الرحمن <سؤال> الرحيم <سؤال> الحمد <سؤال> لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لوزان كاتيكا إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhamadin sla wsaa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana aina ya uimamu ndugu zangu katika imani tumekumbushana aina mbalimbali mbali, mpaka tukafika katika kipengele ya kwamba anaruhusiwa imamu kuwa anasali sala ya faradhi halafu anawasalisha nyuma au anamsalisha nyuma mtu ambaye anasali sala ya sunna ndugu zangu katika imani tukasema y kwamba uimam namna hii unaruhusiwa sala inakuwa ni sahihi ndugu zangu katika imani kama alivyofanya au kama alivyosema mtume salllahu alaihi wasalama kumwambia yule sahaba ambaye alikuwa nasali peke yake mtume akasema je nani ambaye atakayetoa sadaka kwa yule ili asali pamoja naye mmoja kati ya masahaba akasema ana ya rasulllah mimi nitaenda kujitolea sadaka kwayo akenda akasalinaye k ule jamaa anasali sala ya faradhi lakini anamsalisha mtu ambaye anasali sala ya suna huyu sala ya suna kwa maana huyu alishasali ile sala ya faradhi mara ya pili anaisali hii mara ya pili kwake nakua ni suna kasemakwamba hili swala ni jambo ambalo ni sahihi linaruhusiwa na ni hadithi ambayo keipokea abu daudi na vilevile vile imamu termidhi na vilevile vile imamu ahmadi na vilevile vile kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika irwai lghalili fi takhriji hadithi manari sabili vile vile ndugu zang katika imani katika aina za uimam ni kwamba imam yaani anarusiwa mtu kuwa imam yeye anasali suna halafu anawasalisha watu ambao wanasali faradhi yeye kwake ili sala ni suna lakini hao ambao wako nyuma yake wenyewe ni faradhi yani inakuwa ni kinyume na hii aina ambayo tumemaliza kuitaja hili sala linaruhusiwa imamu yeye anasali sua lakini waliopo nyuma yake wanasali faradhi hili jambo linaruhusiwa halina matatizo ndugu zangu katika imani kwa hadithi ya jabir raillah anhu alivyokuwa akifanya muadhibun jabal raillahu anhum anaseme kwamba jabir kwamba alikuwa muadhibun jabal raiallahu anhu anasali pamoja na mtume salllahu laihi wasalama anasali sala ya isha halafu mwadhi anaondoka anaenda kwenye msikiti wa kijiji yanachokaa halafu tena anawasalisha watu sala ya isha mwadhi amesali sala ya isha jamaa pamoja na mtume sali wsaaa sasa anarejea katika kijiji chake anawasalisha watu mara ya pili sala ya isha hii sala ya isha mara ya pili kwa mwadhi kwake inakuwa ni suna kwake inakuwa ni sunna alafu au ambao wako nyuma yake kwao inakuwa ni faradhi hili ni swala ambalo linaruhusiwa ndugu zangu katika imani na ni swala ambalo limefanyika zama za mtume alaihi wasalama na mtume akaliridhia na akalijua na wala hakulikemea na ni hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na vile vile kaipokea imamu muslim ndugu zangu katika imani vile vile hata mtume sala llahu alaihi wasalama jambo kama hili aliwahi kulifanya jambo kama hili aliwahi kulifanya ye ameisha sali halafu anawasalisha watu sala nyingine ile sala kwa mtume salasaa inakuwa ni sunna halafu ambao wako nyuma ya mtume alaihi sawsaaa kwao inakuwa ni sala za vita. Mungu akipenda, ukobele, ya sala ya vita namna ya ya faradhikaaaa sala mtume salawaaa alisali na baadhi ya kundi akatoa salamu sala ikamalizika wakaja watu wengine kundi lingine mtume salallahu alaihi wasalam akalisalisha tena mara ya pili kyo ni swala ambalo linaruhusiwa na linafaa ndugu zangu katika imani na imamu anaruhusiwa kuwa yee anasali sunna alafu anawasalisha watu ambao wanasali faradhi jambo lingine ndugu zangu katika imani aina za imam wanasema wanachuoni a kwamba imam atuma yusali alaasur au ghairiha bimayusali dhura au ghairiha jas ala qauli sahih kwamba mtu ambaye anasali sala ya laasiri halafu anamsalisha mtu ambaye anasali sala ya dhuhuri nyuma yake hii inajuzwa kwa hiyo mtu ambaye anasali nyuma ya mtu lakini nia yake sio ile sala ni sala nyingine ambayo hajaisali ni kwamba inaruhusiwa hili jambo ndugu zangu katika imani vile vile wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba mtu ambaye ana sali sala ya hapa itakuwa ni tofauti na sala ya ijumaa itakuwa ni tofauti na sala ya ijumaa vipi ni kwamba kama tulivyotangulia kusema katika ile masala ya sala mtu ambaye ameenda muskitini ameenda muskitini amemkuta imam yukuwana sali sala ya ljumaa sasa yeye akamkuta imamu ameisha maliza rakaa ya kwanza na yupo katika tahiyatu kamaliza raka ya kwanza na yupo ndani ya tahiatu sasa we umefika pale eeahiau sasa wakati umekaa kwenye tahiyatu imam yeye amenuia aljumaa lakini wewe ukimkuta imamu po kwenye tahiyatu usunui aljuma ntakiwa unuia adhuhuri kwa sababu gani kwa sababu wewe utakuwa hukuwai sala sala ya jamaa kwako kwa kwa itakuwa miakopita kwyo ntakiwa ni jambo la kuzingatia na hili swala wengi huwa tunalikosea ndugu zangu katika imani mtu ameenda muskitini amemkuta imamu o kwenye tahiyatu au imamu limana hamida kutoka aka ya pili na ye, akajiunga naye a akaenda naye chini akitoa salamu ye, anasimama anasali mbili mbili usali usali inatakiwa maaaaa ksaliakambil aakia kwa sababu kasababugai kasababuuasala ya, ya, ya, ya ljumaa eo takuwa nitakiwa usali adhuhuri kwako ndugu zangu katika imani hii ni aina ya wimam dani ya sala kuna aina nyingine ya wimam imamatu lfasiqu aladhi tasihu salathu linafsih sahihatn ala lqauli sahihi min qaulaii ahli lilmi imamu ambaye ni fasik imamu ambaye ni mwovu lakini yeye mwenyewe sala yake ikiwa ni sahihi basi anaruhusiwa kuwasalisha watu wengine na ile sala inakuwa ni sahihi hamna matatizo imamu mwenyewe ni fasik ni muovu sasa kuwasalisha watu nyuma yake hawa watu ni wema hii sala ni sahihi na huyu muovu anaruhusiwa kuwasalisha watu ndugu zangu katika imani katika kauli ambayo ni sahihi katika kauli za wanachuoni kwamaana tukisema kwamba ni kauli ambayo ni sahihi ni kwamba kuna kauli ya baadhi ya wengine nasema hapana imamu akiwa ni fajir akiwa ni muovu ni kwamba aruhusi kuwasalisha watu ni kwamba hapana huyu imamu kauli ambayo ni sahihi akiwa ni muovu ikiwa sala kwake ni sahihi inaswihi basi akiwasalisha watu wengine basi na hao watu sala kwao inakuwa ni sahihi vile vile ndugu zangu katika imani maimamu wanapokuwa ni waovu ni kwamba miongoni mwa sifa zao wanachelewesha sala muda wa sala umefika yeye ule muda hauswali anasali katika muda mwingine anasali katika muda mwingine yaani ule muda wa sala umeshapita kabisa ndio anakuja anasali huu ni uovu ikiwa tasali katika ule muda na ile sala kwake itakuwa ni sahihi basi akiwasalisha watu vilevile na sala kwao itakuwa ni sahihi mtume salla alaii wasalama amesema katika hadithi abidhari rail nhu ya kwamba kala li rasulullahi salllah laihi wasalama كيف انت اذا كانت عليك امراء يؤخرون الصلاه عن وقتها او يميتون الصلاه عن وقتها؟ قال قلت فما تأمرني؟ قال صل الصلاه لوقتها فإذا ادركتها معهم فصل فإنك فإنها لك نافله ولا تقل اني قد صليت فلا اصلي. hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullah anasema mtume sal llahu laihi wasalama kumwambia abudhar lghafari radillahu anhu abu dhar anasema siku moja linaambia mtume sala salama utafanya nini kipindi ambacho nkitawaliwa na viongozi ambao ni waovu viongozi ambao yuakhiruna salata wenyewe wanaakhirisha sala wanachelewesha sala kwa wakati wake huyo muda ukifika nyinyi mtafanya nini au wewe dhari utafanya nini abu dhari anamwambia mtume ya rasulllah unaniamrisha nini hiyo hali ikinifikia yani mwenyezimungu subhana wataala amenipa umri mrefu nikafikia katika hali ambao viongozi wanaakhirisha sala sala wanaipitisha katika muda wake ndikiwo tusali kwenye huu muda sasa viongozi wanazidisha ule muda abu dhari anamuuliza mtume sa salama ya rasul llah unanihusia nini unaniamrisha kitu gani hiyo hali nikikutana nayo mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia abudhari ya kwamba sikiliza hiyo hali kikufika basi wewe sali ila sala kwa wakati wake muda wa sala ukifika wewesali ile sala kwa wakati wake halafu hao wa viongozi ule muda wao ambao wameupanga kuchelewesha sala ukifika usali tena pamoja nao kwa sababu ile sala kwako kwa itakuwa ni sunna ile sala kwako kwa itakuwa ni sunna wako itakuwa ni suna sali nao na wala usiseme aa mimi nimesha sali hapana wewe sali pamoja nao hivi ndivyo mtume sw alimwambia abu abudhari japokuwa wale viongozi ni viongozi ambao ni waovu ndugu zangu katika imani vilevile katika hadithi ya abahureira anhu waarda anasema mtume sawsaa ya kwamba yusallun lakum fain asabuu falkum wlhum wa, wa in akhtauu falkum la, fa wa alayhim katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari rahimahu llah kuhusiana na viongozi ambao wanaakhirisha sala wanafanya uovu anasema mtume salama ao viongozi wakikusalisheni hiyo sala ikiwa ni sahihi basi itakuwa watapata thawabu hao viongozi na nyinyi ambao mko nyuma yao mtapata malipo lakini wakikosea kwenye sala yao wanavuruga vuruga wanatia mambo ambayo hayamo ndani ya sala basi ile sala itakuwa ni juu lao na wala haitakuwa kwenu kwa maana wenyewe wanapata madhambi nyinyi sala kwenu itakuwa ni sahihi vile vile ndugu zangu katika imani vile vile masahaba radillahu anhum walikuwa wanasali sala za jamaa wanasali sala za ijumaa na vile vile wanasali sala zaidi nyuma ya viongozi ambao ni waovu abdullahi bnu umar radiallahu anhu alikuwa na يا حجاج بن يوسف الثقفي. كما الفقوجه كتك صحيح البخاري. فيلا فيلا ان عبد الله بن عمر كان من اشد الناس تحريا لاتباع سنه النبي صلى الله عليه وسلم. kwaiyo pamoja na abdullah ibnu umar raillah anhuma ye anaesabika au anaitwa ni sahibu sunna yani ye ni mfuataji wa sunna za mtume sa lakini alikuwa nasali nyuma ya haasu na hajaji bin yusufu anafahamika mambo yake uovu wake ubaye ambao alikuwa akiufanya ndugu zangu katika imani yee anaitwa ni safak ye mwaji, ni mwagaji damu yaani ye kuua kwake ni jambo la kawaida siotu anaua tu kawaida hapana ua yake alikuwa anachinja yaani anamkata mtu kichwa alafu kichwa kile anakiweka kwenye alkaba nakinengeniza miongoni mwa sifa za hajaji bn yusufthaafi alikuwa ni muuaji vibaya kwehyo wakati mwingine alikuwa namkatakata mtu vipande vipande lakini pamoja na uovu ambao alikuwa nao hajaji bin yusuf thakafi abdullahi ibnu umar ibnu lkhaabi rairadillahu anhuma anhu alikuwa nasali nyuma yake vilevile anas bnu maliki radiallahu anhu alikuwa anasali nyuma ya hajaji bn yusuf mpaka watu matabii wanamfuata anas bnu malik raiallanhu wanamshtakia wanamletea malalamiko maudhi mateso ambayo wanayapata kutoka kwa hajaji anas bnumalik radiallahu anhu anawambia wale watu ya kwamba fanyeni subra fanyeni subra nilimsikia mtume muhammadin sallah laih wasalam akisema ya kwamba kila siku inayokuja basi ile ya jana inakuwa ni bora kuliko hii ya leo ile shari ya jana inakuwa ni bora kuliko shari ambayo itakayokuja leo na ya leo itakuwa ni bora kuliko shari itakayokuja kesho kwahiyo akawahusiwa wafanye sobra ni kweli ndugu zangu katika imani ukisoma habari za hajaji bin yusufu zinatisha anatisha ndugu zangu katika imani uovu ambao alikuwa kiufanya kawauwa matabii kauwa wanachuoni kauwa wajukuwa masahaba allahu akbar alafu alikuwa jeuri alikuwa na jidai alikuwa na jivuna moyo wake ulikuwa ni mzito ulikuwa ni mgumu sifa zote za ubabe alikuwa nazo siku moja wameandika kwenye vitabu alikuwa anapita sehemu kumbele sehem kuna shimo akadumkia mle ndani alipodumkia sasa anataka msaada msada na piga kelele niokoweni niokoweni ni mimi fulani akapita bwana mmoja akasikia isi sauti ya hajjaji akafanya muhawala akamtoa baada ya kumtoa mle ndani hajaji akamuuliza kwa sababu gani umentoo mu ndani akasema nilisikia unapiga na kelele kwamba uokolewe na kama ningekuacha basi ungefia umu na mtume sallaalai wa wasalama alisema ya kwamba mtu ambaye atakaikufa kwa ajili ya kuzama amekufa aliakuwa ni shahidi kona ichi kisima kina maji na wewe matendo unafanya ausaki kuwa shahidi wewe haaskah akamjama akaalmasasa fasahaa siku moja amewafunga watu wameweka jela watu wanapiga kelele wanawambia hajaje tusame, tusamehe tusamehe hajaje sasa anasema maneno ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala atawaambia watu wamotoni watu wamotoni wa jahannama wanapiga kelele kutokana na adhabu kamba wanamwomba mwenyezimungu awapunguzie adhabu mwenyezimungu ndolee adhabu mwenyezimungu anasema katika surati lmuminun ikwamba ikhsauu fiha wala tukallimun komeni fungeni vinywa kaeni humo ndani ya adhabu na wala msinizungumzishi wala msiongei na mimi haya ni maneno ya mwenyezimungu subhana wataala atawaambia watu wamotoni siku ya qiama sahao watu ambao wa hajaji alioweka jela watu wanapiga kelele hajaji tusamee hajaji atutorudi hajaji anawambia kwamba ikhsauu fiha wala tukallimun yaani alikuwa najipa sifa za ajabu ajabu ndugu za katika imani pamoja na hivyo anas bnu maliki radiallahu anhu alikuwa anasali nyuma yake vilevile ndugu za katika imani abdullahi bnu masudi radillahu anhu alikuwa ana nyuma ya alwalidi bnabmuri bn abi, abi muid abdullahi bnu masudi radillahu anhu alikuwa anasali nyuma yake na huyu walidi alikuwa anakunywa pombe kama ilivyopokelewa baadhi ya hadithi alikuwa ni mlevi wa pombe anakunywa pombe mipukilo ya siku moja katika sala ya alfajiri akawasalisha rakaa mbili baada ya kumaliza kusali rakaa mbili akawambia anageuka mnataka niwazidishie nyingine unajua ile mambo ya ulevi ulevi wale niwazidishie nyingine kwahiyo watu wakatua ushahidi ya kwamba amekunywa pombe uthman bnu afani radiallahu anhu akampiga hadi akamfanyia hadi akampiga bakora arobaini ndugu zangu katika imani kwa hiyo ndani ya sheria ya dini yetu ya kiislamu mtu anapokuwa ni muovu halafu akiwa ni kiongozi halafu akisalisha basi watu anaruhusiwa kuswali nyuma yake ndugu zangu katika imani vile vile lakini ntakiwa watu waambiwe kiongozi anapokuwa ni mwovu aambiwe kutokana na yale maovu yake lakini angalia njia ambayo ni munasibu ya kumwambia kwa sababu viongozi wengine allahu akbar hadahum allahbhadahmlla mwenyezimgu awaongoze unapomwambia mambo ambayo wanafanya basi yeye anachukia nu anakua ndio nasema bnabas radillahu anhuma ukiona ya kwamba kiongozi anafanya maovu ukimwambia itakuwa ni sababu ya kufikiwa na madhara basi acha acha usimwambii yale mambo kama unaona njia ya kumwambia kwako kuna madhara makubwa yatatokea basi jiepushe akhafu dararaini inakuwa ni bora ndugu zangu katika imani kuliko kufanya madhara makubwa kwa hiyo hajaji alikuwa hivyo na masahaba radillahu anhum walikuwa na sali nyuma yake kwahiyo mtu anaruhusiwa kusali nyuma ya imamu ambaye ni fa imamu ambaye ni muovu lakini kwa sharti huyu imamu sala ya jamaa kwake yaani ye mwenyewe akisali ile sala inakua ni sahihi Diyo mtu kusali nyuma yake lakini ikiwa kiongozi ni mshirikina anapita mbele anaasalisha watu mwenyewe wa kwanza mshirikina sala yake haikubaliwi nawale ambao watakaosali nyuma yake vile vile sala itakuwa hikubaliwa kwa hiyo anasema wana chuoni sala ya imamu ambaye ni fajir ni muovu ambayo inakubaliwa ni ile sala ya kiongozi ambaye kiongozi mwenyewe sala yake inakubaliwa na vile vile haa watu na wenyewe sala takuwa inakubaliwa lakini hu kiongozi ikiwa sala ye mwenyewe haikubaliwi kwake basi na hawa watu haitakiwi wamfuate hu kiongozi kwa sababu gani kwasababu ye mwenyewe sala kwake haikubaliwi ndugu zangu katika imani hili ni jambo la kuzingatia sana hizi ni aina za uimamu na uongozi ndani ya sala ndugu zangu katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakutana tena katika kipindi kinachokuja tutaendelea kukumbushana aina nyingine za uimamu ili mtu ajue ni imamu gani ambaye anafaa kusalisha ni ambaye nafa kusali nyuma yake mwenyezimungu subhanawataala atupe kila lakheri mwenyezimungu atuepishe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atuwafikishe tufanye ibada mpaka mwisho wa uhai wetu mwenyezimungu atufufue siku ya iama tukiwa nyumamtme muhamad swsaaa mwenyezimngu atufishe lasla enyezinu atupe husnahatima nasema subhanaklahuabihamdik أشهد أن لا إله إلا أنت، أستغفرك وأتوب إليك، سبحان ربك رب العزة ما يصفون، وسلام على المرسلين، والحمد لله رب العالمين، والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.