الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن صار على نهجه وقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله usikum wanafsi bitawallah faad faza almutaun ndugu zangu katika iman ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabi muhammadin ah lah wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na nahaswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na watu kusalisha ndugu zangu katika imani tukakumbushana mambo mengi ambayo yanahusiana na maimamu namna tofauti tofauti za maimamu mpaka tukafika katika kipengele cha imam ambaye anawasalisha watu hali ya kuwa wanamchukia tukasema ya kwamba sio vizuri ndugu zangu katika imani imamu utapoona ya kwamba watu wa mskiti ambao unasalisha hawakutaki wanakuchukia bora vyema kwako wewe ndugu yangu imam achakusalisha usiwasalishi watu hali ya kuwa wanachukia ili ni jambo ambalo sio lizuri ndugu zangu katika imani na ni jambo ambalo mtume mtumi muhammadin alaihi wasalama amelisema ndugu zangu katika imani katika hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu abi umama radillahu anhu waarda hadithi ambayo kaipokea imamu termidzi في الفيله كيتاج الامام المنذري في كتابه الترغيب والترهيب في الفيله حديثي حديث حسن شيخ الالباني رحمه الله في صحيح و والترهيب أنا متى صلى الله عليه وسلم يا ان ثلاثه لا تجاوز صلاتهم اذانهم watu wenye sifa tatu hawa wakisali sala zao hazipiti masikio yao yani ile sala inayosali assalamu alaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah sala wakati inapandishwa haipiti hapa masikio haizidi kwenye masikio katika hao watu ndugu zangu katika imani mtume salah lihi wasalam akamtaja alabdulabi ni mtu ambaye ni mtumwa kili kipindi cha utumwa mtumwa huyu mtumwa anamilikiwa na sayidi wake anamilikiwa na bwana wake na bosi wake khalafu huyu abdul abek akamkimbia bwana wake anakimbia bila kosa huyu akisali sala yake aivuki masikio yake hata yarji mpaka arejee kwa bwana wake mpaka arejee kwa bosi wake ndugu zangu katika imani na mtu wa pili anasema mtume salll wa, wa mraatun batat wa zaujuha alaiha sakhith na mwanamke ambaye analala hali ya kuwa mume wake anamchukia mume wake ana hasira ima kamuudhi au kamwambia masala ya tendo la ndoa halafu akamnyima akamkatalia bila udhuru wa kisheria ni mzima ana afya mume analala hali ya kuwa ili swala linamuodhi huyu mwanamke ndugu zangu katika imani akisali sala anayoisali haivuki masikio yake na mtu watatu wa imamu qaumun wahum lahu karihun na mtu ambaye wa anawasalisha watu hali ya kuwa hawa watu wanaosalishwa wanamchukia huyu imamu anayewasalisha hawa ni watu aina tatu ambao kawataja mtume muhammadin alaihi wsalama kwamba wakisali sala zao hazivuki masikio yao katika mahalu shahidi ndugu zao katika imani katika mada yetu ni hili, hili kundi la tatu mtu ambaye anawasalisha watu hali yakuwa wanamchukia wanasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba mfano wanasema alimamu termithi rahimahullahu na vile vile imepokelewa kwa imamu ahmad na ishaq ibn rahwahi wanachuoni wakubwa wakubwa kwamba ikiwa imamu anachukiliwa anachukiwa na watu kwa ajili ya mambo ya dini hapa ni sawasawa uimamu ui hakubaliwi sala yake na achani na hii kazi ya uimamu ui lakini ikiwa ni kwa sababu ya mambo ya kidunia hapa hakuna tatizo ndugu zan katika imani akisali sala yake itakuwa ni