بسم <الطبع> الله <سؤال> الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان الى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kingogozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii nabi muhammadin salahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujialie naasitio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani kuhusini pamoja na kuiusia na nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanawahusu maamuma wakiwa nyuma ya maimam zao ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba ikiwa imamu yuko na maamuma mmoja basi natakiwa wasali sawasawa asitangulii imamu akawa mbele ya maamuma wake hapana wote natakiwa natakiwao sawasawa lakini ikiwa maamuma ni zaidi ya mtu mmoja basi wote wanakuwa wawili watatu wanne wanakuwa nyuma halafu imamu anakuwa mbele ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea kuona aina nyingine za maamuma nyuma ya maimamu wao ndugu zangu katika imani mwanamke anapokuwa na sali nyuma ya mwanamke mwingine tuliona katika aina ya kwanza ikiwa mwanamume anamsalisha mwanamume inatakiwa wawe sawasawa kama tulivyoona katika hadithi ya abdullahibnu abbasi radillah anhuma aliposali nyuma ya mtume alaihi salawsaa akaja akasimama upande wake wa kushoto mtume alaihi ssa akamzungusha akamweka upande wake wa kiulia wakasali sawasawa na vile vile katika hadithi ya yaab sasa mwanamke akiwa anamsalisha mwanamke mwingine mama anamsalisha binti yake nyumbani au binti anamsalisha mama nyumbani je inatakiwa sali vipi inatakiwa ndugu zangu katika imani mwanamke anapokuwa anasali nyuma ya mwanamke mwenzake inatakiwa wasali sawasawa kama mwanamume na mwanamume ni wanawake wawili wanasali mmoja anamsalisha mwingine basi ntakiwa wote wasali sawasawa kama ilivyokuwa kwa mwanamume vile vile na wanawake wanasali sawasawa sitini so mwanamke anamsalisha mwanamke mwingine ntakiwa mwanamke awenyuma aule mamuma hapana wote ntakiwa we sawasawa vile vile ndugu zangu katika imani ikiwa mwanamume anamsalisha mwanamke mmoja huyu mwanamke atasim ma- atasalivipi ndugu zangu katika imani ikiwa mwanamume anamsalisha mwanamke hawatosimama sawasawa huyu mwanamke atakaa nyuma sio nyuma yake hapana nyuma kule kwenye safu ndugu zangu katika imani anaanza safu nyingine kama ilivyokuja katika hadithi ya anas anhu ana. anas anasema ya kwamba sofoft ana walyatim waraahu waljuzu min waraina katika hadithi mtume s wsaa aliwasalisha anasi pamoja na yatima mmoja pamoja na, na mwanamke mtume salallahu alaihi wasalama amepita mbele anasi pamoja na yule yatima wakawa nyuma ya mtume alaihi wasalama na yule mwanamke akawa nyuma ya yawakina anas kayo mwanamke anapokuwa ni mmoja anasalishwa na mwanamume basi inatakiwa awe nyuma yake hata kama ni mtu anasali na mke wake ndugu zangu katika imani ikiwa mtu labda mfano ule wakati wa ndoa watu mmeoana sasa mnataka kufuata zile tatbikati za sunna kama alivyoeleza shekhu lalbani rahimahu llahu katika kitabu chake adabu zifafi fi sunnati lmutahara kaeleza mambo ya kufanya wakati wa ndoa ndugu zangu katika imani katika ile aina ya, ya, ya kwanza mulatafa baada ya nduo kufungwa sasa mke ameshafika nyumbani kwako unachukua maziwa au juisi unakunywa na yeye anakunywa mnakuwa mnapeana baada ya hapo kuna yale masala ya kumshika kichwani na kuomba dua asaluka min wa min khairiha haaa ukiazaumadu nashika udhu mnasali rakaa mbili za kumshukuru mwenyezi mungu subhanah wataala sasa hizi rakaa mbili sio kwamba mnasali pamoja japokuwa ni mke wako hapana mwanamke anakaa nyuma ndugu zangukatkma hii ni aina za maamuma inatakiwa wawe nyuma ya maimam zao ndugu zangu katika imani sasa ikiwa mwanamke anawasalisha wanawake wenzake zaidi ya mwanamke mmoja kwa maana mwanamke kuna maamuma wawili watatu wanne na kuendelea je watakaa vipi katika safu tuliona kwa mwanamume ikiwa imamu ni mmoja na maamuma ni mmoja ntakiwa wasali pamoja hii ni kwa mwanamume na mwanamke ikiwa ni wanawake wawili mmoja ni imamu ngine ni maamuma wote wanasali hivi sawasawa ikiwa imamu yupo mmoja halafu na maamuma ni wawili au zaidi ya wawili ntakiwa nyuma ya imamu wanamume sasa ikiwa mwanamke yupo imamu na kuna wanawake wengine wawili watatu na kuendelea je huyu imamu wa kike nitakiwa apite mbele halafu hawo wengine wajipange nyuma ni kwamba hapana ndugu zangu katika ima mwanamke ambaye atawasalisha wanawake wenzao mfano ikiwa ni sala za tarawee wanasalia nyumbani imamu wa kike inatakiwa awe katikati asimame katikati yani hizi ndio safu sasa imamu anasimama katikati katikati safu zinaendelea huko hivi ndivyo inavyotakiwa imamu wa kike anayewasalisha zaidi ya wanawake wawili inatakiwa imamu awe katikati watu wanaenda kulia safu naenda kulia kwake nyingine kushoto kwake anakuwa katikati hivi ndivyo walivyokuwa alivokuwa akifanya usalama anha na vilevile baisha anha walipokuwa wakiwasalisha wanawake wenzake musalama allahu anha alikuwa akiwasalisha wanawake anasimama katikati sio katikati kwa maana eti mbele kuna safu na, na nyuma kuna safu yemamu mpo katikati kwamba hii ni safu safu na hii ni safu safu alafu amesimama katikati, katikati ya sio makusudio hapa ni kwamba anasimama katikati safu yaani hii dio safu ya kwanza ye amesimama katikati safu inakuja huku nyingine inakuja uku. inakuja uku, inakuja huku nyingine anakuwa ipo katikati hivi ndivyo nvyotakiwa imamu wakike anaewasalisha zadi ya wanawake wawili na nauendeea v bsha anha wakati alikuwa akiwasalisha watu anawasalisha wanawake wenzake alikuwa anasimama katikati yao na kama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia ndugu zangu katika vipindi vilivyotangulia ni makosa mwanamke kuwasalisha wanamume katika vipindi vilivyotangulia tulizungumza hii mada ndugu zangu katika imani kwa urefu zaidi kwamba haijatokea kuanzia zama za mtume wetu muhamadin swsaa katika ukhalifa wa abubakarinsidiki umar bin lkhatabi uthman bn ali uthman bn afani alibin abitalibe wakaja wa wahusain bun ali wakaja utawalakina muawiya kaja doulati lumawiya doulati labasia ikaja doulati layubia ikaja ikaja ni kwamba haikutokea nikwamba katika imani kwamba mwanamke anaosalisha wanamume ila ilitokea zama tulizo nazo baadhi ya watu ambao wana fikra ambazo ni hadama fikra potovu fikra ambazo zimepinda wanaleta thaura wanaleta fujo ya kwamba etuislam una mdhulumu mwanamke eti uislam una mnyima haki mwanamke haki gani eti ya kusalisha kwa sababu gani wanamume ndi anakuwa wanasalisha kila siku wanawake hawapati nafasi ya kusalisha amerika kuna baadhi ya watu wameanzisha haya mambo katika kipindi kilichotangulia tulieleza kwa urefu wana bwanamauki yao wepu yao inaitwa kwamba ya muslim staikidhi ya muslim kwamba mwislamu amka kwamba iti mwanamke amedhulumiwa kwa hiyo wanataka mwanamke awe na yeye ana zamu yake ya kusalisha mwanamke awe na muda wake wa kusalisha na yeye kama wanamume mwanamke awe na muda wake kutoa hutba mwanamke nayee apangwe katika adhana awe na nayee na adhini kama wanamume la haula wala illa billah yaani ifikie sasa mfano haram makka ilikuwa kusalisha nizamu ya abdurahmani sudaisi sasa hapana zamu ya abdurrahmani sudesi imemalizika ni zamu ya maram sasa kuwasalisha watu inna wa ilaihi rajiun ilikuwa ni zamu za, za suudi kusalisha hapana zamu yake imemalizika wiki, wiki zake mbili zimemalizika ni zamu sasa ya bikhadija kuwasalisha watu ndio ndio etndio uhuru ndio uadilifu kwamba wanamuwe kuwasalisha kila siku wanawake eti ni dhulma hii wanawake wanadhulumiwa wa wa katika ni hatari ndio fikra ambazo watu wanazua zaatulizona watu wanaleta balbala wanaleta fujo na baadhi ya watu wanazipokea hizi kweli ni kweli bwana ntakiwa na mwanamchi na yee wanasalisha saafirullah, saafirullah yaani katika masjidi nabawi msikiti wa mtume suala llah yu sallam madina ilikuwa nizamu za za abdurahmani l hudhaifi kusalisha hapana ni zamu ya rukia sasa na naye kusalisha ni zamu ya mwajuma kusalisha ni zamu ya fatuma kusalisha ni zamu ya rehema kusalisha zua fitina nyingine anasema haya mambo ya, kub, ya ubaguzi kwamba wanawake waona sehemu yao na wanamume waona sehemu yao ni ubaguzi huyu wala illa billah wanataka wanamume na wanawake wanasali pamoja hapame yuku abdallah hapa fatuma hapa juma hapa mariamu hapa suleimani hapa rukia hapa nani musa hapa kuna zena hapa kuna isa hapa kuna zainabu ndio wanataka la nah, haulaa iisala itakuwa sala gani ndugu zangu katika imani kwao wanaleta mambo ambayo hawakusema waliotangulia karne na karne miaka na miaka hapajatokea watu kuleta hizi fikira katika dini ya kiislamu lakini zama tulizo nazo baadhi ya watu wanazua hii balbal ndugu zangu katika imani haya matatizo na baadhi ya watu ambao ndani ya nyoyo zao kuna maradhi wanapokea hizi fikra ndugu zangu katika imani kwa hiyo ni makosa ni makosa ni makosa mwanamke kuwasalisha wanamume mtu anaweza kajuuliza swali ikiwa mwanamke ndio msomi katika kijiji katika karia msomi ni mwanamke peke yake ndio anayejua kusali watu wengine wote hawajui kusali wanamume pamoja na wanawake wengine kwa sababu gani huyu mwanamke asiwasalishi jimbo lake ni kwamba hapana huyu mwanamke atawasalisha wanawake wenzake hawa mume ambaye hawajui sala huyu mwanamke atawafundisha sala sio kwamba iti atawasalishaa atawafundisha kama livofundisha mtume muhamadi samasahaba namna ya udhu na namna ya sala na masahaba baada yake walikuwa akiwafundisha matabii na matabii wakiwafundisha tabii tabiina wakiwafundisha maimamu mpaka sala ilitufikia ndugu zangu katika imani kwaiyo ni makosa ni makosa ni makosa mwanamke kuwasalisha wanamume hata kama iye ndio mjuzi e ndio msomi katika hilio eneo jambo lingine ndugu zangu katika imani namna ya sala kuna masala ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameaeleza ndani ya vitabu ni masala ambayo ukiangalia unaona kwamba ni masala ya kuchekesha kwamba ni masala ambayo hayawezi yakatokea lakini zama tulizo nazo baadhi ya watu wamesha sasa haya masala yakitokea yakikukuta inatakiwa ufanye nini uye muislamu ni masala gani masala ya watu kusali hali ya kuwa wote wako uchi imamu yupo uchi na maamuma wako uchi hawa watasali namna gani mfano zama tulizonazo ndugu zangu katika imani zama za majambazi watu wanatekwa usiku na mchana sasa mpo kwenye basi mnasafiri mnatoka mkoa fulani kwenda mkoa mwingine mnatoka nchi fulani mnakwenda nchi nyingine mnatoka tanzania mnaenda uganda mnatoka mnatoka uganda mnakuja nairobi unatoka uganda unakwenda kigali rwanda unatoka kigali unakwenda bujumbura burundi unatoka burundi unaenda kongo demokrati sasa njiani mpa kwenye gari mpo kwenye basi halafu mmekutana na majambazi wamewateka wamesimamisha gari wapo na silaha wanawambia watu wote washuke watu wote wanashuka kuanzia dereva konda abiria wote wanashuka wanaambiwa kwamba kila mtu avue nguo zake zote kila mtu mwenye nguo anaanza kuvua mtu mwenye kofia unaweka chini Kanzu yako unafungua chini chini chini kama ndani umevaa umevaa umevaa unaweka unaweka unaweka chini umevaa nguo ya ndani unaweka chini mwanamke ana shungi yake anatoa amepiga niabu ninja anatoa jilbabu anatoa nguo za ndani anatoa watu wote wamebaki uchi pesa zote wamechukua mizigo yote wamechukua halafu pale na gari wameshaitoboa mataili hamna kwenda ufunguo wa gari wamechukua mafuta kwenye tenki wamemwaga namna wanavyofanya washenzi watekaji muda wa sala umefika sasa tutasali vipi ndio haya masala ndugu zako katika imani wakayaeleza wanachuoni rahimahullah baadhi ya nchi baadhi ya mikoa hii hali inatokea ndugu za katika imani ja watu kutekwa watu wanatekwa na majambazi watu wananyanganywa vilivyomo vitu vyao vyote kwa sababu anajua mtu ana pesa basi anawambia vua nguo zote wenyewe wataenda kuangalia mbele kwa mbele huka watu wanabaki kuwauchi nmuda wa sala umefika namna gani watu watasali wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba ikiwa hali hii itajitokeza sasa hapa imam na maamuma maamuma ni wengi ndani ya gari kuna wanawake kuna wanamume kuna mashekhe labda wamesafiri je imamu atapita mbele na nawanamume wakjipange nyuma wanawake wakae nyuma ya wanamume kama tunavyosali au itakuwaje wanachuoni rahimahumllah wanasema hii hali ikitokea watu watajipanga safu hii safu moja hata kama safu itakuwa ni ndefu aina gani watajipanga safu moja wote wanajipanga safu moja halafu imamu inatakiwa awe katikati imam asipiti mbele awu katikati yao wanasali wanasema kwa sababu hali hii ndio hali ya stara kwao zaidi hii kujipanga safu moja ndio stara kwao zaidi ndugu zangu katika imani kwa hiyo wote watakaa safu moja halafu na imamu watakuwa ni katikati ha masala kaeleza ibnu qudama rahimahu llahu katka almughni vilevile kataja muhammad bnu saleh aluhaimini rahimahu llah katika kitabu chaki maarufu sherh almumte ibnu uthaimin vilevile nduguzankatika imani wakasimu anachuoni inaruhusiwa imamu kupita mbele na safu watu wakajipanga safu kawaida ini safu ikijaa inakuja safu ya pili safu ya tatu wanamume wanakuwa mbele wanawake wanakuwa nyuma ikiwa patatokia hali mbili hali ya kwanza ikiwa hawa wenye kusafiri wote ni vipofu hawaoni hapa imamu atapita mbele au kuna kiza giza limeingia basi hapa hamna tatizo imamu akapita mbele na mamumu akawa nyuma kwa sababu gani kwa sababu hakuna mtu ambaye atakuwa anamwangalia mwenzake lakini mfano ni mchana sala ya dhuhuri imamu anapita mbele mamumu amekaa nyuma na wanawake wamekaa nyuma alafu sali kwa kweli itakuwa ailiti picha nzuri ndio wakasema wanachuoni hii hali ntakiwa wakae wote katika safu moja ndugu zangu katika imani hivi ndivyo walivyozungumza wanachuoni rahimahumullahu taala kwa hiyo ndugu zangu katika imani ani masala ambayo ni ya kuzingatia na ni masala ambayo yanajitokeza kwa sababu baadhi ya mikoa hii hali imeshatokea watu wanasafiri unakuta basi nzima wanakutana na majambazi wanatekwa wanatekwa wananyanganywa kila kitu nguo zote watu wanavua wanamume na wanawake watu wanabaki kama walivyozaliwa atuwanabakma walivyozaliwadutkwao inakua ni hatari kwahiyo hii hali inapojitokeza waislamu wajue namna gani ya kufanya na ikiwa kama wanawake wapo na wanaume wapo basi ni bora wajigawe makundi kundi la wanamume na kundi la wanawake wanamume wanasalikivyao wakimaliza wanawake wna vilevile na no wenyewe wanasalikivyao sio kambitu wanamume wamemaliza kusali halafu wanawangalia wanawake namna wanavyosali hapana au wanaume wana wanasali wanawake wanawangalia wanaume namna wanavyosali ni kwamba jambo alifa duuza katika ima halifai kabisa kwhiyo ndugu zangu katika imani wanachuoni rahimahumullahu kwakweli mwenyezimungu subhanah wataala awalipe kila laheri wanazungumza mambo ndani ya vitabu mambo ambayo ukiyasoma unashangaa hivi mm. yanaweza hiaambo nawez atokeaokeau uashuhuda halma hi nduuzangu ata ma kwahiyo allah allah ndugu zangu katika imani hii yote inamaanisha nini umuhimu wa sala ndugu zangu katika imani kwamba mahmakana matatizo namna yatavyokuwa namna yatavyozidi muda wa sala ukifika muislamu usiachi kusali sali kutokana na hali yako sali kutokana na dharura iliyokufika ile sala utasali hivyo hivyo kidharura dharura ili mradi umwabudu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hata katika wakati wa mapambano vita namna na gani mtume si o yaaaaasaa nyezuaula lahei enyeziu atupshe akila shai mwenyezimnguatukubalie sala zetu wenyezimngu atufishe ewasaasamuaa wmsubhanaahabiamd أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته