الرحمن الرحيم الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانكو كاتكا إيمان بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhamadin swsaa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahuwataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana aina mbalimbali mbali za uimamu ndugu zangu katika imani ikumbushana mambo mengi uimamu wa mtoto mdogo imamu wa kipofu imam mtu ambaye ametawadha kuwasalisha watu ambao wame mtu ambaye ametayamam kuwasalisha watu ambao wametawadha imam mtua wa, ku, mwanamume kuwasalisha wanawake mwanamke kuwasalisha wanawake wenzao tukazungumza vilevile mwanamke ji anaruhusiwa kuwasalisha wanamume yaani aina ya mbalimbali za huyi imamu tumekumbushana katika vipindi vilivyotangulia ndugu zangu katika imani na vile vile tukafikia katika nukta ya imam anapokuwa ni mwovu je anaruhusiwa kuwasalisha watu tukasema ya kwamba kauli ambayo ni rajihi miongoni mwa kauli za wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba inaruhusiwa sala ya mwovu <coughs> imam anapokuwa ni mwovu basi anaruhusiwa kuwa imam kiongozi anapokuwa ni muovu basi hamna matatizo kuwa imam ndugu zangu katika imani kwa sharti ikiwa sala kwake inaswihi basi hamna matatizo kuwa imam na kuwaongoza watu vilevile aina ya imam ndugu zangu katika imani imamatu man yakrahuhu aktharu ljamaa bihaqi makruhatin ala aqal lahwal kuna baadhi ya maimamu watu wanawachukia watu wanamchukia imamu fulani kwa kwambo huyu imamu sisi hatumtaki sasa bora ikiwa imam sasa unachukiliwa na watu afadhali wache sababu watoto kuwa wanasali nyuma yako watu wanachukia wanakereka anasema mtume salllah laih wasalam katika hadithi ya abi umama radiallahu anhu ya kwamba thalathatun la tujawizu salatuhum adhanihim wenye sifa aina tatu watu wa aina tatu hawa wakisali sala zao hazivuki masikio yao la ilaha allah sala hazipiti hapa kwenye masikio kwa maana nyingine sala zao zinarejeshwa mtu umemaliza kusali assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah ili sala unatupiwa akaanza kutaja mtume sal llahu laihi wasalam akasema alaabdu labiqo hatta yarjia mtumwa ambaye amemkimbia bwana wake huyo akisali sala yake haikubaliwi mpaka arejee kwa bwana areje wake mpaka arejee kwa bosi wake wamraatu mbatat wazaujuha alaiha sahit na mwanamke ambaye amelala hali ya kuwa mume wake anamchukia mwanamke ambaye amelala lakini mume anamchukia mke wake huyu mwanamke akisali ya sala yake ikubaliwi allah allah mama allah allah mlioolewa mfahamu ya kwamba mnapowaudhi wa ume zenu halafu ukasali na mume anachukia vitendo vyako ni vichafu ni vibaya umekatazwa na mume wako lakini husikii alafu unasalii sala yako haivuki masikio yako haipiti hapa ndugu zangu katika imani wanawake wanawake ambao mpo ndani ya majumba wanawake ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala amekwisha kuneemesheni mmeolewa hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala inatakiwa hizi neema zishukuriwe neema zitukuzwe nemna neema zitunzwe ndugu zangu katika imani wapo wanawake wenzenu wanatafuta neema ya kuolewa wanatafuta bahati ya kuolewa lakini hawapati ndugu zangu katika imani wengine wanamshirikisha mwenyezimungu subhanahu wa taala wanamshirikisha allah ili waolewe sasa wewe mungu amekujaalia umeolewa tena mchumba anakuja mpaka nyumbani kwenu hakujui humjui amesikia tu kama hapa kuna msichana mzuri basi anakuja analeta posa mpaka ndani umeolewa halafu nataka kuichezea ndua ameshatafuta sana mchumba amekosa mpaka ameenda kwa waganga wa kienyeji waganga kwambia kuna dawa wewe una mkosi wewe una nuksi ntakiwa usafishwe ntakiwa uoshwe la ilaha ilallah ananaambia amesha wekwa mafraku tariki njia panda kuna zile barabara ambazo zinakuwa na njia nne njia ya kwenda hivi na njia ya kwenda hivi sasa hii ni barabara na hii ni barabara anawekwa katikati hapa ye ndio huyu hapa halafu mganga anakuja na dawa anamwogesha huyu akiwa uchi siyote anangua pana akiwa uchi ndio mganga anamwambia ndio dawa inashika vizuri mradi mtu anafanya haya ili mume sasa wewe mwenyezi mungu subhanah wataala amekujaalia umeolewa upo ndani ya ndoa tahadhari na kumuudhi mume wako mume pepo ipo chini ya vikanyagio vya wazazi hii ni mtu na mzazi na mwanamke pepo yake ipo chini ya kikanyagio cha mume wake kwa maana nyingine mume akiwa hana radhi na mke huyu mwanamke mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala atakuwa ipo na matatizo makubwa mwanamke inatakiwa asiwi na lisanu mpawila na ulimi mrefu arr, arr. Eh, eh, msemaji sana yan anajidai an mpaka wake anakaa kimya ah, mama fulani endelea asema ukimaliza utaniambia mwanamke hapo ni chiriku ni chereani anasema mume hana nafasi anamuudhi mme wake inafikia mpaka wa mume wengine anaona vibaya kurejea nyumbani yaani akidogo kazini anaona afadhali aende kijiweni akapiga domo kule akapiga story mpaka yaani hata kama ni kula kile chakula ambacho anaandaa mke wake hana ladha nacho hana raha nacho kwa sababu gani kwa sababu mke anamuudhi mwanamumi anaona akifika nyumbani ameingia katika moto wa jehannama ameingia motoni mke wake ni shaitani wa miguu kumi na tatu nduku zangu katika imani wakina mama wakina dada wakina shangazi tunzeni ndoa zenu mwe mna walewaza waume zenu mwanamume anaenda kazini kazini anakutana na mambo mengi senet akiwa akitoka kazini anapofika nyumbani akaribishwa kwa maneno matamu karibu mume wangu habari za kazini pole na mchoko kama na mfuko kama ana begi kama ana b kama ana kompyuta kama amepitia sokoni kuemea unaamka umeshampokea unachukua mzigo unamshika mkono mme wako naambia mme wangu karibu maneno malaini lakini nbaadhi ya wanawake ndugu zangu katika imani mwanamke ameolewa halafu yuko na mwenzake amekuja kumtembelea nyumbani kwake wanasukana nywele anasukwa halafu mume anaingia kutoka kazini au anaingia kutoka sokoni ameshika mfuko yule mwenzake anamwambia mama fulani wako ameingia ipo na mfuko endi kumpokea mume wako kaingia ipo na mfuko naenda ukampokea mme wako sema ataweka ata pale sindo hivyo zoeana hivo hivo liia mume maskini hasemi naenda na mfuko anaweka jikoni pale au aanaeka sto wanaume wengine amekuwa ni wapole kama kondoo vile hawasemi mume ndio ana mwanamke ndio ana sauti allahu akbar wanawake wengine wanawadhibiti waome zao kwa ajili ya madawa mwanamume anakuwa hasimi lolote mwanamume ni kondoo yani kondoo ajabu yaani ule kondoa hivi yaani ukija na bakora unampiga bakora kondoo hana kitu asemi ah, chochote wanamume wengine ndio hivyo majumbani ni kimya hana la kusema mtu akija kumwomba kitu asema mimi ssina cho, chochote nendazakamwambe mama fulani la haulaa unakuta mwanamke anajisifu kabisa yee hey, yule nimesha mdhibiti la haula walauwatallbilla ndugu zangu katika iman mwanamke ambaye anamuudhi mume wake mtume salallahu alahi wasalama anasema sala haivuki hapa haivuki masikio yake sala haipiti kini inatakiwa kinyume chake ndugu zangu katika imani mwanamke awe anamridhisha mume wake awe anamfurahisha mume wake mwangalie mtum wetu muhammadin salalahualaih wasalama muda mrefu بعد يقفيونا بخديجة رضي الله عنها مئة كمينجي مئة لكن مطمئن صلى الله عليه وسلم أنا مقبوك بخديجة رضي الله عنها أنا سمع والله سي يبطم ونمك كما بخديجة بيعائشة رضي الله عنها ameolewa hali ya kuwa ni mtoto mdogo ameolewa hali ya kuwa bado hajakutana na wanamume anamwambia mya rasulllah mwenyezi mungu subhanahu wataala amekubadilishia mwanamke bora kuliko huyo bihadija kizee bibi kizee mtume s anasema hapana mwenyezi mungu bado hajanibadilishia mwanamke ambaye ni bora kuliko bihadija ya rasulllah bihadija umewanamke umemuoa mzee angalia mimi ni kijana umenioa bado bikraalka mwsho bikra, angalia wema ndugu zangu katika imani a mwanamke amesha kufa miaka na miaka lakini mtume saaaa anakumbuka mambo ambayo mwanamke alikuwa akimfanyia mume wake wewe unaishi vipi na mme wako dada yangu unaishi vipi na mume wako shangazi unaishi vipi na wako. mume wako mwana mume anawambia watu wazazi wake vipi mama fulani asema wallahi baba ni mtihani wazazi wanamuuliza mume vipi mama fulani mnavyoishi asema wallahi baba ni mtihani na kosa la kufanya kwa sababu nimeisha zaa naye naona siwezi nikamwacha akaangaika na watoto navumilia tu hivyo hivo kuishi naye lakini ule mwanamke baba si mwanamke kuishi naye nilikuwa nnakatazwa lakini kichwa changu kilikuwa ni kigumu nilikuwa sisikii skii nilikatazwa ile nyumba ile nilikatazwa ule mwanamke lakini nilikuwa sisikii sasa nimeyaona kwa nini ma- dada yangu shangazi yangu inafikia mume wako anasema haya maneno yote jirekebishi katika tabia jirekebishi katika tabia katika hadithi ya imamu termidhi ikaipokea anasema mtume alaihi wasaam baada ya masahaba kutoka habash ethiopia kwa mfalme najashi radillahu anhu warahima aliwaona watu kule wanawasujudia viongozi wao masahaba anarejea wanataka kumsujudia mtume wa mtume anaambia mnataka kufanya nini asema ya rasulllah huko tulipotoka watu walikuwa watu, watu, enzao, wa, wa, watu wachini, wanawasujudia Allah, watu wenzao wale wa, wa, watu wachini, mtume wa chini wanawasujudia bwana wakubwaasahaa lkutumuaaada laiti mimi mtume salll wsalam ningelipewa amri na mwenyezimungu subhanahu wa taala ya kumwambia kiumbe amsujudie kiumbe mwenzake basi ningelimwamrisha mwanamke amsujudie mume wake lba mtume salala wsaam angelimwambie mwanamke awe anamsujudia mume wake tokana na haki ya mume kwa mke allahu akbar wana wake watiini waume zenu fateni amri zao yale mambo ambayo waume wanataka fanyeni ikiwa ni mambo ambayo yapo katika sirat mustaqim mambo ambayo yapo ndani ya dini mume wako atapakwambia mke wangu mimi nnataka uvae hijabu mimi nataka uvae a mmi nataka uvae baibu mimi nataka ujistiri wa, mke wangu mimi nataka uvae niabu uvae ninjamm vmbaibumm mshazoea kanga nitavaa kanga mpaka mambo tavanga afa mmmamboabaibumamboaahaana wa Ni huko nipelekee huko Ni hukmimi stak wanawake wengine wameshazoea anatoka kamtandio kake kaujanja ujanja, ujanja anakaweka kichwani nywele zote nje au kamtandio kanaishia huku shingo lote nje mgongo wte naonekanauu subhanawataala anakuteremshia lana we mwanamke unateremshiwa lana mpaka mume wake ataporidhika kwa hiyo mtume salllahu alaihi wasalama akasema mtu wa pili ambaye sala yake haivuki hata masikio yake ni mwanamke ambaye analala hali ya kuwa mume wake anachukia na mtu watatu wa imamu qaumun wahum lahu karihun mtu anayewasalisha watu hali ya kuwa wanamchukia huyu ana sala yake haivuki hata masikio yake hadithi ambayo kaipokea imamu termithi vilevile kaitaja Şeyhul albani lalbani rahimahullahu katika sahihi targhibu wa targhibe na vile, vile kaitaja mubarak kafur katika tuhfat lahwadhi sherhi jami termithi na vilevile vile kaitaja alimamu shaukani rahimahllah katika nailu lautari ndugu zangu katika imani wanachuoni rahimahumllahu wanasema sio vizuri mtu kuwasalisha watu ambao hawamtaki imam ahmad ahmadi rahimahullahu na ishaq bn rahuwaihi wanasema ya kwamba ikiwa ni mtu mmoja tu ndio na anamchukia anasema hamna tatizo imamu akichukiliwa na mtu mmoja hamna, hamna matatizo au akichukiliwa ndani ya muskiti na watu wawili hamna tatizo au akichukiliwa na watu watatu n mwisho ni watatu hamna tatizo hamna tatizo akiwasalisha ikiwa kuna watu mtu mmoja watu wawili watu, watu watatu wanamchukia lakini ikiwa nachukiliwa na watu wengi a-a. imam unachukiliwa na watu wengi watu watano watu kumi watu ishirini wakati mwingine unakuta robo tatu ya mskiti inamchukia imamu imamu achana na hiyo kazi sasa mtu sasa anakuwa anatumia manguvu anatumia ubabe acha sio vizuri kheri kwako ni kuachana na hiyo kazi afadhali utoke katika uimamu ugeuke kuwa maamuma inakuwa ni bora kwako wanachuoni wengine wakasemaa kwamba ni haramu ni haramu nahi inakuja kuja litaharimu kwamba ni haramu mtu kuwasalisha watu ambao wanamchukia kwa hiyo allah allah ndugu yangu imamu jiangalie ikiwa unachukiwa na watu muskitini achana na hiyo kazi achana na hiyo kazi vile vile ndugu zao katika imani katika aina ya uimamu ni mtu ambaye mgeni mgeni ni makosa kuwasalisha wenyeji ila kwa ehni ya wenyeji shekhe umetoka kwenye msikiti wako umetoka mkoa fulani umetoka nchi fulani umeenda mkoa mwingine umeenda nchi nyingine kuna muskiti watu wameki msala au oh, mara unajiingiza kimbelembele mbele pale unapita mbele unaanza kusalisha ni makosa ni makosa mpaka wenyeji wako wakupe idhni anasema mtume sallahlai wasalama katika hadithi ya malik bnuhuwairith رضي الله عنه وارضاه انا سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من زار قوما فلا يؤمهم وليؤمهم رجل منهم حديث امباي كيبوكية امام ابو داوود نفلي فيلي فيلي امام احمد كاتكا مسند واكي نا فيلي شيخ الالباني رحمه الله كاتكا سنن ترمذي na vilevile kaepokea mauasai kwamba anasema mtume salla salam mandhara auman yoyote atakaewatembelea watu ukienda kuwatembelea watu kwenye muskiti wao kwenye nyumba yao sehemu ambao wanafanyia kazi halafu muda wa sala umefika fala falayaummahum asiwasalishi wewe mgeni usiwasalishi wale wenyeji wako Umma hum rajulun minhum na atakaesalisha ni mtu miongoni mwa wale wenyeji wale wenyeji ndio atokee mtu ndio asalishe sio wawe mgeni wasalishe umeeleweka hapa ndugu zangu katika imani wale watu wakimbelembele halafu naonasema ya kwamba ikiwa umewatembelea watu msikitini wewe ni mgeni alafu kukwambia kasheheusash kanzkukataa uanze kukataa kukata kwanza kwa ajili ya hii haya maneno ya mtume salalahusalama ikiwa sasa watakulaa shekhe hapana tafadhali sehe mpaka watu wanakula kiapu wallahi shekhe tunawapa kwa jina la mwenyezi mungu mwenyezimungu shekhe ndio utatusalisha hapo sasa ndio amna matatizo unapita mbele unaosalisha lakini akikwambia tu mara moja tu basi unajipitia mbele hapana sio zangu katika imani wale madai ambao wanatembelea miskiti muda sala umefika kutangulizwa mbele anzauesa anza kuonyesha alama ya kukataa kukata, ikiwa watafanya isurari yani wanalazimisha basi hapo hamna matatizo lakini unajipeleka tuki mbelembele sio vizuri ndugu zangu katika imani hii ni aina ya uimam ndugu zangu katika imani kwa leo insha allah tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea tena katika kipindi kinachokuja nasema mwenyezimungu atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atupe afia na nguvu za kumwabuduka usikuna mchana mwenyezimungu atufisheelekani waislam menyezingu atufufusikua iaa uwahaa n sab وبركاته