sahihi vilevile wakasema wanachuoni rahimahumullahu ya kwamba inatakiwa huyu imamu ambaye anawasalisha watu mskitini sio eti akichukuliwa na mtu mmoja kwamba eti sala yake haikubaliwi hapana maaki kuna watu wengine wanaku, wanakuwa na chuki binafsi sasa hii chuki binafsi haiwezi kapelekea sala ya imamu eti mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala asipokee hapana wanachuoni wakatofautiana je ni idadi ya watu wangapi ambao wakimchukia imamu sala yake itakuwa na matatizo wengine wakasema ni watu watatu wengine wakasema hapana ni watu wengi katika ule msikiti yaani ile asilimia ikiwa kubwa ambao wanamchukia basi huyu imamu inaonekana iko na matatizo na mara nyingi imamu akiwa anawasalisha watu muskitini halafu ikiwa mskiti takriba unaswaliwa na watu mfano watu miamoja halafu watu stini watu sabini wanamchukia imamu aatukua watu wanamchukia kwa ajili, kidunia, kwa ajili ya mambo ya kidunia hapana kuna wengine watakuwa wanamchukia kwa ajili ya mambo ya kisheria kwa ajili ya mambo d sasa ikifikia kama hivi ndugu zao katika imani imam ambaye unachukiliwa na watu wengi ndani ya muskiti unaosalisha unawas- basi bora kwako achana na hii kazi ya kusalisha badilika uwe maamuma ndugu zangu katika imani aina nyingine ndugu zangu katika imani ya wimam imamatu zairu liqaumi manihiyun anha illa biidhnihim aina nyingine ya wimam mtu anaenda kuwatembelea watu wakati anienda kuwatembelea watu halafu huyu aliyeenda kutembea mgeni ni makosa kuwasalisha wenyeji mgeni ni makosa kuwasalisha wenyeji mpaka kwa idhni ya wenyeji wake inawezekana wewe mgeni <coughs> sehemu ambayo umetoka ni kiongozi ni imamu ni ustadhi ni shekhe unaongoza msikiti sasa umeenda kumtembelea mtu huyu ambayo umeenda kumtembelea na yeye ni imam kuna msikiti ambayo anauongoza muda wa sala umefika wameki ni makosa kupita mbele kusalisha kama unavyofanya katika msikiti wako ni makosa mpaka idhni ya wale wenyeji ndugu zangu katika imani wale wenyeji wako wakikupa idhni basi hapo ndio na ruhusiwa kusalisha lakini kujipeleka kimbelembele ni jambo ambalo halifai ni makosa ndugu zangu katika imani na hili swala amelisema mtume alaihi sawsaam katika hadithi ya malik ibnu Hu, ibn huwairith rwa anasema samitu rasul llahi sa wsaam yaulu man zara qauman fala yaummahum waliyaummahum rajulun minhum yeyote ambaye ataenda kuwatembelea watu basi asiwasalishi wale watu wale wenyeji ndi watokee mmoja awasalishe sio yule mgeni sio yule mgeni ndugu zangu katika imani na vile vilevile wanasema anachuoni ikiwa wewe ni imamu katika msikiti wako umeenda kumtembelea ndugu yako yupo na msikiti akakukaribisha kwamba tafadhul alipita au inatakiwa uanze kukataa uonyeshe alama ya kukataa apana banasalisha apana banasalisha shekhe amna matatizo endelea tumaliza sio akikwambia shee fulani tusalishe we unajipeleka kimbelembele anza kuanza kukataa ili kufata hi hadithi ya mtume sallhalwasalam mtu ambaye ataenda kuwatembelea watu basi asiwasalishe wale wenyeji atokee mmoja ndio awasalishe hii ni hadithi ambayo akaipokea imamu, imamu abu daudi na vile vile kaitaja imamu ahmad katika musnadi wake <coughs> na vilevile shkh vile albani raimah lah katika sunantermid ksaisha aditihi vilevile ndugu zankatika imani aina nyingine za a mtu alimamat fi masjidi abla imamihi la yjuzu ila idha tahr an lwakti lmhadada biidnihi liaulihi sal llh lihi wsalm wa walayaumanna rajulu rajula fi sultanihi hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake kwamba muislamu ni makosa mtu kusalisha katika muskiti ambao kuna imamu maalum huu muskiti umejengwa anajulikana imamu ni mzee fulani imamu ni shekhe fulani imamu ni ustadhi fulani halafu imamu akakawia japokuwa dakika moja kama baadhi ya misikiti navyokua imamu akichelewa tu daika moja tu basi kimsala wana kimsala tusali wana muda umefika wana mskitini panakuwa zogo pana panakuwa fujo watu hawana heshima ya misikiti watu hawafahamu manzila ya imam daraja ya imam ndugu zan katika imani ikiwa muda wa sala umefika na imamu hajatokea na kawaida yake kuchelewa inatakiwa asubiriwe alal aqali dakika tano za kumsubiri imam hizi dakika tano wee mamuma una khasara umekaa chini unamsabihi mungu subhanahu wataala unaleta istighfar unasuma qurani unaomba dua zako akikimsala wana usali anatuna raka zetu a ah, kuna, kuna mambo tunaenda kufanya fujo, hakuna skiii anakua fuj k muda wa sala umefika katika muskiti fulani imamu amechelewa basi asubiriwe japokuwa kwa muda mfupi ule muda wa kumsubiri imamu umemalizika imamu hajatokea hapo anaruhusiwa mtu mwingine kuchukua ile nafasi au imamu anatoa anaweka niaba anawambia wa msikiti kwamba mimi sala fulani nitakuwa nipo na udhuru kwaiyo muda wa sala ukifika kabla sija, ni ikiwa sijatokea basi ya yeyote ambaye ataweza kusalisha asalishe au anamweka mtu badala yake Apo panakuwa matatizo ndugu zangu katika imani na hili swala ndugu zangu katika imani la muda ukifika wa sala halafu unapatikana yule muda wa kumsubiri imamu ikiwa hajatokea yaani mfano dakika tano zile dakika tano zimefika imamu bado hajatokea hapa watu wa wamuskiti wanaruhusiwa kumteua mmoja akawasalisha watu kama walivyofanya masahaba wa mtume alaihi saws katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim siku moja mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama alichelewa sala mtume sala sallam alichelewa sala na sababu ya kuchelewa sala ni kwamba kuna mushkil kuna tatizo ambalo lilikuwa limejitokeza muda wa li kukim sala umefika mtume wa salallahualahi wasallam hajatokea ule muda kum wa kumsubiri ukafika mtume salala sallam hajatokea bas masahaba raillahu anhum ikabidi au wakamtanguliza wakam mbele aabdurahman bnu aufu abdurrahman bnu aufi akawasalisha watu alipowasalisha watu mtume sal llahu alaihi wasalama akaja akadiriki baadhi ya sala ayeye akasali baada ya kumalizika sala mtume saa akasema ahsantum mmefanya vizuri kwa hiyo hii ni sheria ndugu zangu katika imani na kama walivyofanya masahaba anhum katika uhai wa mtume s saam walipompitisha mbele ya abubakari sidiqi radillahu nhu anhu kwa hiyo hili ni jambo ambalo ni la sheria ndugu zangu katika imani na wanasema wanachuoni ikiwa muda wa sala umefika halafu hapa kupatikana zile dakika za kumsubiri imamu akajitokeza mtu anasema tusali bwana watu wakakimsala wakasali akapita mbele akasalisha halafu imamu akaja hii sala hukumu yake vipi amewasalisha watu bila idhni ya imamu ratibi imamu maalumu ambayo aliyeteuliwa ambazo wanachuona anasema ya kwamba sala inakuwa ni batili wingine anasema kwamba sala inakuwa ni sahihi sala inakuwa ni sahihi lakini yule imamu anapata madhambi kwa sababu gani kwa sababu amechukua nafasi ambayo siyo ya kwake aina nyingine ndugu zanke katika imani ya uimamu ni mtu anasalisha hali yakuwa ipo anasoma mashafu masafu anayeshika hivi imamu anawasalisha watu ameshika mashafu sala kama hii ina hukumu gani mbele ya sheria haya masala ndugu zanku katika imani wanachuoni rahimahumullahu wamegawanyika katika sehemu mbili kundi la kwanza linasema ya kwamba mtu anaruhusiwa kuwasalisha watu hali ya kuwa ameshika masahafu hivipo anaangalia ikiwa mfano labda mfano sala za tarawee kama nataka kisomo kio kirefu wengine wakasema hapana haifai inatakiwa awasalishe watu na zile sala ambazo na zile zile sura ambazo amezihifadhi asijikalifishi katika wanashuoni ambao wamekataza kama sikusahau ni fadhilati shekh muhamad bnu sareh al uthaimini rahimahullahu amesema ya kwamba sio vizuri mtu kuwasalisha watu haliyakuwa anashika qurani hivi anasema kwa sababu mtu ambaye anawasalisha watu ameshika qorani ile haiaya sala kwake itakuwa haipo ule hushuu unyenyekevu kwake utakuwa haupo mfano hii ndio qorani sasa ipo anasali sasa angalia kwanza namna ya kufunga kake sala itakuwa ni matatizo ni kwamba huyu mkono atashika alafu mkono mwingine unakuwa hapa na hii ni tofauti na namna na ya sala wezikani mtu anasali hivi alafu akimaliza ukurasa itabidi umkono uondoe alafu aweke hapa alafu afungue kurasa nyingine alafu endelee anasoma nikamba anasema ndani ya sala utakuta kuna haraka nyingi wanachuni wengine ndugu zan katika imani wakasema ya kwamba hili swala linafaa lina juzu hamna matatizo kwa sababu ni jambo ambalo lilifanywa na baadhi ya masahaba rdilh nh warda akiwemo biaisha radiallah anha alikuwa anaongozwa na, na mtumwa wake dhakuani na dhakuani alikuwa anasoma kwenye mashafu kama ilivyokuja katika sahihi lbukhari na vilevile vile, anasema shekh abdulaziz bnu abdullahi bnu mbazi rahimahullahu ya kwamba inafaa mtu kusoma hali yakuwa ameshika mashafu au ameshika juzuu ikiwa kuna haja inapelekea hamna tatizo akasema mfano katika sala za tarawe kwa yule ambaye hakuhifadhi anataka kusoma sura ndefu huyu anaruhusiwa kusoma hali haliyakuwa ameshika qurani vilevile vile, wakasema na vile vile hata katika sio sala za sunna tu hata katika sala za faradhi mfano katika sala ya alfajiri akitaka kisomo kio kirefu anaruhusiwa kushika mashafu akawa anasoma hata katika sala ya faradhi hiyo ni masala ambayo ndugu za katika imani wameazungumza wanachuoni rahimahumullah haya masala tumeamaliza ndugu zangu katika imani aina mbalimbali za aina za maimamu ndani ya sala tunaingia katika nukta nyingine ndugu zangu katika imani namna ya maamuma kusimama na imamu wake tumefahamu aina ya maimamu ambao wanafaa kusalisha ambao hawafai sifa za maimamu sasa maamuma nyuma ya imamu namnagani atakaa na gani atasali ndugu zangu katika imani kuna masala ikiwa imamu ni mmoja na maamuma ni mmoja namna gani watasali imamu akiwa ni mmoja ndugu zangu katika imani yuko na maamuma mmoja watasali pamoja sio kwamba maamuma atakuwa nyuma ya imamu kama tunavyofanya ndugu zangu katika imani hapana namna tunavyofanya inakuwa ni makosa ndugu zangu katika imani imamu amesimama hapa maamuma anasimama upande wa kulia wa imamu wanakuwa sambamba sio imamu yuko hapa na maamuma anakaa nyuma yake hivi kama tunavyofanya hapana aya inakuwa ni makosa na ni khilafu ni kinyume cha sunna ndugu zangu katika imani kwa hiyo imamu na maamuma inatakiwa wawe sambamba sawa sawa sio kwamba iti imamu anakuwa anazidi kidogo maanake kuna baadhi ya watu ni kwamba imamu anakuwa ametangulia sana yaani sehemu ambayo imamu yupo na sehemu ambayo maamuma yupo ni safu ya pili aae wengine ni kwamba ile miguu ya imamu inakuwa inatangulia alafu miguu ya maamuma inaanzia mwisho wa miguu ya imamu inakuwa hivi vile vile hii inakuwa sio miongoni mwa sheria ndugu zangu katika imani inatakiwa awe sawasawa hivi maamuma asiwe upande wa kushoto wa, wa imamu hapana awe upande wa kulia wa imamu ndugu zangu katika imani hivi ndivyo alivyofundisha wetu muhammadin salallah alaihi wasalama kama ilivyokuja katika hadithi ya abdullahi bnu abbas radiallahu anhuma hadithi ambayo ikiangalia katika sublsalam utaikuta vile, vile ukiangalia katika naillauthari imamu shaukani hadithi ambayo ni sahihi mtume salallahualahi wasalama siku moja alikuwa anasalisha wakati anasalisha abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma akaja akasimama upande wa kushoto wa mtume sala lah w mtumi akamshika na mkono wake akamzungusha kwa nyuma akamweka upande wa kulia kwahiyo maamuma anapokuwa ni mmoja anasimama kulia kwa imamu wake sio kwamba ti anasogea kidogo hapana au anasali hivi hapana wanasali sambamba hivi mguu hu hapo wa imamu na mguu wa maamuma huyo hapa wanasali sawasawa sio kwamba imamu amezidi kidogo hivi kama tunavyofanya au wengine imamu anakuwa mbele kabisa hivi hapana wote wanakuwa sawasawa ndugu zangu katika imani hivi ndivyo alivyofundisha mtumu wetu muhamadin sw hii ni aina ya maamuma kuwa nyuma ya imamu wake ikiwa maamuma ni mmoja wanakuwa ni sawasawa hivi asa ikiwa maamuma ni zaidi ya mmoja ni wawili watatu wa na kuendelea hapa imamu inatakiwa awe mbele halafu maamuma wajipange nyuma yake kama inavyofanika hivi ni sheria ndugu zangu katika imani kama ilivyopokelewa katika hadithi ya jabir bn abdillahi radiallahu anhuma anasema siku moja nilimkuta mtume salalla salam yukuwa nasali halafu nikaja nikakaa upande wake wa kushoto mtume sulaa salama akanizungusha akaniweka upande wake wa kulia vile vile akaja khababu bunsakhar akaja akasimama upande wa kushoto wa mtume salala salama na mtume salaa salama akamshika khababu akamzungusha alafu akamweka nyuma yani akamsukuma kwa nyuma na vile vile jabir akasukumwa kwa nyuma kwa hiyo hawa wawili wakawa, wakawa nyuma alafu mtume salama akawa peke yake mbele kwa hiyo imamu anapokuwa anawasilisha watu zaidi ya, ya mmoja ni kwamba watu wanakaa nyuma ya imamu hivi ndugu zangu katika imani ndivyo ilivyotufundisha mtume wetu muhammadin salalahu laihi wasalama kwa leo insha allah tutaishia hapa mungu subhanahu wataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea na kukumbushana aina tofauti tofauti za sala ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu atupe kila laheri heri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atujalie tu, tujifundishe dini yetu na tuielewe ndugu zan katika imani mwenyezi mungu atukubalie sala zetu wene aufute aametu wenezu atufishe ni waislamu atufufue ya tukiwa nyuma wa nasema insha allah tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema pn acosuhanaaabihad اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته