebaki hili ni swala ambalo halina matatizo ndugu zangu katika imani anasema ibnu qudama Kuda, rahimahullahu ya kwamba hii ni ijmaai ya ahlulilmi kwamba wanachuoni wamekubaliana inaruhusiwa inaru msafiri kuwasalisha ambao sio wasafiri kwa sababu msafiri yee anapunguza sala sala ya dhuhuri yee anasali rakaa mbili kwa sababu anawasalisha watu ambao sio wasafiri wenyewe sio kwamba nawenyewe watasali rakaa mbili hapana msafiri atapotoa salamu baada ya rakaa ya pili wale ambao sio wasafiri itabidi wasimame wamalizie rakaa nyingine mbili na hili swala mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa akilifanya alipotoka madina akienda maka akakaa siku za kutosha zaidi ya siku kumi mtume salalla salam anaenda anapunguza sala mpaka alipomaliza kazi yake maka akarejea katika mji wa madina akawa anasalikama kawaida vilevile ndugu zako katika imani imepokelewa kwa mar bnlkhatabi radillahanu anasema alikuwa akitoka madina akija maka basi anawasalisha watu wa makka rakaa mbili alafu anawambia kwamba ya ahla makka atimu salatakum faina qaumun safrun hadithi ambayo kaipokea imamu malik katika muwathai wake na vile vile kaitaja, she, kaitaja alimamu alshaukani katika anailu lautari vilevile imekuja vile katika sunani atermidhi na hasanahu pishawahidi hi mar bnlkhaabi radila nhu alikuwa akitoka madina anakuja maka kwa sababu yeni amir muminin ni kiongozi ye anawasalisha watu wa maka anawasalisha mfano ikiwa ni sala ya dhuhuri anasali rakaa mbili baada ya kutoa salamu anawambia watu wa maka sisi ni wasafiri kwa hiyo tumesali rakaa mbili nyinyi naetakiwa mtimize rakaa ambazo zimebaki kwa hiyo msafiri anaruhusiwa kuwasalisha wasiokuwa wasafiri na wale ambao sio wasafiri msafiri anapomaliza sala yake wale ambao sio wasafiri wanasimama wanamalizia rakaa ambazo zimebaki ndugu zangu katika imani vile vile mtu ambaye sio msafiri anaruhusiwa kuwasalisha wasafiri mtu ambaye sio msafiri anaruhusiwa kuwasalisha wasafiri na ambaye sio msafiri akiwasalisha wasafiri ni kambe yeye anasali kawaida kama ni a dhuhuri anasali raka nne na hawa wasafiri ambao wamesali nyuma ya ambaye sio msafiri inatakiwa wasipunguzi sala wasali kawaida raka wanasalirakaa siotizile ile sali a rakaa nne sababu misali nyuma ya msafiri wanasali sali rakaa bili hapana wanatimiza kawaida kusali rakann katika hadithi ya musa bn salama rahimahullahu anasemea kwamba kunna ma bni aabas bimakka fakultu ina ina إذا كنا معكم صلينا أربعة وإذا رجعنا إلى رحالنا صلينا ركعتين قال تلك سنة بالقاسم صلى الله عليه وسلم وكان ابن عمر رضي الله عنهما إذا صلى مع الإمام صلى أربعة وإذا صلاها وإذا صلاها وحده صلى ركعتين إلى أثر يا كيبوكي إمام أحمد كتك مصندي واكي نفلي فيلي الألباني رحمه الله كتك إرواء الغليل في تخريج حديث منار السبيل نهي أثر يابيلي كي تاجي يا ابن عمر كي تاجي إمام مسلم كتك صحيحي واكي نفلي فيلي كي تاجي إمام مالك كتك موطئ واكي موسى ابن سلم رحمه الله وانا سمع يقوان بس كموجل مبيع عباس kwamba sisi tukiwa pamoja na nyinyi maka tunasali rakaa nne lakini tunaporejea anasema ya kwamba tukiwa pamoja na nyinyi tunasali rakaa nne lakini tunaporejea tunasali rakaa mbili anasema naamu hiyo ni sunna ya mtume muhammadin salallahualaihi wasallam kwamba mtu akisali nyuma ya mtu ambaye sio msafiri akitimiza sala basi watu anasali wa rakaanne kama kawaida bila kupunguza na vile vile ibn umar radiallah anhuma alikuwa akisali pamoja na imamu ye ibn umar akiwa ni maamuma akiwa safarini ni maamuma imamu anasali rakaan naanasaliaka lakini akisali peke yake basi alasalia2aasaabu mtu akiwa nyuma a imam inatakiwa amfate imam kama alivosema mtume salawsaaa katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim ya kwamba inama juila limamu lutamab li imamu amewekuwa ili afatuwe fala takhtalifu alaihi basimsitofotianina imam imanasaiakawensakahpana gzakakama miongonimwaaineamam imamatu man yuadi lsalata biman yakdiha sahiha la lqaul lsahih min kaulai ahli lilmi mtu ambaye yupo analipa sala halafu akafatwa akawa imamu huyu wanasema katika kauli ambayo ni sahihi ya wanachuoni anaruhusiwa kuwa imamu mfano wake rajulun wajada lnasu yusalluna dhuhura alyoum وذكر أن عليه صلاة الظهر بالأمس فإنه يدخل معه معهم خلف الإمام وينوي ظهر أمس فصلاته صحيحة. anasema imamatu man yuaddi salat biman yakudiha sahiha mtu ameenda muskitini amewakuta watu wanasali sala ya dhuhuri sasa alipoingia kwenye sala akakumbuka ya kwamba jana hakusali ya dhuhuri kwe hiyo anailipa pale ananuia kwamba hii ya dhuhuri ni ile ya dhuhuri ya jana kwahiyo yeye analipa lakini ipo nyuma ya wale ambao wanasali sala ile ya faradhi na mtu anaruhusiwa kufanya hili jambo katika sala yake akikumbuka ya kwamba sala fulani ya dhuhuri sku na hapa sasa wnataka ya dhuhuri basi unanuia ile ya dhuhuri ya jana ili sala zendikimpangilio alafu utapomaliza utenda pembeni utasali sasa ile adhuhuri ya siku ile aina nyingine yauimam ndugu zan katika imani imamatu man yakdi solati biman yuadiha aksu lmasalatu sabikati asahih ala kauli sahih kwamba inaruhsiwa kwamba yule mtu ambaye analipa akawa ni imamu mtu ambaye analipa anakuwa ni imamu kwa wale ambao wanasali kile kipindi fayakunu limamu li huwa ladhi yakdhi imam hiye ndio ambaye anakuwa ni mwenye kulipa lakini wale maamuma wenyewe ndio anakuwa wenye kutekeleza kile kitendo wenye kutekeleza ile faradhi ya ule muda mfano rajulun aalaihi dhuhur amsi fasalla fadakhala maahu manyusalli dhughur alyaum mtu ambaye hakusali adhuhuri ya, ya jana sasa anasali halafu akasali na watu wengine nyuma yake kwa yeye anawasalisha lakini ni kwa nia ile ya dhuhuri ya jana Mission. lakini maamuma wenyewe nia yao ya ajaa aaa ia ya niadhuuri aeoaasa ameataja shekh uthaimini rahimahullahu katika sherhi lmumti na vilevile ukiangalia katika majmua fatawa na maalati mutanawia ya shekh bumbazi rahimahullahu mtu atayakuta haya masala na vile vile katika ikhtiyarati lfiqihia ya shekhu lislamu ibnu taimiya rahimahu llah ni kwamba inaruhusiwa jambo lingine ndugu zangu katika imani katika aina za uimamu imamatu lmuftaridu lilmutanafil sahiha bila khilafi mtu ambaye anasali sale ya faradhi mtu ambaye anawasalisha watu sala ya faradhi halafu mtu ambaye anasali sala ya faradhi halafu baadaye anakuja anasali anasalilie sala ya faradhi hii ni jambo ambalo linaruhusiwa au mtu ambaye imamatu lmuftaridh lilmutanafil mtu ambaye anasali sala ya faradhi sasa anamsalisha mtu ambaye anasali sala ya sunna hili ni swala ambalo wanasema wanachuoni vilevile linaruhusiwa kama alivyosema ilivyopokelewa katika baadhi ya riwaya kwamba yule bwana ambaye alikuja mskitini akawkuta watu wamesali salaaalfajii sasa kasali peke yake mtme akwambia masohaba ma teda kujtolia sadaa wang amanasali sla ya faradhi lakini anamsalisha mtu mae anasali sla ya suna amba ni abuaa سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت سغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين الحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته